The of kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisheni katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 28 mwaka 2015. Karibuni katika habari zetu hivi leo, ombi latolewa nchini Kenya la kuwarudisha nyumbani vijana waliopotelea kwenye vikundi na vitendo vya kigaidi. Ukweli wa mambo. Wengi wametoroka na wameenda nchi jirani wakiwa wamedanganywa ati wapatiwe mafunzo ati ndio warudi hapa. Vilevile vile katika matangazo yetu ya leo twa kuharifu jinsi wananchi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanavyosema kuhusu uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika: sie wakaaji wapa beni tutie kwanza amani kati yetu, ili uchaguzi kwe mzuri. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Meri Mgawe. Wakati mchezaji maarufu wa mpira wa kikapu Luol Deng kutoka Sudan Kusini anapokuja Washington, mara nyingi huja kwa ajili ya kushiriki katika michuano ya NBA, lakini wiki hii anakuja kwa sababu kubwa: kushawishi umoja ndani ya nchi yake yenye vita. Jumamosi, Deng na jumuia yake wanafanya kongamano linalojulikana kama South Sudan Unite, tukio litakalofanyika katika chuo kikuu cha George Washington, kwa kuzingatia masuala ya sanaa na utamaduni ili kukumbuka mchanganyiko ambao umetengeneza nchi changa ya Sudan Kusini. Tukio hilo linakuja siku moja baada ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir kutia saini makubaliano ya amani yenye lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miezi ishirini ambavyo vimegawanywa na kuharibu taifa hilo na kukosesha makazi takriban watu milioni mbili. Miaka kumi baada ya hali mbaya ya kimbunga cha Katrina kupiga huko New Orleans na kuua watu elfu moja mia nane na kuharibu takriban nyumba laki moja rais Barack Obama amesaidia kubadilisha mji huo wa kusini mwa Marekani. Amesema watu wa huko ni mfano wa kinachowezekana katika mwonekano usiowezekana na hali ngumu. Watu wazuri walikuja pamoja na kushikana mkono na kurejesha majengo katika maeneo jirani na kujenga mwelekeo bora wa siku za usoni. Akitoa hotuba akiwa katika eneo jipya lililojengwa kwenye mji huo ambao aliharibiwa vibaya na kimbunga Katrina, rais alipongeza New Orleans kurejesha katika hali ya kawaida baada ya kukumbwa na mafuriko makubwa. Amesema mradi wa kujenga tena majengo haukuwa rahisi na mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania anasema tume yake inahakika uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba 25 utakuwa wa amani na haki. Mwandishi wa VOA Peter Clouti anatupasha zaidi katika taarifa inayosomwa na Harrison Kamau. Jaji Damian Lubuva anasema kuwa tume ya uchaguzi ya kitaifa NEC inashirikiana kwa karibu na vyama vyote vya kisiasa kuelekea tarehe ya uchaguzi kuhakikisha kuna usawa wakati wa kupiga kura. Baadhi ya wapinzani wameilaumu tume hiyo kwa kutokuwa na uwazi, hasa baada ya kutoa orodha ya wapiga kura itakayotumika wakati wa uchaguzi. Wanasema kutokuwa na uwazi kunaweza kushusha hadhi na uhalali wa uchaguzi huo. Lakini mwenyekiti wa tume hiyo Jaji lubuva hakubaliani nao. Anasema kwa mara ya kwanza NEC inatumia mfumo wa kielektroniki kuwatambua na kutengeneza orodha ya wapiga kura kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Lubuva anasema takriban wapiga kura milioni 24 wameshajiandikisha. Anasema hili lilifanyika baada ya kukutana na washikadau wote na kuwaelezea kuhusu mfumo huo mpya. Uchaguzi wa Oktoba utakuwa wanne tangu kuanzishwa mfumo wa vyama vingi vya kisiasa mwaka 1993. Uchaguzi wa mwaka huu unatarajiwa kuwa wenye ushindani mkubwa kufuatia kuhama kutoka chama tawala CCM aliyekuwa waziri mkuu Edward Lowassa na kujiunga na chama cha upinzani Chadema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Wakati huo wa huo, kukiwa na hali ya ushindani mkubwa wa uchaguzi nchini Tanzania, kuelekea kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 25 mwaka huu, wananchi wamehakikishiwa kwamba uchaguzi huo utakuwa sahihi. Huyo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania, Jaji Lubuva, anasema tume hiyo imejiandaa kwa makini kufuatilia kwa makini na maandalizi yote atakwenda vizuri. Mvutano mkubwa wa kisiasa ulizuka Tanzania baada ya viongozi wakubwa ndani ya vyama vya kisiasa kuhama kutoka chama kimoja kwenda kingine. Hadi sasa chama tawala cha CCM na muungano wa baadhi ya vyama vya siasa ukawa ndio vimeonyesha ushindani mkubwa. Na jeshi la Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Rasia wamebadilishana kwa kutoa wafungwa huko mashariki mwa Ukraine, ikiwa ni matokeo ya makubaliano yaliyofikiwa wiki hii na pande hizo mbili ili kumaliza ghasia zinazoendelea ifikapo Septemba mosi. Lakini maafisa kutoka pande zote mbili wanasema wafungwa kumi na mbili walibadilishana kwa kuzingatia idadi kama hiyo ya wanajeshi wa Ukraine. Msemaji wa polisi katika eneo lililojitangazia kujitawala huko Donetsk People's Republic, bwana Victor Anosov, anasema mabadilishano hayo yalikuwa ya kwanza kufanyika katika mazingira ya kuaminiana. Hata hivyo, ameongeza kuwa Alhamisi, kwa upande tofauti, Ukraine ilishutumu waasi wanaoungwa mkono na Russia kwa kukiuka makubaliano kadhaa ya sitisho la mapigano yaliyokuwa yamefikiwa hapo awali na mwanaume mmoja kutoka jimbo la Arizona hapa Marekani amehukumiwa kwa kusaidia kundi la wanamgambo la Islamic State kwa kumwezesha mwanafunzi wa chuo huko New York kupata mafunzo ya ugaidi nchini Siria. Ahmed Muhamed El Gamal mwenye umri wa miaka 42 kutoka Avondale, Arizona alihukumiwa jana Alhamisi kwa kutoa vifaa vya msaada kwenye kundi hilo la kigaidi. Waendesha mashtaka wanasema Gamal alichapisha maelezo kwenye mitandao ya kijamii kuunga mkono kundi la Islamic State, ambayo alitazamwa na kijana mwenye umri wa miaka 24, mwanafunzi wa chuo huko mjini New York. Nyaraka za mahakama zimesema, Gamal alimsaidia mwanafunzi huyo kusafiri kwenda Siria kupata mafunzo ya kijeshi, huku akisema kuwa mwanafunzi huyo aliondoka New York kwenda Uturuki mwezi Januari. Hapa Washington DC. Ningeenda kukumbusha kwamba baadaye leo jioni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki tutakuwa kama kawaida yetu na kipindi cha majadiliano ambacho wewe tutakupa fursa ya kuhusika na kuweza kuingia kwenye live talk ikiwa mada yetu uh, kuu ya leo ni kuwa na riadha nchini, wa, wa kutoka nchini Kenya ambao wameweza kuzoa medali sihaba kule Beijing China na sasa swala kubwa tunaulizana je siri ya hawa Wana Kenya ni nini, na je, mataifa mengine yanaweza kufanya nini yakaiga uh, ushindi mkubwa ambao unapatikana kila wakati wanariadha wa Kenya wanapojitosa uwanjani. Kwa hivyo ungana nasi kwenye live talk kupitia www.voaswahili.com. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia Nafikiri na basikamao kwanza, tuelekee huko huko Kenya, ambako unaona kuna mwandishi wetu Salma, sijui anatueleza nini huko. Anasema ugaidi umeendelea kuwa changamoto kubwa, hasa kwa wazazi na serikali nchini humo kutokana na vijana kujiunga na makundi ya kigaidi. Salma Muhamed anatupasha. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewataka wazazi kushirikiana na maafisa wa usalama kuhakikisha vijana waliojiunga na makundi ya kigaidi wanarudi nyumbani. Kenyatta ameitaka idara ya usalama nchini kuchunguza iwapo vijana wengi hususan mkoani Pwani wamejiunga na makundi hayo. Kuna watoto wengi ambao wamepotea, na mimi nataka nisemee hivi kinaganaga leo, kwa sababu ukweli wa mambo, wengi wametoroka na wameenda nchi jirani, wakiwa wamedanganywa ati wapatiwe mafunzo, ati ndio warudi hapa, sijui jihad, sijui nini. Wazazi jameni, kama kuna watoto wamepotea, tafadhali tufanye kazi pamoja, tuweze kuwapata waweze kuwa rehabilitated. Kulingana na kamishna wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa, zaidi ya vijana mia mbili kutoka kaunti hiyo wanashukiwa kujiunga na kundi hilo la Al Shabab nchini Somalia hivi majuzi. Hata hivyo, Kenyatta ameitaka idara ya usalama kuhakikisha vijana hao wanarudishwa nchini na kuchukuliwa hatua za kisheria. Na kwa maofisa wa usalama najua kazi yenu pia ni ngumu, lakini ningependa nihimize hapa siku ya leo ya kwamba tufanye kazi na wazazi, watoto wasirudi, alafu wawe pia hawapatikani. Kama mtu amefanya makosa apelekwe kotini, tuweze kuhakikisha ya kwamba twafanya mambo yote kulingana na sheria. Kenyatta amesema kuna umuhimu wa vijana hao kupewa mafunzo ya maadili mema kuhusiana na masuala ya kidini ili wasipotoshwe na misimamo mikali. Wakati huo huo, rais Kenyatta amepongeza idara ya usalama nchini kwa kuimarisha usalama mkoani Pwani na nchini kwa ujumla katika juhudi za kufufua utalii. Twashukuru, sasa tumeanza kuona utalii wetu ukirudi polepole pole. Lakini nataka niwaambie hivi, imechukua muda ndio tuanze kuona matunda ya hiyo amani, because it takes a very long time to restore confidence in a destination once it has been labeled. Nikiripotia Sauti ya Amerika mjini Mombasa, mimi ni Salma Mohamed. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Maonyo ya hali mbaya ya hewa yametolewa kwa takriban dazani ya visiwa vya Caribbean, wakati hali hiyo iliyopewa jina la Erica ikiwa inakaribia baada ya kuua takriban watu watatu huko Dominika. Mvua kubwa ilinyesha kwa sentimita 38 na kubadilisha mitaa iliyokuwa shwari na kusababisha matope na mabaki karibu kisiwa chote. Hakukuwa na umeme na maji safi. Watabiri wa hali ya hewa hapa Marekani wanasema hali hiyo mbaya ya hewa inaweza kubadilika na kuwa kimbunga upande wa shariki katika mwambao huko Florida ifikapo Jumatatu na polisi wa China wamewakamata washukiwa kumi na mbili ambao wanasemekana walihusika na mlipuko mkubwa katika gala kwenye mji wa bandari wa Tianjin, kwa mujibu wa vyombo vya habari huku maafisa wakitangaza kuongezeka kwa idadi ya waliofariki duniani. Kati ya hao waliokamatwa ni Yu Guowei na Dong Shekuan, wadao wa juu wa Ruihai International Logistics kampuni ambao ndio wamiliki wa gala ya Tianjin ambako mlipuko ulitokea. Maafisa wa shirika la habari walieleza vyombo habari vya serikali awali viliripoti kukiri kwa wafanyabiashara hao wawili ambao wanaripotiwa walitumiwa mahusiano yao na maafisa wa serikali za manispaa kupata leseni za usalama za kugushe na hisa katika masoko ya Asia ziliongezeka jana Alhamisi kufuatia ongezeko huko Wall Street baada ya taarifa kwamba hazina ya serikali kuu Marekani haitaongeza riba. Dow Jones Industry ambayo ilishuka kwa kiasi kikubwa kwa tarakimu mbili katika vipindi vitano vilivyopita ilipanda kwa point 619 ikiwa ni ongezeko la tatu kwa ukubwa katika historia yake. basi natumai asubuhi ya yako ni njema unapoendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc chama cha maendeleo na demokrasia chadema huko tanzania kimesema kinatarajia kufanya mkutano mkubwa mwishoni mwa wiki hii ikiwa ni harakati ya kuvuta wapiga kura katika kinyaganyiro katika uchaguzi mkuu utakaofanyika oktoba 25 Mwenzangu Ed Ligongo jana amezungumza na kaimu katibu mkuu wa CHADEMA bwana Salumu Mwalima, kwanza akamuuliza ikiwa maandalizi yamekamilika na taratibu zote zimefuatwa. Mambo mawili kwanza, hatutarajii kwamba polisi wata, wata, watatokea kwa sababu mimi mwenyewe binafsi niliweza kuzungumza na na kamishna Paul Chagonja kuhusiana na jambo hili nikimwomba niki atumie hekima na busara kuhakikisha kwamba e, mkutano huo hauvurugiki kwa sababu ungeweza kuleta sintofahamu kubwa tu katika jiji la Dar es Salaam, na kwa kweli naye aliguswa na jambo na jambo hilo, na pia nikaongea na mkurugenzi wa, wa uchaguzi ndugu Ramadhan Kailima, e, kwamba naye aliona jambo hilo, na pia nikaongea na msajili wa vyama vya siasa e, jaji Mutungi e, kuelezea masikitiko yetu hayo katika jambo hilo hilo. Kwa hiyo hatutarajii polisi watakuja wata na, na kuzuia. Mimi nadhani hekima ambayo ameitumia mkurugenzi wa uchaguzi E, bwana ndugu Kailima kuwaelekeza wasimamizi wa uchaguzi ambao ni wakurugenzi wa manispaa na, miji na, na wilaya nadhani na ni, ni, ni, ni busara ambayo haiwezi kusababisha sintofahamu nyingine yote, hebu tueleze ratiba kamili ya hiyo tarehe ishirini na tisa katika viwanja vya jangwani tunakwenda jangwani kwa ajili ya mambo mawili tu kwanza kuzindua rasmi kampeni zetu katika ngazi ya mgombea urais jambo la pili ni kuzindua ilani yetu ya uchaguzi ya mwaka elfu mbili na kumi na tano sasa uungwana na vitendo E, dunia nzima imeona tulivyotukanwa wapinzani tulivyovuliwa nguo wapinzani, tulivyodhalilishwa wapinzani, na watu ambao singi huwezi kuamini kama wanaweza wakafanya mambo hayo kwa kutoa matamshi hayo. Lakini uungwana, waswahili wanasema ni vitendo, na uungwana wetu wa Tanzania watauona siku ya Jumamosi. Mosi, labda tuzungumzie swala ambalo limepigwa marufuku na polisi kwa kile ambacho imekidai ni mikutano ya kushtukiza. Ukweli ni kwamba hakuna hakuna mikutano ya kushtukiza. Ikumbukwe kwamba tuko katika kipindi cha kampeni kampeni maana yake ni kwamba unaomba unaomba kura na kura ziko kwa wananchi. Sasa hutegemei e, kuona kwamba mgombea urais ati anajifungia tu ndani, akitoka anakwenda kwenye majukwaa, akitoka majukwaani anarudi nyumbani, haiwezekani. Kwa hiyo hicho anachokiita ni mikutano ya kushtukiza itatokea mengi mengi tu, na sio kwa mgombea wa Chadema tu, bali ni wagombea wote. Bila shaka kwa yeyote ambaye anapendwa, anaungwa mkono na wananchi, hata wakimwona anatembea barabarani, basi watu wanaweza wakasimamisha gari lake na wakajaa kwa lengo la kwamba angalau awasalimie. Kwa hiyo, eh, mimi bado ninaendelea kusisitiza kwamba tuko katika kipindi ambako ni nyeti, tuko katika kipindi ambako eh, jambo lolote likipelekwa kwa mabavu, jambo lolote likipelekwa bila ya busara, jambo lolote likiamuliwa tu kusimamiwa tu kwa kanuni, kanuni, kanuni, kanuni eh, bila ya kuangalia mbali zaidi au jambo lolote likifanywa kwa lengo la kupendelea upande mmoja, eh, basi ni kwa kweli inaweza ikasababisha sintofahamu Eh, ya hali ya juu ndani ya ndani ya nchi yetu katika kipindi hiki. Kwa hiyo busara itamalaki, hekima itamalaki, tuende kwenye uchaguzi huu kama tulivyoanza kwa salama basi tuweze kumaliza kwa salama. Ni Bwana Salum mwalimu kaimu a, katibu mkuu wa Chadema akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 1 202 619 0551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Kweli kabisa, hakika ni kama ulivyosikia maoni yako tunayatarajia baadaye leo saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, wakati tutakapokuwa tutakapokua na live talk, ambapo wewe tunakukaribisha kuhusika tu na kuweza kushiriki, na leo ikiwa mada yetu, tutazungumzia wanariadha wa, nchini uh, wa kutoka nchini Kenya walivyofanya vizuri ama vema kule upande wa Beijing, China, na kuweza kujizolea medali nyingi sana. Kwa hivyo tutaweza kuzungumza na kujadiliana kuhusu siri yao ya ushindi, na labda pengine wengine wanaweza wakafanya wakafanya nini iga wanariadha wale wa kutoka nchini Kenya nam na, na Marekani. Na Umoja wa Mataifa ameiomba Congo kufuata kalenda yake ya uchaguzi na sheria ya mihula miwili ya uongozi kwa rais. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye eneo la maziwa makuu Thomas Periero amezungumza na vyombo vya habari katika mji mkuu Kinshasa wiki hii baada ya kukutana na Rais Joseph Kabila. Niki Long anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Kulingana na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, uchaguzi wa rais unatakiwa kufanyika Novemba 2016. Hatua ya serikali kutaka kufanya zoezi la kuhesabu watu ambalo lingechelewesha uchaguzi lilichochea maandamano yenye ghasia ya mwezi Januari. Wakati wa ziara ya Jumatano, balozi wa Marekani Thomas Perriero amewaambia waandishi wa habari kwamba alikuwa na mikutano yenye mafanikio, ikiwemo mazungumzo ya kujuana na Rais Joseph Kwenye mkutano wangu uh, na Rais Kabila, tumeweza kuwa na mkutano wenye mazao kuhusu maswala uh, ya vikundi vyenye silaha uh, na wakimbizi huko Mashariki. Uchaguzi wa amani kwa wakati pamoja na hali ilivyo huko Burundi miongoni mwa maswala mengine. Alipoulizwa, Marekani inakusudia kufanya nini kuhakikisha sheria ya katiba ya kufanya kazi kwa mihula miwili inaheshimiwa. Bwana Periero amesema kuwa rais wa Marekani Barack Obama amezungumza kuhusu imani yake binafsi na ya Marekani ya kuheshimiwa kwa katiba na utawala wa sheria. Kuheshimu masuala haya mawili ni muhimu kwa uthabiti na maendeleo ya nchi, amesema Periero. Siku hiyo hiyo, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Kongo, Martin Kobla, pia amezungumza na wanahabari kuhusu uchaguzi ujao, ukiwemo wa mikoa uliopangwa kufanyika mwezi Oktoba. Kobla ameulizwa iwapo ujumbe wake MONUSCO unapuzilia umuhimu wa kufanyika kwa uchaguzi wakati huo il huo. Amesema siamini kama uchaguzi wa mitaa unaweza kufanyika mwezi Oktoba. Msimamo wetu ni kwamba katiba lazima iheshimiwe na kwamba uchaguzi wa bunge na wa rais ufanyike Novemba 2016 na hakuna chochote kinachoweza kukatiza shughuli hizo kuanzia sasa hadi tarehe iliyowekwa. Msemaji wa makundi ya kutetea haki za jamii kutoka jimbo la Kivu Kaskazini, Jento Maundu ameambia voe kuwa anakubaliana na Kobla kwamba haiwezekani uchaguzi wa mitaa ukafanyika Oktoba. Maundu anasema shida iliyoko ni kuwa serikali haijatoa fedha za kutosha kwa tume ya uchaguzi. Ameongeza kusema kuwa anafikiri swala la uchaguzi wa rais la elfu mbili kumi na sita linatashwishwi kwa kuwa baadhi ya vyama vya upinzani vinataka kujadili hali ya mpito na rais Kabila, na hilo linaweza kuchukua miaka miwili hadi mitatu. Usikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Basi msikilizaji, kama tulivyokueleza hapo awali, unaweza kusikiliza katika matangazo yetu hapo baadaye, lakini vilevile usiache kusikiliza kipindi chetu katika Kumekucha Afrika siku ya Jumatatu asubuhi, cha jamii na maendeleo mtaani. Katika VOA mitaani hivi leo tunaelekea huko Beni Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo wananchi wanatoa maoni tofauti kuhusu maandalizi ya uchaguzi. Sie wakaaji hapa Beni tucie kwanza amani kati yetu, ili uchaguzi ukuwe mzuri. Ninawaza uchaguzi utakuwa wa huru kama wanasiasa wanakubaliana, kwa sababu kuna mipango fulani fulani ambayo uchaguzi inaweza ikakuwa huru wakati wafanyasiasa wanasikilizana. Na sisi tunahisi wakiacha tume huru ya uchaguzi itumike kama vinavyowezekana na kupitia kanuni ya sheria uchaguzi itakuwa Uchaguzi wa DRC itakuwa uhuru wakati wakubwa wetu watapitisha hii uchaguzi kwa njia yenye inayofaa, na kwa njia yenye itakuwa uhuru na amani. Itakuwa uhuru hata kama yeye hayasema lolote. Sie wakaaji hapa Beni tutie kwanza amani kati yetu ili uchaguzi kwe mzuri, na kama wanasiasa wanaendelea kukokotana, tunaona kwa elfu mbili kumi na moja hiyo masikilizano ambayo ilikuwa bado kati ya wanasiasa ndio iliacha uchaguzi naenda vibaya. Tunasema wakipatia muda tume huru ya uchaguzi, uchaguzi utakuwa huru, siwe kama maelekezo yatakuwa reporte. Mu tunayua ke septembre novembre Inafaa maeleksio zote na zimeisha munovambre, presida naiko deja pale fe desambre. Tunayua ku 2016 ke mwenye anakuwa presida kama iko nani? tunaambia huyu Josefu Kabila, rais wa Kongo, aheshimu katiba ya nji, aheshimu sheria za nji. Sisi tunajua kama kufatana na katiba, tarehe kumi na kenda Disemba 2016 muda wake wa uongozi unaisha, aachie nafasi kwa rais mpya atakayechaguliwa. De maelektio provinciale elokale zipitikane mzuri. Tunajua kama uchaguzi inafaa unakuwa wa haki na wa uhuru kama amani inakuwa na kama tuna respecte constitution kisi inasema, basi uchaguzi utakuwa wa amani na huru. Lakini tutafanya juu chini, sisi watu wa upinzani, ili tusurutishe tume huru la uchaguzi kutumika vizuri, kusurutisha pia serikali kuacha tume huru la uchaguzi huru ili lipate kutumika vile inaombwa na sheria ya nchi yetu, vile inaombwa na katiba ya nchi yetu. Desembre tuna 2016 mwenye anakuwa president kama iko nani? Na ukaangalia sasa tume huru la uchaguzi haliseme tena lolote kisha kuleta kalenda, wagombea wa baraza la wateuli wa jimbo waliandikishwa, kisha pale hatusikie tena lolote mpaka sasa. Na wakati tuko tunaona serikali imekanyanga sasa tume huru la uchaguzi hatuone kama hii uchaguzi utakuwa halali. Hapana, wakati wakubwa wetu watapitisha hii uchaguzi kwa njia yenye inayofaa, na kwa njia yenye itakuwa uhuru na amani, itakuwa uhuru hata kama yeye haya lakini tutafanya juu chini, sisi watu wa upinzani, ili tusurutishe tume huru la uchaguzi kutumika vizuri, kusurutisha pia serikali kuacha tume huru la uchaguzi huru, ili lipate kutumika vile inaombwa na sheria ya nchi yetu, vile inaombwa na katiba ya nchi yetu. Wakati wafanya siasa wanasikilizana na sisi, tunahisi wakiacha tume huru ya uchaguzi itumike kama vinavyowezekana na kupitia kanuni ya sheria, uchaguzi itakuwa ni katika Kumekucha Afrika, na kabla ya kufunga matangazo yetu tupate muktasari wa habari. Wakati mchezaji maarufu wa mpira wa kikapu Luol Deng kutoka Sudan Kusini alipokuja Washington, mara nyingi huja kwa ajili ya kushiriki katika michuano ya NBA, lakini wiki hii anakuja kwa sababu kubwa: kushawishi umoja ndani ya nchi yake yenye vita. Miaka kumi baada ya hali mbaya ya kimbunga cha Katrina kupiga huko New Orleans hapa Marekani na kuua watu elfu moja mia nane na kuharibu takriban nyumba laki moja Rais Barack Obama amesaidia kubadilisha mji huo wa kusini mwa Marekani. Amesema watu wa huko ni mfano wa kinachowezekana katika mwonekano usiowezekana na hali ngumu, watu wazuri walikuja pamoja na kushikana mkono. Huku kukiwa na hali ya ushindani mkubwa wa uchaguzi nchini Tanzania Kuelekea kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 25 mwaka huu, wananchi wamehakikishiwa kwamba uchaguzi huo utakuwa sahihi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania, Jaji Damian Lubuva, amesema tume hiyo imejiandaa kufuatilia kwa makini na maandalizi yote yanakwenda vizuri na jeshi la Ukrain na waasi wanaoungwa mkono na Russia wamebadilishana kwa kuwatoa wafungwa huko mashariki mwa Ukrain, ikiwa ni matokeo ya makubaliano yaliyofikiwa wiki hii. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau, tukisema kwa herini na asubuhi njema, kutoka Washington DC.