Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harizon Kamau tukiwakaribisheni katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Agasti 26 mwaka wa 2015. Karibu sana katika habari zetu hivi leo. Tunakuarifu kuwa kwa pamoja vijana nchini Tanzania watafuta njia za kujikwamua kimaisha, lakini changamoto ni nyingi, ni nyingi. Kama anavyosema mdau huyu wa vijana na unakutana vijana, naongea nao vijiweni, kwenye vyuo vyuo mbalimbali, na pia kwenye mitandao ya kijamii na nini, tatizo moja kubwa ambayo tunao sasa hivi ni, ni ukosefu wa kazi wa ajira vilevile vile. katika habari za dunia tunakuarifu kuwa Libya yatoa wito wa kuundwa kwa jeshi la kieneo ili kupambana na kundi la Islamic State. Hii hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetishia kuchukua hatua mara moja iwapo rais wa Sudan Kusini Salva Kiir hatotia saini mkataba wa amani na waasi kufikia leo Jumatano kama walivyoahidiana. Rais wa baraza hilo Joy Ogwu kutoka Nigeria hajatoa maelezo kamili ya hatua ambazo zitachukuliwa. Amesema Bwana Kiir ni lazima atie saini mkataba huo bila kuweka masharti. Azimio la muda kutoka Marekani litawawekea vikwazo vya mwaka mmoja vya silaha, usafiri na mali kwa viongozi wa Sudan Kusini iwapo hawatatia saini mkataba huo. Rais Kiir alikubali kutia saini mkataba akiwa kwenye mji mkuu wa Juba Jumatano, mbele ya viongozi wa Ethiopia, Kenya, Sudan na Uganda, ambao ni wanachama wa kundi la Afrika Mashariki wanaosimamia mkataba huo. Kiongozi wa waasi ambaye pia alikuwa naibu wa rais Riek Machar alitia saini juma lililopita. Msemaji wa bwana Kile amesema kuwa rais bado ana wasiwasi iwapo mkataba huo utadumu. Rais wa burundi Pierre Nkurunziza ameapisha baraza jipya la mawaziri Jumanne kufuatia kuchaguliwa tena kwa muhula wa tatu wenye utata. Wanachama kutoka chama tawala cha, cha CNDD FDD wamepata viti 15 kati ya 20 vilivyoko, vikiwemo vile vya wizara muhimu kama ulinzi, mambo ya ndani na masuala ya kimataifa. Hatua hiyo haijawashangaza wapinzani wake ambao wanaamini bwana Nkurunziza alikiuka katiba kwa kuendelea kuwa ofisini. Kundi la watu maarufu kutoka Burundi, wakiwemo aliyekuwa makamu wa rais na spika wa bunge, wamesema kuwa hawatamtambua bwana Nkurunziza kama rais baada ya kumalizika kwa kipindi chake cha muhula wake leo Jumatano. Ghasia na mivutano ya kisiasa zilisababisha zaidi ya Warundi 1180 kutoroka nchini baada ya rais kutangaza nia yake ya kuwania tena urais mwezi Aprili. Marekani na nchi zingine zimehimiza rais Nkurunzi za kuanza mazungumzo na wapinzani wake ili kulinda udhibiti wa nchi na shirika la afya duniani WHO limeanza utaratibu kutoa masharti mapya kwa ajili ya kuchukua hatua za haraka na zenye manufaa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola na milipuko ya magonjwa mengine. Lisha Schlein anatupasha zaidi katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Mery Mgawe. Kamati maalum ya kutathmini inakutana kwa siku mbili wiki hii katika makao makuu ya WHO ili kutoa mapendekezo ya kukabiliana na milipuko ya magonjwa kama vile Ebola. Jopo hilo linafuatilia jinsi sheria za kimataifa zinazojulikana kama IHR zilivyotekelezwa wakati wa mzozo wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi na jinsi ya kuziimarisha. IHR ni chombo muhimu cha sheria kinachoweza kulinda umma kwa kuzuia na kudhibiti kusambaa ugonjwa wa kimataifa. Jopo hilo limeunda makundi matatu ya kufanyia kazi ili kugundua kasoro zinazojitokeza wakati wa kuchukua hatua kudhibiti Ebola. Hiyo ni kwa mujibu wa Didier Houzin ambaye ni mwenyekiti wa kamati hiyo. Amesema kundi la kwanza litazingatia zaidi mawasiliano ndani ya wajumbe katika nchi na WHO, na makundi mengine yatatoa rasilimali na kuzingatia sera. Anasema wanalo kundi la pili ndani ya kamati ambalo litashughulikia maswali na uwezo ikiwemo vipimo, kamera za siri, ma na kadhalika na lipo kundi la tatu litakaloshughulika na kujibu maswali na kusimamia sheria. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, masoko ya dunia yamerejesha baadhi ya hasara zilizopatikana Jumanne huku bei ya hisa ikipanda baada ya mamlaka ya China kuchukua hatua ya kusisimua uchumi uliokuwa ukitetereka. Benki Kuu ya China imepunguza kiwango cha riba kwa dhuluthi ya asilimia moja na kushauri kuhifadhi fedha kidogo. Hatua hiyo inaharirisha inahari ununuzi wa bidhaa kwa makampuni kujenga viwanda na kutoa ajira. Hatua hiyo imewahakikishia wawekezaji walionunua hisa za Ulaya zilizopanda kwa asilimia tatu huko London, asilimia nne huko Paris, na asilimia tano huko Ujerumani. Hisa za Marekani ziliimarika lakini zina yumba kwa asilimia moja nukta tatu kwenye dao wakati wa kufungua biashara. Maafisa wa China walichukua hatua baada ya siku nyingi za kuanguka kwa bei za hisa kote duniani wakati wawekezaji wakihofia kuwa uchumi wa China ulikuwa unajikokota. Maafisa kutoka Hungary wanasema Jumanne kuwa idadi kubwa ya wahamiaji wamekuwa wakiingia nchini humo na pia katika mataifa mengine mengi ya Ulaya. Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi limeomba serikali zote kusaidia kwa upendo watu wengi waliokoseshwa makao na wanaotafuta usalama. Hungary imeorodhesha zaidi ya wahamiaji 1100 mwaka huu, zaidi ya mara mbili ikilinganishwa na kiwango cha mwaka uliopita. Maafisa wa usalama wanasema karibu watu 2100 walivuka mpaka Jumatatu, ambako ndio idadi kubwa kabisa kuwahi kuvuka kwa siku moja. Hungary ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya inajitahidi kumaliza kuweka uzio utakaozuia wahamiaji waliopitia Serbia na kufika kwenye mpaka wa taifa hilo mwanachama wa Umoja wa Ulaya kwa matumaini ya kupata makao na ajira. Na afisa wa cheo cha juu katika jimbo la Maryland hapa Marekani ametoa masharti mapya rasmi yanayowazuia polisi kuwabagua watu kwa misingi ya rangi na jamii za walio wachache masharti ya maelekezo hayo yalitolewa jana Jumanne na mwanasheria mkuu wa jimbo, wa jimbo hilo Brian Frosh, zinapunguza sheria ya kiwango cha maamuzi ya polisi kuhusu rangi, kabila, dini au jinsia katika harakati zao na raia. Maelekezo ya masharti hayo yametolewa wakati mjadala wa kitaifa ukiendelea kuhusu polisi wanavyowachukulia watu wachache, hasa katika miji mikuu baada ya mwaka mmoja wa makabiliano baina ya polisi na vijana weusi. Tukio hilo baya zaidi lilitokea Aprili mjini Baltimore, huko Maryland, wakati kijana Marekani mweusi wa miaka 25 Freddie Gray alipokufa kutokana na majeraha akiwa jela. Kifo chake kilisababisha maandamano, kukamatwa na uharibifu wa siku kadhaa. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu mkuu wa tume ya umoja wa mataifa ya ulinzi wa amani huko sudan kusini amefurahishwa na habari kwamba rais salva kiir atatia saini makubaliano ya amani na upinzani kumaliza miezi ishirini ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo mwandishi wa voa margaret bashir na ripoti na mkamiti kibayasi anasoma ripoti yake Akiongea kwa njia ya video kutoka mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, balozi wa Umoja wa Mataifa amewasihi viongozi wanaohasimiana wa nchi hiyo kuweka masilahi ya watu mbele. "Narejea ya wito wangu kwa viongozi wa Sudan Kusini kuweka mbele masilahi ya watu wao baada ya utashi wao binafsi na kutekeleza mkataba wa amani kwa njia njema Rais Kir anatarajiwa kutia saini makubaliano Jumatano mjini Juba katika mkutano mdogo wa wakuu wa nchi kieneo. Balozi Leoji amesema licha ya maendeleo chanya, hali ya usalama nchini humo ni tete na yenye kutia wasiwasi wasi, hasa katika Greater Upper Nile na Unity State. Amesema idadi ya raia wanaotafuta sehemu salama kwenye vituo sita vya Umoja wa Mataifa imeongezeka katika muda wa miezi minne iliyopita mpaka watu laki mbili kutoka elfu mia moja na ishirini mwezi April. Mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Stephen Obrien, ambaye aliitembelea Sudani Kusini mwishoni mwa mwezi Julai, ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya kwa kasi ya haraka. Amesema kuwa zaidi ya watu milioni 2.2 wamekoseshwa makazi, idadi ikiwa imepanda kwa laki 2 tangu Januari na kwamba watu milioni 4.6 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa usalama wa nusu ya nchi. Amesema theluthi ya watoto wanaathiriwa na utapia mlo mbaya. Katika taarifa iliyosomwa na rais wa baraza la usalama la umoja wa mataifa balozi wa Nigeria, Joy Ogu, baraza limeelezea utayari wake kuchukua hatua wa haraka kama rais Kir hatatia saini mkataba au kama atatia saini kwa shingo upande. Balozi Ogu akusema waziwazi kama hiyo ina maana kwamba baraza litachukua hatua kupiga kura. Kwa rasimu ya azimio ambayo imesambazwa wiki iliyopita na ujumbe wa Marekani, wakitaka marufuku ya silaha ya mwaka mzima na kuwataka watu wapya kwa ajili ya kuzuiliwa fedha zao na marufuku ya kusafiri kama serikali itashindwa kutia saini makubaliano. Pendekezo la Marekani lilikabiliwa na upinzani kutoka kwa wanachama kadhaa na mashauriano bado hayaonyeshi mwafaka wa mkataba. Kumekucha Afrika matangazo na kujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia www.voaswahili.com, vilevile Facebook na Twitter. Lakini sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waendesha mashtaka wa Ufaransa Jumanne wameanza uchunguzi wa kigaidi kufuatia jaribio la shambulizi kwenye gari moshi linalokwenda kasi lililokuwa likitoka Amsterdam kuelekea Paris. Mwendesha mashtaka Frederic Mollins amesema mwanaume aliyekamatwa kwa kuhusika na shambulizi hilo Ayub El Kazani anaendelea kuchunguzwa kwa jaribio la mauaji ya kigaidi. Molins amesema kuwa mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 25 kutoka Morocco alitazama kanda ya video ya Waislamu wenye msimamo wa mkali kwenye simu yake muda mfupi kabla ya kuanza kutembea kwenye treni akiwa na bunduki, risasi na kisu cha kukatia maboksi. Karzani alizuiliwa na Wamarekani watatu na Mwingereza mmoja. Mwanaume mwingine Mmarekani mwenye asili ya Kifaransa alijaribu kupokonya bunduki. Mshukiwa alipigwa risasi na angali hospitalini. Wakili wa Kazani amesema mshukiwa hakuwa na nia ya ugaidi, huku akieleza gazeti la Le Monde kuwa nia yake ilikuwa kuwaibia wasafiri. Na mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa ya uangalizi wa nyuklia Jumanne amesema anaimani kuwa wana uwezo wa kuthibitisha iwapo Iran ilijaribu kuendeleza silaha za nyuklia zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Bwana Yukia Amano amesema kuwa mkataba na Iran unafuata masharti yaliyowekwa na tume ya kimataifa inayoshughulikia nishati ya atomic IAEA wakati akiwa kule mjini Vienna. Shirika la habari la AP limeripoti wiki iliyopita kwamba mkataba kati ya IAEA na Tehran itaruhusu Iran kutumia wakaguzi wake kuchunguza kituo cha nuclear kilichoko huko Pachin. Mkataba huo ni tofauti na wa mwezi uliopita kati ya Iran na Marekani pamoja na mataifa mengine matano yenye nguvu ulimwenguni. Mkataba huo unaruhusu ukaguzi wa shughuli za nyuklia za Iran na pia unazuia utengenezaji wa silaha ili kuondolewa vikwazo vilivyoko kwa Teheran. Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, Lisa Shlein anatuarifu kuwa kamishna wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa anasema takriban wakimbizi laki tatu na wahamiaji wamewasili Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean mwaka huu. Wengi wao wamekwenda Itali na Ugiriki. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema taswira ya mchafuko wa maelfu ya watu wanaojaribu kuingia taifa la Jamhuri ya Zamani ya Yugoslavia Macedonia mwishoni mwa wiki sasa imetulia. Hata hivyo, inaonya kuwa hali za watu hawa waliokata tamaa inaendelea na haiwezi kuzuilika. Msemaji wa UNHCR Melisa Fleming anasema watu wanawasili kwa makundi ya watu mia tatu au mia nne. Wafuatiliaji kwenye mpaka wa Macedonia wanasema takriban watu elfu tatu wanaotafuta hifadhi wanawasili kila siku. Wengi wanatoroka hasia na mizozo huko Siria, Afghanistan na Iraq. Fleming anasema wakimbizi na wahamiaji, miongoni mwao wanawake waliodhaifu, watoto na wazee, wako katika hali dhofu pale wanapowasili. Uh, wamechoka kimwili, wameathiriwa kisaikolojia na kila mara wana uhitaji mkubwa wa msaada kibinadam, hasa kiafya. Kwa hiyo ni muhimu watu hawa wakahudumiwa kibinadamu, na pia msaada wa msingi kutolewa mara watakapopumzika. Wakimbizi na wahamiaji wanaelekea Sabia, wanavuka kuingia Hungary na kuendelea mbele, wakielekea katika nchi nyingine katika umoja wa Ulaya. UNHCR inaripoti kuwa Ujerumani na Sweden wanapokea takriban asilimia 43 ya watu wanaotafuta hifadhi. Ujerumani hivi karibuni ilisema kuwa inatarajia takriban wakimbizi laki nane kuwasili mwaka huu. B. Fleming anasema hali hiyo siyo thabiti na haiwezi kutatuliwa na nchi moja pekee. Anasema lazima wagawanyi kwa usawa ndani ya wajumbe wa nchi 29 za Umoja wa Ulaya. Ameiambia sauti ya Amerika kuwa mpango wa hivi karibuni wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya kusambaza wakimbizi elfu arobaini miongoni mwa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya bado haujatekelezwa. Anasema japo huu ni mwanzo mzuri, lakini sio suluhu la tatizo hilo. Anasema makubaliano ya Dublin ambayo yameweka kanuni za kukagua maombi ya kutafuta ukimbizi pia imeweka hatua kadhaa ambazo zinaruhusu kugawana kwa njia bora, lakini anasema haitekelezwi vizuri. UNHCR inatoa wito kuwepo njia za kisheria kama vile nafasi za makazi na viza zaidi za wanafunzi na za ajira, ili watu wasiwe na haja ya kufanya safari hizi hatari. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari za muhimu za dunia. Jumuiya ya Kiarabu inatarajia kukutana Alhamisi kujadili kuhusu hatua za kujenga jeshi la pamoja la kieneo kusaidia Libya kupambana na kundi la Islamic State linalozidi kutisha nchi hiyo iliyoharibiwa vibaya na vita. Mwandishi wa VOA Hethe Madok anatupasha zaidi katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Miri Mgawe. Jumatatu, kamanda wa vikosi vya jeshi nchini Libya khalifa Hifla alirejelea mwito wa silaha na mafunzo kulisaidia jeshi kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State. Wiki iliyopita jumuiya ya Kiarabu iliahidi kujibu mwito huo. Mchambuzi mwenye makao yake huko Kairo, Hisham Kasim, ametoa wito kwa mashariki ya kati na sehemu nyingine za Afrika za usalama ambazo ni wanunuzi, lakini akasema majeshi nje neohilo, ya eneo hilo yanaonekana hayana tena ushawishi kuwezesha, hivyo kuacha viongozi wa Kiarabu kutokuwa na chaguo na badala yake kuingilia ya kati Hakuna no terror... chaguo hapa isipokuwa kuunda jeshi hili kwa sababu sio tu Libya. Huu ni ukanda wa ugaidi unatokea Afrika Magharibi hadi Afghanistan bila kusimama. Amesema itawia vigumu kwa jeshi la Kiarabu kufanikiwa huku baadhi ya nchi zikitaka kushikilia rasilimali zake za kijeshi kupambana na hali ya kutokuwa na usalama nyumbani. Misri ina nia ya dhati kuwa kiongozi, na akaongeza kuwa jeshi lake limejengwa kupambana na vita na nchi nyingine na siyo waasi. Huko Jordan, nchi nyingine inatarajiwa kuwa kiongozi katika jeshi, amesema mchambuzi wa masuala ya kisiasa Labib Kamahawi. Ameongeza kuwa kama mafunzo na kuwezesha silaha kwa walibya havitofanikiwa, anaamini kwamba nchi nyingine zinaweza kuingilia moja kwa moja. Anasema hata hivyo itakuwa vigumu kufanikiwa lolote bila kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Libya. The on fighting each other. This is kama a... walibya wanasisitiza kupambana wenyewe kwa wenyewe hili ni tatizo kubwa watu wa libya wanaweza kujiunga dhidi ya kundi hilo la islamic state linaloonekana kama jeshi la kigeni lililoingia lakini makundi mengi nchini humo yanapaswa yaache kupigana wenyewe kwa wenyewe kabla ya kuunda jeshi la pamoja la kijeshi lenye uwezo wa kupambana na msimamo mkali Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana tunazungumza na mtangazaji wa TBC1 Angelin Mwakanjala ambaye alihudhuria mpango wa viongozi vijana wa Rais Barack Obama Mandela Washington 2015 hapa Washington DC, na anaanza kueleza yale yanayofanya nchini Tanzania. Mi nafanya vipindi vya vijana kwenye TV na pia zaidi ya hapo naandaa makala ambayo yanahusu maisha ya vijana Tanzania, na pia unajua kwa kule pia na na project ambayo nafanya ambayo natembelea kwenye vyuo vikuu mbalimbali Tanzania, naonesha makala ambazo zinahusu wa maisha wao wenyewe wa, vijana alafu tuna, tuna, tuna wanachangia tuna discuss nao, kwa hiyo kama vile kuhusu mambo ya demokrasia, mambo ya ukosefu wa ajira Tanzania. Kwa hiyo inshaallah, hiyo makala naonesha kule vyuo vikuu na wao wanafunzi wanachangia, kwa hiyo tunapata maoni yao vile vile. Ndio kazi yangu mimi, na kwa sababu siku zote tunakutana na vijana. Changamoto za vijana Tanzania ni nyingi, na pengine, katika kufanya makala zako, nini ambacho hasa unajaribu kuwasaidia vijana wenzako na changamoto zipi ambazo mnakutana nazo? Mimi nimetembea kabia mikoa mingi sana Tanzania, na unakutana vijana, ongeana nao vijiweni, kwenye vyuo vyuo mbalimbali, na pia kwenye mitandao ya kijamii na nini. Tatizo moja kubwa ambayo tunao sasa hivi ni, ni ukosefu wa kazi wa ajira. Zamani tukaposema kwamba mtu uh, ajira utapata ukipokea na elimu yako, lakini kuna wengi sana ambao wanaenda wanakuwa na wa degree wanaenda chuoni wanatumia nyingi sana lakini wakirudi mtaani unakuwa ajira hamna. Kwa hiyo ukiangalia ukosefu wa ajira husababisha matatizo mengine kama vile mtu mamada ya kulevya unajua, um, um, mambo mapo, labda dada zetu ingine enda wanakosa matumaini ya maisha, basi waenda kujiuza. Vijana ndio hivyo kwenye mambo ya uhalifu. Kwa hiyo tatizo moja na kusababisha matatizo mengine ambayo vijana ambao wana wana wanayapata, na pia mimi soma na kuna suluhisho bali nakuwa natumia jukwaa hili la kuongea nao ili wao wenyewe waweze waweze ku kujadiliana na pata suluhisho matatizo ambayo yanawakumba. Najua mara nyingi sana tunakuta kwamba vijana wanaambiwa nini suluhisha matatizo yao lakini wao wenyewe watoe mchango wao. Kwa hiyo uh, nadhani matatizo ya vijana ambao wanapata, mimi ninachokifanya napata jukwaa la TV waongee, ili waweze kujadiliana na kupata na kufumbua wenyewe matatizo yao. Na pengine hivi sasa, kama kaa, wanafahamu anga ile, mna mambo mengi ambayo yanaendelea Tanzania, kwa upande wa demokrasia, uchaguzi mkuu unakuja, lakini pia pengine vijana wanahamasika unavyowaona au hamasa yao inaishia kwenye majukwaa tu ya kelele halafu pigaji kura wajihusishi? Kwa upande wangu, mi navyoona ni kwamba vijana wamehamasika. Uh, edha hiyo ni kwa, uz, kwa uzuri au kwa ubaya? Uh, nadhani, ni kuna mtu mwenyewe ukiangalia unaweza ukaja na jibu yako mwenyewe, lakini kwamba kuna watu wamasika sana demokrasia hii ni nzuri kwa demokrasia kukua nchini. Watu vijana wanajua haki zao, wanajua mambo ya kuhusu kujiregister kujiandikisha ili waweze kupiga kura, lakini pia kuna ushabiki mwingi sana kwenye upinzani na pia kwenye chama cha matawala. Kwa hiyo hiyo ndio poni nzuri kwenye demokrasia, lakini pia mimi wasiwasi wangu ni kwamba kuna kuna ushabiki mwingi sana, ambapo ushabiki huu ni kwa wagombea vijana, ambao wanawashabikia wagombea lakini sio kushabikia sera, kwa bado hatuna watu, hawajui ile kiundani. Je, huyu mtu ambaye mimi namshabikia sera zake ni zipi? Je, hizi ni nzuri au zine, mimi kwa, kama kijana, vijana wenzangu zitatusaidia. Kwa hiyo nadhani bado tutaendelea kuwa uh, kwamba tutaacha tu ushabiki wa kisiasa na wa kichama, bali tutapata ushabiki na uelewa wa sera za watu ambao tutakuwachagua kuingia madarakani. Lakini uh, kwa mwanzo tuna tulivyoanza watu kidogo, uh, ufahamu unakuwa una na pengine kuna vijana wengi wamejitokeza kugombania nafasi mbalimbali za Ungeena, vitu kama hivyo kwenye siasa. Hivi unafikiri vijana wengi kujitokeza na wengine wanaendelea kujitokeza ni kitu ambacho pengine ni sababu ya kutafuta tu ajira fulani, au huu ni umuhimu au huu ni, ni hasa kitu ambacho watu wanafikiri kinawauma wauma kwenda kusaidia wenzao kwenye, kwenye majukwaa ya kisiasa? Uh, unajua kuna msemo mmoja ambao unaambiwa kwamba kwenye msafara wa mamba na kenge pia wamo mi, nadhani kuna vijana wengi mbao ni mamba ambao kweli wako kwenye msafara, au kuweza kubadilisha maisha ya vijana, na kwamba sasa hivi wameshachoka kuongozwa na, na wazee tu, lakini pia nadhani wao pia wanataka kuchukua nafasi waweze kutoa ma, ma, ma, ma, maoni yao na pia mchango wao. Wengi ambao wamesoma sana na wanauelewa mkubwa wanataka kuchangia, lakini kwa bahati mbaya kuna watu ambao wanaona sasa hizi ni siasa za tumbo, kwamba sasa hivi bwana, siasa imekuwa ni ajira, si siasa kama, kama ubunge pia umekuwa kama ni usupastaf kwa kuna, una vijana wengine ambao hata uwezo wa uongozi, kanuni za uongozi hazijui, lakini kwa sababu labda wanajulikana tu kwenye TV labda, wanaonekana au kwenye redio wanasikia, kwenye magazeti, basi wanaamua wenyewe waende kule kwa sababu, wana, wana na, ujua, haba, wana, wana umati. Unajua bwana kwenye demokrasia bwana ni watu wakubali, wakupenda, muda mwingine hata waangali sura zako au uwezo wako, wakuchagua kwa sababu watu wamekupenda, kwa hiyo kuna hao ambao mnaita kenge ambao wako kwenye msafara huu, lakini yote ni heri, kwa sababu vijana wakijihusisha kwenye mambo ya siasa, basi sauti yao inazidi kuongezeka. Kwa hiyo kumbele, kwa mbele wale kenge nadhani watachoka, watabaki wata, wata, wata, wata wale mama ambao tuhakisha sisi kwenye mambo ya siasa. Ni Angeline Mwakanjala akizungumza na Sauti ya Amerika. ucha msikilizaji kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Na kabla tujakamilisha matangazo yetu, harrison kama atakusomea muktasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetishia kuchukua hatua mara moja iwapo rais wa Sudan kusini Salva Kiir hatatia saini mkataba wa amani. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameapisha baraza jipya la mawaziri Jumanne kufuatia kuchaguliwa tena kwa muhula watatu wenye utata. Masoko ya dunia yamerejesha baadhi ya hasara zilizopatikana Jumanne huku bei za hisa zikipanda baada ya mamlaka ya China kuchukua hatua ya kusisimua uchumi uliokuwa ukitetereka. Maafisa kutoka Hungary wanasema Jumanne kuwa idadi kubwa ya wahamiaji wamekuwa wakiingia nchini humo na pia katika mataifa mengine mengi ya Ulaya. Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi limeomba serikali zote kusaidia wakimbizi. Afisa wa cheo cha juu katika jimbo la Maryland hapa Marekani ametoa masharti mapya rasmi yanayowazuia polisi kuwabagua watu kwa misingi ya rangi na jamii walizotoka na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Lakini pia usikose kusikia matangazo yetu yaleo jioni saa 12 na nusu Afrika kati na saa 1 na nusu Afrika Mashariki. Kwa niaba zangu wote walioshiriki, mwendeshaji wa matangazo ni Aida Isa. Leo nilikuwa mimi Meri Mgawe, nashirikiana naye hapa studio, Harrison Kamau, sisi sote kwa pamoja twakutakieni asubuhi njema kutoka Washington DC.