Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Wakenya wanasherekea ushindi wa kihistoria katika michezo ya kimataifa ya riadha yaliyomalizika huko Beijing, China hii leo kwa kuongoza katika orodha ya midali jumla. Asbel Kiprop alimaliza kwa ustadi mkubwa mbio za mita 1500 na kuipatia Kenya dhahabu yake ya mwisho ya saba ya ushindi, na hivyo kuondoka na jumla ya midali kumi na sita. Marekani ambayo daima imekuwa ikichukua nafasi ya kwanza imeondoka na medali nyingi zaidi kumi na nane kwa ujumla, lakini imechukua nafasi ya tatu kwa kuondoka na medali sita tu za dhahabu. Jamaika imefanya vyema vile vile kwa kuchukua nafasi ya pili ikiondoka na medali kumi na mbili lakini kuchukua dhahabu saba. Wakenya wanaripotiwa wanasherekea kote nchini hii leo kwa ushindi huo wa kihistoria, kwani mara ya kwanza Kenya kuwika namna hiyo katika michezo ya riadha ya dunia. Na mara ya mwisho ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na moja huko Korea Kusini, iliponyakua medali kumi na saba na kuchukua nafasi ya tatu kwa ujumla, nyuma ya Marekani na Rusia. Uchunguzi mpya wa kisiasa hapa Marekani unaonyesha mgombea kiti wa rais anayeongoza katika chama cha Democratic, Bi Hillary Clinton ameanza kupoteza umashuhuri wake miezi mitano tu kabla ya mashindano ya uteuzi wa wagombea kuanza. Katika uchunguzi mpya wa wapiga kura uliochapishwa hii leo na majarida ya Des Moines Register na Bloomberg Politics, asilimia 37 ya wademokrat ambao huenda wakapiga kura hapo Februari mosi wanamuunga Bi Clinton, naye mgombea huru msocialist Bernie Sanders anapigania kuondoa ushawishi wa matajiri na makampuni makubwa katika siasa za Marekani ameweza kupata asilimia thelathini akimkaribia Clinton sana kwa mara ya kwanza. Na makamu rais Joe Biden anaungwa mkono na asilimia kumi na saba ya wale walioulizwa masuala hayo, ingawa Biden hajatoa bado maoni yake ikiwa anaingia uwanjani ni mara ya kwanza katika uchunguzi nne tofauti mwaka huu ambapo umashuhuri wa Clinton umepunguka kwa kuwa chini ya asilimia hamsini. Kwa upande wa Marepublican, matokeo ni ya kusimua pia. Tajiri mfanyabiashara mashuhuri Donald Trump anaongoza bado akiwa na uungaji mkono wa asilimia ishirini na tatu, akifuatiwa na mtaalamu mpasuaji asili ya Kiafrika Marekani Ben Carson anaichukua nafasi ya pili akiwa na asilimia 18. Wanasiasa wengine mashuhuri wa chama cha Republican wako chini ya asilimia 8. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka Idhaya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wametoa wito wa kufanyika mkutano maalum wa mawaziri wa mambo ya ndani na wa sheria wa Ulaya mnamo wiki mbili zinazokuja ili kukabiliana na janga la wahamiaji linalozidi kuongezeka. Mawaziri hao walieleza katika taarifa hii leo kwamba wanataka kutafuta hatua thabiti za kutanzua mzozo unaokuwa wa wahamiaji. Macedonia inatangaza hali ya dharura mapema mwezi huu katika kujaribu kukabiliana na uvukaji mpaka wake unaofanywa na takriban wahamiaji elfu tatu kila siku kutokea Griki wakitaka kuelekea katika nchi za Ulaya Magharibi. Huko Macedonia hii leo, kiasi ya wahamiaji mia tano wanapanda treni mara mbili kwa siku kutoka mji wa kusini wa Gevgelija na kuelekea eneo la kusini la mpaka wa Macedonia ambako wanasema wapo wanaweza tena kuvuka mpaka na kuingia Serbia. Kutoka huko wahamiaji wanatafuta njia kuingia Hungary. Senata mwingine wa Marekani Mdemokrat Jeff Merkley kutoka jimbo la magharibi la Oregon ametangaza kwamba anaunga mkono makubaliano ya kimataifa juu ya kuzuia Iran kutengeneza silaha za nyuklea. Merkley amekuwa senata wa 31 kusema atapiga kura mwezi ujao kuunga mkono makubaliano hayo, akimwongezea Rais Barack Obama idadi ya masenata anayohitaji kuhakikisha mkataba huo unatekelezwa bila ya pingamizi. Bunge la Marekani, ambalo mabaraza yake mawili yanadhibitiwa na wapinzani wa Obama, chama cha Republican, linatarajiwa kupiga kura kuidhinisha au kupinga mkataba huo katikati ya mwezi ujao. Na maafisa wa usalama wa Afghanistan wanasema vikosi vya usalama vya kitaifa hii leo vimefanikiwa kurudisha tena udhibiti wa serikali katika wilaya moja muhimu kabisa katika jimbo la mbali la kusini la Helmand, siku baada ya siku kadhaa ya mapigano makali na wanamgambo wa Taliban msemaji wa wizara ya ulinzi dewalt walt waziri aliwaambia waandishi habari hii leo kwamba mashambulio ya kuteka tena wilaya ya musa kala yalisaidiwa yali na mashambulio ya anga yaliyoongozwa na nato na waliuliwa au kujeruhiwa zaidi ya wanamgambo 220 anasema vikosi vya serikali vipoteza mwanajeshi mmoja peke yake na wengine kadhaa kujeruhiwa mwisho wa habari za dunia kutoka sauti america washington Kukweli, don't say, don't say yes. African collections hakika kabisa, yani Jumapili mambo sawa kabisa, popote ulipo katika sehemu ya Afrika Mashariki na Kati, wakati unapopata pata kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yani VOA kutoka Washington DC, kwenye salamu zako na muziki. Langu jina Harrison Kamau, nikisema popote ulipo, karibu sana Basi salamu nimesha zikamata, ni zako wewe mkuu wa mabingwa. Unasema Mapema Ndula Jongigawa, wasema huko kule Igigwa Sikonge, unasema Tabora Tanzania. Salamu zako ziwaende Jelangila, Mapema Ngolotama, Wande, Paulo, Deus, Masunga, Nkamba, Lukuba wakiwa Igigwa, Tabora, unasema ujumbe, tuombeane na kupendana siku zote. Salamu zingine nimeisha zipokea, ni zako wewe, Bwana Maiko Mwanaharakati, Mwanaharakati, unasema kwamba salamu zako nyingi sana kwa ndugu mtazangazaji, nami kwangu anasema asanti sana wewe Maiko Mwanaharakati, unasema zako zingine salamu ziwaende wafuatao: Joshua Taruka, Exudy Masawe, Mwalimu Kennedy Mapema, Daudi Wakota, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu, Usna Salem, injinia uchumi Filibati. Filibati Kinyauke, Frida Nabwera Nabuera, Stanley Mwani, Jumane Athumani Rukoba, Fikiri Dario, Garaka Ima Rutahiwa, Busisi wote wakiwa Tabora, Tanzania unasema Yaani, maisha ni kama gwaridi nyuma kugeuka ghafla, wa mwisho unakuwa wa kwanza. Ndivyo unavyosema wewe Michael, mwanaharakati na sasa hivi napoangalia upande mwingine anaozipata salamu zako wewe Paris ukiwa kule Lanet na kuru nchini Kenya. Zako salamu ziwaende wanao Ndegwa na Li wakiwa shuleni, Ndegwa akiwa kule Nairobi na mwanao Lee akiwa Kitale, wazazi Reverend Barabas Kamau na Mrs. Kamau wakiwa Solai Nakuru, Murithi, Anna na Leni, Ivy na Ashley wote wakiwa Nairobi, na Judy akiwa kule sehemu za Rungai Kenya, bila kusahau Billy na Felicity na Bwana Mugo na jamii yake wote wakiwa kule Rungai. Unasema kwamba Jenga na Milicent na watoto wao Natasha na Jaden wakiwa Adhiriva, wapokee salamu. Ujumbe, tuombeane kila uchao, ndivyo unavyosema wewe Peris ukiwa kule Cool Lanet, nchini Kenya. Salamu ambazo wanazikamata sasa hivi ni zako wewe eh, Kagongwa kutoka kule Kahama TZ. Salamu kwa Juma Mako mwanaharakati, fikiri ndario, Joshua Turuka salibu nzari, mchana J, mchana Simon Kiplagati, Imasadala Omari Kavota Tulahiwa Busisi Janga Choma Shele Mitinje na Edward Kabamba, ujumbe: ukipanda mawe lazima uvune mawe, kama huwezi kuvuna mahindi, ndio chama anasema. <laughs> Ujumbe mzuri kabisa. Basi wee, ukipanda mawe, mavuno yatakuwa tu ni mawe. Tunaendelea vizuri kabisa katika salamu na mziki kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, yaani lalo langu, jina likiwa ni wako Harizon Kamau kutoka hapa Washington DC, na zikamata zako salamu Magret Nyambura wakiwa kule Nairobi. Zako salamu nasema zimfikie mmeo, bwana Kihara, wanao Stela Waweru na Kihara Simon Mwendia na familia wakiwa Nairobi, Florence Murithi na jamii wakiwa Nairobi Kenya Njimwendi na familia yake wakiwa Nairobi, Mwasi na Emma bila kuwasahau Daktari Nabi Mwendi wakiwa Kitale nchini Kenya. Ujumbe unasema I love you all na mimi nasema sawa, sawa we do love you too kutoka hapa Washington. Salamu zingine na zikamata ni zako Joe Rorengo. Joe Rorengo unasema ukiwa hapa Marekani zako ziwaendee wafuatao. Mkeo Florence Wamboi na mtoto wakiwa Nairobi, Isaac Thuku na Rose wakiwa pia Nairobi. Sami Rurengo na mkeo na, bila kuwasahau bi na bwana Rurengo wakiwa Nakuru, Kenya, unasema ujumbe ni kwamba nawapenda na, na kuwakumbuka kila uchao. Ndivyo unavyosema wewe Joe Rurengo ukiwa papa Marekani. Na sasa labda tupate kibao ili tuendelee na salamu. Kibao ni cha MUG, Tosheka, vijana hatari sana Anasema, tosheka ulicho nacho ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Una nyumba nzuri, una bibi mzuri huko, una toto wazuri, una bwana, kila mtu anatamani pesa. Na hecho, kilikuwa ni kibao cha MOG, vijana matata sana wanasema, tosheka ulichonacho nacho tosheka, kwa maana usipo wewe mwenyewe jifunza kutosheka, basi mambo na mali ya dunia haya toshi, wewe tosheka tu. Tunaendelea nazo salamu zako kama nilivyozikamata, na sasa hivi nazikamata zako salamu. Hitra Mwalongo unasema uko Mdasi Njombe Tanzania. Salamu zako ziwaende kuwafuatao mama mzazi na bibi bibi yangu Jombe Loro, Mwalongo, Timotheo Mwalongo, Violet Longo, Onesmo Mwalongo, Alex Mwalongo na Mwandu John, au Jembe la Mstuni, auii Masawe anasema kwamba salamu ziwafikie nyinyi wote, ni kutoka kwa Hitra Mwalongo. Salamu unazipata kutoka kwako wewe wizara, waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga Buhungu, kila <laughs> unasema Salamu ziwaende mzee Manduhu Masunga wakiwa mtaa wa Lumumba kule Mwanza, Tanzania. Salamu kwa Ngalula Ma, Manduhu Magembe, Manduhu Magile, Manduhu Masalu Gofiro na Julia Mas, Masalu wakiwa Mwanza, Tanzania. Zingine salamu ziwaende Daniel Maduhu, mama Milembe Sibogo Maduhu, Nchambi Maduhu. Salamu Susa na Ngolo Mabuhu wakiwa Dar es Salaam, Tanzania, Ruta Hiwa, Busisi, Robert Mombozi, Fikiri Dario, Mapema Dnula, Jumanne Lukoba, Asha Shabani Ali, Nankamba Lukumba, Dnula popote walipo. Victor Nyangarima haujasahulika. Zakaria Demfo, Mchana J Mchana Joseph, Miroro Fataki, Bachinge na Rahima Sakumba, popote walipo ujumbe Tupokezane salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Nami nakubali nasema hakika umeisha nena, napata salamu zako wewe Amos Msanga. Unasema za kwanza kabisa ni kwa mtangazaji wa redio, mimi nasema asanti. Alafu zingine unasema nizipeperushe kwa mkeo, kipenzi Mary Komba, Sali Bunzari, Sali Fikiri Ndalio Galaka Akwino, akwino msome wa Mbeya Tukuyu, Victor Nyangalima wa Jombe, Simoni Selesi Chomo wa Choma akiwa Mpanda, Hendrik Neule akiwa Jombe, Davis Msanga akiwa Dar es Salaam, Juma Mtewa akiwa Utilili, Adronik Mtewa akiwa Njiro Arusha, mama mzazi Elimunda Mtewa akiwa Kulupanga, baba Damian Msanga akiwa Lupanga Ludewa . Bila kusahau wana VOA wote popote mlipo, Mungu awe nanyi. Nami kwa niaba yao nasema asante sana. Salamu zingine nazikamata, ni zako ee Jane Waithera. Jane Waithera unasema uko Maryland, hapa Marekani, zako ziwaende wafuatao. Kennedy Macharia akiwa Thome, Vincent Mwangi Macharia na Winnie Wangari Macharia na Rincon Macharia wote wakiwa Nairobi, Maru Nyambura Kirama wakiwa Kiambu, Kenya b Nabibi Murugu wakiwa Nairobi, Daktari Nabiruga wakiwa Nairobi, James Gikera na familia wakiwa Githunguri. Ujumbe mbarikiwe sana na kila wakati tuwe tukizidi tu kuombeana. Salamu nimesha zipata zako Bwana Peterson Karanja ukiwa Thika kule nchini Kenya, zako ziwaende mkeo Grace Wangoi, mwanao Kamau Kimana na binti Jane Masharia na Wangari wakiwa Thika bila kasahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika, unaoambia kila siku maombi yawe ndiyo silaha. Salamu zingine ni kutoka kwako kwa wewe, Bilisent, ukiwa Nairobi. Zako ziwaendee wafuatao: Penaina Waweru akiwa Boston hapa Marekani, Stacy na Bana wakiwa Boston Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey, wazazi wako wakiwa Athi River, Nairobi, Bwana Mridhi, Peris, Judi Ana na familia wote, na watu wote wa Solai popote walipo, bila kusahau watangazaji wa Voice of America Washington. Nami nasema asante sana kwa zako salamu moto moto, salamu ambazo nimezipokea mkononi. Sasa ni zako Mwandu John Mwandu, au jembe la mstuni, ndivyo unavyosema <laughs> Haya, sawasawa, jembe la mstuni ndivyo wanosema. Mwandu John Mwandu unasema kwamba zako salamu ziwafikie Husna Salmi wa Nyakato Mwanza, Kloman Abeli Puka, Tomak Kimaro, Mama Boteli, Mama Boleti, Lucy Mushi wa Mbeya, Ibrahim K Mushi, Fataki Bachige, Joseph Juaki Mchua, Abdulaziz Kamata, uh, na Lukoba Anesco, Choga, Ebeneza Venta, Aziza Shukuru, Ramadhani Said Ruta hiwa Busisi Masumbuko Shombe wa Matundas, unasema kwamba mtandao wa kuonana ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, na mimi nasema hakika kabisa. Sasa Jumapili yako inaendelea vipi? maana yake yangu bado imeshika kasi nikiwa nimechangamka, tunapokutana na kuweza tu kuelewana kupitia salamu ndani ya idhaa ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Yani, naona tu mwelekezi wangu ananiambia kibao kimesha anguka, kibao cha jamaa anajulikana kama Jagwa, akiwa na wimbo wake 1 cm remix tuende kazi kama, kama, kama. hata 1 cm awe anasema ningekuwa na uwezo, macho yangu yangekupiga picha nikuweke ndani ya moyo wangu. Jamaa matata kabisa, kutoka kule Nairobi Kenya. Jagu ana wimboa yani One centimeter awe remix ndani ya VOA. Yani, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, wakati ena, tunakupokeza mziki na salamu moto moto kama ulivyozituma hapa studioni. Salamu unazozipokea sasa hivi ni zako. Oh, wewe unasema kwanza salamu ni bwana anaitwa Fataki Fataki Bachinge Fataki Bachinge, asante sana. Unasema salamu zangu za kwanza ni kwa kumtangazaji, asante sana. Nasema kwamba roho yangu yasikia vizuri kwa kupata salamu zako Fataki Bachinge. Unasema ni kutoka kule Kigoma TZ, na unasema kwamba salamu ziwaendee wafuatao hawa: wa Omari, Salome, Daniel Elias, Fikiri Ndario, Halid Said, Kachuru Sweni, Kaluta Advetsa Tarimo, Mwandu John. Zingine salamu ziwe mzee Joseph Sindano wa Manyara kule TZ, Rutahiwa Busisi, Jumane Rukoba, Jason Mwalongo, Hapi Alphons, natumai kwamba wewe hapi una furaha kila wakati. Mama Baloteli wa Tanzania, Mohamed Kashuru, Lokendo Tenchi, Manase bin Bendera, Deus Masunga Fund, Hamisi Ful, Magebura Magebuka, Edward Kabamba, Husna Selman Sil, hey, jamaa maarufu sana huyu Fataki Bachigo, na watu wengi kabisa wanaonekana kwamba wewe maarufu kabisa, wengi umeshawasalimia: Rashid Poyogo, Simon Kiplagati, labda yule jamaa wa kule Kenya, Sali Bunzali, Sali Juma, Maiko mwana harakati Joshua Turuka, Mwalimu Tuibanye, Kasab Kabasa, Fundi John Gonya, Richard Galila, Pascal Mbugani, Muhidini Cheno. Mama Justina. Na mwisho kabisa huwezi ukasahau Richard Kashindi, popote walipo, unasema kwamba nao wapenda nyote. Salamu nimesha zipata zako wewe, Margaret Nyambura, ukiwa kule Nairobi. Margaret Nyambura zako salamu wasema ziwaendee mumeo, bwana Kihara, bwana Ostera, bwana Solomon Mwendia akiwa kule upande wa wa Nairobi, Florence Muridhi akiwa Buruburu na jamii yake na unawaambia kwamba unawatakia uimbaji mwema kabisa wanapoendelea kumtukuza Mungu kupitia nyimbo za kidini salamu zingine nimeshazipata ni zako wewe, za ni zako wewe uh, bwana Kennedy Mpemba bwana Kennedy Mpemba zako salamu nimeshazipata unasema ziwaendee Fikiri Dario Joshua Turuka Salibu Nzali Mchana James Chana Simon Kiplagati Ima Sadala Omari Kovota Lutahiwa Busisi Janga Choma, na pia zingine ziende Shele Mitinje na Edward Kabamba. Ujumbe ukipanda mawe lazima utavuna mawe, yaani hakika kabisa. Wewe unawaambia kwamba ukipanda mawe utapanda mawe. Na tunapomalizia salamu za Jumapili, mimi langu ni kukutakia tu wakati mwema wa wikendi, nikitumai kwamba juma lijalo tutakuwa na wewe katika idhaa ya Kiswahili katika vipindi vyetu vyote, napokuacha na kibao chake jamaa klasika, kibao classic man kibao chake Jaidena, nikisema kwa heri Namwapenda wasikilizaji. Salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inawajia kila siku ya Jumapili. Basi, kabla ya kuondoka, muktasari wa habari. Wa Kenya washerekea ushindi wa kihistoria katika michezo ya kimataifa ya riadha yaliyomalizika huko Beijing hii leo Jumapili, kwa kuongoza katika orodha jumla za medali. Asbel Kiprop alimaliza kwa ustadi mkubwa mbio za mita 1500 na kuipatia Kenya dhahabu yake ya saba na ya mwisho katika mashindano hayo, na kupata ushindi huo wa kihistoria na kuondoka na jumla ya medali 16. Jamaica imechukua nafasi ya pili na Marekani ikachukua nafasi ya tatu. Uchunguzi mpya wa kisiasa hapa Marekani unaonesha mgombea kiti cha rais anayeongoza katika chama cha Democratic B. Hillary Clinton ameanza kupoteza umashuhuri wake akipata asilimia thelathini na saba za wademokrat ambao huenda wakapiga kura naye. Bernie Sanders amepanda sana amefika asilimia thelathini. Mawaziri wa mambo ya nje wa ndani wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wa wanatoa wito wa kufanyika mkutano maalum wa mawaziri wa mambo ya ndani na sheria ya Ulaya mnamo wiki zijazo mbili ili kukabiliana na janga la wahamiaji linalozidi huko Ulaya. Mwisho wa muktasa wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.