kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni agosti 24 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express tuna ripoti kuhusu suala la usalama huko pwani ya kenya Uzuri ni kwamba tunajua vile vijiji ambavyo hatukuvifikia na mipango yetu ni kwamba hali ya usalama ikiimarika, tutaenda tukapatie chanjo ile. Na taarifa ya kina kuhusu kidogo hicho utasikia hivi punde katika VOA Express. Mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vile vile katika VOA Express tunakuletea kipengele cha ushauri We mwenyewe ukijiangalia ama ukijiuliza ni dini gani ambayo inasema kwamba umuumize mwenzako? Unaona, nafikiria hata dini ya Kiislamu inasema kwamba amani ndio jambo moja muhimu. Basi ungana nasi katika VOA Express ili kupata mambo zaidi. Kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Sande Shomari. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ametoa nishani ya juu ya heshima ya nchi hiyo kwa Mwingereza mmoja na Wamarekani watatu ambao walimdhibiti mtu aliyekuwa na silaha nzito kwenye treni iendayo kasi siku ya Ijumaa. Katika hafla ya mjini Paris, Bwana Hollande aliwavisha medali Mwingereza Chris Norman na Wamarekani Spencer Stone, Alec Scalatus na Antony Sadler amesema hatua waliochukua wiki iliyopita dhidi ya ugaidi imetoa ujumbe wa kutia moyo, umoja na matumaini. Gaidi aliamua kufanya kitendo, alikuwa na silaha za kutosha na risasi kufanya mauaji makubwa, na hivyo ndivyo angefanya kama msinge mdhibiti, wakati mkihatarisha maisha yenu, bwana Oland alisema. Seneta wa Marekani mdemokrat Harry Reid ameeleza uungaji mkono wake kwa makubaliano ya Marekani na mataifa matano yenye nguvu duniani yaliyofikiwa na Iran kuzuia mpango wa nyuklia wa nchi hiyo kwa mabadilishano ya ahweni ya vikwazo. Katika taarifa yake jana Jumapili, kiongozi huyo wa walio wachache katika baraza la Seneti, Harry Reid amesema mpango huo ni makubaliano yaliyo bora ya, ya kuzuia Iran kuweza kutengeneza silaha za nyuklia. Uungaji mkono wake huo unafanya kuwa vigumu kwa Warepublican kwenye bunge kuweza kupata kura za kutosha kuzuia makubaliano hayo ambayo Waisrael wanayakosoa. Rais wa Korea Kusini Park Geun-hye ametoa wito wa wazi hii leo Jumatatu, akiwataja Korea Kaskazini waache uchokozi wa hivi karibuni, wakati wa mazungumzo ya ngazi ya juu yakionekana kushindwa kufikia makubaliano ya kidiplomasia ili kuweza kuondoa uwezekano wa vita, tunahitaji kuomba msamaha na hatua ya kuzuia kurudia kwa uchokozi wa aina hii na hali ya mvutano, la sivyo serikali hii itachukua hatua zinazostahiki na kuendelea na matangazo yake kwa kutumia vipaza sauti, alisema Rais Park katika mkutano na wasaidizi wake wa juu. Masoko ya hisa ya Asia yalimaliza siku ya leo Jumatatu kwa anguko kubwa, na masoko ya Ulaya yalifuata mkumbo katika biashara ya asubuhi, yakiendelea na anguko la masoko hayo duniani, ambayo yamepelekea masoko ya Marekani kuanguka kwa asilimia tatu Ijumaa. Soko la hisa la Shanghai lilimaliza siku likiwa limeshuka kwa takriban asilimia 8.5 wakati wawekezaji wakiangalia kuona ni hatua gani Beijing itachukua Kuanguka kwa masoko duniani katika siku za karibuni kunatokana hasa na wasiwasi wasi kuhusu uchumi wa China ambao unakuwa taratibu kuliko ulivyotarajiwa. Na rais wa Marekani Barack Obama anaendelea na mpango wake wa kusafisha uzalishaji wa nishati nchini Marekani kwa kutoa hotuba Jumatatu katika mkutano huko Las Vegas. Tukio hilo linakuja baada ya Obama kumaliza likizo yake ya wiki mbili huku kukiwa na masuala mbali mbali yanayomkabili katika miezi michache ijayo, ikiwa ni pamoja na kufanya kazi kusukuma makubaliano ya kimataifa juu ya mpango wa nyuklia wa Iran. Lakini huku dunia ikijaribu kupata makubaliano ya kufanikisha swala la mabadiliko ya hali ya hewa ifikapo mwisho wa mwaka, rais anafanya kazi juu ya mabadiliko hayo hapa nyumbani ili kupunguza utoaji wa hewa chafu. Unaendelea kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Polisi nchini Kenya imewahoji wanaume watatu wanaoshukiwa kuwa washirika wa, wa mtandao wa kigaidi baada ya kukamatwa katika eneo la pwani na kufungiwa kizuizini. Miongoni mwa washukiwa hao ni raia mmoja wa Uingereza, kama ambavyo anavyoripoti mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa. Washukiwa wote ni wanaume wawili raia wa Kenya na mwenzao ni raia wa Uingereza ambaye polisi walitoa jina lake kama Ali Abubakar Hamad. Walinaswa na maafisa wa usalama na baadaye kukabidhiwa polisi wa kitengo maalum cha ukabili wa ugaidi nchini Kenya. Kamanda wa polisi eneo hilo Joshua Leina alisema washukiwa walikamatwa katika barabara kuu ya yani Nairobi kuelekea Mombasa, hii ikiwa ni miji miwili mikuu nchini Kenya. Kwa sasa vikosi mbalimbali mbali vya usalama vimekuwa vikishika doria katika eneo kubwa kuanzia pwani ya Kenya hadi kaskazini mashariki na hadi katika mpaka wa Kenya na Somalia ambako wahalifu wamekuwa wakijificha wengi wakiwa ni wafuasi wa Al-Shababu. Barabara kadhaa pia zimelazimika kufungwa hasa katika kaunti ya Lamu, ambako washukiwa wa ugaidi wamekuwa wakiripotiwa kuzuru mara kwa mara na kutatiza usalama, ikiwa ni pamoja na zoezi la kutoa huduma za matibabu kwa watu waliotoroka makwao wa kwa kuhofia mashambulio. So, kwa sasa magari hayaruhusiwi katika barabara ya kutoka Milimani kwenda Kiunga. Uzuri ni kwamba tunajua vile vijiji ambavyo hatukuvifikia na mipango yetu ni kwamba hali usalama ya usalama ikiimarika tutaenda tuwapatie chanjo ile. Maeneo ambayo yakuweza kufikiwa ni Milimani, Basuba na Mangai. Sababu ya kutowafikia ni kwamba ni sababu za kiusalama. Maafisa wa afya eneo hilo wanasema hauwezi kamwe kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa polio inayoanuiwa kuwafikia watoto takriban mia nne katika vijiji vilivyokumbwa na utovu wa usalama. Tangu mapema mwaka huu Kenya imekuwa katika harakati za kuweka ua, ikisema ni hatua moja kuzu ya kuzuia wahalifu na hasa magaidi kutoka nchi jirani ya Somalia. Kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya America, VOA Express. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo mjini Kinshasa kumefunguliwa mkutano wa nchi za Kiafrika na Marekani katika kupambana na uhalifu wa mtandao. Mkutano huo unalenga pia uhuru wa kujieleza kupitia mitandao ya kijamii na usalama wa mawasiliano ya simu. Serikali ya Marekani imeahidi uungwaji mkono kiufundi katika kuzisaidia nchi hizo kukabiliana na vitisho vya ugaidi kupitia mitandao. Zaidi na mwandishi wetu Salemwa na Milongo kutoka Kinshasa. Kwenye kikao cha ufunguzi wa mkutano huu wa Kinshasa, balozi wa Marekani nchini Congo James Swan amesema kwamba nchi yake inalenga kubadilishana mawazo na viongozi wa nchi za Afrika katika kupambana na uhalifu wa mitandaoni pamoja na usalama wa matumizi ya simu ya mkononi. ode Uh, tunajaribu kuwa na mabadilishano na wenzetu wa bara la Afrika kuhusu changamoto za uhalifu wa mitandaoni tunategemea kuwa na mikakati ya pamoja kuhusu kupambana na vitisho hivyo na jinsi gani kushirikiana. Kipindi kijacho uhuru wa kujieleza kupitia mitandao na vilevile vile matumizi ya mitandao kwa walio wengi ni miongoni mwa masuala yatakao pia jadiliwa kwenye mkutano huu. Naibu Waziri wa Kongo wa Posta, Simu na Mawasiliano ya Kisasa, Enoki Sebineza, ambaye alisimamia sherehe ya kufunguliwa kwa mkutano huu, amesema kwamba Kongo inategemea ushirikiano na Marekani katika kukabiliana na uhalifu wa mitandao. E, nchi sawa Umarekani kwa e, ulimwengu wa sasa, tunapenda hii experience yao kwa nchi zetu na hii kikao, resolution ambazo zitatoka ndani e, government yetu imehakikisha kwamba itazitumia uh, hatua kwa hatua, ili tuhakikishe kwamba uh, hakuna hawa wakrimineli ambao watatumia mitandao uh, kwa nchi yetu na kwa nchi zetu ambazo tunapakana. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaelezea umuhimu wa kuweko na juhudi za pamoja ulimwenguni kote katika kupambana na ugaidi kupitia mitandao. Mkutano huu umehudhuriwa na wajumbe wa serikali ya Angola, Botswana, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Chad, Gabon, Equatorial Guinea, Ghana, Kenya, Senegal, Marekani, pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jumuiya za kikanda, mfano wa Komesa, SADC, ECOWAS na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati see ya see, pia zimeshiriki kwenye mkutano huu wa siku tatu marekani imewaleta pia wajumbe kutoka shirika la mitre corporation na chuo kikuu cha florida katika kuelezea mafanikio ya mawasiliano ya mtandao ni kiripoti kutoka kinshasa mimi ni salehe mwanamilongo live talk live talk live talk kila ijumaa na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi, miaka mitatu nilipata, ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani yanakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi basi miundombinu kwa kawaida ni <laughs> uh hafifu. ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tu mkaribishe Bwana Vincent, nasikia yuko kwenye simu. Asanti sana Florence. Kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kumbuka msikilizaji, tunapatikana katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com saa 24 popote pale unapopata fursa ya internet, basi unaweza ukatusikiliza vilevile. Vile unaweza ukashirikiana nasi katika kupeana maswali na maoni yako katika mtandao wetu wa Facebook katika ule wakati wa live talk basi, usikose kuingia huko, ili uweze kujua mada inayozungumziwa na uweze kutoa mchango wako. Lakini kwanza hivi sasa tupate kibao cha muziki kutoka kwa Omi anakwambiaje. Sande nam, ni Omi huyo kutoka kule Jamaika na kitu chake hiki Chilida. Mambo ni makubwa kwelikweli, hayo ni kijana wa Jamaika huyu hey, ambaye anaelekea ametamba sana kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii haswa. So, nasande, kumbuka basi hiki kibao cha Chilida kimeweza kupata wafuasi zaidi ya milioni mbili sana mambo ya Jamaika hayo, msikilizaji. OMI huyo na kibao chake Cheerleader, mambo mazito kwelikweli. Haya, katika VOA Express ukisafiri nayo mchana wa alasiri hii leo, basi, moja kwa moja msikilizaji, tunaelekea katika masuala ya ushauri, na huko basi utamsikia wakili maarufu wa pwani ya Kenya Alan Nyange kutoka shirika lisilo la kiserikali la Kituo cha Sheria, anawashauri vijana katika pwani ya Kenya ambao wanahadaiwa na kujiunga na makundi ya kigaidi kwa sababu ya ukosefu wa ajira ama kukubali kutumiwa na wanasiasa. Kwa majina mi naitwa Alan Nyange, mi ni wakili nafanya kazi na kituo cha sheria mjini Mombasa. Nafiria kuhusiana na hili swala zima la vijana na kujiunga na makundi haramu ya kigaidi, ushauri wangu kwa vijana kama wao ni kwamba kuna mambo mengine mazuri ambayo wanaweza kufanya. Najua kuna misukumo, labda ukosefu wa kazi eh, labda pengine itikadi kali za kidini ambazo zimechangia, lakini eh, kwa mtazamo wangu ni kwamba kama ni ukosefu wa ajira umuhumu umu kwetu nchini, kuna nafasi nyingi tu sana za kujitafutia ajira. Na kujiunga na kikundi kama alshabab ama magaidi hakuta kusaidia na chochote, wala sidhani kama tatizo la ajira litatatuliwa kwa pitia uh, mambo kama hayo. Wengine wanakuwa na ile kushawishiwa kwamba ukiingia kule kwenye makundi haya ya kigaidi kama ulivyotaja, ni kwamba si mbali na ajira tu, kuna ile dhana ya kwamba watakwenda peponi. Uh, yote vile nilivyotangulia kusema ni zile itikadi zinatokana na pengine uh, kutoelewa yale mafunzo ya kidini na labda kupewa mtazamo tofauti E, ambao sio ule mtazamo wa kisawa sawa. Sasa wewe mwenyewe ukijiangalia, au ukijiuliza, ni dini gani ambayo inasema kwamba umuumize mwenzako? Unaona, nafikiria hata dini ya Kiislamu inasema kwamba amani ndio jambo moja muhimu ambalo mtu anafaa kutimiza, na jihad. Sasa hivi jihad ya leo si kupigana vita na, na watu wengine, ni kupigana vita na, na, na imani yako wewe mwenyewe, kuhakikisha kwamba pengine unaishi e, vizuri na majirani ni wenzako, hautoi hongo, unafuata sheria, unafunga. Yani, jihadi ni ya imani, sio ya vita. Vile vile tu, tukirudi pale pale ni kwamba ukosefu wa ajira, na kwamba yule mwanasiasa atakuja, atakupatia chochote tu cha siku hiyo, na anafikiria utamtimizia ile haja yake. So, suluhu tu kwa vijana wenzangu ni kwamba tujaribu kuepuka, kwa sababu kama wewe utakwenda timiza matakwa ya mtu mwingine, alafu ukumbwe na jambo ambalo sio zuri, basi wewe utakuwa yule unayemfanyia ile shughuli. Atakuacha pale pale, sidhani kama atakushughulikia yeye. Akishapeana ile mia tano yake, uende ukarushie mawe ama ufanye kitu fulani, ukipatwa na matatizo, yeye atakuwa hana habari na wewe tena. Kwa hivyo, huko kutumiwa vibaya ndo vijana tunafaa tuache. Taifa letu tulipende, tuwe wazalendo na tufate, tuwe watu wa kupenda amani na kufata sheria. Msikilizaji, sasa basi tunaangalia kipengele cha kero zangu. Tunaungana na Grace Kariuki kutoka Nairobi, ambapo anazungumzia baadhi ya kero tunazokumbana nazo kila siku. Mojawapo ni tabia potofu kutoka kwa baadhi ya wahudumu wa magari ya kubeba abiria. Kulingana na mimi, jambo ambalo inikera sana ni wakati umejitayarisha na jiandaa inatoka, ninaenda zangu town. Nikifika kwenye stage pale, unapata wale makanga, mwenyewe nimeona gari ambayo unataka kuipanda lakini unapata wanakuvuta huku na huku, wanakung'ang'ania, wanakuambia ingia hapa, ingia hapa batumishio. Ukishachagua gari ambayo ho unaingia, unapata wengine wanapata kukutukana, wengine wanapata una kukuambia ah, unarinda. Wengine wanapata una kukuambia kwamba umeona gari lao. Kwa kweli, hiyo jambo ambayo linaudhi sana wakati, kwa sababu unapata unaingia kwenye matatu, unakosa hata amani mwenyewe saba, kwa sababu una, unasikia umechafuliwa une, roho, maanake ulitoka kwa nyumba ukiwa salama, lakini unafika pale unapata wanakutusi unapata wanakuvuta wengine wanakuvusagusa wanaku, ambayo inaudhi sana. Hilo ndio jambo ambalo ulikera dini sana yangu ni pale, yani unyanyasaji wa kijinsia wanawake wanavyonyanyaswa nini, sio vizuri kwa kweli, yani pale wanawake wanavyopigwa na waume zao, wanateswa maisha tabu, na pia ukeketaji kwa wanawake. Wanawake ni watu kama wanaume, pia wanahitaji haki Wasikilizwe, wafanyiwe kile wanachopenda wao, yani wanachohitaji kufanyiwa. Mimi naitwa Helen. Kelo yangu kwa mazingira ya kwetu ni kuhusu miundo mbinu, yani barabara. Kiangalia kipindi cha mvua, kwa kweli barabara maeneo ya kwetu inakuwaga sio nzuri sana, inakuwa inaharibika sana, miundo mbinu inakuwa haipo vizuri. Kwa mfano hapa katika eneo letu hili la Kawi, hasa mimi kwa ushauri wangu ninachoomba yule anayehusika na ile eneo inatakiwa atusaidie katika kutengeneza miundombinu yetu, ili angalau na sisi tuwe tunapata mazingira mazuri, kwa sababu hata ukiangalia uchafu unakuwa ni mwingi pale mvua inaponyesha, mauchafu mengi yanatoka katika maeneo mbalimbali yanakuja anaingia katika bahari na katika mazingira yetu, kwa kweli inakuwa sio vizuri. moja kwa moja basi, tunalikia katika yale maswala endelea huko Hollywood nini, mkamiti basi anaangalia tamasha la FYF huko elei, hali kadhalika Chris Brown anapata wasaa wa kuonana na binti yake royalty. Tuambie mkamiti, asante sana. Asante, basi nikianza na tamasha hilo la FYF ambalo lilianzishwa mwaka 2004 na Sean Carlson wakati huo akiwa na umri wa miaka 18 na likiwa na mtazamo wa kuwakutanisha wanamuziki wanaowika pamoja na walala hoi wenye vipaji vya muziki. Sasa limekuwa likichukua sura mpya kila mwaka unapowadia, wakati wa kusherehekea tamasha hilo. Mwaka huu limekuwa na mtazamo wa kipekee zaidi, kwani hata mwanamuziki maarufu kama Kanye West, D'Angelo, F Ka, Twigs na Morrissey ni miongoni mwa wanamuziki wanaoshiriki kwenye tamasha hili. Tamasha limeonekana kuwa na nguvu na la kihistoria katika kuadhimisha miaka kumi na miwili ambapo mbali na muziki huzungumzia pia masuala ya siasa na kijamii. Kanye West anatarajiwa kuwa gumzo kubwa jukwani kwa kulipamba jukwaa la muziki katika tamasha hilo baada ya kutoa kibao chake kipya hivi karibuni cha 45 seconds akiwa ameshiriki na Rihanna, ukipenda muite Riri. Vilevile vile ameshirikiana na Paul McCartney na Chris Brown, mwanamuziki maarufu kijana. Huyo machachari mwenye umri wa miaka 26, hatimaye ameweza kuungana na binti yake wa kike Royalty mwenye umri wa mwaka mmoja. Kwa mujibu wa Hollywoodlife.com ni kwamba kwa muda mrefu Chris alikuwa hana mawasiliano na binti yake, na amekaririwa akisema kwamba pale anapopata muda wa kuonana na Royalty jihisi kama ni sherehe kubwa sana kwake, na ndio maana amehakikisha kwamba anapata muda wa kuonana na binti huyo, mbali na na pale, na na kuwa ratiba za hapa na pale na vile vile kutokuwa na mawasiliano mazuri na mama wa mtoto huyo. Lakini amefanikiwa kukutana na binti yake huko Virginia kwenye makazi ya Brown. Alikaa na binti huyo kwa muda wa saa kadhaa, na baadaye siku hiyo hiyo aliweza kumrudisha binti huyo kwa mzazi mwenzie. Brown anaahidi kuwasiliana zaidi na wakili wake ili aweze kuwa anapata muda mwingi zaidi wa kumwona mtoto wake, na kuwa hata anaweza kuwa akikaa nyumbani kwake kwa siku nzima, ambapo mtoto huyo hivi sasa anaishi na mama yake, anaitwa Nia <mulia> Moja kwa moja basi, tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao hii leo, ambapo Idi Ligongo anaangalia uzinduzi wa kampeni za Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania pamoja na mgombea wa Ukawa kupanda daladala huko huko nchini Tanzania. Asante sana Sandy Shomari na mkamiti Kibayasi. Katika yevumayo mitandaoni leo hii kwanza ni uzinduzi wa kampeni ya Chama cha Mapinduzi CCM huko nchini Tanzania hapo jana, ambapo pamoja na hotuba ya mgombea wake wa uraisi John Pombe Magufuli, vijembe vilitawala kwelikweli na kuzua mzozo mkubwa katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Lakini lile ambalo sana limegusa watu mbalimbali mbali, kutoka kwenye mkutano huo na kuwa na, na mtazamo tofauti ni kauli ya kudhi ki ya rais mstaafu Benjamin William Mkapa wa Tanzania aliyetoa kwenda kwa wale yeye aliyewaita wanaodai kuikomboa Tanzania. Abdul Mwakibinga anasema mzee Mkapa, ninaweza kuwa nakubaliana na mawazo yako, lakini nimesikitishwa na maneno uliyotumia kufikisha ujumbe wako. John Masawe yeye anasema hicho ndicho kiburi ambacho kimetufanya sisi tuone kimbilio ni Ukawa. Wakati Samuel Mzava anasema hivi, hakuna namna nyingine ya kuweza kuwaeleza mpaka uwaite hao watu kwa maneno hayo? Kwa kweli nashindwa kukuelewa Mzee Mkapa, tena wewe kama mwandishi wa habari mkongwe uliyebobea. Kingine kinachovuma kwa sasa ni picha iliyosambaa ikimwonyesha mgombea wa urais kupitia CHADEMA na UKAWA, Edward Lowassa, akiwa kwenye daladala. Kule Kenya inafahamika kama matatu, kwa kile kilichodaiwa ni kwenda kuangalia kero za wananchi, ambapo baadaye mgombea huyo alizungumza na wananchi mbalimbali wa eneo la Gongo la Mboto jijini Dar es Salaam. Pamoja na kuvuma sana, jambo hilo nalo limeendelea kuzua mjadala mkubwa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Gabriel Molela anasema safi sana, rais wetu. Ni vizuri kuona namna wananchi wanavyoteseka na maisha duni. Sidhani kama kelele za jana ziliweza kukufanya ujisikie vibaya, hupaswi kamwe. Elizabeth Mramba anasisitiza, ni njema sana, kiongozi bora kujua shida za wananchi kwa kuzionja. Heko Lowasa, hata waseme nini, tupo nyuma yako. Wakati Alice Joseph yeye anaanza kwa kucheka ha. ha, ha. So kero za wananchi hadi leo huzijui, au ndo usanii? Miaka yote hiyo leo ndo wa kupanda daladala. Inasikitisha, kwa sababu umechelewa sana. Basi hayo ndiyo yaliyovuma katika mitandao hii leo. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ametoa nishani ya juu ya heshma ya nchi hiyo kwa Mwingereza mmoja na Wamarekani watatu ambao walimdhibiti mtu aliyekuwa na silaha nzito kwenye treni iendayo kasi siku ya Ijumaa. Senata wa Marekani mdemokrat Harry Reid ameeleza uungaji mkono wake kwa makubaliano ya Marekani na mataifa matano yenye nguvu duniani yaliyofikiwa na Iran kuzuia mpango wa nyuklia wa nchi hiyo kwa mabadilishano ya ahueni ya vikwazo. Katika taarifa yake jana Jumapili, kiongozi huyo waliyo wachache katika baraza la Senate, Harry Reid amesema mpango huo ni makubaliano yaliyo bora ya kuzuia Iran kuweza kutengeneza silaha za nyuklia. Rais wa Korea Kusini Park Junhye ametoa wito wa wazi hii leo Jumatatu akiwataja Korea Kaskazini waache uchokozi wa hivi karibuni Wakati wa mazungumzo ya ngazi ya juu yanayoonekana kushindwa kufikia makubaliano ya kidiplomasia ili kuweza kuondoa uwezekano wa vita, masoko ya hisa ya Asia yalimaliza siku ya leo Jumatatu kwa anguko kubwa, na masoko ya Ulaya yalifuata mkombo katika biashara ya asubuhi, yakiendelea na anguko la masoko hayo duniani ambayo yamepelekea masoko ya Marekani kuanguka kwa, kwa asilimia tatu. Ijumaa, soko la hisa la Shanghai lilimaliza siku likiwa limeshuka kwa takriban asilimia 8.5. Asante sana Sandey Shomari. na muktasar wa habari, msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Hadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sande Shomari. Pamoja tuna kuaga kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tunasema kwa heri na alasiri njema.