Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumatatu Agosti 17 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, kisa kingine cha wafuasi wa al-shabab kujitokeza kwa umma kimeripotiwa katika kaunti ya Lamu nchini Kenya. Woga pia sisi hatulali tukisikia wanakuja hofu na lala mstuni. Tumefurahia kuona askari wako na kazi mzuri wamefanya. Hawa ni wakazi wa Lamu na hii ni VOA Express mimi ni Sunday Shumari. Na mimi ni Idli Gongo na leo tutakuletea kero zangu. Upinzani unasema hivi, serikali inasema vile. Uganda kule washakubali dili wamekubali kutuuzia sukari. Lakini sasa kinachonisinya kama Mkenya, kinachonikera ni kwamba siasa zinaingizwa katika kila jambo la maendeleo. Sasa hata inashindwa, unashindwa ukweli uko wapi. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza kabisa ni habari za dunia. Msomaji wako ni Sande Shumari. Viongozi wa kikanda wanaisukuma serikali ya Sudani kusini na waasi kukamilisha makubaliano ya amani leo Jumatatu, ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miezi ishirini. Rais Salva Kir na mpinzani wake Riek Machar wote wako Adis Ababa, Ethiopia, kwa mazungumzo yanayosimamiwa na IGAD. Rais Uhuru Kenyatta amebandika kwenye mtandao wake wa Twitter picha za watu hawa wawili wakishiriki katika mazungumzo ya IGADI jumapili usiku kabla ya siku ya mwisho iliyowekwa leo iliwe Jumatatu, ambayo pia inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Marekani. Mashirika ya kutetea haki yamewataka viongozi kutoka nchi kumi na tano wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika kuchukua hatua za kuboresha utawala wa sheria na haki za binadamu wakati wa mkutano wa mwaka Jumatatu na Jumanne huko Botswana. Shirika la Human Rights Watch na ushirika wa mashirika ya Afrika waliotoa taarifa kabla ya mkutano huo, wakilenga juu ya mahakama iliyositishwa ya Sadek. Shirika la Human Rights Watch lilikosoa maamuzi ya mwaka jana kwa mahakama hiyo ambayo yataondoa mamlaka ya kupokea malalamiko kutoka kwa watu binafsi au taasisi katika eneo hilo rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi amesaini sheria mpya ya kupambana na ugaidi jana Jumapili, ambayo inatoa hukumu ya kifo na kifungo cha maisha jela kwa baadhi ya makosa na pia kutishia faini kubwa kwa ripoti za uongo juu ya mashambulizi ya mashambulizi ya kigaidi. Bwana Sisi aliahidi mwezi Juni kuweka sheria kali za kupambana na ugaidi baada ya mwendesha mashitaka mkuu wa Misri kuuawa kwa bomu alioshutumu kundi la Muslim Brotherhood ambalo serikali yake imeliita taasisi ya kigaidi na kulikandamiza tangu alipoongoza kuondolewa mamlakani kwa rais mwenye somo wa serikali ya kiislamu Muhammad Morsi Julai mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Chini ya sheria mpya, wale wanaoongoza au kuanzisha makundi ya kigaidi huenda wakakabiliwa na adhabu ya kifo. Kufadhili ugaidi kunaweza kupelekea adhabu ya kifo adhabu ya kifungo cha maisha, wakati kuchochea kitendo cha kigaidi au kujiandaa kuchochea shambulizi kunapelekea kifungo jela. Hii ni Vue Express, mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Wananchi wa China bado wanauliza maswali na kutaka kujua juu ya mlipuko mkubwa uliotokea katika mji wa kaskazini wa Tianjin na hatari inayoletwa na moto wa kemikali uliofuata. Maafisa wanasema idadi waliofariki kutokana na mlipuko huo inazidi kuongezeka, ikiwa watu 114 wamefariki na, na wengine zaidi ya sabini hawajulikani walipo, wengi wao wakiwa wafanyakazi wa kikosi cha zimamoto. Maafisa wanasema bado wanajaribu kuwatambua zaidi ya nusu ya wale waliopoteza maisha. Marekani na Korea kusini wameanza mazoezi ya pamoja ya kijeshi leo Jumatatu licha ya vitisho vya hasira kutoka Korea ya Kaskazini. Wanajeshi takriban elfu themanini wa Marekani na Korea Kusini wanashiriki mazoezi ya pamoja ya kompyuta maarufu kama Ulchi Freedom ambayo inapelekea majibu ya uvamizi wa kijeshi wa Korea Kaskazini. Mazoezi hayo yanafanyika wakati ambapo kuna mvutano mkubwa kwenye peninsula baada ya wanajeshi wawili wa Korea Kusini kuuawa baada ya mabomu ya ardhini kulipuka wakati wakifanya doria katika eneo ambalo haliruhusiwi silaha linalogawanya mahasimu hao wawili. Kikosi cha watafutaji na waokozi kinaelekea katika eneo la ndani mlimani, ambapo ndege ya abiria ya Indonesia ilianguka jana Jumapili wakati iliposafiri kwenye hali mbaya ya hewa ndege ndege ya utafutaji iliona mabaki katika eneo iliyopanguka ndege ya shirika la ndege la Trigana Air nambari 267 katika jimbo la mashariki la Papua mapema leo. Ndege hiyo aina e ATR 423 ya injini mbili ilipotea kwenye rada ya ongoza ndege muda mfupi kabla ya muda uliotarajiwa kutua baada ya safari fupi kutoka Jayapura ndege hiyo ilikuwa na abiria 54 na wanahewa ikiwa ni pamoja na watoto watano pamoja na dola laki nne na sabini za serikali zilizokuwa zikipelekwa kwa familia masikini. Na gazeti la New York Times linaeleza kwamba utawala wa Rais Obama umeonya China juu ya kuwepo kwa wanausalama wake nchini Marekani ambao wanawapa msukumo wataalamu wa China kurudi nyumbani kama sehemu ya mpango wa Beijing kupambana na rushwa. Gazeti hilo lilikariri vyanzo vya habari vya maafisa wa Marekani wasiotajwa, inaeleza Beijing imeongeza juhudi zake zinazojulikana kama Operation Fox Hunt, na ni sehemu ya mpango mkubwa wa Rais Xi wa kupambana na rushwa ambao ni maarufu sana kwa raia wa China. Gazeti la Times linasema maafisa hao walioshiriki wa wametoka katika wizara ya usalama wa umma na hawako nchini Marekani kikazi, na inawezekana wameingia kwa viza ya matembezi au kibiashara. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia na Sanday Shomari, moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu na tunaelekea nchini Kenya. Kisa kingine cha wafuasi wa al Shababu kujitokeza kwa umma kimeripotiwa katika kaunti ya Lamu nchini Kenya, walipodaiwa kuhutubia raia na baadaye kutoweka kuingia porini. Maafisa wa usalama wakiwepo wanajeshi wa Kenya KDF wako eneo hilo kuwatafuta watu hao wanaosemekana kubeba silaha nzito. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Watu wanaojiita wanachama wa kundi la alshabab shabab na ambao wanasemekana kuwa ni takribani mia moja walivamia kijiji kiitwacho basuba huko lamu Mashariki Jumamosi wakiwa wamejihami kwa silaha hatari. Japo walikuwa wamefunika nyuso zao, raia wanasema miongoni mwao walikuwepo watu wenye asili ya Kizungu. Hakuripotiwa maafa wakati huo, japo watu hao wanasemekana kudai wanawalenga maafisa wa usalama, na walisema lengo lao kubwa ni kuwaonya raia dhidi ya kuhabiri magari ya polisi au jeshi, wasija nao wakauawa au kuumizwa. Tukio hilo limekuja huku ukiwa na mjadala miongoni mwa viongozi wa kisiasa hapa Kenya kugatua usalama kutoka serikali kuu hadi serikali za kaunti. Mara kadhaa mwaka huu Lamu imevamiwa wa na wafuasi wa mitandao ya kigaidi japo wakikabiliwa na maafisa wa usalama. Gavana Isa Timami anasema hali ilikuwa tayari imeimarika. Nataka kupongeza county commissioner na security team kuwa tumekuwa na amani na utulivu katika kaunti ya Lamu. Kuna mambo tu mengine kwanza, ni hii mambo ya mihadharati Lamu kaunti, sasa hii imekuwa ni tatizo kubwa. Wakati tukio la watu kujitambulisha kama Al-Shabaab likiripotiwa mwishoni mwa juma huko Lamu, katika kaunti jirani ya Tana River, polisi walikuwa tayari wanashika doria kutuliza ghasia baina ya jamii tofauti. Wenyeji wa maeneo hayo wanataka suluhu ya kudumu, wakisema vitisho vya magaidi kwa miaka mingi vimewaacha hoi uoga pia sisi hatulali, tukisikia wanakuja hofu na lalamstuni. Tumefurahia kuona askari wako na kazi mzuri wamefanya, na waendelee hivyo waua, na wajihami zaidi. Mara nyingi wanasema wamewaua na wamewaacha huko kichakani. Bado haijabainika iwapo watu wanaotoa vitisho huko Lamu na Mandera karibu na mpaka wa Kenya na Somalia ni raia wa Kenya au ni majangili wa kigeni waliojificha humu nchini. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express. Na mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja Mataifa hii leo Jumatatu amesema mtazamo wake uwekwe kwa hali mbaya inayokabili raia wa Siria kutokana na mzozo unaoendelea nchini humo na hatari inayoletwa na ukosefu wa uthabiti huko Mashariki ya Kati. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Chris Hannas anayoripoti na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Mkuu wa masuala ya kibinadamu Stephen O'Brien amesema katika mwisho wa ziara yake ya siku tatu nchini Siria ana matumaini kufuatia mikutano na maafisa kwamba hatua za msingi zitachukuliwa kuboresha juhudi za misaada ya kibinadamu katika nchi ambayo, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni kumi na mbili wanahitaji msaada. Lakini amelenga zaidi athari zinazoletwa na, na ghasia nchini Siria, ikiwemo na kile anachokiita maafa ya kibinadamu yasiyoelezeka katika mji wa Homs na mashambulizi ya anga ya Jumapili yaliyofanywa na majeshi ya Siria ambapo watu 96 wameuawa na kujeruhi zaidi ya watu 200 karibu na Damascus. Mashambulizi kwa raia ni kinyume cha sheria, hayakubaliki hata kidogo na lazima yasitishwe, amesema O'Brien. Amesema amesikitishwa sana na ripoti za mashambulizi ya jana ya anga ambayo raia kadhaa wamefariki na mamia kujeruhiwa katikati ya Douma, sehemu iliyozingirwa huko Damascus. Ameongeza kuwa ana hofu kubwa kwa kutoheshimu kwa maisha ya raia katika mzozo. Ameziomba pande zote kuheshimu na kuwalinda raia na kuheshimu sheria za kimataifa. Mzozo wa Siria ulianza Machi mwaka elfu mbili na kumi na moja na tangu wakati huo unakadiriwa kusababisha vifo vya watu laki mbili na elfu hamsini mapigano yamewalazimisha zaidi ya raia wa Siria milioni nne kuwa wakimbizi katika nchi za Uturuki, Lebanon, Jordan na Iraq pamoja na Misri, ambako jamii nyingi huko zinajitahidi kuwapatia huduma huku kukiwa na idadi kubwa ya watu ndani ya Siria. Mzozo umewakosesha makazi watu milioni 7.6 mamilioni kati ya hao wamekuwa nje ya nyumba zao kwa miaka kadhaa sasa. O'Brien amerejea wito wa Umoja wa Mataifa kwa dunia kusaidia kufadhili juhudi za kuwapatia chakula, makazi, huduma za afya, elimu na huduma nyingine kwa wale walio ndani ya Siria na wakimbizi wa Siria. Umoja wa Mataifa unasema hadi hivi sasa imepokea ufadhili wa kukidhi asilimia thelathini ya, ya ombi la msaada wa takriban dola bilioni 7.5 kwa mwaka huu kwa ajili ya kukidhi mahitaji hayo. Asante sana basi, msikilizaji, ukiwa aendelea kusikiliza VOA Express safiri nayo moja kwa moja, basi tunapata kipande cha muziki. Muziki huu msikilizaji, wakusafirisha alasiri hii, ni kutoka kwake Ben Paul akiwa na Bibia Lida, wanatuambia "Yatakwisha." Asante sana ha-ha. Mundu pote wawili ye awepo nawe niwe wako kwake nipate ye nawe nipate penzi lako kweli sitoweza kuwacha uende ni baki nilie bora kupoteza hali nipate moyo wako nitulie kweli sitoweza kuwacha uende ni baki nilie bora kupoteza Basi msikilizaji, unaambiwa basi, naomba unisamehe. Maneno mazuri kabisa kutoka kwake Ben Paul akiwa na Lina. Naam, mambo mazito kwelikweli. Ben Paul, sauti imetulia hiyo. mm -hmm, wanakuambia yatakwisha. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa tunaelekea kwenye ushauri hapa. Leo tunaye Jen Marieta ambaye ni mkazi wa Nairobi, anashauri hasa kinadada kuhusu mavazi yenye heshima wanapoingia katika nyumba za ibada. Mimi ushauri wangu ni kwa watu na mavazi kwa pahali pa kuabudu. Kwa, kwa, kwa mfano kanisani, wakati unaenda kuabudu, sema mko kanisani, ni Jumapili asubuhi, hu umekuja umechelewa kanisani, vazi umevaa ume si la kanisani. Yaani, kuna mavazi kila mavazi na pahali pake. Kuna mavazi ya Ijumaa jioni, kuna mavazi ya kwenda ofisini, kuna mavazi ya kuja kanisani. Sasa ikiwa umevaa ni nguo ni fupi na imekubana sana, alafu umekuja kanisani umechelewa, alafu umevaa zile viatu. Unajua wanawake tunapenda zile viatu hai, tunatembea tu kutoka kule nyuma ka, ka ka hadi kule mbele. Sasa kuna watu wa aina nyingi kanisani, kuna wazee wazee, baba rika ya baba, babako rika labda, you know, babu yako nyanya yako nao kuna, kuna vijana au vijana wadogo wadogo. Na sasa, kuna watu wengine, sio wote, lakini kuna uume wengine utachukua concentration yao, itatoka kule kwa muubiri, sasa ikuja kwako kwa wewe, na wataangalia vile umevaa mavazi ya kanisa. Kama ni skati, wacha ikuja hapa chini ya magoti, nguo pia ikuja hapa chini ya magoti. Kama umevaa noni, isiwe tena imekushika sana Bada wake uta distract watu wengine kanisani, ikawa sasa tena hawasikizi, wanakuangalia wewe wakati umetoka kule nyuma, kila mtu, ibada inaendelea, umetoka kule nyuma na viatu zako, mhubiri kwanza. Sasa labda basi yangoje upite huupite, uenda ukakae kule mbele, kwa sababu hawawezi watu wakasikia kama wewe viatu zako zinapiga kelele na yeye anahubiri. Tukae kule nyuma kama umekuja umechelewa na unajua viatu zako zinapiga kelele. Pia wanaume wako na hizi longi zi, ambazo zimeshuka karibu, ziko kwa, kwa, zinaanguka sasa. Nao si mavazi mazuri, kwa sababu hatutaki hatutaki tukawa na nguo zako za ndani. Vaa tu inakutosha, ivute hapa kwa kiuno, ukuje kanisani ukiwa na nguo sawasawa, longi zimewashika. Sasa pia naona kuna uume pia, sasa hiyo ndio mtindo, longi zimewashika, zimewashika. Mavazi ya kuja kwa ibada, hata ikawa ni ile ya kawaida ambayo, kuje ukiwa presentable, ukawa na mavazi mazuri, na tumemaliza tukitoka kuabudu, uelekea nyumbani, uweza ukabadilisha uvaa mavazi mengine. Haya basi, msikilizaji, ushauri muhimu kabisa, kuwa makini na kile ambacho unakivaa ukiwa unaelekea katika nyumba za ibada. Je, lakini ushauri wako wewe hasa ni nini? Basi tusikilize mambo ya ushauri. Karisa Fondo ndio jina langu na kinachonisinya sana na kinachonikera kama Mkenya ni kwamba tunaingiza siasa kwa kila jambo. Maendeleo yakija siasa, ukija mambo gani siasa. Sasa te, wakati mwingine nakuwa shida kutambua ukweli uko wapi, maanake sasa siasa zimetoka upande ule zimetoka upande uh, hii deal kati ya Kenya na Uganda, deal ya sukari ya Kenya kutoa sukari Uganda imefanyika lakini, sasa ikija Kenya inakuwa ni siasa inakuwa ni shida. Waganda wenyewe washakubali dili, wamesema kwamba kule viongozi wa kule wanakubali. Wengine wasema, hii dili ni nzuri. Wengine kutoka kule kule siasa upinzani unasema hivi, serikali inasema vile. Uganda kule washakubali dili, wamekubali kutuuzia sukari. Lakini sasa kinachonisinya kama mkenya, kinachonikera ni kwamba siasa zinaingizwa katika kila jambo la maendeleo. Sasa hata inashindwa, unashindwa ukweli uko wapi. Ukiangalia upande wa magharibi kule, ambapo kunatoka sukari, kuna viongozi wamegawanyika. Wengine wanaunga serikali mkono katika ile dili ya kununua sukari kutoka Uganda, na wengine wanasema kwamba sukari kutoka Uganda itakuja huku kuua uh, zile industry za sukari ambazo ziko hapa. Rais mwenyewe anasema sukari wakati wote hata wakati ambapo Weston kulikuwa kuna, kuna kunatoka so, sukari. Kulikuwa na sukari walikuwa wananunua kutoka nje ambayo ilikuwa inakuja kujaza lile pengo. Kwa hivyo hakuji kuua viwanda, anakuja kujaza pengo. Upinzani nao una stori tofauti. Sasa inaniudhi, inanisinya kama Mkenya. Uganda kule washakubali dili, wamekubali kutuuzia sukari. Na hawa bunge ukiangalia hoja ambazo wanapitisha haraka sana bungeni za kuongeza mishahara yao. Lakini huyu mkulima wa chini huyu anazidi kuumia. Malipo ni duni, hali yake ni duni. Mambo yake yote ni duni, lakini yule mbunge kule juu akishajiongeza mshahara ndio basi, hiyo tu hiyo, ashafurahi, hashughulikie mambo mengine. Inanikera sana kama Mkenya. Haya basi, ni Mkenya huyo ambaye anakerwa kwelikweli na suala zima la kupelekwa sukari kutoka nchini Uganda kuelekea kule nchini Kenya. Katika kero zangu, na hivi sasa katika, kama huna kazi, jina yangu ni John Dego, na mi ni mfanyabiashara wa biashara hizi rejelea. Biashara kama hii tunafanya hapa sio ile biashara utaenda upate kama tuko na premises kubwa, duka kubwa hivi. Zile unalipia ma license ile serikali inajua hii ni biashara tunakuja tu tunawekelea hapa, unangojea mteja. Kabla nianze hii biashara nilikuwa kijana mdogo, eh? Nilikuwa naenda kibarua huku na huku eh? Naenda kwa mtu tuseme ni kazi ya hoteli hivi, eh? Kwa siku ninapatiwa shilingi 50 na ninapatiwa chakula kidogo, hapo ninatoka na ninaenda. Kwa hivyo sikukuwa nimekaa mzuri ndio nilianza. Kwa hivyo ile, ile hamsini hamsini kwa wiki ninapatiwa kama Saturday, napatiwa shilingi 300, juu kianza aa, kutoka Monday eh kufika Saturday, unaona ni siku sita, nimepatiwa hamsini hamsini hapo nimetengeneza shilingi 300. Sasa hiyo pesa ndio ikakua ikafika kama shilingi elfu tano hivi eh, nikatoroka kwa ile hoteli eh, nikaanza kuchuuza kama ni hizi viatu, ninatembea tu kwa barabara, nikienda nipata watu wako na malori hapo, niko na kiatu kama hii ya mtoto nimeenda pale Kikomba, nimenunua ninakuja, nimenunua shilingi kama mia sita hivi. Nikizunguka tu nipate mtu amenipatia shilingi mia saba, ninaona ni sawa. Juu pale nilikuwa napata 50, na hapa nimejitegemea na hakuna mtu ananiamrisha. Ninatengeneza hiyo shilingi 50, eh, nimenunua shilingi 300, nimeuza 350, ninasema sawa. Nikiuza tano, niko na elfu mbili, niko na shilingi 250. Ninatengeneza hiyo shilingi 50, eh, nimenunua shilingi 300, nimeuza 350, ninasema sawa. Nikiuza tano niko na shilingi 250. Tangu nianze hii biashara maisha kivyangu imebadilika. A, nilikuwa kijana mdogo nikaoa, wakati ule nikiendelea niki, niki, niki, niki. maisha ina inaenda namna hiyo. Kwa hivyo wewe usione nini hata kama uko na shilingi yako 1000, unaweza tokea tu hata kama ni huko kwa barabara basi uone na kaju. Kuja uza sutte. Ukipata 200 wewe jaribu kusefu, jaribu kusefu. Vile zemi zako zinaenda wewe kuja uweke, utaendelea tu improve hata kama uko na zevi nzuri. Sasa hii nimekwambia, uko na access kwa bank. Unaweza aidha uoge na bank na kupatia nini kazi hata kama ni kaduka, unaweza weka ukue unalipa rudi. Na kupatia interest kidogo. Hiyo ndio naweza shauri kijana mwenye kwa nyumbani anafikiri kazi itapatikana Kenya, hutapata kazi. Na hata ukipata kazi, unajua hiyo ndio ujue kuna kazi. Kuna mwingine alikuwa amejua hapo hapo bali nampeleka mtu yake, kwa hivyo usingojee tu utapata kazi, hautapata. Na tena umekaa huko nyumbani, hata masomo pengine hauna. Kwa hivyo enda, tafuta kosi ufanye, kama sio kosi, kila mtu akona nini yake, unaweza fanya biashara. Mzazi wako usitegemee, na mzazi yako kama amekusomesha na amekulea wewe vile unaona kuku inapiga vifaranga yake inaenda, wewe we, we, we, ni kifaranga ya baba yako. Kwa hivyo jitokeze na uende, utafute, waache kusumbua sasa. Haya basi, msikilizaji, ndivyo tunavyoelezwa hivyo katika. Kama huna kazi wewe kijana, hapo ulipo, usisite kujishughulisha na kutafuta shughuli ambayo itakupatia kipato. Msikilizaji, matangazo haya vilevile yanasikika kupitia mtandao wetu, yani www.voaswahili.com. Alikadhalika, kwa kuweza kujua habari mbalimbali kutoka idhaa ya Kiswahili hapa, usikose kutembelea ukurasa wetu wa Facebook na vilevile, inabidi uende ukabonyeza kile kitufe kimeandikwa like, utaweza kuwa nasi moja kwa moja. Hali kadhalika tunapatikana katika Twitter na Instagram moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na moja kwa moja basi msikilizaji, tunaelekea kwenye yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na mitandao mbalimbali mbali. E, Idi Ligongo anamulika anasema kule kwenye kinyanganyiro cha uchaguzi mkuu nchini Tanzania vijembe vinaendelea. Nini huko kinaendelea, Idi Ligongo? Hakika, Sande Shomari, shughuli bado ni pevu kuelekea ile tarehe 25 ya mwezi Oktoba. Bado uchaguzi mkuu wa Tanzania unaendelea kushika nafasi ya juu kwa kile kinachozungumzwa sana katika mitandao basi, hapo jana kulifanyika mdahalo wa maadili katika kuimarisha amani, umoja na haki kuelekea uchaguzi mkuu ambao ulishirikisha viongozi kutoka ile iliyokuwa tume ya katiba nchini Tanzania. Kauli zilizotoka hapo ni nyingi na zenye uzito, zilizosababisha kuendelea kuvuma sana kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kama Facebook, WhatsApp, Twitter na kadhalika. Sasa basi mkurugenzi wa taasisi ya mwalimu Nyerere Joseph Butiku alikiambia e, alisema kwamba bila kupepesa macho kwamba chama cha mapinduzi e, kimelea, kimelea chenyewe kile kitu ambacho kinaitwa mtandao, na ndiyo sababu inayofanya sasa hivi kupata misukosuko. Lakini pia amewashangaa wale wanaohama chama cha mapinduzi na kudai Eh, hakuna demokrasia ndani ya chama hicho licha ya kukaa ndani ya chama cha CCM kwa miaka yote hiyo toka mwaka 1992 wakati mfumo rasmi wa vyama vingi ulipoingia huko nchini Tanzania. Na kwa nini wanahama sasa? Basi huyu hapa ni Cosmas Festo anasema eh, wale wote ambao wapo katika chama cha mapinduzi kama Butiku hawaamini kinachotokea this time around Kasisitiza kwa Kiingereza hapo. Wanayepambana na mtu ambaye hawamwezi kwa lolote, sio media coverage, sio pesa, sio umafia, sio wizi wa kura. Yani kila idara CCM wamezidiwa, ndio maana wanahaha kutetea ujinga na kufanya hivyo, wanaendelea kujihus, kujishushia heshima zao. Uh, Mang'oteko Bernard anasema naona Hamkuelewa mzee Butiku kwa sababu alichosema ni kwamba yeye aliweka miguu yote miwili. Mimi nilimwelewa sana, muwe wasikilizaji kuliko kuwa wakosoaji zaidi. Hata Butiku, kuna maeneo anakubaliana na Ukawa na kuna maeneo na kuna maeneo hakubaliani nao Ukawa. Basi msikilizaji, hayo ndiyo yaliyovuma katika mitandao hii leo. Basi hivi sasa, Sande Shomari nakusomea mukhtasari wa habari. Viongozi wa kikanda wanaisukuma serikali ya Sudani Kusini na waasi kukamilisha makubaliano ya amani leo Jumatatu ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miezi ishirini. Rais Salva Kiir na mpinzani wake Rick Machar wote wako Adisababa, Ethiopia kwa mazungumzo yanayosimamiwa na IGAD. Mashirika ya kutetea haki yamewataka viongozi kutoka nchi kumi na tano wanachama wa Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC kuchukua hatua za kuboresha utawala wa sheria na haki za binadamu wakati wa mkutano wa mwaka leo Jumatatu na kesho Jumanne huko Botswana. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amesaini sheria mpya ya kupambana na ugaidi jana Jumapili ambayo inatoa hukumu ya kifo na kifungo cha maisha jela kwa baadhi ya makosa na pia kutishia faini kubwa kwa ripoti za uongo juu ya mashambulizi ya kigaidi. Bwana Sisi aliahidi mwezi Juni kuweka sheria kali za kupambana na ugaidi baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa Misri kuuawa kwa bomu. Shukrani msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi Khadija Riyami, mwendeshaji Des McAnon, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari, kutoka hapa Washington DC tunakuambia alasiri njema.