Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mary Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Zifuatazo ni habari za afya, msomaji. Sandei Shumari. Mafuta ya soya ni moja ya mafuta yanayotumika sana duniani, lakini utafiti mpya kutoka chuo kikuu cha California Riverside unaeleza kwamba chakula chenye wingi wa mafuta ya soya kinasababisha kunenepa kuliko chakula kilicho na wingi wa fructose. Lakini mtafiti Poonamjot Deol anasema kwamba utafiti uliofanywa kwa panya waliolishwa mafuta ya soya walinenepa mara mbili zaidi kuliko wale waliokula fructose. Mafuta ya soya yanapatikana katika vyakula vyote vinavyotengenezwa. Watafiti wa California wanasema pamoja na kuongezeka uzito, panya waliokuwa wakila mafuta ya soya walionyesha uwezekano wa kusaga chakula tumboni, ugonjwa unaopelekea hatari ya kupata ugonjwa wa moyo, kiharusi na kisukari. Na katika habari nyingine, watafiti wa afya wa kimataifa wanahangaika kutafuta bila mafanikio chanjo ya ugonjwa wa homa ya uti wa mgongo yani, meningitis, wakati mlipuko wa ugonjwa huo unaua watoto unatishia kukuwa kwa kiasi kikubwa na kuwa janga. Mlipuko wa kwanza mkubwa wa ugonjwa huu kwa miongo kadhaa, mwaka huu umeshaua watu 800 hadi 12,000 nchini Nigeria na katika nchi jirani ya Niger, kwa mujibu wa shirika la afya duniani. Mwaka 2013 na 2014 vifo vilitokea kwa takribani 128 kati ya 2046 ambao waliugua. WHO ilisema hii imeashiria kwamba idadi ya maambukizo iliongezeka na inaweza kuzidi mwaka 2016. Anasema, hatujawahi kuona hali kama hii na katika ugonjwa wa meningitis C. William A. Perea, mratibu wa kitengo cha magonjwa ya mlipuko katika WHO, alizungumzia kurudi kwa magonjwa ugonjwa huo unaosababishwa na bakteria, kwa kawaida unashambulia watoto, unafanya ubongo kuathirika na uti wa mgongo, na unaua nusu ya wale walioambukizwa. Lakini bila ya kupatiwa matibabu, walionusurika wanaweza kubakia na athari kwenye ubongo, uziwi, kujisikia mchofu kila wakati, na matatizo ya neva na hisia za mwilini. Ugonjwa ulioathiri Afrika magharibi mwaka 1996 ulishambulia nchi nne, kuambukizwa watu robo milioni na kuwa watu elfu ishirini na tano ulisababishwa kwa kiasi kikubwa na meningitis A. Tangu mwaka elfu mbili na kumi chanjo kwa meningitis A ilitumika katika nchi 15 za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zinazojulikana kuwa zipo kwenye ukanda wa homa ya uti wa mgongo kuanzia Afrika magharibi nchini Senegal mpaka Afrika mashariki nchini Ethiopia, imepunguza kiwango cha maambukizi lakini haikingi dhidi ya ugonjwa huo wa meningitis C. WHO na washirika wake ikiwa ni pamoja na madaktari wasio na mipaka wanasema wanataka kutengeneza dawa za dozi ya tembe milioni tano kabla ya msimu wa homa ya uti wa mgongo mwaka ujao, ambao ni kipindi kutoka Januari mpaka Juni, wakati kipindi cha miezi ya joto ambacho kinawalazimisha watu kukaa ndani na kusababisha maambukizo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensi ya John tukizungumza na vijana, ambapo kwa siku ya leo tupo katika mkoa wa Mwanza, wilaya ya Magu, tukizungumza na vijana kuhusiana na swala zima la binti afanyeje akilazimishwa na mpenzi wake aache kazi kwa madai ya kumtunza, na tupo na vijana na bahati nzuri leo tumepata vijana kutoka katika mambo maswala mbalimbali, ambapo tupo na Wina Julius ambaye yeye ni mwana wanafunzi kutoka yudizim. Nikisema yudizim, nasema chuo kikuu cha Dar es Salaam. Lakini pia nipo na Tumaini Kiwango, yeye ni ni mfanyakazi katika shirika moja la kuhudumia wazee liko hapa Magu, la Mapelese, pamoja na Saidi Mohamed, pia na yeye anatoka katika shirika la Mapelese. Lakini pia tupo na Grace Julius, yeye ni mwanaharakati wa masuala ya jinsia. Nafikiri Grace, hapa tumekufikisha kwamba tunazungumzia mpenzi anamlazimisha binti kwamba wewe bwana, we hakuna hacha, mi ntakutunza. Ah bwana, mi na wazazi wangu nao ntawatunza, afu mbele kwa mbele anawaachilia katika ile swala na hasa binti atakapopewa mawazo kama haya, anapaswa afikirie kwa makini zaidi hali yake harisi ya maisha. Angalia alikotoka, alipo na anakuelekea, kwa sababu anaweza kufanya maamuzi sasa hivi na hayo maamuzi akaja kumuumiza zaidi. Kwa mfano, kama huyu binti amesoma, amepata kazi na pia na wazazi wake, au ni wategemezi katika familia yake, anamtunza baba na mama na watoto na na ndugu zake kule nyumbani, na pia pia akumbuke kwamba huyu mtoto wa kiume na ana ndugu zake kule kwao na nao uhitaji awatuze. Kwa hiyo maamuzi ya kwayo busara huyu binti, inachoweza kumshauri ni kwamba hapasi kuacha kazi ile, na kama kweli ile mkaka anampenda, anaweza kumwambia wapange ni jinsi gani wanaweza kufanya mambo yao kwa umakini na kwa usahihi, ili aweza kupata muda muhimu sana wa kufanya majukumu mbalimbali ya familia. Na kwa kuongezea pia hapo, mi naona hili swala kwa kweli tulifikirie kwa makini. Ukiangalia kwa sasa hivi hali zilizopo, kuna kuna poromoko kubwa la uchumi katika kipindi hiki si Tanzania tu, si Afrika, na zani dunia nzima. Kwa hiyo ukisema binti aache kazi kwa kuwa mume wake anasema kwamba atamtegemeza mbeleni, mimi si zani kama swala hilo linafaa, lakini napinga nalo kabisa, lakini mimi na mimi nafikiri ni makubaliano yenu nyinyi wawili, si ndio hivyo? Wewe na mume wako, labda kunaweza kuwa na, na biashara nyingine ambazo mnazisimamia zimekosa msimamizi. Labda tuseme anakuambia vile, wewe uache ile kazi, wewe ndio kasimamia miradi ile, uone kwamba mtazidi kuingiza kipato za hii tofauti na ulivyokuwa unafanya kazi. Labda unaweza kukuta kiwango cha pesa ulichokuwa unaingiza katika kazi na kifikii kile cha nini cha ule mradi ambao ungeenda kusimamia, ungeongeza pato zaidi ya kule kazini unakofanya kazi. Katika biashara lazima ufikirie faida na hasara, na kuna biashara saa nyingine inakuwa inaendelea na isiendelee. Kwa mfano, itokee wewe unamsimamisha na unasema una miradi mingine. Sasa ile miradi, kutokana na kuporomoka kwa uchumi ikaporomoka na yenyewe, utafanyaje pale? Basi katika katika katika swala hilo, nashindwa nashindo, ni kwamba unaweza kukuta huyu mwanaume anayetaka huyu mama aache kazi si kwamba na mradi yoyote anamwambia, nitaanzisha miradi mradi ujasimama unaniambia nitaanzisha miradi, nami baada ya hapo nitakuwa nafanya nini nyumbani? Nakaa? Kwa hiyo lazima uangalie ule mradi unaoanzisha, unaweza kum- unaleta faida gani? Hata kama unafanya kazi wewe, kama kiongozi ni unaongoza ule utawala, uendeleze ile kazi. Kunaweza kuwa na management, management ndio inayofanya kazi. Wewe mama unaweza kuwa huko kazini kazi, unafanya kazi, baba anafanya kazi, na bado miradi yenu inaendelea kwa sababu umeisha kutoa uongozi kwa wale watu ambao wanaangalia ile kazi yenu. Kwa hiyo mimi naona hakuna swala kwa lakini, mimi nafikiria kuna kitu kikubwa hapa, tukielewe kwamba ni sababu zipi ambazo huyu mwanaume anakuambia au sisi wanaume tunaweza tukakwambia wewe kama mwanamke uache kazi. Kuna sababu moja ya msingi, yawezekana kazi unayoifanya ni hatari kwa maisha yako, umenielewa vizuri, inaingiza kipato kidogo ya kuna swala hilo pia lakini, kama kazi ni hatari kwa afya yako, mimi siwezi nikakubali mke wangu upotee au mchumba wangu upotee kisa kazi yako. Yawezekana unafanya kazi mgodini, kazi ambazo ni ngumu, ni hatari kwa afya yako Umenielewa vizuri sasa, siwezi nikakubali mchumba wangu mtarajiwa upotee au mke wangu upotee kisa kazi. Kama ni kazi au kama ni hizo pesa unazozitafuta basi, tutakaa tupange, tuangalie ni namna gani ya kukabiliana na hilo lakini, na hii ni kwa kwa, kwa faida ya afya yako. Lakini kitu kingine ki, tuangalie kati ya mwanaume na mwanamke wanaofanya kazi hatarishi ni wakina nani? Yeah, kwa sababu sasa hivi kuna swala la gender balance kwa maana ya usawa haki sawa, haki sawa kwa wote si ndio? Haki sawa. Kuna kazi ambazo hata mwanamke anafanya, kuna kazi za kubeba zege, sasa hivi wanawake wanafanya, umeona, na hizo zinamuingizia kipato. Lakini pia anavyosema haki sawa kwa wote haimaanishi kwamba mwanamke na mwanaume mnakuwa sawa, kwamba mimi leo nitakuwa mwanaume. Kulingana na maumbile pale, tunaangalia katika majukumu ya kazi, uwezo gani, taaruma gani ulionayo. Kama mimi nimesomea mambo ya migodi, niende mgodini nikafanye kazi, na wewe kama umesomea upishi, nenda hotelini ukapike, hiyo ndio taaruma yako. Kwa hiyo mimi sione hapa kuna umuhimu wa mwanamke kuacha kazi kutokana na kile alichokisomea na anapokisomea. Maana kama ni ana ile taaruma, atakuwa amepewa njia za kuweza kujikinga na madhara yote yanayoweza kutokea katika kile kitu. Sasa ukimkuta mtu ambaye sawa, kwa sababu kuna katika kazi pia kuna mgawanyiko wa kazi, kuna zile kazi ambazo ni rasmi, tunasoma tunasema formal, na kuna zile kazi ambazo si rasmi, kwa maana ya kwamba ukizungumzia formal ni zile ambazo una uhakika kila mwisho wa mwezi unapata kipato, lakini kuna zile ambazo ni informal, kwamba hizo hazina fomula kwamba yawezekana kwa siku ukaenda ukapata shilingi mbili, ukapata mia tano ukapata elfu. Sasa hizo nazo unamkuta mchumba wako mtarajiwa anazifanya. Sasa ukiangalia, ni hatari kwa afya yake, utafanyaje? Lakini pia tuangalia kitu cha msingi kilichopo ni kwamba unaweza kukuta wanawake walio wengi ambao wanapata hivi <coughs> vihela vidogo vidogo, ndio vihela ambao vinaweza kuongoza familia, kwa sababu katika mfumo halisi wa maisha na mfumo halisi wa wa kifamilia, mwanamke ni mwanamke, ni mwanamke mtu anayefanya shughuli tatu katika familia. Ukatisha kidogo hapo, inategemea na hizo hela ndogo ndogo unazipata kwa njia ipi? Unaona, ni kama alivyosema Bwana Saidi hapo, unaweza kuwa unazipata una kwa njia ambayo kama vile labda alivyosema kufanya kazi mgodini kule kwenye kazi ya tarishi. Unaona, kiasi kwamba anaweza kuambia kwamba mke wangu acha hizo kazi, huja usimamie labda mradi huu. Mimi napenda nikurekebishe kidogo, kwa Saidi hapo. Wewe umesema kwamba anapata shilingi mbili, shilingi mia tano. Hebu tufikirie shilingi mia tano, ile ni hela nimeipata, ni ya kwangu kwa ajili ya familia yangu. Iwe ni kidogo, ni bora kuliko ambaye hana kabisa. Lazima tu itatusogeza, hata kama ni kidogo, lakini najua nimeingiza kiasi fulani. Nafikiri fikiri huku nielewa nilichokuwa na maanisha. Shilingi mia tano alfu, sikuwa na maanisha kwamba thamani ya ile pesa ni ndogo kiasi cha kwamba haiwezi kusaidia ile pesa inaweza ikasaidia, lakini je, mazingira unayofanya, kwa maana ya kwamba ile kazi unayofanya si rasmi, kwamba unaweza ukaenda leo ukapata, lakini unaweza ukaenda kesho ukakosa. Pia kitu kingine kinachochangia wanaume wakatishe kazi wanawake wasiendelee na kazi zao ni wivu. Ukiangalia, labda anafikiria yule mwanamke kule kazini <laughs> kwamba labda yani, kuna vitu anavyovifanya ambavyo labda yeye apendelei, kwa mfano amezoeana na wafanya kazi wenzake, labda ni vijana wengine. Kwa hiyo hata siku moja ikatokea akatembelea pale, akiona jinsi wanavyopatana pale. Kwa hiyo yeye anaona kama kule anawafaidisha wale kuliko yeye, kwa hiyo inafikia tu anamwambia aache kazi. Lakini mimi sidhani kama hiyo ni sababu ya msingi pia ya kumfanya mwanaume amkatishe mwanamke kazi. Lakini mimi hili swala pia nilitegemea kwamba litaongelewa, swala la wivu, lakini sasa ni pointi ambayo nashindwa kuielewa, kwa sababu wivu hauko kwa mwana, mwanaume tu. Hebu chukulia wewe mwanamke umenikuta mimi kazini nimeajiri sekretari mzuri ofisini kwangu nimeajiri sekretari mzuri na mavazi ya, mas, ya siku hizi vijana wa siku hizi unayaona, ni kijana wewe kama wewe, utapata picha gani? Na mahusiano yetu pale kazini unakuta tuko karibu sana na mhudumu wangu. Kwa hiyo wivu, hili swala la wivu lisichukuliwe kwamba ni la upande mmoja tu, hata nyinyi pia mna wivu. Kubaliani na wewe kwa hilo, kwa sababu wanaume wengi wanatumia wanatumia kwamba, kwa mfano, ana yaani yeye anatumia kwamba yeye ni mwanaume, lazima afanye kile kitu. Lakini mwanamke nikisema, mnaniona kama niko chini yako, kwa hiyo unachukua unatumia nguvu kwamba wewe ni mwanaume lazima ufanye vile. Kwa hiyo saa nyingine hata nikiona niki sawa mko karibu vile utaniambia, ah, huyo ni sekretari wangu tu. Na naenza nisibishi, lakini kibishi utasema si mimi ndio mwanaume, nimesema nani anaongoza hii familia si mimi tu. Mm -hmm. Eh hey, kwa mfano huku Sukumani utakuta watu wengi, unakuta mwanaume kwenye nyumba yeye ndio yani, yeye ndio ana nguvu kuliko nani mwanamke. Kwa hiyo hiyo inachangia hata kama ana wivu mwanamke, lakini hawezi kuenda kumwambia mwanaume kwamba hivi, acha ile kazi. Lakini wewe utamwambia kwa sababu unamwona kama mke wako yuko chini. Naam, nafikiri tumewasikiliza vijana wakizungumzia mada yetu, ambayo ilikuwa inasema binti afanyeje mara anapolazimishwa na mpenzi wake aache eh, kazi kwa madai kwamba atamtunza. Tumesikiliza, tumepata uzoefu pia, hata kutoka katika kabila la Wasukuma kwamba inakuwaje huku. Kwa hiyo tumepata kuwasikiliza, na ninajua fika kwamba tumepata kujifunza. Wamejaribu kuonyesha kiunaga ubaga sana Wame jaribu kutaja baadhi ya sababu kwamba ni kazi ya tarishi. Wanaume wanatetea kwamba kazi ya tarishi, anamuonea huruma mpenzi wake asipate shida, ambalo mm, mi sitaki kukomenti chochote hapo, lakini pia wamezungumzia swala la wivu, amezungumzia swala la mfumo dume, wamezungumzia kwamba pia ni makubaliano. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo, tupo na Daktari Mwenitumba Esta wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanaowakabili kiafya. Kwa jina naitwa Kristina Rute, niko kidato cha nne. Inasemekana mimba ikitungwa nje ya kizazi mtu anatakiwa kutolewa kizazi, lakini wakati huo huo wanasema mwanamke ana vizazi viwili, kulia na kushoto, na kwamba anaweza kushika mimba tena. Hii ni kweli daktari? Si kweli kwamba mimba ikitungwa nje ya kizazi mwanamke anatakiwa atolewe kizazi. Mara nyingi mimba ikitunga nje ya kizazi inakuwa imetunga kwenye mirija ya kizazi ambayo inaitwa kwa kitaalamu fallopian tubes. Kwa hiyo mtu unaposema kizazi, mimi nadhani unamaanisha ni ile sehemu ambayo mtoto anakaa na kuwa, ambayo tunaita uterus. Mara nyingi mtu anapokuwa amepata mimba imetunga nje ya kizazi, huwa tu unawezwa ukafunga kile ule mrija upande mmoja, na ule mrija wa upande mwingine ukaendelea kufanya kazi kama kawaida. Kwa hiyo mtu anapotunga mimba nje ya kizazi matibabu yake sio kutoa kizazi. Mama yule ataendelea kuwa na kizazi chake kama kawaida, isipokuwa ule mrija mmoja ambao mimba itunga, kunakuwa kumeharibika. Kwa hiyo sio rahisi kwa yai kukutana na mbegu ya kiume mpaka mimba ikatunga pale. M mama yule atabakia kusubiria kutunga mimba katika ule upande mwingine wa mrija, lakini kizazi chake kinabakia pale pale, huwa hatolewi kizazi. Na si kweli kwamba mwanamke ana vizazi viwili, kulia na kushoto. Mwanamke ana mirija miwili ya uzazi upande wa kulia na kushoto, lakini anakuwa na kizazi kimoja, japokuwa kuna baadhi ya wanawake ambao wanaweza akaa na matatizo ya toka kuzaliwa. Mwanamke anaweza akazaliwa na vizazi viwili kweli, lakini kawaida a wanawake huwa tunakuwa na kizazi kimoja, ila mirija ile inayopitisha mayai na mbegu inakuwa miwili, upande wa kulia na kushoto. Mi naitwa Fatma Abdurahmani Jalala, wangependa kujua ni kwa nini kumekuwa na ongezeko kubwa la ugonjwa wa kisukari ukilinganisha na zamani? Kisukari siku hizi kimeongezeka kwa sababu watu wamebadili mfumo wa maisha tofauti na ilivyokuwa zamani. Vyakula tunavyokula vimekuwa vingi, ni vya wanga na vingi vinakuwa sio vile ambavyo ni asilia. Watu tuna mtindo sikukula ambavyo vimesindikwa, au viko madukani ambavyo vinakuwa vimewekwa kemikali nyingine na vimesindikwa na sukari nyingi. Kwa hiyo hiyo inachangia katika kufanya kisukari kiongezeka, na pia unakuta watu siku hizi wengi wanakuwa hawapendi kufanya mazoezi wa wanakuwa... Naitwa Veronica Faustin na swali langu kwa dokta, je, ni kweli kwamba ugonjwa wa UTI unaweza ukasababisha madhara yoyote kwenye mfumo wa uzazi wa mwanamke? Hapana, maambukizi katika njia ya mfumo wa mkojo, yani UTI yaweza ya akasababisha matatizo katika njia ya mfumo wa uzazi, kwa sababu njia hizi mbili ziko tofauti, lakini mtu anapokuwa na maambukizi katika njia ya mfumo wa uzazi naweza ikapelekea mtu akapata maambukizo yani ya UTI, kwa sababu hizi njia ziko jiru kwa hiyo ni rahisi vidudu kutoka katika sehemu ya njia ya uzazi na kuingia katika sehemu ya mfumo wa mkojo. Jina langu ni Wema Jackson, nilikuwa nina swali kwa dokta. Je, tetekuwanga ni ugonjwa unaosababishwa na nini? Ni inasemekana ni kuwa ni lazima mtu augue katika maisha na akishaugua haugui tena. Je, hii ni kweli? Asante kwa swali lako nzuri. Tetekuwanga ni ugonjwa unaosababishwa na virusi. Virusi hivyo kwa kitaalamu vinaitwa varisela zosta, na kwamba ni lazima mtu augue, si kweli, kwa sababu ili mtu augue ni lazima akutane na virusi hivi kupitia kwa mtu ambaye ana maambukizi ambayo anaweza kuyapata edha kwa njia ya hewa. Na pia ni kweli mtu mara nyingi akishaugua ugonjwa huu mwili unatengeneza antibodies, nashindwa kusema kwa Kiswahili, ni inaitwa nini kwa Kiswahili? Kidogo nimesahau. Kwa hiyo mtu anapokuwa ameshapata ugonjwa huu ni kweli kwamba hawezi tena akaugua tetekuwanga hata kama atakutana tena na mgonjwa. Kwa hiyo anapata, mwili unatengeneza kinga ambayo ni ya kudumu, mtu hawezi akapata tena ugonjwa huu. Asante sana Daktari Mweni Tumba Esta kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa nami Mensia Johni. Asante, asante sana Dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Nani? Nani. Na mambo vipi? Mpunenda. Vipi? Mzima. Jamani, pona mnaniambia hivyo mwenzenu, nimewakosea nini? Kitu cha mazawa gani ni nivovali mauzi nini <laughs> Jamani, iki vasketi ndefu kama hii na shati yangu hii Mi, uh, uh, uh, si uh, uh, uh. Ndefu ya heshima kwani, yeah, na auzi hivi mimi naenda bwana, naenda kwanza hivi, nopa mniambia kwanza asala kuvasketi ndefu hey, kama hii bwana, ongea kilicho kuleta wewe, ananichosha rafiki kwanza huyu. Ah, mimi uh, ni kwa. Anachoshe huyu. Uh, maana ni choshe. Hivi jamani, mnapata faida gani mkiwa hai mapenzi katika umri mdogo kama huu? Wewe ni azimu. Naomba mnisikilize na mimi <gulis> <gulis> na langu la kuambieni, mnajua sala sí za kuwa hai mapenzi? Au unafanya tu mradi mnajua? Wewe hajajua faida au? Naombeni, sijaje kuhubiri na ambieni ukweli uliopo katika hii dunia. Mnafai mai mapenzi itawakosi, hamwezi mkafanikiwa. Hebu sikiliza. Hivi <gulis> mama ushauri au nani? Mama na unajua sikuelewa. Nite jina lolote mm -hmm. Kwangu unajisikia faranya. <laughs> <laughs> Ila nimekuja kwa kitu kimoja tu kuelekeza kwamba kuwahi mapenzi katika umri mdogo si kitu kizuri na kinaweza kusababisha madhara makubwa. Ndio <laughs> hicho. <laughs> Sio hicho tu. Pili <laughs> nataka niwaeleze madhara ya kuwahi mapenzi katika umri mdogo. Kwa mfano, unaweza kufanya mapenzi katika umri mdogo ikakusababisha kupata mimba. Na unajua hatari za mimba, ukipata mimba kati mtoto mdogo kabisa, hujafika miaka 18. Bila yeah, kupata hiyo mimba, mama yako angekuzaa wewe. Sasa kwa machuo yaani kwa kiamshafika miaka 18. Sasa nyie bado mnawai. Mnachoia nini jamani? Maisha bado yako, wanaume mtayakuta. Naomba mnisikilize <laughs> ndio, mi ndo najua, naomba mnisikilize <laughs> au mapenzi mtayakuta, yapo jamani. Hivi mnioni mwenzenu jamani, ninapomvaa nguo ya heshima, au nafikiri mimi wanitaki jamani? Nani mwenye ananitaka? Tulia sije sana, najua sasa kuongea siku zote. Hawa walokole hao, nyinyi nimeshasikiliza mda mrefu. Mnacho yani, simba mwenda pole ndo mla nyama, usitaka kuchezaje? Um, sio hivyo. Sikiza kwambie, kwanza kulikuwa ni mtoto mdogo, hata kifua bado chenye akija komaa wenzako <laughs> na najua kwa sababu gani mnaongea hivyo. Si mmeshafanyiwa na kufanywa, ndio maana mmekuwa hivyo. Na kitu kikubwa kilichonileta hapa ni kwamba athari za kuwai mapenzi katika umri mdogo ni kubwa sana kuliko wenyewe mnavyofikiria. Kwanza naponisikilize, afu nikishamaliza ndio nitaongea unalotaka yeye. Kwanza ukifanya mapenzi katika umri mdogo, zile mimba za utotoni, itakuja ugonjwa. Magonjwa siku hizi ni mengi magonjwa na kama vile ukimwi, unaweza kupata siku hizi kama nyewe <coughs> hivi mnachukua watu wazima eh, kusababisha magonjwa ambayo ni hatari sana jamani, mjue yaani mjitahidi kujikinga basi, mtumie taki kipindi kwa cha mitihani ya mwishoni mwishoni, mama unaenda hata Marekani kwenda kuna nani kujisomea, ule msomeshe yule bi mkubwa Namu msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kesho yake moyo wangu, namshukuru Mungu, niliweza kufanya mitihani yangu yote na kurudi nyumbani kuendelea na taratibu zote za mazishi. Baada ya hapo maisha yalibadilika pale nyumbani, kwani baba ndiyo alikuwa tegemezi pale nyumbani kwa kiasi kikubwa sana. Japokuwa mama yangu alikuwa anafanya kazi, ila alikuwa anamtegemea sana baba. Ndugu jamaa walitutenga, hawakutupa msaada, kuzingatia tulikuwa bado tunasoma. Nikawa najiuliza, je, nifanyeje? na bado nahitaji kuendelea na shule. Nikawa nasema sasa, hapa sidhani kama matarajio yangu ya mbele yataweza kukamilika. Maisha yalikuwa magumu sana pale nyumbani, kuzingatia kwatu tunakaa nyumba za shirika, ikabidi twende kupanga. Katika upangaji tukawa tumechukua tu vyumba viwili pamoja na seburi. Upande wa chakula pia nayo ilikuwa tatizo, tuka tumezoea kunywa chai asubuhi, sasa tukawa hatuwezi kunywa chai tena. Chakula cha mchana hivyo hivyo, tunaweza ukala leo, kesho usile. Angalau cha usiku tuka tuna uwezekano wa kula. Maisha yalikuwa magumu sana, siwezi kusahau kabisa. Kitu kingine pia, na mdogo wangu alikuwa aanze form 1 kipindi hicho, ndiye alikuwa mdogo wetu wa mwisho. Hakuweza kuanza form 1 kwa mwaka huo, lakini kwa kuhangaika huku na huku, hatimaye akaanza shule sekondari, kidato cha kwanza, akaendelea mbele, lakini maisha yalikuwa magumu hivyo hivyo. Nikawa najiuliza, je, nitafanyaje? Lakini sina msaada wote, amna mtu yote wa kutusaidia pale nyumbani. Mama yetu ndiye alikuwa tegemezi peke yake anahangaika huku na huku, ili kuweza kutufikisha mbele. Akawa anakopa kwenye vyama mbalimbali, kurudisha inakuwa shida. Ikafikia kipindi kuna vitu vilivyokuwepo pale nyumbani, kama ilikuwepo redio fulani hivi, kikuwepo kubwa, ikabidi auze kwa ajili ya kulipa ile deni alilokuwa amekopa kule kwenye mikopo. Siku zikawa zinaenda hivyo hivyo, najiuliza vitu tutafanyaje, mbona maisha yanazidi kuwa magumu, hatupati nafuu yoyote kodi ya nyumba inatakiwa, ada zinatakiwa kupatikana kwake, ndio inakuwa matatizo. Namshukuru Mungu, maisha yakawa yanakuwa magumu, lakini hivyo hivyo tunaendelea kusonga mbele. Napenda kuwashauri ndugu wa familia hizi, mzazi anapofariki katika familia, wasiwatenge wale mtu kumsaidia. Unaweza, sio kwamba umsaidie pesa, unaweza kumsaidia hata mawazo, kachangia mawazo. Ukifanya hivi, ukifanya hivi, unaweza kwenda mbele, lakini unavyomtenga eti kisingizia kwamba mi sina uwezo, mi mwenyewe nina familia, sasa nianze kusaidia tena familia hii sitoweza. Hata mawazo yale yanafaa pia. Nawasihi akina dada wenzangu wasitegemee sana eti kwa kuwa umeolewa, kwa hiyo una, una, una, labda mmewako ana kazi nzuri, kwa hiyo maisha mimi yatakuwa mazuri. Kuna leo na kesho, ndio kama hivyo imetokea, mwenzako amefariki. Sasa kama una kazi yoyote, maisha yanaweza yakawa magumu sana, hata hapo ulipofikia malengo yako yote yakaharibika. Kuwe na wasii, wasiwe tegemezi, wajishughulishe katika shughuli mbali mbalimbali. Kuna shughuli nyingi sana kuliko pale mwenzako anapofariki babakia mwenyewe. Kwanza mwanzo inakuwa ni ngumu sana na ambao tuko shuleni, na wasii, tusome kwa bidii, tuweze kufikia malengo yetu tuliyojiwekea. Pombeli, na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Nikikuaga kutoka Washington.