Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi nayo yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Linapokuja suala la chanjo ya kuzuia kipindupindu dozi moja huenda ikawa nzuri kama ilivyo mbili hiyo ni kwa mujibu wa ugunduzi mpya uliofanywa na watafiti ambao wanasema mkakati unaweza ukaifanya chanjo mpya ambayo si nyingi ikawa na mafanikio. Shirika la afya duniani WHO lina shehena ya dozi takriban milioni mbili za chanjo ambayo imepatiwa leseni hivi karibuni ili kuzuia kipindupindu kutokana na maradhi mabaya ya kuharisha. Inakadiriwa watu bilioni 1.4 kote duniani, kwa mujibu wa WHO wapo katika hatari ya kukumbwa na maradhi yatokanayo na maji machafu na kuifanya shehena isikidhi mahitaji. Mlipuko wa kipindupindu mara nyingi hufuatiwa na majanga ya kiasili, wakati watu wanapokunywa maji ambayo yameingia kinyesi cha binadamu. Katika utafiti mpya, watafiti waliangalia mlipuko wa kipindupindu huko Poto Prince, Haiti, kufuatia tetemeko la ardhi mwaka elfu mbili na kumi ambapo takriban watu mia moja na ishirini elfu waliambukizwa bakteria wa maradhi na zaidi ya mia nane walifariki. Lakini katika jarida la PLoS Medicine wanasema kama dozi moja ya chanjo ya kunywa itatolewa kwa watu ndani ya kipindi cha mwaka mmoja wa tetemeko la ardhi na kuripoti kesi za kwanza, zaidi ya kesi elfu 78 za kipindupindu huenda zimezuiliwa na vifo 785 vimeepukwa. Watafiti pia waliangalia mlipuko wa kipindupindu mwaka 2008 na 2009 nchini Zimbabwe wakisema kesi elfu sabini na moja na vifo elfu tatu vimeweza kuzuiliwa. Kipindupindu kinasababishwa na bakteria anayesababisha kuharisha kupita kiasi ambaye anasemekana hupelekea kupungua maji mwilini na kifo kama matibabu ya haraka hayatapatikana pamoja na huduma bora. Watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano ndio wapo katika hatari zaidi na katika habari nyingine, UNAIDS imeweka malengo ya kumaliza ugonjwa wa ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Hiyo huenda ikawa ndoto ya muda mrefu, au huenda ikawa ni mwamko ambao utazileta jamii pamoja kwa mara nyingine. Uongozi wa serikali sera na ufadhili ndio unatakiwa, lakini wao peke yao hawawezi kumaliza ukimwi. Hatua za jamii ndiyo kiini. Baada ya zaidi ya miongo mitatu ya kukata tamaa, ukimwi umechukua familia nzima na vizazi. Kutokomeza ukimwi kunaonekana kama ndoto ya muda mrefu huko kusini mwa Afrika, ambako kuna idadi kubwa ya watu wenye HIV. Nchi mbili katika eneo ambazo bado zina idadi kubwa ya maambukizo ya HIV kwa watu wazima katika viwango vya zaidi ya ikimaanisha kwamba kati ya watu wazima watano mmoja wao anaishi na HIV, na tisa wapo kiwango cha maambukizo juu ya asilimia kumi. Mafanikio makubwa katika matibabu kwa kiasi kikubwa yamesaidia kupunguza viwango vya vifo. Afrika Kusini ina programu za matibabu kuliko nchi nyingine yeyote duniani, au inakadiriwa asilimia 33 ya watu wote walio kwenye matibabu duniani kote. Mwaka 2014 kulikuwa na kiasi cha watu milioni mia 9.1 wanaopatiwa matibabu katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara ikiwa ni ongezeko la kutoka watu milioni 7.1 mwaka 2011. Idadi ya vifo katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika imepungua kufikia milioni 1.1 mwaka 2013 ambapo ni punguzo la asilimia 39 tangu mwaka 2005. Kushuka kwa kiwango cha vifo kwa magonjwa yanayohusisha Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano <mukilis> Makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami. Mimi ni John, tukizungumza na vijana, ambapo leo mada yetu inasema ni nini kinachochangia baadhi ya wasichana wa kazi za ndani kuwa wakatili kwa watoto wa mabosi wao na ni nini kifanyike katika kukabiliana na tatizo hilo, ambapo kwa bahati nzuri, naweza kusema ni bahati nzuri sana, tumempata dada Joan. Yeye ame experience ana, ana msaidizi wa kazi za ndani, lakini pia tuko na dada Aileen. dada Aileen yeye ata tueleza, atatupa na yeye ujuzi wake kwa muda ambao amefanya kazi za ndani, ni matatizo gani ambayo wa yanachangia wafanya kazi wa kazi za ndani kuwa wakatili kwa watoto wa mabosi wao? Wasichana anakuwa makatili kwa sababu anavyokuja kuchukua huko kijijini, anakuambia kazi yako ni moja, kunishikia mtoto wangu tu na kumlisha. Basi nguo za mwanangu utafua mwenyewe na kufua nguo ngo zangu utafua mwenyewe, na za mme wake atafua mwenyewe. Lakini hapo unapofika wiki moja, utafua wewe nguo za mwanamme wake utamfulia yeye, utafua na huyo mtoto, mpaka huko chumbani kwake nabidi ukamtandikie, yani huko yani kwenye hilo sinki la kuogea ukaoshe, yani kazi zako zote, yani anakuachia we mwenyewe agusi hata moja, mpaka kupika. Halafu akitoka kazini sempiga oni uh, huko nani, kwenye geti ujaz, labda ujasikia au umechelewa labda ukuwa unabembeleza mtoto, ukifika nakwambia kwanini umechelewa? Akishaingia tu, kwani umechelewa, nakupiga kibao twa twa, anakutukana juu, anaweza kukuita mbwa wewe kwa vile yaani ndo mitoka kijijini ndo na wiki moja usi kumjibu chochote, utabaki kumwangalia tu. Sa kwa ule msichana anakuwa na hasira, labda na uyo um, mtoto anayekaa naye. Kitu ambacho amekizungumza hapo kwamba wafanyakazi uh, wa ndani na, na, na waajiri wao, pengine kitu ambacho anaweza kukizungumza ni kwamba mi tayari nimeshaishi katika mazingira mbalimbali nimeishi na familia. Naona kwamba nikizungumzia nimeishi na familia, si kwamba labda pengine mimi nimeoa na familia yangu, lakini nimeishi ndani ya familia. Nilikuwa naishi mimi na anko wangu. Lakini kitu ambacho unaweza kukisema ni kwamba ziko pande mbili kati ya mt, kati ya huyu binti ama awa wafanyakazi na waajiri wao, kwamba kuna upande ambao unaweza kukuta mwajiri ana matatizo makubwa, na upande wa pili ni kwamba uh, waajiriwa nao wale wafanyakazi nao wana matatizo makubwa. Lakini pengine tu nitolee mfano kabla sijaenda huko kwamba mimi nilishai kuishi na shangazi yangu, ambaye tokea naishi mi nilikuwa nasoma, lakini kila kukicha kwamba haijapita wiki mbili ama hata mwezi unakuta kwamba mwajiriwa mwingine anaingia, ukishangaa asubuhi yule mwajiriwa ambaye alikuwepo awali kafungasha kaondoka. Sa kila kitu kilikuwa kinanuumiza uh, nafsi yangu pia kwa kuona vile kwamba huyu mtu anakuja kusurvei kupita tu, afu wanaondoka. Kwa nini? Sasa kitu ambacho nilikuwa nataka kukifahamu ni kwamba mi mwenyewe bado kuona vile kwamba kuna wafanyakazi kama watatu ambao nilikuwa tayari wengine nishazoeana nao, si wa kiume wala wa kike. Kwa hiyo nikashangaa kwamba mbona hao wote wanaondoka kwa muda ambao ni ah, mba tofauti sio? Nikataka nifahamu lakini nitafahamu vipi? Wakati mwingine unawezekana ukakaa hata na mfanyakazi kwa kuweza kuongea naye nilisha mfahamu yule mama ambaye ni shangazi yangu mimi, sio? Akawa hapendi, anahisi pengine kwamba unaweza ukampa pengine kichwa ama ukampa chochote huyu mfanyakazi. Kwa hiyo kuna vitu vingine ambavyo haki zake za msingi unakuta mfanyakazi huyo, kwa hiyo hata ile kusema kwamba pengine nikasalimie ndugu na jamaa, anafungwa na anafugwa, yani kitu ambacho yani hahitajiki akazunguka huku wala huku. Kwa mimi niseme hivi, wa baadhi ya waajiliwa wana matatizo na wabaadhi ya wabosi wana matatizo. Nasema hivyo kwa sababu gani? Mimi hapa nimezaa elfu mbili na kumi Kwanzia elfu mbili na kumi mwezi wa kumi na mbili na nimeanza kukaa na msichana wa kazi mpaka hi elfu mbili nishachenjwa wasichana wa hmm, wa matatizo amatatiz wasichana hao watano nimechenji. Kwa sababu gani? msichana wangu wa kwanza, na pale nyumbani nnakaa mimi skena mwanaume, nakaa mimi mtoto wangu wadogo zangu wawili, umeona eh? wala wadogo zangu wawili nishapangia kazi awezi, wakatoka pale nyumbani mpaka wasafishe nyumba, eneo la nje na chooni. Msichana kazi yake mimta sipecha kwa ajili ya mtoto, amwamke asubuhi, amwandalie mtoto uji, kila kitu zeni afue nguo zake, baadaye apumzike, apate muda wa kupumzika na kukaa na mtoto. Lakini inakujaje mimi nikiamka asubuhi uji ushabandikwa, nachukua huwa chakula cha kwanza, napenda nimlishe mwenye mtoto wangu ndo niondoke kwenda kazini. Nikishaondoka hapo, namaa nimewachia uhuru na nawambia, mpaka kifika saa saba kikisheni mekula, sitaki umpitize mpaka saa nane. Sasa inakujaje huku, umeondoka nyuma na na mdogo wa kiume pale, wanatongozana kipilishe, mtoto ni mdogo ule msichana wa kwanza. Baadae nakuja kubaini mtoto wangu anaumwa homa za mara kwa mara. Yani mtoto anazidi kunyorodeka, nikasema um, kuna kitu kinachoendelea, hacha nifanye uchunguzi. Huwa mimi nikiondoka asubuhi, narudi saa kumi, lakini siku nikaamua kukatisha, nirudi saa sita. Nilicho kikuta ndani, msichana wa kazi kamwacha mtu, kamwacha mtu wa sebeni na mdogo wangu chumbani. Lakini nataka kurudi kwenye point ya Aylin, tuijadili wote kwa pamoja. Aylin, kama bosi anakufanyia vibaya, kwanini usimtendee vibaya, hata ukachukua ukafanya chochote, kwanini umtendee yule malaika vibaya? ni nini kinachopelekea yani msichana afanye hivyo? Yani tatizo limekuja wewe na bosi, mtoto anahusikaje? Mi naweza nikamsaidia yani, yani, <coughs> ni kwa sababu yeye anakuwa bado ana umri mdogo. Nakumbuka ndametoka pale uko kijijini kwao mona. Sasa yeye anakuwa na uwezo wa kuweza kumwazibu yule bosi wake mona, kwa hiyo zile asira zake yeye zitampelekea yeye aende kumwazibu yule mtoto kwa sababu ndo ana uwezo wa kumwazibu. Ndomaana labda pengine naweza kusema kwamba ndomaana afanya vile hmm. Jamai, pengine hiyo na mi naweza kuizungumza kui tu kwamba hiyo hatuna tofauti na familia kwamba mama ako wewe pengine na, na, na, na, na mke wa kaka sijui wa, nisemeje yaani, mama ako ana kaka ake kakake kaoa yule mke utamwita pengine shangazi siwe? Ina maana kama, kuna ukorofi ambao ulifanyika tokea ututone. Akiwa mkubwa, sababu wao, kama wao hawataweza kufanyiana chochote siwe, atakuja lazima akunyanyase wewe siwe, kwamba hasira hazitolewi kwa mzazi. Sasa nachokiona hapa ni kwamba huyu mfanyakazi kashindwa kwamba pengine nimpige pale darajani kwa sababu ananinyanyasa, ana, ana, ana, ana, siwe, anachokiamua ni kwamba bora nimfanyie mtoto wake chochote ili pengine yeye apate uchungu yani, zile ni hasira kwamba nifanye ni, ni chochote kwa, kwa, kwa mwanaye akipata ule uchungu, ataona uchungu kwamba mimi kumbe ni nyanyasa. Sasa mi siwezi kumpiga, lakini na kitu ambacho nikibonyeza tuchap, yani kama vile tuseme taa switch, ukibonyeza inaenda kule. Kwa hiyo mm, uchungu wa mwana aujuae mzazi, sio mm? Kwa hiyo yule mama atapata uchungu kwamba kwa nini sio. Sasa heri yule mfanyakazi basi asimlishe kitu kingine e, pengine sumu au asimfanye nini, wengine sawa, naamua kwamba anamnyonga anakimbia <turti> na juzi juzi apata kusikia hey, mtu amemfungia mfanyakazi, amemfungia mtoto kwenye friji, na, na na mimi ni kweli nachemsha maji kwenye beseni, anasema kwamba alikuwa anataka kumwogesha na mimi na maji anamweka mle mtoto anaungua. Watoto wenyewe wanakuwa ni majeuri, kwa sababu anaona mama yao ananigombeza, mi kama msichana ananigombeza kila siku, na mtoto anaweza akakutuma We dada, nda kaniletee kaniletee maji ya kunywa. Ukimwenda ukikataa, anakuja kumwambia mama yake, dada nimemtuma maji ya kunywa ukakataa. Mama yake anakuambia, kwa nini wewe hapo mkuja kufanya nini wewe? Usimkuja kufanya kazi, kilichokuleta hapa ni kazi, umetoka kijijini kwa sababu ya kazi. Kwa hiyo mtoto wangu anapokuambia kaniletee kitu fulani, lazima uende ukamletee. Au anaweza akakwambia nani, dada, au anakuita we we, anaweza kuita ana we kinyago. Mtoto huyo we kinyago we kinyago, nenda kaniletee embe kwenye friji. Ukikataa kwenda ah, pia kumpima mama, nimemtuma dada nani amekataa, au nikaangia chips umekataa, na ni msichana mkubwa hapo, nikatoka nani huko shuleni kwao, sijui sekondari jeni, wewe mimi nakutuma unakata. Mimi unaweza kunifanisha na na wewe? Hebu niangalie kwanza nilivyo, unaweza kunifanisha mimi na wewe? Nenda kanikaangia chips, na mimi kwa kweli siwezi kwenda, ndio mamake yake sana kuja kunimalizia hasira, atanipiga ha, na wewe ukimalizwa hasira, na wewe utaenda kuzimalizia kwa kwa watoto ndio tumeona tumemsikiliza Dajoani, tumemsikiliza Haini alikadhalika Semvua na Alis, lakini <coughs> nafikiri tunaona kwamba kote kuna matatizo, na hapa tatizo linakuja kwamba sikubali mama anamfanyia au sigeni vibaya, au sigeni anasema na mimi sikubali, kwa kuwa siwezi kurudishia, wee mkubwa, basi nitakukomeshea watoto wako. Sasa je, tufanyeje ili tuweze kumaliza tatizo hili? Mi nimemsikiliza dawajoa ni wakati mwingine pale, wakati kazungumza sawa, ambao ni suluhisho la kumaliza hili, kwamba kasema wakati mwingine kwamba pia wafanyakazi nao wana matatizo, licha ya kwamba waajiri wengine nao hawana matatizo, inakwenda kwa kulingana sawa. Lakini kikubwa ambacho kinatakiwa sasa kwamba hem, tujaribu kuchukua kwenda kuleta watu ambao kwanza wana akili zao sawa, tuangalie umri wa, wa, wa mfanyakazi unatakiwa uwe umri wa kiasi gani? Kinachofanyika sasa hivi, mimi nishapita au maeneo na kuona mtoto kamaliza darasa la saba juzi, anaambiwa mleteni yule bwana darasa la saba aji kufanya hapa, hana IQ, hana, hana fikra za kusema huyu mtoto. Unajua, kwanza mfanyakazi afundishwe malezi ya mtoto, sawa? Kwamba malezi ya mtoto, mtoto anatakiwa atunzwe hivi, afanye hivi, afanye hivi, si? Lakini anachukuliwa mtoto ambaye ni mdogo. Sasa anapoletwa pale, yule mama kama ni mkatili, ndio pale pale atamfanyia ukatili, sawa? na wengine, kitu ambacho wanakiogopa wale wamama ambao ni wakatili, anaogopa kwamba mm, nikimchukua mkubwa hapa e, sasa mbinde, sio kwamba zitaenda ngoma draw, kwamba hawezi kumnyanyasa sawa. Sasa kikubwa ni kuangalia kuzingatia tu uh, umri wa yule mtoto ambaye anatakiwa afanyie kazi sawa, kwamba anatakiwa uwe na umri wa kiasi gani. Ndivyo wasemavyo vijana, kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema kwa nini baadhi ya wasichana wa kazi za ndani wanakuwa wakatili kwa watoto wa mabosi wao, na je, nini kifanyike katika kukabiliana na tatizo hilo? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya Muulize Daktari, Leo tutakuwa na Dkt. Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Farida Daudi. Nini kinasababisha msichana kutoingia kwenye siku zake kwa miezi kadhaa mfululizo? Msichana kutoingia kwenye siku zake za miezi kadhaa mfululizo, hii inaweza kutokana na vitu viwili, inaweza kuwa kitu cha kwanza inaweza kuwa hormone in balance. Yani, yani ina maana kuwa hormone zake hazijakuwa katika hali ya kawaida, kwa hiyo inaweza kufanya period isiweze kutokea. Mgonjwa au huyo msichana kwenda hospitali kwenda kuangaliwa tatizo lake hilo Lingine inaweza kuwa tatizo la ujauzito, kwa ajili ya kuwa msichana, ina maana kuwa unaweza kupata ujauzito bila kujitambua, kama ameshafanya tendo la kujamiiana. Kwa hiyo hiyo nayo muhimu zaidi kwenda kupima, ili angalie kwa nini apati, apati siku zake. Alafu kitu kingine kinaweza kusababishwa na maambukizi katika kizazi, tunaita PID infection katika nyonga ya chini ya kiuno. Kwa hiyo inaweza kusababisha nayo mwanamke akakosa siku zake kwa miezi kadhaa, baadaye anaweza akapata. Kwa hiyo ni vizuri na huyo msichana akaenda hospitali kwa ajili ya kupata matibabu. Kwa hiyo hivyo ni vinaweza kusaidia wanawake kukosa siku zake miezi kadhaa, ni vizuri akapata matibabu au akamwona daktari ili aweze kupata matibabu kutokana na tatizo lake ambalo linaweza kusababisha kitu hicho. Nini usababisha mtu kukosa usingizi? Mtu kukosa usingizi mara nyingi inasababishwa sana na na matatizo ya kisaikolojia ki, kwa hiyo hiyo nayo ni sababu kubwa, inaweza kufanya mtu akakosa usingizi kutokana na mawazo au tatizo ambalo limemuingia katika kichwa, ambayo anakifikiria sana, inaweza kusababisha nayo mtu akakosa usingizi. Vile vile na madawa ya kulevya nayo yanaweza kufanya mtu akakosa usingizi. Alafu kuna dawa zingine ambazo za, za matumizi ya kawaida ambazo mgonjwa ametumia nayo ikamfanya mm, mtu akakosa usingizi. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kuepuka na magada ya kulevya ambayo nayo sio mazuri kwa ajili, na saidia sana mtu akakosa usingizi. Alafu kingine ni hii mawazo nayo inaweza kusababisha mtu akakosa usingizi, akawa anafikiria sana kitu fulani na nini. Kwa hiyo ni vizuri zaidi akapata ushauri au akatoa ile tatizo lake kwa mtu ambaye anajua anaweza kumsaidia kuondoa mawazo nini. Husababisha upungufu wa damu kipindi cha ujauzito? Upungufu wa damu kipindi cha ujauzito uja huwa kinasababishwa sana na vitu vifuatavyo. Kwanza, unakuwa una katika hali ya ongezeko la, la matumizi ya damu katika mwili wake kwa ajili kisha kuwa na ujauzito. Kwa hiyo matumizi ya damu yanakuwa mengi kwa ajili ya kuweza kumsaidia mtoto pamoja na yeye mwenyewe. Hiyo nayo inaweza kusababisha upungufu wa damu. Kitu kingine kinaweza kusababisha minyoo. Kwa hiyo, mgonjwa anatakiwa, mjamzito anatakiwa akapime minyoo, lakini mara nyingi huwa sisi tunapenda ku, kuwapa dawa za minyoo baada ya miezi sita ili kuweza kusaidia mgonjwa naye asaidiwe ku asipate upungufu wa damu. Vile vile malaria nayo husababisha sana upungufu wa damu. Kwa hiyo nayo hiyo tuna namshauri katika uja uzito, huwa tunapenda dawa fulani inaitwa SP, hii nayo inasaidia wa mjamzito asipate malaria mara kwa mara wakati wa ujauzito. Na vitu vingine vinaweza kusababisha upungufu wa damu ni vyakula, inabidi tunawashauri sana wajawazito wapende kukula vyakula vyenye kuleta ongezeko la damu katika katika katika katika mwili wake. Kwa hiyo tunampa anywe vyakula vya mboga za majani, matunda, na vyakula vingine ambavyo vinaweza kusaidia akapata damu kwa wingi wakati wa ujauzito. Asante sana Dokta Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Pole mwana, pole, ndio dunia, ni kufa moja. Nifanyeje? Miezi sita sasa tangu baba na mama wangu amefariki. Mwenye nyumba ni mkali, natengwa kwa ajili ya ulemavu wangu wa ngozi. Kula yangu imekuwa ni shida, kuombaomba na kubangaiza kila siku nikifika na naambia kwamba oh, kodi hakuna, sijui ni nini. Sasa leo nikifika leo, yani leo, kwanza mtoto mwenyewe ni albino. Kila siku vijana wanakuja hapa wanatafuta waganga, maana siku moja mganga ananijia, naona kwamba unadili. Sasa mimi mimi nitaelekea wapi? Nasema leo mimi lazima mtoto aondoke humu ndani, lazima aondoke. Kodi kodi humu ndani. Kodi karibu baba Shikama. Nimeshaongea sana. Kila siku unakuja nyumbani kwangu, unataka sijui ule ule ule ule, ule kwa nani? Alafu kodi yangu mimi miezi sita sasa hivi imekatika hapa sasa hivi. Sijapata hata shilingi tano. Umezidia watu gepu ndani. Watu wanakuja kila siku wanahitaji chumba, anasema chumba hakina mtu. Alafu wewe mtoto wewe. We mtoto wewe. Kwanza mundani ulishakuwa ni mkosi tayari kuanzia leo. Nimesha kuvumilia sana. Sihitaji ukae huko ndani, chukua visembe vile vyako, mimi nafunga, nimekuja na kufuli mpya Solex. Sihitaji mzaha. Nimeshasamehe wangapi? Wewe kama unataka mimi nikusamehe, Mungu wako kila kwa atakusamehe zaidi. Sasa naomba utoke huko ndani. Toka. Ngozi naomba unipige huko ndani nifunge mlango huu. Toka. Nifanyeje mimi? Kila sehemu sikubaliki kwa sababu ya ulemavu wangu wa ngozi. Nitasomaje shule? Ana tanisaidia? Sina wazazi, ndugu naye mjua ni mmoja tu, wengine hata sina mawasiliano nao. Mmoja niende kwa mama mdogo, laba tanisaidia. Odi karibu skama, mama mdogo. Mbona unalia mamdogo? Nimefukuzwa mama mdogo. Sina pa kukaa. Mama go nisaidie ah, mama mdogo. Sikiliza, <laughs> eh, sikiliza mwanangu, napenda sana kukusaidia ila hali ya maisha ni ngumu. Tizama ninapoishi chumba hichi kimoja, wadogo zako ndio hao wanakuwa. Mjomba wako hayupo hapa, akiondoka asubuhi amerudi jioni, akija amelewa. Hela naopata mimi kidogo, yaani hapa mimi mwenyewe na mawazo napenda sana kukusaidia ila hali halisi kama unavyoiona. Labda kuna rafiki yake na mamako Mamdogo, angeweza kukusaidia wewe mwenyewe, nionie huruma emtwende, naomba unisikilize. <laughs> Mamdogo <laughs> usilie, atakusaidia mimi. Sitofika kwa sababu akikuona mwenyewe atakuonea huruma. Sawa kweli, mamdogo? kweli Nyumba yake ile pale nyuma ya kile kigenge. Haya, bai mwanangu. mm. Nashukuru ametoka katika mikono yangu, si ndio? Ningevamiwa mimi. Watu siku hizi hawalali, wanawatafuta arubino. Lo, odi, karibu. Shikamo marabu. Jambo jambo. Kuliko ni mamangu. Mbona unalia nini tena? <laughs> Mama sehemu sina pa kukaa. Maskini, pole mtoto wangu, imekuwaje kule kwenu Kodisa. Iliisha, alafu mamdogo naye anasema ana hela. Nimefukuzwa na, na baba mwenye nyumba, nimeenda kwa mamdogo ameniambia e, watoto wake chumba kimoja. Alafu usilie <coughs> <coughs> mtoto wangu kwanza, ingia ndani ukae, ekaa kwenye kiti kwanza unielezee. <coughs> Kwa hiyo mamdogo ameniambia nije kwako, ulikuwa rafiki wa karibu na mamangu, utanisaidia. Nisaidie mama <coughs> shule ninahangaika, sasa hivi nisaidie. <laughs> Tulia basi mama, nikueleze hali ya hapa kwangu. kama unavyoiona hali ya hapa kwangu, maisha yangu ndo haya. Utakaa kwangu, lakini ujiandae, huo tunaenda wote kufanya biashara, ili tuweze kupata kipato cha kukulisha wewe pamoja na wenzako. Ndo kinachofanyika hapa kwangu, umenielewa mama? kwa hiyo niache shule sasa mama, unaona kipato chenyewe kidogo, mimi nitapatia wapi hela za kusomesha? Mpaka ufanye biashara, ikiwezekana utaenda shule, isipowezekana basi itabidi tu nikae. Lakini ndoto zangu ilikuwa ni kuja kuwa mwanasheria kusaidia walemavu wenzangu, tunahangaika, nifanyeje? Nam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Ajina naita Silivia na umri wa miaka kumi na tano. Sasa hivi nimemaliza darasa saba mwaka jana. Nafanya kazi za ndani ili nipate hela ya kuendea shuleni. Kwa bahati mbaya, baba alifariki, lakini mama bado yuko. ananifanyia mambo mabaya. Nakumbuka kipindi niko bado mdogo, kabla baba hajafariki, alituma kwenye maji. Sasa kakaangu alishika cha kuchotea maji na mimi nikawa nache cha kuchotea maji. Tulipofika pale kisimani saa so, bahati mbaya kaka yangu akadondoshea kile cha kuchotea maji, mwenye maji akasema nakifata, akakifata naye akatumbukia. Umuumui navyoshangaa kakaangu aonekana na, na, kaka. Na mimi nikataka na mi niende kwenye maji nimfate kakaangu kwa so, bahati zuri mjomba wangu akaja akanishika haraka akanitoa pembeni, wakaita watu, wakaja wakamtoa yule kakaangu. Mama alikuwepo hapo hapo, baba sielewa hata alikuwa yuko wapi. Alivyorudi, alivyosikia kwamba kaka amefariki, akasema bahati mbaya tu, tumzike. Kwa bahati mbaya tena tulivyokaa tu kidogo, mimi nikawa nakaa na bibi yangu mza mama. Sasa baba ndo alikuwa anataka mimi niende nikakae kwa shangazi nisije nikafariki na mimi sasa. Siku moja bibi akangalisha ndani akasema yeye ngoja aende akachote maji kidogo, alafu aje anipikie chakula. Kumbe baba alikuwa anangizia kusudi bibi aondoke, ili anichukue mimi anipeleke kwa shangazi. Bibi akaondoka akaja akanichukua mimi akanipeleka kwa shangazi. Baba akaondoka wakanichukua tena mimi, nikaenda kukaa kwa ndugu zake wa mama. Nilivyokaa kidogo tu, baba akafariki. Alivyofariki baba, shangazi akaja akaniomba, akasema hivi, kama babake amefariki, ngoja nije nimchukue mimi, tukakae naye. Wakanikataa, wakanikataa. Tulivyokaa akakaa tu na mama na baba wa kambo, wakanichukua kwa ndugu zake wa mama, nikawa nakaa kwa mama. Sasa mama kipindi hicho anatoka huko sokoni, amelewa anarudi usiku sana. Navyorudi usiku, siku moja, akakuta sisi tumekaa tunawasubiri. Amerudi huko, amelewa, akaja akasema hivi mimi nitoke nje haraka niende kuchota maji usiku. Nikatoka natembea huko, nalia njiani mpaka nikaingia mle bondeni, nikaingia chini ya jiwe, nikachota maji usiku huo, nikatoka saa nimefika njiani, natoka mle bondeni, na kaona kuna mtu mbele yangu anakuja, nikataka nifichame So, nikasema ngoja nijikaze hapa, kama nakufa, nifia hapa hapa. Ndo kumbe alikuwa baba, akambwa ananifata sasa. Asubuhi baba amekuwa fimbo, anaanza kumpiga mama, mama akasema hivi, anavolia mama saa so, mi ni, nimekimbia, ndo baba akampiga, akaondoka. Saa so, mama amebaki hapo hapo, akaanza kunioji, mama anasema hivi, kwa ye, nini yeye anavopigwa mi huasilii, ndo na yeye akataka anipige mimi, na mimi nikakimbia. na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.