kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo jumanne agosti 18 mwaka 2015 na katika matangazo yetu ya voa express leo swala la usalama nchini kenya je yeah. ni jukumu la nani Ukiangalia sana serikali imekuwa ikigandamiza vijana, imekuwa ikigandamiza community. Sidhani kama bado kaunti itafanya tofauti, na nionavyo mimi ni kwamba wakati usalama naanza mimi na wewe. Hao ni wakazi wa pwani ya Kenya wakitoa hoja zao juu ya usalama nchini humo. na Na mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Idi Ligongo. Na huko nchini Tanzania, chama tawala CCM chatangaza kile wanachokiita timu ya ushindi. Je, hilo lina maana gani? Kwanza kabisa chama chochote cha siasa jukumu lake kubwa ni kupata ushindi na kuongoza dola. Sasa sehemu si wapo sahihi kabisa kusema kwamba hiyo ni timu ya ushindi, kwa so maana ya kwamba wanakwenda kushindana wakiamini watashinda. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Wanajeshi wawili waliwawa na mabomu ya kutegwa aridhini magharibi mwa Tunisia, karibu na mpaka wa Algeria, eneo ambalo jeshi limekuwa likiwatafuta wanamgambo wenye msimamo mkali toka mwaka 2012. Msemaji wa wizara ya ulinzi Balhasin Osleti ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba wanajeshi hao wawili, mmoja alikufa usiku na mwingine asubuhi ya leo baada ya kujeruhiwa na mlipuko huko Mount Mtila. Hapo jana Jumatatu, wizara ya ulinzi iliripoti kujeruhiwa kwa wanajeshi wanne hapo jana baada ya bomu la kutegwa ardhini lililowekwa na magaidi kulipuka wakati wa jeshi lilipokuwa likiendesha operesheni zake katika mji wa Kesarin. Waziri mkuu wa Thailandi, Prayuth Chanocha, amesema mamlaka zinawatafuta washukiwa walioonekana katika picha za video za ulinzi katika eneo ambapo mlipuko wa bomu ulitokea na kuua karibu watu ishirini na wawili na kujeruhi wengine 120 katika mji mkuu wa Bangkok. Waziri mkuu Chanocha amesema kuna watu ambao wanajaribu kuharibu nchi yake kwa sababu mbalimbali mbali. Mamlaka zinamtafuta pia mtuhumiwa mmoja ambaye anaonekana katika picha za video zilizochukuliwa muda mfupi kabla ya mlipuko wa Jumatatu jioni. Katika picha za video zilizotolewa leo Jumanne, zinaonyesha mtu akilitoa begi la mgongoni mwilini mwake na kuliacha kwenye eneo la kukalia watu na kuondoka, ambapo mamlaka zinasema mlipuko ulitokea baadaye mara tu mtu huyo alipoondoka. Maafisa wa Indonesia wamesema mapema leo kwamba hakuna mtu aliyenusurika katika ajali ya ndege iliyotokea Jumapili, mashariki mwa nchi ya Indonesia. Wafanyakazi wa uokozi walifika katika eneo la ajali hiyo ya ndege ya shirika la Trigana Air namba 267 katika jimbo la Papua kwa mara ya kwanza leo baada ya kucheleweshwa na hali mbaya ya hewa ambapo waliripoti kwamba ndege hiyo iliharibika kabisa. Ndege hiyo aina ya ATR namba 2 423 yenye mashine mbili za Pangaboy ilitoweka kwenye chombo cha kuongozia ndege muda mfupi kabla ya muda uliopaswa kutua huko Oxibil baada ya safari fupi kutoka Jayapura. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mvua ilinyesha leo katika mji wa bandari wa China Tianjin na kuingilia kati juhudi za uokozi na kuongeza hofu ya uwezekano wa kutokea madhara ya kemikali zenye sumu kufuatia mlipuko mkubwa wa wiki iliyopita katika ghala, mlipuko ambao uliua watu mia moja kumi na wanne. Wafanyakazi waliopo katika eneo la tukio walisimama kwa muda kutoa heshima zao, huku meli zikipiga honi kuwakumbuka waliopoteza maisha. Baadhi ya watu 57 bado hawajulikani walipo, na miongoni mwao ni wafanyakazi wa kikosi cha zimamoto. Ghala katika eneo hilo zilikuwa zimehifadhi maelfu ya tani za kemikali. Kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi alielezea wa wasiwasi wake mapema leo kuhusu kuondolewa kwa spika wa bunge Shweman kama mwenyekiti wa chama kinachotawala nchini Myanmar wiki iliyopita, akiongelea mbele ya wabunge katika kikao cha mwisho kabla ya uchaguzi wa mwezi Novemba. Aung San Suu Kyi alielezea kuondolewa kwa Bwana bu, Shuiman ni kuondolewa katika harakati za kuvunja demokrasia ndani ya chama cha Union Solidarity and Movement, akisema ni tukio baya kabisa la kidemokrasia. Bwana Shwiman atabaki kuwa spika, lakini anakabiliana na, na msukumo mwingine kutoka kwa baadhi ya wa wabunge ambao wanaweza kumfungulia mashtaka na kutaka aondolewe madarakani mara moja. Na mamlaka za Bangladesh zinasema zimekamata watu watatu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Islam kwa tuhuma za kufanya mauaji ya waandishi wawili maarufu wa blog, ikijumuisha mmoja anayetuhumiwa kupanga mauaji hayo. Msemaji wa kikosi cha Bangladesh amewaambia wanahabari mapema leo kwamba wamemkamata mtu aliyefahamika kwa jina la Tawhidun Rahman mwenye umri wa miaka 58 na wengine wawili ambao ni wanachama hai wa kundi lililopo mafichoni la Kiislamu la Ansarullah Bagla Tim huko Dhaka jana Jumatatu. Taarifa zimeendelea kueleza kwamba washikiliwa hao watatu wanahusika kufanya mauaji ya mwandishi Avijit Roy, raia wa Marekani mnamo mwezi Februari na Ananta Bijoy hapo mwezi Mei ya mwaka huu. Naendelea ya kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tunaanzia huko nchini Tanzania katika ripoti zetu, ambapo chama tawala cha nchi hiyo CCM kimetangaza timu ya chama hicho katika maandalizi ya uchaguzi mkuu, ambayo imeita timu ya ushindi. Nape na Penawiye, katibu uenezi wa chama hicho, ametaja makada mbalimbali wa chama hicho wakiongozwa na mwenyekiti Abdurahman Kinana. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mtaalamu wa sayansi ya siasa na utawala katika chuo kikuu huria cha Tanzania, Edward Malia, na kwanza kutaka kujua mtazamo wake kuhusu tofauti iliyopo kwenye uchaguzi wa mwaka huu nchini humo. Kwanza tuelewe kwamba tangia mwaka miaka ya tisini, Tanzania iliingia kwenye, kwenye kipindi cha siasa za ushindani. Kwa hiyo imechukua muda kwa watu kuzizoea siasa za ushindani na kwa kipindi hicho chote watu wamekuwa wakijifunza siasa za ushindani, na kadri siku zinavyoenda chaguzi zinavyokaribia, basi watu huwa wamejifunza zaidi. Kwa hiyo uchaguzi wa mwaka huu ni uchaguzi wa tatu kama sikosei. Sasa watu vyama mbalimbali, hasa vya upinzani, vimeshapata uzoefu. Kwa hiyo kwa kwa hilo tu inafanya uchaguzi huwe mgumu na tofauti kidogo, lakini zaidi ya hapo tunaona sasa imefika mahali viongozi mbalimbali wa vyama wa chama tawala nao wameanza kwenda vyama vya upinzani. Hii italeta changamoto kubwa sana. cha ja tatu siasa za sasa hivi, uchaguzi wa mwaka huu unafanyika wakati vijana wengi sana wakiwa wameingia kwenye kupiga kura, na kitendo hiki kitafanya uchaguzi nao uwe tofauti pia na chaguzi nyingine. Mwisho, swala la utandawazi kwa ujumla, vijana wananchi wengi wanaweza kupata habari kirahisi zaidi wa kutumia hata simu zao za mkononi, vyombo mbalimbali vya habari, intaneti. Kwa ujumla imesaidia sasa. Leo chama tawala cha Mapinduzi kimetangaza timu ya kampeni na kuiita kwamba hii ni timu ya ushindi, ikiwa imeunganisha viongozi mbalimbali waliokuwepo kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa kutafuta nafasi ya kugombea urais ambao pia hawakupata nafasi. Na pengine unaonaje kuhusu uamuzi wao huu wa hua, kufanya hivi na kutangaza kwamba hii ndio timu ya ushindi? Kwanza kabisa chama chochote cha siasa jukumu lake kubwa ni kupata ushindi na kuongoza dola. Sasa CCM wako sahihi kabisa kusema kwamba hiyo ni timu ya ushindi, kwa maana ya kwamba wanakwenda kushindana wakiamini watashinda, na wameamua kuweka nguvu pamoja ili kupambana na upinzani ambao kwa kiasi kikubwa unaonekana nao unapata nguvu sana. Upinzani umeanza kukua, ume watu wameanza kuelewa. Kwa hiyo CCM ni vizuri ikajenga umoja na nafikiri wamefanya hivyo kwa sababu kuna watu wengi walikuwa wameondoka kwenye chama, kulikuwa kunaonekana hakuna mshikamano wa kuunda timu ya namna hiyo. Na kuwaleta pamoja wale waliokuwa wameshindwa ni kujaribu kuonyesha kwamba sasa wameungana ili kupambana na adui mmoja, ambayo ni kambi ya upinzani. Na kuna baadhi yao ambao wanaona kama vile timu hii haina mvuto kwa sababu sio wote ambao walikwemo kwenye kinyang'anyiro cha kugombea nafasi ya urais wameingia kwenye hii timu yao ya kampeni. Hilo wewe kwa upande wako unaliona vipi? Kweli, lakini ni ngumu kumleta kila mtu. Unajua, kuna wengine watapenda kuingia kwa hiari yao, kuna wengine kimkakati, labda chama kitaona sio vizuri kuwaingiza kwa, kwa hiyo haiwezekani wote thelathini na waliokuwepo kwenye kinaario waingie kwenye timu. Wanaangalia wale ambao watawasaidia. Nafikiri watakuwa wameangalia mambo mengi, sehemu anakotoka, ushawishi wao, sasa mvuto wao, inategemea na jamii ilivyo sasa hivi na mtu mmoja mmoja anavyowangalia. Ni mtaalamu wa sayansi ya siasa na utawala katika Chuo Kikuu Huria cha Tanzania, Edward Malia akizungumza na VOA Express. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na huko sasa tunaelekea DRC ambapo waziri mmoja wa vijana nchini humo Adel Bazizane ameiambia Sauti ya Amerika kwamba lazima serikali ya nchi yake ishirikiane na vijana katika maeneo ya Maziwa Makuu ili kuwepo na amani ya kudumu na kuepuka vijana kutumiwa na wanasiasa katika vurugu ama mashambulizi. Austeri Malivika yupo Goma na anayo taarifa kamili. Akizungumza kwa niaba ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Adel Bazizani, waziri wa vijana, atoa mwito kwa vijana katika kanda maziwa na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushirikiana na serikali zao ili kuweko na amani ya kudumu. Waongozi pamoja na vijana na watu wote ndio tutaleta amani kwa kwetu. Sio wageni watatuletea amani hapana. Ni sisi wenyewe ndio tutaleta amani kwa kwetu. Natuleta na tutaleta namna gani? Wewe kama vile kijana kama mimi, ukiona nafasi fulani kunakuwa shida shert, waambie waongozi wa, wa, wa nchi kifasi fulani kimekuwa fujo, mwende kutia hako uh, amani na umoja. Kuhusiana na msimamo huu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nimezungumza naye Kibira Ndole, kiongozi wa vijana mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Vilevile vile tumeomba viongozi waweze kushirikisha vijana katika institution ambazo kunakamatika majukumu kubwa kubwa, ma decision, decision kubwa kubwa ma kubwa kubwa kwa maendeleo ya nchi, kwa sababu kama sisi vijana tukiwa wengi hatu akilishwe kwa institution kama hizo, faida zetu ama entereza kwetu hazitaheshimiwa na mtu. Hata hivyo nilifanikiwa kuzungumza naye Kennedy Walusala kiongozi wa vijana kutoka kanda ya Maziwa Makuu anayekuwa na makao yake katika nchi ya Kenya. Amekuja hapa Goma, Congo, Democratic Republic of Congo kuona vile tutasaidiana na vijana wenzetu hapa kuweka senta zao za kutafuta amani. Si lazima kwamba vijana wote wawe na kazi. Kitu muhimu ni kwamba yani, nchi zetu hizi vijana ni wengi sana, wamesoma sana na hawana kazi, na ndio napata kidogo, wanachukuliwa kirahisi sana na watu ambao wanaweza kuwapotosha. Na ndio napata vijana wenyewe ndio wanapigana, wanauana, si wazee, ni vijana. Na ndio sisi tunasema kama vijana wanaweza kuhusisha kwenye serikali zetu kumi na mbili, na waelewe ni nini hasa wanafaa wafanye naserikali yenyewe ipa, ipa, ipa, ipate fedha za kuwafadhili vijana kuanza miradi za maendeleo tofauti, tofauti. Naona kabisa itapatikana, lakini bila ku, ku, kuhusisha vijana katika maendeleo ni ngumu sana tunataka sana. Maana shida la ajira si shida la ukanda wa maziwa makuu peke yake, ni na hata ni shida ya yabaa, si shida yetu. Tunasema lazima sisi nasi vijana tufanye kitu si tungoje tu serikali tufanyia kila kitu. Suala la vijana hivi sasa limekuwa likiteremsha mate na kuleta utata miongoni mwa njii ulimwenguni, huku vijana wakisema kwamba masilaha yao hayajaliwe. Asante sana. Basi msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Hebu tuambie, Idi Ligongo, tunaangalia masuala ya muziki hivi sasa. Naam, vile vile. Basi msikilizaji, tunaangalia mambo ya burudani ina, hapa, mambo ikundi la Fifth Harmony hilo, msikilizaji, linateremka na kitu hicho worth it. Umeshakisikia, na hakika kabisa Haya basi msikiliza, msikilizaji unasikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC hivi sasa ukiwa okay, unarejea nyumbani, upo kwenye matatu daladala, naamini kabisa mambo ni shwari na sawa bin sawia na sawa bin sawia kama unavyosema ii ligongo. Ni mambo ya Fifth Harmony hayo na Worth It. Basi kutoka kwa Worth It moja kwa moja tuangalie kwenye hoja kwa hoja hii leo, tunalenga swala la usalama nchini Kenya ambapo mzee Nasiri Maulidi na kiongozi wa vijana Bonifas Chege wote kutoka pwani Kenya wanajadili hoja hiyo. Je, usalama huu unapaswa kusimamiwa na serikali au kitaifa tu? Naitwa Nasir Maulidi nami ni mkazi wa pwani ya kusini ya jamhuri ya Kenya, na maoni yangu mimi kwa kweli nasema kwamba uh, kazi hii ama shughuli hii ya usalama iendelee kubaki kwa serikali kuu, kwa sababu serikali kuu kwa kweli ndiyo ambayo inamiliki fedha zote, kwa sababu swala la usalama ni swala ambalo ni swali gumu mno, ni swala ambalo tukiliachia serikali za ugatuzi, huenda pengine maswala ya fedha yakaleta sokomoko. Chege kiongozi wa vijana natokea pwani ya Kenya. Na mi nakubaliana na magavana kwa sababu ukiangalia kama serikali kuu, jukumu hili limeshindwa nalo, na ndiposa pia inajaribu kutafuta fedha kwingineko ili iweze kuweka usalama, na hiyo yote inaletwa kwa sababu bado haijatembeza mashinani huo umoja ambayo kuleta jamii ama kuleta vikundi kwa pamoja. Niseme tu kwamba tangu serikali ya Kenya ilipopata uhuru ni kwamba kila mahali mpaka kufikia kwa machifu kumekuwa na walinda usalama, na wamekuwa wakihakikisha usalama kwamba unaendelea mbele, na hii yote ni kwa sababu ya ule ushirikiano wa moja kwa moja, na kwamba ile kama ni askari ambaye anaangalia Busia, askari ambaye anaangalia Mombasa anachukua kontroli ile ile. Kwa hivyo tunapokuwa jambo hili tumeliweka katika uauzi <laughs> e, mmoja wao kama mimi nimekuwa katika kamati hizi za peace committees, tumekuwa tukitembea mahali tofauti tofauti, tumekuwa tukifanya kazi kwa ground, tukipatiana report community policing mpaka wanashika wale wahalifu, but wakifika kule mbele wanaachiliwa. Sasa so, unaona hapo tayari Nikumaanishe, napenda ni, nipinge hapo kwamba si kweli kabisa kwamba county government zikichukua hili, pengine huenda wale wanaoachiliwa wataacha kuachiliwa. Huenda hiyo ni shida ya Wakenya wote kwamba huwa kuna mambo kama hayo. Sioni kama nitaingia na laini yake, kwa sababu tumekuwa kwa ground, tumekuwa nyanjani na pia tumekuwa tukichukua mawaidha kutoka kwa community. Na yale ambayo tumekuwa tukifanya kule chini tumekuwa tukifanya sisi wenyewe bila hata serikali kuingililia. Tumeshika vikundi za jamii, kuna mashiri Ambao pia shirika si upa haiko upande wa serikali na ukiangalia ile kazi inayofanya na, na serikali vile inajaribu kupiga vita hizi vikundi. Kama eneo letu la pwani huku, ale mambo yamekuwa yakitokezea. Ukiangalia sana serikali imekuwa ikigandamiza vijana, imekuwa ikigandamiza community. Sidhani kama bado kaunti itafanya tofauti na se, nionavyo na mimi ni kwamba wakati usalama uko katika ugatuzi itakuwa aina tofauti ya uongozi. Ile sehemu ya, ya, ya Kwale itakuwa inasema askari wetu wa fanye hivi kulingana na bunge lao. Serikali ya Lamu itakuwa inasema, lakini usalama ni kitu ambacho kinahitaji kontroli ya pahali pamoja, na hii ni serikali nasema ni, kwamba ninaomba kwamba hiyo iweze kuletwa mashinani ije ishuke chini kwa counties. Usalama ni mimi na wewe, na tunaanzia <laughs> usalama <laughs> ni mimi na wewe kweli, lakini mimi naona zaidi, jambo kubwa zaidi ni serikali iweze kuendesha mambo haya yenyewe, kwa sababu usalama sio jambo la kubahatisha. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tunakwenda kwenye kama huna kazi. Kwa jina naitwa Josef Mbati. Kama kijana huna kazi, unaza kuja, utukuje kwetu, tutakupeleka pale, utachukua maji, utachukua maji bure, utakuja ukiuza, ndo napeleka pesa ya mwenye maji. Bora uwe mwaminifu, usitoroke na pesa ya mwenye maji. mm -hmm. Ah, changamoto ni siku za mvua hizo ndio changamoto ndio, ni siku za mvua, lakini hatukose kitu ama manispa wakiamua na sisi <laughs> wakiamua na sisi wakiamua kutufukuza, ama saa zingine wakuja, wakukimbishe, wakushika, wakupeleke huko ndani. Tunaitwa Nyambura, nimetoka Kirenyaga Kaunti, lakini mimi ni mkaanji wa Mwambasa. Nashukuru biashara ya maji siyo mbaya vile, manake takulipia nyumba, itakusomesea watoto, hakuna siku utaombaomba. Tunavuna kwelikweli huwa tunaomba ianze njua kutoka Januari mpaka Januari, lakini sasa Mwenyezi Mungu wa pia naye ana mipango yake, manake kuna wale pia wanahitaji mvua, lakini upande wetu huwa tunaomba njua njoto. Maji sisi tunafanya kuchukua, kwa watu wanaletwa na watu wa kampuni. Tunanunua shilingi 13 tunauza shilingi 20. Kwa hivyo kwa chupa tunakula shilingi 7. Tunayatia kwenye mandonge ama kwenye frisa rafiki kwa baridi, tunauzia watu tunainunua tunainunua kama shilingi kumi na tatu alafu tunakuja tunaiuza shilingi ishirini. Ni kazi ya maji, ni mzuri sana, imetusaidia imetusaidia sana kuliko kuiba vitu za mtu. Afadhali uanze biashara uanze biashara, ni mzuri sana, inakupatia faida, inakulipia nyumba, inza kupatia tikiti. Kuwezi kuja mtaona ukose pesa ya kula, lazima utapata. Mombasa kuna joto kwanzia mwezi, mwezi wa tisa mpaka mwezi wa nne. Hizo ni siku za pesa, tumejua ni siku za pesa, tunatumia. Inatusaidia sana, inatusaidia sana. Wateja zangu ni makondakta na madriver wananipatia. Kwa ajili siwezi kuja hapa na nikose kwa siku, siwezi kukosa kutoka na mia tisa, elfu moja, siwezi kukosa kutoka nayo. Sasa naweza kushauri wenye hawana, hawana kazi na wanategemea mimi. Saizi hata mtu akiniandikia kazi ya 1700 siwezi kuenda, hata elfu kumi siwezi, siwezi kwenda kwa ajili pesa inapata hapa haiwezi yenye atanilipa pale haitanifaidi na kitu yote. Maji inaenda sana, maji inaenda sana. Kwa siku niza kuuza maji mia moja hamsini, maji mia kani, mbaya sana uze saa zingine maji 90 kama ni mbaya kabisa. Asante sana. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Basi tuangalie katika masuala ya ushauri. Ras Karaba anaangalia katika maswala ya imani za kidini. Je, huko mambo yako vipi, Ras Karaba? Jua mahali unaposikia kuna vigeregele. Sio kuingia tu, lazima wewe mwenyewe upeleleze ujue ni mahali gani unaenda. Kumshukuru mwenyezi Mungu, tumeona watu wa ajabu. Je, wanadai hawa ni watu wafuasi wa dini, ni watu na mnakubali kila kasisi. Kasisi atakuwaje kasisi? Kila mtu anachukua lile jina kwa mzaha. Kwa hivyo sisi wenyewe tunatakiwa pia kujuuiza; tuna jukumu ya kujiuliza ni mahali gani tunaenda kumtubu Mwenyezi Mungu. Sio mahali popote unaona pamewekwa msalaba au pakawekwa msikiti. Nyinyi wananchi, mnatakiwa mjiulize na mjue -mm. mwelekeo wenyu, na mwelekeo huo, mtu ni nani amekuwa kasisi, kwa mda gani, nani anayemteua, labda pengine waona kukaguliwa na kupewa leseni, ili kana ni nani kabisa hasa ni kiongozi wa dini na ni nani ambaye labda ni tapeli. Lazima serikali iingie kati, kwa sababu tumioni na mambo ya ajabu sana, unaona watu wanadai kuwa ni makasisi, umeona wanawapiga wakongwe, wengine wanawatapeli bibi zao, wengine wanasema mpaka mje mmevaa njia fulani. Inakuwa lazima serikali yaangalie, lakini serikali sio kila daima tunasema serikali, akili zako binafsi wewe mwenyewe unajaribu kujiuliza mahali unapoenda yule anakuhubiria ni nani? Jukumu basi, rabda mwenzangu ni lako mwenyewe, ujiulize na uweze kufanya upelelezi wewe mwenyewe, kujua ni mahali gani unaenda kumwabudu Mwenyezi Mungu wako na imani yako, sio mahali tu unaona unaingia. Kwa hivyo sisi tukielekea ule mwito, hata kama serikali tutaichukua itusaidie sisi, kwanza tuamue na tujiamulie. Vitu vingine viko machoni mwetu. Popote ulipo, rafiki yangu, kaa macho, ujue unye unayemfuata ni nani, usije ukalia haya. Basi msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea kuangalia yale ya vumayo katika mitandao. Sandey Shomari yuko tayari kabisa na ametudokezea hapa kwamba anaangalia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu jijini Dar es Salaam. Ah, wa jijini Dar. Shomari, asante sana. Yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, basi tukiangalia kule kwenye Facebook, WhatsApp, Instagram na kadhalika ni mengi, lakini yale yana, yanayochambuka zaidi ni mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu jijini Dar es Salaam, Tanzania ambao inasemekana wamesababisha vifo vya watu wawili na wengine 26 kulazwa katika hospitali ya mwana nyamala na Sinza. Mkurugenzi mtendaji wa manispaa ya Kinondoni Musa, nati amethibitisha kwamba watu wengine wanne wameugua kipindupindu na kulazwa katika hospitali hizo, wameonekana dalili za ugonjwa huo. Haya basi, Zainab ambaye ni msomaji anasema hata huku Arusha, yeye anaishi Arusha, watu wanaharisha sana, sijui ndio kinakuja huku au ni vipi? Naye Fozi anaongeza anasema e, jamani Mungu atulinde. Nansi anasema hii ni hatari kubwa, usafi usafi usafi, tujiangalie jamani na jingine ambayo inaendelea kutamba ni kutangazwa kwa timu ya kampeni ya chama cha mapinduzi CCM nchini Tanzania, ambapo Nape Nnauye ametaja makada mbalimbali wakongwe wa chama hicho kuongozwa na mwenyekiti Abdulrahman Kinana, wakisema hii ni timu ya ushindi. Evans Nyeme anasema kwenye Facebook kule kwamba bana jamani e, ukiacha sita sioni majembe yoyote kwenye hii kamati, simuoni mtu kama Mwandosia, Rais Mkapa, Salim Salim, makamu raisi, waziri mkuu, mtoto wa mkulima Pinda. Hao wengine wote hawana mvuto kihivyo nchini Tanzania. Naye John anasema kwamba umoja ni ushindi, CCM mbele kwa mbele, tutashinda tu. Bieliza anasema kwamba huu ni mkakati wa ushindi. Haya basi, nikielekea huko Afrika Kusini ni taarifa ya ukamatwa kwa mjukuu wa rais wa zamani hayati Nelson Mandela Tata Kijana huyu mwenye miaka 24 amekamatwa kutokana na mashtaka ya ubakaji kwa kumbaka mtoto mwenye umri wa miaka 15 na hivi sasa yuko rumande akitarajiwa kufikishwa mahakamani siku ya Ijumaa. Mkonzo anasema hii ni balaa gani? Mutenda anasema hawajukuu hawajui hadhi ya babu yao. Basi moyo ni maadhi tu yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii hivi sasa. Basi tuungane na Idi Digongo kusikiliza Muktasari. Nam, ufuatao ni muhtasari wa habari. Wanajeshi wawili waliwawa na mabomu ya kutegwa ardhini magharibi mwa Tunisia, karibu na mpaka wa Algeria, eneo ambalo jeshi limekuwa likiwatafuta wanamgambo wenye msimamo mkali toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Waziri Mkuu wa Thailand pia youth Chan Ocha amesema mamlaka zinawatafuta washukiwa walioonekana katika picha za video za ulinzi katika eneo ambapo mlipuko wa bomu uliua karibu watu 22 na na kujeruhi wengine 120 katika mji mkuu wa Bangkok. Asante sana, Idi Ligongo, na tunashukuru kutusikiliza alasiri hii leo. Usikose kujiunga nasi kwenye matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba wote waliofanikisha kutia matangazo haya, msimamizi, mimi ni msimamizi Hadia Riami. Kwa kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tunakwambia kwaherini.