Jambo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Mery Mgawe na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi asubuhi ya Agasti 21 mwakawa215 karibu sana Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, tukuarifu kuwa walimu nchini Tanzania wadai ahadi zilizotolewa na serikali kutekelezwa. Tunatakiwa kwenye kikao hicho tupate taarifa ya utekelezaji wa vitu ambavyo nimeviainisha pale. Kuna madaraja, walimu hawajapata madaraja. Waraka ulitoka wa serikali ukafungua madaraja waliokuwa wamekwama, lakini miaka imepita hawapandishwi na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa wakopeshaji wa Ugiriki wakubali kuinusuru nchi hiyo katika mzozo wa kiuchumi. Hizo ni baadhi ya habari tu tulizokuandalia kwa leo, lakini pamoja na mengine mengi kem kem, kaa tayari kusikiliza Kumekucha Afrika. kuachiliwa kwa Oscar Pistorius kutoka gerezani huko Afrika Kusini kumesimamishwa kwa muda na idara ya mahakama. Mwanariadha huyo anatarajiwa kuachiliwa Ijumaa chini ya mwaka mmoja wa kifungo alichopewa cha miaka mitano na kwa kumuua rafiki yake wa kike River Stinkamp. Anatarajiwa kukamilisha kifungo chake kwa kuzuiliwa nyumbani. Msemaji wa idara ya mahakama, Mdhunzi Mhanga, amesema uamuzi wa mwezi Juni wa kumwachilia Pistorius haukuwa na msingi na utahairishwa huku uamuzi wa, wa jopo ukingojewa kufanyika baadaye. Msemaji huyo amesema hatua hiyo ilistahili kuzingatiwa baada ya kuwa gerezani kwa kipindi cha miezi kumi na wala sio baada ya miezi minane. Pistorius alihukumiwa kwa mauaji Oktoba 2013 kwa kumpiga risasi bila kukusudia Stinkamp nyumbani kwake siku ya wapenda nao, yani Valentine, mwaka huo huo wa 2013. Mwanariadha huyo alikubali kumpiga risasi Stinkamp wakati akidhani ni mtu aliyeingia nyumbani kwake na kujificha ndani ya bafu kwa vile alikuwa anahofia maisha yake. Pakistan na Afghanistan zinatuhumiana kwa mashambulizi yaliyoua maafisa wa ulinzi kutoka pande zote mbili. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje huko Islamabad iliyotolewa Jumatano inasema balozi wa Afghanistan huko Pakistan Janan Mosazai ameomba kufungua mashtaka ya shutuma hizo za kuuawa kwa maafisa watatu wa usalama wa Pakistan mapema wiki hii wakati upande wa Afghanistan ulipoanza mashambulizi taarifa hizo. Taarifa hiyo inasema swala la wasiwasi wa Pakistan kuhusu shutuma za hivi karibuni kutokana na madai ya Islamabad dhidi ya serikali ya Afghanistan pia lilijadiliwa. Ongezeko la mashambulizi dhidi ya kundi la Taliban huko Afghanistan limepelekea viongozi wa Afghanistan kusema kuwa Pakistan haifai vya kutosha kuzuia wanamgambo hao kutumia eneo la kutekeleza mashambulizi, madai ambayo mamlaka ya Pakistan imekanusha. Na serikali ya Libya inayotambulika kimataifa imetoa wito kwa nchi za Kiarabu kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wanaojihusisha na kundi la Islamic State, ambao wamefanya vitendo vya kuwakata watu vichwa na mauaji mengine na kuchukua udhibiti wa mji wa mwambao wa Siate. Pam Dawkins anatupasha zaidi katika taarifa inayosomwa hapa na mwenzangu Mary Mgawe. Baada ya mkutano wa dharura huko Kairo Jumanne, nchi za Jumuiya ya Kiarabu zimetoa ahadi kufuatia mwito wa Libya kuomba hatua za kijeshi kuchukuliwa na uhitaji wa kuundwa kwa jeshi la pamoja na nchi za Kiarabu, lakini hazikusema ni nini zitatoa. Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Libya, Muhamed Al Dairi, alisema jumuiya ya Kiarabu inahitaji kukubaliana kukutana Agosti 27 kujadili kuhusu uwezekano wa kuundwa jeshi hilo. Marekani imelaani vitendo vya uhalifu vinavyofanywa na makundi yanayohusiana na Islamic State huko Libya, lakini imeendelea kuunga mkono mjadala unaoongozwa na Umoja wa Mataifa. Mazungumzo hayo yamepangwa kuunganisha Libya ambayo imegawanyika baina ya bunge lililochaguliwa na serikali inayodhibiti upande wa mashariki na serikali inayoungwa mkono na wanamgambo iliyoko Tripoli. Jumapili, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitoa taarifa ya pamoja kuhusu Libya kutoka Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Spain na Uingereza. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, maafisa wa ngazi ya juu kutoka benki kuu ya Marekani wanajaribu kusawazisha ongezeko la ajira dhidi ya kudorora kwa uchumi na matatizo katika nchi za kigeni, ili kubainisha ni kiwango gani cha ja kuongeza riba. Jumatano benki hiyo imetoa nyaraka kutoka kwenye mkutano wa kuweka viwango vya riba uliofanyika Julai na kufuata tamaduni ya kucheleweshwa kwa majuma kadhaa. Wachumi wengi wanakisia kuwa benki kuu itaongeza viwango vya riba mwezi Septemba ambalo ni ongezeko la kwanza katika kipindi cha miaka tisa. Viwango vya chini ya riba vilikusudia kuimarisha uchumi wakati ulipoyumba lakini sasa hilo halihitajiki tena. Kiwango cha ukosefu wa ajira kimeshuka kutoka asilimia kumi wakati wa matatizo ya kiuchumi hadi asilimia tano nukta tatu kwa sasa, ambacho ni kiwango kinachokubalika hapa Marekani. Mahakama Kuu ya Israel imeondoa kifungo cha Mpalestina aliyepata matatizo kwenye ubongo baada ya kususia kula chakula kwa siku 65. Baada ya siku nzima ya mashauriano, mahakama hiyo imetangaza Jumatano jioni kwamba Mohamed Allan ambaye daktari wanasema alipata matatizo kwenye ubongo na kwamba atabaki hospitalini lakini atafunguliwa pingu na jamaa zake wataruhusiwa kumwona. Uamuzi huo haujaelezea nini kitakachofanyika endapo Alan atapata nafuu, ikisemekana kuwa anaweza kukata rufaa na kuachiliwa iwapo hali yake itaimarika. Alan alianza kususia chakula Juni 16 akipinga kuzuiliwa kwake tangu Novemba 2014 kwa kile Israeli inasema ni kuzuiliwa kwa kiutawala Utawala unaruhusu mahakama ya kijeshi kutoa amri mshukiwa wa kuzuiliwa kwa kipindi kirefu ambacho kinaongezwa kila baada ya miezi sita na mahakama bila kufunguliwa mashtaka. Alan mwenye umri wa miaka 31 anazuiliwa na Israel kwa madai, madai ya kushirikiana na kundi la wanamgambo wa Kipalestina la Islamic Jihad ambalo limetekeleza mashambulizi kadhaa dhidi ya raia na wanajeshi wa Israel na wizara ya fedha ya Marekani Jumatano imewawekea vikwazo wafanya biashara 15 wa Mexico pamoja na watu binafsi sita kwa kusaidia kundi kubwa la madawa ya kulevya. Bwana John Smith, mkurugenzi msaidizi anayesimamia udhibiti wa mali za wizara ya fedha, anasema kundi hilo maarufu kama Los Cuinis ni mojawapo ya makundi yenye nguvu na hatari huko Mexico. Hatua hiyo ya Jumatano inazuia mali zote watuhumiwa huenda wakawa nazo hapa Marekani na kupigwa marufuku kufanya biashara na raia wa Marekani. Miongoni mwa biashara hizo ni nyumba za kukodisha, maduka na hoteli ya kifahari huko Tomaltan kwenye jimbo la Jalisco. Mkuu wa kundi hilo la Louis Cunis, Abigail Gonzalez Valencia, alikamatwa Mexico mwezi Februari, lakini kiongozi mwingine ambaye ni shemeji yake, Eseguera Cervantes, bado anasakwa. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na katika habari tulioipa uzito juu ni kuhusu huko tanzania ambapo chama cha walimu nchini humo kimetoa lawama juu ya utekelezaji wa ahadi za serikali kutokana na kucheleweshwa kwa madai yao mbalimbali. Rais wa chama cha walimu nchini Tanzania Bwana Grashan Mkoba alizungumza na mwenzangu Sande Shomari, na kwanza aliulizwa juu ya nini kinachopelekea lawama hizo wakati mazungumzo baina yao na serikali yalishafanyika. Tumekuwa tukikutana na serikali juu ya shida za walimu, madai mbalimbali mbali ya walimu na serikali, inaonekana kutuletea maneno badala ya utekelezaji. Sasa kikao cha mwisho ni tarehe ishirini na nane mwezi huu na nikawa nawambia serikali kwamba kwenye kikao hicho hatutarajii kupata mtu anatuambia tuko mbioni, tuna mchakato, tuna nini. Tunatakiwa kwenye kikao hicho tupate taarifa ya utekelezaji wa vitu ambavyo nimeviainisha pale. Kuna madaraja, walimu hawajapata madaraja. Waraka ulitoka wa serikali ukafungua madaraja waliokuwa wamekwama, lakini miaka imepita hawapandishwi. wa, wa, wa kuna wale wasiokuwa hawajafika mkwamo, lakini wenyewe wanapanda kwa, wa, wa, wa, wa kwa kusuasua. Lakini kuna madai mbalimbali yanayotokana na malimbikizo ya mishahara baada ya wa watu kupanda madaraja ya nyuma huko walikuwa hawajarekebisha mishahara. Kuna madai ya mlikizo, matibabu, mambo mengine ya ambayo serikali inatakiwa kutugharimia, lakini vilevile kuna kuna mshahara kwa mwezi huu, kwamba walimu wamelalamika, unyongeza ni asilimia kumi na moja na kumi na moja point nane ambao ni kama kumi na mbili lakini inflation ni asilimia sita nukta nne kwa hiyo ukitoa kumi na mbili ukitoa sita nukta nne unabakiza tano nukta sita kama umeongezeka asilimia tano nukta sita . Sasa pengine kwa sababu hichi ni kipindi cha uchaguzi, je, pengine hili linatafsiriwa na baadhi ya watu kama pengine ni kitisho ambacho chama cha walimu kinapelekea serikali kabla ya uchaguzi kufanyika na kuwahimiza kwamba lazima watimize haya matako katika muda fulani? Uh, unajua kama yangekuwa ni, ni masuala yaliyoanza leo, kwa mfano imekuambia madaraja, waraka ulitoka elfu mbili na kumi na tatu na ukasema waliokuwa wamefungiwa ambao ni walimu wa cheti wamefunguliwa madaraja mawili, ambao ni F na G. Waliokuwa wamefungiwa F, ambao ni walimu wa diploma, watakwenda madaraja mawili zaidi, G na H. Waliokuwa wamefungiwa H, ambao ni walimu wa degree, watakwenda daraja moja zaidi la I, na wale wavyuo ambao walikuwa wanaishia I watakwenda daraja moja la J. Sasa tangu elfu mbili na kumi na tatu waraka ulivyotoka, ukasema kwamba utekelezaji unaanza elfu mbili na kumi na nne mwezi wa saba Mwezi wa saba elfu mbili na kumi na nne hakuna aliyepandishwa, alikuna aliyefunguliwa daraja. Mwezi wa saba huu mwaka, miaka miwili baadaye, hakuna aliyefunguliwa. Kwa hiyo ukisema kwamba ilikuwa inasubiri uchaguzi, basi unaweza ukauliza kwa nini serikali miaka hiyo miwili ilikuwa itekelezi jambo hili, na pengine kwa sababu serikali bado haijatekeleza na walishatangaza kwamba watatekeleza. Je, Ye, kwa upande wako na walimu wengine mnalichukulia hili kwamba ni nini hasa? Walimu wenyewe kwa kweli wana masikitiko makubwa. Kwa mfano, wale ambao wanastaafu alikuwa na daraja lakini kama ingefunguliwa, angekwenda angekwenda f mshahara ambao amepata wa waefu ndio wangekokotolea wa ange, wa kinua wa mgongo chake kingekuwa kikubwa. Kwa hiyo amestaafu na mshahara wa wakakokotoa kwa mshahara wa i, amepata kinua mgongo kidogo kulinganisha na ambacho angepata. Kwa hiyo walimu ambao wamesha staafu tayari wamestaafu kwa maumivu, kwa sababu wameshindwa kupata kitu ambacho ni haki yao, warako wamesha kitoa. Kwa hiyo walimu wana masikitiko kuona kwamba wamekuwa hawatendewi wanavyofikiriwa watakiwa kutendewa na mwajiri wao. Ni rais wa chama cha walimu Tanzania Bwana Grechan Mukoba akizungumza na Sauti ya Amerika. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kusikiliza matangazo yetu kupitia www voa swahilicom, vilevile Facebook na Twitter. Tunaendelea nazo habari za dunia. Russia imemhukumu mhukumu afisa usalama wa Estonia kifungo cha miaka 15 jela kwa upelelezi. Mwanasheria amewaambia waandishi wa habari kwamba mahakama ya kieneo katika mji wa magharibi mwa Russia, Waskov, wa Skov ilitoa hukumu hiyo jana ikim, ikimkuta Estonkova na hatia kwa upelelezi, magendo ya silaha na kukiuka kanuni za mpaka. Russia imesema cova alivuka mpaka kinyume cha sheria na kuingia Russia hapo mwezi Septemba mwaka 2014 na alikamatwa kwa uhalifu huo. Estonia imesema cova alitekwa nyara na watu wenye silaha wasiojulikana na alilazimishwa kuvuka mpaka na kuingia Russia. Maafisa wa Estonia wamesema cova alikuwa akichunguza operesheni za magendo zilizohusisha mawakala wa ujasusi wa Russia. Maafisa kutoka jopo la Ulaya la kuimarisha uchumi, Jumatano, wameidhinisha rasmi kuachiliwa kwa mabilioni ya dola kusaidia kuinua tena uchumi wa Ugiriki na kulipa madeni mapema. Wabunge wa Ujerumani walipiga kura ya kuidhinisha dola bilioni 95 za kusaidia Ugiriki kulipa madeni yake kufikia Alhamisi, siku iliyowekwa ya mwisho kufanya hivyo na wakopeshaji wa kimataifa. Ujerumani ndiye mchangishaji mkuu wa Ugiriki, hivyo ilipasa kupitisha mpango huo kabla ya kuendelea mbele. Chancellor Angela Merkel pamoja na waziri wa fedha Wolfgang Schnabel wameambia wabunge kuwa sio jambo la busara kutoidhinisha msaada wa manufa, kwa manufaa ya Ugiriki na umoja wa Ulaya. Ijumaa iliyopita mawaziri wa fedha kutoka mataifa yanayotumia sarafu ya euro waliidhinisha msaada wa kwanza wa dola bilioni 29 kwa Ugiriki baada ya bunge la Ugiriki kuidhinisha mapema siku hiyo. Ugiriki lazima ilipe takriban dola uh, kwa benki kuu ya Ulaya kufikia Agosti 20. Na mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kingo cha taabu nchini Yemen kul haziwezi kulinganishwa na ameonya kwamba mapigano yasipomalizika haraka hakutakuwa na kitu kingine cha kupigania. Stephen O'Brien alieleza baraza, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana kwamba amemaliza ziara yake nchini Yemen na alishangazwa na kile alichoona nchini humo. Anasema watu wanne kati ya watano huko Yemen wanahitaji msaada wa kibinadamu na takriban watu milioni moja nukta tano wamekoseshwa makazi ndani ya nchi ndani ya nchi hiyo. Zaidi ya watoto laki moja wameuawa na kujeruhiwa na idadi kubwa ya vijana wameandikishwa kama wapiganaji. O'Brien amesema raia wanaendelea kukimbia mapigano yanayoendelea nchini humo. Na tukirejea katika taarifa za waandishi wetu, Steven Baragona anatuarifu kuwa yamebaki matumaini kidogo tu ya amani huko Sudan Kusini baada ya rais Salva Kiri kutoka kwenye meza majadiliano hapo Jumatatu akisema alitaka siku kumi na tano kushauriana na watu wa taifa lake. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Utaratibu wa mazungumzo ya amani Sudan Kusini umeathirika kutokana na majadiliano yaliyokuwa na mvutano na mikataba ya kusitisha mapigano yaliyovunjika mara kadhaa. Tarehe ya mwisho ya Jumatatu iliyowekwa kupita bila kuafikiwa kwa makubaliano. Mtafiti wa Chatham House Ahmed Suleiman alisema It wasn't very Uh, haikushangaza like... ukizingatia maendeleo yaliyofikiwa katika miezi ishirini iliyopita. Suleiman anasema suala moja tete ni ushirikiano wa madaraka ambao kila chama kina asilimia kadhaa ya viti bungeni. Mpango huo pia unataka mji mkuu wa Juba kutokuwa na wanajeshi. Wafuasi wa serikali wanaona hili kama ukiukwaji mkubwa wa uhuru wao. Anasema Nial Titmame kutoka taasisi ya Sud iliyopo mjini Juba. It means the... Inamaanisha vikosi kutoka nchi za nje ndivyo vitakaotoa ulinzi Juba. Kwa hiyo wao hawataki kuona hilo. Titmame anasema haya yatakuwa masharti magumu kwa rais Alvakir kushawishi wapiga kura wake, na ikiwa historia ina mwongozo wowote, basi bwana Kir hatarajiwi kushawishika pale anaporejea kutoka kwenye majadiliano. Back for... pale pande husika zinapotaka kuziba mwanya wanarejeshwa kwenye majadiliano. Wanaporejea kutoka kwenye majadiliano, msimamo wao huwa mgumu zaidi. Japo bwana Kir hakutia saini makubaliano, naibu wake wa zamani Riek Mashar alisaini makubaliano hayo, kumekuwa na mgawanyiko miongoni mwa vikosi vya SPLM vya bwana Mashar. Kwa hivyo anapotoa mwito wa amani, haiko bayana iwapo waasi wote watasikiliza. Tit Mamer anasema shirika la maendeleo ya kanda Afrika Mashariki IGAD, ambalo linaongoza majadiliano hayo, lilifanya kosa katika kuweka tarehe ya mwisho kwa makubaliano hayo. Anasema pande zote zingepewa muda zaidi wa kufanya majadiliano ya ana kwa ana ili kuafikia makubaliano wenyewe. Titma na Soliman wote anasema kuwa huku maelfu ya watu wanaofariki, mamilioni wengine wamepoteza makazi na njaa inayoongezeka, waathirika zaidi ni watu wa Sudan Kusini na maafisa wa Marekani wanasema biashara na Afrika ni nzuri sana sasa kuliko wakati wowote wakati wanajiandaa kwa mkutano mkubwa na bara hilo wiki ijayo mjini Libreville huko Gabon. Mwandishi wa VOA Anita Paola anaripoti kutoka Johannesburg na Id Ligongo anasoma ripoti yake. Maafisa wa Marekani wanasema Sheria ya Fursa ya Ukuaji wa Afrika ni zaidi ya makubaliano rahisi ya kibiashara sheria hiyo ambayo hivi karibuni iliongezewa muda kwa miaka kumi na bunge la Marekani, inayepatia mataifa 39 ya Afrika yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara kuwa na fursa nzuri ya soko na Marekani. Vilevile vile, inawezesha Marekani kuuza bidhaa zake ambazo si za kuonekana moja kwa moja, zikiwa ni mfumo wa soko huria na kusisitiza katika maendeleo kuleta demokrasia na kuwawezesha wanawake. Hii ni kwa mujibu wa Linda Thomas Greenfield, waziri msaidizi wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika we were tuna furaha, nina maanisha tuna furaha ya kweli support na kuidhinishwa tena kwa miaka kumi ya AGOA. Kuidhinishwa tena kulipata baraka za pande zote ndani ya bunge la Marekani na hiyo ni ishara iliyo wazi ya kuhamasisha mafanikio, kufungua masoko na kujumuisha maendeleo na mwingiliano wenye nguvu wa kikanda na utawala bora barani Afrika. Kuongezwa kwa miaka kumi, ikiwa ni kipindi kirefu katika mpango huo, kutaleta uthabiti zaidi kwa wale wanaohusika. Kama alivyosema makamu mwakilishi wa biashara wa Marekani Flore Lesour, anasema mabadiliko hayo yataleta msisimko katika mkutano wa biashara. Sasa tukiwa hatuna wasiwasi na AGOA kufikia kikomo katika muda mfupi ujao, mkutano wa AGOA utatoa fursa kwetu kuanza kujadiliana kuhusu mikakati zaidi kwa kipindi kijacho kuhusu biashara yetu na uhusiano wa uwekezaji na Afrika. Thomas Greenfield anasema AGOA ina upande wa kisiasa pia, ikijumuisha kipengele ambacho kinaruhusu hali ya nchi kuangaliwa upya kama mwelekeo wake utalegelega, hilo linaangaliwa kwa sasa, alisema kama taifa la Afrika ya kati la Burundi ambalo limegubikwa na mzozo baada ya rais kuwania urais na kushinda muhula watatu, kitu ambacho baadhi ya wakosoaji wanasema ni ukiukaji wa katiba ya Burundi. Na huko Rwanda mwandishi wetu Silvanus Karimera anatuarifu kuwa balozi wa Marekani nchini Rwanda Erica Barks-Ruggles anasema nia ya Marekani ni kuona ulimwengu wenye utulivu na mazingira sawa ya kupata masilahi kwa watu wote. Balozi huyo amesema Marekani itaendelea kusaidia ili mataifa anayoendelea piga hatua kuelekea utulivu, maendeleo na usawa kwa watu wote. Alikuwa akizungumza mjini Kigali baada ya kuongoza sherehe za kuapishwa vijana ishirini na saba wa Marekani watakaojitoa huko Rwanda kwa muda wa miaka miwili ijayo. Ni mwaka wa sita sasa baada ya kundi la vijana wa Marekani kuja nchini Rwanda kujitolea katika sekta za afya na elimu. Kwenye afya, vijana hao wanatoa huduma mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na ubingwa katika matibabu mbalimbali, kutoa mafunzo na ushauri na saa kwa wananchi na huduma nyingine za kiafya kwenye mahospitali na vituo vya afya kwenye mikoa na wilaya zote za Rwanda. Kwa upande wa elimu, vijana hao wanafundisha lugha ya Kiingereza katika shule za sekondari huku pia akitoa mafunzo ya lugha hiyo kwa walimu ambao awali walisoma katika mchepoa wa Kifaransa. Mmoja wa vijana hao ambaye anahudumu kwenye kituo cha afya cha Mugonero, magharibi mwa Rwanda, Lathal Thomas, anaelezea changamoto anazokumbana nazo katika shughuli za kila siku. um, Imeniwia changamoto kwa sababu kule kijijini ninakoishi umasikini ni mkubwa, halafu kuna pengo linapokuja swala la elimu, lakini kubwa zaidi ni mawasiliano, kwa sababu mimi sijawa na uwezo wa kuzungumza Kinyarwanda, lugha ambayo wananchi wengi wanaizungumza, lakini najitahidi kuwafundisha kuwa wao kuwa wa wenyewe wana uwezo wa kuweza kujikwamua. Balozi wa Marekani nchini Rwanda Erica Bakstragos anasema Marekani inanuia kuona ulimwengu uliotengamaa na wenye huduma bora kwa wote kupitia mpango huu maarufu kama Pisco ambao ulianzishwa na rais wa zamani wa Marekani John Kennedy wakati wa vita baridi miaka zaidi ya hamsini iliyopita. Nadhani na kila mmoja ulimwenguni anahitaji kuishi katika mazingira ya amani ambapo mtoto wake atapata nafasi ya kwenda shule na maslahi mengine muhimu bila bugudha yoyote na hivyo, ndi hivyo ndivyo tunavyofanya kupitia mpango huu naye na mkurugenzi mkuu wa Pisco Karia Radelet amesema maeneo kama afya na elimu ni nguzo muhimu ya maendeleo ya kila nchi, na naamini kundi hili litayacha Rwanda mahali pazuri. Hawa watafanya kazi kwenye vituo vyenu vya afya na mahospitali, watafundisha kwenye shule zenu, na hivyo watasaidia kukua kwa jamii yenu na kufikia ndoto zenu, na watafanya hivyo kwa kufanya kazi na vijana wenu. Ni fursa kubwa Mpango wa kuwaleta wa Marekani nchini Rwanda kwa ajili ya kutoa huduma kwenye sekta za elimu na afya ulianza mwaka 2009 na tayari vijana zaidi ya 700 wamekwishakuja Rwanda kupitia mpango huo. Ni mpango ambao unafanyika kila baada ya miaka miwili katika mfumo wa kubadilishana. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu, sikiliza muktasari wa habari. Kuachiliwa kwa Oscar Pistorius kutoka gerezani huko Afrika Kusini kumesimamishwa kwa muda na idara ya mahakama. Mwanariadha huyo anatarajiwa kuachiliwa Ijumaa, aliyetarajiwa kuachiliwa Ijumaa chini ya mwaka mmoja wa kifungo alichopewa cha miaka mitano kwa kumua rafiki yake wa kike Reeva Steenkamp. Pakistan na Afghanistan zinashutumiana kwa mashambulizi yaliyoua maafisa wa ulinzi kutoka pande zote mbili. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje huko Islamabad iliyotolewa Jumatano inasema balozi wa Afghanistan huko Pakistan Janan Mosazai amewaomba kufungua mashtaka ya shutuma hizo. Maafisa wa ngazi ya juu kutoka benki kuu ya Marekani wanajaribu kuwasawazisha kuwa ongezeko la ajira dhidi ya kudorora kwa uchumi na matatizo katika nchi za kigeni, ili kubainisha ni kiwango gani cha kuongeza riba. Mahakama kuu ya Israel imeondoa kifungo cha Mpalestina aliyepata matatizo kwenye ubongo baada ya kususia kula chakula kwa siku 65. Wizara ya fedha ya Marekani Jumatano imewekea vikwazo wafanyabiashara 15 wa Mexico pamoja na watu binafsi sita kwa kusaidia kundi kubwa la madawa ya kulevya. Rusia imemhukumu afisa usalama wa Estonia kifungo cha miaka 15 jela kwa upelelezi. Maafisa kutoka jopo la Ulaya la kuimarisha uchumi, Jumatano, wameidhinisha rasmi kuachiliwa kwa mabilioni ya dola kusaidia kuinua tena uchumi wa Ugiriki. na mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kingo cha taabu nchini Yemen hakiwezi kulinganishwa na ameonya kwamba mapigano yakiendelea, basi hakuna ya chochote cha kupigania. Na sasa ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais wa Guinea Bissau Jose Mario Vaz amemfukuza kazi waziri mkuu na kuifuta serikali kufuatia kusambaa kwa kuto kukubaliana na waziri mkuu Domingo Simons Pereira. Mgawanyiko unatishia uthabiti ulioko huko tangu kufanyika kwa uchaguzi huru na wa haki mwaka 2014. Marekani kwa makini inafuatilia hali ya kisiasa nchini Guinea Bissau. Tunawataka viongozi kufanya majadiliano na kufikia mwafaka katika kusuluhisha mzozo kwa njia ambayo inastahili kwa masilahi ya watu wa Guinea Bissau. Tunapendekeza kuwepo na majibu ya utulivu kutoka kwa pande zote, na kuyataka majeshi ya usalama, jamii za kiraia na viongozi wa kisiasa kuendelea kufanya mambo kwa amani na kwa mujibu wa katiba na kanuni za sheria kushughulikia kuto kukubaliana kisiasa ni mwenendo wa kawaida katika kanuni za kidemokrasia na tunawashawishi kuendelezwa kwa majadiliano yenye kuleta manufaa kati ya viongozi. Katika mkutano wa kimataifa wa Brussels March mwaka huu kwa ajili ya Guine Bisau, rais na waziri mkuu waliwasilisha mtizamo wa kisiasa na maendeleo ya kiuchumi kwa nchi ambayo imepata uungaji mkono mkubwa kutoka jumuiya ya kimataifa matumaini kwa maendelezo zaidi ya baadaye kwa ajenda hii na kwa viongozi haraka kuwa pamoja na kuonyesha nia ya dhati kwa malengo yaliyoelezewa. Marekani inawataka viongozi wa Gini Bisau kuonyesha dunia kuwa wanaweza kufanya kazi pamoja na jumuiya ya kimataifa kusonga mbele katika maendeleo ya kisiasa na kiuchumi. na hapo ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio nilikuwa nashirikiana naye mwelekezi wa matangazo na ida isa na mimi msimamizi wa matangazo ya leo naitwa mary mgawe sote kwa pamoja tunawatakieni asubuhi njema kutoka washington dc