Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Id Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Agosti 27 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo maelfu ya familia katika mpaka wa DRC na Rwanda waondolewa kwa nguvu kupisha kuwekwa kwa mipaka mipya. Kwa upande wa DRC wanasemaje? Tulisikilizanaka kwile maakor, kama watu wa Kongo watabomoa ngambo yao na watu wa Rwanda watabomoa ngambo yao, sisi hatuwezi kuenda kubomoa ngambo ya Rwanda. Na katika habari nyingine, chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania chaonya upendeleo kutoka vyombo vya dola nchini humo au jambo lolote likifanywa kwa lengo la kupendelea upande mmoja inaweza ikasababisha sintofahamu. Kwa habari hizo na nyinginezo utazisikia katika matangazo yetu ya hii leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Sunday Shomari. Waasi wa Sudani Kusini wanasema wana matumaini makubaliano ya amani yaliyosainiwa hivi karibuni yatatekelezwa na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miezi ishirini. Wawakilishi wa waasi katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nairobi hii leo walitoa mwito kwa serikali na upande wao kuheshimu makubaliano ya amani yaliyosainiwa na Rais Salva Kir huko Juba siku ya Jumatano. Viu Matoka Wol, naibu msuluhishi mkuu wa waasi katika mazungumzo hayo ya amani huko Ethiopia, amesema upande wake uko tayari kufanikisha mkataba huo kuwa mafanikio ya kweli. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anakutana hii leo Alhamisi na viongozi wa mataifa ya Balkan ili kuzungumzia mzozo mbaya kuliko wote wa uhamiaji tangu vita vya pili vya dunia. Mkutano huo unafanyika huko Vienna, Austria hii leo Alhamisi, siku moja baada ya Merkel kukutana na waandamanaji wanaopinga uhamiaji katika mji wa mashariki wa Haidanau nchini Ujerumani akisema, nchi yake haina uvumilivu kwa tabia ya aibu na kuwatendea vibaya wakimbizi. Kituo cha wakimbizi cha Haidanau ambacho Marco alitembelea kilikuwa ndio eneo la wiki iliyopita la maandamano baada ya Nazi. Wakati wa ziara ya Marco siku ya Jumatano, dozeni kadhaa walikusanyika nje ya kituo hicho na kumpigia kelele, msaliti, msaliti. Na Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA huko nchini Tanzania kimesema wagombea wake hawatasita kusalimia pamoja na kuongea na wapiga kura wao pale wapiga kura hao watakapotaka kuwasikiliza hata kama si mkutano rasmi wa kampeni. Kauli hiyo ilitolewa na kaimu katibu mkuu wa chama hicho Salumu Mwalimu alipoongea na idhaa hii kwa ajili ya kufanua amri iliyotolewa na jeshi la polisi nchini humo kukataza shughuli za kampeni zisizo rasmi kwa wagombea wa vyama vyote vya siasa kwa sababu za kiusalama. Ikumbukwe kwamba tuko katika kipindi cha kampeni, na kampeni maana yake ni kwamba unaomba, unaomba kura na kura ziko kwa wananchi. Sasa hutegemei e, kuona kwamba mgombea urais anajifungia tu ndani, akitoka anakwenda kwenye majukwaa, akitoka majukwaani anarudi nyumbani. Haiwezekani. Kwa hiyo hicho anachokiita ni mikutano ya kushtukiza itatokea mengi, mengi tu, na sio kwa mgombea wa CHADEMA tu, bali ni wagombea wote. Bila shaka kwa yeyote ambaye anapendwa, anaungwa mkono na wananchi, hata wakimwona anatembea barabarani, basi watu wanaweza wakasimamisha gari lake na wakajaa kwa lengo la kwamba angalau awasalimie. Kwa hiyo tuko katika kipindi ambako ni nyeti, tuko katika kipindi ambako jambo lolote likipelekwa kwa mabavu, jambo lolote likipelekwa bila ya busara, jambo lolote likiamuliwa tu kusimamiwa tu kwa kanuni kanuni kanuni kanuni, au jambo lolote likia, likifanywa kwa lengo la kupendelea upande mmoja, inaweza ikasababisha sintofahamu ya hali ya juu ndani ya ndani ya nchi yetu katika kipindi hiki. Kwa hiyo busara itamalaki, hekima itamalaki, tuende kwenye uchaguzi huu kama tulivyoanza kwa salama, basi tuweze kumaliza kwa salama. Haya mambo mengine yaachwe, yanapotokea yaonekane, yanaweza yakadhibitiwa vipi uliko kutoa kauli za jumla ni kauli kali, unapiga marufuku hiyo unayoita kwamba, nimekutana kushtukiza, mgombea ametembea, watu wamekusanyika, utawaambia kwa sababu jeshi e, la polisi limesema nisiwasalimie na wewe utapita. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mlipwaji bomu wa kujita mhanga wa kundi la Islamic State ameendesha gari kwenye msafara wa majeshi ya Iraq na kuwa makamanda wa juu wa jeshi kwa mujibu wa maafisa wa Iraq, maafisa hao wanasema shambulizi hilo lilitokea leo Alhamisi kaskazini mwa mji unaoshikiliwa na kundi la Islamic State wa Ramadi, katika jimbo la Anba ambako majeshi yanayounga mkono Bagdad yanapambana na wenye msimamo mkali kwa miezi kadhaa. Meja Jenerali Abdurahman Abu Regif, naibu kamanda wa operesheni za Anba, na Brigadia Safin Abdul Majid, mkuu wa kikosi cha divisheni ya kumi katika jeshi alikuwa ni miongoni mwa waliouawa kwa mujibu wa taarifa ya jeshi. Polisi wa China wamewakamata washukiwa kumi wa wa na wawili ambao wanasemekana walihusika na mlipuko mkubwa katika ghala kwenye mji wa bandari wa Tianjin, kwa mujibu wa vyombo vya habari, huku maafisa wakitangaza kuongezeka kwa idadi ya waliofariki dunia. Kati ya hao waliokamatwa ni Yu Jiwei na Dong Shijuan wadau wa juu wa Ruihai International Logistics kampuni ambayo ndio wamiliki wa ghala ya Tianjin ambako mlipuko ulitokea. Maafisa wa shirika la habari la Shinhua walieleza. Vyombo vya habari vya serikali awali viliripoti kukiri kwa mfanyabiashara hao wawili ambao wanaripotiwa walitumia mahusiano yao na maafisa wa serikali za manispaa kupata leseni za usalama za kugushi. Rais Barack Obama atatembelea huko New Orleans leo Alhamisi kukutana na wakazi wa mji ulioharibiwa na kimbunga Katrina wakati mji huo ukifikia kuadhimisha mwaka wa kumi tangu maafa ya kimbunga kilichoua watu 1800. Obama anatarajiwa kuzungumza leo mchana juu ya juhudi kubwa za kufufua mji huo kutokana na mafuriko makubwa na uwezekano wa mji huo kukua tena wakati wakazi wakifanya kazi pamoja kujenga upya mji huo na maisha yao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Maelfu ya familia zenye makazi mpakani mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC na Rwanda, kwa upande wa Goma nchini DRC, zimeondolewa kwa nguvu ikiwa ni utekelezaji wa kuweka mipaka mipya katika nchi hizo mbili. Nchi za DRC na Rwanda kila mara zimekuwa zikizozana kuhusu mpaka katika eneo hilo la Kivu Kusini. Serikali ya DRC imedai kwamba licha ya familia hizo kuwa nyingi, hazitasaidiwa kwa lolote kwa kuwa zilikiuka sheria. Mwandishi wetu wa Austeri Malivika na ripoti kamili. Naam, tuko hapa katikati ya mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako bomoa bomoa zaendelea. Huku serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikitekeleza maazimio ya nchi za kanda ya Maziwa Makuu, ikiwemo kuweka mipaka mipya kati ya Kongo na Rwanda. Atufurahishwe sababu, wananchi ikikuwa unabomolea mtu auzi mtupa kama yalala, tuko watoto wa Mkongo na tuko na droit ya kupatia makao, ndio maana atufurahi kabisa, lakini wanasema mlijenga katikati ya mpaka Asio, asio tumejenga lakini tumenunua, tumenunua na wa shefu walikuwa walikuwa wanajua kama tumenunua. Alafu ndana wa mkate atukaa tujue shi ndio ataka kwenda ndani ya mpaka. Alafu sisi ni watu baba, sisi ni watu ndugu wangu, unaenda wapi sasa? Hatuna hatuna basi ya kwenda hivi tu ndani tu hiki barabara. Serikali atulomba serikali tusaidie etu itusaidie kama vile watoto wake. Nimezungumza naye Roger Rashid Tungula, mmoja wa kamati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa mnabomoa nyumba za watu. Na, kom, mpaka Kongo na Rwanda sasa kuko ile kipande vanaita zone neutre. Watu wali wa yangu yangu walienga ndani ya zone neutre. Sasa tuko tunadegager katikati ya uh, pembeni ya borne ngambo ya shoto na kuume kuna pasha kuwa 12 metri demi donc 6 metri 25 ngambo moja na 6 metri 25 ngambo ingine, lakini tuko katikati ya Rwanda na Kongo. Tunaona tu mna bomo mna bomo tu upande wa kwa. Hapana, sisi iko commission mixte tulisikilizanaka kuile maakor kama Watu wa Kongo watabomwa ngambo yao, na watu wa Rwanda watabomwa ngambo yao. Sisi hatuwezi kwenda kuboma ngambo ya Rwanda. Ndio maana tunafungua kwetu, kisha tunaona tutaona wenzetu nao wanabomoa kwao. Raia wanatoka hapa. Mtawapeleka wapi? Hapana, raia alikala hapa kwa hu, yangu, yangu tu. Hamtawapa yani, makazi? Makazi Fani, makazi ya kufanya nini? Nii, hapa mbele ya kufika hapa walikuwa wapi? Basi tumekumbusha kama Leta anaweza akasinzia, lakini siku ataamuka, ataamuka kama volcano. Amen. Lakini ni wengi. Haina shida kama unataka kula yai, sinafaa uvunje koki, uvunje ile ganda. Lakini baadhi ya wanawake wakiwa hapa, watoto wakiwa bila makazi, serikali ya Kongo imesema kwamba haitawasaidia. Baadhi yao wa wasemaje? Ndio na sasa tuko na nyumba, wamebomoa iko juu pale, unaonaje hii kubomwa bomwa, wana sheria ama hawana sheria? Basi mnaachia Mungu, yeye peke afanye kazi yake. Wanasema nyinyi mlijenga katikati ya mpaka Rwanda, mbomie. Nilikuwa mtoto, sijue nilikutaka tu mzazi ameuzi wala hapa kote. Kuna yale watoto mayatima na wajane, hawajue watenda wapi. Basi tunaachia Mungu tu, yeye peke afanye venye atataka. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani, live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani. Zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara kwanza nilipokwenda, niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani wanakuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi e, muundombinu kwa ka, ka, kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe? <laughs> bwana Vincent <laughs> nasikia yuko kwenye simu Iluka. Oh. Asante sana Florence. Live Talk kila, kila Ijumaa juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni, ni mchango wa jamii Nam basi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapo kesho usikose kujiunga nasi katika mjadala wetu wa kila Ijumaa, yaani Live Talk, ambapo tutazungumzia ile michuano ya Beijing ya riadha, ambapo mpaka hivi sasa nchi ya Kenya inafanya vizuri kwelikweli kweli. Na tutakuwa, ku, tutakuwa tunaku, tunakuuliza wewe swali kwa nini pengine Kenya peke yake na si nchi nyingine za Afrika ya Mashariki? Usikose kujiunga nasi hapo kesho kwa ajili ya Live Talk, na kama upo hapo uh, nchini Kenya, namba yetu unaweza kutumia ni 0727709353 0727709 tatu tano tatu ututumie ujumbe wako mfupi wa simu, na sisi basi tutaweza kusoma kuhusiana na mada yetu hiyo ya kesho katika Live Talk. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari za dunia. Hisa katika masoko ya Asia ziliongezeka leo Alhamisi kufuatia ongezeko huko Wall Street baada ya taarifa kwamba hazina ya serikali kuu Marekani haitaongeza riba. Masoko ya hisa Amerikani ya Marekani yaliondokana na wiki nzima ya kushuka jana Jumatano, huku masoko makuu yakiwa juu kwa kiasi cha asilimia 4. Dow Jones Industrial, ambayo ilishuka kwa kiasi kikubwa kwa tarakimu mbili katika vipindi vitano vilivyopita, ilipanda kwa pointi 619 ikiwa ni ongezeko la tatu kwa ukubwa katika historia yake. Mtu anayeshutumiwa kuwapiga risasi na kuwaua wafanyakazi wawili wa kituo cha televisheni wakati wa matangazo ya moja kwa moja jana Jumatano hapa Marekani alituma maelezo ya kurasa ishirini na tatu kwenye mtandao wa habari wa kitaifa akijiita human powder keg. Vesta Flanagan, mtangazaji wa zamani wa kituo kimoja cha televisheni cha WDBJ huko Virginia ambapo wale waliouawa pia walifanya kazi, alijiua baada ya kufuatwa na polisi nje kidogo ya jiji la Washington DC. Alifariki saa kadhaa baadaye katika hospitali moja ya hapa. WDBJ ilirusha matangazo ya kuwakumbuka wale waliouwawa katika matangazo yake ya alfajiri leo Alhamisi. Mtandao wa televisheni hiyo pia uliweka bango kubwa la rangi nyeusi kuwakumbuka waliouwawa, ripota Allison Parker mwenye umri wa miaka 24, na mpiga picha za video Adam ward mwenye umri wa miaka 27 na kwa mara nyingine tena mtu anaenda kasi kabisa duniani mwanariadha wa jamaika usain bolt amenyekua medali ya pili ya dhahabu hii leo katika mashindano ya riadha duniani huko beijing akiweka muda wa sekunde 19.55 na medali ya fedha ilichukuliwa naye marekani justin gatlin na mwafrika kusini anaso jabodwana alichukua medali ya shaba katika mbio nyingine za mita mia nne wanawake Alison Felix wa Marekani alinyakua dhahabu akitumia muda wa sekunde 49.26. Fainali nyingine iliyofanyika hii leo ni kuruka kwa urefu mara tatu, triple jump, ambapo Godfrey Makwena wa Afrika Kusini alichukua dhahabu akiruka umbali wa mita 16.85. Na kwa upande wa medali jumla Kenya bado inaongoza ikiwa na medali 11 ambapo sita ni za dhahabu. Marekani ndiyo imesonga mbele sasa, ikiwa katika nafasi ya pili ikiwa na jumla ya medali kumi na mbili, lakini nazo dhahabu tatu tu hadi sasa. Polisi nchini Rwanda wametangaza kuwa kila mwaka nchi hiyo hupoteza watoto zaidi ya arobaini wanauawa na wana mama zao kwa makusudi wakati wa kujifungua. Visa hivyo hufanywa na wasichana au wanawake wanaobeba mimba bila kutegemea, na wakati wa kujifungua huwatupa watoto wao wachanga vyooni au misituni. Polisi wamesema visa hivyo bila kupata msaada wa wananchi huenda vikachukua mkondo mwingine. Kutoka Kigali nchini Rwanda, mwandishi wetu Silvanus Karimera na ripoti zaidi. Akizungumza na idhaa hii mapema leo, msemaji wa jeshi la polisi nchini Rwanda CSP Twa Kwahirwa amerejelea hata mfano wa jana kutokana na kisa kilichotokea jimbo la magharibi mwa nchi hey, jirugua... Jana kwenye wilaya ya Nyabihu, jimbo la magharibi, kulikuwa na binti wa miaka 19 aliyejifungua mwanaye, kisha akamtupa chooni. Lakini bahati nzuri, jirani walisikia yowe la mtoto huyo mchanga, na waliposogea karibu wakashuhudia mtoto akiwa chooni na ndipo walipowaita askari polisi ambao walikuwa karibu na kusaidia kumtoa mtoto huyo. Baadaye mtoto huyo alipelekwa hospitali alipo mpaka sasa, lakini pia baadaye polisi walimkamata mhalifu huyo aliye na miaka 19 na ambaye kwa sasa yupo hospitali pia. Tangu mwaka 2012 hadi mwaka jana 2014, polisi wanasema kwamba kumekuwepo na ongezeko la visa hivyo, kiasi kwamba wastani wa vifo vya watoto wachanga kila mwaka ni kati ya 40 hadi 60, lakini nimemuuliza ni kwa nini vitendo hivyo vikachukua sura mpya mnamo miaka ya hivi karibuni. Mara nyingi vitendo hivi hufanywa na watoto wadogo wa kike, ambao wakati mwingine hupewa mimba na wanaume na baadaye wanaume hao huwatelekeza au unakuta watoto hao wanakuwa hawana uwezo wa kulea watoto wao na hivyo huamua kuwatupa. Kwa upande mwingine, lakini amesema ikiwa wananchi hawatachukua nafasi kwenye kukomesha visa hivyo, huenda hali ikawa mbaya zaidi. Hili ni kosa la jinai, kiasi kwamba watu wasiposimama wima, huenda likachukua sura nyingine, mbalo ni kosa ambalo ni la jinai na ambalo linaadhibiwa kwa mujibu wa sheria kali. Kwa hivyo ni lazima watu wote wasimame wima dhidi yake. Hali hii imekuja kama mshtuko kutokana na kwamba visa kama hivyo vimekuwa havitangazwi hadharani. Hata hivyo, kutangazwa kwake ni ishara kwamba huenda hatangaza za usalama zinaona swala hilo linatia wasiwasi, na mshukiwa aikutikana na hatia hupata kifungo cha maisha jela. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali kuelekea siku ya kimataifa ya watu waliopotea agosti ya 30 kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu inazisihi serikali na makundi ya kiraia kuorodhesha na kuelezea watu ambao wamepotea katika mizozo na majanga mengine huku wakijaribu kuwapunguzia madhila maelfu ya familia zinazoishi katika hali ya kutokuwa na uhakika mwandishi wa sauti amerika lisa schlein anaripoti kutoka geneva na mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili Taasisi moja isiyo ya kiserikali ya Latin America ilibuni siku ya kimataifa ya watu waliopotea huko Costa Rica katika mwaka 1981. Lengo lilikuwa ni kuweka umuhimu kwa hali ya watu waliofungwa chini ya mazingira mabaya sana katika sehemu ambazo hazifahamiki kwa familia zao. Kipindi hiki kiliadhimishwa kwa kupotea kwa maelfu ya watu katika kile kinachoitwa vita chafu huko Argentina, jaribio la mapinduzi ya kijeshi nchini Chile na matokeo ya ghasia za kisiasa katika nchi nyingine za Latin America. Zaidi ya miongo minne baadaye, maelfu ya kesi za zamani na mpya za watu waliopotea bado hazijatatuliwa. Lakini Francis Marcus, msemaji wa kamati ya kimataifa msalaba mwekundu ICRC, anaiambia sauti ya amerika VOA kwamba suala hili limekuwa la kuchanganya na limepanuka likijumuisha watu ambao wamepotea katika majanga ya asili au katika utaratibu wa kutafuta makazi, pamoja na vita. Marcus anasema maelezo ya mahala walipopotea wapendwa wao yatatoa msaada wa kihisia na vitendo. Pia itaruhusu watu kusonga mbele kiuchumi na maisha yao. cases, uh, you know, they, they, katika kesi nyingi hawana uwezo wa kupata mali za watu au mshahara wa mtu, na wanawachwa katika hali ngumu sana ya kiuchumi. Hivyo basi, kuna maswala mengi ya kutekelezwa, na familia zinahitaji msaada pamoja na maswala ya kihisia. ICRC inalishughulikia suala la kupotea kwa darzeni ya watu katika nchi duniani kote, ikiwemo maeneo makuu huko Mashariki ya Kati na Afrika. Inafanya kazi ya kuwatafuta watu ambao wamepotea, inanakili taarifa kwa matumizi ya sasa na ya baadaye, inatoa misaada mbalimbali kwa familia zilizopoteza wapendwa wao, kuanzia programu za usalama wa uchumi na maisha pamoja na ushauri wa kisheria. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia pendekezo la sheria kuhusu jeshi la Kenya inayokabiliwa na upinzani, huku ugaidi ukiwa ni jambo la kutia wasiwasi. Wabunge nchini humo wanafikiria sheria mpya ambayo itawaruhusu wanajeshi kupelekwa kwenye maeneo ya raia ili kurejesha utulivu. Hata hivyo, pendekezo hilo limepata upinzani mkali sana kabla ya hata kufika kwenye bunge. Mwandishi wa VOA Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Kufuatia mashambulizi kadhaa nchini Kenya yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa kisomali Al Shabab, sheria inapendekezwa kulifanya jeshi lifanye kazi na mashirika ya ndani ya usalama. Hata hivyo, mswada huo unakabiliwa na upinzani mkali sana kutoka kwa wataalam wa sheria na baadhi ya wanasiasa. Baadhi ya wakosoaji wanasema mswada kama ulivyoandikwa utazuia kufuatilia fedha za jeshi kuhojiwa na umma. Mwenyekiti wa chama cha wanasheria nchini Kenya, Eric Mutua, anasema matumizi ya taasisi zote nchini humo lazima yawe wazi kwa ukaguzi na jeshi lisiwe tofauti. Every kila fedha za umma inayotumiwa ni lazima itolewe maelezo kupitia katiba na kupitia taasisi ambazo zimetajwa katika katiba kwa malengo ya kufuatiliwa. Kwa hiyo huwezi kuwa na fedha zozote zile ambazo haziwezi kufuatiliwa. Hata hivyo, mtaalamu wa masuala ya usalama wa ndani Richard Tutta anasema sheria inajaribu kulifanya jeshi kuwa na manufaa zaidi katika kupambana dhidi ya ugaidi wa ndani ya nchi the Not a wrong intention. Azma ya muswada wenyewe ni azma mbaya. Jambo moja unaweza kugundua kuwa muswada unataka kufanya iwe wazi jinsi ya kulitumia jeshi letu la ulinzi kutekeleza masuala ya usalama wa ndani, na ni wakati gani wanaweza kutumiwa na wanapoitwa watajibu vipi masuala ya usalama wa ndani ya nchi. Lakini mswada pia utapendekeza upelekaji wa jeshi kwenye maeneo ya raia ili kurejesha utulivu. Wanasiasa wa upinzani wanasisitiza kuwa jeshi ni vyema liendeleze jukumu lake la kuilinda nchi kutokana na uchokozi wa nje. Mwenyekiti wa Umoja wa Vyama vya Siasa Benjamin Mwema anasema baadhi ya wabunge wanatumia hofu ya usalama kusukuma mswada mbaya. There is kuna kutia chumvi katika masuala ya ukosefu wa usalama yanayosababishwa na ugaidi, na huenda watu wanajaribu kutibu suala la ugaidi kupitia sheria ambazo hazijafikiriwa kwa kina. Kwa hiyo haitokuwa busara kwa sheria kuendana na katiba, na pia itakandamiza haki za Wakenya wengine. Mwenyekiti wa kamati ya masuala ya ulinzi na mambo ya nje amesema hivi karibuni kwa jopo litasikiliza wasiwasi wowote unaozungumziwa na umma, viongozi wa siasa na wataalamu wa sheria kabla kupeleka pendekezo la mswada huo kwenye bunge kwa mjadala zaidi. Kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki, tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com na unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vilevile matangazo haya yanapatikana kupitia ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika mtandao wetu, yani www.voaswahili.com. Na kama upo nchini Kenya, unaweza kututumia ujumbe mfupi wa simu kupitia nambari yetu ambayo ni 7277935 tatu ili kuweza kutuambia yoyote yale yanayoendelea huko na kuweza kutoa michango yako kuhusiana na vipindi vyetu mbalimbali kutoka idhaa hii. Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari hivi punde. Waasi wa Sudani Kusini wanasema wana matumaini makubaliano ya amani yaliyosainiwa hivi karibuni yatatekelezwa na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miezi ishirini. Wawakilishi wa waasi katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nairobi hii leo walitoa mwito kwa serikali na upande wao kuheshimu makubaliano ya amani yaliyosainiwa na Rais Salva Kir huko Juba siku ya Jumaatano tano. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anakutana hii leo na viongozi wa mataifa ya Balkan ili kuzungumzia mzozo mbaya kuliko wote wa uhamiaji tangu vita vya pili vya dunia. Mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga wa kundi la Islamic State ameendesha gari kwenye msafara wa majeshi ya Iraq na kuua makamanda wa juu wa jeshi, kwa mujibu wa maafisa wa Iraq. Polisi wa China wamewakamata washukiwa kumi na wawili ambao wanasemekana walihusika na mlipuko mkubwa katika ghala kwenye mji wa bandari wa Tianjin, kwa mujibu wa vyombo vya habari huku maafisa wakitangaza kuongezeka kwa idadi ya waliofariki dunia. Rais Barack Obama atatembelea huku New Orleans hii leo Alhamisi kukutana na wakazi wa mji huo ulioharibiwa na kimbunga Katrina, wakati mji huo ukifikia kuadhimisha mwaka wa kumi tangu maafa ya kimbunga kilichoua watu 1800. Hisa katika masoko ya Asia ziliongezeka leo Alhamisi kufuatia ongezeko huko Wall Street baada ya taarifa kwamba hazina ya serikali kuu Marekani haitaongeza riba. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya, ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi ni Khadija Riami. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni Ed Ligongo na mimi ni Sandey Shomari. Kwa pamoja tunasema kwa aherini na usiku mwema.