Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, langu jina Harrison Kamau, na mimi ni Sunday Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano tarehe 2 Septemba mwaka 2015, ambapo tunasikia pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Habari zetu hivi leo aliyekuwa kiongozi wa waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bosco Ntaganda ajibu mashtaka mbele ya mahakama ya kimataifa ya ICC huku wakazi wakiomba haki kutendeka. Lakini tunashituka kusikia kama yeye mwenyewe anasema tapede no kupable kusema hana kosa, ijapokuwa dunia nzima inajua makosa ambayo alifanya. Sisi tuko huku tuliishi magumu ambayo ilitokezana na mambo ya mubaya, ni yeye alikuwa anafanya na mikakati yawekwa ya kupata habari ya uchaguzi mkuu huko nchini Tanzania. Tutakuwa na waangalizi na jimbo yote ya Tanzania, na tutakuwa na taarifa kutoka kila kona ya Tanzania, na hatutategemea hawa wa waangalizi tu, tutategemea pia na wananchi watuletee taarifa, kwa sababu tutakuwa na tutakuwa na website. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Mamia ya wahamiaji walijazana usiku wa kuamkia leo katika kituo cha treni inayokwenda kwa kasi inayounganisha Paris na Uingereza karibu na bandari ya Ufaransa ya Calais na kusababisha kukwama kwa maelfu ya abiria kwenye giza kwa saa kadhaa katika treni hiyo maarufu inayojulikana kama Eurostar. Katika upande mwingine wa Umoja wa Ulaya, kundi jingine la watu elfu mbili wenye hasira lilijazana nje ya kituo cha reli huko Budapest, Hungary, baada ya maafisa ghafla kuzuia wahamiaji kusafiri kwenda Ujerumani na Austria bila viza kutoka umoja wa Ulaya. Maafisa wa Hungary walianza Jumatatu kuwaruhusu wahamiaji ambao walikuwa wamepiga kambi kwa wiki kadhaa kuchukua treni bila ya kuangaliwa viza. Mzozo huo wa wakimbizi unaonekana kuzusha janga kubwa la wahamiaji ambalo kwa mara ya mwisho lilitokea mwaka 1990 wakati wa vita vya Balkan. Kiongozi wa zamani wa waasi wa Kongo ajulikanaye kama Terminata alifikishwa mahakamani hii leo Jumatano katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko the Hague. Bosco Ntaganda, mmoja wa waanzishi wa kundi la M 23, amekaa na mashtaka 18 dhidi yake, ikiwa ni pamoja na mashtaka 13 ya makosa ya kivita: kushambulia raia kubaka, utumwa wa ngono, kufundisha askari watoto, na mashtaka matano ya uhalifu dhidi ya ubinadamu. ICC inasema Ntaganda mwenye umri wa miaka 41 anashtakiwa kwa vitendo vinavyoshutumiwa kutokea huko katika maeneo ya vijijini kati ya mwaka 22 na 23. Kundi lake linashutumiwa kwa mashambulizi dhidi ya makundi ya kikabila kama Lendu, Bira na Nande wakati wa mzozo huko Kongo katika wilaya ya Ituri, kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na wakazi huko mashariki ya Kongo wanaiomba mahakama ya ICC kutoa hukumu inayostahiki. Austeri Malevika ametutumia ripoti ifuatayo. Gisel Kihemba ni mmoja wa akinamama katika mji wa Goma. No, tunafurahi kwanza kuona gisi ile mahakama yake inaanza leo, lakini tunashituka kusikia kama yeye mwenyewe anasema ataplede no kupable kusema hana kosa, ijapokuwa dunia nzima inajua makosa ambayo alifanya. Sisi tuko huku, tuliishi magumu ambayo ilitokezana na mambo ya mubaye nyeye alikuwa anafanya. Me tunawaza, tunatilia uh, ni kusema kofianse yetu kuhawa ambao wako kule kunani kusepe na kujua kwamba watatumika vizuri, porque huyu mwenye alifanya hii kitendo, yani Bosco Taganda, aweze ku repondre de ses actes. Na tutafanya yoyote kusema sauti yetu ifike kule yulu na hivi anasema ta plaide no coupable. Ni hapo ndio wanamke hatutakuwa antukada corona hii. Vilevile nilizungumza naye Felicite Kalume akiwa ni ni akina mama kutoka maeneo ya Walikale. Sisi tunafurahi kuona kwanza kwamba vile walikamata anda kwenda kujibia makosa yalifanya katika demokrasia ya Kongo, ile ilikuwa jambo ya, ya mzuri sana. Sasa tunangoja kuona namna gani watampatia batamsanksione na kupitia hiyo tuone reparasio ya wale watu walio waliopata ile shida kupitia baviolence ubakaji. mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Nigeria linasema vikosi vyake vilikomboa tena mji muhimu wa kijeshi na kiuchumi wa Gamboru Ngala kwenye mpaka na Kamerun. Msemaji wa jeshi la Nigeria, Kanali Sani Kukasheka Usman, aliambia Sauti ya Amerika jana Jumanne kwamba operesheni hiyo ilijumuisha jeshi la anga na jeshi la nchi kavu. Anasema wanajeshi wa jeshi la nchi kavu waliweza kuuteka mji baada ya kupata msaada wa mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la anga. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari, ambaye aliapishwa mwezi Mei mwaka huu, hivi karibuni alilipa jeshi miezi mitatu kulimaliza kundi hilo la waasi. Sierra Leone jana Jumanne imeweka karantini watu wa 50 katika wilaya ya kaskazini ya Kambia, ambako mwanamke mwenye umri wa miaka 76 alifariki dunia mwishoni mwa juma kutokana na ugonjwa wa Ebola. Nchi hiyo imesherekea kuruhusiwa hospitali kwa mgonjwa wa mwisho aliyejulikana kuwa na ugonjwa huo. Abdulahi Beirete, mratibu wa kitaifa wa habari na mawasiliano katika ofisi ya msemaji wa serikali ya Sierra Leone, ameambia Sauti ya Amerika VOA kwamba habari njema ni kwamba mpaka sasa hakuna aliyeonyesha dalili za ugonjwa huo. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea na habari muhimu za dunia, na moja kwa moja tuingie kule Afrika Mashariki, mahususan nchini Kenya ambapo zaidi ya vijana mia moja wanachama wa makundi mawili haramu yanayojulikana kama Gaza Criminal Gang na kundi la zamani la Mungiki wametua nguvuni mjini Nairobi wakijaribu kuwasajili wafuasi wapya kwa, kwa malengo yasiyojulikana mwandishi wetu Mwaigikonyo anatupa ripoti kamili kutoka huko Nairobi. Kulingana na wakuu wa polisi katika mtaa wa Kayole, mashariki mwa mji mkuu wa Nairobi, vijana vijanao mia moja walitiwa nguvuni saa nane za usiku wakiwa na mavazi rasmi ya makundi haya mawili. Kundi la kwanza linajiita Gaza Criminal Gang na kundi la pili ni masalia yalilea kundi haramu la Mungiki lililosikika sana katika miaka hivi karibuni, hususan wakati wa uchaguzi wa rais uliochangia ghasia na machafuko ya kisiasa mwaka wa 2007. Na kulingana na polisi hapo mjini Nairobi, zaidi ya vijana 54 wanachama wa kundi hili la Gaza Criminal Gang wametiwa nguvuni wakitarajiwa kufikishwa mahakamani wengi wao walipatikana na bangi na marijuana pia. Mapema wiki hii polisi walifanikiwa kuwatia nguvuni wafuasi wengine 80 wa kundi hilo la Gaza vilevile vile mashariki mwa Nairobi. Polisi wanasema baada ya kupata habari za siri kutoka kwa wananchi wa kawaida, walifanikiwa kuwatia nguvuni vijana ishirini na wanne wa kundi haramu la Mungiki waliokuwa wameanza kukusanyika mahali pamoja mwendo wa saa 8 za usiku. Polisi wanasema walifanikiwa kupata daftari zilizokuwa na usajili wa wanachama wa kundi hilo kutoka sehemu mbalimbali nchini Kenya pamoja na vifaa vingine vya kutoa mafunzo ya harakati wanaozitekeleza. Vijana hao wanafikishwa mahakamani haraka iwezekanavyo, pengine hapo kesho. Baadhi ya vijana waliokamatwa na polisi walikuwa na mavazi meusi, ikiwa ni pamoja na wanawake tisa wakati wa mchana. Vijana hao wa kundi hili la Gaza wana mazoea kusimama bila kazi yoyote kwenye vituo vya abiria barabarani. Hii ni mara ya kwanza kwa kundi hili la vijana wa Gaza kusikika hapo mjini Nairobi, na shabaha ya kundi hilo bado kubainika, lakini kutiwa nguvuni kwa makundi hayo mawili kunafuatia mabadiliko makubwa ya usalama yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta kote nchini, ambapo maafisa kuu wa polisi wamehamishwa kutoka vituo vyao vya kazi. Baadhi ya makundi ya haramu yanatumiwa na wanasiasa kutekeleza malengo yao ya kisiasa kama ilivyofanyika wakati wa vurugu za uchaguzi wa rais mwaka wa 2007. Mwaii kwenye Sauti ya America, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Watu wenye silaha wakiwa na sare za kijeshi Wameteka wafanyakazi 18 wa Uturuki hii leo Jumatano katika mji mkuu wa Iraq. Wafanyakazi hao wameajiriwa na kampuni ya Nurol Insaat ambao wanajenga uwanja mkubwa wa mpira wa miguu katika wilaya ya Shia ya Habibia huko kaskazini mashariki mwa Baghdad. Watu hao wenye silaha walioteka wafanyakazi hao muda wa saa 9 alfajiri baada ya kugonga milango na kuwanyang'anya silaha walinzi. Baraza la utawala la kijeshi huko Thailand na polisi wanazungumzia maendeleo makubwa walioweza kupata kutokana na uchunguzi wao katika shambulio la bomu la mwezi uliopita katika hekalu huko Bangkok, ambao liliua watu ishirini na kujeruhi wengine mia moja na ishirini, wengi wao wakiwa raia wa Asia. Maafisa wanazungumzia juu ya raia mmoja wa nje ambaye alikamatwa katika mpaka wa Thailand na Kambodia. Msemaji wa polisi anasema alama za vidole vyake ni sawa na alama za vidole kwenye chupa iliyokuwa na milipuko iliyopatikana ndani ya nyumba iliyovamiwa Jumamosi na polisi. Na masoko makubwa ya hisa huko China na maeneo mengine katika kanda hiyo yameshuhudia tena siku nyingine ya wasiwasi hii leo Jumatano, wakati mkuu wa IMF ameonya kwamba wasiwasi juu ya uchumi wa Asia unaathiri sehemu nyingine za dunia. Soko la hisa la Shanghai lilianguka kwa karibu asilimia 4.5 katika ufunguzi kabla ya kumaliza chini ya asilimia moja. Huko Tokyo, soko la Nikkei pia lilianguka katika biashara ya mwanzo na kumaliza siku ikiwa chini kwa moja ya kumi ya asilimia. Biashara ilikuwa chini huko Seoul na Sydney. basi tunaendelea tu katika kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na moja kwa moja tuendelee kule tuelekee afrika ya kati ambapo polisi nchini burundi wamewakamata watu 15 wanaotuhumiwa wa kuvuruga usalama hili limefanyika wakati milio ya risasi na milipuko mingine ikisikika usiku kucha katika baadhi ya kata za mji wa bujumbura watu wawili wamefariki dunia na kwa kupigwa risasi huku polisi wakidai kwamba wenzao tisa wamejeruhiwa kwenye vurugu hizo, hasa katika kata zilizoshuhudia maandamano dhidi ya mhula watatu wa Rais pr Nkurunziza. Taarifa hii ametutumia mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Wakazi wa mitaa ya Jabe, Nyakabiga na Msaga hakuweza kudiriki shughuli zao za kila siku kirahisi hii leo baada ya kuzingirwa na polisi. Hakuna aliyeingia au kutoka ndani ya mitaa hiyo kirahisi hadi majira saa sita. Hali hiyo imeendelea katika mtaa wa Jabe hadi saa kumi alasiri hii ni baada ya milio ya risasi na guruneti kusikika katika usiku wa kuamkia hii leo. Maduka na shughuli zingine zimesimama ndani ya kata hizo. Polisi imesema walikuwa wakitafuta wahalifu waliotaka kuvuruga usalama jana usiku. Msemaji wa polisi amesema milio ya risasi na guruneti vilivyosikika viliwajeruhi askari polisi wane jana usiku na wengine watano hii leo. Pierre Nkurikiye, msemaji wa polisi, amesema kuwa mmoja miongoni mwa hao anaosema kuwa ni wahalifu alifariki na mwingine kujeruhiwa. Mtu mwingine ameuawa kwa kupigwa risasi kara mtaa wa kanyosha ni kusini mwa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Msemaji wa polisi amezidi kuwa watu kumi na tano ndio wamekamatwa wakituhumiwa kuvuruga usalama, lakini baadhi ya familia za wale waliokamatwa wanalani kuwa watu wao wamekamatwa kiholela. Huyu ndugu yake ni miongoni waliokamatwa, wakati wa asubuhi alikuwa anaenda kukazi kazi yake ya kila siku, ni shofeli wa bilebi msemaji wa polisi amesema waache uchunguzi ufanywe, tuache polisi wafanya uchunguzi. Kila mmoja atatendewa haki, ikiwa hakuna ushahidi kuwa alihusika na vurugu hizo, basi ataachiliwa huru, anasema hapa msemaji wa polisi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nam na viongozi sita wa kidini kutoka Tanzania waliokuwa wameshikiliwa mateka na watu wasiojulikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wameachiliwa huru leo bila masharti yoyote kutoka kwa watekaji hao. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo maelezo kamili mashehe sita wa kitanzania waliokuwa wameshikiliwa mateka na watu wasiojulikana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wameachiwa huru leo bila masharti yote, toka kwa watekaji hao. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo taarifa kamili. Watanzania hao waliotekwa mwanzoni wa mwezi wa nane mwaka huu walikuwa wakishikiliwa na watekaji katika eneo la Kivu mashariki nchini DRC na kikundi cha watu ambao walikuwa wakishinikiza kulipwa dola ishirini elfu za Kimarekani ili kuachia mateka wao. Serikali ya Tanzania imeeleza kuwa hakuna kiasi chochote cha fedha kilichotolewa ili kufanikisha kuachiwa huru kwa washehe hao ambao wapo katika hali nzuri kiafya na sasa wanaelekea katika mji wa Goma ili taratibu za kusafirishwa kuja Tanzania ziweze kufanyika. Balozi Liberata Mulamula Mula, ni katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania. Lakini sisi pale, atakapofika balozi wetu na kuweza kukutana nao pengine ndio tutakuwa tunasema kwamba sasa hii imekamilika. Na mnajua Kongo ligo kubwa, balozi kwa ko Kinshasa, lakini kusafiri kwenda goma <laughs> naweza kumchukua siku nzima, lakini tumesema kwamba kuweza kuwatoa hofu na wasiwasi ndugu zao ambao wamekuwa nafatilia kwa karibu sana, balozi Salima atawaeleza, lakini mimi napenda nichukue nafasi hii kuipongeza na kuishukuru sana serikali ya DRC kwa ushirikiano mkubwa ambao umetupa katika kufuatilia hili na kutusaidia kujua, maanake Kongo, Kongo ni kubwa sana halafu ni nchi ambayo haina miundo miundombinu mizuri. Kutoka sehemu moja kufika sehemu nyingine ni changamoto kubwa. Naye mkurugenzi wa idara ya mambo ya nje Zanzibar Balozi Haji Kombo Silima amesema kwamba serikali wakati wote ilikuwa ikishirikiana na ndugu na jamaa wa mashehe hao ili kufanikisha kuwachiwa huru, kutekwa watu walioenda kubiidini kwa kule Kongo pia mswala mwazi na ndio maana taarifa nilikuwa nazo kwamba hata wakongo wenyewe walikuwa wawazo wakuongoza harakati za kuwakomboa raia waliongoza, waliposikia kwamba wale wahalifu kwa e, wa waliowateka wanataka afidia. Basi Kongo ilishashanga, walishashanga pesa, ilipata sapatazo kama dola elfu tatu ni raia wenyewe, ili kuweza kuwakomboa. Wakati familia ya hawa uh, wahanga pale Zanzibar ilipozulika nao jana, wao walikuwa wamepata dola elfu moja. Taarifa za awali zinaeleza kuwa Watanzania hao kutoka taasisi ya kidini ya Tablihi iliyoko visiwani Zanzibar inadaiwa walikwenda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya mahubiri ya dini ya Kiislamu. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Jahali. Wakati huo huo, mtandao wa waangalizi wa uchaguzi nchini Tanzania wamezundua mradi wa kupata habari juu ya uchaguzi mkuu nchini humo unaotarajiwa kufanyika Oktoba 25, mwaka huu. Mwandishi wetu Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Mradi huo ni ushirikiano wa pamoja wa asasi mbili za kiraia zilizojikita katika uangalizi na ufuatiliaji masuala ya uchaguzi nchini za TASEO na TEMCO, lengo likiwa ni kutoa taarifa za uhakika kuhusiana na mchakato mzima wa uchaguzi nchini Tanzania na kuzipata katika kituo kimoja. Martina Kabisama ni mwenyekiti mwenza wa mtandao huo ujulikanao kama SEMOT. itakuwa ni kuweza kujibu kwenye mambo yatakayokuwa yanatokea kwa haraka na kuchukua hatua zinazostahili, na kwa pamoja wote tutatuma waangalizi nchi zima wasiopungua elfu kumi. Tutaweza kuwa waangalizi katika majimbo yote katika nchi hii. Tunaweza tukasema hatuwezi kufikia vituo vyote, lakini ukiwa na waangalizi elfu kumi na saa zingine vituo vingine vya kupigia kura huwa vinakuwa jirani jirani kwao, tutakuwa na vituo vingi tutakavyoviangalia. Lakini pamoja na hayo, uchukue tu katika akili yako kwamba tutakuwa na waangalizi majimbo yote ya Tanzania na tutakuwa na taarifa kutoka kila kona ya Tanzania na hatutategemea hao wa, waangalizi tu, tutategemea pia na wananchi watuletee taarifa, kwa sababu tutakuwa na code, kutakuwa na website ambayo itakuwa inafanya kazi, taarifa zitakuwa zinaonekana kwenye website, lakini vile vile tutafanya kazi kwa karibu sana na vyombo vya habari. Tuko wazi, waandishi wa habari kama mtakuwa mnahitaji taarifa, mnakuja hapa ni mahali pa kupata taarifa za nchi zima. Waangalizi hao wa uchaguzi nchini Tanzania wamesema wanatarajia kufanya kazi na wadau mbalimbali wanaohusika katika kufanikisha uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Balozi wa Denmark nchini Tanzania, Eina Jensen, mmoja wa wafadhili wa mradi huo wa uangalizi wa uchaguzi nchini, amesema uchaguzi huru na wa haki ni mojawapo ya nguzo kuu za demokrasia kwa nchi yoyote duniani na kuelezea matumaini yake kwamba uchaguzi mkuu nchini Tanzania utakuwa wa amani kuanzia hatua zote ikiwemo upigaji kura, uhesabuji wa kura pamoja na matokeo. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Karibu msikilizaji katika kipindi chetu cha afya kutoka VOA hapa Washington DC. Basi leo tumepata bahati ya kuzungumza na Dr. Pauline Mchina, tutagusia kuhusu swala la ugonjwa wa akili. Karibu doktor. Swali la ugonjwa wa akili uh, ni swali ambalo linanihusu sana, hata na pia linahusu sisi wote ulimwengu mzima, na hasa Afrika mahali ambapo mimi nilizaliwa na nikalelewa, na bado ni hapo nyumbani, na hapo ni Kenya. Watu wakiwa wagonjwa akili, wanaonekana kama hawafai tena kuwa katika jamii. Mara kwa mara, utakuta jamii hata zimewafungia kwenye nyumba, zimewafunga na kamba, na wanaona haya hata kusema mtu wao ni mgonjwa akili. Na ukienda mahospitali mingi Kenya na sehemu zingine hakuna ni matibabu ya kiafya, na unakuta wamefungwa na minyororo. Unakuta matibabu ambayo wanapewa ni kama haisaidii. Kama sasa u, u, unaangalia, unaona ya kwamba hata serikali nyingi za kiafya hazitoi fedha za kutibu ugonjwa wa akili, na ugonjwa wa akili hauwezi kutibiwa tu kwa mahospitali. Inafaa utibiwe nyumbani, inafaa ut, uh, uh, utibiwe pia. Um, hata kwenye miradi mbalimbali mbali, kwa sababu kilicho muhimu zaidi hata siyo dawa. Kilicho cha muhimu zaidi ni ushauri na saha, watu ambao wako na na huzuni, watu ambao wako na, na mambo ambayo imewahuzunisha, ama wamepata mkazo, labda ni vita vimetokea mahali fulani, wamepoteza watu wao, wakiona wakiuawa wa hadharani na pia wao pengine wamenajisiwa, wengine wamepata ukimwi. Hawa watu wote sio dawa wanazohitaji, wanahitaji kushauriwa na kusaidiwa ili waweze kushinda hiyo huzuni ya ma, maafa waliopata. Lakini je, Dokta, mtu mwingine anaweza akakuuliza kwamba kuna aina labda mbalimbali za hawa wagonjwa wa akili, kwa sababu utakuta labda mtu mwingine, kwa kweli, ukimwangalia, labda umekutana naye mtaani, ni mtu ambaye amevalia vibaya, nguo chafu, anakula kwenye mapipa, utamlinganisha na huyu mtu ambaye akili yake imeathiriwa kwa huzuni. Unajua hata huyo mtu ambaye anatembea huko hadharani akiwa na nguo chafu na pia la hata pengine anatukana watu na kupiga watu, hakuwa mgonjwa hivyo vibaya hivyo mara ya kwanza. Ilianza polepole pole, na badala ya, ku, ya kupata msaada, akaachiliwa. Na sasa alipofika mahali anapofika mpaka anatembea na nguo chafu, analala nje, ni kwa sababu hakupata msaada kwa hivyo lazima tuanze mapema. Mtu tu akionyesha tu sain za kuonekana ya kwamba ana shida ya akili ama ako na huzuni kuhusu jambo fulani, anaanza kuongeleshwa, anashauriwa ili aweze kushinda hiyo nini, huzuni. Asiposhinda hiyo huzuni itamwelekeza, utamwona anatembea uchi, kesho mnaulizana, ah na huyo ni fulani. Na tukiangalia kuhusu tiba za mahospitalini, mbali na ushauri na saha ama ushauri wa kisaikolojia hasa tukizingatia zaidi katika nchi za Afrika, je, kunaweza kukapatikana hasa hasa, eh, dawa kutoka hospitali kwa mtu aliyeathirika kabisa akawa mgonjwa wa? Inawezekana, kwa sababu ugonjwa wa akili kwanza wakati unaanza tu mapema, um, mtu akishauriwa na kupewa dawa ambazo, kwa sababu mu, wakati mwingine ni chemical imbalance kwa akili ambayo ina, inafanya mtu anashikwa na ugonjwa wake, kwa hivyo inabidi apewe dawa fulani ambazo zitarekebisha hiyo, kemikali ambayo ina, inafanya mtu arukwe na akili. Lakini jambo la aibu ni ya kwamba hata mahospitali ma mingi katika nchi za Kiafrika hawashughuliki kumpa mtu matibabu. You know, ama pengine hawana madawa ya kutosha kuwapa matibabu kwanza wa, eh, madaktari ambao wamefundishwa jinsi ya kutibu watu ambao wana, wana ugonjwa wa akili ni wachache sana. Jambo ambalo ningehimiza serikali za Kiafrika ni, ni ya kwamba wa, waongeze wakurugenzi wa, wa saikolojia ambao wanaweza kutibu watu wanaongea na watu but uh, na, na pia waendelee kununua madawa ambayo inaweza ikatibu watu ugonjwa wa akili asante sana msikilizaji ulikuwa nami mary mgawe kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika leo tulikuwa tunazungumza na dr paulen mchina kutoka washington dc hebu sasa tupate muktasari wa habari tukisomewa naye sunday shomari Mamia ya wahamiaji walijazana usiku kwa mkia leo katika kituo cha treni inayokwenda kwa kasi inayounganisha Paris na Uingereza karibu na bandari ya Ufaransa ya Calais, na kusababisha kukwama kwa maelfu ya abiria kwenye giza kwa saa kadhaa katika treni hiyo maarufu inayojulikana kama Eurostar. Kiongozi zamani wa zamani wa waasi wa Congo ajulikanaye kama Terminator alifikishwa mahakamani hii leo Jumatano katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC huko The Hague. Bosco Ntaganda, mmoja wa wanzilishi wa kundi la M 23 amekaa na mashtaka 18 dhidi yake. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea ya sera ya serikali ya Amerika. Serikali ya Guini na vyama viwili vikuu vya upinzani vimetia saini mkataba wa kumaliza mzozo juu ya misingi ya uchaguzi ujao wa rais na kuongeza matumaini ya kuwajumaisha wote na upigaji kura uwe wa amani. Makubaliano yalifikiwa baada wiki ya wiki kadhaa za mazungumzo yasiyo rasmi kuruhusu uwakilishi katika mabaraza manispaa kuashiria matokeo ya uchaguzi wa bunge wa mwaka 2013. Kama sehemu ya makubaliano serikali, iliahidi kuupa upinzani uwakilishi katika wilaya 128 za Gini kati ya wilaya 343. Mkataba pia unazungumzia wasiwasi wa upinzani kuhusu hadhi ya orodha ya wapiga kura. Serikali imekubali kuunda kamati ya kiufundi ambayo itakuwa kwenye Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi kutathmini orodha hiyo. Hatimaye kulikuwa na makubaliano ya kujaza nafasi mbili za wanachama wa tume ambao walifariki hivi karibuni, kwa wanachama huo kupewa kwa upinzani. Guini imefanya maendeleo ya msingi tangu kipindi cha mpito cha kidemokrasia mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi, lakini misingi ya uchaguzi wa rais wa Oktoba 11 ndiyo yalikuwa na mzozo. Upinzani ulifanya maandamano, baadhi yake kupelekea majeruhi na vifo kadhaa. Marekani inapongeza mkataba uliofikiwa kati ya utawala wa Gini na vyama vya siasa vya upinzani ambao ni dhahiri unafungua njia kwa Gini kuitisha duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais mwezi ujao. Serikali na vyama vya siasa vya upinzani vimeonyesha nia njema na kuwa na nia ya dhati kuitisha uchaguzi wenye hadhi unaojumuisha wote na wa amani. Bado tuna nia ya dhati kuunga mkono utaratibu wa uchaguzi na kuzisihi pande zote kuendelea na majadiliano kuelekea kipindi cha uchaguzi, kuonyesha nia ya yao ya dhati, na wafuasi wao kutojihusisha na ghasia. Tunazishawishi pande zote kutumia maendeleo haya ya chanya kwa kufanya kazi pamoja kujitayarisha kwa uchaguzi na kwa mujibu wa mkataba mpya. Marekani inaona jukumu la wananchi wote wa Gini katika kusimama pamoja katika wakati huu muhimu na kuhakikisha kwa uchaguzi ujao unaliunganisha taifa na kuimarisha demokrasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoeleza sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdul Shakur Abud, uh, mwe, mwa, mimi ni Horizon Kamau nikiwa na mwenzangu Sunday Shomari, pamoja kwa tukisema kwaheri na muwe na usiku mwana na uso, na bukdha.