kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, Jumatano Agosti 19 mwaka wa 2015, katika matangazo ya VOA Express hii leo ambapo pamoja na habari na burudani utakazozisikia leo tutakuletea mapishi ya mikate ya tambi afunwa na chai kwa samaki, hivyo ndo wao. Ulikuwa tamu sana, itategemea na vile ambavyo wasikia, lakini haswa utamu wao ni mkate wa tambi na samaki kwa chai. Ni mpishi maarufu binti Musa Ganzala, utakayemsikia hapo baadaye na mapishi yake ya mkate wa tambi. Hii ni VOA Express. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo. Vilevile leo tutakuletea kero zangu. Rafiki zako wanakuingiza kwenye hivi vikundi vya WhatsApp, hawakufahamishi na wanaendelea kujadiliana kujadiliana kwenye misingi isiyokubalika. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Ushirika wa vyama vya siasa vya upinzani nchini Sudan Kusini, National Alliance, vimekaribisha utiaji saini wa mkataba wa maridhiano uliofikiwa kati ya wa wafungwa wa zamani wa kisiasa na upinzani wa SPLM. Katika taarifa, ushirika huo pia uliitaka serikali kutia saini makubaliano hayo. Kiongozi wa kundi Dr Lam Akol anasema masuala mengi yaliyopendekezwa katika mkataba yamejadiliwa na watu kwa takriban mwezi mmoja. Amesema kile kinachohitajika hivi sasa ni kwa viongozi kufanya maamuzi magumu. Serikali haikutia saini mkataba wa Agosti 17 ikisema inahitaji muda zaidi wa kushauriana, inatarajiwa kutia saini hapo Septemba mosi. Kundi la Human Rights Watch limekosoa vikali sheria mpya dhidi ya ugaidi nchini Misri, ikisema hatua hiyo ina ufafanuzi mpana juu ya kile ambacho kinaelezewa ni kitendo cha ugaidi na kuacha Wamisri kukumbwa na adhabu kali sana kwa mambo ambayo huenda kana ni utovu wa nidhamu wa kiraia. Rais wa Misri Abdel Fattah el-Sisi alitia saini sheria Jumapili chini ya miezi miwili baada ya kuahidi kwa, ahidi, kwa kuimarisha sera za kupambana na ugaidi kufuatia shambulizi moja la bomo mjini Cairo ambalo lilimuua mwendesha mashtaka wa juu nchini humo. Miongoni mwa vipengele kwenye sheria hiyo ni adhabu ya hadi kifo kwa kuunda au kuongoza kundi la kigaidi, kifungo cha maisha jela kwa kufadhili ugaidi na miaka kadhaa gerezani kwa kuchochea au kuandaa mashambulizi. Wanamgambo wa Islamic State nchini Siria wamemkata kichwa mkurugenzi wa zamani wa makumbusho huko Palmaira, mji wa kiasili unaofahamika duniani kote kwa vitu vya kale ambavyo wale wenye msimamo mkali walivikamata miezi mitatu iliyopita. Mkurugenzi wa sasa wa makumbusho ya Palmaira, Mamon Abdul Karim, amesema mtangulizi wake mwenye umri wa miaka themanini na miwili, Khalid Assad aliuawa jana. Alifanya kazi kwa miaka hifadhi vitu vya kale mjini humo ambavyo vina umri wa miaka elfu mbili, eneo ambalo kuna sehemu ya UNESCO World Heritage Site. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema Asad aliuawa katika eneo la umma huko Palmaira mbele ya darzeni ya watu. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wabunge wa Ujerumani wameidhinisha kwa idadi kubwa msaada wa dola bilioni 95 kwa Ugiriki, hatua ambayo itaisaidia Ugiriki kufikia tarehe ya mwisho hapo kesho ya kuwalipa wakopeshaji wa, wa kimataifa. Ujerumani ni mchangiaji mkubwa kwa msaada wa kiuchumi wa Ugiriki na kwamba ilitakiwa kutia saini kwenye mkataba kabla makubaliano hayo kusonga mbele. Waziri wa fedha wa Chancellor Angela Merkel Wolfgang Schulbe aliwaambia wabunge mapema, haitakuwa jambo jema kama haita idhinisha msaada wa fedha kwa manufaa ya Ugiriki na kwa umoja wa Ulaya. Ijumaa, mawaziri wa fedha wa kanda ya Ulaya waliidhinisha malipo ya kwanza ya dola bilioni 29 za msaada kwa Ugiriki baada ya bunge la Ugiriki kuidhinisha mpango huo mapema Ijumaa. Hisa huko China zilishuka na kupanda bila mpangilio lakini ziliishia kupanda kidogo hii leo, huku wawekezaji wakiwa na wasiwasi wasi kama serikali itaendelea na juhudi zake za kuunga mkono soko la fedha. Hisa za Shanghai zilishuka kwa asilimia tano wakati biashara ilipofunguliwa leo asubuhi kabla ya kuonyesha dalili nzuri mwishoni mwa siku na kupanda kwa asilimia moja nukta sita moja. Hisa za Shanghai zilishuka zaidi ya asilimia sita hapo jana. Ulikuwa ni ushukaji mkubwa sana wahisa kwa siku tangu mwishoni mwa mwezi Julai wakati uuzaji mkubwa ulipotokea na kuichochea Beijing kuamua kuunga mkono soko la fedha. Na wamiliki wa ghala ambalo lilipuka huko kaskazini mashariki mwa mji wa bandari wa Tianjin nchini China wiki iliyopita walitumia uhusiano wao na maafisa kupata leseni kimagendo kuhusu kukamilisha majengo salama, kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini humo. Shutuma za rushwa ambazo ziliibuka leo zinaonekana kuchochea zaidi tokea kwa mlipuko ambao uliua watu 144, na kwa jeruhi mamia zaidi. Mkurugenzi wa zamani wa Sinochem Yu Shuwen na Dong Shuwe, mtoto wa kiume wa marehemu mkuu wa polisi, ni wadau wa vyo vya juu wa Ruihai International Logistics ambayo inamiliki ghala la Tianjin, mahala ambapo mlipuko ulitokea. Basi, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Serikali ya Kenya imeanza kurudia zoezi la kusajili raia wake na kuwapa vitambulisho vya kitaifa baada ya zoezi hilo kusitishwa mwaka jana katika maeneo yanayokumbwa na tatizo la usalama. Hata hivyo, idara inayohusika inalazimika kufanya ukaguzi wa kina kutokana na idadi kubwa ya wakimbizi wanaoishi nchini Kenya. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa hiyo kutoka Mombasa, Kenya. Kenya ililazimika kusitisha shughuli nyingi za serikali na zaidi za kuhudumia raia katika maeneo mbalimbali hasa kaskazini na pia pwani ya Kenya. Hii ni kufuatia visa vya uvamizi na magaidi au washirika wao, na kufanya hafla za hadhara kuwa vigumu kuendeshwa kama ilivyonuiwa, hata kuvuruga uchaguzi mwaka juzi. Moja kati ya mambo yaliyositishwa ni usajili wa kutoa vipande au vitambulisho vya kitaifa kama vile kaskazini mashariki na pia kisiwani Lamu. Kando na ukosefu wa hela, kuu lilikuwa ni hali mbaya ya usalama maeneo hayo yana raia wengi wa kigeni hasa kutoka nchi jirani ya Somalia, na hili linazidisha ugumu kwa maafisa wa idara ya usajili kuwatambua wageni na wenyeji halisi. Agri Masai ni afisa mkuu wa serikali anayesimamia usajili wa watu eneo hili wazazi. Watapatisipeti kwa kuidentify watoto wao, ni jukumu la wananchi. Kama kuna mkeni mahali popote, alipo na anakuja na kujaribu kujisajili, waripoti kwa polisi ama kwa county commissioner ama kwa ama deputy county commissioner ama hata kwa idara yetu ya usajili wa watu. Gavana wa kaunti ya Lamu Isat Mami, ambako pia kumekuwa na visa vingi vya magaidi kuwatishia raia na maafisa wa usalama, amesema usajili huu uliokuwa umesitishwa kwa mwaka mmoja umerejesha matumaini kwa idadi kubwa ya vijana. Hivi majuzi vyombo vya usalama hapa Kenya vilitoa taratibu wa kuwakagua watu wote wanaonuia kusajiliwa kuhusu raia wao au kuandaa hafla inayoweza kutisha usalama wa raia, na pia kuwakagua watu wanaopanga kuoana. Yeyote ambaye atakuwa na mpangilio ya kufanya harusi, tutapatiwa hizo nakala mapema, ili kabla ya hizo harusi kufanyika, tutakuwa tukichunguza kwanza ni kina nani na nani wanahusika, wanapopeana mapindi zao, wanaifahamu ya kwamba wanapenda mabinti zao kwa kina nani? Usajili huu unajiri wakati wanachama wa mtandao wa Alshababu kutoka Somalia wakiripotiwa kuendelea kusajili wafuasi hapa Kenya na pia kutisha usalama wa taifa hili. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express. Nam basi, tunaendelea na VOA Express. Katika kuadhimisha siku ya kujitolea duniani, hii leo mashirika ya kimataifa yanafanya kumbukumbu -kumbu ya maelfu ya wafanyakazi wa huduma za kibinadamu ambao wamepoteza maisha yao au kujeruhiwa katika kazi zao. Mwandishi wetu Lisa Schlein na ripoti na Sande Shomari, anayesoma ripoti kamili. Desemba mwaka 2008 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilianzisha siku ya kutoa huduma za kibinadamu duniani Agosti 19 kwa kumbukumbu kumbu ya mashambulizi ya kigaidi katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa katika mji mkuu wa Iraq, Bagdad, mwaka 2003, wafanyakazi ishirini na wawili wa Umoja wa Mataifa waliuawa, ikiwa ni pamoja na mkuu wa kitengo hicho Sergio de Melo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Ahmad Fauzi, alikuwa ndiyo msemaji wa de Melo siku hiyo. Imekaa kichwani mwake It was the beginning of a downward spiral in terms of... Anasema ilikuwa ndio mwanzo wa kuporomoka kwa usalama katika Umoja wa Mataifa, katika kazi za kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa, tulitambua kwamba tumekuwa walengwa wa ugaidi. Tangu wakati huo, mashambulizi dhidi wafanya ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wa huduma za kibinadamu wanaokwenda kwenye maeneo kujibu masuala ya dharura yameongezeka na kwa jambo la kawaida katika maeneo hayo, shirika la afya duniani WHO limezindua kampeni ya kuonyesha mitazamo kwa mashambulizi yanayoendelea kwa wafanyakazi wa huduma na maeneo ya afya. WHO inaripoti wafanyakazi 603 wa huduma za afya waliuawa na wengine 958 kujeruhiwa katika mashambulizi ya moja kwa moja katika nchi 32 kwa mwaka wa 2014 pekee. Rudy Connings ni mratibu wa kitengo cha dharura na majibu ya kibinadamu cha WHO. Anasema wafanyakazi wa afya na maeneo yao wakati wote wako hatarini kushambuliwa mara kwa mara katika maeneo yenye mizozo. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom. Haya basi, msikilizaji, mambo yanakwenda vizuri kabisa hapa ndani ya VOA Express. Na kwa wasikilizaji wetu wa hapo Kenya, unaweza kututumia ujumbe mfupi wa simu yani SMS kupitia namba 254727709353254 72779353 ili uweze kutoa maoni yako ama kutueleza chochote kile ambacho unakifikiri kuhusiana na matangazo yetu na mada mbalimbali mbali ambazo tunazo. Hivi sasa tunaenda kwenye burudani ya muziki ulio hapa mkamiti, anaitwa ni mwanamuziki Sha na kibao chake morwa kabisa, anakuambia for you. Basi popote pale ulipo, unaposafiri na VOA Express, ndivyo mambo yanavyokwenda hivi sasa. Msikilizaji, naona haya <laughs> mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express, ndivyo mm -hmm, mambo yanavyokwenda alasiri ya leo, popote pale ulipo, na kibao cha sha akikwambia for you. Haya basi, sasa msikilizaji, ni wakati wa kusikiliza kero zako hivi leo. Ni naye Profesa David Monda kutoka jimbo la California hapa nchini Marekani, anaelezea anavyokerwa na matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii, hasa mtu anapojumuishwa kwenye makundi ya mitandao bila ya yake ya, ya, kero yangu haswa ni kwenye mtandao, hususan WhatsApp. Tunapopata kwamba watu fulani fulani wasio na heshima wanakusanya nambari tofauti tofauti za watu tofauti, wengi wanawajua, wengi wasiowajua, na wanaanza kufurusha habari tofauti zisizoweza ku, ku, kusahihishwa au zisizoweza ku, kuangaziwa kwa watu binafsi. Kwa hivyo hili ndilo jambo linanikera sana. Sasa uh, kwa mfano naweza kupata ya kwamba namba yako imefurushwa kila mahali. Kwenye vikundi hivi unapata ya kwamba watu wanajadiliana, mara nyingi wanajadiliana miswada ya porojo isiyo na faida asubuhi kucha, usiku kucha, unapata hizi text zina zinaingia zinaenda. Wakati mwingine watu wanatumia maneno machafu, wana hawaheshimiani, na hili ni jambo linakera sana, hususan kwenye mtandao huu wa WhatsApp. Mara nyingine unapata ya kwamba eh, rafiki zako wanakuingiza kwenye hivi vikundi vya WhatsApp, hawakufahamishi na wanaendelea kujadiliana kujadiliana kwenye misingi isiyokubalika wakati wowote wa na kuweza kufurusha eh, lugha na, na, na miswada ambayo haifahamiki, na wakati mwingine kutumia lugha chafu na isiyoeleweka. Mitandao ya kijamii inasaidia sana, inaleta watu pamoja, lakini ikitumiwa baya inaweza kudhofisha sana hali ya uwiano kati ya marafiki na kati ya jamii. Kwa hivyo kwa maoni yangu mimi naonelea kwenda mbele, itabidi ya kwamba mtu yeyote anayetaka kuingiza marafiki zake kwenye mtandao, kwenye WhatsApp, angalau aweze kuwauliza kabla awaingize kwenye miswada tofauti wakata, wakati mwingine miswada ambayo hawafurahii kuingizwa humo. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaangalia Hollywood ambapo Sandey Shomari leo wanamulika mafanikio ya filamu mpya Straight Outta Compton. Sikiliza mambo jinsi yanavyokwenda na kifo cha mkongwe wa filamu Nam, asante sana Idi Ligongo na Mkamiti Kibayasi. Basi moja kwa moja tukiangalia kule Hollywood, kama ulivyosikia kwenye maneno hayo, ni filamu iliyotoka kipindi hiki cha kiangazi Hollywood huko, straight itayo, Straight Outta Compton. Ifilamu hii imeweka rekodi ya kuingiza dola milioni 56, si mchezo, ilipotoka katika juma lake la kwanza tu. Filamu hii kama mlivyosikia ni juu ya wanamuziki wa kongwe wa hip hop hapa Marekani, waanzilishi wa kundi la NWA ambao ni Dr Dre, Ice Cube na Eazy-E, ambao baadaye waliungana nao DJ Yella na MC Ren right na filamu hii imeongozwa naye Gary Gray, na vilevile aliyeonekana kupata umaarufu mkubwa ni mtoto wa Ice Cube ajulikanaye kama O'Shea Jackson Jr. huyu mtoto alipata nafasi ya kucheza kama baba yake Ice Cube kwenye filamu hii na kuonyesha umahiri wa hali ya juu, kitu ambacho watu wengi hawakutarajia wakifikiri kwamba alipewa tu nafasi kwa sababu ni mtoto wa Ice Cube, lakini lahasha, alijifanyia kazi kubwa kwenye kucheza nafasi hiyo. Wakati huo huo Jason Mitchell alicheza kama Eazy-E na Corey Hawkins alicheza nafasi ya Dr. Dre ambaye ni mkongwe wa muziki Dr. Dre. Basi pia anaripotiwa kwamba si hivyo tu, amepata mafanikio makubwa baada ya kutoa wimbo uliofuatana na filamu hii. Wimbo huo unaitwa Compton na hivi sasa tayari unatangazwa, umechukua nambari mbili kwenye chati za Billboard wiki hii. Nam na, na mcheza filamu maarufu wa zamani Evan Craig ametangazwa kufariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. Mcheza filamu huyu alishiriki filamu akiwa mcheza filamu wa kwanza wa kike kucheza nafasi ya Bat Girl katika miaka ya 60, ambapo basi kabla ya kupata nafasi hiyo alikuwa ni mcheza show mahiri. Amefariki dunia kutokana na ugonjwa wa saratani ya machiti. Pia mwanamama huyu ameshiriki kwenye filamu kadhaa hapa Marekani, zilijulikana nazo kama Million Dola Man iliyotamba sana katika miaka ya sabini, hali kadhalika Mod Squad, Star Trek na Uncl. Basi kufikia hapo msikilizaji, hayo ni baadhi yanayotamba huko Hollywood. Naitwa Sandey Shomari na udi kwako Idi Ligongo na, na Mkamiti Kibayasi. asante sana asante shomari tumekupata vilivyo kabisa leo katika mapishi mapishi tunaelekea huko pwani ya kenya ambapo binti musa ganzala aliye mpishi maarufu wa mikate ya tambi katika kituo cha biashara cha kombani kusini mwa pwani atuelezea jinsi ya kutayarisha mkate wa tambi Naam, kwa majina naitwa Binti Musa Ganzala. Leo nitaelezea jinsi ya kupika upishi wa mkate wa tambi. Mwanzo uwe na spageti zako tatu, sukari nusu, iliki kiasi, kama ya kumi ya kupima. Uwe na nazi kubwa moja, alafu upate mafuta, mafuta ya uto. Mwanzo tutaanza kukuvunjavunja spageti tukiziweka kwa beseni, alafu tutawasha kuni. Ikiwa utatumia jiko la makaa ama la kuni, yategemea na uwezo wako. Tutakuna nazi tuchuje, kama vile vile unavyopika wali, tutaeka tui la kasimeli kando, tuweka chui jembamba kando. Tuwabandika kama vile tunavyobandika wali. Tunabandika maji mepesi mwanzo. Wanza kuweka maji mengi, kwa sababu ukaweka kidogo, ukachemsha. Kwa hiyo tuweka maji mengi, maji yakichemka, tunachukua zile spaghetti, tunaingisha pale. Sasa maji ukiona ni mengi, unaweza kupunguza. Lakini ukumbuke umeweka kasemeli kando. Kwa hiyo usiweke maji mengi, ukashindwa kuweka ile ila kasemeli. Unapika, unaangalia mpaka kiasi ambacho chapika, zile tambu kizishika, bado ziko tosatosa, wala zisive sana. Ukimaliza, ukiona ile maji kuisha tuachukua iliki, tuaweka pale ndani, mashikari, tuakoroga. Tukikoroga tukimaliza, tukiona kumekauka kidogo, tunachukua kasimeli, kwa sababu tunaweka kasimeli mwisho, ili kasimeli huwa alina urefu wa kukauka kwao, huwa nzito. Usiweke jepesi, tunaweka zito. Tuaweka lile, tuachukua kama dakika tano kukauka kwake. Likikauka tuategua ile sufuria ya ya tambi, kufupi, maanake sio spageti tena, imekuwa tambi. Tuaziweka chini, umeweka sufuria nyingine kando, safi kabisa, umeipaka mafuta. Ukimaliza Kupita unaweka jiko kando, unatoa makaa yote, unabakisha kidogo tu ya chini ya kuwa mkate usivie. Ukimaliza una maspageti zile, unaziweka ziwe level moja, weka karatasi juu ufunika kama vile vile wali. Baada ya kama dakika kumi, lakini usiwe mbali, kae wafungua funguo ukichungulia kuwa mkate umebadilika. Utategemea na ile kala ambayo utakuwa wataka, ikiwa wataka kuchomeka sana, ikiwa wataka wastani, ategemea na vile mwenyewe ambavyo wataka. Utegua, weka kando. Baadaye ukiweka kando, sio kwa eti ungue tayari, utangoje upoe, kwa sababu ukisema utegua pale pale, zile tambi chiliana chiliana isikawa kama tambi za kawaida. Kwa hiyo paka upoe, kwa hiyo utaika kando kama kwa masaa mawili. Ukipoa uta utautoa ule mkate, kama unavitoa mkate wa sinia, utakata vipande utakavyo, ikiwa vya kula, ikiwa vya biashara, utakuwa mkate uko tayari kulia. Waweza kunywa na chai, kwa samaki, hivyo ndo wao uko tamu sana. Itategemea na vile ambao wasikia, lakini haswa utamu wao ni mkate wa tambi na samaki kwa chai. Mteja akitaka kula mkate wa tambi hapa Kombani, wakati gani maalum wao anawapata kwamba tayari umefika na unafanya biashara, saa 8 ama saa 6 asubuhi pia waiko lakini, usubuhi mwisho saa nne a saa nane wao kuanzia saa sita ka kumi na mbili imekwisha. Basi msikilizaji, ukishasikia mdundo huo unakuelewesha kwamba ni wakati wa kusikiliza yale yavumayo mitandaoni. Moja kwa moja kwake Idi Ligongo, amenidokeza kwamba leo ana mambo mengi mazuri, mojawapo ni suala la chama cha upinzani ACT kufanya mchakato wa kupata mgombea urais ikiwa ni dakika za mwisho kuelekea uchaguzi mkuu. Asante sana mkamiti Kibayasi, basi leo katika Yevumayo mitandaoni tunaanzia nchini Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu, chama cha upinzani ACT kimejikuta katika sintofahamu katika mchakato wake wa kumpata mgombea wa urais, ambapo kimelazimika kuanza upya vikao vya kumpata mgombea mwingine wa, wa urais ikiwa zimebaki siku mbili tu kwa dirisha la uchukuaji fomu za urais kufungwa, alidaiwa kuwa mgombea wake Profesa Kitila Mkumbo alitangaza hadharani kwamba si muda sahihi kwa yeye kugombania nafasi kubwa kama hiyo na hayuko tayari baada ya kutafakari kwa kina. Mfaume Mwisile anasema, nyinyi ACT mlikuwa wapi siku zote hizo? hivyo mnaonyesha hamjajipanga ipasavyo katika uchaguzi huu. Haiwezekani, zimebaki siku mbili kukamilika kwa zoezi hilo, nyinyi bado mpo kwenye vikao vya kumtafuta mgombea. Husna Bakari anasema mimi toka mwanzo niliwashauri hawa ACT wasahau kabisa habari ya urais. Chama bado ni kichanga sana, na hawakustahili kukimbilia suala la urais, kwa sababu wanajua kamwe hawawezi kupata ushindi wa urais. Ni muhimu wakajikita zaidi kwenye ubunge. Basi kwa hapa Marekani e, lile ambalo linavuma sana kwenye mitandao ni habari iliyoripotiwa na vyombo mbalimbali, ikiwemo mtandao wa masupestar na mambo ya udaku wa hapa Marekani, yaani TMZ, kwamba Ikulu ya Marekani, the White House, imemwajiri mfanyakazi rafi friedman Guspran ambaye amejibadilisha jinsia kutoka mwanaume kuwa mwanamke, kama alivyofanya aliyekuwa baba wa kina Kardashians, kwa sasa anayetambulika kama Caitlyn Jenner. Guspran anakuwa mtu wa kwanza mwenye wasifu huo wa jinsia kuhudumu katika White House. Maoni ni mengi kwelikweli, ila kwa uchache Irish Pride anasema kazi nzuri sana Obama. JF anasema kwa maana hiyo aliajiriwa kwa sababu amejibadilisha jinsia, ama ni zaidi ya hiyo? Lakini ni njia nzuri ya kuondoa ubaguzi na unyanyapaa. Huyu kajitambulisha kama your mom's friend, anasema hadithi ngapi za kwanza za wale waliojibadilisha jinsia tunataka kuzisikia. Sasa mnataka tuanze, sikia kila kampuni kubwa ikiajiri itangaze. Kikubwa kinachotakiwa ni usawa. Basi hayo ndiyo yale yaliyovuma katika mitandao hii leo. na ufuatao, sasa, ni muktasari wa habari. Ushirika wa vyama vya siasa vya upinzani nchini Sudan Kusini, National Alliance, vimekaribisha utiaji saini wa mkataba wa maridhiano uliofikiwa kati ya wafungwa wa zamani wa kisiasa na upinzani wa SPLM. Katika taarifa, ushirika huo pia uliitaka serikali kutia saini makubaliano hayo. Kundi la Human Rights Watch limekosoa vikali sheria mpya dhidi ya ugaidi nchini Misri, ikisema hatua hiyo ni ufafanuzi mpana juu ya kile ambacho kinaelezewa ni tendo cha ugaidi na kuacha wa Misri kukumbwa na adhabu kali sana kwa mambo ambayo huenda yakaonekana ni utovu wa nidhamu wa kiraia. Wanamgambo wa Islamic State nchini Siria wamemkata kichwa mkurugenzi wa zamani wa makumbusho huko Palmaira, mji wa kiasili unaofahamika duniani kote kwa vitu vya kale ambavyo wale wenye msimamo mkali walivikamata miezi mitatu iliyopita. Mkurugenzi wa sasa wa makumbusho ya Palmaira, Mamoun Abdul Karim, amesema mtangulizi wake mwenye umri wa miaka themanini na miwili, Khalid Hassan aliuawa hapo jana. Wabunge wa Ujerumani wameidhinisha kwa idadi kubwa msaada wa dola bilioni tisini na tano kwa Ugiriki, hatua ambayo itaisaidia Ugiriki kufikia tarehe ya mwisho hapo kesho ya kuwalipa wakopeshaji wa kimataifa. Ujerumani ni mchangiaji mkubwa kwa msaada wa kiuchumi wa Ugiriki na kwamba ilitakiwa kutia saini kwenye mkataba kabla ya makubaliano hayo kusonga mbele. Hisa huko China zilishuka na kupanda bila mpangilio, lakini ziliishia kupanda kidogo hii leo, huku wawekezaji wakiwa na wasiwasi wasi kama serikali itaendelea na juhudi zake za kuunga mkono soko la fedha. Shukran kwa kutusikiliza msikilizaji alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwendeshaji Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo naitwa Mkamiti Kibayasi pamoja tunakuaga kutoka hapa Washington DC, na tunakuambia alasiri njema hapo ulipokuwa makini.