VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Agosti 21 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express tunaripoti juhudi za bandari ya Kenya kujitambulisha kama kituo cha kibiashara zimepigwa jeki. Kisa ni nini? Lakini sisi bado tunasema kwamba ule ni uzembe wa tajiri. Wakati unamwandika mtu, ni wajibu wako wewe mwenyewe kuweza kukagua zile stakabadhi. Wakenya wana shida ya, ya, ya, ya kazi. Mtu anaweza kutumia mbinu zozote kuweza kupata kazi huyo ni mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi bandarini huko Mombasa. Hii ni VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tukiwa tunaanza harakati za wikendi, tunakuletea tahadhari za wikendi. Ende ni mtu wa wawili watatu, na kama lazima uende na ujipati, hakuna mtu mwingine wa kwenda naye ambayo unamjua, wata watu kadhaa nyumbani wajue. Basi yote hayo na mengine utayasikia katika VOA Express hivi sasa, lakini kwanza nampisha Idi Ligongo akikusomea habari za dunia. Wanachama wa mrengo wa kushoto wa chama cha waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras cha Siriza wamejiondoa katika chama hicho na kuunda chama chao baada ya kushindwa kuzuia kupitishwa kwa mpango wa msaada wa dola bilioni 95 kutoka benki kuu ya Ulaya. Wabunge 25 hii leo walitangaza kwamba wataunda chama chao cha Popular Unity na kuwa chama cha tatu kwa ukubwa katika bunge la Ugiriki lenye viti mia tatu. Wanachama wa chama cha Popular Unit ni wale walioelezea kusikitishwa na bwana Tsipras baada ya kubadili ahadi ya yake ya kutotekeleza hatua mpya ya kubana matumizi kwa mabadilishano ya msaada wa fedha kutoka Umoja wa Ulaya. Mashambulizi ya anga ya Israel katika sehemu inayoshikiliwa na Siria ya milima ya Gulani yameua raia watano wasiokuwa na silaha, kwa mujibu wa chombo cha habari cha serikali ya Siria, kwa kile Israel ilichokisema ni kulipiza kisasi kwa kurusha kwa roketi katika himaya yake. Israel inasema wote waliouawa ni wanamgambo wa Kipalestina wa kutoka kundi la wanamgambo la Islamic Jihad. Shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani lililenga gari karibu na soko katika kijiji cha Alcom jimboni Kuenitra mapema Ijumaa. Kundi la Siria Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza, ambalo linafuatilia vita ya Siria, limethibitisha shambulizi hilo na kusema watu watano ikijumuisha wapiganaji wawili wa Damascus ni miongoni mwa watu waliouawa. Maafisa wa jeshi la Israel wamesema shambulizi lililenga wale wote waliohusika kurusha roketi ndani ya Israel katika mji wa Galilea hapo jana. Ugiriki imekubali mwezi uliopita kuruhusu ndege za kivita za Marekani zinazoshambulia Islamic State kutumia kambi ya anga ya Incirlik, lakini imejikita zaidi katika kuongeza operesheni za kivita katika eneo hilo katika mapambano yake ya muda mrefu dhidi ya wapiganaji wa msituni wa Kikurdi. Marekani inatarajia hali hiyo pia inatolewa katika mapambano ya Uturuki dhidi ya Islamic State, hasa wale wanamgambo wanaovuka Iraq na Siria kutokea nchini Uturuki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameliweka jeshi lake katika hali ya juu ya tahadhari na kutangaza hali ya kivita katika maeneo ya mstari wa mbele katika eneo leo hii baada ya Korea Kaskazini na Kusini kurushiana risasi nzito katika eneo la mpaka. Kufuatia mkutano wa dharura wa kamisheni kuu ya Korea Kaskazini, Bwana Kim alisema vikosi vya mstari wa mbele vitaingia vitani wakati wowote kuanzia saa kumi na moja kwa saa za huko leo Ijumaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Korea, Pyongyang imetoa tangazo kama hilo siku za nyuma, ikijumuisha kipindi cha hali ya tahadhari katika miaka ya 2010 na 2013. Nchi hizo mbili tayari zipo katika hali ya kivita kiufundi toka makubaliano yaliyomaliza mgogoro wao mnamo miaka 1950 kutokuwa na azimio rasmi. Kikosi cha kutuliza ghasia cha Macedonia kilizima harakati za wahamiaji wenye hasira walioachwa katika eneo lisilo himaya ya nchi yoyote katika mpaka na Ugiriki ambapo maelfu wanasubiri kuruhusiwa kuingia Masedonia ambayo imetangaza hali ya dharura hapo jana. Wahamiaji walijaribu kusonga mbele wakati wa usiku wakitaka kuingia Masedonia wakijaribu kuingia jumuiya ya Ulaya kutafuta kazi na hali nzuri ya maisha. Polisi wa ghasia walitumia gesi ya kutoa machozi, maguruneti yasiyokuwa na madhara na vizuizi vya waya mapema leo kuhakikisha kundi hilo linadhibitiwa. Hapo jana Macedonia ilitangaza hali ya dharura na kupeleka vikosi katika mpaka wake na Ugiriki kuzuia wahamiaji haramu kuingia nchini humo. Na huko nchini Thailand, heshima zilitolewa leo katika eneo la tukio la mlipuko wa bomu mjini Bangkok, kufuatia maafisa wa Thailand waki, huku waki, wakiendelea kutoa taarifa zinazochanganya kuhusu kuwatafuta wale waliohusika katika shambulizi. Maafisa wa ngazi ya juu wa Thailand na viongozi wa kidini walihudhuria shughuli hiyo iliyokuwa ikifanywa kwa imani mbalimbali mbali za kidini Kuwakumbuka watu ishirini na wawili waliouawa katika mlipuko wa bomu siku ya Jumatatu katika eneo la Erawan ikiwa shambulizi baya kabisa kuliko yote katika kumbukumbu za hivi karibuni. Maafisa wameongeza doria na usalama katika sehemu za kitalii na maeneo mengine kuzunguka mji huku ikionekana wachunguzi kuwa na taarifa chache za uhakika za wale waliohusika na sababu za kusababisha tukio hilo. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Juhudi za bandari ya Kenya kujitambulisha kama kituo cha kibiashara zimepigwa jeki baada ya kuwasili kwa meli kubwa zaidi kuwahi kutinga nanga katika bandari ya Afrika Mashariki. Kuwasili kwa meli hiyo ni habari njema kwa kampuni za kusafirisha mizigo baharini pamoja na wafanyabiashara ambao wanatumai kuwa itapunguza gharama za kusafirisha mizigo. Mwandishi wetu wa VOA Express Liberty Adede ana ripoti zaidi kutoka Mombasa. Akipokea meli hiyo, mkurugenzi wa bandari ya Kenya, Gishiri Ndua, amesema kuwa hatua hiyo inathibitisha uwezo wao wa kupokea meli kama hiyo kando na kuzipa imani kampuni za uchukuzi wa baharini. Uh, kuwapo kwa meli hapa ni thibitisho kamili ya kwamba kuna uwezo na tuna uwezo, kuna vifaa vya kutosha na kuna wafanyikazi ambao wana uwezo wa kuhudumia meli kama hizi. Ya hii terminal ambayo inatarajiwa second container terminal ya paswa kuwa ikianza kazi mwezi wa tatu mwaka ujao. Hata hivyo serikali ya Kenya imekuwa ikishutumiwa kwa kuimarisha utendakazi wa bandari hiyo bila kushughulikia miundo msingi kama vile barabara, swala ambalo limechangia mji huu wa kitalii kutatizwa na misongamano ya magari. Hapa ni mkurugenzi wa masuala ya kupokea na kupakia mizigo katika bandari hiyo, Sudi Amani. Serikali ya Kenya kwa maendeleo yanayoendelea upande wa barabara hata tukiangalia katika upande wa kaunti inafanya bidii kutengeneza barabara zetu ziwe dual carriage way, ambayo sasa itapunguza msongamano wa malori ambayo yanatoka hapa. Pili, kuna mpango wa standard gauge rail, serikali inataka ku kujenga reli. Kwa sasa ile reli ambayo tuko nayo haifanyi kazi vizuri. Licha ya ufanisi huo, huenda wafanyikazi 136 wakapoteza ajira zao baada ya kupatikana walitumia vyeti bandia kuajiriwa na wengine kupandishwa ngazi kati ya 2014 na 2015. Kutokana na hilo, muungano wa wafanyikazi hao umewasilisha kesi mahakamani kuwashawishi usimamizi wa bandari hiyo kuwateremsha ngazi badala ya kuwatimua kazini. Michael Kituku ni mwenyekiti wa chama cha wafanyikazi wa bandari ya Mombasa. Hilo ni jambo ambayo tulikuwa sisi tunazungumziana na mani jnu wakaweza kuunda kamati ya kuweza kuchunguza, lakini sisi bado tunasema kwamba ule ni uzembe wa tajiri. Wakati unamwandika mtu, ni wajibu wako wewe mwenyewe kuweza kukagua zile stakabadhi. Wakenya wana shida ya, ya, ya, ya kazi. Mtu anaweza kutumia mbinu zozote kuweza kupata kazi. Kwa hivyo ni wajibu wa employer yoyote kuhakikisha kwamba kuna mikakati ya meka kabambi, kupita kwa lawyer wetu maybe, kama kuna mtu aliweza ku benefit then he can be demoted and they can also be pardoned. Bandari ya Mombasa inayotegemewa na mataifa kama vile Uganda, Rwanda, Burundi na Sudan Kusini imekuwa mbioni kuhakikisha inakabiliana na ushindani kutoka bandari zingine jirani, huku serikali ya Kenya pia ikiwa na mipango kuanzisha bandari nyingine ya Lamu katika pwani ya Kenya. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. na msikilizaji kutoka Mombasa. Sasa tunaelekea huko Bujumbura, Burundi, ambapo katika hoja kwa hoja wakazi wa Burundi wanaangalia kitendo cha Rais Nkurunziza za kuapishwa ghafla hapo jana, pamoja na hali ya usalama nchini humo. Kwenye hoja kwa hoja ni sauti ya Frodi Patrick na Claudi Buloziza. hilo swala la mpaka saa hizi mi nakuambia, mpaka saa hizi watu wote bado waangaliki na hofu mzito sana. Mimi kwa kweli chenye naona, naona, naona, yaani Burundi Burundi ni iko sawa, hivi sasa tunaona, yani, hali ko freshi hivi. Kuna sehemu nimeamkia asubuhi, kila mtu ukimuuliza, hii hali umeona uliona imejitokeza jana, umeishika kivipi? Anakwambia mwenyewe, nimeshangaa sikuwa najua kama inaweza ikatokea rais akaapishwa ghafla hivi, watu kujua. Inaonekana hata mwenyewe hajiamini na usalama uamini, ndio maana akafanya vitu vya hali isitofahamu. Kazi zinaendelea kama kawaida, yani watu wanaingia kazini wakafanya freshi, kwenye pote napita naona iko yani, na amani, hakuna shida. Hiyo hiyo hali yeye anayosema yeye, labda si mahali alipo yeye anaona sana usalama, lakini mtu mmoja akiwa na usalama watu zaidi ya mia ngapi hawana usalama, itawezekana? Mfano wa karibu, benki ikifikia saa tano saa sita zinafungwa, soko ikifikia saa tisa inafungwa, masehemu za wanauza madawa wakifika saa kumi na saa kumi kumi na moja zinafungwa, gari za kuchukua watu wa maabiria kwenda manyumbani, wote siku ene ya kumi na mbili wanafungwa. Huyo usalama utauona? Huyo usalama unasikia huko kweli? Huyo usalama ni kitu ambacho labda yeye mahali alipo hajajua maana ya usalama ni nini. Na ingelikuwa kuna usalama wa kutosha, rais yange lifanza mambo kama yale ya jana. Mathalan jana, mahali alipoenda kwenda kuwapiga, pamechungwa na zile gari kubwa kubwa za kijeshi zile za, za, kijeshi zile ma, huku wanaita mablende, zile za kifaru kubwa kubwa, pamechungwa magari za usalama wote. Inaonekana wamefanza vitu, kwa sababu hawatuamini usalama. Huyo anasema hivyo labda haiko mjini, aka- akaona jinsi mji ulishaharibika, huyo labda yaani chenye mimi naweza nikajitetea ni kimoja tu yani, si mi, mi hivi mwaum muda niko mjini katikati yani Burundi mjini Bujumbura vile vitu vyote vyotei naona hivi na macho yangu, naona kama ini iko sawa yani, na usalama yani, kuse- kuhusu hicho chenye nasema eti rais alikuwa anachungwa na magari mengi yani, vitu kawaida yanajulikana yani popote, yani, rais anatembea yao muda yani na nini na magari anapaswa kuwa nani na wajeshi yani, wajeshi askari polisi, tunapaswa na kulinda usalama wake abudia. Sishangai kuona kama vile vilikuwa jana eh, kutokana na nani na hali unaona, mwezi siko yani, hali Burundi haiko sawa, watu wana nani, rais na yeye anapaswa kuwa na nani security ya kutosha. Sishangai kuona vile unaona, vile yule mkutano wa jana ulikuwa mkutano mkubwa sana kama ilikuwa mkutano mkubwa mbona wakutayarisha watu mapema? Waliambia watu watakuja tarehe, wataitisha watu tarehe ishirini na sita jana. Tumeshangaa ghafla tunaamka asubuhi, barabara zimefungwa wote, kila mtu ukitaka kupita fasi umefu panaziwiliwa, kawa tarehe ishirini. Sasa hiyo maana tarehe ishirini? Kwani hawakuwa wamewasiwambiliwambia watu toka mapema, wakawambia watu, wakawa wanajua kama ni tarehe ishirini ndo atakuwa na hicho kiapo chake, kila mtu akakaa iko serious. Inamaanisha kuna mambo mengi sana huwa wanaficha, wataki kuweka uwazi, watambilishe tu kweli. Sisi maraia wa chini chini, tuache tubaki tunasumbuiwa usiku na mchana, nini asiongeze eti kusema Burundi hakuna amani, yani buru, ma ma amani ya tu, uki- yapo sema tu ukijiweka, uki, uki, kama nchi ina amani unapaswa kuona kama hakuna usalama na ukijiweka kama pako usalama unaona Ita, utasema nchi na usalama au na amani? Kila siku unasikia watu wanavana magari, wanakimbia huko hivi. Burundi inaesabilika kwa hii East Africa, iko nchi karibu ya kwanza ina wakimbizi wengi sana tena, wamekimbia muda mfupi sana muhafaka Nam, basi msikilizaji, ni mambo mazuri kabisa ya hoja kwa hoja wakazi wa Burundi huko leo katika Live Talk, msikilizaji, tutakuwa tukizungumzia swala so zima la haki za binadamu. Kwa hiyo usicheze mbali na redio yako, halikadhalika tembelea ukurasa wetu wa Facebook kwa ajili ya kuweza kutoa maoni yako. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki idi. Hivi sasa tunaelekea wapi? Ah, hivi sasa ni man akimshirikisha 50 Cent wanakuambia bazi haya. Msikilizaji, sikiliza kibao bazin hicho <mimu> Na msikilizaji, basi hapo popote ulipo alasiri ya leo, naona umeburudika vya kutosha kabisa na kibao baadhi ni kutoka kwa mana kishirikiana na 50 cents, ndivyo mambo yanavyokuwa katika VOA Express. Kabisa, basi msikilizaji, naamini kabisa ni Ijumaa tulivu na uko tayari kabisa kuianza weekend yako. Ni muhimu kupiana zile tahadhari. Nini cha kufanya? Nini cha kuwa nacho makini? Basi, huyu hapa Scolastica Mwenda wa Nairobi, yeye anatoa ta tahadhari zake za kuelekea weekend, hususan kwa wale wanadada wanaopendelea kwenda sehemu mbalimbali za mapumziko. Tahadhari za weekend, ningewaharisa wanawake, mnapoenda weekend, mnaenda vinaenda kule kukunywa, mtu ajichunge sana, isije ukakunywa ujipate mahali pabaya. Umekunywa umedanganywa unaweza jipata hata umebakwa. Alafu pia mjichunge, utaenda saa zingine umekunywa umefurahi, naunajua saa zile umekunywa umefurahi, kila kitu inaendelea vizuri, unasahau unaanza kuongea, saa zingine unaongea una sana, ama unasema mambo labda uingesema kama ungekuwa umelewa sasa kesho yake ama wiki ijayo utapata watu wanakuangalia, wana aina wana, ingine vile hawakuw wanakuangalia sa so, wameanza kukosea heshima wewe kwa sababu ya vitendo ulivyofanya na mambo ulioyasema kama umelewa. Kwa hivyo ujichunge, hata kama ni ni kunywa, kunywa kiasi, sikunywe sana kama mmeenda kule jichunge wee. Ukiwa mwanamke, ujijue, mmepatana na vijana, mpatana na huyu ujichunge, usije ukadanganywa. Umeenda kule umefanya mapenzi na wa wiki inayofuata unashangaa umekaa hapa unajishuku wee mwenyewe menyewe unajiuliza, nilifanya ni kitendo kigani iki nilifanya sasa, labda nina ugonjwa. Bada ya kuwa na haya mambo yote, jichunge kwanza, kaa chini ujijue, ujijue. kunywa pombe ndio sana, sana na sisitiza ukunywe na mpango kunywa, ukijijua ukujua kwa mbili, kwa tatu, ndio mwisho wako. Ukizidi hapo, kuna sana visanga tunasikia, oh, mtu alikuwa ameenda pahani kurudisha, ukaekewa dawa kwa vinywaji, alafu mwishoo mnapata labda hata aliuliwa, ama anaamka asubuhi yake anajipata pahali ajui ni wapi, ajui mimi nimtendekea ako tu. Kwa hivyo kama wee ni mwanamke, jaribu utembee na marafiki zako, usiende tu pahali ukiwa peke yako. Ah -ah, naenda na mwenzako na nendeni mkiwa wawili watatu. Kama lazima uende na ujipatia, hakuna mtu mwingine wa kwenda naye ambayo unamjua, wacha watu kadhaa nyumbani wajue, nimeenda nimeenda nitarudi hivi sa... ndivyo saa nitarudi, na uwambia ni wapi umeenda, isije ikatokea sasa tena upatikani. Ukipata saa umewambia, okay, nitarudi saa tatu saa nne saa tano mwambie saa tano ikifika na sija kupigia simu mwanze kunitafuta. na msikilizaji, hivi sasa basi, nakupeleka moja kwa moja katika jicho letu, ambapo utakuwa naye dada Lucy Patrick akikueleza kipengele cha inawezekana, vilevile vile, Rahabu Fredi ni katika kipengele cha mahusiano. Karibuni. Ni wakati mwingine wa jicho letu. Karibu, mimi ni Lucy Patrick na tunaanza na inawezekana. Hapa nipo na kijana ambaye yeye ni mwimbaji na anatuambia kama kijana, inawezekana ukatumia kipaji chako katika kubadilisha maisha. Mimi naitwa Hugo Mlula, ni founder wa BMT ambao kirefu chake ni badilisha maisha tua katika inawezekana, leo ninapenda kuongea na wewe kijana ambaye unanisikiliza kwamba kila kitu kwenye maisha ya ukiamua inawezekana. Mimi kwa sasa hivi nimeamua kufanya projekti yangu ya BMT au badilisha maisha tua kwa lengo la kubadilisha fikra, kubadilisha mtazamo wa maisha wa vijana wengi, hasa wa kitanzania kwa sababu vijana wengi wamekuwepo wakishamaliza shule, wengine wanafeli, wanakuwa hawana mtazamo tena mwingine wa maisha. Ndoto za vijana wengi zimepotea vijijini, wengine wako mitaani, wameishia kwenye kuvuta bangi. Ni kwa sababu ya kuona kile ambacho wao walikuwepo wanakitafuta au wanakipigania hawakukiweza kukifanya. Mnachokifanya pia katika kubadilisha maisha ni kwamba kumwonyesha mtu kwamba kikwazo ambacho unakipitia hakionyeshi dalili ya kwamba wewe umeshindwa katika kupigana au kutafuta katika maisha yako, bali ni njia inafungua mlango mwingine wa pili ambao wewe pia unaweza kupita na ukafika katika maisha yako. Lakini pia tutabadilisha pia maisha ya watoto wa, wa, wa kike, pia kuwaonyesha kwamba wao pia wanaweza kufanikiwa kama wakiamua kutumia vizuri elimu walioipata na nafasi walizonazo, ili pia kupunguza wingi na kasi kubwa ya maambukizi ya UKIMWI. Lakini pia wanawake ambao wanaishia mwisho wa siku kujiuza baada ya kuona hakuna maisha mengine ambao wao wanaweza wakaishi, katika hiyo projekti yako yote. Mwingine anaweza akawa amekaa kijana anasikiliza, anatamani na yeye afanye hivyo, lakini hana pesa mm. wewe ulipata wapi pesa ya kwanza kufanya uh hizo tu? okay, okay. wazo ni mtaji kwanza. mimi nilibadilishwa kwanza na mtu, na mimi nikaamua kubadilisha wengine. kabla hujafikiria kuhusu mtaji, fikiria kwanza kuhusu watu, ndio mtaji wa kwanza. nasema kwa, kwa, so connection chain, unakuwa na wazo then unatafuta watu sahihi ambao wanaweza ambao utawashikisha wazuri wako, watakusikia na wataweza kushauri vizuri. Lakini pia ukishasubutu kwanza kuanza wewe kama wewe, ni rahisi sana kupata watu wengine pia, au makampuni makampuni, taasisi binafsi ambazo zitaweza kusaidia. Lakini taratibu taratibu, hivyo unavyoenda utakuta umefika pale unapotaka kufika. Umetuambia kwamba wewe ni mwimbaji, unaweza ukatupa kapela kidogo, badilisha akili na mawazo Inawezekana. Ni kushukuru sana Hugo the gentleman kwa kutuacha na hiyo akapela nzuri kabisa. Na sasa tuungane naye, Rahabu Fredi, katika mahusiano. Naam, Lusi, kwenye mahusiano. Hapa linajadiliwa suala la baadhi ya wanafunzi wa kike kuwa na mahusiano ya mapenzi na walimu wa kiume na hatimaye kujikuta wamepata uja uzito wakiwa shuleni Unakuta mtu amevaa nguo fupi ambayo inamfanya mwalimu anapata temptation ambazo zinamsababishia ampe mwanafunzi ujauzito. Mwalimu anapata vishawishi, tunakubali, lakini wewe mwanafunzi, kama wewe pia unaweza ukakataa pale mwalimu anapokutongoza, ili kuepukana na matatizo kama haya ya kupata mimba. Labda pale hivi ni mwanafunzi labda kwenye somo fulani la huyo mwalimu hivi, anakuwa na feli mwanafunzi, anenda mwalimu anamwambia, yani anamfata mwalimu anamwambia, yani anamwambia mwalimu kwamba mwalimu, naomba unisaidie nini, chochote mimi utakachokitaji labda ni nitakupa, hata kama kutoka nayo ni naweza nikatoka nayo, then mwalimu anamkubalia, anampatia um, ujauzito wanaweza kukuta katika familia ya yule mwanafunzi maskini, hivyo mwalimu kuona kumsaidia, anataka labda kumwingiza katika mapenzi, anabidi akubali, ndipo anavyofuata ujauzito. Tuhuma ziko kwao walimu wa kiume. Mwalimu anajitambulisha jina lake, alafu atuambie katika mada ya leo ana lipi yeye la kutueleza. Mimi kwa majina naitwa David Odhiambo. Mmoja wapo ni ya moral decay katika ethics ya walimu, kwa sababu mwalimu ni kama baba au kama mzazi kwa au wanafunzi kwa hiyo kama mwalimu ataingia katika swala ngono na kumpa mwa mwanafunzi mimba, nasaa kama amezini na mtoto wake. Kwa kweli imetokea mara nyingi, hata sio sekondari tu, kwanza hata primary, unakuta mtoto darasa la nne amepewa mimba na mwalimu kiume. Kwa kweli ni, ni, ni mmomonyoko tu wa maadili katika hii fani ya walimu hata ya kijamii lakini kitu kingine, kila mwanafunzi aelewe shuleni ameenda kutafuta nini. Hajaenda shule kutongozwa na mwalimu, isipokuwa ameenda shule kutafuta elimu. Kwa hivyo, ni muhimu kila pande, wazazi wakae na watoto waelimisha kwamba wakienda shule wameenda kutafuta nini. Wat, wanafunzi wakipo shuleni watambue kile ambacho kiliwaleta shuleni, na walimu wafanye sehemu yao kama wazazi na vivile kama walimu kutoa elimu bora kwa wanafunzi, sio kuwatongoza na kuwapa mimba. Shukrani kwa Shukra nyote mlioshiriki hapo na maelezo mlioyatoa awali. Ulimsikiliza Lucy Patrick kwenye Inawezekana, na sasa mimi natia nanga kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Hivi sasa ni yavumayo mitandaoni na Sandey Shomari, asante sana Mkamiti Kibayasi na Idi Ligongo. Basi moja kwa moja yale yanayovuma kama ulivyosema kwenye mitandao yetu hii leo, tunaanzia huko nchini Kenya, ambapo ni swala zima la kesi ya ardhi ya huko Karen, ambapo juu wamefariki dunia. Huyu alikuwa ni mkuu wa usajili katika idara ya ardhi, Bwana Jofrey Birundi ambaye alikuwa ni mmoja wa maafisa wa juu waliotajwa katika ripoti ya rushwa iliyowasilishwa kwa rais Uhuru Kenyatta, ambayo ilipelekea kusimamishwa kazi kwa waziri wa ardhi Charity Ngilu. Haya, maoni ya wa wasomaji. Evangeli anasema ziko wapi taarifa za umri wake, sababu ya kifo chake, au ilikuwa ajali? Msituambie tu alikufa, ingawa pia watu wanakufa bila sababu au nini kilichopelekea kusema ripoti hii? King Swati anasema roho nyingine isiyo na hatia imetolewa hivi hivi tu, natumaini hilo silo lilotokea. Naye Jo anasema alikufaje? Nini sababu ya kifo chake? Tafadhali msituache tubuni tu. Na yanaendelea kuvuma huko nchini Tanzania ni sintofahamu ya baadhi ya majimbo katika Umoja wa Katiba ya Wananchi, yaani UKAWA, ambapo walikubaliana kuachiana mgombea na kila jimbo, lakini baadhi yameripotiwa kwamba yameshindwa kukubaliana na kujikuta wanatoa mgombea zaidi ya mmoja kutoka vyama hivyo. Mkoba anasema kila chama kitatikisika, mwishoni mambo yatatulia na uchaguzi utaendelea. Matazamio ni kupata sura nyingi mpya za viongozi kutoka kila chama. Huo utakuwa ni mwanzo mzuri wa mabadiliko, lakini hao wanaohama huku na kuingia kule na kupewa ridhaa kugombea baada ya kukatwa, kwa kweli inatia shaka. Naye Daniel anasema, nafikiri ni makosa kuwachukua watu walioshindwa na kuwapa nafasi za ubunge. Esta Bulaya angeachwa katika nafasi aliyopata kupitia viti maalum. Vilevile hao wengine, kulikuwa hakuna haja ya kubadilisha Tungeheshimu maamuzi ya watu. Kwa nini tufate mambo ya CCM? Haya, jingine ni mcheza filamu maarufu wa hapa Marekani, Megan Fox na mumewe Austin Green wametangaza kutalikiana baada ya miaka 11 ya ndoa yao. Kwenye Facebook pekee kumepata komenti zaidi ya milioni moja. Hey, inaonyesha jinsi gani watu wameguswa kwelikweli na swala hili. Haya, Anika Asifu anasema, nani mwenye akili timamu anaweza kumwacha mwanamke kama Megan Fox? Nur Abdullah anasema natumaini Ben Affleck hahusiki na kuvunjika kwa hii ndoa. Basi ni hayo tu, baadhi yaliyotamba kwenye mitandao ya kijamii, na urudi kwako mkamiti kibayasi na Idi Ligongo. Ifuatao ni muktasari wa habari. Wanachama wa mrengo wa kushoto wa chama cha Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras cha Siriza wamejiondoa katika chama hicho na kunda chama chao baada ya kushindwa kuzuia kupitishwa kwa mpango wa msaada wa dola bilioni 95 kutoka Benki Kuu ya Ulaya. Mashambulizi ya anga ya Israel katika sehemu inayoshikiliwa na Siria ya milima ya Gulan yameua raia ya watano wasiokuwa na silaha, kwa mujibu wa chombo cha habari cha serikali ya Siria kwa kile Israel ilichokisema ni kulipiza kisasi kwa kurushwa kwa roketi katika himaya yake. Ugiriki imekubali mwezi uliopita kuruhusu ndege za kivita za Marekani zinazoshambulia Islamic State kutumia moja ya kambi zake za anga, lakini imedai ime imejikita zaidi katika kuongeza operesheni za kivita katika eneo hilo kupambana na wanamgambo wa Kikurdi. Asante sana Id Ligongo msikilizaji, tunakushukuru kwa alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Duane Collins. Jina langu ni mkamiti kibayasi, mimi ni id ligongo. Pamoja tunawatakia alasiri njema na wikend tulivu, kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC.