Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametia saini makubaliano ya amani leo Jumatano kumaliza miezi ishirini ya vita ya wenyewe kwa wenyewe, lakini akatoa orodha ya, ya masuala muhimu yanayo wasiwasi, akionya kwamba mpango huo unaweza usiwe wa muda mrefu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, sherehe za kutia saini zilifanyika katika mji mkuu Juba mbele ya viongozi wa kikanda waliofika saa kadhaa baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutishia hatua za haraka za vikwazo kama Rais Kir atashindwa kusaini makubaliano ambayo tayari yalikuwa yamesainiwa na kiongozi wa waasi Riek Machar. Katika hafla hiyo ambayo pia ilihudhuriwa na wanadiplomasia na wanahabari Rais Kiir alisema, alisema kwamba makubaliano ya amani ambayo yametiwa saini hivi leo yana mambo mengi ambayo yangeweza angeweza kuyakataa na masuala hayo yangepuuzwa hayatakuwa na maslahi ya nchi na kuleta amani ya kudumu, japokuwa orodha ya masuala yanayomtia wasiwasi iligawanywa. Makubaliano ya amani yamepongezwa na viongozi wa kikanda ikijumuisha Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ambaye alitumia, alituma vikosi vyake kusaidia vikosi vya Rais Kiir, ambapo kwa mujibu wa makubaliano hayo vikosi vina siku 45 kuondoka. Hisa za China zilishuka zaidi hii leo na share nyingine za Asia zilipanda na kushuka kwa kiwango kikubwa licha ya juhudi za Beijing kuchechea ukuaji katika taifa hilo lenye uchumi wa pili kwa ukubwa duniani. Benki kuu ya China Jumanne jioni iliondoa viwango vya riba kwa robo ya asilimia moja na kuziambia benki kwamba zinaweza kushikilia fedha ndogo za marejesho. Hatua hiyo ilitoa mwanya kwa wanunuzi kununua bidhaa na kampuni kujenga viwanda na kuajiri watu mara ya kwanza. Masoko yaliajiri masoko yaliafiki hatua hiyo huku shea za Ulaya na Marekani kwa kiwango kidogo zikipanda hapo jana Jumanne, lakini leo Jumatano imeonekana kuwa ni siku ya kushtua kabisa katika biashara huko Asia kwa soko kupanda na kushuka unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc korea kaskazini imepunguza hali ya utayari wa kijeshi kwa mujibu wa korea kusini baada ya pande zote mbili kufikia makubaliano ya kuondoa mivutano kwenye peninsula ya Korea. Kwa upande wa Korea Kaskazini yenyewe iliondoa kile ilichokiita hali ya tayari kwa vita kufuatia makubaliano ya Jumanne, kama walivyothibitisha maafisa, kwa kuongeza kwamba Seoul ilijibu kwa kulegeza msimamo wake wa ulinzi. Chini ya makubaliano hayo, Korea Kaskazini ilielezea kusikitishwa na tukio la hivi karibuni la mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini ambalo lilijeruhi wanajeshi wawili wa Korea Kusini. Maafisa wa jeshi wa ngazi za juu wa Marekani na Ufilipino wamekutana mjini Manila ikiwa ni juhudi za kuongeza ushirikiano wa ulinzi, wakati hali tete ikizidi kuongezeka katika ardhi zinazogombaniwa ambazo China inadai ni zake katika bahari ya China Kusini. Kamanda wa kikosi cha Marekani huko bahari ya Pacific, Jenerali Admiral Harry Harris alipokelewa kwa heshima zote za kijeshi mapema leo katika makao makuu ya jeshi la Ufilipino. Jenerali no. Harris na mwenyeji wake jenerali Hernando Iriberi walijadili masuala ya usalama ikijumuisha bahari ya kusini ya China, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Ufilipino, Rostituto Padilla. Rais wa Siria Bashar al-Assad amelaumu mataifa ya nje kuingilia vita ya wenyewe kwa wenyewe ya miaka minne nchini mwake, kwa kusema hataruhusu uangalizi wa kimataifa katika uangalizi wowote ujao. Akihojiwa na kituo cha televisheni cha Almanar ambacho kinaendeshwa na kundi la wanamgambo wa Hezbollah, Bwana Asad alisema Hapana kwa waangalizi wa kimataifa, akidai huko ni kuingilia dola la Syria. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba bwana Assad aliongeza kusema kwamba ni chombo gani cha kimataifa ambacho kimepewa mamlaka ya kutoa cheti cha ufanyaji kazi mzuri? akion akiongea katika ofisi ya rais mjini Damascus amesema azimio la mgogoro wa kisiasa wa Siria litafikiwa tu endapo nchi za nje zitaacha juhudi za kukandamiza serikali yake. NATO imesema watu wawili wakiwa na bunduki waliovalia sare za jeshi la Afghanistan walishambulia kambi iliyopo jimbo la kaskazini mwa Afghanistan la Helmand leo Jumatano kwa kufyatua risasi kwenye gari na kuua wanajeshi wawili wa ushirika. Katika taarifa yake, NATO imesema wanajeshi wake walijibu shambulizi hilo na kuwaua watu hao waliohusika na shambulizi. Mpaka sasa NATO haijataja raia wa waliouawa huku wakiacha hilo lifanywe na nchi wanakotoka. Wakati wa kipindi cha operesheni za kijeshi zilizokuwa zinaongozwa na Marekani nchini Afghanistan, kulikuwa na darzeni ya matukio ambapo vikosi vya nchi hiyo vilishambulia Wamarekani na wanajeshi wengine. Wanariadha wa Kenya wanaendelea kuwika katika michezo ya riadha ya dunia huko Beijing, ambapo hii leo Julius Yego alinyakua medali ya dhahabu katika kurusha mkuki aliporusha mkuki wake kwa umbali wa mita 92.78 na katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi wanawake, mkenya Hyvin Kiyeng Jepkomoi alitumia muda wa dakika 9 sekundi 11.11 na kuchukua dhahabu ya pili kwa Kenya hii leo. Hapo jana Jumanne, bingwa wa dunia katika mbio za mita 800, David Luketa Rudisha wa Kenya alinyakua pia medali ya dhahabu akitumia muda wa dakika moja sekunde 45.84. Kwa ujumla, katika orodha ya medali, Kenya inaongoza ikiwa na medali sita za dhahabu, tatu za fedha na mbili za shaba, ikiwa na jumla ya medali kumi na moja. Nafasi ya pili ni Uingereza ikiwa na medali tatu, na Jamaica nafasi ya tatu yenye medali tatu pia.