From Washington, the Voice of America, kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya alfajiri wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi Septemba 4 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu serikali ya Burundi ya wataka wananchi wanaomiliki silaha kuzisalimisha kwa vyombo vya usalama kwa hiari yao. Ingawa wananchi ambao wanamiliki silaha hizo hawatozisalimisha kwa hiari yao, basi polisi itatumia nguvu zake na ujuzi wake kuweza kuzipokonya, eh, wananchi hao ambao wanazimiliki na katika vioi mitaani leo hii, tuko nchini Tanzania kuzungumza na waendesha bodaboda. Wanaeleza manyanyaso yanayowakabili wanapokamatwa na askari wa usalama barabarani. Sasa wao kama wapo katika kitengo cha kukamata na wanakuwa watambuliko kukuvaa sare, tukikamatwa tunapigwa faini elfu sitini. Tena saa ingine unaambiwa bwana, hapa hapa bwana, hamna risti, risti ufuate. Kama ni jumaa, unaambiwa risti ufuate jumaa tatu, zile hela wanakuwa wanachukua Hayo ndio tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www. VOA swahili. com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Wahamiaji wanaojaribu kufika Ulaya magharibi walikataa kuondoka kwenye kituo cha treni na kwenda kwenye kambi maalum hapo jana kisha walipurukushana na maafisa wa Hungari waliojaribu kuwaondoa. Polisi waliisimamisha treni iliyojaa umati unaoelekea kwenye mpaka wa Austria na kuamuru wakimbizi wote kutoka kwenye treni na kwenda kwenye kituo kilicho karibu na mapokezi ya wahamiaji familia nyingi zilizokuwa kwenye treni zimesema walikuwa wakikimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria na wanajaribu kufika sehemu salama huko Ulaya. Agizo la polisi kuwataka washuke kwenye treni lilikuwa halieleweki kwa familia nyingi za wakimbizi. Mashahidi wamesema baadhi ya wa wahamiaji walishuka chini na kwenda kwenye njia ya reli na kulala chini, wakati wengine wakijaribu kukimbia kwa miguu. Uganda imethibitisha wanajeshi wake kumi na wawili walio katika mamlaka ya kikosi cha AMISOM waliuawa baada ya kundi la wanamgambo wa Al-Shabab kushambulia kituo cha jeshi la Umoja wa Afrika katika mji wa Janale kusini mwa Somalia siku ya Jumanne. Msemaji wa jeshi la Uganda Padi Ankunda amesema katika mtandao kwamba miili kumi imesafirishwa kutoka Mogadishu kwenda Uganda jana Alhamis. Bwana Ankunda amesema AMISOM imewatambua wanajeshi wote na hakuna mwanajeshi aliyepotea kutoka kituo cha Janale kilichopo kilomita 120 kusini magharibi mwa Mogadishu. Wanamgambo wa, wa Al-Shabab walidai kiasi cha wanajeshi wa Uganda sabini waliuawa katika shambulizi la Jumanne. Lakini vyanzo vya sauti ya Amerika, VOA, vimesema jumla ya idadi ya vifo vya wanajeshi ni ishirini. Msemaji wa jeshi la Uganda amesema shambulizi hilo limebadili mtazamo na al Shabab watarajie majibu mwafaka kutoka kwa wanajeshi wa Uganda. Bwana Ankunda aliongeza kwamba licha ya shambulizi, Uganda haitasitisha juhudi zake za kusaidia kuleta amani nchini Somalia. Kiongozi wa zamani wa waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Bosco Ntaganda, amekana kuwa ni muuaji na mhalifu wa vita hapo jana alipozungumza kwenye kesi inayoendelea huko The Hague. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Katika maelezo yake kwa majaji kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu, Ntaganda amekiri kile alichokielezea kuitwa muuaji, lakini anasema siyo yeye Ntaganda amesisitiza kuwa ni mwanajeshi, siyo mhalifu na kusema, kamwe sijawahi kushambulia raia, siku zote nimekuwa nikiwalinda. Maoni hayo yanatoa picha tofauti na ile iliyoelezwa na waendesha mashtaka wa ICC ambao wanasema Ntaganda aliongoza kundi la waasi Union of Congolese Patriots UPC ambalo limeua kubaka na kuwanyonya watu mashariki mwa Kongo katika jimbo la Ituri kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu Wakili wa waathirika ameiambia mahakama jana kwamba wasichana wenye umri mdogo wa miaka kumi na mbili walilazimika kutumika kama wake wa makamanda waandamizi wa uasi. Ntaganda anakabiliwa na mashtaka kumi na nane ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu ikiwa e ni pamoja na mauaji, utumwa wa ngono, kuandikisha wanajeshi watoto na kuhamishwa kwa nguvu watu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shirika la Afya Duniani, WHO, kwa mara nyingine limetangaza Liberia haina ugonjwa wa Ebola baada ya siku 42 bila ya maabara kuthibitisha kesi iliyohusiana na virusi hivyo vinavyosababisha kifo. WHO imetangaza habari hiyo jana. Nchi hiyo hivi sasa inaingia katika kipindi cha siku 90 ya kile WHO inakiita uangalizi wa hali ya juu wakati maafisa wa afya wanaangalia matokeo yeyote ya virusi hivyo. Liberia awali ilitangaza kutokuwa na Ebola hapo Mei 9, nusu ya kipindi cha kwanza cha uangalizi wa hali ya juu hapo. Juni 29 WHO ilisema kesi mpya ya ugonjwa wa Ebola ilithibitishwa kwa mvulana mmoja mwenye umri wa miaka 17, ambaye alifariki kutokana na virusi hivyo siku moja kabla. Kiasi cha kesi tano zaidi zilitambuliwa baada na kati ya kesi hizo watu wawili walifariki. Marekani imejitolea kuwasaidia ndugu wanajeshi wa Marekani na wa kidiplomasia kuondoka Uturuki, hatua ya tahadhari, kufuatia kuanza kwa operesheni za kijeshi ambazo zimeelekezwa dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Maafisa wa Marekani wamesema hatua hiyo inawaathiri kiasi cha wanafamilia mia tisa wafanyakazi waliopo kwenye kituo cha anga cha Incirlik pamoja na ndugu na wafanyakazi wa ubalozi mdogo wa Marekani karibu na mji wa Adana. Uamuzi huo umekuja wakati Uturuki inachukua jukumu kubwa katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State, wakiungana kwenye kampeni za mashambulizi ya anga na kuruhusu kupanua matumizi ya kituo cha Incirlik cha Marekani kwa operesheni za ndege zisizotumia rubani drone na ndege za kivita. Wamarekani wengi wana maoni ya kuridhisha kwa Baba Mtakatifu Francis, kwa mujibu wa ukosanyaji maoni uliotolewa kabla ya ziara ya kwanza ya kiongozi huyo wa kikatoliki nchini Marekani. Kura ya maoni iliyofanywa na chuo kikuu cha Queen Piak imegundua kwamba asilimia 87 ya Wakatoliki na asilimia 63 ya watu wasioegemea upande wowote wa dini wanaridhishwa sana au wanaridhishwa na baba mtakatifu huyo, ikiongezewa na asilimia 69 ya wanawake na asilimia 63 ya wanaume ambao pia walihojiwa. Utafiti ulionyesha kwamba asilimia 43 ya Wamarekani wanaamini kanisa Katoliki la hii leo linasonga mbele kwenye mwelekeo sahihi, ikilinganishwa na asilimia 21 ambao wanasema halieleweki kwenye mwelekeo sahihi. Wakatoliki wanakubaliana na mwelekeo wa kanisa kwa asilimia sabini, na asilimia thelathini na sita ya Waprotestanti na asilimia arobaini na nne ya wale ambao hawaegemei upande wowote pia wanakubaliana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi, ambapo mawaziri wanne wanaoshughulikia masuala ya usalama nchini humo wametoa wito kwa wananchi kushirikiana na vikosi vya usalama kuwatafuta wanaosababisha mauaji ya kila siku na kuwataka wenye yenye silaha kuzisalimisha ili kuweza kurudisha usalama na utulivu katika mji mkuu Bujumbura. Mawaziri hao walikutana na waandishi wa habari jana jioni na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidal Hakizimana alihudhuria mkutano huo na ifuatayo ni maelezo yake. Wito huo wa kusalimisha silaha kwa hiari au ku wananchi kuwatangaza wale ambao wanamiliki silaha ni wito ambao ni vigumu sana kuitikwa kwa sababu kwanza, waandishi wa habari katika mkutano huu waliwauliza, je, kile ambacho kiliwasababisha watu kuchukua silaha, je, kimeisha isha? Mmeisha tayarisha nyoyo za wananchi ili waone kwamba wako salama na waweze kuzisalimisha silaha ambazo walijitafutia wenyewe? Eh, waziri anayehusika na usalama wa raia, swali hilo amelipuuzia, akasema kuwa wakati huu ambapo vita vya wenyewe kwa wenyewe vilimalizika hauni haja ya mwananchi kuchukua silaha. Eh, tuhuma hizi za wananchi kuwa na silaha zilianza pale maandamano dhidi ya muhura watatu wa rais yalipoanza. Maandamano yalifanyika kwa utulivu, lakini baadaye, baada ya jaribio la mapinduzi ndo watu ambao walikuwa wanafanya maandamano katika mitaa ambayo hasa ilishuhudia maandamano. Silaha zilianza kusikika usiku, wakati ambapo awali watu ambao walikuwa na silaha au walikuwa wanadhania kwamba walikuwa na silaha ni vijana wafuasi wa chama tawala cha CNDD-FDD maarufu kama imboni ya kule, wao ndo walikuwa wanadhani kwamba wana silaha lakini hivi silaha zimetapakaa katika mitaa mbalimbali. Kinachoonyesha hayo ni kwa sababu usiku unasikia milio ya risasi na milipuko mingine. Ndio maana nadhani kwamba baada, lakini katika kuvalia nduga, swala hilo la usalama, pia mawaziri hao wanne ambao waliongoza mkutano na waandishi wa habari alikuwa waziri wa ulinzi, waziri wa usalama, waziri wa mambo ya ndani, pamoja na waziri wa sheria Walisema kwamba ingawa wananchi ambao wanamiliki silaha hizo hawatozisalimisha kwa hiari yao, basi polisi itatumia nguvu zake na ujuzi wake kuweza kuzipokonya eh, wananchi hao ambao wanazimiliki. Ni wito ambao umetolewa wakati kuna kata moja miongoni mwa zile zilizoshuhudia maandamano ya Jabe, ilikuwa ilizingirwa kwa siku mbili mfululizo, lakini tunapozungumza hapo jana jioni ndipo wananchi walianza kudiriki shughuli zao za kawaida baada ya kuruhusiwa na polisi kuweza kutoka nje na kuelekea aidha sokoni ama kwenye shughuli zao mbalimbali mbali, kwa ajili ya maendeleo. Huyo ni mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana akiripoti. Bunge la Guatemala limekubali kujiuzulu kwa rais Otto Perez Molina hapo jana pale alipofikishwa mahakamani kusikiliza mashtaka ya rushwa dhidi yake. Perez Molina aliamuru kujiuzulu mapema jana, wabunge walimwondolea kinga ya kutoshtakiwa katika kashfa ya rushwa iliyokithiri baada ya kurekodiwa kwa njia ya simu ambayo inamhusisha rais kwa shutuma. Perez Molina aliandika katika barua ya kujiuzulu kwake kwamba ana dhamiri safi. Nia yangu ya dhati kwa watu wa Guatemala ni kuwasilisha kwa hadhi zote utaratibu wa kisheria na kukana shutuma zote dhidi yangu. Lakini rais kwa mara chache aliinua kichwa alipokuwa katika chumba cha mahakama hapo jana, wakati waendesha mashtaka walipocheza rekodi ya kipande cha mazungumzo ya simu ambacho wanasema kinaonyesha alipokea hongo kutoka kwa wafanya biashara ya nje ambao walikuwa wanataka kukwepa kulipa ushuru wa forodha. Mwanamume mmoja wa kizungu anayeshutumiwa kuwaua watu tisa katika kanisa moja la kihistoria la watu weusi huko Charleston, South Carolina atakabiliwa na adhabu ya kifo. Dilani Ruf mwenye umri wa miaka 21 anakabiliwa na mashtaka mbalimbali ikiwemo mashtaka tisa ya mauaji, mashtaka matatu ya jaribio la mauaji na shtaka moja la silaha kwenye tukio la Juni kumi na saba katika kanisa la Emmanuel African Methodist Episcop Roof pia ameshtakiwa na serikali kuu kwa mashtaka 33 tofauti ya uhalifu wa chuki. Baadhi ya mashtaka hayo yanastahili adhabu ya kifo. Mwendesha mashtaka wa serikali Scarlett Wilson aliviambia aliviita vitendo vya Roof uhalifu wa hali ya juu, ambao unastahili adhabu ya juu, na amesema kwamba ameangalia pia utashi wa baadhi ya jamaa wa waathirika kumsamehe. Amefurahishwa kwamba wote wameheshimu uamuzi wa wake wa kutaka adhabu ya kifo itolewe. kufuatia tuhuma kwamba kuna kundi la watu lililopandikizwa kufanya ghasia na kudai kuwa wametoka chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania, wananchi wametakiwa kuwa makini, kwa kuwa Chadema imesema haina kundi la kufanya ghasia. Jana kuna kundi la watu walikamatwa wakiwa wamejiandaa kufanya fujo, wakidai kumuunga mkono aliyekuwa katibu mkuu wa Chadema Wilbrod Slaa. Mwenzangu Mary Mgae amezungumza na msemaji wa chama hicho Tumaini Makene. Kwa mjibu wa watoto wa usalama wa chama juzi, kuwa tukio lilitokea maeneo ya Ubungo na Kariakoo, na wakawa wamepanga mipango ya kutafuta vijana ambao wangevalishwa nguo za Chadema walipaswa kwenda kujifanya ili kuonekana wanataka Dr. Slah aliyekuwa katibu wetu mkuu aliyejiuzuru, lakini pia kumtaka mgombea uraisi wetu Edward Lowassa ajibu kile ambacho wenyewe walidai ni hoja za, za Dr. Slah. Kwa hiyo kikao cha watu wa wasaa wamepata taarifa hizo tangu juzi usiku. Jana wakawa najaribu kupata hizo nyendo za watu hao, kweli baadaye kwa makundi makundi kama tofauti zaidi ya mawili kuandamana kutoka sehemu mbalimbali kuelekea makao makuu ya chama, wengine wakitokea Mwenge, wengine wanatokea Ubungo, wamebeba me, mabango yao na wamevalishwa nguo za sherehe ni watu wa Chadema, lakini hii sensa haikuwa hii, na katika mahojiano wengine pia wakili kwamba sisi tumetumwa tumechukuliwa tu mia kufanya kitu gani, wakawataja baadhi ya viongozi wa CCM wa wilaya ya Kinondoni na Ilala, ambao kuwaita kupangana mikakati, kaata kwa majina viongozi wengine vigogo. Lakini mara baada ya kufikia hapo ulipozungumzia, walikamatwa wakapelekwa, bila shaka, chini ya usimamizi wa polisi. Nini sasa kiliendelea? Je, kuna mashtaka yote yaliyofunguliwa, ama kuna harakati zozote zilizofanyika kuwatafuta wale vigogo ambao wamesema kwamba wale vijana walitumwa? Kishafikia jambo kama hilo, polisi, maanake inakuwa ni kesi ya polisi. Kwa maana ya wanapaswa kunani kujua kwa uzuri wa swali ile na watu wa polisi kama je, kama chakichukua watu gani hizi <mahili> ya mtu kama hivi. Ndio maana mimi ni kwamba tangu asubuhi watu wa polisi wametafuta maandishi wa habari, ndio mwingi wamesema kwenye vikao. Kwa mpaka wakati wa mchana hizi polisi kwa ajili hasa nini kinaendelea jia ya watu hao. Ndio maana sisi tumewataka hii press conference ya leo, sasa ya baadhi ya wazee na vijana na wanawake, kwa maana kwamba polisi kwanza establish uh, jambo hilo na kuchunguza kwa makini. Sababu ni kiashiria kikubwa sana cha, cha uvunjifu, na kwa mujibu wa ya press conference walichozungumza ni kwamba hiki jambo tu ni kiashiria kidogo, kwa sababu kuna, kuna njama nyingine ambazo zikapangwa na watu wakapandikizwa watu wa Chadema afa wakafanya fujo mahali fulani, wampaisha nguo za Chadema, sio na Chadema hii hiyo mara ya kwanza a uchaguzi, kwa sababu yenyewe ndiyo ya uchaguzi uchaguzia kupuuza ili iliingilie kati na kulifanyia uchunguzi wa wa, wa, wa kina ni msemaji wa chama cha Chadema nchini Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Matatizo ya magonjwa ya kuambukiza kama vile HIV, malaria na ebola ni kawaida huko barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara lakini mwandishi wa VOA Jessica Barman na anaripoti kuwa wataalam wanasema magonjwa kama vile ya kisukari kwa watu wazima yanaonekana zaidi katika eneo hilo na katika nchi maskini sana duniani. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ugonjwa wa kisukari unaathiri takriban waafrika milioni 21. Idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka hadi watu milioni 35 katika miaka ishirini ijayo kulingana na waandishi wa makala katika jarida la The Lancet Diabetes and Endocrinology. Waandishi hao wanakadiria kuwa kuna kesi takriban asilimia sitini na mbili kwa watu wazima wenye umri wa kati ambazo hazijatambuliwa na wale walio na umri chini ya miaka sitini wakiwa ni robo tatu ya vifo vinavyohusiana na kisukari. Mtaalam wa afya duniani kutoka chuo kikuu cha Harvard Rifat Atun ni mwandishi mwenza wa taarifa hiyo anasema tatizo halifungamani na maendeleo ya kiuchumi kama ilivyo kwa mabadiliko ya kijamii na kimaisha yanayotokea huko barani Afrika. Such as, um, you know, exercise, changing jobs and... Anasema kama Migration vile, kutofanya mazoezi, kubadilisha without... kazi na uhamiaji katika maeneo ya mijini and... na bila kuwepo na maeneo yaliyo wazi na nafasi kwa kufanya mazoezi, yote hayo yanachangia kuleta mabadiliko hayo. Atun anasema kuna msukumo wa watu kuondokana na ajira za kilimo na hiyo inamaanisha kuwa Waafrika wengi hawafanyi mazoezi ya kimwili anasema. Miundombinu ya kiafya na kiteknolojia katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara zinapewa uzoefu wa kukabiliana na magonjwa ya kuambukiza na siyo yale ambayo hayaambukiziki kama vile kisukari. Atuna anasema changamoto ni kuzifanya hospitali, zahanati na wafanyakazi wa afya kujihusisha zaidi katika kutibu kisukari ambacho kinahitaji ufuatiliaji wa muda mrefu na tiba. Anasema hatusemi kuwepo na ufadhili mdogo kwa magonjwa wa kuambukizwa, lakini kile tunachoweza kufanya ni kuongeza ufahamu ili kushughulikia suala hili sasa kuliko kusubiri miaka thelathini au hata kumi, wakati ambapo tuna janga kubwa mikononi mwetu. Hatun anasema tume ya kimataifa ya wataalamu wa sera za afya, wachumi na wawakilishi wa serikali itaundwa kubuni njia ya kuimarisha mifumo ya afya ili kukabiliana na kisukari barani Afrika. VOA, mitaani. ni wakati wa kukuletea kipindi chetu cha Ijumaa cha Vioi Mitani ambapo mwandishi wetu wa Dar es Salaam Khalid Famau amezungumza na wamiliki wa pikipiki za kusafirishia abiria maarufu kwa jina la bodaboda, kutokana na zoezi linaloendelea la kuwakamata katika jiji la Dar es Salaam. Maafisa wa mamlaka za usafiri na usalama wa jiji hilo wametoa marufuku ya kutoruhusu pikipiki hizo kuingia maeneo ya katikati ya mji, jambo ambalo limezusha hasira miongoni mwa wamiliki wa bodaboda kuna taratibu au kanuni za jiji zilitungwa na watu ambao walitunga kanuni zile walikosea. Kwa sababu gani? Unakuta mtu anaendesha chombo chake cha moto, yupo kwenye mvu ya kuendesha chombo chake cha moto, mtu anatokea pembeni, anakamata klachi. Yule mtu inakuwa kidogo, aidha ana abiria au hana abiria, inakuwa anaanguka au anaharamia magari ya watu. Inakuwa ni misingi ambayo sio utawala bora kwa sababu gani? Utawala bora ni lazima uweke sheria, kila mmoja atii sheria, kwa sababu ukumbuke, hii ya ukamataji sio sheria ya Jamhuri ya Muungano, ni kanuni ya jiji, na kanuni ya jiji ni lazima ielekeze watu wote usawa. Sasa na kampuni iliyopewa ukamataji au kuandaa katika mafunzo ambayo ni mazuri, yaani dija kuwa rafiki na waendesha pikipiki, wamekuwa maadui. Kwa hiyo mtu akimwona huyu ni mwendesha pikipiki au huyu ni mkamataji anabaramia, ana hata anaingia kwenye gari, anaweza akavunjika mguu, anaweza akafanya chochote kile. Amna tukio ambalo sitasahau kama lile ambalo yule mama alikuwa anatoka Ubungo akiwa amebebwa na bodaboda, akafika hapa Shauri Moyo na Lindi akawa mkamataji, akamkamata yule mama, akaanguka akaumia mguu. Hicho kitu kiliniuma sana. Eh, hey, yani jinsi ya jinsi jamaa wanapokamata wanasababisha sisi watatupa vilema vya maisha. Kama hapa unavyoona wamejinsi wamenikamata mimi wakabidi wakunikamata kunikamata kwa misukumizia at kwenye gari ikabidi nipate ajali na mpaka leo nimeshapata kilema mimi cha maisha. Kwa hiyo wao jinsi wanavyokamata wapewa utaalamu wa jinsi wa kukamata kwa sababu jinsi wanavyokamata wao wanakamata jinsi isivyotakiwa na wanakuwa po wao sasa badala kukamata kwa ustaarabu wanakamata kwa nguvu. Wanatumia askari polisi na askari polisi ni mmoja wapo wa kutusababisha sisi kutuumiza yani. Wanatutishia silaha wanafanya kila kitu ambacho ni kigumu, kinyume cha sheria. Wanavyokamata pikipiki, utaratibu wao sio mzuri, kwa sababu mtu anakamata pikipiki kama ni trafiki barabarani, anatakiwa kukusimamisha. Lakini hawa ndugu zetu wanaoitwa askari jamii, wao wanakuja tu, mtu anakuvamia kwanza, wamevaa kiraia, hujui askari ni nani, hujui jambazi ni nani. Unaweza akaja mtu kukuvamia, ikawa katika kukukimbiza we ukafikiri ni jambazi anataka kukupora, pengine unaendesha pikipiki kubwa ya samani. Kwa hiyo wewe unamkimbia yeye, unaenda kuvamia gari na unapata ajali. Matokeo yake ndio kama haya, tumepata ajali na tumekatika miguu. Mtu unaendesha pikipiki ya milioni mbili, anakuja anakukimbiza, unapata ajali. Mimi nimetumia zaidi ya milioni tano mpaka nimepata mguu hapa wa kusimamia, na nina mguu wa kusimamia tu, sina mguu wa kuchezea mpira wala kufanya shughuli nyingine yoyote. tunakamatwa wanatukamata wenyewe, hawana sare yoyote kwai. Unashangaa tu, unaendesha pikipiki, unashangaa unakimbizwa, mara tunaangushwa, tunagonga magari, tunavunja taa za watu kwa ajili yao. Sasa kibapagabiia mimi nikate kibali kama kibali hakina umuhimu alauhususan ii saa la kukamata, ili kukamata, serikali wao wamezungumzasaa kukamata, sawa, hatupingi wame, wanatukamata wanatupeleka sehemu husika, tunakwenda kule, kule tunapigwa fine sizi faini hatuzikatai, lakini sasa ukamataji wao na ataratibu wao lioweka mimi kama mimi sijalizikanao kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu hata wanafunzi wa shule wanavaa saretambulik ni wanafunzi wa shule na kila shule zake. Sisa, wawo, wawo na sare wao, kama wapo katika kitengo cha kukamata na a tambulikkkuvaa sa, tukikamatwa tunapigwa faini lu tena saa ingine hamna aapa wana ufuate kama ni Jumaa unaambiwa resti ufuate Jumaa tatu, zile hela wanakuwa wanachukua tu, pikipiki ikilala usiku mmoja elfu ishirini. Kwa upande wa kampuni yenye dhamana ya ukamataji wa pikipiki hizi, nao wanazungumzaje? uhalali wa zoezi hili linalolalamikiwa na madereva hawa pikipiki kuwa limejaa onevu na rushwa, ni kweli? Unajua, hili zoezi la ukamataji ni gumu sana, na raia wameshindwa kulielewa. Kiukweli hawajaelewa. kwa nini? nadhani hawana elimu ya kutosha kwa nini pikipiki zinaruhusiwa kuingia hapa katikati ya mji? Kwa maana hiyo unakuta mtu anapokamatwa, raia wote, hata kama mtu alikuwa na safari yake, anakuwa makini kufuatilia pale, kwa nini mtu huyu anakamatwa, na raia wanakuwa tayari wanakuwa upande wa yule anayekamatwa, yule bodaboda, bila kufahamu madhara yake. Sasa hapo tunakuwa kwa kweli, changamoto ni kubwa, wanatuchukia na wanakuwa saa zingine wanaungana nao katika kufanikisha hilo, kutukimbiza, kutupiga, yanatokea Wakati tunaanza hili zoezi tulikuwa tuko ndani ya proper uniform, lakini hapa katikati tulipata matatizo, vijana wetu kupigwa, kuuawa, kufuatiliwa mpaka nyumbani. Sasa tukaomba, tukaandika barua za maombi kwamba kwa, kwa kipindi hiki kutokana na hali ya usalama sio nzuri sana, tukaomba wafanyakazi wetu wawe ndani ya nguo za kiraia. Wakivaa uniform inakuwa kwa kweli, ndio imepelekea mpaka kuna staff wetu mmoja Avitus Patrick alikutwa mbili akiwa amevaa uniform na wakampiga mpaka wakamuua, lakini wale ambao walikuwa wapo kwenye nguo za kikawaida walinusurika. Pikipiki pekee zilizokatiwa vibali maalum na zile za wenye ulemavu wa viungo ndizo zinazoruhusiwa kuingia katikati ya jiji. Hali inaangaziwa kuwa ni kama mradi kwa mamlaka ya jiji la Dar es Salaam. Khalidi Famao wa mitaani Dar es Salaam. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Wahamiaji wanaojaribu kufika Ulaya Magharibi walikataa kuondoka kwenye kituo cha treni na kwenda kwenye kambi maalum hapo jana, kisha walipurukushana na maafisa wa Hungari waliojaribu kuwaondoa. Jaji mmoja wa serikali kuu ya Marekani katika jimbo la Kentaki jana aliamuru mfanyakazi mmoja wa kaunti kupelekwa jela kwa kupinga amri ya mahakama baada ya kukataa agizo la kutoa leseni za ndoa kwa wapenzi wa jinsia moja. Uganda imethibitisha wanajeshi wake kumi na wawili walio katika mamlaka ya kikosi cha AMISOM waliwawa baada ya kundi la wanamgambo wa Al-Shababu kushambulia kituo cha jeshi la Umoja wa Afrika katika mji wa Janale kusini mwa Somalia siku ya Jumanne. Shirika la afya duniani WHO kwa mara nyingine limetangaza Liberia haina ugonjwa wa Ebola baada ya siku 42 bila maabara kuthibitisha kesi inayohusiana na virusi hivyo vinavyosababisha kifo. WHO imetangaza habari hiyo jana. Nchi hiyo hivi sasa inaingia katika kipindi cha siku 90 ya kile WHO inakiita uangalizi wa hali ya juu. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.