Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Jumanne, Septemba moja mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na katika matangazo ya VOA Express hii leo, kwenye hoja kwa hoja tunazungumzia sheria ya mtandao nchini Tanzania. Je, wananchi huko wanasemaje? Mimi kwa upande wangu sheria sheria, ningesema kwamba ni nzuri, lakini kwa upande mwingine, kwa muda ambao ndo tunaelekea kwenye mchakato huu wa uchaguzi, sheria hii haitatutendea haki huyo ni Damas wa Kasulu, Tanzania. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Na katika habari nyingine, wanamgambo wa kundi la Kisomali la Al-Shabab wamesababisha vifo vya wanajeshi 19 wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika huko Somalia. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Wanamgambo wa kundi la Kisomali la Al-Shabab wamesababisha vifo vya takriban wanajeshi 19 wa kulinda amani wa umoja wa Afrika huko Somalia kutokana na milipuko wa bomu uliotegwa ndani ya gari na shambulizo waliofanya katika kambi yao huko kusini mwa mji mkuu Mogadishu. Idadi ya vifo iliyotolewa na afisa wa cheo cha juu wa Somalia alipozungumza na Sauti ya Amerika na kuelezea kwamba idadi sawa na wanajeshi wa Afrika huenda walitekwa nyara na kundi hilo la wanamgambo lenye uhusiano na Al-Qaida wanamgambo hao islamu, wa kiislamu wanasema wamewaua darzeni ya wanajeshi katika shambulizi hilo katika kambi ya Janale, kiasi cha kilomita 120 kusini mwa mji mkuu Mogadishu. Wanamgambo wa Alshabab walishambulia kambi kwa mlipuko wa bomu ndani ya gari na hapo tena kukabiliana na wanajeshi katika vita vya bunduki kiasi cha saa kumi na nusu alfajiri ya leo. Ofisi ya kikosi cha Umoja wa Mataifa AMISOM imekanusha ripoti kwamba wanamgambo waliweza kuchukua udhibiti wa kambi hiyo. Hata hivyo mashahidi wanaiambia Sauti ya Amerika kwamba waliwaona wanajeshi wakikimbia waliposhindwa nguvu na wanamgambo, ambao pia walilipua daraja ili kuzuia AMISOM kupeleka msaada. Mahakama moja mjini Nairobi huko Kenya imeahirisha kwa mara nyingine kuanza kwa kesi ya washukiwa watano wanaohusishwa na mauaji katika chuo kikuu cha Garissa. Hakimu Charity Aluch alikataa pia ombi la mawakili la kuatu, la kuwatuhumiwa kuhamishwa kutoka gereza kuu la Kamiti kuenda kupata matibabu katika hospitali kuu ya Kenyatta mjini Nairobi. Washukiwa hao wanatuhumiwa kwa kutekeleza shambulio la kigaidi katika chuo cha Garisa hapo Aprili tarehe mbili mwaka huu, ambapo wanafunzi na wafanyakazi wa chuo hicho na maafisa wa usalama 147 waliuawa. Vijana hao, Mohamed Ali Abikai, Hassan Edin, Hasaldirie Osman Abdi Rashid, Charles Mberero ambaye pia ni raia wa Tanzania, takriban miezi mitano wamezuiliwa katika gereza la Kamiti, moja ya magereza makuu nchini humo. Maafisa wa usalama wa Hungary wamefunga kituo kikuu cha treni cha Budapest na kuwazuia wahamiaji wengi, hasa kutoka maeneo yenye migogoro ya mashariki ya kati, waliokuwa wakijaribu kusafiri kuelekea Austria na Ujerumani. Mamia ya polisi wamewaondoa wahamiaji hao kutoka kwa kituo hicho cha treni cha mashariki na kuwazuia kuingia tena baada ya tangazo kutolewa kwamba wote waondoke. Hakukuwa na visa vya ghasia kama vilivyoshuhudiwa siku moja awali, wakati mamia ya wahamiaji walipojaribu kuingia treni kuelekea Viena lakini wakazuiliwa na polisi. Mamlaka ya Austria imesema kuwa zaidi ya wahamiaji elfu 3650 wamewasili Viena Jumatatu, ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuingia kwa siku moja mwaka huu kati ya halaiki kubwa ya watu wanaotafuta uhamiaji katika mataifa ya Ulaya. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari za dunia, chombo cha habari cha serikali kimesema kuwa mlipuko kwenye kiwanda cha kemikali mashariki mwa China umeua takriban mtu mmoja, katika mshururu wa milipuko kama hiyo kwenye maghara, ambayo imeibua maswali kuhusiana na ukosefu wa usalama wa kutosha Picha zilizotolewa kwenye mitandao ya kijamii za China zimeonyesha moto mkubwa ukitokea kwenye eneo la viwanda huko Dongyang katika jimbo la mashariki cha, la Shandong Jumatatu jioni. Tukio hilo limetokea chini ya mwezi mmoja baada ya mlipuko mkubwa kutokea kwenye bohari la kuhifadhia kemikali na kuua watu 158 katika mji wa kaskazini wa Tianjin. Mamlaka ya China imewazuia wakuu wa kampuni kumi na wawili na maafisa wa serikali kumi na moja. Umoja wa Mataifa umesema kuwa picha za satelaiti zimethibitisha kwamba wanamgambo wa Islamic State wameharibu hekalu lingine la kale kwenye mji wa kihistoria wa Palmyra huko Siria. Idara moja ya Umoja wa Mataifa imechapisha picha za hekalu la Bel lililochukuliwa Agosti 27 na zingine zilizopigwa Jumatatu baada ya wafuatiliaji huko Siria kusema kuwa hekalu hilo lilikuwa limeharibiwa. Lakini mhifadhi wa vitu vya kale huko Siria, mamun Abu Karim amesema anaamini kuwa sehemu ya hekalu hilo ingali imesimama. Hekalu la Bel limekuwa kwa zaidi ya miaka elfu mbili na Wasiria wanalichukulia kama mojawapo ya maeneo muhimu zaidi ya ibada. Wiki iliyopita Islamic State waliweka picha kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha wanamgambo hao wakiharibu hekalu lingine la kitambo la Balshamin huko Palmira na msemaji wa chama cha Sudan Peoples Liberation Movement in Opposition, yani splmio bwana Mabior Garang amekaribisha tangazo la serikali ya Sudan Kusini la kusitisha mapigano huku akihimiza wananchi wenzake kuongeza juhudi za kuleta amani. splmio ndilo kundi la waasi linaloongozwa na aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar aliyetia saini mkataba wa amani na serikali ya Sudan Kusini Agosti 17. Uamuzi huo sasa unamlazimisha kujiunga na serikali ya mpito. Mabior anasema kundi lake linaendelea kushirikiana na wadau wote katika kutafuta amani licha ya kile alichotaja kuwa changamoto. Kwenye mtandao wa Facebook, Mabior ameongeza kusema kuwa pande zote lazima ziwe macho dhidi ya maadui wanaoweza kuhujumu juhudi za kupatikana kwa amani. Asante sana. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja tutasafiri hadi kule Mombasa. Baada ya harakati za kumaliza biashara na unywaji pombe katika maeneo mbalimbali nchini Kenya kufanikiwa, sasa utawala wa taifa hilo kupitia wizara ya usalama wa ndani ya nchi hiyo imeelekeza juhudi zake kumaliza ulanguzi wa mihadarati katika pwani ya Kenya. Hatwa hii inafuatia agizo la Rais Huru Kenyata wiki ya jana la kutaka vitengo vya usalama na viongozi kushirikiana kumaliza jindamizi hilo ambalo limeathiri maisha ya vijana wengi katika pwani ya Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede, anayo taarifa kamili. Waziri wa usalama Nkaiseri wa kitaifa Joseph Kaiseri, akiwa ziarani hapa pwani ya Kenya, ameapa kuwa wote wanaojihusisha na ulanguzi wa mihadharati kuwa chuma cha ukimotoni. Akizungumza katika mkao na wakuu wa usalama katika pwani ya Kenya, Nkaiseri amesema kuwa serikali haitamsaza yeyote anayeendeleza biashara hiyo, kwani mikakati kabambe imeidhinishwa na maafisa wa usalama watatembelea maskani zote zinazohusika na ulanguzi wa mihadarati. Nkaiseri ametaja kuwa operesheni hiyo itatumia habari kutoka kwa kitengo cha ujasusi. Tumeweka mambo ya intelligence, watueleze wala ambao wanauza hii madawa kwa wala wanatumia, ndipo tunaweza kukamata hawa na kuwashitaki. Hiyo ndio enemy yetu, tuko na leads because we, we we know what they are doing. We, we'll be able to see the results. Aidha, amesema kuwa watatumia maafisa walioko kwa muda wa wiki tatu, ambapo amewahakikishia wananchi wataona matunda ya kampeni hiyo. Haitakuwa stori. Sasa mimi niko hapa, sabkomiti iko hapa, security komiti iko hapa, tumewaeleza vile ambayo tutaifanya. Tuko na intelligence ambayo tunafuatilia na nafikiri wananchi wataweza kuona results. Mjini Mombasa, operesheni hiyo iliendelea ambapo zaidi ya vijana 40 walitiwa mbaroni katika msako huo. Nelson Marwa ni kamishna wa kaunti ya Mombasa. isiwe tu ile ya ospd, isiwe ya dpt county commissioner, isiwe ya Mr Kitur. Hapana, iwe ni operesheni yetu kama Wakenya. Ndio maana tumehuzisha chiefs, assistant chiefs, ocss ospds Huku hayo akijiri, jumla ya waathirika 60 wa utumizi wa dawa za kulevya kwa kujidunga sindano kusini mwa pwani wamejisalimisha kwa kituo cha kurekebisha tabia cha Teens Watch kusini mwa pwani. Akiwapokea watumizi hao, katibu wa kudumu katika wizara ya usalama Monika Juma na waziri wa usalama ya ndani ya nchi Joseph Nkaiseri wamesema kuwa serikali ina mpango wa kuwasaidia walioathirika na utumizi wa madawa hayo kwa kuwapeleka katika vituo vya kurekebisha tabia. Pwani ya Kenya kwa sasa ina vituo vitatu vya kibinafsi na viwili vya umma, kuwarekebisha tabia waathirika wa madawa za kulevya. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na hasa basi, tuelekea huko nchini Tanzania, ambapo serikali ya nchi hiyo imefafanua kuhusu deni la walimu linalodaiwa kufikia kiasi cha shilingi bilioni 19.6 za Tanzania, baada ya kuwepo madai hayo kupitia chama cha walimu nchini humo CWT. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Jijini Dar es Salaam leo, katibu mkuu wa Wizara ya Fedha Dr. Silvasius Likwelile, katika mkutano wake na waandishi wa habari, amesema kwamba serikali kupitia mkaguzi mkuu wa ndani, hata hivyo, walifanya uhakiki wa madeni hayo ya walimu ili kubaini kama yana uhalali. Katibu mkuu huyo wa wizara ya fedha amesema katika uhakiki huo jumla ya walimu 4487 wamegundulika kuwa ni walimu hewa, ambapo katika kiasi cha shilingi bilioni 19.6 kilichokuwa kinadaiwa iligundulika kuwa malipo halali baada ya uhakiki ni shilingi bilioni 5.7. Tunafanya hivyo kwa nini? Tunafanya hivyo kwanza kujenga uhalali wa madai hayo, e, kama kweli ni madai ambayo yanatakiwa kweli yalipwe, lakini vile vile ni kumjengia mazingira ya haki tu kwa mwalimu au mfano mtumishi wa serikali kwamba kile ambacho anakidai ni kile ambacho kweli anastahili. Mnakuta kuna tofauti kubwa sana hapo kati yale madai ambayo yaliwasilishwa bilioni 19.6, lakini yale ambayo yaligundua kwamba ni halali ni bilioni 5.7. Sasa kama uhakiki usingefanyika, kwa mfano serikali ingilipa kiasi chochote. Na hii ni fedha ya umma Daktari Kodile amefafanua kwamba madai hayo ni ya mwaka 2014 ambayo tayari yamelipwa kwa walimu wote, huku akisema kuwa endapo kuna mwalimu yoyote atakuwa hajaridhishwa na uhakiki huo, anaweza kufikisha tena malalamiko yake mahali husika na kufanyiwa kazi. Naye mkaguzi mkuu wa ndani Mohamed Mtonga amesema mpaka sasa hawajapata malalamiko yoyote juu ya walimu waliofanyiwa uhakiki kwamba wanaidai serikali, jambo ambalo limewahakikishia kwamba madai mengi ya walimu yalikuwa ni hewa. Unajua kumbaini, mtumishi wa serikali lazima awe na check number na ndio hiyo uniqueness ya mfumo. Kwa hiyo tulipowapelekea na kuonyesha findings zetu kwamba hao walimu elfu, karibu zaidi ya 4000 madai yao yameletwa sawa, lakini hayonekani kama kwenye peru ya serikali. Tulitegemea sasa tupate malalamiko kutoka kwa hao ambao, bwana mimi nilikuwa na madai lakini ingaje, sikuwa na check number, ni kitu ambacho hakiwezekani. Hatukupata mpaka sasa hivi, ndio nachokueleza kwamba hatujapata malalamiko yote ya kutoka kwa mwalimu mhusika ama kwenye halmashauri husika kwamba watumishi wangu hukuwalipa, lakini walikuwa na madai halali. Ina maana hawa ndio tunaweza tukasema kama ghost watumishi hawa eh. Ufafanuzi huo wa serikali kuhusiana na madeni ya walimu umefuatia madai yaliyotolewa hivi karibuni na chama cha walimu Tanzania CWT kwamba serikali bado ina malimbikizo kadhaa ya stahiki za walimu nchini. Nikiripotia VOE Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji ulioko nchini Kenya, unaomba tukumbushe kwamba unaweza kututumia ujumbe wako wa SMS kwenye nambari 727709353 727 709353 vilevile, usahau kwenye Facebook yetu, unaweza kuenda kule ukatuma ujumbe wako moja kwa moja, ukisikiliza matangazo haya, kutoa yale unayotendea kusema. Hali kadhalika niambie Harrison Kamau, tukielekea kwenye mambo ya muziki na kwaje huko. Kama ilivyo ada yetu ndani ya VOA Express, tunajiburudisha na kujimoya moya na na, na, na ngoma. Na ninapotazama naona dada Rema na makula kutoka kule Uganda, anasema lean on me. Mimi kwangu nasema basi Lean on me. <laughs> dada <laughs> Rema na Makula, ni kutoka kule Uganda. Mambo mazito kweli kweli. Haya, kwenye VOA Express <laughs> Asante sana msikilizaji, huyo ni Rema Nemakula kutoka kule Uganda na kitu chake win on me. Asante sana Rema Nemakula. Basi moja kwa moja tunaelekea kwenye hoja kwa hoja, ambapo hii leo tunaangalia juu ya sheria ya uhalifu katika mitandao iliyoanza kutumika nchini Tanzania. Inaeleweka kwa Watanzania? Je, inaotendea haki wa Tanzania? Na wakitoa hoja zao, basi ni Damas Cosmas wa Kasulu kule Kigoma na Daniel Mabuga wa Chato Geita. Mimi kwa upande wangu sheria sheria, ningesema kwamba ni nzuri, lakini kwa upande mwingine, kwa huo muda ambao ndo tunaelekea kwenye mchakato huu wa uchaguzi sheria hii haijatutendea haki, kwa sababu ilikuwa ni muda ambapo sasa watu ungeweza kuandika hiki na kile. Lakini sasa kwa kuogopa sheria yenyewe jinsi ilivyo, ina maana itakuwa kama imetufunga kufuri sasa kwenye kwenye ule uhuru wa kujieleza, uhuru wa vyombo vya habari. Kwa upande wangu, kwa kweli, naona hii is, sherehe imekuja kwa wakati mafakamana bana. Kipindi hiki cha uchaguzi tunaona ni wakati mfano kwa kupata matokeo isipokwepo sheria imekuja. Isingekwepo hii sheria tungeona ma kila blo, mfano blog hizi zingekuwa zina kila mmoja anaandika anavyoweza. Sasa kwa sheria hii nafikiri itatoa ita, ita, ita, ita, ita, mwongozo a kamili kwamba wanapata habari sahihi kwa wakati kwa wakati mwafaka, sio tu kila mtu anaamua na post post blog zina media zina post zinainavyoweza tu. Yani mwananchi unashindwa kujua kipi sahihi, huyu anapost hivi ana lakini sheria imekuwepo hii mwane, vitu ambayo sio sahihi hivi. Naona sheria imekuja wakati mwafaka zaidi. Mimi hoja ambayo anaweza kumpinga jamaa yangu ni kwamba serikali kwanza inakuwa kama imeharakisha kwanza wa wa hii sheria kwanza, tulikuwa bado. Yaani hata sisi wadau wenyewe kwanza hatukushirikishwa kama ipasavyo. Kwanza watu tuliipinga mwanzoni, ndo ilipokuwa inaingia bungeni, watu walipinga sana watu, hususani wananchi wa kawaida, wakiwemo na wabunge wenyewe, kwamba imekuwa na uharaka sana kuliko kawaida. Kwanza muda wenyewe usinge muda wa kutosha wa kuijadili. Uh, yani mimi kwa maoni yangu, kwa, kwa kweli naona imekuja wakati muafaka kwa sababu ba tukiangalia chaguzi zote zilizowahi kupita na hii hii uchaguzi huu tunaoona huu uchaguzi una changamoto utakiwi mambo ya kukanganya kanganya sana mi naona kwa upande wangu ni ni mwakati mzuri maana eh, kama ni elimu tumesha tumeshapewa tume, tume- tumepewa sherehe inaanza lini ina siku nyingi ina siku nyingi waziri ameongea juzi jamani tarehe moja, tarehe moja mwezi wa tisa sherehe itaanza kutumika makosa tunajua picha kupost picha ovyoovyo ambao hazina hazina maadili hazina maadili Sio safi. Nerimu tumeshapata, sema tu jeuri watu nafikiri sheria itakuwa i-ita- ita, itaweza ita, itaweza kutu, kutuendesha vizuri. Sasa hivi nimeingia kwenye ukurasa wa Facebook, ukiingia WhatsApp, ukiingia Twitter, wote habari ni moja kwamba sheria inaanza kutumika. nimeingia nimeingia kwenye leo asubuhi nimeingia Instagram, watu wote walikuwa wameandika kama tahadhari fulani kwamba wewe usiji ukaandika ukanihofisha mimi, sheria imetumika leo a kwa, inaonyesha kwamba jinsi gani sheria watu hawajaipokea kwanza kwa moyo wote kwa na mara watu wameipokea kwa hofu zaidi kuliko kwa maoni serikali kutoa tu elimu. Elimu imeshatolewa, leo, kwa naona serikali iendelee kutoa tu iendelee kutoa elimu japo elimu imeshatolewa kwa muda mchache huu lakini iendelee kutoa elimu kwa kwa wananchi, wazidi kuifahamu zaidi ili pande zote ziwe na haki sawa. Cha kwanza inatakiwa kwanza watumiaji waelewe waelewe mwanzo ile sheria kwanza inasemaje na inataka nini. Wakishaelewa sasa na maana hapo wa, mtu a, kama hukumu itakuwa imetokea upande wako maanake itakuwa ni halali yako, haitakuwa kama imekuonea, maana utakuwa umeshajua taratibu za ile sheria inasemaje wasi unaendelea kusafiri Express, Jijikula, na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Labda kukujulisha usiwe na wasiwasi wakati -wasi, unatuandikia kupitia Instagram ama Facebook kwa VOA ukatueleza mambo yalivyo. Napotazama upande mwingine, upande wa teknolojia, ni kwamba kampuni ya simu ya mkononi ya Simba Pay yashirikiana na benki ya Choice Microfinance kuwarahisisha huduma kwa Wakenya na pia kampuni ya simu ya Obi World Phone yazindua simu mpya aina ya SF1 na SJ1.5. Mkamiti Kibayasi, hebu tueleze zaidi. Asante studio. Namba 15 ni kwamba Wakenya wanaoishi Uingereza, wenye akaunti za benki au kadi za kuchukulia fedha maarufu kama debit card au kadi za mkopo credit card na benki ya Choice Microfinance, hivi sasa wanaweza kutumia mtandao wa Simba Pay kuhamisha fedha kutoka simu yoyote ya mkononi, tablet au kompyuta. Huduma hii itasambaa siku zijazo kwa wakenya wanaoishi katika nchi nyingine za umoja wa Ulaya, kwa mujibu wa mtandao wa IT. Ni kwamba kampuni ya Simba Pay na benki ya Choice Microfinance wametangaza ushirika wao mwishoni mwa mwezi uliopita mjini London, kwenye tamasha la kila mwaka la Kenya in the Park, mahala ambako pia wananadi huduma zao. Kampuni ya Simba Pay pia ilizindua huduma za bure ya kusafirisha fedha kwa benki zote za Nigeria hapo mwezi Mei mwaka huu. Mwezi Juni ilikuwa ni kampuni ya kwanza duniani kuwapa fursa Wakenya wanaoishi ughaibuni kufanya malipo kwa kutumia M-Pesa Pay Bill na kuendelea kukatisha biashara ya kuvuka mipaka kwa kulenga huduma za haraka na rahisi. Simba Pay inaweza kupatikana bure kutoka kwenye maduka yanayouza simu za mkononi aina ya Apple au Android. Wakati huo kampuni ya simu ya Obi World Phone imezindua simu mpya mbili aina ya SF1 na SJ1.5. Kwa mujibu wa kiwanda cha simu za mkononi ambacho kinaungwa mkono na mkurugenzi wa Apple John Sculley, simu hiyo inatarajiwa kutoa huduma za kiwango cha juu kabisa kwa gharama rahisi, ikilenga idadi kubwa ya vijana. Kampuni hiyo ya Obi WorldPhone imeeleza kwamba masoko haya yamejitokeza kwenye nchi za Tanzania, Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, India, Uturuki, Umoja wa Falme za Kiarabu UAE, Pakistan, Indonesia, Thailand na Vietnam. Simu zote za SF1 na SJ1.5 zinatarajiwa kuwa na uwezo wa kutumia simu kadi mbili. Asante sana Mkabiti Kibayasi. Unaendelea kusafiri na VOA Express, basi tuangalie upande ule mwingine, kama una kero, inakuwaje? Kwenye kero zangu hii leo tunamsikiliza Ras Karaba ambaye anaeleza anavyokadhabishwa na wageni wanaojialika bila kusema, huku wakati mwingine wakiwaharibia wenyeji mipango yao. Haya, Ras Karaba, tueleze kero. Langu leo ni kuhusu watu mtakawaita wageni wa kujikaribisha kuna wakati unaona umekaa nyumbani Jumamosi moja nzuri, wewe na mke wako na watoto wako mnajiandaa kwa mambo mengi ya kila Jumamosi, maanake labda wakati huo tu ndio mnapata nafasi wewe na mke wako na watoto wako kuwa pamoja. Huku kwa ghafla unasikia kengele inabonyeshwa mlangoni, ukija kufungua mlango unakuta ni rafiki wa karibu, hamjaonana kwa muda mrefu, yuko hapa nje na mke wake na wanaye wawili na wamebeba mikoba, eti wamekuja kukuamkua. Walikuwa wanatoka mashariki wanaelekea kati, wakasema wapite wakuamkue. Sasa hili kero langu ni kusema hili, hiyo kweli ni ungwana? Mtu anatakiwa akujulishe kwa hali, anaweza kupigia simu ya ghafla akakwambia tuko njiani, au akakuandikia mtandao. Hii wageni wa ghafla wanatushtukia. Mama mpaka anashindwa ni kuambia wageni karibuni, au ni kuambia msikaribu huku. Baba hajapiga mswaki, anasikia chini kule kwa chumba kuna furugu, anauliza ni nani, anaambiwa kwamba fulani yashafika na mke wake na wanaye. Haya mambo tunataka tuwaweke kikomo, siliano yapo, unaweza kumpigia simu, unaweza kuniandikia harafa, na ndio tukaasiliana. Kwa hivyo wenzangu, wanao ule mwenendo, mkome. Pia kuna kero lingine, unashtuka. Uko kwenye hotelini au mkahawa fulani, umepumzika wala chakula yako, unakuja kushtuka tu, mtu amekuja kukufuatilia pale hotelini. Huna hela za kuweza kumkaribisha, lakini unamwona amekuja, amevuta kiti, amekaa, umeanza hadithi, ameanza kuuliza vipi, mambo namna gani? Sisi lazima tujue sehemu za kwenda kuwatafuta watu na ni wakati gani Wakwenda kumtafuta mtu kama sio jambo la ghafla, au kitu kinaitwa kifo, au kitu kinatatua kabisa, unitafute. Jamani, tujaribu kujirekebisha. <tune> Basi katika yavumawa mitandaoni Sunday Shomari anayatazama kwa kina mambo yanavyoendelea katika ukumbi wa siasa kule Tanzania. Asante sana. Basi huko nchini Tanzania yanayovuma ni maamuzi ya katibu wa chama cha upinzani cha Chadema kuamua kutoa taarifa kamili juu ya kuamua kukaa pembeni yaliyomfanya kujitoa hatimaye kwa sababu ya kuu ikiwa ni kutokubaliana na mgombea wa chama hicho aliyetoka CCM Edward Lowasa akitoa shutuma nyingi dhidi yake ikiwa ni swala la ufisadi kuhusu kashfa ya Richmond, huku akisema kwamba ameamua kustaafu siasa na chama na siasa ya vyama kwake yeye sasa ndiyo basi. Anasema ataendelea kuwatumikia Watanzania kama vipaji alivyopewa na Mwenyezi Mungu. Haya, Mukulu Popa anasema kifupi, sla ana mambo ya ubinafsi, ila kwa mustakabali wa taifa ni vitu vya kuweka kando. Shime wa Tanzania taifa kwanza. M4C William Gasira anasema siasa ni maji ya bahari, hukupwa na kujaa. Naye Eric Charles anaongeza akisema kwamba hata mimi sielewi, naona yote anayozungumza ni vitu vinavyojulikana, nilijua hana kipya zaidi. Neema Masaba anasema haya ni majanga. Naye Salma Chama anasema kiukweli, amechelewa sana, hakupaswa kujifungia ndani, lakini anayosema ni sahihi. Udemtas Masanja anasema kumbe alikuwa anataka urais, huyu hana lolote. Basi ni hayo kwa sasa yanayovuma kwenye mitandao. Ufuatao ni muktasari wa habari. Wanamgambo wa kundi la Kisomali la Al-Shabab wamesababisha vifo vya takriban wanajeshi 19 wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika huko Somalia. Mahakama moja mjini Nairobi imeahirishwa kwa mara nyingine kuanza kwa kesi washukiwa watano wanahusishwa na mauaji katika chuo kikuu cha Garissa. Maafisa wa usalama wa Hungary wamefunga kituo kikuu cha treni cha Budapest na kuwazuia wahamiaji wengi hasa kutoka maeneo yenye migogoro ya Mashariki ya Kati waliokuwa wakijaribu kusafiri kuelekea Austria na Ujerumani. Chombo cha habari cha serikali kimesema kuwa mlipuko kwenye kiwanda cha kemikali mashariki mwa China umeua takriban mtu mmoja katika mshururu wa milipuko kama hiyo kwenye maghara. Umoja wa Mataifa umesema kuwa picha za satellite zimedhibitisha kwamba wanamgambo wa Islamic State wameharibu hekalu lingine la kale kwenye mji wa kihistoria wa Palmyra. Asante ah, sana Harison Kamau, tunakushukuru kwa kusikiliza alasiri hiya leo, na usikose kujiunga na matangazo yetu mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, a msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Sandey Shomari nami ni Harison Kamau. Basi kutoka hapa Washington DC tunakuaga tukisema kwa heri na asante kwa kutusikiliza.