Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Ijumaa, msikilizaji, Agosti 28 mwaka 2015. Na katika matangazo ya VOA Express leo, katika jicho letu, hutakiwi kubweteka hata kama ni mwanamke na kazi haina mwenyewe. Ndoto yangu mimi nataka nje niwe dereva wa magari ya mikoani, sio kuishia tu kwenye ukonda, kwa sababu nafanya kazi ni konda. Hao wanawake wengi wanakuta, yani wanakata tamaa na maisha, mwingine ameolewa nam basi. Huyo ni mwanadada ambaye anafanya kazi kama kondukta. Mimi ni Sunday Shumari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Watu mia mbili wanahofiwa kufariki katika ajali ya boti iliyojaa wahamiaji ikitokea Libya kuelekea Italia. Haya basi, yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini ameamrisha jeshi kusitisha mara moja operesheni zake zote za kijeshi kabla ya makubaliano ya kusitisha kabisa vita kuanza kutekelezwa hapo kesho. Amri ya rais iliyotolewa jana usiku na inawataka wanajeshi wa jeshi la ukombozi la watu wa Sudan la SPLA kubaki katika vituo vyao vya hivi sasa na kushambulia ili kujihami wanaposhambuliwa peke yao. Siku ya Jumatano Rais Kiir alitia saini makubaliano ya amani na waasi mjini Juba, wiki moja baada ya kiongozi wa waasi Riek Machar kutia saini mkataba huo huko Addis Ababa, Ethiopia. Boti moja iliyojaa wahamiaji ambayo ilianza safari kutoka Libya ikielekea Italia imezama. Maafisa wanahofu kwamba watu wapatao mia mbili huenda wamekufa, lakini idadi kamili ya watu waliokuwemo ndani ya boti hiyo haijulikani. Maafisa wanasema walinzi wa pwani wa Libya waliokoa watu mia mbili wengine kutoka kwenye boti hiyo iliyozama kwenye ufukwe wa mji wa Zuara nchini Libya jana usiku. Maafisa wa usalama wamesema wahamiaji wengi waliokuwa ndani ya boti walikuwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, Pakistan, Siria, Moroko na Bangladesh. Masoko ya hisa ya Asia yaliendelea kupanda hii leo, lakini yale ya Ulaya yalionekana kubaki wima pale pale. Hisa ya Nikkei ya Japan ilimaliza biashara ya leo ikiwa imepanda kwa asilimia tatu wakati ile ya Shanghai iliongezeka kwa asilimia 4.4. Asilimia 4.8 siku moja baada ya kufunga kwa kupanda zaidi ya asilimia tano masoko mengine ya kanda ya Pacific pia yalikuwa juu, isipokuwa kwa hisa ya Hang Seng ya Hong Kong ambayo ilishuka kwa asilimia moja. Masoko makuu ya Ulaya yalishuka kidogo mwanzoni mwa biashara hii leo baada ya kupanda kwa zaidi ya asilimia tatu hapo jana. Unasikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mji wa kusini wa Marekani wa New Orleans katika jimbo la Louisiana, uliokumbwa na kimbunga Katrina miaka kumi iliyopita unashuhudia ziara zinazofuatana za marais wa Marekani, ambapo Rais Barack Obama hapo jana aliutembelea mji huo wakati rais wa zamani George W. Bush atatembelea huko leo na rais wa zamani Bill Clinton atakuwa huko kesho Jumamosi. Bwana Bush alikuwa madarakani mwaka elfu mbili na tano wakati kimbunga Katrina kilipoharibu kabisa mji huo na kuua watu elfu moja na mia nane pamoja na kuharibu nyumba laki moja. Anatarajiwa kuhutubia umati wa watu kwenye shule ya Warren Easton, eneo hilo hilo ambalo alizungumza wakati wa maadhimisho ya kwanza baada ya kimbunga kutokea. Pia nata tarajiwa kuzungumza kwenye mdahalo wa elimu unaozungumzia juhudi za kukarabati shule za mji wa New Orleans baada ya kimbunga kutokea. Maafisa wa Austri wanasema wamewakamata watu watatu waliohusishwa na miili 71 ya wahamiaji iliyogundulika katika lori kwenye barabara moja kuu ya Austria katika karibu na mpaka na Hungary. Maafisa wamesema mapema leo kwamba watu wawili kati ya hao waliokamatwa ni raia wa Bulgaria wakati mtu wa tatu ana uraia wa Hungary. Polisi wa Austria pia wanasema makadirio yao ya awali ya idadi ya watu waliokuwa ndani ya lori hilo yalikuwa chini. Hapo jana walitangaza waathirika ishirini hadi hamsini wamegundulika na hii leo idadi ya waathirika imeongezeka kufikia sabini na mmoja. Waathirika hamsini wanaume wanane wanawake na watoto wanne wanaaminika walifariki kutokana na hewa chafu ndani ya lori hilo la kuhifadhia vitu baridi. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Susan Rice anasema Marekani na China zimezungumzia kwa uwazi tofauti zao mnamo mwaka uliopita, wakati mataifa hayo mawili yakijiandaa kwa ziara ya rais wa China Xi Jinping hapa Marekani. Mwezi ujao. Bi Rais yupo Beijing mahala ambako amekutana na mwanadiplomasia wa cheo cha juu wa China, Yang Jiechi, pamoja na Rais Xi. Rais Xi anatarajiwa kuja Marekani mwishoni mwa mwezi Septemba kwa ziara ya kitaifa kwa Rais Barack Obama na kuhutubia kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa huko New York. endelea ya kusafiri na VOA Express kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja anaelekea huko nchini Kenya, ambapo dawa za kulevya aina heroin harn zimesababisha maafa makubwa nchini humo hasa kwa vijana, na kulazimu serikali ya nchi hiyo kuzindua vituo vya kuratibu madawa hayo katika miji mikuu. Serikali ya Marekani ni miongoni mwa mataifa yaliyo na ushirika wa kusaidia nchi za Afrika ya Mashariki kuweza kukabili ulanguzi wa dawa za kulevya. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa zaidi kutoka Mombasa. Serikali ya Kenya imechukua hatua ya kuzindua vituo vipya vya kuwatibu watu walioathiriwa na dawa za kulevya, wengi wakiwa ni vijana wanaoishi maisha ya geto. Hii sana sana ni mitaa ya watu wa tabaka la chini, licha ya kuwa katika miji mikuu. Vituo hivi zaidi vinalenga waraibu wa dawa za kulevya aina ya heroin wapatao wa elfu kumi Uzinduzi ulifanyika juma lililopita katika miji ya Malindi, pwani ya Kenya na Nairobi, katika mtaa mkubwa wa mabanda uitwao Madhare. Serikali imesaidiwa na mashirika yasiyo ya kiserikali, zaidi yakiwa ni mashirika ya wafadhili kutoka serikali ya Marekani, ili kuwatibu waraibu na kuwapa mwelekeo wa kuacha miadarati. Katika hotuba yake jana jioni, akiwa hapa mjini Mombasa, Rais Uhuru Kenyatta alizungumza kwa ukali kuhusu ulanguzi wa dawa za kulevya katika eneo la pwani na papo hapo akatangaza vita dhidi ya ulanguzi huo wa mihadarati. Shida nyingine na tabu nyingine ambayo ziko naye ambaye, ambaye lazima tuitatue kwa sababu ya kirudishanyiui ni shida na pombe na madawa ya kulevya. Juzi kilianza vita kali, na mii nataka niseme hili kinaganaga leo kwa sababu kuna watoto wengi ambao wamepotea. Maafisa wa usalama pia wanakiri kuwa vita dhidi ya dawa za kulevya zinaleta afueni katika kazi yao, kwa sababu ndio chanzo kuu wa uhalifu na njia rahisi ya kupenyeza silaha ndogo nchini. Samuel Kilele, mshirikishi wa masuala ya utawala anayeongoza pia kamati ya usalama pwani ya Kenya, naye amesema wanaanda magenge ya vijana wanaohadaiwa kuvuruga amani na kuna vijana karibu kumi ambao wamepewa hiyo kazi msemeni fulani ni vijana ya fulani ni fulani na fulanianai ambazo iswende. Kwa sasa kuna kesi kadhaa za washukiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya hapa Kenya na hata nchini Marekani, na ambao serikali ya Marekani imekuwa ikitaka wakabidhiwe ili kujibu tuma hizo tangu mapema mwaka jana. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Express. Naam, asante Josephat Kioko. Wasikilizaji mtue radhi kwa sauti hiyo, kwa maana tumekuwa na matatizo ya kiufundi kuweza kupata sauti ambayo tunaitarajia. Tunashukuru sana. mnaendelea ya kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja, msikilizaji, tutaelekea mpaka huko nchini Burundi ambapo hivi sasa tumepokea tu taarifa kwamba e, serikali ya Ujerumani imefuta msaada kwa Burundi. Hebu tuzungumze na mwandishi wetu e, kutoka kule Burundi. Haidala Hakizimana, Haidala Hakizimana, moja kwa moja kutoka Burundi, unanisikia? Nakusikia na bwana Sunday Shomari, asante ah, eh, ni... sana, karibu sana Aidala, hebu tueleze. Tumepata tu habari hivi punde kwamba kumetokea taarifa kwamba msaada umefutwa kwa Burundi kutoka, kutoka kwenye seri, serikali ya Ujerumani. Hii imetokana na nini hasa au sababu gani hasa zimetolewa? eh, kutokana na habari hii ni mi... shirika moja la kijerumani la GIZ ambalo lilikuwa likifadhili miradi au Eh, miradi pamoja na ushiriki wa Warundi kwenye mikutano ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lilitangaza kuwa lilisitisha misaada yake kwenye shughuli hizo kupitia sekretariati ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Serikali ya Burundi kupitia msema serikali ya Burundi kupitia waziri mashariki alisema kuwa alishangaa kuona taarifa hizo alizipata kupitia vyombo vya habari kuliko kupewa taarifa hizo na sekretariati ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini Leontine Nzeimana, waziri huyo amesema serikali itajipanga kuweza kuendelea na kushiriki katika mikutano inayoandaliwa na nchi tano za jumuiya ya Afrika Mashariki bila msaada huo kutoka kwa serikali ya Ujerumani. Nimemuuliza pia kuhusiana na kwamba Burundi pengine isinufaike na miradi mingine ambayo ilikuwa ikifadhiliwa na Ujerumani amesema kuwa hilo halijatokea, likitokea pengine wataweza kusikilizana lakini kitu ambacho akimesisitiza hasa ni kwamba amelaumu sekretariati ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu haikutoa taarifa hizo mapema, kwamba JZ, yaani shirika hilo la Kijerumani limesitisha misaada hiyo, na hivyo ikaathiri mkutano ambao ulikuwa umeandaliwa. Wajumbe wa serikali ya Burundi hawakuweza kushiriki kwa sababu walikuwa wakifadhiliwa na JZ itia ushirikiano huo wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo kwa kifupi ni hali hmm, ambayo ni athari moja miongoni mwa athari za mgogoro huu wa kisiasa ambao unaendelea nchini humo. Haya, nakushukuru sana, Haidala Kizimana, moja kwa moja kutoka Bujumbura, Burundi, kwa taarifa hiyo. Tunakutakia shughuli njema, asante sana. Asante sana, kila Jumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani, live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Mimi mara kwanza nilipokwenda, niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi ni mstaarabu ni mtu ambaye ni hajali kitu yani yu anakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kuonyesha na zikiwa nyingi, basi e, muundo mbinu kwa kawaida ka, ni hafifu. Ni wimbo mm, gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe bwana <laughs> Vincent, nasikia yuko kwenye simu. Oh. Asante sana Florence Live Talk oh. Kila kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, ushiriki wako ni mchango wa jamii. Asante jami, ah, sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express na usisahau leo ni siku ya Ijumaa ambapo kwenye matangazo yetu ya jioni kama kawaida Ijumaa mkamiti, leo tuna live talk haswa na katika Live Talk hiyo saa moja na nusu usiku wa leo msikilizaji, tutazungumzia maswala ya michezo katika nchi za Afrika Mashariki, tukilenga hasa michuano ya riadha inayofanyika huko Beijing, China. Ni kwa nini hasa Kenya peke yake ndio inayoongoza katika michwano ya riadha kwa nchi za Afrika Mashariki, kitu gani wanachofanya wa Kenya mataifa mengine ya jirani wasiwezi kufanya? ndicho hicho ktaaokueo e samonusustodemuda badouo nawezaukatuandikia maoni yako ukatupa nambari yako ya simu kupitia kwenye wetu wa Facebook, vile vile, na nusu, simu live uweze Oh. Shiriki, sauti yako isikike, lakini kwanza msikilize TZ Mr. Oh, Mr. Tanzania, Tanzania, akija na kibao chake fefe akiwa amechanganya lugha mbalimbali hapo Kiswahili, Kiingereza za Afrika Magharibi, ali mradi anafanya mambo mengi kwelikweli kweli, huyu kijana alafu sande, huyu ni kijana kutoka hapa hapa Marekani na, ma, ni kijana wa kitanzania anaishi hapa Marekani. Ameamua kutoa kitu chake hicho katika jimbo la Maryland. Asante sana yeah. Mambo mazuri kweli kweli, eh, Ijumaa, ndio mambo ya weekend yanaanza. Haya msikilizaji, ndivyo hivyo tunavyosafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ulikuwa ukisikiliza kibao cha Fefe naam Roke santi zaidi huyo. Haya basi, moja kwa moja tuelekee kwenye jicho jicho letu. Letu. Karibu sasa kwenye jicho letu hii leo. Upande unaoanza hapa ni ndoto, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi na anaituambia ndoto yake. Hapa ni mwanadada anasema, hutakiwi kubweteka, lazima ujishughulishe ili uongeze kipato kwenye familia yako. Kwa sasa yeye ni kondakta wa daladala, lakini anayo ndoto. Yake ni ipi? Tumsikilize. Kwa jina anaitwa Fides Aristides Kiria. Ndoto yangu mimi nataka nje niwe wa dereva wa magari ya mikoani. Sio kuishia tu kwenye ukonda. Sababu mimi nafanya kazi ni konda. Hao wanawake ha, wengi wanakuta yani wanakata tamaa na maisha. Mwingine ameolewa lakini anakaa nyumbani tu. Anasema sina kazi. Mimi nimeona yani kujitoa yani kimaisha kusaidiana na mmeo yani inasaidia. Sababu unakuta unafanya kazi mmeo anaingiza na wewe unaingiza. Kwa hiyo yani mnajijenga kimaisha. Unaweza ukawa una kazi unategemea tege, una tu hela ya mwanaume haitoshelezi. Kwa hiyo unatakiwa kwamba unavyofanya kazi, mnasaidiana. Kuna kipi ambacho unakifanya kwa sasa ukiwa kondakta ili uhakikishe kwamba ndoto yako ya kuwa dereva wa mabasi ya, ya mikoani inatimia? Kitu ambacho nataka nikifanya sasa hivi, nataka nikipata hela, ni kwanza niingie kwenye kusomea udrive. Afu nikishasomea ndo, kwa sababu vitu vingi ntakiwa uingie veta, kisha ingia veta, ukisoma ndo utajua sani cha kufanya. Nikishasoma nikishajua udereva basi, na ndoto yangu itatimia. Kila la heri, ili uweze kutimiza hiyo ndoto yako ya kutoka kwenye ukondakta na kuendesha mabasi tena yale yaendayo mikoani. Upande wa pili leo hapa ni mahusiano, Lucy Patrick, usukani na kuachia wewe sasa. Asante sana rahabu jicho. Kwa upande wa mahusiano, tumejadiliana mada ambayo inasema, je, ni kweli kwamba mahusiano ya mbali huchochea wenzi kutokuwa waaminifu katika mapenzi yao na kuwa na michepuko? Hayo ni mazoea ya mtu, najua mtu, hata kama kama ni tabia yake ya kuchepuka, hata kama kama mkiwa karibu atachepuka, kwa sababu usidhani kama mbali unaweza kumfanya mtu ashindwe kukuvumilia kama kweli ana mapenzi ya dhati. Naweza kusema inawezekana, ikae inachangia, lakini inategemea na mtu mwenyewe. Kwa mfano, labda kama mimi labda boyfriend wangu yuko Arusha, lakini mimi nafanya kazi Dar es Salaam, tuna mawasiliano gani baina yetu sisi watu wawili, ama tunajichunga vipi sisi wenyewe. Mimi naweza nikajikuta navumilia, lakini mwenzangu asivumilie. Na ni vipi naweza nikamfanya mwenzangu akavumilie ile hali? Anaweza akanisubiria ama vipi, vile ambavyo sisi tutakuwa tunakuwa tunawasiliana kwamba bwana, unajua wiki ijayo mimi nakuja. Kwa hiyo lazima atakuwa na ile matumaini kwamba um, ngoja nijichunge mwenzangu, wiki ijayo anakuja, kuweza labda kuondoa yale matamanio, lakini tukajikuta kwamba tuna muda mrefu tunajikuta tu tunawasiliana Tunawasiliana, tunawasiliana, unaweka ahadi na kuja, kuja, huji, una... akatokea mtu mwingine ambaye binti ama kijana a haja. Kwa hiyo kwa tunafanya vitu vya namna hii vinaweza vikajikuta kwamba tunaepukana na michepuko. Lakini tukiwa tunakaa mbali kwa muda mrefu, alafu hakuna mawasiliano ambayo ni mazuri yanaendelea. Kwa hiyo atakayetokea mbele lazima yule atamchukua na michepuko itazidi kuchochea kwa sababu ni umbali na ni muda. Watu wana misemo mingi. Mwingine anasema fimbo ya mbali haiwi nyoka, au yani hayo yanakuwa ni ya kutokuaminiana, yanakuwa ni mapenzi ya wasiwasi kwa sababu mtu utaweza ukao upo labda uko Mbeya, mwingine yupo labda Arusha. Umeona mnawasiliana tu. Yule mwenzio naye anakuwa na wasiwasi kwamba hivi mm, huyu kweli anaweza akawa yuko mwenyewe. Na yeye huku unakuwa na mazo hivi mm, huyu anaweza kawa mwenyewe bwana, hamna hacha na mimi niwe na, na mtu wangu huyu mwingine. Hata siku hizi watu wanakuwa wawazi tu kwamba mm, mwenzangu mi mwenzangu yuko mbali, lakini kwakuwa tumependana hacha, lakini akirudi, nakuomba utapunguza mahusiano na mimi, umeona, akiondoka tutaendelea usijali, umeona. Na yule kule atakuwa na mtu wake kwamba bwana, moja mbili tatu, mi sielewi huko aliko, najua maneno yanaume gani, mara nyingi waga ya kuumiza. Ninawashukuru wote kuweza kushiriki nasi kwa siku ya leo. Awali ulipata kumsikia Rahabu Fredi katika ndoto yangu. Nami ni Lucy Patrick, VOA Express. <mulia> Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni, na Sande anaedokeza kwamba yaliyovuma hasa ni swala la michuano inaendelea huko Beijing, China, na vilevile siasa nchini Tanzania. Asante sana mkamiti kibayasi. Basi moja kwa moja anayotamba kwenye mambo yote huko, ukianzia kwenye Instagram, ukaja kwenye Facebook, ukaja kwenye mitandao yote, ni moja kwa moja michuano ya riadha ya dunia inaendelea huko Beijing, China, ambapo wanariadha wa Kenya wanaendelea kung'ara na kumeremeti na kunyakulia medali, ambapo mkimbiaji wa mbio ndefu Asbel Kiprop wanamzungumzia sana huyu. Anatarajiwa tena kuingia uwanjani jumaa pili kuendeleza maajabu. Jogoo anasema hongereni wananchi, hongereni sana Kenya naye Sam anasema Kenya ndio kiota cha washindi. nd anaongeza akisema kwamba Hongera timu Kenya. Rens anasema hongereni, hongereni sana wanariadha wetu wa Kenya, na nina fahari kubwa kuwa raia wa Kenya. Naye Mka anasema ama kwa hakika, nina furaha kubwa kwa sababu raia wetu, wakimbiaji wetu wanafanya kazi nzuri. Hali kadhalika Mutai anaongeza akisema kwamba menda kutuwakilisha vizuri na mnaendelea kushinda, endelezeni ushindi. Dominika anasema kwamba mpira wa miguu umetushinda, lakini walau tunajivunia riadha <laughs> kazi kwelikweli, safi sana. Haya basi, kitoka kule Kenya likiambeka kule nchini Tanzania, ambako hii leo ni habari ya chama cha upinzani cha Chadema kuruhusiwa kutumia viwanja vya Jangwani kuweza kuzindua kampeni zao za urais hapo siku ya Jumamosi, ambapo awali ilitangazwa kwamba viwanja hivyo vilikuwa haviwezi kupatikana katika siku hiyo, lakini sasa vimepatikana. Haya, Juma chombo anasema kwamba kwa kweli CCM mmezidi uonevu, walao hapa mlishindwa kuzuia mafuriko ya Ukawa. Naye bi Magret anasema tunashukuru sana tume ya uchaguzi kwa kuingilia kati swala hili. Bwana Bono anasema jamani, siasa kipenga kimeshalia, kaeni tayari mafuriko ya Ukawa Jangwani. Naye Bwana Muhamed anasema CCM ndio wameruhusu kuwepo kwa vyama vingi, sasa upinzani au manini, watu wa Ukawa kelele za nini? Bwana Luchacha anaongeza akisema kwamba sasa je, mtawashukuru CCM au mtafanyaje? Basi kufikia hapo, hayo tu, msikilizaji, ni baadhi ya yaliyotamba katika mitandao ya kijamii. Asante sana Sandey Shomari. Basi msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza e kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka matangazo haya unaweza pia ukayasikiliza kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com saa 24 mahala popote pale ulipo. Ukishaingia kwenye mtandao tu, basi utasikia sauti za Sauti Amerika. Hivi sasa tuko tayari kabisa kuweza kusikiliza muktasari wa habari. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini ameamrisha jeshi kusitisha mara moja operesheni zake zote za kijeshi kabla ya makubaliano ya kusitisha kabisa vita kuanza kutekelezwa hapo kesho. Amri ya rais, iliyotolewa jana usiku, inawataka wanajeshi wa jeshi la ukombozi la watu wa Sudani la SPLA kubaki katika vituo vyao vya hivi sasa na kushambulia ili kujihami wanaposhambuliwa pekee yake. Boti moja iliyojaa wahamiaji ambayo ilianza safari kutoka Libya ikielekea Italy imezama. Maafisa wanahofu kwamba watu wapatao mia mbili huenda wamekufa, lakini idadi kamili ya watu waliokuwemo ndani ya boti bado haijulikani. Maafisa wa Austria wanasema wamewakamata watu watatu waliohusishwa na miili 71 ya wahamiaji iliyogundulika katika lori kwenye barabara moja kuu ya Austria karibu na mpaka na Hungary. Maafisa wamesema mapema leo kwamba watu hao wawili kati ya hao waliokamatwa ni raia wa Bulgaria wakati mtu wa tatu ana uraia wa Hungary. Mji wa kusini wa Marekani wa New Orleans katika jimbo la Louisiana uliokumbwa na kimbunga Katrina miaka kumi iliyopita hapa nchini Marekani unashuhudia ziara zinazofuatana za marais wa Marekani, ambapo Rais Barack Obama hapo jana aliutembelea mji huo, wakati rais wa zamani George W. Bush anatembelea huko hivi sasa, na rais wa zamani Bill Clinton atakuwa huko kesho Jumamosi. Masoko ya hisa ya Asia yaliendelea kupanda hii leo, lakini yale ya Ulaya yalionekana kubaki wima pale pale. Hisa ya Nikkei ya Japan ilimaliza biashara ya leo ikiwa imepanda kwa asilimia tatu wakati ile ya Shanghai iliongezeka kwa asilimia 48 siku moja baada ya kufunga kwa kupanda zaidi ya asilimia tano. Masoko mengine ya kanda ya Pacific pia yalikuwa juu isipokuwa kwa hisa ya Hang Seng ya Hong Kong ambayo ilishuka kwa asilimia moja. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Susan Rice anasema Marekani na China zimezungumzia kwa uwazi tofauti zao mnamo mwaka mmoja uliopita, wakati mataifa hayo mawili yakijiandaa kwa ziara ya rais wa China Xi Jinping hapo, hapa Marekani mwezi ujao. Bi rais yupo Beijing, mahala ambako amekutana na mwanadiplomasia wa cheo cha juu wa China Yang Jiechi pamoja na rais Xi. Rais Xi anatarajiwa kuja Marekani mwishoni mwa mwezi Septemba kwa ziara ya kitaifa kwa Rais Barack Obama na kuhutubia kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Asante ah, sana Mkamiti Kibayasi. Basi uchezaji wetu wa Kenya, msisahau kutumia ujumbe wa SMS katika nambari 727709 tatu, tano, tatu, kuhusiana na leo live talk, tukizungumzia ya machuano ya huko, ya huko Beijing ya riadha, hali kadhalika miswala ya michezo kwa ujumla. Basi msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuetia matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Edwin Collins, mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka jukuu la Marekani tukisema kwaherini.