Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Alhamisi Septemba 3 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express, maoni tofauti yatolewa kuhusu mgomo wa walimu unaoendelea nchini Kenya. Kwa hivyo ni wao walipe tu pesa za walimu na walimu wasirudi kabisa. Hata kama huu muhula mzima walimu hawataingia darasani, afadhali kila mtu akae, ndio mtihani hata usifanywe, ndio wale ambao wanahusika wafanye bidii ya kuwalipa. Ni maoni ya mkazi wa Kenya kuhusu mgomo unaoendelea wa walimu. Hii ni VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Na katika habari nyingine, Rais Uhuru Kenyatta awaomba wakazi wa, wa Mombasa kutoa habari kuhusu wanaojihusisha na madawa ya kulevya. Mkiamua siku moja ya kwamba hawa watu mutawatambua, i promise you, hii kazi mutakuwa mumemaliza ndani ya wiki moja kwa sababu hawa watu wanafanya kazi hii ni majirani yenu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Idli Gongo. Idara ya afya duniani WHO kwa mara nyingine imeitangaza Liberia kuwa taifa lisilo na ugonjwa wa Ebola baada ya kupita siku 42 bila ya kuripotiwa mtu yoyote aliyeambukizwa virusi hatari vya ugonjwa huo. WHO ilitangaza habari hizo leo wakati nchi hiyo inakamilisha siku 90 leo, kwa kile idara hiyo inaeleza, ufuatiliaji wa hali ya juu unaofanywa na, na maafisa wake wa afya kuhakikisha hakuna tena maambukizo ya virusi hivyo. Liberia ilitangazwa kwa mara ya kwanza kutokuwa na Ebola hapo Mei 9, lakini baada ya kipindi cha awali cha ufuatiliaji hapo Juni 29, WHO ilieleza kwamba kuna kijana mwenye umri wa miaka 17 aligunduliwa na virusi vya Ebola na tangu hapo watu wengine watano waliambukizwa. Wahamiaji wenye matarajio ya kusafiri hadi Ulaya magharibi wamekusanyika katika kituo kimoja cha mjini Budapest baada ya kufunguliwa tena na polisi, lakini maafisa wa Hungary wanasema hakutakuwepo na treni zinazoelekea Ulaya magharibi, lakini ingawa wahamiaji wameruhusiwa kupanda treni, lakini haijulikani zinaelekea wapi na kuanza kuzusha wasiwasi kwa wakati huu. Polisi wameondoka kutoka kituo hicho cha Keleti hii leo baada ya siku mbili za mvutano na mamia ya uhamiaji waliokuwa na matumaini ya kupanda treni kuelekea Ujerumani ambako wana mpango wa kuomba hifadhi ya uhamiaji. Hivi punde Kansela Angela Merkel wa Ujerumani amezungumza na waandishi wa habari na kueleza kwamba pamoja na Ufaransa wamekubaliana kuwagawanya kwa usawa idadi ya wakimbizi kote Ulaya na kuhakikisha wakimbizi wanapokelewa kwa heshma. Boti ya mbao iliyojaza wahamiaji imepigwa dhoruba baharini katika mwambao wa Malaysia na kuua watu kumi na watatu kwa mujibu wa maafisa wa Malaysia. Maafisa wa mamlaka ya usafiri baharini wamesema kuna uwezekano boti hiyo ilikuwa na wafanyakazi wa Indonesia waliokuwa wanarudi makwao kutoka kisiwani Sumatra wakati ilipozama mapema leo. Sehemu ambayo si mbali kutoka ufukwe wa mji wa Sabak, inaaminika watu karibu 100 walikuwa wamepakia boti hiyo. Kwa mujibu wa maafisa wa Indonesia ambao wameelekea eneo la tukio kwa ajili ya uokozi wa boti na ndege. Inaaminika karibu raia milioni mbili wa Indonesia hufanya kazi kinyume cha sheria nchini Malaysia. Mara kadhaa hutumia boti ndogo zilizojaa na husafiri wakati wa usiku kuepuka kukamatwa na mamlaka. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka za Thailand zimetangaza kwamba zimemkamata mshukiwa wa tatu anayetuhumiwa kuhusiana na tukio la mwezi uliopita la bomu mjini Bangkok. Kamarudeng Shaho, mwenye umri wa miaka ishirini na minane, ametambulika kama muislamu wa Thailand, alikamatwa katika jimbo la kusini la Narathiwat na kwa sasa yupo katika mahojiano ya kijeshi, ambapo kwa mujibu wa maafisa wamesema mtu huyo alikamatwa kwa mujibu wa sheria. Mpaka sasa waraka wa kukamatwa watu nane umeshatolewa toka shambulizi la Agosti 17 la era Rais wa Guatemala Otto Perez Molina amejiuzulu baada ya kuhusishwa na kashfa ya rushwa. Msemaji wa rais alisema hayo leo kwamba Bwana Perez Molina ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili aliwasilisha waraka wa kujiuzulu saa sita usiku baada ya jaji kutoa amri ya kumweka kizuizini ili kuhojiwa. Wabunge wa Guatemala walimwondolea kizuizi cha kutoshtakiwa bwana Perez Molina siku ya Jumanne. Anatuhumiwa kwa kuanzisha mpango wa ubadhirifu wa fedha na ushuru uliopewa jina la The Line. Kashfa hiyo tayari imepelekwa imepelekea kujiuzulu kwa mawaziri sita na makamu rais wa zamani. Bwana Perez Molina anadai hana hatia na atashirikiana na wachunguzi na maafisa wa Marekani wamesema kuwa meli tano za kivita za China zimeonekana katika ufukwe wa Alaska kwa kile wachambuzi wengi wanachokiona kama jaribio la Beijing kuongeza uwezo wake wa kijeshi mbali na ufukwe zake. Msemaji wa Pentagon Bill Urban Jumatano, amethibitisha kuwepo kwa manuari tano, akiongeza kuwa ni mara ya kwanza kwa Marekani kuona manuari za China kwenye bahari ya Bering. Msemaji wa ikulu ya Marekani The White House, Josh Ernest, amesema maafisa wa Marekani Marekani hawajaona tishio lolote kutoka kwenye manuari hizo ingawa kuwepo kwake hakujabainishwa. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiangalia mambo na matukio mbalimbali mbali kote ulimwenguni. Na moja kwa moja tuelekee kule Afrika Mashariki, mahususa ni Uganda, ambapo wanachama wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Forum for Democratic Change FDC wamemteua Daktari Kiza Besigye kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi wa urais unaotarajiwa baadaye mwezi Machi mwaka ujao. Wanachama 718 kati ya 107 wamempigia kura Besigye na kumshinda aliyekuwa mkuu wa jeshi Meja Jenerali Mugisha Muntu. Mwandishi wetu Kenneth Bwire anatupa ripoti zaidi kutoka Kampala, Uganda. Baada ya siku 57 za kampeni, Dr. Kizza Besigye amepewa bendera ya chama kikuu cha upinzani FDC kuipeperusha katika kusaka tiketi ya kuongoza Uganda. Besije amemshinda aliyekuwa kiongozi wa jeshi la Uganda Meja Jenerali Mugisha Mtu kwa asilimia sabini na moja nukta tatu ya kura zilizopigwa, na punde tu baada ya kutangazwa mshindi, Besije ameapa kwamba liwe liwalo ni lazima uchaguzi wa Uganda mwezi Machi mwaka ujao ufanyike katika njia huru na haki. Jinsi tumeungana leo, tuungane kutatua shida zinazotukumba. Naye Mugisha Mtu ambaye ni kiongozi wa chama cha FDC akiitisha mkutano wa haraka kupanga mikakati ya kampeni. Tunastahili kukutana ili kufanya mikakati ya chama na tujue mipango yako kizabesije ili tujue tuendako. Ombi langu ni kwamba tusiwe na migawanyiko katika chama. Tangu aruhusiwe kufanya kampeni za chama, Besije amekuwa akivutia umati mkubwa wa watu kote nchini licha ya kampeni zake kuwekwa chini ya ulinzi mkali. Jambo la nadra ni kwamba wananchi wamekuwa wakichangisha pesa katika mikutano yake Besije na kumpa pesa hizo ilivyo kinyume na tabia ya wapiga kura wanaoitisha pesa kutoka kwa wanasiasa. Oh, oh, oh, oh. Tayari chama cha FDC kimemwasilisha Besije kwa muungano wa demokrasia, yani The Democratic Alliance, na atamenyana na vinara wengine kutoka vyama sita vinavyounda muungano huo kabla ya jina la mshindi kuwasilisha kwa tume ya uchaguzi kwa uchaguzi mkuu. Mshindi wa muungano huo atamenyana na rais wa sasa Yoweri Museveni aliyekuwa makamu wa rais Profesa Gilbert Bukenya ambao tayari wamechukua fomu za kuwania urais kutoka kwa tume ya uchaguzi. Mwingine ambaye anasubiriwa kuchukua fomu hiyo ni aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbabazi. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Moja kwa moja hadi Afrika ya Kati ambapo hali ya usalama bado inasemekana kuwa tete katika mitaa ya Burundi. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Burundi, Gredoi Mijimbere, na kuanza kutaka kujua hali ilivyo mjini humo. Leo kulikuwa na mitaa hususan mitaa ya Nyakabiga na Buiza E, kata za Jabe na vile vile hapo ni upande wa katikati mwa jiji la Bujumbura, na vile vile katika sehemu za kaskazini kama tarafa ya Tivitoke ambako kuna matatizo ya usalama e, hasa hasa katika mitaa hiyo ya katikati ya Jabe na na, na, na Nyakabiga ambako watu wamezuiliwa nyumbani kwa siku ya pili mfululizo e, polisi imezuia njia zote zinazoingia zinazotoka sehemu hizo lakini tatizo la wakazi wa sehemu hizo ni kwamba wao wanalalamika ya kwamba hakuna anayeruhusiwa kutoka hata akiwa anahitaji kwenda sokoni. Kwa hiyo wanakabiliwa, wamesema wanakabiliwa na njaa. Eh, na tatizo jingine wanasema kuwa, eh, haijulikani hadi sasa, hata polisi nani anafyatua risasi usiku usiku, anaripua guruneti. Pengine wewe kwa sababu umezungumza na. na hawa watu kwa kirefu, inaonekana kana kwamba polisi wapo katika hayo maeneo wakisema kwamba wanawalinda wananchi au wapo kwenye maeneo hayo kwa kwamba wanawazuia tu kwamba wasiende popote kwa sababu wa, wa, wananchi hawako salama. Nini ambacho polisi wanasema kinawapeleka pale? Wanajaribu kufanya nini hasa? E, polisi wanasema kwamba wao wamezingira sehemu hizo ili kuwatafuta wale ambao wamewataja kuwa ni wahalifu ambao wanayumbisha usalama kwa kufyatua risasi a kwa kulipua guruneti hususan usiku, na lakini tatizo ni kwamba wakazi wa sehemu hizo uh, wanasema kwamba wao hawahusiki kamwe, na haijajulikana hadi sasa ni nani anahusika na milipuko hiyo au milio hii ya risasi, kwa sababu polisi wenyewe au serikali kwa jumla hawajasema ni akina nani, na haijajulikana kama ni, u, u, ni wakazi wa kata wa tarafa wanao wanaowafyatulia risasi wenzao wanaokaa katika kata hiyo hiyo, au wanashambuliwa kutoka nje? Na kama mitaa hii inashambuliwa kutoka nje e, wakazi wa sehemu hizo wanasema hapo sasa, polisi ingekuja kusaidia mitaa hiyo, badala ya, kuwa, ya kuwazuilia nyumbani na kuwakamata, kwa sababu watu wengi wanakamatwa vilevile e, katika hali hiyo na kupelekwa na polisi. Haijajulikana wanasafirishwa wana lini wanapelekwa wana wapi ni mwandishi na mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko Burundi, Gendual Mijimbere akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura. Live talk, live talk, live talk. Kila juma live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani Agazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda, niliketi miaka mitatu. Nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani ana kuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa kawaida ka, ni hafifu wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tu mkaribishe Bwana Vincent? Nasikia yuko kwenye simu, mama. Asante sana Florence. Live talk kila juma saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii kwa kweli kabisa ushiriki wako ni mchango kwa jamii. Kama ilivyo ada yetu, kesho ikiwa ni Ijumaa huwa tuko na live talk, ambapo tunakushirikisha wewe ukiwa msikilizaji wetu popote ulipo kuweza kuhusika na kuweza kuchangia mada yetu, ikiwa Ijumaa hii inahusiana na masuala mbalimbali mbali ya walimu kote katika Afrika Mashariki, kuanzia mishahara, migomo na mambo mengine mengi. Kwa hivyo kesho ungana nasi wakati wa saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki wakati shiriki kwenye live talk. Nikiangalia upande wa pili naona kwamba kibao chaja taratibu kabisa chake jamaa Sudi na dada na, Amilena, Amilena. <mimani> Dada Amilene anasema bado yeye si tayari hayuko tayari kabisa kuwa mama kabisa. Anasema ni swala analifikiria na yule jamaa anasema ni sasa hivi mambo, <laughs> sio kungoja ngoja, ni mambo yanavyoendelea tu ndani ya VOE Express au vipidi. Basi kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba mambo yaliyochacha kule Afrika Mashariki ni kuhusu walimu na huku, mgomo wa walimu nchini Kenya ukiingia siku ya nne leo, wa Kenya wanahoja mbalimbali mbali kuhusu mgomo huo ambapo walimu wanaitaka serikali kutimiza agizo la mahakama kuwapa nyongeza za mishahara kati ya asilimia hamsini na sitini. Wakili Alan Nyange na mzazi Bakari Hamisi Mwakorboi wanajadili kutoka Mombasa. Kwa majina mi naitwa Alan Nyange, mi ni wakili Mombasa. Kuhusiana na hili swala zima la mgomo wa walimu, mtazamo wangu ama maoni yangu ni kwamba walimu wana haki ya kulipwa uh, ile pesa jinsi vile ilivyoamua, na nafikiria serikali haina sababu yoyote ya kukosa kuwalipa walimu ama kuwachelewesha kuwalipa. Kesi haikuanza leo, kwa hivyo muda wa kujitayarisha kwa sababu ukifaili kesi kotini, kuna uwezekano kwamba ile kesi unaweza kushindwa. Kwa hivyo maandalizi ya kulipa walimu yangeanza punde tu kesi ilivyowekwa kotini, na wanaposhindwa wanazidi kuandaa mazingira ya kuhakikisha kwamba pesa inapatikana kulipwa walimu. Kwa hivyo sahizi wakisema wanataka kuongezewa muda, nafikiria hapo kidogo kuna tatizo, na walimu wasipokaza hiyo kamba, basi itakuwa vigumu sana wao kupata kulipwa. Kwa hivyo mimi naunga mkono walimu. Uh, sheria imefatwa na sheria lazima itimilizwe mpaka mpaka hatua yake ya mwisho. Kwa majina, naitwa Bakari Hamisi Mwakoroboi. Watoto wangu wanasoma, bila shaka, primary school na kitu nataka kuchangia ni kwamba nati wanafanya makosa, sababu wanalenga wakati watoto wako karibu kufanya mitihani ya klasi ya nane, ndio wanajitia heti wamejamu. Kwa nini huko nyuma wasijamu? wanalenga wakati wanataka kufanya mtihani watoto ndio wanajamu ili watoto wetu wafeli. Hilo ni kosa. Kama wanataka kung'ang'ana na mambo yao ya mishahara kuongezewa, waongee kabla ya mtihani bado, kama nizo jamingi ama hiyo strike, wawe wata strike, lakini wakihakikisha mtihani uko mbele, yani wasilenge wakati wa mtihani ndio waseme wanajamu, watakuwa wanafanya makosa sababu watoto si wataanguka. Watoto kila mtu anajua mitihani ya mula watatu iko karibu, mtihani wa kidato cha nne unakaribia, mtihani wa darasa la nane anakaribia na sasa, mpira uko kwenye upande wa serikali kuhakikisha kwamba pesa zinapatikana. Na, na sio kwamba ati hawawezi, serikali ina uwezo mkubwa na ina pesa nyingi. Hata kitaka kuwalipa walimu kesho, inawalipa. Sasa hiyo ni mambo ya mahakama na serikali, lakini watoto hawajui hayo mambo hayo, watoto yao ni ya kusoma na watoto wanasoma, maombi yao ni kufaulu na kama walimu watakuwa wamegoma, watoto watafaulu vipi? Sio kwamba ti kwa sababu bajeti ishasomwa basi ndio mwisho, hiyo siwe sababu. Na wao wenyewe walikuwa wanajua kabla, hatae bajeti haijasomwa, kulikuwa kuna uwezekano kwamba walimu watawashinda katika hii kesi, kwa hivyo ni wao walipe tu pesa za walimu na walimu wasirudi kabisa. Hata kama huu muula mzima walimu hawataingia darasani, afadhali kila mtu wa akae, ndio mtiani hata usifanywe, ndio wale ambao wanahusika wafanye bidii ya kuwalipa because walimu wakisharudi tu darasani hivi, itakuwa mambo ya mwaka ujao na mwaka mwingine na mwingine. Kwa hivyo walimu waendelee na mgomo, mimi naunga mkono kabisa, wagome tafadhali. Tunaomba hiyo serikali, watu watuanati wasimame kidete, waone kama ni kulipana pane hizo pesa manake, hata hivyo tuta komplen tu kama wazazi, lakini walimu ni muhimu kuongezwa mshahara. Basi tukitoka kwa hayo ya walimu, kama huna kazi na ajira imekuwa ni adimu, basi la kufanya ni nini? Hebu tumsikie Bwana Sangwanegali kutoka Dodoma, Tanzania, alivyojituma baada ya mambo kuwa magumu. Kwa majina anaitwa Sangwa ni Gari, inatokea katika mkoa wa Dodoma nchini Tanzania, katika kijiji cha Kisogoro. Kama una kazi fuata mfano wangu. Mimi namshukuru Mwenyezi Mungu niweza kumaliza masomo yangu ya chuo kikuu, shahada ya kwanza ya maendeleo ya jamii, lakini katika kumaliza kwangu chuu kiweza kubatika kufanya kazi, bali niweza kufanya kazi kama ya kujitorea tu katika organization tofauti, lakini mwisho wa siku sikuweza kupata chochote na sikuweza kuandika kuajiliwa hata katika hizo organization, naweza za kufanya kufanya kujitorea kufanya kazi. Nikaamua kuachana na hizo kazi za kujitorea, nikaamua tu nitafute kazi nyingine ambayo itaweza kuniingizia kipato, kipindi kiko nasubilia ajira ambayo itakuja kwenye timu maisha yangu ya baadaye, ambao kama nilivyotarajia kumaliza chuo kwamba niajiliwe, lakini haikuwa vile. Kwa sasa najishughulisha na shughuli ya ufundi wa ujenzi, na nashukuru Mungu kwamba ufundi wa ujenzi najipatia, japo haiwezi kukidhi mahitaji yangu. Japo kidogo nachokipata, namshukuru Mungu kwamba maisha yaende. <laughs> Wasema ni bora ujishughulike, ujishughulishe na chochote kidogo kuliko kukaa bure. Yitimu kiko kukundi uko unajishughulisha, amekuja amekupa Mwenyezi Mungu amekunyoshea mkono gani, kwamba hapo unavyofanya hiyo kazi ndogo unaoifanya, kuna watu unafamiliana nao, unatengeneza tu mawasiliano na watu wengine tofauti tofauti, huwezi jua kwamba hao unaofanya nao mawasiliano ndo atakuja kukusaidia, lakini tofauti na ungekaa hivi hivi bila ya kujishughulisha na chochote kile. Mimi na waom na wasii tu vijana wenzangu wawe waliomaliza vyuo wakajifanya kwamba hao hawataki kufanya kazi zozote zile ambazo wanaona kwamba hizo zinawafanya zinawafaa, ni wale watu ambao hawana elimu. Kipindi hiko hawana kazi yoyote, na wasitu wajishughulishe na hizo kazi, hata kama ni hazina faida kwao lakini Kitendo cha kujishughulisha inaweza kazi, ndio wanaweza kupata wakapata mwangaza wa kuweza kufanya kazi hizo wanazotaka, kukutana na watu, wakajiona na watu, wakafamiana na watu, na hao watu wakawasaidia kupata hizo ajira ambazo wao walitarajia wazipate japo. So, sio sawa na kukaa hivi hivi bule, ukakaa tu nyumbani ukategemea kwamba maombi yametoka, ndo utume utume kila siku. Na watu ni wasome ni wengi, lakini sasa hivi kuajiriwa si kwamba nini unachokijua ni nani unamjua na Ningependa niwe mfano kwa wengine, kwa sababu wengi wamekaa mtaani hawana ajira, hawana kazi yoyote, na wanatarajia kuajiriwa. Hata kujishughulisha nako hawataki kujishughulisha na chochote, kutegemea tu kuja za Mungu kwamba au Mungu atawaonyeshea njia wapate hizo ajira. Ne basi, ni mambo mengi yanayokera kila uchao na katika maisha ya kila siku. Katika kero zetu hivi leo, hebu tumsikie Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, pamoja na Gavana wa Kaunti ya Mombasa Alan Hassan Joho, kwa pamoja wakisema kuwa wanakerwa sana na tabia ya Wakenya kuwaficha walanguzi wa dawa za kulevya, hata wengine wakiwa ni jirani zao huko pwani ya Kenya, kama alivyotuletea Josephat Kioko kutoka Mombasa. Na mimi naamini, mimi naamini ya kwamba mkiamua, kwa sababu nyinyi ndio mumeadhirika, mkiamua siku ya leo ya kwamba wale ambao ni wauzaji, wale ambao ni dealers, ambao wanakuja kuuzia hawa wanahok hiyo maneno, mpaka wale mabonyenye wakubwa ambao ndio wanachukua na wanaokota pesa kule juu, mkiamua siku moja ya kwamba hawa watu mutawatambua, I promise you, hii kazi mtakuwa mumemaliza ndani ya wiki moja, kwa sababu hawa watu wanafanya kazi hii ni majirani yenu, hawa ambao wanafanya kazi hii ni watoto wenu. Ule mtu anafanya kazi hiyo hatoki Katundu kuja kuuza hapa, anaishi anaishi hapa hapa, mnawajua. so nataka niwaambie ndugu zangu, muamke, muamke. Mji ni wenu, Mombasa ni yenu, Kibokoni hii ni yenu. Uhuru hawezi kuichukua Kibokoni peleke Katundu, ni yenu Why does it have to to take the president to tell you kwamba upigana na mihadarati? Why? Wewe kwani wanauza, si majirani zenu? Si ni majirani? Saa hii hapa mi najua bomu yauzwa wapi, hamujui? Ya tunajua. Hapa ukitakatire yauzwa wapi hamujui? Ya leo hii ni kesho, mbukisema tuingie mtaani tutaingia na nyinyi, tumelewana hapo? Nataka hawa wananchi hawa tutoke sote, hawa na viongozi tutembee demo zote. Mateja wote wabebwe, kama unaye hauna wote wapeleke kule Miritini, rehabilitation ifanywe huko. County government itachanga, NYS itachanga, wewe mwenyewe utachanga. Shida iko wapi? Mtu akwambia oh, mtoto wangu hayuko tayari. Nani ambaye aliyeko tayari? Oh, mwamuonea tamwonea mbele, my friend. Na sasa yavumayo mitandaoni kule Kenya, swala la walimu linaendelea kwelikweli, na duniani, swala la uhamiaji unasema nini Harrison Kamau? Kwa kweli mambo yamezidi kushika kasi na mambo yanazidi kujitokeza kwenye mitandao kila wakati, Ligongo. Wacha nianze kwanza kukuambia wale wasikilizaji wetu popote walipo, habari ya jioni. Mambo vipi? Natumai yako poa kama yalivyo ya kwangu. Kadri ya juma linavyosonga, mengi yanaendelea kugonga vichwa vya na vyombo vya habari na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Kikuu kwanza ni mgomo wa walimu nchini Kenya ambao umeendelea kwa siku kadhaa sasa. Chama cha walimu cha nat leo kimeamua kuchukua hatua ya kupeleka halmashauri ya kuajili walimu TSC mahakamani baada ya kuonekana dhahiri kuwa nyongeza za mishahara kwa walimu bado ni kitendawili. Kwenye kesi iliyowasilishwa mbele ya mahakama kuu, chama hicho cha walimu imeshtaki mawaziri wa, mawaziri wa fedha, leba, pamoja na TSC kwa kutotii amri ya mahakama ya kuongeza mishahara kwa asilimia 50 hadi 60. Basi kwenye mtandao wa Twitter, Dan Mchorai anasema kuwa sasa ndio wakati wa serikali iliyoko kuonyesha walimu kuwa ni tofauti kwa kuwapa walimu haki yao. Eric Yang anasema kuwa ni lazima uamuzi wa mahakama uheshimiwe na wote, mbona serikali inazembea? Kenya Toma anasema walimu wasiharibu sherehe tulizo nazo baada ya ushindi mkubwa kutoka kwa wanariadha wetu. Malo yanaongeza kusema kuwa sio vibaya kuitisha nyongeza, lakini ziwapi hizo hela? Swala jingine linalovuma hivi sasa ni mzozo wa wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika na Mashariki ya Kati ambao umeendelea kuwa donda ndugu kila siku. Basi hayo tu ndio mambo ambayo yanazidi kuchapa vyombo vya habari. Hebu tupate muktasari wa habari. Idara ya Afya Duniani WHO, kwa mara nyingine imetangaza Liberia kuwa taifa lisilo na ugonjwa wa Ebola baada ya kupita siku 42 bila ya kuripotiwa mtu yeyote aliyeambukizwa virusi hivyo hatari vya ugonjwa wa Ebola. Wahamiaji wenye matarajio ya kusafiri hadi Ulaya Magharibi wamekusanyika katika kituo kimoja cha mjini Budapest baada ya kufunguliwa tena na polisi, lakini maafisa wa Hungary wanasema hakutakuwepo na treni zinazoelekea Ulaya Magharibi. Boti ya mbao iliyojaza wahamiaji imepigwa dhoruba baharini katika mwambao wa Malaysia na kuua watu kumi na watatu kwa mujibu wa maafisa wa Malaysia. Maafisa wa mamlaka ya usafiri baharini wamesema kuna uwezekano boti hiyo ilikuwa na wafanyakazi wa Indonesia walikuwa wanarudi makwao kutoka kisiwa cha Sumatra. Basi tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express hii leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Idli Gongo, tukisema kwa pamoja kutoka Washington, kwa heri na uwe na, na jioni njema.