Tanzania imetoa tamko maalumu la kuanza utekelezaji rasmi wa sheria ya makosa ya mtandao ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na sheria ya miamala ya kielektroniki ambayo imekuwa gumzo kubwa tokea kupitishwa sheria hizo huku wengi wakiona kwamba itanyima uhuru wa kutoa na kupata habari. Tamko la kuanza utekelezaji rasmi wa sheria hizo mbili yaani makosa ya mtandao ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na sheria ya miamala ya kielektroniki ya mwaka elfu mbili na kumi na tano limetolewa na Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia kupitia waziri wake Profesa Makame Mbarawa. Sheria hizo zinaanza kutumika rasmi kuanzia tarehe mosi ya mwezi wa tisa. Profesa Mbarawa amesema licha ya kuwepo mafanikio katika matumizi ya mitandao, changamoto zilizojitokeza zilifanya serikali kutunga sheria hizo mbili. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, waziri wa Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia Profesa Makame Mbarawa amesema hakuna ukweli wowote kwamba sheria hizi mbili zimeletwa ili kudhibiti uhuru wa mawasiliano kwa Watanzania hususan wakati huu wa kuelekea uchaguzi mkuu na kwamba wamejipanga ili kuhakikisha utekelezaji wake unakwenda kwa haki. Marekani inajitayarisha kukabiliana na ujasusi wa mitandaoni unaofanywa na China kwa kuweka vikwazo kwa watu na makampuni ambayo yamenufaika kwa wizi wa siri za kibiashara kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la The Washington Post ya jana Jumapili. Likinukuu maafisa ambao hawakutajwa majina yao katika uongozi wa Rais Barack Obama, gazeti hilo limesema Marekani bado haijaamua kuweka vikwazo lakini uamuzi huo unatarajiwa hivi punde. Rais Obama alitia saini kwa kutumia mamlaka yake ya kuipa mamlaka wizara ya, ya fedha hapo Aprili mosi kwa kupata ushauri wa mwanasheria mkuu na waziri wa mambo ya nje kushikilia mali na kuweka vikwazo kwa yeyote aliyehusika na uhalifu wa mitandaoni kwa taasisi za Marekani ama waliopokea taarifa hizo kwa lengo la kujipatia fedha. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wametoa mwito wa wa kushughulikiwa kwa haraka changamoto za maelfu ya wahamiaji wanaokimbilia Ulaya ambazo zimegawanya mataifa ya Ulaya wakati anajadili namna ya kushughulikia suala hilo. Taarifa ya pamoja ya mawaziri hao iliyotolewa imemtaka mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Ulaya Luxembourg kuandaa mkutano ndani ya wiki mbili. Luxembourg imesema itaandaa mazungumzo ikijumuisha mawaziri wa ndani na sheria kutoka mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya ifikapo Septemba 14 mjini Brussels, Ubelgiji, ili kuimarisha mwitikio wa Ulaya kuhusu suala hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Mamlaka za Thailand zinachunguza shambulizi baya la bomu la mwezi huu na leo hii imetangazwa kupatikana vifaa vya kutengenezea bomu katika nyumba moja ndani ya mji mkuu wa Thailand, Bangkok na kutoa hati ya kukamatwa kwa washukiwa wengine wawili zaidi, ikiwa ni mwanamke mmoja, raia wa Thailand mwenye umri wa miaka 26 na, na mwanaume mmoja raia wa nje. Picha ya mwanamke huyo imemtambulisha kama Wana Swanson akiwa katika vazi la hijabu na mchoro wa mwanaume ambaye hajatambulika ilimuonyesha katika matangazo maalum ya televisheni ya leo mchana. Kutolewa huko kumetokewa kumetokea baada ya polisi kuvamia jengo moja la makazi ya watu hapo jana Jumapili katika mji mkuu wa Thailand, Bangkok. Rais wa Marekani Barack Obama anasafiri leo kuelekea jimbo la Alaska la Marekani kukutana na wakazi na kuhutubia mkutano ambao maafisa wa Marekani na wa mataifa ya nje, wanasayansi na wakazi watakutana kujadili madhara ya mabadiliko ya hali ya hewa katika eneo la Arctic. Lengo la mkutano huo unaofahamika kama Glacier, kwa mujibu wa ikulu ya Marekani, the White House, ni kuongeza uelewa wa namna athari za joto kali zinavyoathiri sehemu nyingine za dunia na namna watu wanavyoweza kulishughulikia tatizo hilo. Katika hotuba yake ya kila wiki rais Obama alisema watu wa Alaska wanakabiliana zaidi sasa na moto mkubwa na mkali katika misitu kupungua kwa barafu, pamoja na mmonyoko mkubwa duniani wa barafu na kimbunga kikali wakati barafu inayayuka. Na serikali ya Malaysia iliitikia mwito leo Jumatatu kwa kujumuika katika maandamano yaliyofanyika katika mitaa ya mji mkuu, baada ya maandamano ya siku mbili ya kushinikiza kujiuzulu kwa waziri mkuu Najib Razak. Bwana Najib aliungana na maelfu ya waandamanaji leo katika mji wa Kuala Lumpur kwa paredi ya polisi, jeshi na wafanyakazi wa serikali. Waziri mkuu huyo ambaye anakabiliwa na mashtaka ya ubadhirifu ameapa kutojiuzulu na kuwashutumu waandamanaji akidai hawana fikra imara na uzalendo kwa taifa lao. Be no way.