From the voice of America, the hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, katika band 19 na 29, 22, 31, tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa hivi studio leo ni mimi Abdul Shakur Abud. Muungano wa vyama vya upinzani Tanzania UKAWA umezindua rasmi kampeni zao za uchaguzi hii leo kwa ajili ya uchaguzi wa Oktoba kwa mkutano mkubwa hadhara ambao wachambuzi wanasema ulikuwa mkubwa wa kisiasa kuwahi kufanyika nchini humo. Viongozi wa upinzani pamoja na mgombea kiti cha rais wa UKAWA kwa niaba ya chama cha CHADEMA, Edward Lowassa, amezungumzia vipaumbele vyake akiwa rais, akisisitiza zaidi juu ya elimu, akisema atapokuwa rais atatoa elimu ya bure kuanzia shule ya msingi hadi vyuo vikuu. Alisisitiza pia juu ya haja ya kuimarisha afya hasa afya ya wanawake na watoto, miundombinu na uchumi. Mwandisi wa Can Channel 10, Jamila Omar huko Tanzania alikuwa kwenye mkutano huo na anasema cha muhimu, mkutano umefanyika kwa amani kabisa na mkubwa ukilinganisha na mkutano wa wiki iliyopita wa chama tawala cha CCM kilichozindua kampeni zake wiki iliyopita. Naweza um, kusema ukilinganisha idadi ya watu ambao wamejitokeza leo ni wengi sana sana uh, misururu na uh, watu, idadi ya watu walikuwa wamefika mpaka eneo linaitwa eneo la Faya. Lakini pia watu walianza tangu jana, kuna watu wamelala katika viwanja vya Jangwani wakisubiri huu mkutano wa leo. Lakini kubwa zaidi ni kwamba mkutano umefanyika kwa hali ya amani na utulivu, jambo ambalo viongozi hao wa UKAWA hasa mgombea urais Edward Lowassa amesema watahakikisha wanafanya kampeni za kistaarabu zisizokuwa na vurugu na kuzingatia kanuni na taratibu zote zilizowekwa na tume ya uchaguzi. Viongozi wengine wa upinzani walizungumzia na kusitiza zaidi juu ya kunyanyaswa na kukandamizwa kwa upinzani huko Tanzania na kusema kwamba wapinzani wananyanyaswa na kuonewa na vikosi vya usalama. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Shirika la habari la Reuters inaripoti kwamba serikali ya Chad imetekeleza hukumu ya kifo dhidi ya wanamgambo kumi wa kundi la Boko Haram hii leo na kikosi maalum cha jeshi. Reuters inaripoti kwamba kulingana na vyanzo vya usalama, watu hao waliopatikana na hatia jana katika kesi maalum iliyofanyika huko Chad kwa ugaidi, waliuliwa asubuhi ya leo katika eneo la kijeshi la kufyatua silaha la Masaguet, kilomita 60 kaskazini mashariki ya mji mkuu wa Njamena, ambako milio ya bunduki ilisikika asubuhi hii ya leo miongoni mwa walouliwa inasemekana ni Muhamed Mustafa, rais wa raia wa Cameron mwenye umri wa miaka thelathini, aliyetuhumiwa kupanga mfululizo wa mashambulizi huko Chad ambapo zaidi ya watu arobaini waliuawa kati ya mwezi wa Juni na Julai mwaka huu. Hakuna habari za serikali kuweza kuthibitisha tukio hilo la leo. Mahakama moja ya Misri imewa pata na hatia waandishi habari watatu wa Aljazira kuunga mkono kundi lilopigwa marufuku la Muslim Brotherhood na kuwapatia hukumu ya kifungo cha miaka mitatu jela. Mahakama ya Misri ya Cairo ilitangaza uamuzi huo na hukuma hizo wakati wa kesi ilipokuwa inasikilizwa kwa mara ya pili hii leo. Mwakilishi wa kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International huko Misri, Nicholas Pishod, anasema uamuzi huo unawakilisha hali mbaya ya kukandamiza haki ya kujieleza inayoendelea hivi sasa huko Misri. Jaji Hassan Farid akitoa am, uamuzi wake amesema waandishi hao habari walikuwa na vifaa ambavyo havijaidhinishwa na maafisa wa usalama wa Misri. Jaji anasema watu hao watatu walikuwa wanasambaza habari za uongo na walikuwa wanatumia vyumba vyao vya hoteli kutangaza bila ya ruhusa rasmi ya serikali. Rais Barack Obama anasema wakazi wa Alaska kaskazini magharibi mwa Marekani wanakabiliwa na hali ambayo inaonekana hivi sasa ni mabadiliko ya hali ya hewa. Alisema hayo akiwa anajitayarisha kwa ziara ya siku tatu katika jimbo hilo siku ya Jumatatu. Rais Obama akitoa hotuba yake ya kila Jumamosi alisema wakazi wa Alaska tayari wanashuhudia vibunga, vibunga vikubwa zaidi kuyayuka kwa barafu katika bahari na kutokea mara kwa mara moto wa msitu, na kusema kwamba hali ya kumonyoka ardhi kando ya bahari inaanza kujitokeza. Rais Obama anasema ikiwa Wamarekani hawatofanya chochote kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa basi wa Alaska watashuhudia kuongezeka kwa hali ya joto na dunia nzima itashuhudia hali hiyo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Maswali na majibu. Naam wapendwa wasikilizaji, baada ya taarifa habari, karibuni sasa katika maswali na majibu. Ni mimi Abdu Shakur Abud, leo nikishirikiana na Sande Shomari kuchambua barua zenu. Basi Sande, bila kupoteza wakati, mambo yako mengi, nafikiri kapu limejaa. Nani anatufungulia uwanja hii leo? Asante Abdu Shakur Abud, tunafurahi wasikilizaji wengi wanaowasiliana nasi kupitia Facebook, lakini msisahau barua pepe yetu, ni VOA swahili sasa anayetufungulia uwanja ni Fred Mastaki, unasema huko huko huko DRC, lakini ukutaja huko sehemu gani hasa? Sasa unauliza je, dinaso ni mnyama anayeishi katika pori gani kwa wingi hapa duniani? Abdu Shakur Abud, nadhani msikilizaji huyu anasikia na kuona kwenye vyombo vya habari hivi karibuni juu ya kugunduliwa mabaki ya mnyama huyo wa kale, na nadhani wangali wanaishi hii leo, au unasemaje? Ni kweli kabisa. Habari za kwenye vyombo vya habari vinaweza kuwapotosha watu sana, na ndiyo maana kipindi hichi chetu cha maswala na majibu kinajaribu kuwapatia wasikilizaji jukwaa la kufahamu zaidi maswala yanayowatatanisha kwa undani zaidi. Basi kwa hakika habari za karibuni juu ya kugunduliwa kwa mifupa au tunazosema mabaki ya mnyama huyo aliyeishi karibu miaka milioni mia mbili na thelathini iliyopita hapa duniani ilichapishwa na jarida la kisayansi Scientific Report iliyotolewa mapema mwezi Septemba mwaka 2014. Nafikiri kutokana na hayo msikilizaji huenda akafikiria kwamba mnyama huyo bado yuko duniani. Mabaki ya mnyama huyo mojawapo ya dinosaurus aliyejulikana kama dreadnought. Kufuatana na ripoti hiyo, mifupa yake iligunduliwa huko Argentina mwaka 2005 na uchimbaji wake kukamilika mwaka 2009 na ni ya kwanza kupatikana kwa karibu ukamilifu wote juu ya mnyama huyo. Ni mara ya kwanza kupata karibu asilimia sabini ya mifupa ya mnyama huyo wa kale aliyeanza kugunduliwa mwanzoni mwa karne ya kumi na tisa kufuatana na scientific report, ni kwamba mabaki yaliyopatikana ya kwanza huko China na maeneo wengine inakuwa ni asilimia thelathini asilimia ishirini tu. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu kuweza kupima na kuweza kujua ukubwa na hali ya mnyama huyo. Hata hivyo, hivi sasa wanasema wanaamini sasa wameweza kupata karibu mnyama kamili, mabaki yake katika eneo hilo la Argentina. Na kulingana na Wikipedia Encyclopedia kwenye mtandao ni kwamba wanyama hao na mimea hapa duniani ili haribiwa miaka milioni 65 iliyopita kutokana na mlipuko wa comet iliyotoka anga za juu na kulipuka hapa ardhini na kuteketeza kila kitu hapa. Ni kutaka kusema kwamba mnyama huyo ametoweka vipi. Kwa hivyo hadi hivi sasa ni swala linalotatanisha watu. Mnyama huyo aliishi katika miaka hiyo ya kale, na moja kati ya historia au filamu inaweza kuonyesha mnyama huyo ni Jurassic Park na hiyo ukiangalia unaweza kupata picha ya jinsi mnyama huyo ni mrefu, wengine wanasema ni mkubwa kuliko ndovu. Na hivyo mi ninafikiri nimeweza kujibu suala lako msikilizaji, kwamba dinosaurus ni mnyama wa kale na hapatikani kokote pale duniani kwa wakati huu. Nam, tukiangalia maswali na majibu tunabaki huko kwa DRC kijijini Kaina ambako Chiraka Kasereka anauliza: Je, kuna nchi ngapi za Afrika ambazo zimeweka satelit zake kwenye mwezi na ilikuwa mwaka gani? Mimi Abdu Shakur sidhani kama kuna nchi yoyote ya dunia iliyoweka satelit yake kwenye mwezi. Chombo hicho kawaida huzunguka katika anga za juu. Ni kweli kabisa, hakuna chombo cha sateliti kwenye mwezi sande. Chombo kilichofaulu kutua mwezini tunafahamu ni Apollo 11 ya hapa Marekani, kwa mara ya kwanza Julai 20 mwaka 1969 ambapo rubani Armstrong alikuwa mtu wa kwanza kukanyaga au kuweka mguu kwenye mwezi. Sasa, tukirudi upande wa sateliti za Afrika ni kwamba kulingana na encyclopedia na vitabu vya historia haijulikani idadi halisi, kuna chombo ngapi, lakini chombo cha kwanza cha Afrika kilitengenezwa na wanafunzi wa uhandisi wa chuo kikuu cha Stellenbosch cha Afrika Kusini. Chombo hicho kilisafiri anga za juu tarehe 23 Februari mwaka 1999 na kujulikana kama Sunset hiyo ni miaka ya kwanza ya kuanza kupelekwa kwa chombo hicho kote duniani. Algeria inasemekana ni nchi ya kwanza ya Afrika iliyorusha satellite anga za juu iliyojulikana kama Isat, iliyorushwa anga za juu kwa roketi ya Urusi Cosmos 3 tarehe 28 Novemba 2002. Na nchi ya kwanza ya Afrika kutengeneza satellite yake mwenyewe ni Nigeria. Satellite hiyo imepewa jina la Nigeria SAT x na kukamilika mwaka elfu mbili kumi na moja na hadi hivi sasa Nigeria na Afrika Kusini basi ndio nchi pekee zenye idara maalum ya safari za anga. Hata hivyo kuna satelaiti kadhaa za kikanda za Afrika hivi sasa kwa ajili ya mawasiliano, hali ya hewa, utafiti wa kisayansi na kiteknolojia na masuala vilevile ya kijeshi. Mbali na hapo kuna shirika la Kiafrika la mawasiliano ya satelaiti linalojulikana kama RASCOM yenye makao yake Abidjan, Ivory Coast na kituo kingine huko Mauritius. Shirika hilo la Afrika lilirusha chombo chake cha kwanza Desemba 21, 2007 na chombo cha pili lilirushwa mwaka 2010. Shirika hilo limeundwa kwa nia ya kwamba Afrika iweze kujitegemea wenyewe na safari za anga za juu na satelliti, kwa hivyo kutotegemea satelliti za nchi za nje, kwa hivyo kupunguza gharama za matumizi kwa nchi za Afrika. Satelliti hiyo ilirushwa nchi za Afrika kuweza kupeperusha matangazo ya televisheni, mawasiliano na simu, hasa katika maeneo ya mashambani nchi za afrika mashariki pia hazitaki kuachwa nyuma na mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa mara ya kwanza wataalamu wake walikutana kampala kujadili namna ya kuwezesha nchi hizo kumiliki chombo chake na kuwa na sateliti yake kwa hivyo tunafuatilia kwa karibu tuone lini afrika mashariki itaweza kupeperusha chombo cha satelaiti angani kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa zamuni yako nyanda mayala wa ilula magu mwanza tanzania Unauliza, je, eti kuna dunia nyingine yenye uwezo wa binadamu kuishi na, kwa taarifa za wanasayansi, dunia hiyo ina umri gani? Huyu anazungumzia sayari nyingine, maana dunia ni mojawapo ya sayari zilizopo, au unasemaje, Abdu Shakur Bud Nam? Swala la kutafuta ardhi au tuseme sayari nyingine binadamu waende kuishi kwa sababu ardhi hii inaonekana watu wamejaa sana, mazingira yanaharibika, kuna hatari inaweza kufurika watu wasiwe na mahala pa kuishi. Wanasayansi wanaangalia mbali. Kwa hivyo ni muda mrefu walikuwa wakitafuta sayari nyingine, lakini hadi hivi sasa ni utafiti tu unaofanyika. Sayari ambayo wanasayansi wanadhani inaweza kufanana na dunia ni ile ya Amaz ambayo iko karibu kabisa na dunia na hadi hivi sasa kuna vyombo vya utafiti vimepelekwa hasa na Marekani na vinafanya utafiti. Kulingana na idara ya safari za anga za juu ya Marekani NASA, hadi hivi leo kuna vyombo viwili kwenye sayari hiyo ya Mars, wakati huu, Opportunity na Curiosity, na kuna vyombo vitano vinaozunguka sayari hiyo kuleta habari motomoto -moto na kadhalika, kuonyesha nini kinaweza kupatikana na ikiwa kuna uwezekano wa binadamu kuishi huko. Mtu atauliza inachukua muda gani kusafiri hadi katika sayari ya Mars? Kulingana na NASA vilevile vile, inachukua takriban siku mia mbili na sitini, hiyo ikiwa ni karibu mwaka mmoja miezi sita kuweza kufika huko sayari ya Mars na hadi hivi sasa hakuna chombo kilichojaribu kurudishwa. Chombo moja kilijaribu kwenda na kurudi lakini hakufaulu. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanaendelea kutafuta maeneo mengine ambayo yana maji, maanake yanasemekana kwenye Mars kulikuwa na maji, kuna alama kwamba kuna maji, na mahala popote kuna maji na hewa ya oxygen, wanasayansi wanaamini uhai unaweza kuishi. Ndio maana Mars inachukuliwa kwamba ndo sayari watu wanaweza kuishi pengine miaka mingi ijayo. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Maswali ya wasikilizaji ni ya kutuelimisha sisi sote kwa hakika, na waskilizaji wengi wameandika kutoa shukrani kwamba kipindi hiki cha maswali na majibu kinatoa mafunzo mazuri kabisa. Heko kwako Abdu Shakur Abud, na hodha wa kipindi hiki. Mimi kwa hakika sana natoa shukrani, kwani kujibu maswala haya inabidi kufanya utafiti, inachukua wakati. Tunajaribu kama tunavyoweza kuwaridhisha wasikilizaji wetu kwa kujibu maswali mbalimbali mbali. na tunaomba radhi ikiwa wameuliza maswali ambapo hatujawahi kujibu, maanake muda ni mchache. Kwa hivyo hebu tuendelee na maswali. Naam, basi swali ni lako wewe, Filipo Ole Daniel. Hujasema uko wapi, na unauliza je, mimea aina ya mahindi iligundulika nchi gani? Sande, ni swali zuri, na ninadhani kwamba hakuna chakula kinachotumiwa na watu wote duniani kama mahindi. Kwani tunajua ni chakula kikuu huko Afrika, hasa mahindi yakishasagwa alafu yakawa unga, tunatumia sana kupika ugali lakini katika sehemu mbalimbali za dunia inatumiwa katika aina mbalimbali mbali ya vyakula. Inaweza kutumiwa kwa chakula vitamu, keki na chakula chakula kama kawaida, sima huko Mexico ambako inasemekana iligunduliwa inatumiwa sana sasa. Kulingana na vitabu vya historia mahindi inasemekana ilipatikana miaka elfu tisa iliyopita. Kuna habari zinazotatanisha ingine, anasema miaka elfu saba. Hata hivyo Wikipedia inaweka mwaka kuwa ni mwaka elfu mbili mia tano kabla ya kuzaliwa Kristo, kwamba mahindi yaligunduliwa katika milima ya Mexico na ni mmea ulioanza kupandwa, maanake haimei ovyoovyo hivi ovyo, ovyo, ilisemekana watu walipanda hasa Halafu walipanda huko katikati, kati ya Mexico na kuanza kusambazwa. Hasa wanasema kufuatana na ziara ya msafiri mkuu duniani Columbus aliyetajwa ndiye mtu aliyegundua Amerika mwaka 1492. Inasemekana alichukua mahindi yale akapeleka Ulaya, na basi baada ya kuwasili Ulaya ndo ikaanza kusambaa, ikatoka Ulaya ikafika Afrika, ikaelekea Asia. Inasemekana iliwasili huko China, magharibi mwa China mwaka 1575. Naona kwamba wana sayansi hawalali, wanafanya utafiti wa kina kujua asili ya kila kitu hapa duniani. Kwa hivyo mahindi yameenea kutoka meksiko Asili ya mahindi au mhindi imetokea asili ya, asili ya mahindi imetokea Mexico kulingana na wanahistoria na utafiti wa kina uliofanywa hapa duniani. Naam, kipindi ni maswali na majibu na muda unayoyoma hapa studio 15 za sauti ya Amerika. Na sasa Elisha Mazoya wa Mwanza anasema nina nukuu, nashukuru kwa kunipa nafasi ya kuuliza maswali kupitia kipindi hiki madhubuti, ningependa kujua nini chanzo cha mgogoro kati ya Korea kusini na kaskazini, na kwa nini suluhi ya kudumu huwa haipatikani? Haya, Abdu Shukuru, huo ni mojawapo ya migogoro ya muda mrefu sana pa duniani kwa wakati huu kama sijakosea kwa hakika Sande, tunaweza kusema ni mojawapo ya migogoro au hasama uliobaki wa muda mrefu, baada ya vita vya pili vya dunia, miaka hamsini iliyopita, kwani tusisahau kwamba mzozo mwingine mrefu ni Israel na Palestina, ulianza karibu wakati sawa na hiyo ya Korea kaskazini kusini. Mzozo huo basi ulianza baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia mwaka 1945 pale Japan iliposhindwa vita kwani peninsula ya Korea, Korea Kaskazini na Korea Kusini, ilikuwa inakaliwa na kutawaliwa na Japan kuanzia mwaka 1910 hadi kumalizika vita pale Japan ilipokubali kwamba imeshindwa na kujisalimisha hapo Agasti 15 mwaka 1945 na ikabidi kukabidhi mamlaka eneo hilo kwa Marekani na Urusi, mataifa mawili makuu yaliyoongoza vita vya pili vya dunia. Wakati huo Urusi ikikalia sehemu ya kaskazini na Marekani kuchukua sehemu ya kusini. Mwaka uliofuata, mwaka 1946 tume ya pamoja iliyokuwa imeundwa wakati huo kati ya Marekani na Urusi kuweza kuanzisha serikali mpya moja ya Korea ilivunjwa na Umoja wa Mataifa kuchukua mamlaka kwa kuunda tume ya mataifa tisa iliyojulikana kama Antok ili kutayarisha na kusimamia uchaguzi wa Korea uliopangwa kufanyika Mei kumi 1948, lakini pingamizi ilitokea pale Urusi ilikataa kuitambua tume hiyo ikibainisha na kulalamika kwamba tume imekiuka makubaliano awali ya awali yaliyojulikana kama makubaliano ya Moscow, na tume haikushauriana na pande mbili zinazogombana kama vile katiba ya Umoja wa Mataifa inavyopendekeza. Matokeo yake ni kwamba Umoja wa Mataifa ukapanga uchaguzi huko kusini kama ilivyopangwa na kufanyika, na hapo ndipo Jamhuri ya Korea Kusini ikaundwa Agosti 15 mwaka 1948, na Septemba 9 Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea huko kaskazini ikaundwa. Basi tangu wakati huo pande hizo mbili hazijaweza kusikilizana tena hadi hii leo, upande wa kaskazini ukifuata siasa za kikomunisti, na huenda ikawa nchi pekee iliyobaki kufuata siasa hizo hadi hivi sasa, kwani Cuba ambayo nyingine ilikuwa ikifuata kikomunisti, hivi sasa imeshasuluhisha matatizo yake na Marekani, huenda ikafungua masoko yake ikabadili sera zake, na huko kaskazini inabaki kuwa taifa la kikomunisti, na Korea ya kusini wa upande wake ikafuata siasa za magharibi na kufungua soko huru na demokrasia. Kwa hivyo nchi hizo mbili ikawa na sera mbili tofauti zikihasimiana kabisa. Wananchi wa kaskazini na kusini maeneo ya mpakani pale wakatenganishwa. Kuna ndugu ambao hawajaonana miaka hamsini. Juhudi zinafanyika hivi sasa, mazungumzo yalifanyika, wameshakubaliana tena kurudisha tena ule mpango wa kuruhusu familia kukutana tena. Kwa hivyo uhasama huo umekuwa ukiendelea kwa miaka hamsini. Baada ya hapo Tarehe 25 Juni mwaka 1950 nchi hizo ziliingia katika vita, na hapo uhasama ukazidi zaidi. Umoja wa Mataifa ukaingilia kati, amani ikapatikana. Eneo la mpakani linalojulikana kwamba halina ruksa kufanya shughuli za kijeshi likaundwa, na hivi sasa linasimamiwa na Umoja wa Mataifa na kutenganisha mataifa hayo mawili. Kwa hivyo ugomvi wa Korea Kaskazini na Kusini ulianza pale Japani iliposhindwa ikaondoka, halafu Umoja wa Mataifa na mataifa mawili makuu ya dunia kushindwa kuunganisha peninsula hiyo kuwa nchi moja, na uhasama huo umeendelea hadi hii leo. Naona muda umemalizika. Asanteni kwa maswali yenu, msivunjike moyo. Na hivi sasa, kabla ya kusomeni muktasar wa habari, BMJ Muridhi kutoka huko Atlanta studio zetu anatuletea makala yetu ya viji mambo <muchas> Barabara kabisa, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale ulipo, na kuamkiwa tena na kukaribisha kwa mikono miwili kwa makala ya wiki hii, makala Viji Mambo. Jina langu BMJ Murithi, na safari yetu hii leo inaanzia hapa Marekani, katika jimbo la California. Mwizi mmoja sugu ambaye alikuwa anatafutwa na polisi kwa muda mrefu huko mjini Los Angeles amefanya vituko wiki hii kabla ya kukamatwa na walinda usalama na kutiwa korokoroni. Jack Pedro Popius aliwashangaza wakazi wa kitongoji kimoja huko Los Angeles kwa kuendesha gari kwa kasi kupita kiasi alipogundua kwamba polisi walikuwa wanamfuata. wa polisi huko Los Angeles aliwaambiwa na habari kwamba Popius alikuwa anaendesha gari lake kwa zaidi ya kilomita mia mbili kwa saa, jinsi kwamba hata magari ya polisi hayangeweza kulifikia gari lake. Lakini msikilizaji, ajabu ni kwamba kisa hicho ambacho waliokishuhudia walisema kilikuwa ni kama sinema kiliisha kwa gari hilo kuvingirika na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe. Ajabu, kwa sababu ya kwenda kasi mno gari hilo lilikosa njia na kupaa juu hadi kwenye paa ya nyumba iliyokuwa kando ya barabara hiyo. Wenye nyumba hiyo, ambao walikuwa mle ndani kitendo hicho kilipotukia, waliwaita polisi ambao walifika pahala hapo na kulitoa gari hilo lililoning'inia kwenye paa. Mwizi huyo sugu, ambaye hakuumia kutokana na kisa hicho, alijisalimisha kwa polisi na kufunguliwa mashtaka. Tukiachana na hayo ya wezi sugu waendeshao magari kwa kasi kama umeme, hebu tutembee barani Afrika tuone ni yapi yalojiri. Mwanamke mmoja huko nchini Chad wiki hii amefungwa kifungo cha miaka 99 baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ukahaba. Maajabu msikilizaji ni makala viji mambo. Elizabeth Escalona ambaye ni mzaliwa wa Mexico alifungwa kifungo hicho huko Jamena na jaji aliyefanya hivyo akamwambia kwamba akimaliza kifungo hicho cha miaka 99, atarejeshwa nyumbani kwao katika nchi yake ya Mexico. Ajabu msikilizaji ni kwamba Escalona ana umri wa miaka 30 kwa sasa, na kwa hivyo basi, iwapo atamaliza kifungo hicho, atakuwa na umri wa miaka 129. Ajabu na kwa hayo kuhusu watu wafungwao kifungo cha miaka 99, kwa sababu ya ukahaba. Msikilizaji, naona time zangu pale kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio zetu ndogo hizi hapa Atlanta, ili niweze kumpisha mwenzangu katika mji mkuu pale Washington DC kwenye studio zetu kubwa, ili naye aweze kukuletea muhtasari wa habari kama ilivyo kawaida. Wa makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa jijini Atlanta, na kama ilivyo desturi yangu na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii ukiona mwenzio anyolewa nawe tia chako maji kisa na maana dunia imejaa viji mambo oh, mwanangu nam viji mambo kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika na kabla ya kuondoka sasa muktasar wa habari muungano wa vyama vya upinzani tanzania ukawa umezindua kampeni rasmi za uchaguzi mkuu wa oktoba kwa mkutano mkubwa wa hadhara ambao wachambuzi wanasema umehudhuriwa na idadi kubwa ya watu kuwahi kutokea hapo dar es salaam viongozi wa upinzani wamesitiza kwamba upinzani unanyanyaswa huko tanzania Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba serikali ya Chad imetekeleza hukumu ya kifo dhidi ya wanamgambo kumi wa kundi la Boko Haram siku moja tu baada ya kupatikana na hatia na mahakama maalum iliyokuwa inasikiliza kesi ya wa na mgambo wa Boko Haram. Mahakama moja ya Misri imewapata na hatia waandishi habari watatu Al Jazeera kusaidia kundi lilopigwa marufuku la Muslim Brotherhood, na kuwapatia hukumu ya vifungo vya miaka mitatu jela. Na huko Bahrain, mlipuko wa bomu umesababisha kifo cha na polisi moja ni kifungo ni, na huko Bahrain mtu mo, polisi mmoja amewawa na watu saba kujeruhiwa akiwemo pamoja na mtoto kutokana na mlipuko wa bomu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.