Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Agosti 26 mwaka 2015. Katika matangazo ya voa Express tunakuletea ripoti kwamba kuhusu suala la vyombo vya usalama Tanzania kusitisha kampeni za Ukawa katika uwanja wa Jangwani. Je, Chadema inasemaje? kama ambavyo sishemu walifanya uzinduzi bila jambo la kuwazuia na wakazindua kampeni zao, na Chadema pia watafanya uta, uzinduzi tarehe 29, na sisi uzinduzi tutafanya uzinduzi tarehe 29, kwa sababu hiyo ndio ratiba yetu ambayo iko neki na hatujavunja sheria. Huyo basi ni msemaji wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, tumaini Makene, akiongea na voa Express. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express hii leo tutakuletea mambo kem kem, ikiwemo swala la mapishi mapishi, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alikutana na viongozi wa kikanda leo kabla ya kutia saini makubaliano ya amani na waasi huku kukiwa na vitisho vya vikwazo vya Umoja wa Mataifa ikiwa atashindwa kukubaliana na mpango huo. Msemaji wa rais Ateni Wekateni ameliambia shirika la habari la AFP kwamba Bwana Kir atasaini makubaliano ya amani, lakini serikali imesema bado kuna masuala ya kujadili katika baadhi ya sehemu juu ya suala la kushirikiana madaraka. Mpaka sasa angalau kumeshafikiwa makubaliano saba ya kusimamisha mapigano na kuvunjwa ndani ya siku kadhaa katika taifa changa kabisa duniani ambalo lilijitenga kutoka Sudan mwaka na kumi na moja. Hisa za China zilishuka zaidi leo hii na hisa nyingine za Asia zilipanda na kushuka kwa kiwango kikubwa licha ya juhudi mpya za Beijing kuchochea ukuaji katika taifa hilo lenye uchumi wa pili kwa ukubwa duniani. Benki Kuu ya China Jumanne jioni ilipunguza kiwango cha riba kwa robo ya asilimia moja na kuziambia benki kwamba zinaweza kushikilia fedha ndogo za akiba. Hatua hiyo ilitoa mwanya kwa wanunuzi kununua bidhaa na kampuni kujenga viwanda na kuajiri watu. Awali masoko yalifikia hatua hiyo huku hisa za Ulaya na Marekani kwa kiwango kidogo zikipanda hapo jana Jumanne, lakini leo Jumatano imeonekana kuwa ni siku ya wasiwasi katika biashara huko Asia kwa soko kupanda na kushuka. Rais wa Siria Bashar al Asadi anasema juhudi zozote za kumaliza mgogoro wa miaka minne nchini mwake zinabidi kupewa kipaumbele, lakini hakuna mwafaka utakaofikiwa kutokana na msaada wa wale wanaowaunga mkono aliowaita wa magaidi. Maafisa wa Siria mara kwa mara wametumia neno la ugaidi ikimaanisha wale wanaoipinga serikali ikijumuisha wapiganaji waasi ambao wamepambana na vikosi vya serikali katika kipindi chote cha vita ya wenyewe kwa wenyewe. Katika mahojiano na televisheni ya Al-Manar, Bwana Assad alielezea haja ya serikali na nchi nyingine kuacha kile alichokielezea kama kufanya kazi dhidi ya Siria. Wizara ya Ulinzi ya Marekani inasema mmoja wa Wamarekani aliyesaidia kumzuia raia wa Moroko anayetuhumiwa kupanga shambulizi katika treni ya mwendokasi atatunukiwa nishani ya juu ya jeshi la Marekani. Pentagon ilitangaza kwamba Alexander Skalatos, afisa wa kikosi cha ulinzi cha kitaifa huko Oregon, atatunukiwa medali ya kijeshi ya nishani ambayo jeshi inaiita tuzo ya juu kabisa kwa vitendo vya kishujaa ambavyo havihusishi ushirikishwaji halisi wa mgogoro na adui. Scalatos alikuwa mmoja miongoni mwa Wamarekani watatu pamoja na Mwingereza mmoja waliomkabili mtu aliyekuwa na silaha nzito katika treni iliyokuwa safarini kutoka Amsterdam, Uholanzi, kuelekea Paris, Ufaransa siku ya Ijumaa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Maafisa wa jeshi wa ngazi za juu wa Marekani na Ufilipino wamekutana mjini Manila ikiwa ni juhudi za kuongeza ushirikiano wa ulinzi, wakati hali tete ikizidi kuongezeka katika ardhi zinazogombaniwa ambazo China inadai ni zake katika bahari ya China Kusini. Kamanda wa kikosi cha Marekani huko Bahari ya Pacific, Jenerali Admiral Harry Harris, alipokelewa kwa heshima zote za kijeshi mapema leo katika makao makuu ya jeshi la Ufilipino. Jenerali Harris na mwenyeji wake Jenerali Hernando Iriberi walijadili masuala ya usalama ikijumuisha Bahari ya kusini ya China, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Ufilipino Rostituto Padilla. Korea Kaskazini imepunguza hali ya utayari wa kijeshi kwa mujibu wa Korea Kusini, baada ya pande zote mbili kufikia makubaliano ya kuondoa mivutano kwenye peninsula ya Korea. Kwa upande wa Korea Kaskazini yenyewe, iliondoa kile ilichokiita hali ya tayari kwa vita kufuatia makubaliano ya Jumanne kama walivyothibitisha maafisa, kwa kuongeza kwamba Seoul ilijibu kwa kulegeza msimamo wake wa ulinzi chini ya makubaliano hayo. Korea Kaskazini ilielezea na tukio la hivi karibuni la mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini ambalo lilijeruhi wanajeshi wawili wa Korea Kusini. Na NATO imesema watu wawili wakiwa na bunduki na waliovalia sare za jeshi la Afghanistan walishambulia kambi iliyopo jimbo la kaskazini mwa Afghanistan la Helmand leo Jumatano kwa kufyatua risasi kwenye gari na kuua wanajeshi wawili wa ushirika. Katika taarifa yake, NATO imesema wanajeshi wake walijibu shambulizi hilo kwa kuwaua watu hao waliohusika na shambulizi. Mpaka sasa NATO haijataja uraia wa waliouawa huku wakiacha hilo lifanywe na nchi wanakotoka. Wakati wa kipindi cha operesheni za kijeshi zilizokuwa zinaongozwa na Marekani nchini Afghanistan kulikuwa na darzeni ya matukio ambapo vikosi vya nchi hiyo vilishambulia wa Marekani na wanajeshi wengine. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi kama unavyofahamu msikilizaji, tukiwa tunaendelea kusafiri na VOA Express vilevile tunakupa ripoti kwamba hali inavyoendelea huko nchini Sudani Kusini. Hapa studio ni naye John Tanza ambaye nitazungumza naye kwa kifupi kutueleza hali inavyoendelea huko Sudan Kusini. John, kama tunavyofahamu, basi viongozi wa IGAD wapo huko Juba ili kushuhudia utiaji saini katika taifa hilo jipya la sudani Kusini. Unafikiri uh, makubaliano haya na utiaji saini huu wa siku hii ya leo unaleta picha gani mpya katika taifa hili la Sudani Kusini? Nilikuwa naongea na, na wenzangu waandishi huko Juba, lakini wanasema mpaka saa hii wajui kile kinaendelea huko. Maanake rais ya Kenya, rais ya uh, makamu wa rais ya Sudan na Prime Minister ya Ethiopia walikuwa kwenye mkutano na rais ya Sudan Kusini Salva Kiir Mayardit mpaka saa hii wajatoka kwenye mkutano na wajui nini kinaendelea huko kwenye huyo mkutano. Mpaka, japokuwa mpaka hivi sasa hawafahamu vyema kinachoendelea, lakini vilevile vile kuna ripoti ambazo zimeshatolewa kwamba wanasema kumefikiwa makubaliano saba. Je, ni makubaliano yapi hayo? Makubaliano walifikia wa makubaliano kutoka wiki ijayo. Uh, kule Addis Ababa manake, uh, rais ya Sudan Kusini Salva Kiir Mayardit akutia saini huko Addis Ababa, alisema ana, anaomba apewe kitu kama wiki moja mbili hivi azungumze na watu yake, alafu atatia saini, na leo ndio uh, alisema alafaa kutia saini kwa hiyo uh, document. Kwa hivyo watu wanangoja kama atatia saini kweli na unadhani kwamba mara utiaji saini utakapokamilika, je, hii itakuwa ndio mwisho wa usitishaji mapigano ya wenyewe kwa wenyewe nchini humo yaliyozuka tena hapo disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu? Au wenyewe akitia saini, vita itaisha, lakini changamoto kubwa ni kwamba wataishiaje Rais Kiri na mwakamo yake Riek Machar wataishiaje kwenye ofisi moja? Hii ndiyo changamoto kubwa. Kwa jinsi unavyoangalia siasa hii inayoendelea huko Sudani Kusini, unaona kwamba kuna nafasi ya kuwepo serikali ya umoja huko Sudani Kusini kati ya Machar na Kir, au hwana namna ya kuhepa maanake eh, watu wame, watu kwenye Afrika, eh, Afrika mashariki na ulimwengu yote wanaangalia watu ya Sudani wanaangalia uongozi ya Sudani wana, wanataka kuhakikisha kwamba amani lazima watu ya Sudani wakuwa na amani kwa, kwa hivyo eh, Rais Kiri na mwakama yake ya zamani Riak Machar wana namna ya kuhepa raundi hii. Nashukuru sana John Tanza kwa ufafanuzi uliotupatia hivi sasa kuhusiana na hali na utiaji saini unaotarajiwa kufanyika huko mjini Juba, nchini Sudan Kusini. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Taarifa zaidi kuhusu Sudan Kusini utazisikia katika matangazo yetu ya saa moja na nusu usiku wa leo. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunakushukuru kutusikiliza alasiri ya leo, popote pale ulipo ambapo matangazo haya unaweza ukayasikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Na tukielekea huko nchini Tanzania, kama tulivyokudokeza hapo awali, ni kwamba kuna taarifa ambazo zipo kwenye mitandao ya kijamii na sehemu mbalimbali kuhusiana na vyombo vya usalama nchini Tanzania vimetoa agizo la kusitisha kampeni za uchaguzi wa urais kwa viongozi wa UKAWA zinazotarajiwa kufanyika kwenye uwanja wa Jangwani jijini Dar es Salaam. Muda mfupi uliopita nimezungumza na msemaji wa chama cha CHADEMA Tumaini Makene na kutaka kujua ukweli wa taarifa hiyo. Kuna ukweli wa kiasi fulani kuhusiana, kwa sababu una, nafikiri ukweli huo una, unatokana na kuna barua ambayo inazunguka mitandaoni na nimepigiwa pia simu na watu wengi waandishi wa vyombo mbalimbali wakiniuliza hiyo kitu, lakini pia na watu kwamba baadhi ya waandishi wamempigia simu mkurugenzi wa manispaa ya Ilala ambaye ndiye ameandika barua hiyo, lakini <coughs> amekanusha kwamba hajaandika barua hiyo. Sasa barua hiyo tumepokea, tumepokea, amechelewa kidogo, na inasema kwamba uwanja huo wamesema na matumizi mengine, na sijaambiwa hajasema kitu cha matumizi ni matumizi gani, kwa sababu kwa kweli Uh, kwa kawaida sana walipasa so watuambie kwamba una matumizi yapi, ili na sii tuweze kulizika na majibu yao, lakini imeandikwa me, kwa namna ambayo kweli unaweza mtu anaweza akatilia akatilia shaka maandiko ya matumizi matumizi mengine ambayo haijulikani. Baada ya kupokea barua hiyo kutoka kwa mkurugenzi wa manispaa ya Ilala, hatua gani mnazopanga kuzifanya? Tunaamini kwamba swala la uchaguzi ni swala lenye maslahi makubwa sana kwa umma na na taifa kwa ujumla, kuliko jambo lote kwa, kwa wakati wa sasa hivi. Tuko kwenye wakati wa kampeni kwa tunaamini kabisa mtu yote mwenye akili ambaye anathamini demokrasia ambaye anaelewa umuhimu wa demokrasia na ambaye anaamini kwamba uchaguzi unaamua hatima ya wananchi wa Tanzania kwa muda miaka mingi ijayo, ataelewa umuhimu wa kwamba uchaguzi ni suala la msingi jambo lingine lote kwa wakati wa sahihi. Kwa maana hiyo basi, kampeni ambazo mlipanga kuzizindua rasmi hapo tarehe ishirini na tisa mtaendelea kuzifanya au itakuwaje wakati wa uchaguzi, ratiba ya mgombea urais, ratiba ambayo inakuwa ina inakuwa iko juu ya ratiba nyingine yoyote ile ya masuala ya uchaguzi. Kwa hiyo tunaamini kwamba mtu yeyote makini ataelewa kwamba kuna umuhimu wa Chadema, kama ambavyo sisi tulifanya uzinduzi bila jambo lolote la kuwazia na wakazindua kampeni zao, Chadema pia watafanya uzinduzi tarehe 29 na sisi kwa tumamoto tutafanya uzinduzi tarehe 29 kwa sababu hiyo ndio ratiba yetu ambayo iko neki na hatujavunja sheria, hatujavunja hatujavunja kanuni ya uchaguzi. Lakini kinachoendelea ndani ya nchi ya svu kwa muda huu, tunaona kwamba ni kama kwamba kuna hofu kubwa sana ya ya watawala, kwa maana chama icho madarakani, kwa maana ya CCM. ni msemaji wa chama cha Chadema, Tumaini Makene, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Live talk, Live talk, Live talk, Live talk, Live talk. Kila Juma, Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu, nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani anakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu, mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi miundombinu kwa kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe Bwana Vincent? Nasikia yuko kwenye simu. Uh -huh. Asanti sana Florence. LiveTalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Idi, tunaelekea wapi? hi leo, aya basi mkamiti, ni Michael Jackson anakuambia jama Haya basi, msikilizaji, ni Michael Jackson akiwa na Heavy D, wote wawili wa wameshafika mbele ya haki. Wiki hii mkamiti, e, tunaelekea kwenye ile siku ya kuzaliwa ya Michael Jackson, haswa idi basi msikilizaji kwa kukupa tu habari za awali ni kwamba michael jackson alizaliwa tarehe 29 mwezi wa nane mwaka 1958 na alifariki juni 25 mwaka 2009 naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa kupata mahanjumati makuli maakuli yanaitwa ni katika mapishi, mapishi na VOA Express moja kwa moja huko mjini Mombasa. Nam basi, msikilizaji, naona mambo yanakwenda vizuri, lakini moja kwa moja tuelekee kwenye hoja kwa hoja. Eh, naona mambo ya mapishi hayajakaa vizuri, na tutarejia tena huko. Wewe mwenyewe unategemea baba kupatia hiyo shilingi kumi. Wewe lazima uoe, maana miaka inazidi kuenda sawa, yes. Lakini bibi na majukumu pia, nyumba chukua nyumba chini, lakini uendelee kuishi vizuri na bibi yako, sio kusema utaki kuoa. Bibi ni mzigo na ni gharama. Una mtoto pia ukumbuke Leo unajua bei yake pesa ngapi? Oh. Yeah. Wee una we mwenyewe sahihi, unasema watu wa mwenyewe. Juzi kile ambacho unakula wewe, yule bibi pia atakula kile kile, usiseme to... mpaka uandikwe hati ndio. Tusiwe kama na maisha, kama tukaifananisha kama ndege, ndege yule ndege ambaye alijaliwa tayari kwa kula angani. Kile unachokula wewe, pia bibi atakula kama una kazi. Atakula nini? <laughs> Hey, bibi hapo sayo ameenda hospitali kwao, huna hata ndururu. Sayo ametoka hapo, naulizwa pampers, sababu mtoto anamaliza pampers, huna hata ndururu. Kula kwenyewe ni kwa kubangaiza. Tusidanganyane, wafanya kazi gani na unaishi na nani? Leo hii ukisema na shipeki yangu nafanya kazi, utasumbuliwa kwa kibao madeti, ata kwa kibao. Lakini leo hii ukisema kuwa mimi sina kazi, sifanyi kitu, hata kesho ukimsalimia ni si lazima Haya, basi msikilizaji, alikuwa mambo ya hoja kwa hoja. Vipi hapo ulipo, unaonaje, kuoa ni kazi rahisi ama kazi ngumu? Lakini hivi sasa basi, moja kwa moja tunaelekea kwenye mambo ya mkamiti, mapishi mapishi, ambapo awali nilisema ni mapishi mapishi, manake ndio mm, time za mlo hizi <laughs> <laughs> haya, msikilizaji, kaa tayari katika mapishi mapishi kutoka Mombasa. Kwa majina kamili naitwa Hamisi Mbwana kutoka Rongai. Niko hapa kama mchomaji nyama. Nyama yenyewe wakati inaanza kuchomwa huletwa kutoka buchari na imefungwa robo au nusu. Tunapika au tunachoma nyama, tunaekelea kwa moto, tunaekelea chumvi, alafu inaiva na moto. Baadaye tunafunga na foili, tunaika kwa moto, ndio inaiva vizuri. Au kuna aina nyingine ya nyama choma ambayo tunaita marination. Marination ni mchanganyiko baina ya vitunguu, kitunguu saumu roiko na pilipili hiyo pili, tunachanganya kwa nyama, inakuwa pamoja, baadaye inakuwa soft, inakuwa tamu zaidi. Mi naweza kusema kwa nyama robo inachukua pilipili moja tembe moja, kitunguu saumu na kitunguu moja, roiko kijiko kimoja, na mafuta kwa nyama robo pamoja, alafu na viponda pamoja, halafu inachanganya, baadaye naekelea juu ya nyama, halafu naweka kwa moto baada ya dakika kumi na tano. Nyama ya ng'ombe beef ndo wanapenda zaidi na kuku. Kuku pia zinaenda lakini si sana kuliko nyama. Kwa nini watu wanapenda beef? Kwa sababu iko rahisi, si kama kuku huku ni mia sita na hiyo nyama ni mia nne na arobaini na labda tuseme, katika hii nyama choma ya beef huwa wanatolea na nini? Huwa sana sana inaenda na sima au na chips au na mataa na kachumbari. Waafrika ndo wanapenda kula nyama choma ya kawaida, Wazungu huja sanasana sana wanapenda vileti, tena marination ndo wanapenda. Ni jambo gani ambalo linamfanya mteja ache restaurant zote aja ale Rongai? Ni kwamba nyama ni tamu na hoteli zengine hakuna marination isipokuwa Rongai ndo kuna marination. kama yuko Lungalunga atapanda lunga gari kutoka Lungalunga akuje mpaka kona ya bichi. Akifika kona ya bichi, ni mita kutokea kona ya bichi mpaka hiyo, kwa hiyo hoteli. Na akiwa anatoka feri, anakuja direkti, anashukia kona ya bichi. Na akifika kona ya bichi, anaweza kuja kama dakika like tano, atakuwa amefika. Au kama kuna gari anaingia, pia kuna mahali pa parking pa gari. hivi ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa kusikiliza kero zangu. Ha, kero langu la maisha ni watu kujifanya wameokoka na hawajaokoka. Huwa wananiudhi sana, kwa sababu inatakikana mtu akiaminisha, kuwa ameokoka au ameokoka kweli, lakini asiwe hypocrite. Kero lengine la maisha ni wanawake wenye, wanawake ambao wanavaa vijinguo vifupi na kujipaka malipstick ya mdomo, ni kama wamekunywa kuku mzima. Hiyo pia mi spendi sana, wao wananiudhi sana, especially mtu akitembea barabarani akajengwa kafupi hata kinama kiakuta shilingi, sehemu za siri zinaonekana, huko ni kuharibu haribu watoto. Wao spendi wanaume wana ambao, anyway, na songa nywele ska nywele dawa, ametobwa masikio, yaani wao inaniudhi, nikiwa mtu mwanaume ametobwa masikio, like how can you, mi nikienda, kuna vipuli na vipuli. Sijui. I will never date a guy like that. Tamaduni na dini yoyote hairuhusu mtu kutembea uchi. Maanake hata pia yeye afikiri akitembea uchi mwanamume anampenda ama atavutia mwanamume, no. Ndio wanaume siku hizi wakawa they are weak, most of men wamekuwa weak person don't have network. Manake akiangalia shashiba mwanamume sasa, anaona anapendeza vile, lakini ndio kabisa, wanaume washatosheka na macho, hata hawana feelings na wanawake, umeelewa? Kupewa cheo ni ukabila. Masomo uko naye lakini mwenye ana masomo hata kidogo, ndio anapandishwa mbele yako, anakupanga kazi hii. Pia ni kero ngine kubwa sana. Na watu wafanye kazi vile inatakikana, kulingana na vile katiba imesema. na hivi sasa moja kwa moja kwenye yavumayo mitandaoni na Mkamiti Kibayasi. Asante sana Idi Ligongo. Basi yaliyovuma mitandaoni hii leo kwenye mitandao ya kijamii ni suala la jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Tanzania kumtahadharisha mgombea wa urais kwa tiketi ya Chadema Edward Lowasa kuwa kampeni alizoanza kwa kuyatembelea makundi kadhaa zinaweza kutumiwa na maadui wa kisiasa kumdhuru. Basi baada ya onyo hilo kutolewa kwenye mitandao ya kijamii, na Zanaye Ngolai asema jamani, kwani mpaka mtu atahadharishwe yeye mwenyewe hajioni kwamba atakuwa hatarini? Haya, Njuguna wa Njugu yeye anasema ah, siasa za mwaka huu Tanzania tutasikia mengi manake umekuja katika mfumo wa aina yake. Naye Mholo Masulu anasema mimi, kwa kweli, hii kauli ya chombo cha dola nimeifurahia, manake ni kwa nini basi wewe ushakuwa mtu mkubwa, sasa unatarajia kwa nia uraisi na umeshatoa nia yako, bado unaenda katika maeneo ya watu wa hali ya chini bila kuwa na ulinzi wa kutosha. Naye Sungu anasema haya yote ni mambo ya siasa, jamani, hamya jui jinsi yalivyo, kwani kampeni zinamzuia mtu kutembea mahala anapotaka? Ni swala la kampeni tu hili, hakuna swala lolote la mtu kumdhuru. Salma anasema jamani, hebu tufuate kanuni zinazosema kuhusiana na ufanyaji kampeni wa Tanzania mwaka huu, tusiseme tu bora. Tunasema ndio, hayo niliyokukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni moja kwa moja. Narudi kwake Idi Ligongo akikusomea muktasar wa habari. Naam, kama ulivyosikia hu ufuatao ni muktasar wa habari. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alikutana na viongozi wa kikanda leo kabla ya kutia saini makubaliano ya amani na waasi huku kukiwa na vitisho vya vikwazo vya Umoja wa Mataifa ikiwa atashindwa kukubaliana na mpango huo. Hisa za China zilishuka zaidi leo hii na hisa nyingine za Asia zilipanda na kushuka kwa kiwango kikubwa licha ya juhudi mpya za Beijing kuchochea ukuaji katika taifa hilo lenye uchumi wa pili kwa ukubwa duniani. Rais wa Siria Bashar al Asad anasema juhudi zozote za kumaliza mgogoro wa miaka minne nchini mwake zinabidi kupewa kipaumbele, lakini hakuna mwafaka utakaofikiwa kutokana na, mm, na msaada wa wale wanaompinga na msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Id Ligongo. Pamoja tunakutakia alasiri njema popote pale ulipo.