Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Agosti 20 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo kamanda wa Umoja wa Mataifa nchini DRC ataka wapiganaji wa makundi huko toto DRC kuweka chini silaha zao. Tumetaabika, tumeuawa, tumenyanyaswa na wengine wamebakwa, lakini hatukupata hata msaada mmoja. Na katika habari nyingine, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameapishwa hi leo ghafla kuongoza Burundi kwa muhula wa tatu. Je, wananchi wanasemaje? Hali itakuwa itazidi kuwa mbaya, sababu hata mwenyewe amesema anawapatia eti mambo yote yatakuwa yamekwisha. Je, yatakusha aje? Patakuja watu wa kimataifa ndio waje kutoa vifa viko kwenye waraia ao ni yeye mwenyewe? Kwa habari hizo na nyinginezo, utazisikia katika matangazo yetu ya leo. Kwanza tunaanza na habari za dunia, na msomaji wako wa leo ni Sandy Shomari. Ofisi ya rais wa Burundi imethibitisha kwamba rais Pierre Nkurunziza ameapishwa kwa muhula wa tatu leo Alhamisi katika hafla ya kushtukiza, siku sita kabla ya tarehe iliyopangwa ya sherehe za kuapishwa. Muhula wa tatu wa rais Nkurunziza wa miaka mitano umekosolewa na baadhi ya kuwa unakiuka katiba na mkataba wa Arusha ambao ulimaliza rasmi vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka kumi na tatu nchini Burundi. Tangazo la Rais Nkurunziza na mwezi Aprili kwamba atagombea tena kwa muhula mwingine lilipelekea jaribio la mapinduzi na wiki kadhaa za maandamano ambapo zaidi ya watu mia moja walifariki dunia. Mwandishi wa habari wa Sudani Kusini ameuawa siku tatu tu baada ya Rais Salva Kir kutishia kuua waandishi wa habari ambao, kwa maneno yake, wanafanya kazi dhidi ya nchi hiyo watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wamemuua Peter Moi wa gazeti la New Nation Jumatano usiku karibu na ofisi za gazeti hilo mjini Juba. Wafanyakazi wenzake wanasema inaelekea ni shambulio la kulengwa, kwa sababu washambuliaji hao hawakuchukua simu yake ya mkononi wala fedha zake. Hakukuwa na maelezo ya mara moja kutoka kwa polisi wala serikali. Na Ugiriki imelipa deni lake la dola bilioni 3.5 kwa Benki Kuu ya Ulaya bila ya kuchelewa hata siku moja. Hadieriami anaisoma ripoti kamili. Ugiriki imefanya malipo hayo mapema leo Alhamisi, saa chache baada ya maafisa wa Ulaya kuwapatia fedha kutoka European Stability Mechanism ambayo itaisaidia Athens kuendelea kuwa katika hali nzuri na kuweza kulipa deni lake. Jana wabunge wa Ujerumani walipiga kura kuidhinisha msaada wa dola ya bilioni 95 kwa Ugiriki. Ikiwa ni mchangiaji mkubwa wa msaada wa uchumi wa Ugiriki, bunge la Ujerumani lilitakiwa kuidhinisha makubaliano kabla ya kusonga mbele. Waziri wa fedha wa Chancellor Angela Merkel, Wolfgang Schaub, amewaambia wabunge kwa itakuwa ni kutowajibika kukataa kuidhinisha msaada kwa ajili ya manufaa ya Ugiriki na Umoja wa Ulaya. Ijumaa iliyopita, mawaziri wa fedha wa ukanda wa Ulaya waliidhinisha malipo ya kwanza ya dola bilioni 29 ya makubaliano ya msaada kwa ajili ya Ugiriki baada ya bunge la Ugiriki kuidhinisha mpango huo hapo awali. Uamuzi wa ukanda wa Ulaya umeiokoa Ugiriki kushindwa kulipa deni lake na kuisaidia kuepuka kuondolewa katika ukanda unaotumia sarafu ya euro. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter anasema uchunguzi uliofanywa kwenye uvimbe uliotolewa kwenye ini lake umethibitisha kwamba ana melanoma, aina ya kansa ya ngozi ambayo imesambaa kutoka kwenye ini lake mpaka kwenye ubongo. Mwanzo nilifikiri ipo kwenye ini tu na upasuaji ungeondoa kabisa, kwa hiyo nilipata ahueni kubwa, Kata anasema. Lakini anasema mtazamo wake wa matumaini ulibadilika baadaye katika siku hiyo, wakati vipimo zaidi vilipoonyesha kwamba ana uvimbe kwenye ubongo. Nilifikiri nina wiki chache za kuishi, lakini cha ajabu, nimepata ahueni kubwa, nimeishi maisha marefu, nina maelfu ya marafiki, kwa hiyo kwa ajabu, nilikuwa na ahueni kubwa kuliko alivyokuwa mke wangu, Kata aliongeza. Marekani inaripotiwa kuzuia msaada wa kijeshi kwa sababu Islamabad imeshindwa kufanya vya kutosha kupambana na mtandao wa kigaidi wa Hakani, kwa mujibu wa gazeti moja la Pakistan. Gazeti la Dawn linasema maafisa wa Marekani wamegundua kwamba juhudi za kukabiliana na ugaidi ambazo zilianza Juni mwaka jana huko Waziristani Kaskazini hazijapunguza makali ya kundi hilo linaloogopewa kama utawala wa obama hautathibitisha mbele ya bunge la kongres kwamba operesheni za kijeshi zimeuharibu kwa kiasi kikubwa mtandao wa hakani itazuia malipo yajayo ya jeshi la muungano hizi ni fedha ambazo jeshi la pakistan inarudishiwa kwa hatua inazochukua kusaidia jeshi la marekani nchini afghanistan kundi moja lenye mahusiano na islamic state limedai kuhusika na mlipuko mkubwa wa bomu la kwenye gari nje ya jengo la serikali mjini Cairo mapema leo Alhamisi, na kujeruhi darzeni ya watu katika shambulizi la karibuni la wanamgambo hao. Maafisa wa eneo wanaeleza kuwa askari polisi sita ni miongoni mwa waliowawa na mlipuko huo mkubwa, ambao ulilipua eneo la mbele la jengo la serikali na kupasua madirisha ya majengo ya karibu, katika eneo la wakazi la Shubra. Mashahidi wanasema walipuaji bomu waliegesha gari lililojaa milipuko nje ya jengo la serikali kabla ya kukimbia na gari jingine. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba uliwaamsha wakazi wote katika mji mkuu, kwa mujibu wa ripoti za mitandao ya kijamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Kamanda wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Jenerali Jean Bailaud ameomba makundi ya wapiganaji huko Toto kusalimisha silaha zao kwa haraka, kwani wananchi wa eneo hilo wameteseka sana. Ifahamike kwamba katika eneo la Toto nyumba za watu zimekuwa zikichomwa moto, na Umoja wa Mataifa umelazimika kuweka kikosi chake ili kulinda raia wa huko. Leo mwandishi wetu wa usteri Malevika ameelekea huko na kuandaa taarifa ifuatayo, kutoka huko DRC kufuatia malalamiko ya raia Watoto wilayani Walikale, kilometa karibu 200 magharibi mwa mji wa Goma, na chukua helikopta ya Umoja wa Mataifa Dakika karibu 45 tunashuka ndege, tuko mtoto. Naona watu wanajitokeza hapa, naona akina mama kutoka mafichoni. Huyu mama hataki kutaja jina lake. Tumetaabika, tumeuawa, tumenyanyaswa na wengine wamebakwa, lakini hatukupata hata msaada mmoja. Katika eneo hili makundi mawili, wote wakiwa watoto wa maeneo haya ya Toto wilayani Walikale Wanatwangana kila siku haijulikani ni kwa nini, hao wamekuwa wakitwangana. Huyu ni mkazi wa hapa Toto hapa, Toto Alikali. Tunaomba njoo, amani ifanyike amani, guverma, fike, sekirize, milie, sababu kuishi na jeshe nye hai, serikali haitazame mzuri ni kusumbuka tu, ndio maana tuna si guverma ifike ichunge sekirite milie usodi raia yake bien na aktivite zote ziende gizira staili ile tungo, tunaomba mu guverma, nyumba zimechomwa moto vitu vimeporwa, hospitali pamoja na watu wengine kuuliwa na wengine kukatwa vichwa. Haijulikani hey, nani alifanya hivyo. Na kwa hivi kama mumeingia hapa, malalamiko yetu ni kusema mutuachie amani, muone ginzi na sisi mutupatanishe, muone na sisi tuishi kama vile wengine wanavyoishi. Tusibakie tena kwa hii shida, kubakia nje ya mungini, kuuawa, kunyanyasa. Lakini tunaomba amani, ndiyo yenyewe tunaomba mbele yenu zaidi, juu ya wamama wenye kubakwa, tunahitaji dawa, baba. Maeneo haya ya toto yako katika hali mbaya, kwa sababu hakuna mawasiliano, hakuna simu, japokuwa kuna madini ambayo yamekuwa yakichimbwa hapa na pale, kwa watu watumia misitu kufika katika maeneo ambako kuna barabara. Cheka alijiandaa tena mzuri amekuya kupiga na ile yote yenye ingipasha kwa kwa manufaa ya population yote. Sasa ilienda ni kusema population iko hapa, mzee General Vikovid ni kusema nyumba zinasimama lakini hakuna muda yote kusema nitaishi mzuri wala niko hivi wala nitalima wala watoto basome wala tefosi kwa masomo wala matunzo kwa watoto, haiko kwa upande wake. Jenerali Bayo, kamanda wa Umoja wa Mataifa Che TV jana, hao wa walikale na wananchi wote wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo washushe silaha chini na kujiunga na mchakato wa amani, yani serikali c'est absolument inadmissible et je rappelle que la MONUSCO a un mandat. Tukichukua hatua tunaweza kuwasambaza. Ukiwa hapa toto, hali ni duni, kuna uhoga kwa sababu wapiganaji wengine wako karibu na karibu na ni misitu, hauone nani yuko wapi. Hii inaleta hali ya wasiwasi. Oster Malivika, sauti ya America, toto Walikale. Live talk, live talk, live talk, na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu Nilipata ni bosi ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani yu anakuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi, e, muundo mbinu kwa kawaida ka, ni hafifu. Ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe Bwana <laughs> Vincent. Nasikia yuko kwenye simu. Asante sana Florence. Live Talk kila juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji usikose kujiunga nasi hapo kesho katika matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu za usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo kesho tunazungumzia masuala ya haki za binadamu. Hapo ulipo wewe Unaonaje, una mambo yanakwendaje kuhusiana na haki za binadamu? Basi usikose kutupigia simu vilevile, vile kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Kama haupo nasi hivi sasa, nenda kwenye ukurasa wa Facebook, alafu andika VOA Swahili. Bonyeza kitufe like, utakuwa nasi moja kwa moja. Na vile vile, kama huko hapo Nairobi, ama sehemu yoyote ile ya Kenya, unaweza kutuandikia ujumbe mfupi wa simu kupitia namba yetu ambayo ni 727709353, au ukiwa nje ya Kenya, unaweza kuanza na 254727709 basi hivi sasa, Sande Shomari anaendelea kukusomea habari za dunia. Umoja wa Mataifa unaonya juu ya uwezekano wa bala njaa huko Yemen na kusema ukubwa wa mateso katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita hausemeki. Katika taarifa yake shirika la chakula la Umoja wa Mataifa WFP linasema idadi ya watu wasio na chakula huko Yemen inakaribia milioni 13 au mtu mmoja kati ya watano katika nchi hiyo ukosefu wa kuwafikia watu haraka wanaohitaji msaada kwa kiasi kikubwa na uhaba wa fedha unapelekea uwezekano wa njaa kwa mamilioni wengi, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, ilisema taarifa ya WFP. Maafisa wa Thailand wanasema mlipuko wa wiki hii kwenye nyumba ya ibada mjini Bangkok huenda ulipangwa na watu wasiopungua kumi, ikiwa ni pamoja na baadhi ya raia wa kigeni lakini hawaamini kama kundi la kigaidi la kimataifa linahusika. Tukio hilo halihusishwi na ugaidi wa kimataifa, alisema Kanali Wintai Suvari, msemaji wa jeshi na watawala nchi, katika taarifa kwenye televisheni. Alisema raia wa China hawakuwa walengwa wa moja kwa moja wa shambulizi la Jumatatu usiku katika nyumba ya ibada ya Erwan ambayo ni maarufu kwa raia wa China na watalii wengine. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameapishwa leo kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa tatu licha ya tarehe ya mwisho ya kikomo cha muhula wake wa pili kuwa ni tarehe 26 ya mwezi huu. Muda mfupi uliopita nimeongea na mwandishi wetu wa Bujumbura Burundi Haidallah Hakizimana na kwanza nikamuuliza, je, ni tukio lililopangwa ama limefanywa katika mazingira ya kushtukiza? Naam, kwa hakika ni tukio ambalo limeshtukiza sana, kwa sababu hata ambao, mwaliku, na wale ambao wamepata mwaliko unapozungumza nao wamekuambia kwamba wamepata mwaliko asubuhi kabisa, tukasikia kwamba rais anakula kiapo. Naye baada ya kula kiapo majira ya alasiri, tukafahamishwa kwamba wanakula kiapo baada ya kuidhinishwa na mabaraza mawili ya bunge na seneti. Kwa sasa makamu wa kwanza na wapili wa rais wanafahamika. Mmoja e, anaitwa Gaston Sindimwo, ni kutoka kabila la walio wachache la Watusi, alikuwa mfuasi wa chama cha UPRONA. Mtu mwingine ambaye amechaguliwa kuwa amechaguliwa, eh, Josefu Butore alikuwa waziri wa elimu ya juu na utafiti wa kisayansi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Tunafahamu katiba ya Burundi inasema, ili mtu aweze kuteuliwa kushika wadhifa kama wa umakamu wa rais, lazima chama ambacho wanatoka kiwe kimepata asilimia tano. Je, chama cha huyu makamu wa kwanza wa rais kilipata asilimia tano? Asilimia tano ya kura katika uchaguzi? Kwa hakika hakuna chama ambacho kilipata asilimia tano ya kura zilizopigwa kutokana na kuwa vyama vingi vya upinzani vilisusia uchaguzi huu. Kuhusiana na uteuzi wa makamu wa kwanza wa rais, katiba tu inaagiza kuwa wanapasha kutoka katika chama ambacho ni tofauti na, na chama tawala na kabila ku, ambalo sio kabila la ra, rais kwa hivyo, sasa pengine wachambuzi wa katiba wanaweza kusema kuwa ni katiba ya Burundi ambayo ilikiukwa au wataendelea na mazungumzo ili ku tumepata taarifa kwamba hakuna kiongozi yoyote wa nchi wanachama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki aliweza kuhudhuria. Je, hili limepokelewaje pengine hapo Burundi na wapinzani na pengine watu ambao wapo ndani ya chama tawala na serikali? Na kwa hakika hakuna kiongozi wa nchi za nje ambaye tukiacha hata Jumuiya ya Afrika Mashariki hata nchi zingine za nje ambaye ameweza kuhudhuria sherehe hizi za kula kiapo. Kwa hakika itakuwa vigumu kujua maoni ya wananchi au wanasiasa kwa sababu wengine hawapendi kuzungumza wazi kuhusiana na kitu kama cha kukosoa kile ambacho kimetokea. Baadhi yao wanasema kuwa uhuru wa kuweza kusema lolote ambalo linalotaka, wengi wanaogopa kabisa kusemea kwenye maiki kile ambacho wanakifikiria. Wananchi wamepokea vipi tukio hili la leo la kuapishwa Rais Pierre Nkurunziza? Je, kuna hali ya utulivu ama kuna baadhi yao ambao wana fujo? Kwa hakika, hakuna fujo ambazo zimeonekana hii leo, isipokuwa tu uoga wa kutokea vita, kwa sababu kulikuwa na wasiwasi mwingi miongoni mwa wananchi kutokana na kuwa shughuli hii imeshtukiza, na wengine walikuwa wakidhani kuwa atakula kiapo tarehe ishirini na sita mwezi huu, lakini kwa mshangao na mshtuko wakaona kwamba ni leo, na wakaanza kuwa na oga kwa sababu kulikuwa na uvumi mwingi kwamba inaweza ikatokea vita mara tu baada ya rais kula kiapo. Ni Haidala Hakizimana, mwandishi wetu wa Burundi, akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura. Wakati huo huo, kufuatia kuapishwa ghafla kwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwananchi Frode Abdul akiwa Bujumbura, na kwanza kutaka kujua maoni yake juu ya tukio hilo la leo. Juzi hapajapita hata masaa arobaini na nane, mwaniambia ma, wataapishwa tarehe ishirini na sita ndo tukuwa tunasubiria itakuwa ni Jumatano ya wiki ijayo. Leo leo tumeshtuka, tumekuta babarani wa kila sehemu, ukipita mjini pamefungwa fungwa. Kwanza si yenyewe tumeona maajabu, hakuna hata sehemu hata wakati mmoja ulikuwa shawai kutokea rais akienda kuapishwa ya kila barabara hivi leo tumezunguka, kusema ufike utoke mjini nyumbani mjini, kazi kazini kusema ufike mjini kuwa ni kazi ndefu sana. Kwanza sisi tulikuwa tunafikiri labda ni vita imeanza hapa, ni Bujumbura nini. Hasa mnadhani ambacho kimesababisha kuahirishwa kutoka tarehe ishirini na sita kwa kuapishwa kwake mpaka kufanyika ghafla hii leo hii? Tarehe ya leo ameweka ina mambo mengi sana, kwa sababu ukitizama taka tiba ya Arusha wa kusema wasimamishe hii vita ilikuwa ni tariki ishirini za mwezi wa nane, mwaka ndio sikumbuki vizuri, ilikuwa ni hii tariki ishirini. Labda akaona hivi nimesha nimesha nani hivi hata niharibishe tu moja kwa moja, nichukue na hii tariki ishirini ya mwezi wa nane ndo ni apie eko, ionekane kama ile mambo ya ati ile mkataba wa Arusha nimeukanyaga. Sasa hali ya usalama katika mitaa na maeneo mliopo kwa jumla iko vipi hadi sasa? Kila mtu anauoga na kila mtu iko anajifikiria nitafika nyumbani aje kuna mtu hata mmoja hivi ana uhakika kama atalala kwa usalama au kesho ataamka kwa usalama? Kuna taarifa zozote za kiusalama zimetangazwa kwenye vyombo vya habari kwamba wananchi msifanye hivi na hivi, au kuna muda maalum mmewekewa wananchi wa kuzunguka nyakati za usiku? Ha, huyo muda hawakusema wala hatujaupata, ila tukifata kauli yeye mwenyewe ame, ametumia wakati iko anamaliza kuhapishwa diskuri yake, kuna maneno alisema yanatisha sana, sio kusema ni maneno yenye kujenga Ukifata uchunguzi nakuta ni maneno yenye kusambua, kila mtu anakuwa na uhofu zaidi. Kuna fumbo yenye amekata anasema eti ya maunga, yani amebana kama watu wenye watakuja kuleta vurugu watawashika kama unga uweke hewani, yani mtu uchukue unga unaweka yani wote atawamaliza wote, nao mizizi nao wajukuu wao. Naona kama panafako ndani hofu zaidi sana katika kiapo chake ameapa leo. Ningelivutiwa wakati ningelikuwa ni shanga, au ingelikuwa ni mtu labda akaapishwa kwa sheria moja sheria hamna mbili maneno katumia yaweze akavutia ya bali anamleta ya mtu yanamtia mtu na hofu zaidi. Yani tulikuwa tunajifikiria labda mwa hizi siku ndio tunataka kukaa fasi kwa usalama, sasa hivi ndio inaonekana tuko tunakuwa mubovu zaidi. Hivi kila mtu penye huko ukimuuliza, vipi mbona upo mjini, anakwambia nilikuwa nafikiria tarehe ishirini na moja ishirini na tatu nitarudi zangu, hata nchi za jirani nikimbie, bado sio tarehe ishirini na sita hivi, imeingilia tarehe ishirini, kila mtu sasa hivi ana hofu sasa. Na hivi ukisikia kila mwenye ukipigia mtiko mikono sio kuna watu naona wana wanapanda mabasi wanatoka toka sana mji, wanatoka Burundi. unadhani baada ya kuapishwa kwa Rais Nkurunziza hali hii inaweza ikatulia, ama hali inaweza ikawa ni tofauti na vile mnavyotarajia? Kivyetu sisi tulikuwa tunatarajia hali iwe nzuri, ila ukitokana sana, jinsi ukisikia kauli za watu inaonekana hali itakuwa itazidi kuwa mbaya, sababu hata mwenyewe amesema anawapatia two months Yeti, mambo yote yatakuwa yamekwisha, je yatakwisha aje? Patakuja watu wa kimataifa ndio waje kutoa vifaa viko kwenye waraia au ni yeye mwenyewe? ni Frode Abdul, mkazi wa Bujumbura, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura, Burundi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mpango wa mageuzi ya kodi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango huo unaelezwa unaweza kusaidia kuzuia kupotea kwa kiwango kikubwa cha fedha katika mfumo wa kodi, lakini mageuzi yana mchanganyiko kutokana na kuundwa hivi karibuni kwa majimbo 21 na, na wachambuzi wameonya kwamba watu binafsi wakabuni njia za kuizunguka mifumo hiyo mipya. Mwandishi wa VOA Nick Long anaripoti kutoka Kananga katikati ya Kongo na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Hasara inayopata DRC ni takriban dola bilioni 15, kwa mwaka kutokana na mapato ambayo hayakusanywi, kwa mujibu wa mshauri wa maswala ya kupambana na rushwa wa Rais Joseph Kabila. Ukusanyaji kodi hii ni mbaya hasa katika ngazi za serikali za mitaa. Kasai ya kati, kwa mfano, waziri wa fedha wa jimbo William Kazumba anasema serikali inakusanya kodi kati ya asilimia kumi na ishirini ya kile kinachotarajiwa. Mfumo mpya wa utomatic huenda ukasaidia kuziba mwanya huo, anasema Kwa baadaye, wakusanyaji kodi watachapisha stakabadhi kwa walipa kodi kupitia kompyuta zao au kama wanafanya kazi nje ya ofisi, kutoka kwenye mashine maalum za mkononi Wakati wakala anaporejea ofisini, anasema Kazumba, mashine itaonyesha kile alichokikusanya na stakabadhi ambazo ametoa, na hiyo itamzuia wakala kukabidhi kiasi cha chini ya kile ambacho amekusanya, kwa sababu ukaguzi unaweza kufanyika. Lakini mwana siasa Jim Mukenge wa upinzani wa UDPS hadhani kwa mfumo huo utafanya kazi vizuri. we'll use the old... mawakala ambao wanazunguka kuwaambia watu kulipa kodi zao watatumia mfumo wa zamani, watakwenda kwenye duka, watapewa kitu kidogo na wataweka fedha nyingine kwenye mfumo. Waziri Kazumba anakubaliana na hilo kwamba kompyuta au vifaa vingine haviwezi kutumika kufanya wizi. Kazumba anasema hatuwezi kuiacha mashine ifanye kila kitu, kwa sababu mashine inatumiwa na binadamu, na kama mtu anayeitumia ni mpenda rushwa, ataingiza takwimu ambazo si za kweli. Mashine haiwezi kumkatalia, nasema Kazumba, haiwezi kusema hapana, hapana, hicho unachoingiza si cha kweli. Kinadharia, mashine huenda kazuia wizi kama walipa kodi walichotakiwa kulipa tayari wamelipa kwa njia ya mashine. Lakini kama hilo linaweza kufanikiwa, bado kuna mengi ya kuangalia. VOA imejaribu kupata maelezo kutoka kampuni ya KF Infosystems, kampuni ambayo inatekeleza mageuzi ya kodi katika jimbo, iwapo imepokea takwimu kuhusu walipa kodi. Msemaji wa kampuni amesema hapana, kwa hakika haijapokea takwimu zozote, lakini bado inatoa mafunzo kwa watu na baadaye wataingizwa katika mfumo wa sasa wa takwimu. Sababu moja ya msingi kwa ukusanyaji kodi wa automatic ni kuondoa operesheni za kawaida zinazofanywa na watu, anasema Julian Adey, mshauri mkuu wa maswala ya kodi kwa kampuni ya Adam Smith International. Anasema kuna matatizo mengine mengi ya aina hii katika mageuzi kwenye nchi zinazoendelea. Kwa hakika jambo kubwa naongezea ni ukosefu wa imani jinsi fedha za kodi zinavyotumika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Faao, sasa ni muktasari wa habari. Ofisi ya rais wa Burundi imethibitisha kwamba Rais Pierre Nkurunziza ameapishwa kwa muhula wa tatu leo katika hafla ya kushtukiza, siku sita kabla ya tarehe iliyopangwa ya sherehe za kuapishwa. Muhula wa tatu wa Rais Nkurunziza wa miaka mitano umekosolewa na baadhi kwa unakiuka katiba na mkataba wa Arusha ambao ulimaliza rasmi vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka kumi na tatu nchini Burundi. Mwandishi wa Sudani Kusini ameuawa siku tatu tu baada ya rais Salva Kiir kutishia kuua waandishi wa habari ambao kwa maneno yake anasema wanafanya kazi dhidi ya nchi hiyo. Watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wamemuua Peter Moi wa gazeti la New Nation Jumatano usiku karibu na ofisi za gazeti hilo mjini Juba. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter anasema, uchunguzi uliofanywa kwenye uvimbe uliotolewa kwenye ini lake umethibitisha kwamba ana melanoma, aina ya kansa ya ngozi ambayo imesambaa kutoka kwenye ini lake mpaka kwenye ubongo. Mwanzo nilifikiri ipo kwenye ini tu na upasuaji ungeondoa kabisa, kwa hiyo nilipata ahueni kubwa, alisema Bwana Kata. Lakini mtazamo wake wa matumaini ulibadilika baadaye siku hiyo wakati vipimo zaidi vilipoonyesha kwamba ana uvimbe kwenye ubongo. Marekani inaripotiwa kuzuia msaada wa kijeshi kwa sababu Islamabad imeshindwa kufanya vya kutosha kupambana na mtandao wa kigaidi wa Hakani kwa mujibu wa gazeti moja la Pakistan na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwen Collins, msimamizi ya Hadija Riyami, kutoka Washington, mimi ni e Ligongo na mimi ni Sandey Shomari. Kwa pamoja tunasema usiku mwema na kila laheri hapo ulipo <muchas>