hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayoakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mkuu wa jeshi la Nigeria amenusurika shambulizi kwa msafara wake linaloshukiwa kufanywa na wapiganaji wa Boko Haram katika jimbo tete la Bono. Jeshi linasema watu waliokuwa na silaha waliovamia msafara wa Luteni Jenerali Tukul Buratai katika kijiji kati ya miji ya Mafa na Dikwa jana Jumamosi. Jeshi limesema leo Jumapili kuwa wanajeshi walijibu kwa mapambano makali sana na kuwaua washambuliaji kumi na kuwakamata watano. Jeshi linasema mwanajeshi mmoja aliuawa katika mapambano hayo, wakati wengine watano wamejeruhiwa. Jenerali Buratai aliwahutubia wanajeshi na mkusanyiko wa Nigeria waliokoseshwa makazi huko Dikwa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon ameanza ziara yake ya siku mbili kuitembelea Nigeria hivi leo. Majeshi kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, amemwokoa raia mmoja wa Uingereza jana katika operesheni ya kipelelezi ya kijeshi ya takriban miezi kumi na nane baada ya kutekwa na wanamgambo wa Alqaida mashariki mwa Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Philip Hammond amethibitisha uokozi huo katika taarifa yake hivi leo Jumapili. Raia wa Uingereza yuko salama na anapatiwa msaada na maafisa kutoka serikali ya Uingereza, amesema Hammond na kuongezea kuwa anashukuru msaada wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Ofisi ya mambo ya nje haikutaja jina la mateka huyo, lakini shirika la habari la WAM huko UAE limemtaja mtu huyo hivi leo kuwa ni Douglas Robert Semple mwenye umri wa miaka 64. Raia watatu wa, wa Marekani na Mwingereza mmoja wamepongezwa nchini Ufaransa kwa kuweza kumdhibiti mtu aliyekuwa na silaha kwenye treni ya mwendo wa kasi iliyokuwa ikisafiri kutoka Amsterdam kwenda Paris. Wamarekani watatu Spencer Stone, Alex Kalatos na Anthony Sedler muda huu wamezungumza na waandishi wa habari kutokea ubalozi wa Marekani mjini Paris. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amemshukuru Rais Barack Obama wa Marekani kwa njia ya simu hapo jana kwa hatua zisizo za kawaida za wanajeshi wa Marekani Skalatos na Stone na kusema waliweza kuzuia kile ambacho kingekuwa ni shambulizi baya sana. Bwana Hollande amesema anapanga kukutana nao binafsi katika siku chache zijazo na wote waliohusika na kukabiliana na mshambuliaji. Walinzi wa pwani wa Itali wamesema leo kwamba majeshi ya Itali yameokoa wahamiaji 1400 kwenye pwani nje ya Libya katika muda wa siku moja baada ya kujibu maombi kutoka kwa boti zaidi ya 20. 0 Itali imekuwa ikifanya mara kwa mara juhudi za uokozi kama hizo na kuwafikisha mamia ya wa wahamiaji kwenye fukwe zake, lakini kiwango cha operesheni ya Jumamosi kilikuwa ni kikubwa mno kuliko kawaida. Hadi hivi sa sasa mwaka huu, zaidi ya watu laki moja wamefanya safari kuvuka bahari ya Mediterranean kwenda Italy. Safari hizo ni hatari na hufanyika kutumia boti ndogo ndogo ambazo zinajaribu kuhimili vishindo vya hali mbaya ya hewa baharini na mara nyingine zikiwa zimejaza watu wengi sana. Zaidi ya watu 2300 wamefariki wakijaribu kufika Ulaya mwaka huu, na mwaka jana takriban watu 3279 wamepoteza maisha. Maelfu ya wahamiaji leo wamepanda treni na mabasi na kutembea huko Macedonia na Serbia katika juhudi za kufika Hungary, mwanachama wa Umoja wa Ulaya ambako maafisa wanajenga uzio mwembamba wa waya kuwazuia kuingia. Wahamiaji wengi, raia wa Siria, Iraq na Afghanistan wanakimbia vita vya umwagaji damu mwakwao na huenda wakasafiri kwa uhuru kote Ulaya wakisaka maisha bora kama wakiweza kuvuka na kuingia nchini Hungary. Wahamiaji waliowasili katika nchi iliyokumbwa na madeni ya Ugiriki. Polisi wa Masedonia waliokuwa na virungu awali waliwazuia wahamiaji kuingia nchini kwao na kuelekea kaskazini na kuufunga mpaka kati ya Ugiriki na Masedonia, lakini Jumamosi Masedonia iliondoa masharti na leo mchana takriban wakimbizi elfu sita na wahamiaji wengine walivuka na kuingia Serbia ambako mahema manane makubwa ya Umoja wa Mataifa yaliwekwa ili kuwapatia chakula na makazi ya muda. Maafisa wa Korea Kusini na Kaskazini wameanza tena mazungumzo marefu leo Jumapili mchana ikiwa ni juhudi za haraka za kuepuka vita katika peninsula ya Korea. Mazungumzo ya awali yalifanyika Jumamosi na kuakhirishwa saa kumi baadaye nyakati za alfajiri leo Jumapili. Maafisa hawajaeleza hadharani kuhusu majadiliano na hakuna habari iwapo mashauriano yalipata maendeleo yoyote au kwa muda gani yataendelea. Hata hivyo, wakati mazungumzo yalipoanza tena hivi leo, Korea Kusini iliripoti harakati zisizo za kawaida za wanajeshi na vifaa upande wa kaskazini. Pyongyang imehamisha asilimia sabini ya nyambizi zake kutoka kwenye vituo vyake na meli hivi sasa haziwezi kufuatiliwa, kwa mujibu wa Wizara ya Ulinzi ya Korea Kusini. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <muchiline> Assalamu alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ni siku nyingine ya Jumapili tulivu kabisa, moja kwa moja kutoka hapa Sauti ya Amerika, tunapokualika katika salamu na muziki. Ni wako nahodha, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran sana kwa kusikiliza Sauti ya Amerika. Kwa hiyo popote pale ulipo, nakwambia karibuni. Hai, basi msikilizaji, moja kwa moja tunaanza naye Edward Kabamba, yeye anasema anapatikana sanduku la barua 9060 Haidom, Tanzania. Anasema zake salamu ziwafikie wafuatao wa Mugile, Machuki, Salome, Daniel Choma, Wachoma, Zakaria Ndefo, Victor Nyangalia Sali Bunzali, Rebeka Komboka, bila kumsahau J Njireka akiwa Mbea. Ujumbe anasema usalimi wapo nawe salimia, usikae kimya. Basi ni maneno mazuri kabisa kwake. Hai, huyo Edward Kabamba. Basi msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Burundi. Huyu hapa msikilizaji anasema anaitwa Bakari Kamana, anasema zake salamu zimsifikie Abubakari Mshingo bila kumsahau eh, Gabrieli Nzekimana, Suleimani Ndikumana na watu wote wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote pale eh, walipo katika eneo la Maziwa Makuu, hali kadhalika Afrika Mashariki na Kati. Basi huyu hapa ni Deusi Masunga wa Maduhu Masunga anasema anapatikana maeneo ya wapi? Haya, maeneo ya Lumumba, eh, sanduku la barua 166, Mwanza, huko nchini Tanzania. Zake salamu za kwanza zimfikie Daniel Maduhu, Nchambi Maduhu, Sibogo Maduhu, Ngolo Maduhu, Mama Milembe na Mama Sulumo, wote anasema ukiona okay, wanapatikana kule jijini Dar es Salaam. Huyu hapa ni Masalu Ngufingo, anasema zake salamu zimfikie Charles Luhende Masalu <laughs> Manake hili jina linatisha kuli kweli eh, namna ambavyo limeandikwa. Basi zake nyingine salamu zimfikie uh, Shamba Jirunguja, Mabunga Ngweleja, Ngalula Maduhu, Njile Balili, na Mwalu Maduhu wote wanasema wakiwa okay, wanapatikana kule sehemu uh, basi, za Mwanza. Basi msikilizaji, tuko tunaendelea kukupatia zile zako salamu ambazo umetutumia moja kwa moja. Tunaelekea kule uh, jijini Nairobi nchini Kenya. Huyu hapa msikilizaji haji amejitambulisha kama jina uh, la George Otieno anasema, anasema zake salamu zimfikie eh, Mwanahamisi Abdallah akiwa Mombasa, Zuberi Shukuru wakiwa Mombasa, bila kumsahau e, Bakari Ocheng Michael Zuberi Wangari, na vile bila kumsahau eh, Gabriel Waweru, wote wakiwa wanapatikana ah, jijini Nairobi. Basi hivi sasa ni ule wasawa kusikiliza burudani ya muziki. Huyo hapa ni Joketi Mwigelo, dada mrembo kwelikweli, anajulikana kwa jina la Kidoti. Anakuambia leo leo, sikiliza mambo haya ndani ya burudani ya muziki na salamu Basi wewe kaka, acha kutesa mtoto huyo mrembo, anakuambia yeye anataka leo leo, hakuna kesho, hakuna tumoro. <laughs> maneno matamu kabisa. Basi msikilizaji, ndani ya e, burudani hii ya muziki katika kipindi hiki cha muziki na salam salam na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi msikilizaji, tunaendelea kupeperusha zile zako salam moja kwa moja. A, tunaenda kwake Juma Shaaban Kamle, ehe, Juma Shaban Kamle ama Kamlete. Huyu ni Juma Shaban Kamlete anasema: ndugu muhariri na mtangazaji, naomba unipelekee salamu zangu kwa hawa wafuatao. Basi mimi bila hiana, ndugu yangu, nakupelekea moja kabisa za kisalamu, zimfikie Adam piga ngoma akiwa Mpanda Rukwa, Shaban Kamlete Kasasa, Juma na Pili Samuel, wote wakiwa Ipugurie Nguruka Kigoma, Kamlete Shaaban na Shaaban Ibrahim wa Lela, wote wakiwa e, Mombara Nguruka wampanda Sharo Mombara Nguruka, Juma Katunka Nyendo piga ngoma Majaliwa Kizaka. Anasema ujumbe, hata kama milima haikutani binadamu hukutana, tukumbukane japo kwa salamu. Basi ndio ujumbe wa ndugu yangu huyu Juma Shaaban Kamlete sehemu za kule Nguruka. Basi tunaendelea moja kwa moja, tunafika maeneo ya Buyenzi. Sijuu barabara ya ngapi, huyu ndugu yangu wala haja a, tanabaisha kwamba anapatikana sehemu zipi za eneo lile la Buyenzi. Naamini hapo ulipo na Burundi hali nshwari kabisa, zake salam. Basi anasema zimfikie Zakaria mdemfo e, mchana je, mchana Shele Mintinje, Eliakim Ndelikoba, Jumanne Likoba wanasema wahawa salamu zofike popote pale walipo Josefu Miroro, William Mekenye, Jacob Said na Said Sura Karatu, wakiwa haya, kule nchini Kenya. Ujumbe Mzee Masunga, Pole sana kwa kusumbuliwa na macho. Naamini kabisa eh, mzee Masunga, basi eh, kama macho yanamsumbua anaendelea vizuri, basi hizi zote salamu ni kutoka kwake. Eh, Gabriel Nshazimana anasema anapatikana maeneo ya kule Buyenzi, katika jiji la Uzumbura ama Bujumbura, Burundi. Tukiendelea basi kwa kupeperusha zako salamu ambazo umetutumia hapa, moja kwa moja anaenda kwake eh, Raymond Simbo Masawe. E, anasema anapatikana machame kisiki. Zake salamu zimfikie Salome Daniel Elias, Deus Masunga, Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka. Fikiri Dario Gakala, Zakaria Ndemfo, ujumbe VOA ni redio yetu bora tuitumie. Kabisa, ndugu yangu wewe e, tuandikie kupitia ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili Facebook unaobonyeze like. Hali kadhalika unaweza e, kutumia na kutuandikia katika zile e, kurasa zetu mbalimbali mbali za mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, hali kadhalika tunapatikana katika Instagram. Kama wewe haupo, sisi tupo siku nyingi sana, tunaeza tukakutana kule na tukapashana zile habari zinazoendelea za dunia. Basi hiki kipindi cha salamu na muziki Hivi sasa naelekea kupeperusha zake salamu, si mwingine ni Meshak Mwamala. Meshak Mwamala huyu anasema anapatikana maeneo ya Kihonda, anasema ni kule maeneo ya Morogoro, mtoto wa kinyakyusa halisi. Salamu zake zifikie, ama ziwafikie, kwanza kabisa ni mtangazaji wa zamu. Mimi nakuambia shukran kabisa kwa kuweza kunikumbuka. Nawasalimia sana maeneo ya kule Honda, Morogoro. <laughs> kama naiona vile, ile mitaa mitaa mitaa miwili mitatu ya pale e, Morogoro mji mmoja kati ya miji naipenda sana <laughs> basi. Anasema zake salam, yeah, salam zimfikie Juma Mico Jafari Kopo Nyamila Minstoni Jamaica Rasi Salome Jeshua na Turuka Miraji. Hivi sasa tunaelekea tena katika burudani ya muziki, ni ya Moto Band msikilizaji, e, wanakuambia Nzikufa kwenye kidonda, sio upala baby, baby nakupenda sana, nishike nikushike milele tusije kuachana Yeah, yeah. Yeah, yeah. Yeah. Yeah. Haya basi, msikilizaji, ni watoto wa Saidi Fela Yamoto Bendi Dogo Asley, Marumboso, Beka bila kumsahau Enoch eh, wanaunda kundi zima la Yamoto Bend, wanakuambia ni tajuta ukiondoka kweli, utajuta akiondoka wewe. <laughs> Haya basi, msikilizaji, how come vya utamu vimezaliwa vingi. <laughs> Haya, haya msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na moja kwa moja tunaelekea kuporomosha zile zako salamu ambazo wewe umetutumia, na sisi tunazipeleka kwa wale ambao unapenda e, kuwapelekea zako salamu. Huyu hapa ni Hamadi Sakare wa sanduku la posta 331 Babati, Manyara nchini Tanzania. Habari ndugu mtangazaji, mi nakuambia hapa eh, shukrani kabisa njema kabisa. Joto ndo linakimbiakimbia tunaelekea kwenye majira ya baridi, lakini kila kitu kinaenda mswano, kila kitu kitu kinaenda kinaenda vizuri kabisa. Naomba unitumie zangu salam mimi, usijali nitakutumia kwa mke wako mpendwa mama Faisali akiwa majengo eh, mapya Babati, watoto wako Faisal Abdul Maulid Safi Zaituni Shufaa wote wakiwa huko Babati. Majuto Sokari akiwa Kondoa maji ya shamba, wengine ni Bob Rich na Ayubu Kimaro wa Babati. Jumaid Isa akiwa Kahama Shinyanga. mchana jei mchana paroko wa paroko Linusi Kingalu wanapatikana kule Morogoro. Mbaruku Msabaha wa Falme za Kiarabu, Rukia A Muhamed wa Saudi Arabia, wengine ni Zakaria Ndemfo, Este Masho na Raymond Simbo Masawe wa Moshi Kilimanjaro. Ujumbe tukumbukane kupitia Radio Sauti Amerika ya Washington DC. Huyu hapa basi ni Jeshua Rubenge, anasema anapatikana maeneo ya Kagera kule nchini Tanzania. Za salamu zimfikie hii Zampare Mpare, Padri Moshi, Juma Michael Efraim Mtaita, Christopher Materu, David Mnenegwa, Adram Manyuele, Salome, Daniel Elias au Mama Elizabeth, Fikiri Dario Gakala, bila kumsahau Ruta Hiwa Busisi. Hajasema wanapatikana pande za wapi, lakini salamu bila shaka zimewafikia. Huyu hapa basi ni Meshak Mwamala. Meshak Mwamala anasema zake salamu zimfikie eh? Nyamiela Neston, Jamaica Ras Saleh, Joshua Turuka, Miraji Kibinda, Leo Mwamaso, Heri Kideule, Robati Mwambozi, Shukuru wa mama Hizampare, Vesta Tarima. Basi ndizo salamu za ziwafikie zake Mesha Kamwamala msikilizaji. Kufikia hapa, basi tunakamilisha kipindi hiki eh cha ja, salamu na muziki kwa juma hili. mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kusikiliza. Aa, ni Sam Thmisa na mambo anakuambia eh, mambo matamu kabisa akiwa na disclosure. tukutane tena siku nyingine. kwa heri, alamsika. Yafuatayo ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mkuu wa jeshi la Nigeria amenusurika shambulizi kwa msafara wake linaloshukiwa kufanywa na wapiganaji wa Boko Haram katika jimbo tete la Borno. Jeshi linasema watu waliokuwa na silaha waliovamia msafara wa Luteni Jenerali Tukur Buratai katika kijiji kati ya miji ya mafanadikwa jana Jumamosi. Majeshi kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, yamemwokoa raia wa Uingereza jana katika operesheni ya kipelelezi ya kijeshi ya takriban miezi 18 baada ya kutekwa na wanamgambo wa Al-Qaida mashariki mwa Yemen. Raia watatu wa Marekani na Mwingereza mmoja wamepongezwa nchini Ufaransa kwa kuweza kumdhibiti mtu aliyekuwa na silaha kwenye treni ya mwendo wa kasi iliyokuwa ikisafiri kutoka Amsterdam kwenda Paris. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amemshukuru Rais Barack Obama wa Marekani kwa njia ya simu hapo jana kwa hatua zisizo za kawaida za Wamarekani hao. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.