Eji. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. ungana nami Idi Ligongo katika habari za afya. Kafein ni kichocheo ambacho hutumika sana duniani. Wengi wetu tumejikuta tukitegemea sana katika maisha yetu ya kila siku, kwa kutupatia nguvu. Utafiti mpya unatueleza namna kafein inavyofanyia kazi ubongo wetu na kuongeza nguvu. Nora Volkov anasema ni kila kitu cha ubongo wako. Mtaalamu huyu wa masuala ya fahamu ambaye ni mkurugenzi wa Taasisi ya Taifa ya Matumizi Mabaya ya Dawa ambaye amefanya sana utafiti wa namna ubongo unavyoathirika na dawa za kulevya ikijumuisha kafein. Volkov anasema inakufanya ujisikie vizuri, hasa kama hatujalala ama tukiwa tumefanya kazi mpaka usiku sana. Inasaidia kuwa makini, na haina uhakika kamili wa ni kwa nini kwa kupata ukweli wa utafiti wa kafein. Volkov alitumia watu waliojitolea kumeza vidonge vyenye kafein ambavyo ni sawa na kunywa vidonge viwili ama vitatu vya kahawa kwa kupata ukweli wa utafiti wa kafein Volkov walitumia watu walijitolea kumeza vidonge vyenye kafein ambavyo ni sawa na kunywa vikombe viwili ama vitatu vya kahawa. Yeye na wenzie waliangalia shughuli za ubongo kwa kutumia kifaa cha petscana Kama zilivyo dawa nyingine, kafein inaongeza shughuli za asili za kemikali za ubongo zinazoitwa dopamine dawa za kulevya kama kokein zinaachia kimiminika kwa dopamine ambayo inaweza kusababisha hali ya kuhitaji dawa hizo kila mara. Lakini kafeni yenyewe inafanya kazi kidogo tofauti. Inachochea idadi kubwa ya vichocheo ambavyo dopamine inaweza kukamata, ambapo inafanya mtu ajisikie mwenye furaha na kuhisi kuelewa zaidi. Vilevile vile inakaa kwenye ubongo, japokuwa si sawa kwa kiwango cha kokein. Lakini habari njema ni kwamba unaweza kuacha kunywa kahawa muda wowote unavyotaka, kwa kuwa ina madhara madogo, lakini pia ni sahihi kutoacha kabisa. Katika habari nyingine ya afya, Nigeria ni moja ya nchi zenye kiwango cha juu cha watoto wenye utapia mlo hapa duniani, lakini takwimu zilizotolewa wiki hii zinaonyesha kwamba programu inaendeshwa na, na serikali ya Nigeria na idara ya kuhudumia watoto ya Umoja wa Mataifa UNICEF inaokoa maisha ya watoto kwa kuwapatia chakula chenye lishe bora. Lakini nchini Nigeria kuna takribani watoto milioni 1.7 walio na umri wa chini ya miaka mitano ambao wamekumbwa na utapia mlo mbaya sana kiasi cha watoto milioni tatu laki sita na kumi elfu hufariki kila mwaka kutokana na matatizo yanayohusiana na utapia mlo. Kwa upande wa kaskazini mwa nchi hiyo unakumbwa na mlipuko mkubwa, anasema Jean de Wagt, mkuu wa lishe katika UNICEF kwa Nigeria. Anasema mzozo huo unatokana na mchanganyiko wa umaskini, ukosefu wa elimu, ndoa za mapema na kwa kiasi, eneo la kaskazini mashariki limekumbwa na uasi wa kundi la Boko Haram. Mwaka 2009, serikali ya Nigeria na UNICEF walianzisha mradi wa majaribio ambao hatimaye ulipanuliwa katika majimbo 11 upande wa kaskazini. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala. Mtakuwa nami mwana harusi Pongwa ambapo utazungumza na vijana mbalimbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema vijana wanasemaje kuhusu utunzaji wa mazingira kwa afya zao. Washiriki wetu ni Husna Sudi na Farida Daudi, karibu. Naam, Husna, wewe kama kijana unafanya jitihada gani ili kutunza mazingira? Kuhakikisha kwamba anafanya usafi maeneo yangu ya karibu na vile vile kuhakikisha kwamba nahimiza watu na kuwahamasisha wasitumie mkaa ambao unasababisha sana kukatwa kwa mazingira, badala yake watumie vitu kama majiko ya umeme na gesi kwa ajili ya vyanzo vya kupikia. Farida, wewe kama kijana unafanya jitihada gani katika utunzaji huu wa mazingira? Mimi kama kijana nawahamasisha wenzangu wasikate miti ovyo, na kama wakikata miti, wapande miti, ili kuwe kuepuka kuharibu mazingira Husna, wewe unavyofikiri mazingira na umuhimu gani kiafya? Ah, mazingira kwa kweli ni kitu muhimu sana, kwa sababu ukiangalia katika afya yetu, kwa asilimia kubwa sana tunategemea mazingira. Ukiacha mazingira machafu, basi afya yako itaharibika lakini, ukiyasafisha mazingira ukayaweka katika mpango mzuri, yakawa safi, yakapendeza, basi na maisha yako yanakuwa ni bora zaidi. Pia tunaangalia kwamba hata katika swala la uchumi tunaweza tukatumia mazingira kuleta uchumi katika maisha yetu na kukidhi afya zetu kwa kupata chakula kilicho bora na kuhakikisha kwamba afya haidoroli. mazingira yana umuhimu gani katika afya zetu? Mazingira yana umuhimu mkubwa sana katika afya zetu. Pindi tutakaposafisha ma mazingira, tunaepuka milipuko ya magonjwa, mfano kipindupindu, kuhara, marelia na mengine mengi tu, malale, vichocho, yote yana umuhimu kusafisha mazingira kuepuka hayo milipuko. sisi kama vijana unafikiria wewe katika mawazo yako ni nini kinasababisha ama kinachangia uharibifu wa mazingira? Kwa kweli vitu vinavyochangia ni vingi sana ukiondoa mbali kwamba watu wanaofinywa elimu, lakini vijana pia wana ile kasumba ya kusema kwamba yani kwamba wakikata miti ndio wanaweza kapu, yani kazi rahisi kwa vijana wengi ambao hawajasoma ni kukata miti, kuharibu mazingira kwa njia moja ama nyingine, kwa sababu uwezi ukakuta mtu ambaye amesoma msomi, anatoka kazini kashika karatasi au um, mwanafunzi aliyesoma amefika kidato cha juu, kwa kama chuo kikuu kashika karatasi anaenda kutupa barabarani. Ni wachache ila wale ambao wameelimika, elimu yao imewasaidia, unakuta kwamba wengi wanaenda kutupa kwenye shimo la taka au kopo la taka. Hiyo ina maana kwamba yule mtu ana elimu juu ya mazingira, lakini wale wengine wanakuwa hawajui na wanaedhani kwamba kitendo tu cha kutupa hivi pembeni, yani hawapotezi muda eh? alafu pia ni kitendo wanachoona kwamba kama vile kinaenda na wakati, lakini ukija kuangalia kwa afya inakuwa sio nzuri. Kwa unakuta kwamba vijana wanakasumba ile ya kuiga kwamba ili niweze kupata utajiri wa haraka kazi sio ambayo haita niweka mimi katika chini ya bosi au yani katika mazingira fulani ya, ya kazini ya ofisini nini, ni kukata miti kwao. Unakuta vijana wanafanya kazi kama hizo za kuharibu mazingira kwa ajili ya vitu mbalimbali, lakini nafikiri kwamba katika Tanzania hii tuliopo kuna mji ambao unahitaji kuwa mfano ama kuna mahali ambapo anahitaji kuwa mfano. Kama kijana, tuhamasishe kwa mfano kuto kuhifadhi mazingira kiasi kwamba kuwa kivutio eneo lao. Kwa mfano mkoa wa Moshi Kilimanjaro, ule mkoa ni msafi sana, yani ukitupa takataka tu yani, mapolisi yani, wale wahamasishaji wa wako standby wako makini kwa mazingira yao akiona umedondosha karatasi tu, basi washakushika, unatoa faini. Kwa hiyo yani, mazingira ya Moshi ni mazuri sana, inabidi tuige mfano wa mazingira kutoka kule. Mji wao ni msafi msafi msafi msafi sana. Tufanyeje ama tunafanyaje ili jamii na yenyewe pia ione umuhimu wa kutunza mazingira? Sisi kama vijana eti kwanza tunahitajika kuhamasisha, na mbali ya hapo pia tunatakiwa tuhakikishe kwamba tunakuwa viongozi bora katika jamii kwa maana ya kwamba wale wadogo waige kutoka kwetu, na tukiona wakubwa wanakosea katika utunzaji wa mazingira, basi tunatakiwa kumwambia hapa, bwana, ulitakiwa ufanye hivi, ili na yeye aje kuwa mjumbe kwa mtu mwingine. Tufanyeje ili tuweze kuhifadhi mazingira? Elimu duni. Kwa mfano kama utakuta hivi vijana utakuta wamejikusanya wengi wengi wengi, wanaweza wakakuta wa matakataka hapo pembeni, yani hawana hata ile, yani kufikiria kusema karatasi hili hapa, nilichukue nitumbukize kwenye kopo la, la kutupia taka. Hawana kwa kuwa elimu yao ni duni. Ni duni kwa sababu kama angekuwa mtu ameona lile takataka, angechukua lile takataka, angelitupa kwenye shimo. Huo ni utunzaji mazingira, lakini mtu analiona, analiacha hivyo hivyo, anaondoka kutokana na elimu yake duni na kutojua umuhimu wa utunzaji mazingira. Mbali na hata hivyo, pia unakuta kwamba kuna maeneo mengi sana au mikoa mingi sana ya Tanzania imeanzisha utaratibu wa kuhakikisha kwamba vijana na jamii kwa ujumla inatunza mazingira popote pale inapokuwepo. Kwa mfano, kuna hii desturi ya kwamba watu wakiwa ndani ya gari wakitoka nje ya mkoa wa Dar es Salaam wakiwa wanasafiri kwenda mikoani wana kawaida ya kutupa vitu dirishani. Lakini sasa hivi imewekwa utaratibu na serikali kwamba ukionekana unatupa inachukuliwa gari namba ya gari, ile namba ya gari. Maanake anayeenda kushtakiwa ni nani? Ni dereva na madereva, ili kudhibiti kwamba wewe abiria usitupe. Wanachokifanya sasa, wanaweka ma makopo ya taka katika mle mle ndani ya magari. Ili mtu badala ya kutupia dirishani, atupie ndani ya gari. Ile gari itakapofika kituoni, inaenda kutupa yale mataka sehemu husika. Kwa hiyo unakuta kwamba kuna nani nyingi sana ambazo zimefanywa kwa ajili ya kurekebisha. Lakini mbali na hapo, unakuta kwamba kuna vikundi mbalimbali ambavyo vijana huwa wanaanzisha kwa ajili ya kufanya usafi katika mazingira waliokuwepo. Kwa mfano mzuri, kuna hawa wasanii wakubwa ambao ni wa Wana, ni wachekeshaji wao. Wanachokifanya, walikuwa wanahamasisha watu kupita mtaa hadi mtaa kwa ajili ya kufanya usafi, kusaidiana na wale watu wa eneo lile kwao. Unakuta na vijana wengi sasa hivi wameunda vikundi vi, vi, vi ambavyo vinawasaidia wao kusafisha mazingira ya karibu na majumbani mwao. Kitu hicho kinasaidia sana. Na msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana sasa tumsikilize mtaalamu wa afya, yeye anasemaje kuhusiana na utunzaji mazingira kwa, kwa afya zetu? Ukiwa kama mtaalamu wa afya, ni madhara gani ya kiafya yanaweza kuwapata wanajamii ambao hawatunzi mazingira? Moja kwa moja, mazingira ni utunzaji wa mazingira yanayomzunguka mtu mmoja mmoja au jamii katika sehemu ambao husika. Kwa hiyo utunzaji huo, unaotunza vipi? Mara nyingi utunzaji wa mazingira unahusiana na vitu vifuatavyo ya kwanza, kwanza kuweka hali ya usafi eneo la jamii hiyo ya kwanza. Mfano kama kufukia mitaro ya maji ambayo inatuama maji, kwa hiyo pale utapunguza idadi ya ma... mazalio ya mbu, vile vile kutengeneza mifereji wakati wa mvua, ili maji yaondoke, ili yasisimame sehemu hiyo, kupanda maua, kupanda miti katika hali ya mpangilio mzuri katika mazingira ya eneo hilo husika. Hiyo yote inasaidia sana kuweka mazingira masafi, sasa kitu ambacho kinaleta afya njema katika jamii. Kuweka mazingira safi ni kupunguza maambukizi ya malaria, maelewa na magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu, magonjwa ya kuharisha. Kwa hiyo ni ni vizuri kuweka mazingira safi ili kuweza kuweka katika kukua katika hali ya, ya kujikinga na magonjwa mbalimbali. Kwa hiyo mazingira ni kitu muhimu zaidi katika afya ya binadamu. Je, unaishauri jamii ifanyeje katika utunzaji mazingira? ili kujikinga na afya zao, na washauri wanajamii wawazingatie sana usafi wa mazingira, kwa ajili usafi wa mazingira ni, ni usafi wao binafsi kwao, unasaidia kuweka afya ya jamii. Kwa hiyo kuweka mazingira safi ni kumjenga mtu wa jamii hiyo katika hali ya usafi na vile vile kuweka katika hali ya afya ya kijumla kwa ajili sehemu hiyo kutakuwa na hewa nzuri, kwa ajili kuna kwa wamepanda miti vizuri, wameondoa mitaro ya maji machafu na vile vile kuondoa ma, ma, mazalio ya mbu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana na mtaalamu kuhusu mada anayosema. Je, vijana wanasemaje kuhusu utunzaji wa mazingira kwa afya zao? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu amuulize daktari leo, tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo watajibu maswali ya vijana kuhusiana na masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Farida Daudi. Nini husababisha upungufu wa damu kwa mama mjamzito na ni madhara gani huyapata mama na mtoto? Upungufu wa damu wakati wa ujauzito mara nyingi husababishwa na vitu vifuatavyo. Anaweza akapata mapungufu kutokana na na kuumwa malaria mara kwa mara wakati wa ujauzito, au vilevile anaweza kuwa na malazi ya minyoo. Anaweza kusababisha sana kwajii minyoo inashambulia sana zile virutubisho ambavyo vinasaidia sana kutengeneza damu kwa binadamu. Kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha upungufu wa damu ni aina ya vyakula ambavyo mama atavikosa wakati wa ujauzito. Sasa mboga za majani na vyakula ambavyo vina virutubisho vingi vya kutengeneza damu katika mwili wa binadamu. Kwao akikosa chakula kizuri au chakula bora wa wakati wa ujauzito, nao vile vile inasababisha mapungufu ya damu katika katika mwili wa bina, wa mama mjamzito. Na madhara yake makubwa ambayo mama akikosa akiwa na upungufu wa damu mara nyingi, namuathiri yeye mwenyewe pamoja na mtoto. Yeye mwenyewe namuathiri, kwanza, na anavimba miguu, anakuwa hana nguvu, kwa sababu ana damu ambayo inaweza kusaidia yeye kuweza kusaidia katika mizunguko ya katika mwili wake, unakuwa unachoka, auna. Kwa hiyo anakosa zile virutubisho vizuri, ambayo vinaweza kusababisha damu ikawa ikawa pungufu katika mwili wake. Kwa hiyo anakosa nguvu anakosa uwezo wa kufikiria, anakosa vitu vingi ambavyo vinaweza kumsaidia yeye katika kujenga mwili wake, katika kazi mbalimbali ambazo, kwa hiyo yeye atakuwa mtu wa kulala, na yeye mtoto anaathirika sana, kwa ajili damu kutoka kwa mama huwa ndio inamsaidia sana mtoto kupeleta virutubisho vyote ambavyo mtoto anahitaji akiwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo kama atakuwa na upungufu wa damu, ina maana kuwa atakosa virutubisho vya vya kumjenga mwenyewe na vile vile kukosa oksijeni nzuri katika ukuaji wake katika mwili wake. Kwa hiyo anapotoka huwa anakuwa mdhaifu, anakosa lishe bora. Kwa hiyo ni rahisi kuumwa mara kwa mara kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, na vile vile vitu vingi ambavyo vilikuwa vinahitajika wakati wa ujauzito au akiwa tumboni kwa mamake anavikosa. Kwa hiyo hiyo ni madhara makubwa sana kwa mtoto. Kwa hiyo anaweza akapata ta, anaweza hata akapata ta akafariki ndani ya tumbo au nje baada ya kuzaliwa kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, hana virutubisho vizuri katika mwili wake. Kwa hiyo hiyo ni madhara makubwa kwa mtoto anapozaliwa. Nini husababisha mtu kukosa usingizi na matibabu yake ni yepi? Kwanza ni matatizo ya kisaikolojia, hiyo inaweza kusababisha sana mtu akakosa usingizi. Kwa hiyo kitu muhimu zaidi ni kujua tatizo lake ni nini, au ana tatizo gani ambalo linamsibu mpaka akawa katika hali kama hiyo. Kwa hiyo anaweza kuwa na usongo wa mawazo, labda kuna kitu ambacho kina- amekifikiria sana, au kuna amepata tatizo lolote la la inayomzunguka yeye katika katika maisha yake. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kujua kuwa tatizo gani ambalo linamsaidia. Vile vile vitu vingine ambavyo vinaweza kusababisha kukosa usingizi, labda madawa ambayo anatu- labda madawa ya kulevya au dawa zingine ambazo ziathiri katika eneo la ubongo inaweza kumfanya akose usingizi. Kwa hiyo lazima yule mgonjwa aweze kugundulika tatizo lake liko wapi, ili ndio tunamshauri sana aende hospitali au apate mshauri mzuri aweze kumsaidia ili tatizo lake la kukosa usingizi liishe. Naitwa Husna Sudi Mohamed. Baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe katika figo na mfumo wa mkojo kwa ujumla husababishwa na nini? na dalili zake ni zipi? Vitu ambavyo vina vinaosababisha sana sana, baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe kwenye figo au mfumo wa mkojo kwa ujumla huwa vinasababishwa na mtu huyo huwa na ukosefu wa electrolyte ambazo zinasaidia sana kubalance ambazo ziko kwenye mwili wa binadamu. Sasa mtu akikosa zile elementi ambazo zinakwepo, akiwa na elementi nyingi ambazo zimetoka katika mwili huwa inasababisha kutengeneza vigololi ambavyo vinakuwa kama wanasema ni vijiwe. Kwa hiyo hivyo vi-, vi vigololi vinasababisha na elementi ambazo zinaitwa calcium au au sulfate, ambazo hizo ukiwa kwenye mrundikano mru, mkubwa katika njia ya mkojo huwa vinatengeneza vigololi ambavyo vinasababisha mtu huyu kupata matatizo ya kupitisha mkojo katika njia hiyo ambayo imezibwa. Kwa hiyo matibabu yake makubwa ni kugundulika hili tatizo na kuweza kupewa dawa ambayo inaweza kuneutralize hizi hizo element ambazo zimeziba au kufanyiwa operation kwa ujumla, kama itakuwa tatizo hilo itakuwa ngumu kwa njia ya dawa. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwanaharusi Pongo. Nam asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Afya yangu mi naiona iko vizuri, kwani unavyoniangalia mimi afya yangu ikoje? si niko imbona niko niko fiti tu Alikudanganya nani kwamba afya ya mtu huwa inaangalia, yani kwa kumwangalia mtu unamjua kwamba ni mzima au ni mgonjwa? Haya bana, mimi najua unipendi, ndio maana unanifanyia hivi. Sikiza nikwambie, Prince, kitu kimoja tu ambacho nataka kutambua, kwa sababu unaona tunazungushana mbali. Kama unahitaji kuwa na mimi, naomba unikubalie, twende tukacheki afya zetu, na kama uhitaji basi uendelea na mambo yako. mm. Basi kwa kuwa mimi nakupenda, kesho asubuhi na mapema tutaenda hospitali. Hapo nitakuelewa kwa kweli. Asubuhi mapema saa mbili. Saa mimi nitafika saa moja. Zainabu na Prince? Ndiyo. Kwanza karibuni sana. Alafu nawapa hongera kwa kuwa na hali ya ujasiri mpaka kujitolea kuja kupima afya zenu. <laughs> Sake, <doctor. laughs> Vitu vya kawaida tu Okay. Asante kwa kusikia hiyo. Hivi mnajua, kwanza vijana wengi kwa sasa hivi, kwa sababu tupo kwenye kipindi cha utandawazi, vijana wengi wanafanya ngono zembe, hawajui kwamba wanafanya ngono, lakini kuna madhara baadaye, kuna magonjwa ya zinaa, kuna ukimwi, lakini hawajui. Mimi naliona je hilo kwa sasa hivi. Tumelitambua na ndio maana tukachukua uamuzi wa kuja kucheki afya zetu ili tujue kama tuko salama au ndio, daktari, ndio maana tumeamua kuja kwa sababu kwanza tunapendana, hii tufahamu afya zetu mapema. Asanteni kwa hilo, labda ningependa kuuliza, mnajua maana ya maambukizi ya virusi vya ukimwi? Ndio. Hebu niambie, nini maambukizi ya virusi vya ukimwi yenyewe? Tunaangalia tunapata baada ya kucha, kubadilisha damu labda na mtu mwenye ukimwi au kujamiana au yawezekana umezaliwa na virusi vya ukimwi kutoka labda umeambukizwa kutoka tumboni kwa mama yako mwenyewe, mm. au kuchangia vitu vyenye ncha kali. Lakini hata kwa wale wanaorithi wanawake na wale wenye ndoa za mitala, wenyewe pia inachangia maambukizi ya virusi vya ukimwi uh, asanteni sana kumbe, yote nadhani mna mwanga kidogo kuhusiana maambukizi ya virusi vya ukimwi labda. Ningependa kuuliza kitu kimoja, nyie, labda mna muda gani katika uchumba wenu? mwaka mmoja na nusu sasa. Asante sana. Itakuwaje endapo Zainabu pale na Prinsi, mtakapojikuta nyie wote ni wazima wa afya? Tutafurahi <laughs> sana. Ok, je <laughs> okay? Yeah, itakapotokea kwamba nyote wawili ni waasirika wa virusi vya ukimwi mm, inabidi tuyapokee matokeo, yani kulingana na jinsi atakavyokuja sasa. Hata kama tu, yani tukisema kwamba tutachukia yani yaikisha ya, ya, ya kuwa hivyo, najihusisha na nini sana sana Mm, kwa sasa baada ya kumaliza shule nimeajiriwa, nafanya kazi ndio kwa kitu ninachofanya kwa sasa. Zainabu? Mimi bado ni mwanafunzi. Okay, sasa je, ikitokea kwamba labda bahati mbaya kati yenu labda mmoja wenu ni mwasirika wa virusi vya ukimwi mtachukuliaje matokeo? <laughs> nadhani itakuwa mwisho wa mahusiano yetu. Mi nahisi tutaendelea kupendana Okay, labda ikitokea bahati mbaya, tunajua kwamba mtu akishaathirika inatakiwa atumie matunda kwa wingi, kuna mboga mboga za majani, alafu apendelee michezo ili kujenga nini? Afya yake. Kiufupi ni kwamba tumechukua vipimo vya damu zenu. Labda ningependa kuanza na Zainabu. Vipimo vinaonyesha ni kwamba baada ya kuchukua vipimo vyote wewe ni mzima wa afya, huna maambukizi yote ya virusi vya ukimwi. <laughs> Asante dokta, nimefurahi sana. Okay. <laughs> Kaka Prince, we pia baada ya kuchukua vipimo vyote pia umeonekana kwamba una maambukizi ya virusi vya ukimwi. Ha. Dokta, una maisha Prince ameathirika. Simaanishi kwamba kwa kuathirika kwa, kwa kwako Prince ndio kwamba ni mwisho wa maisha kwa sababu tunaona ni, ni watu wengi wana, wanaishi wakiwa na, na maambukizi ya virusi vya ukimwi na pia labda cha kukushauri kwa sababu sio mwisho wa mahusiano yenu. Mnaweza mkaendelea kuwa wachumba na baadaye hata mkaoana. Labda cha kufanya na cha kuzingatia, mnaweza mkawa mnahudhuria hospitali mara kwa mara, ili kwa ajili ya ushauri zaidi. Nawatakia siku njema. <laughs> <laughs> Mmeasirika. <laughs> Za <Zayu> utaniacha? <laughs> Ndio maana ulikuwa nangangania kila siku nifanye mapenzi na kumbe ulijijua mwasirika. Prince, utakuniua. No, no, siko tayari kuendelea na wewe. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Naitwa Neema, ni binti ambaye hana baba wala mama. Nilikuwa naishi na kaka yangu ambaye tulikuwa tumechangia mama, baada ya wazazi wetu kufariki ili nilazimu nianze kukaa na kaka. Baada ya kukaa na kaka yangu, wifi yangu alianza kumshawishi kaka yangu mimi niache shule kwa madai kwamba mumewe anatakiwa kuanza kuweka akiba kwa ajili ya kuwasomesha watoto wake. Kipindi cha kwanza kaka yangu hakukubaliana na mkewe, jambo ambalo lilisababisha ugomvi mkubwa katika familia yetu Sasa kaka kutomsikiliza wifi, akaweka fitina kwangu na akawa ameniambia tutaona kama utafika. Mimi nikawa ninaendelea na shule na nilipofika form 2 mhula wa kwanza mambo yakabadilika. Kaka yangu hakunilipia tena ada, madai kuwa yeye hana pesa za kuendelea kunisomesha. Ikanibidi nikamweleze mwalimu kile kilichokuwa kinaendelea katika familia, na mwalimu akaniambia hana tena msaada kwa sababu hata shule niliyokuwa nasoma ilikuwa ni private. nikaji uliza je, nifanyeje ili niweze kuendelea na masomo yangu. Nikapata wazo, nikaandika barua ya kuomba msaada na kuipeleka kila kampuni ili nipate mfadhili wa kunisomesha. Baada ya kuandika barua hiyo, nikaisambaza. Kwa sababu nilikuwa sina sanduku la posta, ikanibidi niandike namba ya simu ya kaka yangu. Kila mdhamini aliponipigia simu kunieleza kuwa ombi langu limekubaliwa, wifi yangu alipokea na kuwaambia kwamba mimi ni muongo, nina uwezo wa kusomeshwa, sina shida yoyote nitapeli tu. Kwa hiyo akawa ameisha nichafua kwa wadhamini. Katika pitapita pita zangu, Mungu si Athumani, nikaokota laki moja. Sasa ilikuwa haitoshi kwa ada, nikajiuliza tena nifanyeje. Nikapata wazo kwa mara nyingine tena la kwanza biashara, nikafungua biashara ya nguo na bidhaa zingine ndogo ndogo kama vile heleni na vifaa vya mapambo mbalimbali. Baada ya kuona kwamba nazidi kusumbuliwa na wifi yangu, nikafanya maamuzi ya kuhama pale kwa kaka na kwenda kupanga mwenyewe. Nikahamisha vitu vyangu vyote kwenda navyo ambako nilikuwa nimeanza makazi mapya. Yaani, wanasema kweli, ng'ombe wa maskini hazai. Huwezi amini, nikiwa nimetoka kidogo tu, nikakuta nimeibiwa kila kitu, ikiwa ni pamoja na vifaa vyangu vya Biashara. Nikiwa najiuliza, je, nifanyeje? Nikashangaa na kuja kukamatwa na polisi kwamba nimeiba pesa laki tano kwa wifi yangu. Nikachukuliwa pale pale na kupelekwa kituoni, nikawekwa lumani kwa mwaka mmoja. Sikuwa na mtu hata wakuja kuniwekea dhamana, kila siku kesi ikawa inaahirishwa tu bila sababu. Baada ya huo mwaka kuisha, sababu wifi yangu alikuwa hatokei mahakamani, nikatolewa. Kumbuka wakati huo nilikuwa sina mbele wala nyuma, ikawa anachotelea maji na kusogeza kusogezasogeza ege sehemu wanazojenga majumba. Hatimaye nikapata pesa kiasi cha kuanza biashara yangu tena, na kwa sasa niko vizuri na mshukuru Mungu. Huwezi amini, mwaka huu unaingia mwaka wa pili wa digrii ya sheria, na wasima binti wasikate tamaa katika maisha yao. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusihi usikose kujiunga nasi tena.