hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 na nusu kwa saa za afrika mashariki jina langu ni mary mgawe na mimi ni harrison kamau tukiwakaribisheni katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni alhamisi asubuhi tarehe 27 mwaka wa 2015 karibu sana katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo tunakuarifu kuwa washambuliaji wa kujitoa mhanga wajilipua nje ya jeshi la chad vilevile vile, katika habari nyingine za dunia tunakuarifu kuwa rais salva kiir wa sudan kusini atia saini mkataba wa kumaliza mzozo wa miezi 20 nchini humo hivyo ni vidokezo vya habari tulizokuandalia kwa leo mpenzi msikilizaji lakini tunaweza kuanza kusikiliza habari za dunia zikisomwa naye harison kamau Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametia saini mkataba wenye lengo la kumaliza mapigano ya karibu miezi ishirini eh, baina ya vikosi vya serikali na waasi wanaongozwa na aliyekuwa naibu wake. Hata hivyo, bwana Kiir alionyesha wasiwasi wakati wa sherehe hizo zilizofanyika zilizo Jumatano huko Juba. Serikali imekuwa ikipinga kugawa madaraka, wito wa kutoa wanajeshi Juba na kuweka walinda amani Sudan Kusini. Mpinzani wa rais ambaye pia ni kiongozi wa waasi na aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar alitia saini mkataba huo wiki iliyopita huko Ethiopia, lakini bwana Kiir aliomba kupewa muda zaidi. Jumanne, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitishia kuwekea Sudan Kusini vikwazo iwapo bwana Kiir angekataa kutia saini mkataba huo. Mkataba huo umefuatia miezi kadhaa ya mashauriano yaliyofadhiliwa na Ethiopia. Hata hivyo, mikataba kadhaa ya hapo awali imekuwa ikivunjwa. Maafisa wa usalama wanasema washambuliaji wawili wa bomu wa kujitoa mhanga wanaoaminika kutoka kundi la wanamgambo la Boko Haram wamejilipua nje ya kambi ya jeshi ya Chad Jumatano. Tukio hilo limetokea wakati watu kumi, akiwemo mtuhumiwa kiongozi wa Boko Haram huko Chad na Kamerun, wakifunguliwa mashtaka kwenye mji mkuu wa Jamena kwa tuhuma za kuhusika na shambulizi baya mjini humo mwezi Juni na Julai. Hakuna ushahidi iwapo matukio hayo mawili yanahusiana. Afisa katika kituo cha Kaiga Gubua kilichoko karibu na ziwa Chad anasema kuwa walipuaji hao wawili walijaribu kuingia kambini, lakini wakazuiliwa na mlinzi na ndipo wakajilipua kwenye lango kuu. Hakuna yeyote aliyokufa isipokuwa walipuaji. Na Rais wa Siria Bashar al Asad amesema juhudi zozote kwa ajili ya kumaliza mzozo wa miaka minne nchini mwake zitastahili kupewa kipaumbele lakini hakuna suluhu litakalofikiwa kwa msaada wa wale wanaounga mkono ugaidi. Chris Hanes, mwandishi wa VOA, anaripoti katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Maafisa wa Siria mara kadhaa wametumia jina la ugaidi kumuhusisha yeyote anayepinga serikali, wakiwemo wapiganaji waasi ambao wamepigana na vikosi vya Siria katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Katika mahojiano yaliyotangazwa na televisheni ya Al-Manar, Bwana Asad ameelezea umuhimu wa serikali nyingine kusitisha kile alichokieleza kuwa ni kufanya kazi kupinga Siria. Wito wa kimataifa kuacha mapigano huko Siria na mpito wa kisiasa kwa kufanya uchaguzi mpya hadi sasa hujapelekea maendeleo yoyote kumaliza mzozo ambao umeua zaidi ya watu laki mbili na arobaini tangu mwezi Machi. Rais huyo wa Siria amesema uchaguzi ulitakiwa kufanyika hapo baadaye na hata unga mkono wa ufuatiliaji wa kimataifa kushiriki Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Jumatano amesema kuwa rais Joseph Kabila ametia saini mswada wa kufuata kanuni za uchaguzi zilizopendekezwa na tume huru ya kusimamia uchaguzi. Mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la nchi za Maziwa Makuu ameomba kuheshimiwa kwa katiba na kalenda ya uchaguzi. Rais Kabila ametia saini mswada huo ulioidhinishwa na bunge Jumanne kwa kufanywa kwa uchaguzi wa mitaa Oktoba 25, ameongeza msemaji lambert Mende. Uchaguzi wa urais umepangwa kufanyika baadaye Novemba mwaka ujao. Maandamano yalizuka huko Kongo mwezi Januari dhidi ya pendekezo la kufanya marekebisho kwenye sheria za uchaguzi ukionekana kama njama ya kuongeza muda, muda wa kuongoza kwa rais Kabila. Bwana Kabila ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa elfu mbili na moja hajasema lolote, lakini Kongo haijawahi kuwa na mpito wa kisiasa wenye amani tangu ilipojipatia uhuru wake miaka hamsini na mitano iliyopita. Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Russia wamekubaliana kusitisha mapigano Septemba mosi wakati muhula wa mwaka mpya wa shule utakapoanza kundi linalofanya mashauriano ya kusitisha mapigano yaliyowaua zaidi ya watu 6400 lina waakilishi kutoka Russia, Ukraine na waasi wa Ukraine wanaoungwa mkono na Rusia. Kundi hili limekuwa likikutana Minsk chini ya shirika la usalama la ushirikiano wa Ulaya. Pande zote mbili zilikubaliana kusitisha mapigano Februari baina ya vikosi mashariki mwa Ukraine, lakini mapigano ya mara kwa mara yamekuwa yakiendelea. Russia iliteka peninsula ya Crimea iliyoko Ukraine mwaka jana, baada ya maandamano yaliyomwangusha rais Viktor yanukovich Yanukovic alitorokea alitoro Rusia, huku Kremlin ikianza kuwaunga mkono waasi kutoka mashariki mwa Ukraine, jambo ambalo limeendelea kukanusha serikali. Za nchi za magharibi ziliwekea Rusia vikwazo vya kiuchumi na kidiplomasia baada ya kuchukua udhibiti wa Crimea. Na mwanachama wa kundi la waasi la FARC la Colombia amekiri makosa hapa Washington DC ya kuteka nyara wa Marekani watatu na kuwazuilia kwa zaidi ya miaka mitano. Diego Alfonso Navarrete anakabiliwa na kifungo cha maisha gerezani wakati atakapohukumiwa mwezi Novemba kwenye mahakama ya serikali ya Marekani. Wenzake wawili tayari wameisha hukumiwa. Navarit Beltran na wenzake waliteka nyara marekani wa Marekani hao wakati ndege yao ndogo ilipoanguka karibu na Florencia huko Colombia Februari mwaka wa 2003 abiria wengine wawili waliokuwa kwenye ndege hiyo, marekani na mwingine wa Colombia waliuawa na waasi hao baada ya ajali. Wanajeshi wa Colombia waliwaokoa mateka hao mwaka wa 2008 miaka mitano baada ya kuwateka huku, Colombia ikimsafirisha navarit belton hapa Marekani mwezi Novemba. Kundi hilo la FARC hutumia ulanguzi wa madawa ya kulevya na utekaji nyara wa raia wa kigeni kujipatia fedha. Kundi hilo limekuwa likiendeleza uasi wake kwa zaidi ya miaka hamsini. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na katika matangazo tuliyoapa uzito wa juu hivi leo tunaelekea huko drc ambapo mjumbe maalum wa marekani kwa ajili ya nchi za maziwa makuu thomas periello amemaliza ziara yake ya siku mbili nchini drc ambako alikutana na rais joseph kabila amesema marekani imesisitiza kuhusu kuitishwa kwa uchaguzi wa rais wa bunge kulingana na katiba ya kongo Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo. Kwenye mkutano na waandishi habari muda mfupi tu baada ya kukutana na Rais Joseph Kabila, Thomas Periello amesema kwamba alimuhimiza Rais Kabila ili kuwekwa na uchaguzi kulingana na kalenda ya tume ya uchaguzi. Uh, mazungumzo yetu na Rais Kabila kuhusu kalenda ya uchaguzi na masuala mengine yalikuwa mazuri, na nimetegemea kwamba kutakuwa na mazungumzo zaidi na viongozi wa Kongo kuhusu masuala muhimu ili kuhakikisha kwamba kumekuweko na uchaguzi huru wa amani na wa kidemokrasia kama ilivyopangwa na tume ya uchaguzi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye kanda la maziwa makuu Thomas Perriello amesema kwamba Marekani itaendelea kuunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuandaa uchaguzi wake ambao ni muhimu kwa demokrasia. Uh, tulizungumzia pia umuhimu wa uchaguzi ambao haumaanishi tu siku ya kupiga kura lakini mfumo mzima. Kwa hiyo, wadau wengi wanatakiwa kujihusisha na taratibu hiyo ili kuhakikisha kwamba uchaguzi umefanyika katika mazingira bora. Miaka iliyopita watu hawakuamini kwamba Kongo itapiga hatua katika taratibu ya demokrasia. Nimehisi kwamba walidanganyika. Kwetu sisi tumechagua kubaki na matumaini. Thomas Periello amezungumzia pia hali nchini Burundi ambayo amesema ni lazima kuweko na mazungumzo baina ya pande zote, na kwamba rais Museveni aendelee na upatanishi wake. Amesema wamezungumzia pia na Rais Joseph Kabila kuhusu tatizo la wapiganaji wa FDLR mashariki mwa Kongo. Thomas Perielo amesema msimamo wa nchi yake ni kwamba wapiganaji hao ni lazima kupokonywa silaha na kurejeshwa kwao. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Matangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia www.voaswahili.com, vilevile Facebook na Twitter. Lakini napenda kukumbusha msikilizaji, baadaye jioni ya leo, sikiliza matangazo yetu ya jioni, ambapo pia tutakuletea kipindi cha matukio Afrika na Ijumaa tutakuwa na live talk. Hapo baadaye tutakueleza mada halisi. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Polisi kwenye jimbo la mashariki mwa marekani la Virginia wamesema kuwa mshukiwa kwenye mauaji ya Jumatano ya waandishi wa habari wawili wa televisheni amekufa baadaye kutokana na majeraha ya kujipiga risasi. Vesta Flandagan, ambaye wakati mmoja alifanya kazi kwenye kituo cha televisheni pamoja na mwanaume na mwanamke aliowaua, wa alijipiga risasi baada ya kusimamishwa na askari kwenye njia kuu nje ya mji wa Washington. Mtu huyo aliyekuwa na bunduki alimpiga risasi mwandishi wa habari Alison Parker mwenye umri wa miaka 24 na mpiga picha Adam Wada mwenye umri wa miaka 27 walipokuwa wakifanya mahojiano na kiongozi wa wafanyabiashara huko Smith Mountain Lake karibu na Roanoke, takriban kilomita 375 kusini mashariki mwa Washington. Flanagan ambaye pia alijulikana kama Bryce Williams alikuwa na akaunti mbili kwenye mitandao ya kijamii alizotumia kusambaza tukio hilo. Wagombea urais kupitia tiketi cha cha, ya chama cha Republican wameendelea kutoa maneno ya kumpinga rais wa China Xi Jinping kabla ya kufanya ziara yake ya kwanza Marekani kufuatia kushuka kwa soko la hisa ulimwenguni kufuatia kuporomoka dhamani ya sarafu ya China. Gavana wa Wisconsin Scott Walker amemwomba rais Barack Obama kufuta ziara hiyo ya rais wa China kwenye ikulu ya White House mwezi ujao. Matamshi hayo yamekuja wakati White House ikitangaza kuwa mshauri mkuu wa maswala ya usalama wa Marekani Susan Rice atasafiri kuelekea Beijing kuzungumzia maswala kadhaa na maafisa wa China. Kwenye taarifa, Bi Walker amezungumzia orodha ya malalamiko dhidi ya mshiriki mkuu wa kibiashara na Marekani. Matamshi ya Walker yanafuatia yale ya mgombea anayeongoza kwa chama cha Republican Donald Trump ambaye pia amekuwa akishambulia China na Mexico kwenye makam, kwenye kampeni zake. Wagombea kiti cha urais hapa Marekani kwa muda mrefu wamekuwa wakitumia China kama kigezo cha kumwingilia yeyote anayeongoza Marekani. Na maafisa wa jeshi wa ngazi ya juu wa Marekani na Ufilipino wamekutana mjini Manila, ikiwa ni juhudi ya kuongeza ushirikiano wa ulinzi, wakati hali tete ikizidi kuongezeka katika ardhi zinazogombaniwa ambazo China inadai ni zake katika bahari ya China Kusini. Kamanda wa kikosi cha Marekani huko bahari ya Pacific Jenerali Admiral Harry Harris alipokelewa kwa heshima zote za kijeshi mapema leo katika makao makuu ya jeshi la Ufilipino. Jenerali Harris na mwenyeji wake Jenerali Hanado Iliberi walijadili masuala ya usalama ikijumuisha bahari ya kusini ya China, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Ufilipino Restituto Padila. <tune> Skiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Baada ya kusikia habari za dunia, tunaelekea moja kwa moja kusikia ripoti kutoka kwa waandishi wetu, ambapo Jessica Berman anatuarifu kuwa tunapozungumzia kuhusu chanjo ya kuzuia ugonjwa wa kipindupindu, dozi moja huenda ikawa nzuri kama dozi mbili. Hilo ndilo, ndilo jambo lilozinduliwa ndilo jambo lililogunduliwa katika utafiti mpya ambao waandishi wake wanasema huenda ikafanya chanjo hiyo mpya iwe katika hali nzuri na ya muda mrefu. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Shirika la Afya Duniani linaweka akiba ya takriban dozi milioni mbili za chanjo ya kipindupindu inayodondoshewa mdomoni ili kuzuia magonjwa hatari ya kuharisha lakini takriban watu bilioni moja nukta nne kote duniani kwa mujibu wa WHO wako hatarini kupata ugonjwa huo utokanao na maji machafu na hivyo kufanya akiba ya chanjo hiyo kuto kutosheleza mahitaji. Maambukizo ya kipindupindu mara nyingi inafuatia janga asili pale maji ya kunywa yanapochafuliwa hasa na kinyesi cha binadamu. Katika utafiti mpya, watafiti walitazama maambukizo ya ugonjwa huo huko Porto Prince, Haiti, kufuatia tetemeko la ardhi la mwaka elfu mbili na kumi. Takriban watu laki moja na ishirini walipata ugonjwa huo na zaidi ya wengine mia nane walifariki. Lakini katika jarida la afya PLOS linasema kuwa iwapo dozi moja ya chanjo hiyo kupewa watu katika kipindi cha mwaka ulipotokea tetemeko la ardhi na kesi za kwanza kuripotiwa, zaidi ya kesi elfu sabini na nane za kipindupindu huenda zilizuiliwa na vifo mia saba na themanini na tatu vimezuiwa pia. Justin Lesler, daktari wa ugonjwa wa ngozi kutoka chuo kikuu cha John Hopkins kuhusu afya ya umma aliongoza utafiti huo, wakitazama ubora wa mkakati wa dozi moja. Alilinganisha na mwongozo uliopo sasa wa chanjo ambayo unataka kutoa dozi ya dawa hiyo kwa wale walio hatarini, ikifuatiwa na dozi ya pili wiki mbili baadaye. hata kama dozi moja haifikii asilimia hamsini ya tiba kama vile ilivyo katika dozi mbili bado huo ni mkakati mzuri kwa sababu pale tunaposhughulikia mlipuko wa ugonjwa, jambo muhimu ni kupata chanjo kwa raia haraka iwezekanavyo. Wakitumia mfumo wa hesabu, watafiti wamegundua kuwa kampeni ya chanjo huko Haiti kwa kutumia dozi mbili ingelinda asilimia tano kidogo zaidi ya watu kuliko dozi moja. Lesla anasema kuwa matokeo yatakuwa kwa sababu ya kuweka kwenye friji, kadhalika juhudi za kuwafuatilia wale waliopata dozi ya kwanza wachunguzi pia walitathmini mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu huko zimbabwe wa mwaka elfu mbili na nane hadi elfu mbili na tisa wakisema takriban kesi elfu sabini na moja na vifo elfu tatu huenda vingezuilika ugonjwa huo unaosababishwa na vidudu vya vibrio colorai ulipelekea kesi mbaya za kuharisha ambazo zinasababisha ukosefu wa maji mwilini na kifo kama hakutapatikana huduma za usaidizi haraka watoto waliochini ya umri wa miaka mitano wako hatarini zaidi kwa sasa kuna mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu huko Juba, Sudan Kusini, na dozi takriban 1250 tu za chanjo hiyo zipo tayari. Maafisa wanafanya majaribio ya mkakati wa dozi moja huko kuona iwapo wanaweza kudhibiti athari ya ugonjwa huo. Tunaendelea na Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkuu wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani katika programu ya vijana viongozi, yaani YALI, Paul Swida Yuko Zimbabwe akitembelea miji kadhaa na vitongoji ambako uandikishaji wa, kwa ajili ya programu ya mwaka ujao wa 2016 unafanyika. Sebastian Mhofu anatupasha zaidi, katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Katika ukumbi huu uliojaa watu kwenye mji wa Masvingo, vijana wadogo wa Zimbabwe wamepanga mstari kwa ajili ya kumuuliza maswali afisa huyo wa Marekani wanatarajia kuchaguliwa katika programu ya mwaka elfu mbili kumi na sita kwa wiki sita hapa Marekani. Mkuu huyo wa programu ya viongozi vijana wa Afrika, Bwana Swaida, anaeleza wagombea muhimu kuhusu programu hiyo Tunawaona so nyinyi kama viongozi wa baadaye katika bara, na tunataka kutengeneza marafiki, kushirikiana taarifa, kuungana na nyinyi, ili mnapofikiria mchango huo kama viongozi katika sekta ya biashara na masuala ya kijamii, tutakuwa tunajua nyinyi ni kina nani, tutakuwa tayari marafiki ndani ya mtandao huu. Tayari kuna wawekezaji, kuna watu wanaotoa pesa na kuna watu wengine ambao wanataka tu kushirikiana kwa sababu ni mtandao Anasema programu hii iliyoundwa na Rais Barack Obama, Yali ni mtandao wa Mandela Fellowship hapa Marekani. Hadi sasa kuna vijana elfu moja walioshiriki katika programu hii. Samantha Nyeremhuka ni mwanaharakati mlemavu, ni miongoni mwa raia sitini wa Zimbabwe ambao amefaidika katika programu hii. Programu hii ya Yali imenipa mtazamo tofauti kuhusu kile tunachofanya hapa Zimbabwe. Ninatarajia kubadilisha au kuboresha kwa kuzingatia masuala ya lugha kwa kutumia ishara, kwa sababu ukiangalia kuhusu lugha za kutumia ishara nchini Zimbabwe, ni miongoni mwa lugha ambazo hazitiliwi maanani sana, na watu ambao ni viziwi wana tabia ya kutopewa fursa ya kujieleza, kwa sababu sio watu wengi wanaojua ishara hizi lakini kutokana na kile nilichojifunza natarajia kufanya mabadiliko. Swaida anasema waafrika wengi kama Samantha ambao wanataka kufanya mabadiliko katika jumuiya zao wanaweza kutuma maombi bila kuzingatia wanakotoka, jinsia au ulemavu. Amesema rais Barack Obama wa Marekani anataka vijana wa Afrika kuinuka na kujiunga na mtandao muhimu duniani <muchas> Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Timu kutoka Uganda, maarufu katika mchezo wa kaya yake, inajulikana kwa ushujaa wa kucheza na mawimbi kwa kutumia mtumbwi kwenye mto Nile. Mwaka huu timu hiyo imefaulu kushiriki mashindano ya dunia yaliyopangwa kufanyika tarehe 30 Agosti hadi Septemba tano huko Canada. Hata hivyo, kufikia hapo ilikuwa safari ndefu. Mwandishi wa VOA Elizabeth Poland ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Novemba mwaka jana Jumuiya ya Uganda ya Michezo ya Kayak ilisherehekea pale wanachama wake Amina Tayona, David Egesa, Sadat Kawawa na Yusuf Basalirwa walipofanikiwa kushinda katika mashindano ya Kayak ya dunia ya ICF. Matumaini yao ya kuhudhuria shughuli hiyo ilibaki kidogo yasifanyike. Maombi ya visa awali yalikataliwa dhidi ya maswali kuhusu mali binafsi ya wanariadha hao na iwapo wataondoka Canada. Hawakuvunjika moyo, walirudi tena kutuma maombi ya viza. Mara hii maombi hayo yalijumlisha vyeti vya ardhi na biashara na usajili wa shule na hata barua ya benki kutoka kwa kocha wao, lakini maombi hayo yalikataliwa tena. Wanamichezo hao walijadili iwapo kutupilia mbali ndoto zao, lakini habari zao zilisambaa raia wa Canada walioandikia wabunge wao na kuomba balozi yao na kufanya kampeni mtandaoni zilizosaidia kuleta watu kama Robert Zwanberg, mwenyekiti wa kamati ya wachezaji ndani ya maji Canada, kutetea wanariadha hao. Maombi ya viza yalitumwa tena. Mara hii maombi hayo yalikubaliwa, lakini Jacques Depenayr, ambaye alisaidia kufanya maandalizi ya viza, alisema kulikuwepo na kizuizi kimoja cha kuvuka, na hilo lilihusisha fedha za kununua tiketi. Baada ya shughuli za visa we got spent. Tulikuwa hatujanunua tiketi hadi visa zilipothibitishwa. Ukiunganisha fedha tulizotumia kwa visa, tulikuwa na upungufu wa dola elfu tano kiujumla. Kampeni ya kukusanya fedha ilisaidia kuziba upungufu wa fedha. Mwanamchezo wa kayak Sadat Kawawa anasema timu hiyo imekaribishwa vizuri huko Canada. People are really Watu ni wazuri na jinsi walivyojitokeza na kutusaidia ni jambo la kushangaza. Kila mtu anafurahia kutuona, pia sisi tunafurahia kuona watu wote. Huu umekuwa wakati mzuri kwangu mimi kwa Uganda na kwa familia yangu. Mashindano hayo yatarushwa moja kwa moja katika televisheni. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa sikiliza muhtasari wa habari. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametia saini mkataba wenye lengo la kumaliza mapigano ya karibu miezi 20 nchini humo. Maafisa wa usalama wanasema washambuliaji wawili wa, wa, wa kujitoa mhanga walioaminika kutoka kundi la wanamgambo la Boko Haram wamejilipua nje ya kambi ya jeshi huko Chad. Msemaji wa serikali ya DLC Jumatano amesema kuwa Rais Joseph Kabila ametia saini mswada wa kufuata kanuni za uchaguzi zilizopendekezwa na tume huru ya kusimamia uchaguzi. Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Rusia wamekubaliana kusitisha mapigano Septemba mosi wakati muhula wa mwaka mpya wa shule utakapoanza. Mwanachama wa kundi la waasi la FARC la Colombia amekiri makosa hapa Washington DC ya kuwateka nyara wa Marekani watatu na kuwazuilia kwa zaidi ya miaka mitano. Polisi kwenye jimbo la mashariki mwa Marekani la Virginia wamesema kuwa mshukiwa kwenye mauaji ya Jumatano ya waandishi wa habari amejiua kwa kujipiga risasi. Na basi hivi sasa sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Pierre Nkurunziza ameapishwa kuongoza awamu ya tatu kama rais wa Burundi hapo Agosti 20 kufuatia utaratibu wa uchaguzi uliokuwa na dosari kubwa na uamuzi wake wa kuania kipindi cha tatu. Rais ametaka kuwepo na maridhiano na kumaliza kwa ongezeko la ghasia ambalo limepelekea takriban raia laki mbili kukimbilia nchi jirani. Lakini mzozo ambao umechochewa na uamuzi wa Nkurunziza kuania madaraka tena ulikuwa ni ukiukaji wa mkataba wa Arusha ambao ulisimamia uthabiti wa Burundi tangu kumalizwa kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe haujakwisha bado. Rais anataka Warundi kuungana na wale ambao wameondoka kurejea ili kusaidia kulijenga tena taifa, lakini hali bado ni tete. Uwezo wake wa kutawala kwa vizuri uko mashakani katika Burundi ambayo imegubikwa na vurugu Kutokana na kuendelea kwa dosari za uchaguzi, kufungwa kwa mwanya wa kidemokrasia, kushuka haraka kwa uchumi na kuongezeka kwa ghasia, Marekani inaamini kwamba bila ya serikali ambayo inawakilisha sauti za wengi za kisiasa na bila majadiliano ya kina na yanayojumuisha wote, kuapishwa kwake hakuwezi kusaidia kusuluhisha mzozo wa kisiasa na kiusalama katika taifa hilo. Mjadala wowote na wa kina wa kisiasa ni njia mwafaka ya kuchukua katika kuleta tena uthabiti nchini Burundi na kusukuma mbele maelewano na kufuata njia ya amani kwa watu wake. Mjadala kama huo huenda ukaanza kwa kurejesha hadhi ya kidemokrasia ambapo watauheshimu mkataba wa Arusha kufunga tena vyombo vya habari kuwaachia wafungwa wa kisiasa na kufikia makubaliano ili utaratibu wa uchaguzi uweze kusonga mbele. Marekani inaunga mkono juhudi za Uganda kwa niaba ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kusimamia mjadala huu na inaamini kwamba kuendelea kutoa mtizamo na msaada kwa Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na mataifa yote katika eneo ambayo ni muhimu katika kuirejesha Burundi kwenye mwelekeo sahihi. na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi kesho asubuhi kama kawaida saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Lakini pia usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni saa 12 nusu Afrika ya Kati na saa 1 nusu Afrika Mashariki. kwa naiba wenzangu wote walioshiriki kukuletea matangazo ya leo, mwendeshaji alikuwa Aida Isa hapa studio nashiri. Msimamizi wa matangazo haya ni mimi Meri Mgawe. Tuwatakieni nyote asubuhi njema.