Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC na mimi ni Sande Shomari. Na mimi ni Idi Ligongo tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Agosti 18 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura Burundi na 98.1 Equator FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, wanawake na wasichana wanahitaji kufanya nini ili kuweza kuboresha maisha yao? Utamaduni wa Tanzania ni lazima ubadilike, hasa hasa jinsi tunavyolea watoto wetu. Hii ni, ni karne ya dijitali na teknolojia, wanaona mambo mengi kupitia televisheni, labda kupitia kwenye, wanasikia kwenye, kwenye redio, mitandao sana kwenye simu o wanakuwa mambo mengi wanajifanyia wenyewe kwa jinsi wanavyoona, lakini bila kupata ushauri wowote. Kwa hiyo sisi tunachofanya katika programu zetu hatuwahusishi hatu tu wasichana kwenye clubs, pia tunakutana na kina mama mara moja kwa mwezi kila mwezi. Na katika habari nyingine, wanajeshi wawili wauawa na mabomu ya kutegwa ardhini magharibi mwa Tunisia karibu na mpaka wa Algeria. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Wanajeshi wawili waliwawa na mabomu ya kutegwa ardhini magharibi mwa Tunisia, karibu na mpaka wa Algeria, eneo ambalo jeshi limekuwa likiwatafuta wanamgambo wenye msimamo mkali toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Msemaji wa wizara ya ulinzi Bal Hassen Auslati ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kwamba wanajeshi hao wawili, mmoja alikufa usiku na mwingine asubuhi leo, baada ya kujeruhiwa na mlipuko huko Mount Mgila. Hapo jana Jumatatu, Wizara ya Ulinzi iliripoti kujeruhiwa kwa wanajeshi wanne hapo jana baada ya bomu la kutegwa ardhini lililowekwa na magaidi kulipuka wakati jeshi lilipokuwa linaendesha operesheni zake katika mji wa Kasirine. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba karibu watu 150 wamezama mtoni ama kuuawa kwa kupigwa risasi wakati wakiwakimbia wanamgambo wenye silaha wa Boko Haram ambao walivamia kijiji kilichopo katika jimbo la kaskazini mashariki la Yobe nchini Nigeria. Kwa mujibu wa wakazi wa huko, darzeni ya wanamgambo waliwasili wakiwa katika msafara wa pikipiki na magari wiki iliyopita na kuanza kufyatua risasi na kuwatawanyi wakazi wa kijiji cha kukuwa gari waliokuwa na hofu kubwa. Mkazi mmoja Modu Balumi alisema watu hao walianza wali kufyatua risasi, kitendo kilichowafanya wakazi kukimbia, ambapo wengi wao walijaribu kukimbilia kwenye mto uliokuwa umejaa kutokana na mvua kubwa, ambapo wengi wao walizama. Inakadiriwa watoto milioni moja na nusu wenye ulemavu hawaingizwi katika mfumo wa elimu nchini Afrika Kusini, kwa mujibu wa ripoti mpya ya Human Rights Watch. Hadija riami anaisoma ripoti kamili. Ripoti hiyo ya kurasa 94 iliyopewa kichwa cha habari complicity in exclusion, inazungumzia kwa kina jinsi Afrika Kusini ilivyoshindwa kutoa dhamana ya elimu kwa takriban watoto laki 5 wenye ulemavu. Kusambaa kwa ubaguzi na mtizamo mbaya kuhusu watoto wenye ulemavu yalitajwa ni vikwazo vikuu ambavyo vinawazuia watoto kupata elimu rasmi. Mtafiti katika kitengo cha haki za watoto kwenye Human Rights Watch, Elin Martinez anasema vikwazo hivi ni vyema viondolewe haraka. Anasema watoto wenye ulemavu wananyimwa fursa ya kuingia katika shule za kawaida na kutakiwa kwenda kwenye shule maalum, sehemu ambako hawatakiwi kuwepo. Anasema hakuna tathmini iliyofanywa ya kina kuelewa vyema mazingira mazuri ya elimu kwa watoto hao wanapelekwa tu huko na kuwekwa kwenye orodha ya kusubiri, na wengine husubiri kwa miaka kadhaa, ameongezea. Watafiti pia wamegundua watoto wachache wenye ulemavu ambao wanaingia katika shule za kawaida wanakumbwa na manyanyaso ya kimwili na kupuuzwa kutokana na kuwa hakuna walimu wa kutosha. Tume ya haki za binadamu nchini Afrika Kusini inasema itafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hiyo yanatekelezwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa Thailand Prayuth Chan Ocha amesema mamlaka zinawatafuta washukiwa walioonekana katika picha za video za ulinzi katika eneo ambapo mlipuko wa bomu uliua karibu watu ishirini na wawili na kujeruhi wengine mia moja na ishirini katika mji mkuu Bangkok. Waziri mkuu Chan Ocha amesema kuna watu ambao wanajaribu kuharibu nchi yake kwa sababu mbalimbali mbali. Mamlaka zinasema zinamtafuta pia mtuhumiwa mmoja ambaye ameonekana katika picha za video zilizochukuliwa muda mfupi kabla ya mlipuko wa Jumatatu jioni. Katika picha za video zilizotolewa leo Jumanne zinaonyesha mtu akilitoa begi la mgongoni mwilini mwake na kuliacha kwenye eneo la kukalia watu na kuondoka, ambapo mamlaka zinasema mlipuko ulitokea baadaye mara tu mtu huyo alipoondoka. Mvua ilinyesha leo katika mji wa bandari wa China, Tianjin, na kuingilia kati juhudi za uokozi na kuongeza hofu ya uwezekano wa kutokea madhara ya kemikali zenye sumu kufuatia mlipuko mkubwa wa wiki iliyopita katika ghala, mlipuko ambao uliua 100 watu 114 wafanyakazi waliopo katika eneo la tukio walisimama kwa muda kutoa heshima zao, huku meli zikipiga honi kuwakumbuka waliopoteza maisha. Baadhi ya watu 57 bado hawajulikani walipo, na miongoni mwao ni wafanyakazi wa kikosi cha zimamoto. Hala katika eneo hilo zilikuwa zimehifadhi maelfu ya tani za kemikali na ofisi ya kamishna wa Umoja wa Mataifa ya haki za binadam inaripoti kwamba kundi la Islamic State linapanga kufanya mauaji ya kulipiza kisasi na vitendo vingine vya kinyama kwa waasi walioko Sirte nchini Libya. Ofisi hiyo ya haki za binadam katika Umoja wa Mataifa inasema ina wasiwasi mkubwa wa ukatili ambao wanamgambo wa Islamic State waliutenda hivi karibuni ulizima wasi unaofanywa na raia wa Libya katika mji wa Sirte. Mapigano yalizuka katika mji huo hapo Agosti kumi baada ya wapiganaji wa Islamic State kumfyatulia risasi kiongozi mmoja wa dini kutokana na yeye kujishughulisha na shughuli za upinzani dhidi ya kundi hilo. Wakazi waliambia Tume ya Misaada ya Umoja wa Mataifa nchini Libya kwamba wakazi wengi wamekimbia kutokana na kuwa na hofu. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari iliochukua uzito wa juu hii leo ni Mwezi uliopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha kuendelea shughuli za jeshi la ulinzi wa amani la Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, mpaka mwezi Mei mwaka ujao. Baraza hilo pia limeongeza mamlaka ya tume ya misaada ya Umoja wa Mataifa nchini Somalia, UNSOM, mpaka mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mwandishi wa Sauti Amerika Muhamed Yusuf aripoti kuwa baadhi ya wanajeshi waliojeruhiwa na familia za wanajeshi waliofariki wanasema wanahisi wameachwa na kwamba inawachukua miaka kadhaa kulipo mafao. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. mkuzi mana Jenet mwenye umri wa miaka 30 anapitia majalada yaliyojaa makaratasi akiangalia hati mbili ambazo zinaonyesha kufariki kwa mume wake ambaye alitumika katika tume ya AU nchini Somalia. Mume wake alipelekwa Somalia wakati kundi la wanamgambo la Al-Shabab lilipokuwa linadhibiti sehemu kubwa ya nchi hiyo ikiwemo mji mkuu Mogadishu. Alifariki Juni mwaka 2011 baada ya kutumika kwa miezi sita. Jeanette anaikumbuka siku hiyo aliyouawa. Anasema mumewe alimpigia simu wakati wa jioni na kumwambia kuwa alikuwa hajisikii vizuri, na kiasi cha saa mbili usiku alipigiwa simu na mmoja wa marafiki zake mwanajeshi pia na kumweleza kwa mumewe amepigwa risasi lakini hajaafa bado, na kiasi cha saa nne usiku alipigiwa simu na kuambiwa mumewe amefariki. Jeanette hakufurahishwa jinsi alivyotendewa baada ya mume wake kufariki. jamaa twewewe... wa familia kwa ya wanajeshi wanaofariki walitakiwa kurejeshwa nyumbani, anasema. Lakini mimi na kaka yangu na mama mkwe wangu tulikaa siku moja zaidi mjini Bujumbura mbara, kusubiri hati ya kifo. Tulikwenda nyumbani siku iliyofuata, tuli tuli tuli tulirejea nyumbani na tujilipia wenyewe nauli ya basi. Miezi kumi na tano baadaye Jeneta alipewa dola elfu thalathini ambazo ziligawanywa miongoni mwa familia akiwemo mama mkwe wake na jamaa wengine, na yeye aliishia kupata dola elfu tano tu. Mwanajeshi wa Burundi aliyejeruhiwa ambaye hakutaka kutaja jina lake kwa hofu ya kunyanyaswa ameiambia VOA hakupatiwa msaada na huduma inayostahili baada ya kupigwa risasi mwaka elfu mbili kumi na moja wakati akiwa kwenye doria mjini Mogadishu. Anasema kama ukipigwa risasi wakati unatumika, ni vyema ulipwe fidia kwa vile na kulazimu uwe na maisha bora, lakini kwetu sisi si, si hivyo. Hatuna njia za kutosha, hakuna wa kutuhudumia, siwezi kulipa ada ya shule kwa ajili ya wanangu, ndio maana sina furaha. Mwanajeshi aliyejeruhiwa anasema imechukua miaka kadhaa kulipwa dola elfu kumi na AU Balozi Mama Nsiliku, mwakilishi wa AU kwa Somalia na mkuu wa AMISOM, amekiri matatizo ya ustawi wa jamii kwa wanajeshi wanaojeruhiwa, lakini anasema ni juu ya serikali zao kuyazungumzia masuala hayo kusudi yaweze kushughulikiwa. Kila Jumaa na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu, nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani yeye anakuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi basi kwa kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tu mkaribishe. <laughs> Bwana Vincent, nasikia yuko kwenye simu simu. Asanti sana Florence. Livetalk kila Juma saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii yani. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na usaa Matangazo haya pia yanapatikana kwenye mtandao wetu www VOA swahili com. Hivi sasa Idi Ligongo anaendelea na habari zaidi za dunia. Kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi alieleza wasiwasi wake mapema leo kuhusu kuondolewa kwa spika wa bunge Shweman kama mwenyekiti wa chama kinachotawala nchini Myanmar wiki iliyopita. Akiongea mbele ya wabunge katika kikao cha mwisho kabla ya uchaguzi wa mwezi Novemba, Aung San Suu Kyi alielezea kuondolewa kwa Shweman kuongoza chama cha Union Solidarity and Movement ni tukio lisilo la kidemokrasia. Shweman atabakia kuwa spika, lakini anakabiliana na msukumo mwingine kutoka kwa baadhi ya wabunge ambao wanaweza kumfungulia mashtaka ya kutaka aondolewe madarakani na mamlaka za Bangladesh zinasema zimewakamata watu watatu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu kwa tuhuma za kufanya mauaji ya wa waandishi wawili maarufu wa blog ikijumuisha mtu mmoja anayetuhumiwa kupanga mauaji hayo. Msemaji wa kikosi cha Rapid Action cha Bangladesh amewaambia wanahabari mapema leo kwamba wamemkamata mtu aliyefahamika kwa jina la Tawhidur Rahman mwenye umri wa miaka hamsini na minane, na wengine wawili ambao ni wanachama hai wa kundi la like Kiislamu li lililopigwa marufuku la Ansarullah Banglatim mjini Dhaka jana Jumatatu. Taarifa zimeendelea kueleza kwamba washukiwa hao watatu wanashikiliwa kwa shutuma za kuwaua mwandishi Avijit Roy, raia wa Marekani mnamo mwezi Februari na Ananta Bijov hapo mwezi Mei ya mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu huko nigeria. Nigeria ni moja nchi zenye kiwango cha juu cha watoto wenye utapiamlo hapa duniani, lakini takwimu zilizotolewa wiki hii zinaonyesha kwamba programu inayoendeshwa na serikali ya Nigeria na idara ya kuhudumia watoto ya Umoja Mataifa inaokoa maisha ya watoto kwa kuwapatia chakula chenye lishe bora. Mwandishi wa sauti ya Amerika Chris Stein anaripoti kutoka Dakar na Harijeriami anayesoma ripoti kamili. Nchini Nigeria, kuna takriban watoto milioni 1.7 walio na umri wa chini ya miaka mitano ambao wamekumbwa na utapia mlo mbaya sana kiasi cha watoto laki tatu na elfu sitini na moja hufariki kila mwaka kutokana na matatizo yanaohusiana na utapia mlo upande wa kaskazini mwa nchi ndio umekumbwa na mlipuko mkubwa, anasema Argan De Wakt, mkuu wa lishe katika UNICEF kwa Nigeria. Anasema mzozo huo unatokana na mchanganyiko wa umaskini, ukosefu wa elimu, ndoa za mapema na kwa kiasi eneo la kaskazini mashariki limekumbwa na uasi wa kundi la wanamgambo wa kiislamu la Boko Haram labo... katika sehemu za kaskazini mwa nchi hiyo. Pia ina maana kwamba viwango vya elimu na kujua kusoma viko chini mno. Pia tunafahamu kwamba umaskini upande wa kaskazini mwa nchi kwa ujumla uko juu kuliko tunavyoona huko kusini. Mwaka elfu mbili na tisa serikali ya Nigeria na UNICEF walianzisha mradi wa majaribio ambao hatimaye ulipanuliwa katika majimbo kumi na moja upande wa kaskazini. Mradi huo ambao ulihusu kushughulikia utapiamlo mbaya sana katika kiwango cha jamii unafanya kazi kuwafikisha watoto na wazazi wao au walezi wao kila wiki kwenye kliniki, ambao wanafundishwa kuhusu masuala ya lishe bora na maziwa ya mama. Watoto wanapimwa uzito na kukaguliwa afya zao. Familia zikiondoka hapo zinapewa chakula chenye lishe bora kwa ajili ya watoto. Mradi unaonekana kuleta matokeo mazuri. De Wakt anasema takwimu zilizotolewa wiki hii zinaonyesha kuwa mradi umewapatia tiba watoto laki nane na elfu thelathini kutokana na utapia mlo na kuokoa maelfu ya maisha. Zaidi ya watoto laki mbili wako hai hivi leo na wasingekuwa hai kama mradi huu usingekuwepo. Mengi zaidi yanahitaji kufanywa nchini Nigeria na kwingineko. UNICEF inasema watoto milioni 1.7 walio na utapia mlo ni chini ya miaka mitano nchini Nigeria na hao ni sawa ni kumi ya theluthi ya watoto kote duniani. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Martin Kobler aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kwamba MONUSCO lazima uondoke nchini humo. Kobla alisema uamuzi wa hivi karibuni wa shirika la ndege la Ethiopia kuanza tena safari kuelekea Goma, mashariki mwa Kongo, ni hatua ya kuelekea kuondoka kwa MONUSCO. Mwandishi wetu Nick Lone anaripoti na Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Koble alizungumza na waandishi wa habari kwenye uwanja wa ndege wa Goma baada ya kutua na ndege ya shirika la Ethiopian Airlines. Ethiopia ni shirika pekee la kimataifa linalosafiri moja kwa moja kwenda Goma kutoka nje ya DRC. Ilianza usafiri wa ndege mwezi uliopita, ikiwa ni wiki sita tu baada ya shambulizi la kwenye uwanja wa ndege lililozimwa na majeshi ya usalama. Kobla aliwaambia waandishi wa habari kwamba anajisikia fahari sana wakati huu na anataka kuwashukuru shukuru serikali ya DRC na wahisani. Anasema ni muhimu sana kuendeleza uchumi hapa. Anasema ushirikiano wa kiuchumi na nchi za nje ni kitu ambacho watu wa mashariki mwa Kongo wanahitaji. Goma na majimbo ya karibu wametokea mbali katika miaka miwili iliyopita, tangu Kobla achukua madaraka kama mkuu wa MONUSCO katikati ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kundi la M23 lilichukua udhibiti wa milima kaskazini mwa mji na maguruneti yalikuwa yakianguka katika mitaa. Chini ya uongozi wa Kobla, MONUSCO ilikuwa na jukumu kubwa la kusaidia jeshi la Congo kuwashinda kundi la M23 na kuboresha usalama mashariki mwa nchi. Wakati mzozo mwingine ukipungua, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa sasa lina hamu kubwa kwa MONUSCO kuondoka. Kobla anasema kwa sasa tunazungumzia kujitoa kwa MONUSCO kwenye serikali. Anasema hiyo ina maana kupunguza idadi yetu ya ndege. Kwa nini kutumia ndege za MONUSCO wakati kuna njia nyingine? Lazima tujitoe sasa nchini humu, na ndege hizi za moja kwa moja hapa ni nia ya kufikia huko. Msemaji wa makundi ya kiraia huko Goma, Jento Maundu, amesema jeshi la Congo lina bahati kuwa na uungaji mkono wa MONUSCO. Amesema makundi hayo yana wasiwasi kwamba jeshi la MONUSCO limekuwa halina ushirikiano kamili dhidi ya makundi yenye silaha ambapo baadhi bado inapinga mamlaka ya nchi. Anasema kuna kuto kukubaliana kati ya MONUSCO na jeshi, na tunafikiri kwa nini Kobla ambaye tunamheshimu sana anaongelea juu ya kuondoa vikosi vyake. Kumekuwa na mapigano makali katika wiki chache zilizopita kati ya jeshi na makundi kadhaa yenye silaha. Maundu anasema hata makundi ya wapiganaji kama vile FDLR na FADF nalu yana wapiganaji wengi wa Kikongo na mashirika ya kiraia yana uwezo wa kuwaomba waweke silaha zao chini. Anasema anapendelea mazungumzo kwa sababu pande zote zinaweza kusikilizwa na madai yao kuwekwa kwenye meza na kuona ni jinsi gani amani itapatikana huko Kongo. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom Leo katika Dunia ya Wanawake tunazungumza na wakili kijana kiongozi aliyeshiriki kwenye mpango wa Mandela Washington hapa Marekani, ambaye pia ni meneja wa mradi wa BRAC taasisi isiyo ya kiserikali huko Zanzibar, ambayo inalenga kusaidia na kuwaelimisha wasichana na kinamama kuwapa uwezo wa masuala mbalimbali yanayowahusu ikiwa ni pamoja na kuwatoa kwenye umasikini. Huyu hapa ni Abi Amina Mbaruk Shaaban. Wasichana wengi au watoto wengi wakimaliza darasa la saba hawaendelei sekondari, kwa tatizo moja au jingine. Labda hawawezi kulipa ada, ama wamefeli darasa la saba hawawezi kwenda sekondari, kwao wamebakia nyumbani na hawana mtu wa kuwasaidia. Kwa hiyo tunafanya kazi karibu sana na wizara ya elimu na pia kitengo cha elimu ya watu wazima. Tumefungua vituo vya wao kuenda kufanya mitihani, lakini vilevile vile pia tuna, tumewapa vitabu, tumewapa na walimu. Kwao sekondari ni miaka minne, lakini wakiwa kwenye klabu yetu sekondari wanamaliza ndani ya miaka miwili. Mwaka wa kwanza wanafanya mtihani wa form two, mwaka wa pili wanafanya mtihani wa form four. Kwa tunawasaidia pia wasichana waweze kuwa kuat... angalau wamalize kidato cha nne ili waweze kupata ajira japo ndogondogo ndogo ndogo na vitu kama hivyo. Shule ni miaka minne, nyinyi mnawasaidia wamalize katika miaka miwili? Ndiyo. Na kuna mitihani miwili mikubwa kama unaosema, kidato cha pili mm. na kidato cha nne, mnawezaje katika muda mfupi wa elimu ya miaka minne mwapitie hawa watu kwa miaka miwili, inawezekanaje? Kwa kweli, ningependa kuwashukuru sana Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima. Tunafanya nao kazi kwa karibu sana, na wao ndo wanatoa syllabus na wanayo hii tayari system kwao, ambayo wanaifanya, lakini outreach yao sio kubwa sana. Kwa hiyo tunawa support tu kusema, na sisi tutafungua vituo na hichi ndo tutachofanya, na wametusupport kwa kweli sana kuanzia syllabus na vitabu na kila kitu. Tuna mwalimu kila siku anafundisha wanafunzi hao asubuhi kwanzia saa mbili mpaka saa tano kila siku, na kuna mtu kutoka taasisi pia anakuja mara moja kwa wiki kupitilia masomo. Kama wanatatizo lolote wamekwama sehemu, anawatatulia matatizo yao, na ndani ya mwaka wanamaliza hiyo syllabus ya taasisi, lakini wanafanya, wanafanya mitihani ya taifa ya kidato cha pili na kidato cha nne. Na kama ni hivyo, hebu tueleze labda ufaulu uko vipi hii uh, project hivi uh, inayoongelea hiyo GC? Bado ndio kwanza mwaka huu watafanya mtihani wa form 2 kwa hiyo ndio kwanza mwaka wetu wa kwanza, na mwakani ndio mwaka watafanya mtihani wa form 4. Lakini so far tumefanya mitihani midogo midogo, wamefanya mock pia, na tunaona kidogo kuna matumaini. Na pengine labda kwa sababu kuna tatizo kubwa la kina dada na wasichana kujitambua kama wanavyosema hawazungumzi na wazazi. Hii ni tatizo ambalo pengine ni la kitamaduni zaidi. Sasa, je, utamaduni kubadilisha sio rahisi? mm -hmm. Nafikiri nyinyi kwa upande wenu mnaweza kusaidia vipi hali hii ikaa kuwasaidia hawa wasichana matatizo kama haya. Kwa upande wangu ningependa kusema kwamba utamaduni wa Tanzania ni lazima ubadilike hasa jinsi tunavyolea watoto wetu. Hii ni, ni karne ya dijitali na teknolojia. Wanaona mambo mengi kupitia televisheni, labda kupitia kwenye, wanasikia kwenye redio, mitandao sana kwenye simu. Kwao wanakuwa mambo mengi wanajifanyia wenyewe kwa jinsi wanavyoona, lakini bila kupata ushauri wowote. Kwao, sisi tunachofanya katika programu zetu hatuwahusishi tu wasichana kwenye clubs. Pia tunakutana na kina mama mara moja kwa mwezi, kila mwezi. Tunawapa, tunawapa elimu pia kama elimu tunawapa watoto wa kike kwa sababu tumegundua hata wao wamelelewa katika malezi hayo hayo, hawajaongeleshwa na mama zao kwao, na wanalewa watoto wao kama walivyolelewa wao kwao. Tunajaribu kuwabadilisha fikra zao na kuwaonyesha kwamba, sawa, ni vibaya labda kumfundisha mtoto wako jinsi ya kujikinga kwa sababu unafikiria kama ataenda kufanya mapenzi, lakini ukiangalia mtaani au ukiangalia ndani ya nyumba yako, una binti ana mtoto hajaolewa. Kwa hiyo vitu vinafanyika, hata kama uviongelei vinafanyika. Kwa hiyo ni bora umkinge mtoto wako, kwa sababu siku hizi sio tu ni mimba, kuna pia magonjwa tofauti tofauti. Kuwashirikisha ku, ku, kina mama nadhani katika projekti kama hizi ni muhimu sana aa kwa sababu na wao pia wanahitaji elimu. Tunafikiria wanajua, lakini hawajui. Mwaka huu kuna uchaguzi Tanzania hamasa ya kina mama katika masuala ya uchaguzi, katika masuala ya kisiasa unaiona iko vipi? Na pengine wewe kama kijana kiongozi, unafikiri nafasi yako iko vipi hapo? Nadhani wanawake tuna tuna pat kubwa ya, ku, ya kuplay katika uchaguzi wa, wa Tanzania kwa sababu tunataka ma, mabadiliko. Tumeona sana katika uchaguzi ulizopita, sana, sana wanakuta kina baba au kinab, kin, wavulana ndo wanahusika sana katika kupiga kura, kujiandikisha, lakini imefika kane sasa hivi tunajua kwamba kwa mfano nchi zetu kama nchi jirani kama Rwanda wanawanawake wengi katika, katika bunge lao na tunaona kama maendeleo yao yani ni makubwa sana. Juzi walikuwa na vita, lakini sasa hivyo wameendelea sana kutokana na kuna washiriki wengi wanawake, na ndio chanzo cha mabadiliko yao kwao. Ningependa kuona Tanzania, sisi vijana tunaenda, tunapiga kura, tunagombania nafasi tofauti, tofauti tofauti, ili na sisi pia tulete mabadiliko, tuwe mfano kama Rwanda alivyokuwa mfano. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc muda mfupi ujao tutakuletea muktasari wa habari wanajeshi wawili waliuawa na mabomu ya kutegwa ardhini magharibi mwa Tunisia, karibu na mpaka wa Algeria, eneo ambalo jeshi limekuwa likiwatafuta wanamgambo wenye msimamo mkali toka mwaka 2012. Msemaji wa wizara ya ulinzi Balhasen Auslati ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba wanajeshi hao wawili, mmoja alikufa usiku na mwingine asubuhi ya, ya leo baada ya kujeruhiwa na mlipuko huko Mount Mgira hapo jana Jumatatu. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba karibu watu 150 wamezama mtoni ama kuuawa kwa kupigwa risasi wakati wakiwakimbia wanamgambo wenye silaha wa Boko Haram ambao walivamia kijiji kilichopo katika jimbo la kaskazini mashariki la Yobe nchini Nigeria, kwa mujibu wa wakazi wa huko. Darzeni ya wanamgambo waliwasili wakiwa katika msafara wa pikipiki na magari wiki iliyopita na kuanza kufyatua risasi na kuwatawanya wakazi wa kijiji cha Kukugawa gari waliokuwa na hofu kubwa. Waziri Mkuu wa Thailand Prayuth Chan Ocha amesema mamlaka zinawatafuta washukiwa walioonekana katika picha za video za ulinzi katika eneo ambalo mlipuko wa bomu uliuwa karibu watu ishirini na wawili na kujeruhi wengine 120 katika mji mkuu Bangkok. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi hadi Jeriami kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Id Ligongo, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.