hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Agosti 25 mwaka 2015, ambapo utasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo baraza jipya la mawaziri nchini Burundi laapishwa leo, lakini wapinzani wanasemaje? Ni waziri wa ulinzi Emanuel Namvukie akila kiapo mbele ya, ya rais wa Burundi. Na katika habari nyingine, kesi ya kwanza ya mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadam, ya binadamu yafunguliwa leo huko nchini DRC. Lakini kwa kweli namu na walioshotwa vidole na kukamatiwa kuna kwao wengine ambao ha kwa kweli hawakupigana ha, ha, vita hiyo walitajwa kwa bahati mbaya tu. Kwa habari hizo na nyinginezo utazisikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Polisi nchini Kenya wanasema wamewakamata watu wanane kwa shutuma za jaribio la kujiunga na kundi la wanamgambo la Al Shabab la nchini Somalia. Maafisa wa Garisa wanasema wanaume hao wanane walikamatwa katika mji wa Dadabu hapo jana. Mratibu wa kieneo wa amani na usalama Muhamud Ali Saleh amesema watu hao wanatokea nchini Tanzania. Hakutoa maelezo zaidi. Bwana Sale amesema polisi pia wamewakamata wanawake wawili wiki iliyopita katika jimbo la Kaskazini Mashariki. Amesema wanawake hao mmoja raia wa Kenya na mwingine wa Tanzania walichukuliwa kuandikishwa kama wake katika kundi la Al Shabab. Katika tukio tofauti, polisi walivamia nyumba moja ambako walifanikiwa kukamata silaha zikiwemo bastola saba, magruneti saba ya mkono na risasi 20 na makasha 15 ya hisa huko China zimeshuka tena katika masoko ya Asia hii leo, na biashara ilipofungwa zilikuwa chini kwa asilimia 7.6. Hisa kubwa ya Shanghai ilishuka sana wakati soko lilipofunguliwa, lakini kisha iliongezeka kwa nukta moja na kuwa chini kiasi kwa asilimia 8.4, wakati hisa ziliposhuka tena mchana. Masoko huko Japan na Hong Kong ambayo yalitegemewa kupanda pia yalionekana kushuka katika soko la hisa la Japan Nikkei ilishuka kiasi cha asilimia nne, wakati Seng ya Hong Kong ilitengemaa kwa saa za mwisho mwisho na kuleta matumaini. Wakati huo masoko ya huko Uingereza Ujerumani na Ufaransa yalipanda kwa zaidi ya asilimia mbili biashara ilipofunguliwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema serikali bora na madhubuti inaweza kuisaidia Nigeria kupambana na kuushinda uwasi wa Boko Haram ambao unakumba sehemu kubwa ya kaskazini mashariki ya nchi hiyo. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema hayo jana katika mji mkuu wa Nigeria wa Abuja, akianza ziara yake ya siku mbili nchini humo. Abdu Shakur Obod anatusomea ripoti ya Kristin kutoka Lagos. Katika hotuba yake Bwana Bana alilinganisha uwasi wa Nigeria sawa na ule unaoendelea huko Siria, akisema vita vya miaka mitano vya Siria vilianza kutokana na ukosefu wa utawala bora kwa sababu viongozi hawakuwa wanafuatilia hali ya mambo na kuchukua tahadhari. Anasema viongozi hawakuwa wanazungumza na wananchi, na hivyo kuwapatia nafasi nzuri wenye itikadi kali za Kiislamu kunawiri bwana ban anasema ni lazima kuwazuia watu hawa ziara ya siku mbili ya bwana ban huko nigeria inafanyika kuadhimisha miaka minne tangu kushambuliwa kwa bomu makao makuu ya umoja mataifa huko abuja hapo augasti 27 mwaka 2011 watu 23 waliuliwa na 60 kujeruhiwa katika shambulizi hilo likiwa la kwanza dhidi ya taasisi yote ile ya kimataifa huko nigeria Mkuu wa Umoja Mataifa anasema Umoja wa Mataifa utaisaidia serikali mpya ya Nigeria inaoongozwa na Muhammed Buhari kupambana na wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu na kurudia tena wito wa kuachiliwa huru wasichana zaidi ya mia mbili waliotekwa nyara na Boko Haram huko Chibok, kaskazini mwa Nigeria mwaka mmoja uliopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amekubali kutia saini makubaliano ya, ya amani yanayolenga kumaliza miezi ishirini ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini mwake. Katika barua iliyoifikia programu ya VOA ya South Sudan in Focus, taasisi ya kieneo IGAD inayoundwa na Mataifa ya Afrika Mashariki inasema mkataba unatarajiwa kutiwa saini hapo kesho huko Juba mji mkuu wa Sudan Kusini. IGAD imekuwa mpatanishi wa mazungumzo ya kumaliza vita kati ya serikali ya Bwana Kir na waasi wanaoongozwa na makamu rais wake wa zamani Riek Machar. Bwana Machar alitia saini mkataba huo mjini Adis Ababa hapo Agosti kumi na saba, lakini rais wa Sudan Kusini alikataa akisema kwamba amani kwa mujibu wa mkataba haiwezi kuendelezwa hu. Maafisa huko Spain na Moroko wamewakamata watu kumi na wanne hii leo wakisema walikuwa ni sehemu ya mtandao wa kuandikisha wapiganaji ili kujiunga na kundi la Islamic State nchini Iraq na Siria. Wizara ya mambo ya ndani ya Spain imesema ukamataji huo umefanyika huko San Martin de la Vega, kusini mwa Madrid, na katika maeneo matano kaskazini mwa Moroko, huko Kasablanka, Fez, Nador, Al Huseima na Adreush. Wizara haikutoa taarifa zaidi kuhusu watu waliokamatwa na shutuma za harakati zao. Spain imewatia mbaroni darzeni ya washukiwa wanamgambo katika miaka ya karibuni ikiwemo mwezi Machi, wakati maafisa walipowakamata watu wanane na kusema walikuwa ni kitengo cha propaganda cha kundi la Islamic State ndani ya Spain. Polisi wa Hungary wameripoti leo kwamba idadi kubwa ya wahamiaji walivuka kuingia nchini humo huku shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa likisema linakadiria maelfu zaidi ya watu walifuata njia kama hiyo. Hangar imeandikisha zaidi ya wahamiaji laki moja mwaka elfu mbili na kumi na tano zaidi ya mara mbili ya idadi ya mwaka jana. Maafisa wamesema takriban wahamiaji elfu mbili na mia moja walivuka mpaka hapo jana, idadi kubwa sana kufanya hivyo katika muda wa siku moja. Hungary inaharakisha kumaliza ujenzi wa uzio wa mpakani ili kuwazuia wahamiaji ambao wanasafiri kutoka Serbia kuelekea kwenye nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Baraza jipya la mawaziri limeapishwa hii leo nchini Burundi baada ya kuteuliwa jana usiku baraza hilo linaundwa na mawaziri ishirini. Kumi na watano ni kutoka chama tawala, huku watano wakiwa watiifu kwa mwanasiasa Agaton Rasa ambaye alikuwa mpinzani na baadaye kukubali kujiunga na serikali na kuteuliwa kuwa naibu wa kwanza wa spika wa bunge. Kwa upande wa wapinzani, wanasema kamwe hawaitambu, hawaitambui serikali hiyo. Zaidi na mwandishi wetu Haidallah Akizimana kutoka Bujumbura. Devant, lo la repute, ni waziri wa ulinzi Emmanuel naumvukie akila kiapo mbele ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza na wajumbe wa mabaraza mawili ya wawakilishi. Baraza jipya la mawaziri ambayo limeundwa siku sita baada ya rais Nkurunziza kuapishwa ghafla linaundwa na wajumbe ishirini, kumi na tano ni mawaziri kutoka chama tawala cha CNDD-FDD na watano kutoka muungano wa wagombea huru katika uchaguzi uliomalizika, watifu kwa Gaston Gwasa aliyekuwa akikana tokewa uchaguzi lakini baadaye kateuliwa kuwa naibu wa kwanza wa spika wa baraza la bunge. Mawaziri kutoka kabila la walio wachache la Watusi ni nane, wa Hutu ni kumi na wawili. Mawaziri wa kike ni sita na wanaume kumi na nne. Kwa mjibu wa msemaji wa rais wa Burundi Bwana Gervais Abayeho, ni serikali ya umoja wa kitaifa kama ilivyoombwa na nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki e. Hapa anasema ni serikali inayoheshimisha katiba na makubaliano ya amani ya Arusha, kwa sababu makabila yote yamewakilishwa na kina mama wamewakilishwa kwa asilimia thelathini. Lakini upande wa upinzani wanasema serikali hiyo hawaitambui kamwe. Patrice Gahungu msemaji wa chama cha upinzani cha IPD Zigamibanga, anasema taasisi zote zitakazotokana na uchaguzi ambapo Rais Nkurunziza aliteuliwa kuongoza Burundi kwa muhula wa tatu kinyume cha sheria hawatazitambua kamwe. Sisi tunasema kinachofuata chote ni kinyume na sheria, kwanzia ule uchaguzi wenyewe ambayo umemteua yeye kumu, kama rais wa muhula wake wa tatu ambayo tumeshapinga muda mrefu sana, na Walundi raia wote na mataifa yote juma na umoja wa taifa wakasema kwamba huo muhula wake watatu ni kinyume na sheria na mkataba wa amani wa Arusha, ina maana iyo serikali kabisa haipo, iko kinyume na sheria. Jukumu kubwa la serikali hiyo ni kurejesha amani na usalama na kuendeleza mazungumzo kati ya upinzani na chama tawala, yaliyosimama kurejesha wakimbizi wa Burundi waliotoroka nchi kufuatia mgogoro wa kisiasa unaoikabiri Burundi tangu Rais Pierre Nkurunziza alipotangazwa na chama chake kuwa mgombea urais kwa muhula wa tatu. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura <mulia> Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Polisi wa Nigeria wanasema mwanamke mmoja mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga ameua watu wasiopungua watano katika shambulizi kwenye mlango wa kuingilia wa kituo cha basi katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaturu. Watu ishirini na wanane wengine walijeruhiwa katika mlipuko wa leo asubuhi. Hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi, lakini kundi la wanamgambo la Boko Haram linawatumia wasichana na wanawake katika mashambulizi ya karibuni ya kujitoa mhanga katika eneo hilo na kuongeza hofu kuwa kundi linawatumia mateka. Takriban wasichana wa shule mia tatu walitekwa nyara wakati wa shambulizi la Boko Haram kwenye, mdi, kwenye mji mdogo huko kaskazini mashariki mwaka jana. Zaidi ya wasichana mia mbili bado wamepotea. Mkuu wa idara inayofuatilia masuala ya nyuklia katika Umoja wa Mataifa amesema leo kwamba ana imani kubwa kuhusu uwezo wa taasisi yake kuona kama Iran ilijaribu kutengeneza silaha za nyuklia zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Mkuu huyo wa taasisi ya kimataifa ya Atomic, Yukiya Amano, amesema mipango iliyofanywa na Iran kimsingi ni mizuri na inaendana na taratibu za hifadhi za IAEA. Shirika la habari la Associated Press AP liliripoti wiki iliyopita kwamba rasimu ya mkataba kati ya IAEA na Tehran itairuhusu Iran kutumia wakaguzi wake wenyewe kuchunguza kiwanda cha siri cha nyuklia cha Parchin. Kesi ya kwanza kabisa ya mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu dhidi ya watu 34 imefunguliwa mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu hao kutoka makabila ya Waluba, Wabantu na Watwa, kutokana na mapigano ya kikabila kati ya raia wa kabila la Luba na wale wa Watwa au wanaofahamika zaidi kama Wambutu, kabila la wambilikimo huko Kongo. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi juu ya kesi hiyo. Kesi hiyo ya kwanza kabisa ya uhalifu dhidi ya ubinadamu kufanyika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliahirishwa muda mfupi baada ya kuanza mjini Lubumbashi kutokana na baadhi ya wakilishi wa utetezi kudai kutokuwa tayari kuendelea na kesi na kuto kuwepo mahakimu watano kati ya tisa ambao wanatarajiwa kusikiliza kesi hiyo. Rais wa Mbutu katika jimbo la Katanga, Benjamin Mulezi Wabanza, wa Banza ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hatimaye washtakiwa watapata fursa ya kujitetea tangu kamatwa mwaka jana. Lakini tatizo kubwa hivi sasa, anasema mojawapo ya washtakiwa hao yuko katika hali mahtut na vilevile vile hawana mawakili wa kutosha kuwatetea Jambo ambayo tunalo ni kuna kuwa mmoja ambaye ni mgonjwa sana, hatujui kama atapona, lakini tunayo imani kwamba atapata matibabu, lakini ni mgonjwa hasa, ni mgonjwa e, mautiki e, na ingine tuna ukosefu wa, wa avoka wale wanawezi kuzungumzia kutetea haki ya, ya wambuti ambao hatuko nao, kwa sababu kwa kuwapata inaposha kuwa na msaada akipesa sada kikesa na sisi wamuke tunapata watu wa kutusaidia. Hiyo ni shida kubwa tunakuwa nayo na ndio, Bwana Mulezi wa Banze anasema, licha ya kwamba wanasikia kuna mashirika kimataifa yaliochangisha fedha kuwasaidia katika kesi yao, lakini hawajapata chochote hadi hivi sasa ambapo kesi imeahirishwa hadi tarehe 29 mwezi ujao. Mwakilishi huyo anasema ni jambo zuri kwamba kesi imeanza, kwani hivi sasa wanaoshtakiwa wanaweza kusikilizwa na kujitetea katika tuhuma za vita vinavyoendelea dhidi ya watu wa makabila hayo mawili ya Kongo. Kuna mzozo ambao unafanya mwata mzima na kipande unaotenganisha wambuti wa pamoja na walua waruva ambao wanaitwa wabutu na wambuti ambao wanaitwa wapepe utktonime ni wale ambao waliosikwa walitaja, hatujui walani wataja kuwa wao ndio waliosababisha ma- mauaji hiyo. Lakini kwa kweli namu na walioshotwa vidole na kukamatiwa, kuna kuwa wengine ambao kwa kweli hawakukomana hawakupigana vita hiyo, walitajwa kwa bahati mbaya tu, na wengine ambao ni watoto wa miaka umri wa kumi na mbili kumi na tatu ambao hawawezi kweli kupigana vita hiyo, lakini walishikwa wawekwa hapa mahakamani. Licha ya kasoro zilizopo, mlezi wa Banze ana matumaini kesi hiyo itaweza kumaliza na kumulika uhasama uliopo kati ya watu wa Luba na Watwa huko Kongo. Viongozi wanawake kutoka ukanda wa eneo la maziwa makuu maarufu kama ACGLR wanasema kwamba mizozo inayoendelea kwenye baadhi ya maeneo ya ukanda huo imekuwa chanzo cha migogoro inayowakumba wanawake hao. Wanakutana Kigali nchini Rwanda, wanasema serikali za mataifa hayo zinapaswa kuingilia kati kuwapa amani na usalama wanawake kutoka maeneo yanakochimbwa madini kwenye eneo hilo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti kamili. Wanawake hao wamepaza sauti hiyo mjini Kigali kwenye kikao chao cha siku mbili ambacho pamoja na mambo mengine ni kutathmini kadhia inayowakumba wanawake hao, hasa kwenye maeneo yenye mizozo ya kivita ambako yamekuwa yakitumiwa kama silaha ya vita. Madini kwenye ukanda wa mazao makuu, wanasema yamekuwa laana badala ya kuwa neema. Ni vitu vya wanakamata kwa kuweza kutesa watu, unajua, kama kwenye huko madini wanatumikisha watu, lakini wanapatia pesa kidogo sana, kazi nguvu, lakini wanakupatia mwisho wa, wa, wa mchana, wanakupatia sasa vile dola moja yenye hata kufalia hata na kitu. Ni hiyo mabitu yote watu wanapaswa kwanza kuidenonce kwa kuweza kubadilisha namna ya kuweza kuchimbula hiyo ma, madini kwa upande mwingine. Lakini viongozi hawa wanasema, serikali zimekuwa zikilifumbia macho tatizo hilo na kwamba laiti serikali zingesimama kidete dhidi yake basi uende hiyo yanaweza ukabadilika kama waongozi wa wanakamata mipango fulanifulani fulani kwa kuweza kuproteje ku wanawake wenye kutumika ndani ya hiyo masekter mini. Bon, tunaomba tu waweze wakaheshimu waka haki ya wanawake ndani ya hiyo mafasi wanatoa maminere, waangalie gisi ya kuweza kuwatia ndani ya makazi kuweza fanya kazi kwa makondision yenyeko ina, inakubaliwa na vilevile kuweza kutosha wanawake wenye wako na mimba ama watoto wadogo kwenye mamini, kwani ni makazi yenye kwa miaka ya kukuja italeta hasara nyingi sana juu ya afya yao. Hata hivyo, serikali zinasema kwamba kuna hatua iliyokwisha pigwa kulikabili swala hilo. Waziri wa nchi katika wizara ya madini nchini Rwanda Imena Evode akasema, "Miaka yashize niho byagaragaye." Miaka iliyopita tatizo hilo la unyanyasaji lilikuwepo kwa wingi hasa kwenye maeneo yanayodhibitiwa na waasi wenye silaha, na hali hiyo ilisababisha sura mbaya kwenye ukanda huo. Lakini ukutana hapa kwa wadau wengi, kuna maana kwamba tunaazimia kulikomesha swala hilo, licha ya kikao hicho hata hivyo kuwakilisha nchi kumi na mbili za ICJLR, lakini tatizo hilo limetajwa kuwa sugu kwenye mataifa matano ya ukanda huo ambayo kimsingi yanakabiliwa na mizozo ya usalama mdogo. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea Mombasa, Kenya na kuzungumza na Bi Mariam ambaye anajulikana sana kwa kazi yake ya kuwasuka na kuwaremba wanawake. Mwandishi wetu Salma Mohamed alimtembelea Bi Mariam kwenye eneo lake la kazi kufahamu zaidi kuhusu shughuli zake za upambaji na changamoto anazokabiliana nazo. Kutana na mwanadada Mariam, ni mpambaji wa nywele, uso na mjuzi wa urembo wa mwanamke kwa ujumla. Anatueleza kuwa kazi yake ilishamiri kutokana na kipaji na bidii. Nilianza kusonga nikiwa mdogo sana, kama nakumbuka nikiwa miaka kumi na mbili mimi <coughs> nilikuwa nishaanza kusonga, nilikuwa niking'oa nyasi zile nizichane, nisonge, nikimwona marehemu nyanyangu. Marehemu nyanyangu alikuwa kichwa kishindo, ni marehemu kishia, alikuwa akishia hapo Chaani, alikuwa akisonga, na mi namsongelea na yule lile doli langu la nyasi nilichane, akianza kusonga na mimi nsonge, basi uwanja mzima utaenea hayo madoli ya nyasi Nikawa na interest sana ya kusonga. Nimuona yuwasonga kilua misongo ya zamani, akiweka na manila zile akunje kunje na admire na, na upenda msongole, na mimi najaribu kusonga lile doli langu. Mwisho nkawa nkitoa wenzangu nkiwasonga. Nkawa nasonga mama zangu wakija wakijifungua ile kinyumbani wanakuja nyumbani kuzalia nyumbani na wasonga mkawa, napia, kazi, kumbe, idea, na kwa shilingi tatu. Nkawa na pia kazi kumbe itasaidia na shilingi tatu enzi hizo nyingi. Basi niliendelea kusonga nkawa mpaka shule na songa walimu. Wenzangu wakienda zao mimi walimu wananiita Kipevu Primary. Na songa walimu na nunuliwa viazi na pewa shilingi kumi. Basi walinipa morali nkawa naendelea kusonga na kusoma na soma. Nilipomaliza klasi ya nane niliendelea kusonga nyumbani nyumbani nikingoja results. Sikuweza kuendelea na masomo yenyewe, pia niliolewa mapema. Sasa ukimsonga mtu yakwambia, si uninyoe na nyusi. Mimi mwenyewe naona kweli hizi nyusi zinjana. Nakumbuka marehemu ya nyangu, mtu alikuwa akija, kishamsonga yua mnyoa nyusi. Nakumbuka vile alikuwa kishika kile kijembe. Basi nikawa na mimi na nyoa nyusi, kanyoa mama mmoja siku ya kwanza akapendezea, kawa na nyoa nyusi, natengeza uso. Iliendelea hivyo hivyo mpaka nikawa najua kupamba, sijaingia mlango wa college Mkawa anajua kupamba. Hata hivyo, kila kazi inapanda shuka zake, na siri iliyopo ni kutokata tamaa na kuwa na subra na uvumilivu. Ingawaje kushiriki kwa vyama vya kupokezana maarufu kama table banking na pia kuchukua mikopo midogo ni mifano iliyomfanya Mariam kupiga hatua w kibiashara saa nyingine unaangalia unaenda kwa pengine kwa saluni unaenda peleka mtu waona, yani mambo tofauti tofauti. Basi na mimi nikija, nikijaribu naona naweza jua zaidi ya vile nilivyoona. Nimepata changamoto nyingi. Nilianza chini ya mti mkwaju Makande stage, kunguru anatunyelea, kastoma analalama. Mungu akanifungulia njia, kaingia kibanda, first time kulipa elfu moja na mia mbili kwa arukia bampi. Nimesomesha watoto primary, secondary na pia wengine wako nje, wengine wanapata kazi za serikali pia na kazi hii hii ya kusonga mm. Nashukuru Mungu, nimefanya mambo mengi, maendeleo mengi. Kazi hii ndio imenifanya nimenunua kontena na ndio niko nalo Makande hii. Hebu fikiria kununua kontena na kazi ya mikono, ambao nashukuru imenipeleka mbio na hivi sasa nasifika zaidi mbali. Nilitaka kujua umaarufu wake katika kazi hii umetokana na nini, na pia mbona wanawake wanaridhika wakipata huduma kwake? Kwa hakika savisi ya Mariam ni nzuri sana na ni mtu anajulia kazi yake sana pia, yeye mpaka akuangalie ajue uko vipi, ndi aweze kukuchagulia kitu cha ja kukutengeza ya kwanza. Na pia ya pili, ni mtu ana relationship nzuri na wateja, anakuongelesha vizuri mpaka uridhike, na anakufanyia vile unavyotaka wewe. Ukimwelimisha mwanamke umeelimisha jamii. Kutokana na biashara hii vile vile, Mariam amewanasua vijana wengine na kuwapa matumaini maishani. Na mtu mwingine anakuja hapa, hawezi lolote, hata kushika tuta, lakini nitadili naye na nitahakikisha miezi sita amejua kila kitu. Nafanya kama zaka, maanake siumizi mtu, maana kama ni mtu ankuja elfu nne kwa mwezi, kama hajui kabisa na kama hivyo, aweza kushika nyele elfu tatu mia tano ama elfu, elfu tatu ambayo mpesa rahisi sana na nitahakikisha kwa miezi sita amejua kila kitu, na nikishamaliza wasa na hao urudi, nikawaandika nikawapa morali, wajue maana ya kazi yao na walipa. Kwa hivyo ndugu yangu, hapo ulipo, kama unajua chochote kuhusu kusonga ama mkono wako waweza kufanya kazi ama waipenda kazi, lakini huna ujuzi, huna talent, basi kama una imani, talent utaipata. Kwa hakika nilikuja hapa kwa Mariam nikiwa sijui hata kusonga tuta, lakini sasa hii ninashukuru, maanake nimejua vitu vingi sana na nashukuru sana. Hata nikiwa nyumbani naona watu wanakuja na wasonga, kwa hiyo nafurahia sana. Nimejifunza mambo mengi sana hapa kwa Mariam. Makala hii imetayarishwa na mimi Salma Mohamed kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Nam, basi msikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya, 175 FM Nairobi, Coconut FM Zanzibar Baraka FM Mombasa 93.7 FM, au RPR Bujumbura Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam na Raga FM kote DRC. Vile vile matangazo haya unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili Hali kadhalika ukurasa wetu wa Facebook, vilevile tunapatikana katika Twitter pamoja na Instagram. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Polisi nchini Kenya wanasema wamewakamata watu wanane kwa shutuma za jaribio la kujiunga na kundi la wanamgambo la Al-Shabaab la nchini Somalia. Maafisa wa Garissa wanasema wanaume hao wanane walikamatwa katika mji wa Dadaab hapo jana. Hisa huko China zimeshuka tena katika masoko ya Asia hii leo, na biashara ilipofungwa zilikuwa chini kwa asilimia saba nukta sita hisa kubwa ya Shanghai ilishuka sana wakati soko lilipofunguliwa lakini kisha iliongezeka kwa nukta moja na kuwa chini kiasi kwa asilimia nne. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amekubali kutia saini makubaliano ya amani yanayolenga kumaliza miezi ishirini ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini mwake katika barua iliyoifikia programu ya sauti ya Amerika VOA ya South Sudan in Focus, taasisi ya kieneo EGAD inayoundwa na mataifa ya Afrika Mashariki inasema mkataba unatarajiwa kutia saini hapo kesho, huko Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini. Maafisa huko Spain na Moroco wamewakamata watu kumi na wanne hii leo, wakisema walikuwa ni sehemu ya mtandao wa kuandikisha wapiganaji ili kujiunga na kundi la Islamic State nchini Iraq na Syria. Wizara ya mambo ya ndani ya Spain imesema ukamataji huo umefanyika katika huko mji wa San Martin de la Vega, kusini mwa Madrid, na katika maeneo matano kaskazini mwa Moroco, huko Casablanca, Fez, Nador, Alhoseima na Dreush. Polisi wa Hungar wameripoti leo kwamba idadi kubwa ya wahamiaji walivuka kuingia nchini humo, huku shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa likisema linakadiria maelfu zaidi ya watu walifuata njia hiyo. Hangar imeandikisha zaidi ya wahamiaji laki moja wa mwaka huu, zaidi ya mara mbili ya idadi ya mwaka jana. Maafisa wamesema takriban wahamiaji elfu mbili na mia moja walivuka mpaka hapo jana. Polisi wa Nigeria wanasema mwanamke mmoja mlipoaji bomu wa kujitoa mhanga ameua watu wasiopungua watano katika shambulizi kwenye mlango wa kuingilia wa kituo cha basi katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaturu na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi ni Duane Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington, na mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.