From Washington, the voice of America, the Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumaatano asubuhi, Septemba 2 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi wa tutawaletea ripoti kuhusu chama tawala nchini Burundi kinasema kipo tayari kwa mazungumzo, si kwa lengo la kuwanyima wananchi haki yao. Chama hakitavumilia yeyote yule atakayetaka kujipotosha kwa kutaka kuegemea upande wa maadui wa uchaguzi na demokrasia kwa lengo la kunyang'anya na uweza wananchi na katika habari nyingine, jeshi la DRC la wasihi wananchi kufanya kazi na serikali kutokomeza makundi yenye silaha mashariki mwa nchi. Lakini wananchi wanasemaje? Shida ni kwamba vile nimekueleza, kuna maeneo ambako jeshi haliko na maeneo fulani fulani imeachiliwa na kudhibitiwa na, na wanamgamu. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Wanamgambo wa Al-Shababu walishambulia kituo cha umoja wa Afrika kusini mwa Somalia jana na kuwa wanajeshi wasiopungua 19 na kuripotiwa kuwashikilia wengine mateka. Idadi ya vifo ilitolewa na ofisa wa cheo cha juu wa Somalia ambaye aliiambia sauti ya Amerika, VOA, kwamba idadi hiyo ya wanajeshi wa AU walitekwa nyara na wanamgambo wa Al Shabab. Mkazi mmoja katika eneo pia ameripoti kuona wanajeshi wakitekwa nyara. Hakuna ishara yeyote ya mahala ambako wanajeshi hao huenda wamepelekwa. Watu wenye silaha walishambulia kituo cha Janaale kwenye mkoa wa Loa Shabele kwa bomo lililotegwa ndani ya gari jana alfajiri. Wanamgambo wenye silaha wa Al-Shabab kisha waliingia kwenye kambi na kuchochea mapigano ya bunduki na wanajeshi wa AU. Mashahidi wameiambia VOA kwamba wanajeshi wengi walikimbia. Tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, inasema wanajeshi wake walipata tena udhibiti kamili wa kituo hicho baada ya kutumia mbinu ya kuondoka. Taasisi ya kimataifa ya wahamiaji imesema jana Jumanne kwamba zaidi ya wahamiaji mia tatu na hamsini elfu wamefanya safari hatari kuvuka Mediterranean mwaka huu wakikimbia mizozo na umaskini huko Mashariki ya Kati na Afrika katika juhudi za kutafuta maisha bora Ulaya. Shirika hilo limesema kwamba zaidi ya wahamiaji 234,000 walifika kwenye fukwe za Ugiriki na wengine 114,000 waliwasili nchini Italy na idadi ndogo ilifika nchini Spain na Malta. Kiasi cha wahamiaji elfu mbili na mia sita wamekufa. Mara kwa mara, wasafiri wanakufa maji pale boti chakavu zenye msongamano mkubwa na kuendeshwa na wafanya biashara ya binadamu zinapozama. Idadi ya karibuni imekuja wakati Ulaya ikiendelea kukabiliana na moja ya mmiminiko mkubwa sana wa wahamiaji tangu vita vya pili vya dunia. Baba Mtakatifu Francis amewataka mapadri kuwasamehe wanawake kwa dhambi ya kutoa mimba wakati wa kipindi kijacho cha mwaka mtakatifu wa msamaha, hatua ambayo inavunja msimamo wa kitamaduni wa kanisa Katoliki. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika barua iliyochapishwa Jumanne na Vatican kabla ya sherehe za mwaka ambazo zinaanza Desemba, baba mtakatifu amesema anafahamu kwa utoaji mimba unaofanywa na baadhi ya wanawake wakifahamu fika, lakini wengi wengine wanaamini kwamba hawana njia nyingine mbadala ametangaza kwa mapadre anaweza kuwasamehe wanawake ambao wanaungama kwa nia njema kabisa. Baba Mtakatifu, raia wa Argentina, amesema anafahamu shinikizo kwa baadhi ya wanawake ambao wanakabiliana nalo katika kufanya maamuzi ya kutoa mimba, akiongezea kwamba amekutana na wanawake wengi ambao wanabeba vidonda kwenye mioyo yao ya suala hili ambalo linawapa simanzi na uamuzi mgumu. Kanisa Katoliki linaona utoaji mimba ni dhambi kubwa sana ambayo adhabu yake ni kuwatenga na kuwafukuza kwenye kanisa wale waliohusika na kuwalaani waingie motoni baada ya kufariki. Francis ni baba mtakatifu wa kwanza ambaye hatokei Ulaya katika kipindi cha miaka 1300 na ni wa kwanza kuonyesha ustahimilivu kwa masuala ambayo ni mwiko, ingawaje ameonyesha kuwa hana azma ya kufuta upinzani wa Kanisa Katoliki kuhusiana na utoaji mimba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kampuni ya mafuta nchini Nigeria itapeleka ndege zisizotumia rubani, yaani drone, kuzunguka eneo la maji kwenye taifa hilo kubwa barani Afrika kwa uzalishaji mafuta, kama sehemu ya mifululizo ya juhudi mpya za kusaidia kuzuia wizi wa mafuta, ofisa mmoja wa kampuni amesema, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Kampuni hiyo inazindua meli maalum za ufuatiliaji zinazolenga kumaliza wizi ndani ya miezi minane. Mkurugenzi Mwandamizi Ibe Kachikwo amesema kwenye taarifa kuwa hatua hizo zinajumuisha kulipatia jeshi la majini vifaa maalum kuwasaidia kwenye doria zao na kufanya kazi na jeshi la polisi kuongeza uwepo wake katika eneo kwa kulinda mabomba ya mafuta. Kachiku amesema kwamba kati ya Juni mwaka 2014 na Juni mwaka huu kampuni ilirekodi kati ya majaribio ya wizi elfu tatu na mia tano hadi 4000 kwenye maeneo mbalimbali mbali ya uzalishaji kote nchini humo. Utawala wa Libya unaotambuliwa kimataifa wenye makao yake huko mashariki umewapiga marufuku raia wa Yemen, Iran na Pakistan kuingia katika nchi hiyo iliyogawanyika, taarifa ya jeshi imesema jana Jumanne. Hatua hiyo inapanua marufuku ya viza ambayo tayari imewekwa kwa raia wa Sudan, Bangladesh, Palestina na Siria, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waziri Mkuu Abdullah Ali Thini anaongoza eneo dogo la nchi kutokea mashariki mwa Libya baada ya kundi moja la upinzani kuukamata mji wa Tripoli mwaka mmoja uliopita na kuunda bunge lake na serikali ambayo haitambuliwi na mataifa yenye nguvu duniani. Serikali Athini na ushirika wa majeshi ya usalama wataweza kutekeleza marufuku hiyo pekee kwenye viwanja vya ndege vilivyoko mashariki mwa nchi katika miji ya Tobruk na Labrag na ardhi inayopakana na Misri. Kamanda wa juu wa jeshi Khalifa Haftar, mshirika wa Thini, alisema saini marufuku alitia saini marufuku ya karibuni ambayo ilielezea kwa jumla hali ya usalama na umuhimu wa kulinda usalama na uthabiti wa nchi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi, ambako chama tawala nchini humo kinasema kuwa kiko tayari kufanya mazungumzo na upinzani, lakini kwamba hakiwezi kukubali mazungumzo yenye lengo la kuanzisha serikali ya mpito. Hayo ni kulingana na tangazo lililosomwa jana jioni na msemaji wa chama tawala nchini humo wakati ambapo wanasiasa waliotoroka nchini waliunda serikali ya uhamishoni baada ya rais Pierre Nkurunziza kuapishwa. Hii ni baada ya katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki Moon kuomba pande zote zinazohasimiana kukaa kwenye meza ya mazungumzo ili kumaliza kwa amani mgogoro wa kisiasa unaoikabili Burundi. Mwandishi wetu Haidal Hakizimana anatupasha zaidi kutoka Bujumbura serikali hiyo ya uhemishoni inaundwa na wanasiasa wa upinzani, baadhi ya wajumbe wa mashirika ya kiraia pamoja na wafuasi wa chama tawala ambao walionyesha upinzani wao dhidi ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula watatu, wa watatu katika uchaguzi uliomalizika. Mathalani, aliyekuwa makamu wa pili wa rais Gervais Fikiri na spika wa bunge la taifa Pie Ntavyohanyuma waliotoroka nchi. Serikali hiyo maarufu kama CNARED inadai kurejesha utawala wenye hadhi na kutekeleza kikamilifu makubaliano ya amani ya Arusha ambayo tathmini yake kuhusu la mihula ya raisi ilisababisha mgogoro huu. Kuanzia tarehe ishirini na sita Agosti, siku ya kikomo cha muhula wa pili na wa mwisho wa rais Nkurunziza kwenye utawala, wito ulitolewa na serikali hiyo kutoti amri za viongozi wowote waliochaguliwa katika uchaguzi wa mwaka huu ambao wanadai haukuwa wa, wa haki na huru, lakini wananchi wa Burundi hawakuitikia wito huo. Mhadhiri wa chuo kikuu cha serikali Richar Gwanabagu aliyesomea masuala ya siasa anaelezea kwa nini hapa kukaidi ni amri za utawala? Hakika ni mkakati uliozaa matunda mazuri, hasa nchini Marekani wakati wa harakati za watu weusi, pamoja na nchini India na Gandhi, lakini ni kitu kinachoandaliwa kutoti amri za utawala inaomba hamasa nyingi, inaomba kwanza watu wajue umuhimu wa jambo hilo na namna ya kuliweka vitendoni. Mimi sidhani kuwa wananchi walihamasishwa vya kutosha, ikizingatiwa kuwa hata hiyo sinaret haijulikani sana wanaoijua tu ni wale wanaotumia internet pamoja na wanaosikiliza redio za kimataifa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa aliomba pande zote zinazohasimiana nchini Burundi kukaa kwenye meza ya mazungumzo. Chama tawala cha CNDD-FDD kupitia msemaji wake, licha ya kukiri kuwa kiko tayari kwa mazungumzo, Jerazi Ndabirabe katika tangazo aliosoma jana jioni, alisema kuwa hawawezi kukubali mazungumzo yenye lengo la kuanzisha serikali ya mpito DD, kinajulisha rasmi kwamba wapenzi wa demokrasi, hasa hasa wanachama ambao wameshazoea mazungumzo kama njia pekee ya ufumbuzi wa matatizo na kwamba hakuna atakayezuia njia hiyo. Chama hakitavumilia yeyote yule atakayetaka kujipotosha kwa kutaka kuegemea upande wa maadui wa uchaguzi na demokrasia kwa lengo la kunyang'anya na uwezo wa wananchi wa kuamua yanaowahusu kupitia kwenye uchaguzi ili ikiwezekana kuwepo serikali ya mpito ya kugombania madaraka. Ban Ki-moon alitoa wito huo wiki iliyopita, siku ya Ijumaa tarehe ishirini na nane Agosti, wakati wa kuadhimisha miaka kumi na tano tangu yaliposainiwa makubaliano ya amani ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi Haidala Kizimana kutoka Burundi. Maafisa wawili zaidi wa jeshi la Ukraine wamefariki kutokana na majeraha yaliyosababishwa na mlipuko wa guruneti wakati wa maandamano ya ghasia hapo Jumatatu katika mji mkuu Kiev, na kusababisha idadi ya vifo kuwa vitatu. Maafisa walitangaza vifo vya maafisa wawili hapo jana Jumanne, siku moja baada ya raia kupambana na majeshi ya usalama nje ya jengo la bunge nchini humo. Mkulima wa samaki raia wa Vietnam ambaye alipigana kwa kutumia bunduki za kutengeneza nyumbani na mabomu na waliokuwa wakitaka kumwondoa kwenye ardhi amepokelewa nyumbani kama shujaa baada ya kuachiwa kutoka jela. Kuachiwa mapema kwa Doan Van Von kutoka kifungo cha miaka mitano jela kumekuja siku mbili kabla ya Vietnam kuadhimisha miaka sabini ya siku yake ya kitaifa ambayo husherekewa kwa garide kubwa la kijeshi na kutolewa msamaha mkubwa kwa zaidi ya wa wafungwa elfu moja na mia nane. Mshindi wa tuzo mwandishi wa habari raia wa Azerbaijan ambaye aliripoti kwa kina juu ya rushwa ya ngazi ya juu alihukumiwa jana Jumanne kifungo cha miaka saba na nusu jela. Khadija Ismailova mkuu wa zamani wa ofisi za Baku kwa Radio Free Europe, Radio Liberty alikutwa na hatia ya uhalifu wa fedha ikiwemo kukwepa kodi na ubadhirifu. Mwanasheria wake anasema mashtaka hayo yalikuwa ya kisiasa na kwamba atakata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Mfanyakazi katika mahakama moja kwenye jimbo la Kentucky anaendelea kuwanyima leseni za kufunga ndoa za watu wa jinsia moja licha ya uamuzi wa karibuni uliotolewa na mahakama kuu ya Marekani ukimwamuru leseni zitolewe. Vyombo vya habari katika jimbo hilo vinaripoti kwamba ofisi ya Kim Davis, mfanyakazi katika mahakama kwenye kaunti ya Rowan huko Kentucky, alikataa kutoa leseni kwa washirika wa jinsia moja hapo jana. Davis aliziambia washirika hao kwamba ofisi yake haitoi leseni hiyo. Viongozi wa kijeshi huko Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaomba raia kushirikiana na jeshi tifu kwa serikali badala ya kushirikiana na kundi la waasi la FDLR, hasa kwa wakazi wa maeneo ya Ruchuru. Jenerali Bruno Mandefu, kamanda wa operesheni za Sokola 2 baada ya walinzi wa wa rais Joseph Kabila kushambuliwa huko Rugari, kaskazini mwa Goma. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Amesema hayo Brino Mandefu kiongozi wa Operation Sokola 2 alipokuwa katika maeneo ya Rugari ikiwa ni kaskazini mwa mji wa Goma, sehemu ambako walinzi wake Rais Joseph Kabila walishambuliwa koroketi na sita miongoni mwao kufariki hapo hapo na gari yao kuchomwa. Kiongozi huyo ameomba wananchi wa Ruchuru pamoja na Rugari na wote wanaokuwa katika maeneo yanayomilikiwa na wapiganaji wa FDLR kuachana na wapiganaji hao, bali kushirikiana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya kinimu. Nimezungumuza naye Jacques-Laurent Bambaze kiongozi wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru kwenye laini ya simu. Ah, hiyo, hiyo, wito ni, lazima sana na naweza kuambia kwamba hakika raia wanashirikiana na, na jeshi kwa uh, ajili ya kulinda usalama. Ila shida tunayo ni sababu kuna maeneo mbalimbali ambako uh, jeshi halijaweza kufaulu kuondoa wale wanamgambo, na wakati raia iko pale, ni kwamba uh, inashurutishwa pengine kuongea na, na wale waasi. Si kwamba wanataka, lakini wameshurutishwa sababu hakuna jeshi liko hapo. Na mnadhani ni watu gani ndio wameshambulia hao walinzi wake Rais Joseph Kabila? hadi sasa hatujajua ni watu gani lakini tunawazia kuwa wale ambao wanawazaniwa kwanza ni FDLR ni, lakini hadi sasa tunasubiri tuone. Uh, uh, uchunguzi ambao unafanyika uta, utatuambia uh, ni, ni wanani kweli kweli ambao wameshambulia wale watu. na wale wananchi wako wa kawaida wanasemaje kuhusu ushirikiano kati ya jeshi la serikali na kuachana na ile makundi ya waasi, raia wako tayari na wanajitahidi hata kuku, kufanya hiyo kazi. Shida ni kwamba vile nimekueleza, kuna maeneo ambako jeshi haliko na maeneo fulani fulani imeachiliwa na kudhibitiwa na wanamgambo, na wakati wakaaji wako pale, wanakosa wafanye nini. Na ombi yetu ni kwamba jeshi tushirikiani uh, pamoja wajikazi wa, wadhibiti maeneo zote na waweze kukua katika maeneo zote, waasi hawatapata nafasi ya ku fahamike kwamba mashambulizi yamekuwa yakijitokeza kila mara katika maeneo haya na pamoja na utekaji nyara, ni kama siku zilizopita, Waislamu kutoka nje ya Tanzania walikamatwa katika eneo ya Ruchuru na watu wanaozaniwa kuwa ni waasi wa FDLR. Taarifa za sasa zinasema kwamba Waislamu hao wameachiliwa baada ya operesheni Kabambi ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwatafuta waasi hao na kufanikiwa kuwapata Waislamu hao kutoka Tanzania. Mswada wa kumshtaki rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini umeshindwa kupita bungeni hiyo jana. Hii ilikuwa ni mara ya pili mwaka huu ambapo upinzani wa Democratic Alliance umeshindwa kumwondoa rais Zuma, ambayo anamshutumu kwa kukiuka katiba. Mwandishi wa VOA Thuso Khumalo ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Johannesburg, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mjadala huo ulianza kwa kiongozi wa Democratic Alliance, Musi Maimane akimshutumu rais Zuma kwa kushindwa kutekeleza katiba pale alipomruhusu rais wa Sudan Omar al Bashir kuondoka nchini licha ya amri ya mahakama iliyozuia kuondoka kwake. Anasema pale rais Jacob Zuma alipomsaidia muuaji kukwepa haki alikiuka katiba hii. Kwa hiyo mabibi na mabwana, waheshimiwa wabunge, pigeni kura kumshtaki rais Jacob Zuma. Chama tawala cha African National Congress ANC kiliupinga mswada huo, wakielezea hauna msingi na unatafuta tu sifa. Mbunge kutoka chama cha ANC Lindiwe Zulu alidai kuwa rais wa Sudan alikuwa na kinga ya kidiplomasia kama ilivyo kwa viongozi wote wa nchi ambao walihudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg hapo mwezi Juni. ANC haitounga mkono mswada huu. Umelengwa kudumaza uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kidiplomasia wa Afrika Kusini na nchi wanachama wa Umoja wa Afrika. Vyama vingine vya upinzani vilikuwa na maoni mchanganyiko huku wengine wakiunga mkono na wengine wakipinga. Mara msuguano ulipotangazwa, spika aliamua suala hilo lipigiwe kura, na kwa mara nyingine tena bwana Zuma aliibuka mshindi. Those those in favor 100, those against 211. There are 17. Anasema wale wanaunga mkono ni 100 na wale wanaupinga ni 211, 17 hawakupiga kura, na hivyo mswada huu umekataliwa. Chama cha Democratic Alliance kimekuwa kikimkosoa vikali bwana Zuma na chama cha ANC kwa tuhuma za ulaji rushwa na kushindwa kutoa huduma za msingi kwa raia wa Afrika Kusini. Chama hicho kimewasilisha kura ya kutokuwa na imani dhidi ya rais hapo mwezi Machi, lakini mswada huo pia ulishindikana. Chama cha Democratic Alliance kinasema miswada hiyo imesaidia kumulika juu ya kile chama hicho inakiita utawala mbovu wa rais Zuma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, tunamulika kilimo cha kisasa na mmoja wa vijana aliyekuja hapa Marekani katika mpango wa mafunzo ya uongozi wa Rais Obama wa Mandela Washington Fellow, maarufu kama YALI. Kijana huyu ni Edson Mfuru, ambaye ni mkulima nchini Tanzania, na anaanza kueleza kilichomvutia kwenye kilimo. mimi ni, niliingia kwenye kilimo kutokana na kupenda kilimo. Nilianza kupenda kilimo toka nilipomaliza darasa la saba kwa sababu ya kutembea na baba, na baba yangu alikuwa anapenda kulima pia. Babangu likuwa anafanya kazi serikalini, lakini alikuwa anapenda kulima. Kwa hiyo baada ya kumaliza darasa la saba tulikwenda kutembea kwenye mashamba fulani ya wazungu West Kilimanjaro, kwa wale mabwana wanalima sana shayiri na ngano. Kwa hiyo kuna mashamba makubwa ya ngano, kwa ya mazuri, ya ukiangalia yanaenda mpaka mbali, yale mazingira mimi yalinivutia sana. Kwa hiyo nilipoona jinsi wanavyolima na mashamba makubwa ya kijani kama viwanja vya mipira, nikasema nami nitakuja kuwa mkulima. Na baada ya kuona hiyo pasheni hiyo nilienda kusoma shule za kilimo zote. Nimesoma sekondari form one mpaka form four, shule ya sekondari yenye swala yenye kilimo ndani, na nimefanya form five, form six kombinesheni yenye kilimo. Nimefanya digrii ya kwanza ya kilimo, ya pili ya kilimo. Kwa hiyo mimi si mkulima tu, mkulima msomi. <laughs> Hiyo ni dhana moja muhimu sana wezungumza mkulima msomi, na kwa sababu watu wana ma mawazo kwamba mkulima ni mtu ambaye hajasoma, mkulima ni mtu ambaye ni duni, lakini kumbe mkulima anaweza kuwa ni msomi kabisa. Na mkulima, labda tu kwa upande wa Tanzania tuwezi changamoto zake zilivyo, ambazo zinapelekea dhana kama hizi na kwa nini? Kwa sababu wakulima wa nchi kama Marekani watu matajiri sasa, sasa. Hicho okay. Ndio kitu ambacho labda tusaidie kwamba kwa nini hii dhana ipo sana Tanzania na wewe umewezaje, labda unawezaje ukawasaidia watu kubadilisha idhani? Uh, ah, kwanza, wa, wa, watu wengi Tanzania hawajapata nafasi ya kuona kama hicho nilichokwambia. Mimi niliona watu walikuwa wanalima na ni wakulima kweli, kwa hiyo kikanivutia hicho kimoja. Lakini kingine pia kilimo kimechukuliwa kama adhabu nyumbani. Utakumbuka sijui wewe, labda kama ulisoma shule international, lakini ulikuwa ukikosea shuleni, adhabu kime, jembe. Sasa watu wakajenga dhana kwamba kilimo bwana, kilimo ni adhabu kwa hiyo mtu akipata nafasi ya kutoka kwenye kilimo arudi. Nitakwambia tukio fom wani, somo la kilimo lilikuwa ni lazima kwa mtu yeyote aliyeko kidato cha kwanza na cha pili kusoma. Kwa hiyo tulivyoanza kidato cha kwanza tulikuwa tu kama mia moja na tisa tulivyoanza kidato cha kwanza, lakini ukiingia kidato cha tatu kilikuwa na unaruhusiwa una kuweza kuacha kilimo au kuendelea nacho. Sasa toka watu mia moja na tisa tuliobaki fom th tunaosoma kilimo walikuwa tu tisa peke yake, mia nzima wameondoka. Unajua kwamba kilimo hakitaki. Yeah. Uh, <laughs> Kwa hiyo lakini kwa sababu ya hiyo mapenzi yangu ya kilimo mimi niliendelea, niliendelea na kilimo. Sasa unaweza kuwasaidia vipi vijana wa Tanzania, wewe ni kijana mwenzao, una mafanikio makubwa, umesoma, unalima nini ambacho utawaambia kwamba mfano wa uongozi wako utasaidia vipi kubadilisha ile dhana ambayo tayari ipo kama unavyosema. <laughs> Kwanza siwezi kusema kwamba na mafanikio makubwa kwenye kilimo lakini nachoamini ni kwamba huko mbeleni nitakuwa na mafanikio makubwa kwenye kilimo. Kwa hiyo kwanza, pia kilimo ni kitu kigumu, sio kirahisi, kushinda juani, mvua zinakunyeshea sio kitu, kitu kirahisi. Lazima kuwa na mapenzi, kama unavyopenda kazi yako, unapaswa kuwa na mapenzi na, na, na kilimo pia, lakini kuna changamoto kubwa, ndio nasema sio kitu cha mtu mmoja, mmoja kubadilisha mfumo mzima ubadilike, watu wasipewe basi adhabu za kwenda mashambani, waanze kujengea kwamba kilimo ni kitu kizuri. Yaani akiwa shuleni, kila mtu apewe nafasi ya kulima tuta moja la mchicha au uh, la mboga fulani, kwamba hii utatunza, utaweza kuuza kwa walimu fulani, utapata hela za kununua madaftari yako. Yani, watu wajengee kwamba ni sehemu ya kazi mm -hmm. Ni sehemu ya kutengeneza kipato. Nahisi namna hiyo kama unavyosema itasaidia sana. Sasa mm -hmm. pengine tu tupe mfano wewe sasa hivi unalima nini? Navituga na vitu gani ambavyo pengine unaona vina mafanikio makubwa? Kama mtu akitaka kwenda kwenye kilimo utamshauri kitu gani cha kufanya, hasa vijana wengi ambao hawana ajira? Pengine mimi kwa bado nafanya kazi kwenye shamba la familia bado tunashirikiana na, na baba yangu amestaafu tuko naye pamoja sasa, lakini tunafuga ng'ombe wa nyama. Tuna ng'ombe zaidi ya 160 wa nyama. Tunafuga ng'ombe wa maziwa pia uh, ng'ombe zaidi ya 20 na 21 wa maziwa, na tuna mbuzi 158, kondoo 146 na, na mbwa kumi. Umeniuliza ume, ume nitaje taji mifugo gani niliona hasa na, <laughs> na mbwa no mifugo <laughs> <laughs> ni mifugo ambayo inatusaidia sana, hata hivyo kutusaidia sana katika ulinzi wa mifugo hii mingine. Kwa wale ambao wanasema kwamba kilimo, pengine wewe unajua zaidi, huwezi tu kufanya kilimo, lazima uwe na uwekezaji mkubwa, uwe na fedha nyingi, uweze kupata namna ya kuanza, uweze tu kwenda ukashika jembe ukalima, kwa, kwa sababu kuna kilimo cha kisasa, na pengine hii mnakifahamu hicho zaidi, labda utusaidie watu wale ambao hawana pa kuanzia wataenda vipi kwenye kilimo wakaweza kufanikiwa? Kwa sababu ile jembe la mkono tena sidhani kama ni jembe bonyeza na kufanya mtu akafanikiwa kwenye kilimo <laughs> linaweza likakufanya ufanikiwe kwenye kilimo, inategemea na nini unacholima. Kuna mazao kilima eka moja tu yanakuletea faida kubwa sana, kama K nini, kama nyanya, ukilima vitunguu, tofauti na ukilima eka moja ya, ya, ya mahindi. Kwa wakulima wetu wengi wa Tanzania sasa hivi akilima eka mahindi anapata gunia sita na huyo kijijini wanamwita amejitahidi kweli mm -hmm. Lakini Wamarekani wanapata kunia sitini kwenye eka moja mm -hmm. E, hapo sasa swala la kujiuliza utaalamu. Utaalamu, mbegu na mbegu gani zinatumika, kiasi gani cha mbolea kinachotumika chotu, kina, kwa hiyo kuna swala la utaalamu pale nimesema aina za mbegu wanaziweka, mbegu mbali kiasi gani, zinaitwa spacing, kiasi gani zinawekwa mimea wana, wanaangalia na mimea mingapi iko kwenye shamba, sio si, si kupanda mahindi tu, lakini yako mangapi kwenye eka moja. Kwa hiyo hivyo vitu vya kuangalia ambavyo vinahitaji utaalam. Sasa hivi ni Edson Mfuru akizungumza na Jukwaa la Vijana la Sauti ya Amerika VOA hapa Washington D.C. Ufuatao ni muktasari wa habari. Wanamgambo wa Al Shabab walishambulia kituo cha Umoja wa Afrika kusini mwa Somalia jana na kuwa wanajeshi wasiopungua 19 na kuripotiwa kuwashikilia mateka wengine. Idadi ya vifo ilitolewa na ofisa wa cheo cha juu wa Somalia ambaye aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba idadi kama hiyo ya wanajeshi wa AU walitekwa nyara na wanamgambo wa Al Shabab. Taasisi ya kimataifa ya wahamiaji imesema jana Jumanne kwamba zaidi ya wahamiaji 350,000 wamefanya safari hatari kuvuka Mediterranean mwaka huu, wakikimbia mizozo na umaskini huko Mashariki ya Kati na Afrika katika juhudi za kutafuta maisha bora Ulaya. Shirika hilo limesema kwamba zaidi ya wahamiaji 234,000 walifika kwenye fukwe za Ugiriki na wengine 114,000 waliwasili nchini Italy na idadi ndogo ilifika nchini Spain na Malta. Kampuni ya mafuta nchini Nigeria itapeleka ndege zisizotumia rubani yaani drone kuzunguka eneo la maji kwenye taifa hilo kubwa barani Afrika kwa uzalishaji mafuta kama sehemu ya mifululizo ya juhudi mpya za kusaidia kuzuia wizi wa mafuta ofisa mmoja wa kampuni amesema. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo alasiri ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.