Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Ester Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma, High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya. Shirika la Afya Duniani limeanza utaratibu wa kuandaa miongozo mipya ya kujibu haraka na kwa njia nzuri milipuko ya Ebola na magonjwa mengine ulimwenguni. Kamati maalum ya tathmini ilikutana hivi karibuni kwenye makao makuu ya WHO kuwasilisha mapendekezo yaliyotolewa kuzungumzia milipuko kama vile Ebola. Jopo hilo linaangalia jinsi kanuni za kimataifa za afya zinazojulikana kama IDR zilivyotekelezwa wakati wa mlipuko wa Ebola Afrika Magharibi na jinsi ya kuziimarisha. ADR ni nyenzo muhimu ya kisheria inayolenga kulinda watu kwa kuzuia na kudhibiti kusambaa kimataifa kwa maradhi. Jopo limeunda makundi matatu ya kufanya kazi kutambua udhaifu katika majibu ya ebola na kutafuta masuluhisho. Kwa mujibu wa Didio Hausin ambaye ni mwenyekiti wa jopo hilo, anasema kundi la kwanza litalenga jinsi mtiririko wa habari na mawasiliano ulivyo miongoni mwa mataifa wanachama wa WHO. Makundi mengine yatajihusisha na rasilimali na utekelezaji wa sera. Hausen amesema kundi jingine la pili ndani ya kamati ambalo litazungumzia uwezo uwezo katika misingi ya ugonjwa, ufuatiliaji, maabara na kadhalika, na kundi la tatu litazungumzia suala la utekelezaji wa kanuni na suala la utekelezaji wa kanuni za kimataifa za afya. Anasema moja ya matatizo makubwa ni kwa nchi kuheshimu IDR. Kuna sababu nyingi, ikiwemo ukosefu wa uwezo kwa mataifa maskini ambayo yana mifumo duni ya afya na ukosefu wa fedha ili kufanikisha kufuatilia magonjwa na mahitaji mengine, ameongeza. Anasema kamati zitaliangalia tatizo hili na kubuni jinsi ya kuyasaidia mataifa kufanya vizuri zaidi. Jopo linasema linalenga kuwasilisha mapendekezo kwa muda muafaka kabla ya kikao cha WHO, bodi ya WHO mwaka ujao mwezi Mei. Na katika habari nyingine, wanaharakati nchini Botswana wamepongeza uamuzi wa mahakama ya rufaa nchini humo ambao wamesema unaweka njia bora ya kuboresha fursa ya kupata matibabu ya HIV kote kusini mwa Afrika. Mahakama hiyo wiki hii kwa kauli moja ilitoa uamuzi kwamba serikali inahitajika kuwapatia wafungwa wa kigeni matibabu kwa gharama za serikali. Serikali awali ilikataa kuwatibu. Mahakama pia imeamuru wafungwa wote raia wa kigeni wapimwe kama wana HIV, kama inavyofanywa kwa wafungwa ambao ni raia. Mahakama ya Rufaa imebainisha jukumu lake la kisheria la kuhakikisha kuwa watu wote walio gerezani wanapatiwa huduma sawa bila kujali utaifa au kule wanakotokea amesema Annabel Rowe, wakili wa haki za binadamu katika kituo cha sheria kusini mwa Afrika kilichopo Johannesburg, ambacho kinashughulika na kesi hiyo. Wanaharakati wanasema hii inawakilisha ushindi mkubwa katika nchi ambayo ina moja ya viwango vya juu vya HIV duniani. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia ukimwi inakadiriwa kuwa takriban asilimia 25 ya watu wazima nchini humo wana HIV. Wengi ya wagonjwa hao ni wanawake. Kusini mwa Afrika mara kwa mara kunaonekana kuwa ni kiini cha mlipuko wa HIV duniani, pamoja na Afrika Mashariki. Inasema idara ya kuhudumia watoto ya Umoja wa Mataifa kuwa maeneo haya mawili ni makazi ya nusu ya idadi ya watu wenye HIV, ingawaji eneo hili linawakilisha asilimia tano ya idadi ya watu ulimwenguni. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika kipengele cha majadiliano, jina langu ni Lucy Patrick na leo niko na vijana. Mada tunayozungumzia ni kwa nini watu wengi siku hizi wanajichugua. Je, ni shinikizo kutoka kwa wapenzi au ni kitu gani? Lakini pia wanajua madhara ya kufanya hivyo? Mimi naitwa Sophie. Mimi nadhani ni kuto kuridhika na ngozi yao walionayo, kwa sababu unakuta mtu ni yani, ana ngozi tu ambayo ni nzuri, ni ile nguza, yani ngozi ambayo inaridhisha, ni nzuri kabisa lakini unakuta bado anataka kujiongezea yani weupe. Mwingine awe mweupe zaidi ya pale alipo. Unakuta mtu mwingine, unakuta ni mweupe lakini bado anaendelea kujichubua. Unakuta mtu ni mweusi lakini bado tena anataka kujichubua, na ngozi yake unakuta iko soft kabisa, lakini bado anataka kujichubua. Kwa mimi nadhani kuto kulizika na ile ngozi aliyo la nayo, lakini sio shinikizo la kutoka labda kwa wapenzi wao, hapana. Mimi naweza nikakataa kabisa kwamba sio shinikizo, ni vile mtu yeye mwenyewe anavyopenda labda aweje, sawa. Pamoja na hizo dawa, labda alikuwa na chunusi za kupaka kufanyaje, lakini ukisha ukishamaliza kama ni chunusi zimepona, kama kama ulifanya kama ni tiba, si nafika mara unakwambia upake kwa siku ngapi, kwa sababu kama ni tiba zina maelekezo kwamba utumie labda kwa siku tano, au utumie kwa mwezi mzima. Ikishaisha basi, lakini akishaona kwamba anaendelea kuwa labda ngozi yake inabadilika na kuwa ni mweupe, na mara ya kwanza ile, hizo dawa za kuchubua huwa zinakuwa yaani kwamba ni nzuri, unaona kwamba ngozi inaendelea kupendeza vizuri na zaidi tu kwamba kile ukijiangalia kwenye kioko vizuri ukijiangalia kwenye kioko vizuri, lakini hatima yote baadaye ungozi inaweza kugeuka, inaweza kuharibika. Koo, mwisho wa yote mi nafikiri tu ni hasara ya ngozi yako wewe mwenyewe, kwa sababu hutoirudisha tena kwenye sehemu sehemu yake, inakuwaga ni kazi sana. Alafu madhara yake mengine ni kwamba hata kama ukipata ajali, yani kushoneka inakuwa ni kazi sana, na ngozi kwa ujumla, kwa kweli inaharibika, wala haipendezi. Nafikiri wewe mwenyewe umeona watu wengi ambao wamejichubua, sijui kama wanapendeza kweli. Mi sijaona kama wanapendeza zaidi, sana wanakuwa na mabaka na alama mbili mbili, hapa mweupe, hapa mweusi, kwa hiyo sivani kama ni nzuri. Mimi nawashauri waache mwenye. kwa kweli kwa sababu ngozi zao walizo nazo ni nzuri kabisa tena zinapendeza, ni ile natural kabisa ambayo kutoka kwa Mungu, yaani ni nzuri na zinapendeza. Na Mwafrika, unatakiwa kubaki hivyo hivyo, na ngozi yako uliyo nayo ni nzuri kabisa, usiongezee kitu chochote, wapake kitu chochote, wapake lotion tu zile za kulainisha ngozi vizuri tu, zipo tu nzuri. Kwa hiyo mimi siwashauri kabisa, yaani mimi ninacho washauri kwamba waache hayo madawa, na madawa hayo sio mazuri, hatima yake yanasababisha magonjwa ya kansa, yanasababisha vitu vingi tu, maradhi mengi tu katika mwili. Naitwa Sonia. Kuhusu na hiyo watu kujichubua, kwa kweli naona ni mtazamo tu wa mtu vile anajisikia au kuna ile kuna imani potofu kwamba mtu mweupe ni mzuri, kwa hivyo kila mtu anatamani kuwa mzuri. Hakuna asiyependa kuwa mzuri, ko, anahisi akiwa mweusi labda hata onekana mzuri sana kama vile walivyo watu wengine. Kwa hivyo anahaliziki na vile alivyo, anataka kuwa mzuri, anaamua kutafuta madawa ili awe mweupe, awe miongoni mwa watu wazuri. Hivyo ndivyo ninavyofikiri mimi inaleta ugumu wakati wa ile operation mtu anapofanyia ile operation. Mtu akifanyia operation kile kidonda kinachukua muda mrefu kupona kutokana zile kemikali ambazo mtu anakuwa amezitumia zimeingia kwenye damu. Mimi nadhani kwamba watu wengine, labda akiona fulani ni mweupe, wengine ni wana ule weupe wana, kwa hiyo ana fulani ni mweupe, na mtu mweupe mara nyingi labda anakuwa anapendeza nini, kwa na yako vile, anaona ni bora kabadilisha rangi ya ngozi yake kwenye haita. Stella Maua ipo kidato cha sita. Mimi nionapo mimi kwamba mtu anafika mahali anaanza kujichubua kwa sababu hathamini ule uasili alionao, kwamba wengi hawathamini uafrika walionao kwamba anaona kwamba akijichubua, akiwa mweupe, basi ataonekana kama kwa asilimia fulani anafanana kidogo na mzungu. Sasa mtu anapofika mahali kwamba anajichubua kutokana na kule kutothamini uafrika wake, kutokuthamini uasilia wake, hivyo anaona bora atafute njia mbadala ya kubadilisha awe na mwonekano mwingine kwa kufikiria kwamba akijichubua ataonekana anapendeza ataonekana anavutia ataonekana anaenda na wakati. Kusababu, kuna, kwa amba, saizi, kuoge, sababu kuna misemo imezuka mtaani kwamba mwanamke ambaye hajichubua hizi hajui kuoga, kwa hiyo ili ajue kuoga lazima jichubue. Sababu zinazowafanya watu wengi kujichubua ni ukosefu wa elimu. Mtu akikosa elimu anafanya mambo ambayo kwa kweli hata yeye mwenyewe anashindwa kujielewa kwa sababu mtu anaona yule mpale ni mweupe, anafikiri labda kuna kitu anakitumia, labda ndo anakuwa mweupe, lakini kumbe ni ukosefu tu wa elimu. Anaamua mtu kujiingiza katika kununua madawa ya kujichubua, akati hajui hata madhara yake. Kwa hiyo ukosefu wa elimu ndio unamfanya mtu ajichubue. Kwa jina anaitwa Jenny Chue, nasoma kidato cha sita. Mimi naona sababu nyingine anayofanya mtu ajichubue ni kufuata mkumbo. Utakuta mtu mwingine amemwona afanye, kajichubua utasema labda yeye amejichubua anafuata na wanaume, labda wewe ufuate na wanaume, ukikuwa umejikubali na ile. Labda mtu mwingine anavaa kimini, anaona akiwa mweusi hataonekana vizuri, lakini akiwa mweupe ataonekana vizuri. Mi naona kitu kingine kinachofanya watu wajichubue, hususan kwa wasichana, mvuto wa wanaume, kwamba wanaume wengi kwa kipindi hiki wanapenda sana wasichana weupe kwa hiyo hicho kitu kinafanya wasichana wengi wajichubue. Sasa nataka nyinyi kinakaka mtuambie, kwa nini mnatushawishi wenzenu tujichubue? Kwa nini hamtukubali, um, vile tulivyo? Mnataka tuwe weupe. Akina kaka wao watatuambieni kwa nini mnatushawishi tujichubue. Kwa mimi binafsi, jinsi ninavyoona, sababu kubwa ambayo wanaume wengi wanapenda wanawake ambao wanajichubua kwamba kama tunavyojua, rangi nyeupe huwa inang'aa rangi nyeupe inang'aa sana kwao. Watu wengi wanataka rangi inayong'aa, inayovutia kidogo. Sa, kama mi mweusi hili watu, nikichukua na mwanamke mweusi kama mtoto naza akatoka mkaa hivi, kwa hiyo anataka kuchukua mwanamke mweupe ili aweze kubalance, halafu stoshe kwamba wanaona wana kwamba labda wanapotoka kwenda nje wanapotoka nje ni yani wanapendezana. Hmm. Zile rangi kidogo zina mechi kwa sababu ukiwa wote weusi t, kwa hiyo naona kama haende hawapendezi vile. Unaona, kama rangi nyeupe ndio inapendeza zaidi. Sasa za tunaangalia hata ulimwenguni kwamba hata wazungu walishatufanya hivyo kwamba ubaguzi wa rangi ule, rangi mm, nyeupe imeshaonekana kwamba iko supa sana duniani kwa watu wengi, tulikuwa tumeathiriwa na kitu hicho hapo. Kama tukiangalia hata sasa hivi ulimwenguni <coughs> kwenye soka wa Afrika, watu tunatukana sana, tunaitwa manyani. Kwa nini? Rangi nyeupe <coughs> mpaka sasa hivi inaonekana iko supa sana kwa, ndio kitu ambacho kimesababisha. Ubepari umetukandamiza sana brother. Nashukuru, asante. Kwa jina naitwa Faraja Richard, nasoma Ibumwe sekondari. Mi nafikiri sio kwamba wavulana wanapenda watu weupe. Wa lakini ni mtu yeye mwenyewe kama mwanamke kujielewa samani ya ngozi yake nyeusi ilivyo. Kwa sababu gani nasema hivyo? Kitu ninachojua mimi, kwanza asili ya ngozi nyeupe hata joto haifazi. Unaona? Ni kitu kibaya kwanza kwa mtoto wa kiume. Unaona? Sio wote wanaopenda ngozi nyeupe, ila ni wenyewe tu watoto wa kike kuiga mkumbo wakiamini kwamba nini, akiwa mweupe atapendwa zaidi. Lakini sio hivyo. Kwayo ni lazima wajielewe wenyewe kwamba ngozi yake ni nzuri na inavutia, sio lazima iwe nini, ni nyeupe. Kwa watoto wengine wa kiume wanafikiri kwamba akiwa mweupe labda ndo anaweza akamvutia mwanamke. Watu wanaoimba alianza mweusi, sasa hivi yeah, anang'aa nini. Ndio kitu tunachosema, anatafuta mvuto, kwamba anahisi kwamba akiwa na rangi nyeupe basi ataweza kuwavutia waume wake. Mimi ninavyoona kwamba watu wengi, kuna wale wanaoelewa madhara ya kujichubua lakini pia kuna kundi ambalo hawaelewi kabisa madhara ya kujichubua kwamba kijichubua ni nini, kitafuata kwa sababu unakuta mtu amejichubua kwa kufuata mkumbo, kwamba fulani kajichubua huyo, maana yake anakuwa haelewi nini kitafuata baadaye. Lakini kuna wale ambao anajua kabisa, ameingia darasani, amesoma na anajua, ukitumia ma, matumizi ya vipodozi madhara moja mbili tatu, anakuwa anaelewa, lakini bado anafanya nini, anajichubua. Sasa unakuta madhara dha, madhara yanayotokana na kujichubua kwamba yanasababisha matatizo mbalimbali katika mwili wa binadamu. Kwa mfano, unakuta yanasababisha matatizo katika macho, hususan matumizi ya karoraiti. Unakuta mtu ametumia karoraiti, inafika mahala ana zile misuli ya macho, anahisi kwamba inalegea, kwa sababu inafika mahala anakuwa hawezi kuangalia, yaani kuangalia, labda kitu kikiwa mbele akiwa comfortable hivi, hawezi, ni mpaka afanye fani macho ndipo aweze kufanya nini, kuangalia. Sasa yale yani, ya ni madhara yametokana na nini? Na matumizi ya yaar. Huenda huyu mtu aitumia a kwa kujua au kwa- pasipo kujua. Mimi labda niwaambie kwa wale ambao hawajui madhara ya kujichubua, kwa ambao wanajua madhara lafu wanaendelea hiyo ni shauri yao. Labda ni kwamba mtu unapojichubua, kwanza unapoteza ule uzuri wako wa asili <laughs> kuna wengine labda mtu ni mweusi ukimwangalia hivi ngozi yake, kuna wale watu wana usuli wa kung'aa. Sasa mfano kama wale hapo sasa, hizo ukianza kujichubua, utakuwa umpoteza uzuri wako wa asili. Uh, nadhani elimu haijatosha kwa elimisha kuhusu madhara haya, kwa sababu kama wangekuwa wakijua madhara sizani kama wangeendelea kutumia, japo wamekuwa wakisikia yule kapata na hili au nini, ngozi tu anashuhudia inaharibika, lakini bado haitoshi, hawaachi Nadhani elimu bado inahitajika, watu wafahamu madhara ya kuchubu, ya kufanya vitu kama hivyo. Kwanza mtu unaposa ujiulize ilikuwaje, mi mweusi, afu imekuwaje rangi imebadilika, kitu gani kimetokea katika mwili wangu? Kwao ukishakuwa unafikiri kitu kama hicho, hiyo itakusaidia. Nadhani elimu zaidi inatakiwa. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu sasa, ambapo utasikiliza maswali ya mabinti yakijibiwa kwa ufasaha, na hii leo anayetujibia maswali hayo ni daktari kiongozi kutoka kitengo cha watu wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi kwenye hospitali ya Bugando Mwanza. Yeye ni Dr. Irene Masawe na sasa anaanza kuulizwa maswali. Kwa jina anaitwa Rebeka Joseph, daktari. Je, mtu anayeishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi anatakiwa aanze kutumia dawa za ARV akiwa na CD4 ngapi? Mtu akiwa na maambukizi ya virusi vya ukimwi, Wizara ya Afya imeweka mpangilio um, kabisa na utaratibu wa kuanzisha dawa ili waweze kupunguza makali ya virusi vya ukimwi. Kigezo cha kwanza ni hali ya ugonjwa wake. Na hii hali ya ugonjwa tunaipima kwa stage. Stage ya kwanza, ya pili, ya tatu na ya yani nne hizo ni hatua za ugonjwa. Sasa mgonjwa akiwa kwenye hatua kuanzia ya tatu na ya nne, anatakiwa kuanzishiwa dawa bila kujali kigezo kingine chochote. Lakini pia tuna kigezo kingine ambacho kinaangalia kinga ya mwili ilivyoshuka, na kinga ya mwili hiyo tunaita CD4. Kwa hiyo kinga ya mwili kishuka ikawa chini ya 350 basi anastahili kuanzishiwa dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi. Kwa jina naitwa Norin Cosmas Mkonga. Je, yeah, kaswende ni ugonjwa unaotokana na nene. Kaswende ni ugonjwa wa zinaa ambao unatokana na vimelea ambavyo vinafahamika kama bakteria wanaoitwa Treponema pallidum. Wenyewe unaambukizwa kwa njia ya ngono kama inavyofahamika, lakini pia mama mjamzito anaweza akamwambukiza mtoto ambaye yuko tumboni. Jina langu ninaitwa Reima Meshaki daktari. Mimi na swali, je, tiba ya ugonjwa wa kifua kikuu ni nini na inachukua muda gani kuweza kupona kabisa? Tiba ya ugonjwa wa kifua kikuu ni mchanganyiko wa madawa manne yanayotolewa kwa awamu mbili tofauti. Kuna awamu ya kwanza ambayo inatolewa miezi miwili, ambapo kitaalamu tunasema intensive phase. Uh, dawa, dawa zinakuwa nyingi zaidi, anatumia dawa nne zilizokuwa kwenye mchanganyiko ina wa kidonge kimoja moja. Kwa hiyo inategemeana na uzito wa mgonjwa, wengine wanatumia vidonge vitatu, wengine vidonge vinne kwa miezi miwili ya mwanzo, na baada ya hapo miezi minne zaidi, ambayo tunaita ni kwa kitaalamu continuation phase, yani ni ya mwendelezo. Mara nyingi inakuwa na dawa mbili ndani ya kidonge kimoja. Kwa hiyo jumla mgonjwa anatakiwa kutumia dawa ya, ya kifua kikuu kwa miezi sita Wakati mwingine sasa, inategemea na hali ya hiyo hicho kifua kikuu. Wakati mwingine kama kuna usugu au anatakiwa kurudia kwamba ameugua kwa zaidi ya mara moja, basi inaweza ikafika hata miezi nane. Ugonjwa wa kifua kikuu unaambukizwa kwa njia hasa kwa njia ya hewa, na kuna mazingira ambayo yanachangia kifua kikuu kiambukizike zaidi, hasa katika mazingira ya msongamano, kwenye vyumba ambavyo havina hewa ya kutosha na kwenye misongamano mfano kwenye vyombo vya usafiri, kwenye mikutano, lakini kikubwa ni katika mazingira ambapo hamna hewa ya kutosha. Kwa jina naitwa Usna Doto. Doktor, CD4 ni nini? CD4 ni kipimo ambacho tunakitumia kwa ajili ya kupima kinga ya mwili kwa CD4. Kwa kifupi tunaweza tukasema ni askari wa mwili wanaozuia mtu asipate magonjwa nyemelezi, magonjwa ya kuambukiza kwamba askari wanaokaa kwa ajili ya kupambana na maradhi na kwa kitaalamu inafahamika kama CD4 kwa maana ya kifupisho cha chembechembe hai nyeupe inayofahamika kwa kitaalam kama cluster of differentiation namba nne. Zipo nyingi hizo kinga za mwili, chembechembe nyeupe zimegawanyika katika makundi, lakini kwa kifupi tu ni kwamba ni askari wa mwili ambao ndio tunawapima kujua wamefikia wapi, kwa sababu mtu akiambukizwa magonjwa ah, maambukizi ya virusi vya UKIMWI huwa kinga inashambuliwa na hizi CD4 ndio zinashuka. Kwa mtu ambaye hana maambukizi anategemewa kwamba CD4 ziwe kati ya ya 600 mpaka 1600 kwa microliter ya damu. Kuna vipimo vya kitaalamu, lakini kama tunaongelea namba tu, basi tunaongelea tunaongelea kuanzia 600 mpaka 1600. Na hadi hapo kipengele hiki kimefikia ukingoni. Shukrani kwa daktari kiongozi kutoka kitengo cha watu wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi kwenye hospitali ya Bugando Mwanza, Daktari Irene Masawe asante. Pia binti uliouliza swali, kwani umenufaika wewe na wengine wote waliosikiliza. Mimi ni Rahabu Fredy nam. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize tu mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu maswala ya afya. Emi ni mtoto mwenye umri wa miaka 19. Kwa bahati mbaya, amefiwa na wazazi wake wote wawili kwa takriban miezi minne iliyopita na tangu alipofiwa na wazazi wake amekuwa ni mtu wa kukaa na kushinda mitaani tu. Emy amebahatika kumaliza kidato cha nne miezi mitatu iliyopita. Akiwa mtaani, Emy alijifunza mambo mengi yakiwepo mazuri na mabaya, lakini kitu kibaya zaidi ni kwamba marafiki ambao walikuwa nao kwa muda mwingi kwa kipindi hicho cha kuishi mitaani walikuwa si marafiki wema kwake. Wakiwa wamepumzika Amy alikuwa akiongea na rafiki yake kipenzi Rose. Da, unajua mwenzio, sikuwahi kufikiria kuwa siku moja nitalala nje ya nyumba kama hivi ninavyofanya hivi sasa. Eti ndio maisha yalivyo, shost. Lakini sisi wenzio tushazoea hali hii, na sisi tukibahatika kulala ndani ya nyumba itakuwa ni kitu cha ajabu sana, kitu ambacho hatujawahi kutokea maishani ina maana nyiye wenzangu hamjawahi kuishi ndani ya nyumba sio? Tu, hatujawahi kuishi ndani ya nyumba, bali hata kuzijua sura za wazazi wetu wengine hatuzijui. Pole sana shoga yangu. Hebu niambie, vipi elimu inapanda? We unasema kuhusu elimu, wakati chakula tu ni cha shida. Hivi ni binadamu gani ambaye anatukumbuka sisi yatima na watoto wa mtaani? Hakuna anayetujali sisi. Usiseme hivyo Wapo watu wengi tu ambao wanahuwasaidia watoto wa mitaani bila kujali kuwa watoto hao ni yatima au wana wazazi wao. Acha bwana, miujiza hiyo ndugu yangu, ambayo kila siku huwa tunaiota. Labda na wewe mwenzetu umeanza kuota. Si utani, Rosi, mimi nimeshawahi kuwaona watu wakisomeshwa na watu ambao si ndugu zao, na wengine hudiriki kukaa na watoto hao nyumbani kwao. Sijawahi kusikia, ndio mara yangu ya kwanza. Hebu nitoe ushamba mwenzio, mbona mimi sijabahatika kupata watu wa aina hiyo? Rose hakujua kuwa kuna watu duniani ambao huweza kuwasaidia watu wasiojiweza. Emy alitumia muda huo kumwelimisha mwenzie juu ya kile ambacho yeye alikifahamu. Wakati Emy akiendelea na kuelezea alipita mwalimu wake ambaye alikuwa akimfundisha akiwa kidato cha nne. Mwalimu aliposikia sauti ya Emy aligeuka na kuhakiki kuwa ni kweli Emi ndio alikuwepo eneo hilo. Ilimbidi asimame ili, ili aweze kusalimiana naye. Oh, Emi hau haujambo? Sijambo. Vipi, mbona upo pembezoni mwa ukuta wa nyumba, unafanya nini? Ah mwalimu, mimi nipo hapa, ndipo ninapoishi siku hizi. Unaendeleaje? Lakini mwalimu, pole sana. Wazazi wako walikuachia urithi, kwa nini uko hapa? ongeza kuishi kutokana na miradi mbalimbali iliyoachwa na wazazi. Bahati mbaya, mwalimu, wahenga walisema kisicho riziki hakiliki. Ni kweli mwalimu, kwa wazazi wangu waliniachia vitu vingi sana, vingenisaidia katika maisha yangu ya kila siku, ila kwa bahati mbaya, ndugu wa mama na ndugu wa baba ndio wamekuwa wakizigombania mali hizo na hawataki kabisa kuniona karibu yao, hata sijui nifanyeje. Pole mi, kwa nini usingetafuta watu wa kuweza kusaidia au hata sisi walimu wako kuweza kusaidia. Kama wengine wanaogopa, basi nitafuta hata mimi. Hebu nyanyuka, twende wote nyumbani kwangu. Emy aliposikia kauli hiyo alifurahi sana na kuanza kunyanyuka, lakini mtu wali, kama mtu aliyekumbuka kitu alirudi chini na kwa unyonge, Emy Vipi, mbona unakaa? Hebu nyanyuka, mmangu, nyanyuka twende. Hapana mwalimu, huyu ni rafiki yangu ambaye yeye ndiye amenikaribisha katika mtaa huu na pia amekuwa kama ndugu yangu ambaye ninamfahamu tangu niingie katika maisha ya mitaani. Naomba mwalimu, utusaidie wote tukakae nyumbani kwako, hilo tu. Emi wala usio na wasiwasi, twendeni, twendeni watoto wazuri. Asante. Mwalimu aliwachukua Emy na Rose na kwenda nao nyumbani kwake. Wakiwa njiani, mwalimu alikumbuka kitu. Ehe, nimekumbuka. Unajua kwamba matokeo yenu yamekwisha toka tena, tangu wiki iliyokwisha? Kweli mwalimu? Hata hivyo, sidhani kama nitaweza tena kujiendeleza, sina kitu. Usio na wasiwasi, Umefanya vizuri tena. Cha kufurahisha zaidi ni kwamba umefanya umefaulu kwa daraja la pili, ambalo linaweza kuchangia wewe ukachaguliwa kwenda shule ya serikali na ukaf, ukasoma kwa gharama nafuu. Siwezi amini mwalimu, natamani sana kuendelea na masomo yangu, lakini nani atanisaidia kulipa ada iliyobaki? Acha tutajua ni kipi tutafanya ili uweze kusoma. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Esta Emmanuel na miaka 24. Hapa nilipo najiuliza ni fenyeje. Nilikuwa mamangu baada ya kufa, babangu akaoa mke mwingine. Um, Kipindisho nilikuwa na miaka saba. Baada mama huyo akawa anatunyanyasa sana, baba alikuwa akai hapo. Akipewa hela hata ya shule alikuwa atoi. Ana, anatumia na watoto wake. Baada ya hapo nilipofika miaka kumi dada moja akatokea akaniambia tuende kufanya kazi mjini. Nikatoroka kwenda mjini, kwenda huko nikafanya kazi kwa huyo dada. Nafika mwisho wa mwezi anipe mshahara, na akija hapo ni kelele kelele, anatukana sana. Kwa vile bado umri wangu mlikuwa mdogo, siwezi kujibishana naye. Ikafikia mahali baba angu mi akaja kunitafuta, alivyokuja kunitafuta, wakanipeleka nyumbani. Baada ya kunipeleka nyumbani, mama huyo akawa bado anatutesa, yani akikutuma sehemu anatema mate chini, akishatema ukichelewa anakupiga mpaka anakunyongezea, anakunyonga chini. Baada ya hapo ni tena nikarudi tena kufanya kazi za ndani, kutakia kufanya kazi za ndani, mama huyo tena mwingine akawa ananinyanyasa, ananipiga, yaani matusi anatukana, wewe maskini, anaongea maneno mengi kwa kweli, maskini, sijui hujaenda shule. Mi nikamwambia mama, mimi sikupenda hivyo, bali ni matatizo tu. Maisha yalikuwa ni magumu, ndio maana nikaamua kuja kufanya kazi kwako. Baada ya hapo, maisha yangu alizidi kuwa magumu, na mimi nilikuwa natamani kusoma, lakini imeshindikana kwa sababu mama wa kambo alikuwa ananitesa sana. Kwa hiyo nikachukua maamuzi ya kutoroka, nikajiuliza, je, ni fenyeje? Ndo kwenda kufanya kazi za ndani, kwenda kufanya kazi za ndani, ndo mateso kama hayo yakawa mengi zaidi. Kuanzia getini kule anaanza kupiga kelele, nifungulie, we mbwa, mlango. Unaenda unamfungulia mlango, kisha mfungulia mlango, yani anaanza kukutukana hapo hapo mbato. Unaona watoto wake, unaishi nao vizuri, lakini bado hariziki. Nikafikia mahali nikamwambia hivi, mama, mbona unanitesa hivo? mi mtoto, mi kama mtoto wako tu, siwezi akaniambia, siwezi kuwa na mtoto kama wewe. Akalafu niambia hivo, kesho yake nikakutana na, na kija jana huyo kijana akaniambia, dada mi nakupenda. Nikamwambia unanipenda, mi nataka tuwe marafiki mi na wewe. Mimi nitakuoa. Nikamwambia sawa. Katika maisha yangu yalivyokuwa magumu sana, ilibidi nikubali, maanake si ilikuwa sina jinsi ya kufanya. Ndiyo tukaanza kuishi yote, tulivo kuanza kuishi yote akanipa ujauzito. Alivonipa ujauzito, katika ujauzito huo niliumwa sana. Nilivoumwa akaniambia, mwanamke mi sikutaki tena alivyoni sikutaki tena sasa. Basi unitaki tena na hiyo mimba, mimi nitaifanya nini kaka? Naweza mwenyewe, utajua pa kuipeleka, mimi sikuhitaji tena. Kesho nani jioni akaniletea mwanamke mwingine, akasema wewe, mwanamke huyu ndio nitakaye nitakayeishi naye, wewe sio mwanamke wangu, na aanze kuishi na mimi. Nikajiuliza, je ni fenyeje? Baada ya hapo, nikalea mtoto wangu, nikajifungua. Watu watu mbalimbali walinisaidia, nikajifungua mtoto wangu. Paka sasa hivi nalea mtoto wangu mimi mwenyewe, sina kunisaidia, na paka sasa hivi najiuliza ni fenyeje, lakini naumia, mama. Ndoto zangu zimekufa kwa sababu ya kukosa mwelekeo. Mpaka sahivi nafikiria ni fenyeje na, ndo na ndoto zangu zimekufa. Mi nilipenda kuwa nesi, nilitamani kuwa nesi, lakini mambo amekuwa tofauti. Na mwanangu sahivi ana, ana, ana mwaka mmoja na nusu, na sina msaada wowote. Najiuliza je ni fenyeje? Pando, tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Gidhoi yuwat, na kusihiungane nasi tena.