Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Express ni saa 10 na nusu jioni leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Septemba 4, 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, huko nchini Kenya, wanawake waeleza mabadiliko ya katiba bado na changamoto kwa upande wao. Sheria kuu ambayo tunayo ambayo ni katiba ya Kenya inawezesha wanawake kukuwa involved katika politics. Huyo ni mwanasheria Millicent Kule kutoka nchini Kenya. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Harrison Kamau. Na katika habari nyingine mwanamuziki mashuhuri anaelezea kwamba hakuna lolote lisilowezekana, kila kitu kinawezekana. Kama mimi ni mmoja wa mfano, najua sijafika anapotaka, lakini naelekea huko na naamini nitafika. Mimi nimeanza mziki miaka sita iliyopita, nimeanza kama msanii wa kawaida tu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Hospitali moja iliyoko kwenye jimbo la Texas kusini mwa Marekani haikuwa tayari mwaka jana kumtibu mgonjwa wa kwanza wa Ebola hapa Marekani wala kuhakikisha usalama wa wauguzi wawili walioambukizwa wa wakimhudumia mgonjwa, kulingana na ripoti iliyotolewa na jopo huru la wataalam. Ripoti hiyo iliyotolewa leo inasema kuwa maafisa kutoka kitengo cha udhibiti magonjwa hapa Marekani pamoja na maafisa wa serikali ya jimbo walikuwa wanajifunza pamoja na wafanyakazi katika hospitali ya Presbiterian iliyoko kule Dallas. Thomas Eric Duncan aliyekuwa mhamiaji kutoka Liberia alikwenda katika chumba cha dharura cha hospitali hiyo kwa mara ya kwanza Septemba 25 mwaka wa 2014 akiwa anaumwa na kichwa, kutapika na joto mwilini, na siku kadhaa baadaye aliaga dunia akigunduliwa kuwa alikuwa na Ebola. Mahakama Kuu ya Kenya imeamua kwamba mgomo wa walimu unaoendelea kwa wakati huu haukufuata sheria na hivyo sio halali. Jaji Monica Mbaru wa mahakama ya wafanyakazi amesema hii leo kwamba chama cha kitaifa cha walimu NAT na kile cha walimu wa shule za upili KUPET havikufuata sheria kwa kutotoa, kwa kutotoa onyo la mapema kwamba wataitisha mgomo. Vyama hivyo viwili viliitisha mgomo ili kulazimisha serikali kutekeleza amri ya mahakama ya kuwalipa walimu nyongeza za mishahara kwa asilimia 50 hadi 60. Waasi wa Sudan Kusini wanaomtia aliyekuwa naibu wa rais Riek Machar wamesema kuwa wako tayari kuheshimu mkataba wa amani uliotiwa saini mwezi uliopita huko Addis Ababa, Ethiopia. Taarifa hiyo imetolewa wakati warsha ya siku tatu kuhusu usalama wakati wa kipindi cha mpito itaanza kesho Jumamosi huko Addis Ababa. Balozi Ezekiel Lol Gatkuoth ambaye ni katibu wa mambo ya kigeni wa SPLA amesema waasi wana dhamira ya dhati ya kuzingatia amani na demokrasia Sudan Kusini na kwamba ameteua ujumbe wa maafisa watakaohudhuria warsha hiyo. Ameongeza kusema kuwa waasi wamefurahishwa na hatua ya rais Salva Kiir ya kutia saini mkataba. Amesema kwamba sasa waasi wanachoomba ni serikali kuheshimu mkataba huo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, Kamerun imesema kuwa imehamisha takriban watu mia mbili waliojeruhiwa baada ya mashambulizi mawili ya bomu katika eneo la Kerawa lililoko kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria ambapo watu 20 wameuawa. Msemaji wa serikali ya Kamerun na ambaye pia ni waziri wa mawasiliano Isa Chiroma Bakari amesema kuwa waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali zilizoko kwenye miji mingine jirani kwa kuwa hospitali iliyoko Kerawa haitoshi. Wanamgambo wa Boko Haram wamelaumiwa kwa shambulizi hilo kwenye soko la Kerawa. Mwezi Julai, takriban wa Kamerun 60 waliuawa karibu na mpaka wa kaskazini na Nigeria, karibu na jimbo la Bono ambalo ni ngome ya Boko Haram. Kamerun kwa upande wake ilirudisha nyumbani takriban wa Nigeria elfu tano waliodai kutorokea kundi la Boko Haram na ambao walikataa kuchukua hifadhi kwenye kambi za wakimbizi. Polisi wa Thailand wamesema kuwa mtu aliyekamatwa mapema wiki hii karibu na mpaka wa Cambodia hakuweza, hakuenda, haku, kuna uwezekano hakufanya kitendo cha kulipua bomu kwenye hekalu la Bangkok lililoua watu 20. Msemaji wa polisi wa taifa Prawat Davon Siri amesema leo kuwa seli za vianasaba ama DNA zilizochukuliwa kutoka kwa mshukiwa huyo Yusuf Meriali haziambatani na zile zilizochukuliwa kwenye sehemu ya tukio. Hata hivyo, msemaji huyu ameongeza kusema kuwa miraili alihusika kwa njia moja ama nyingine, kwa kuwa DNA yake ililingana na ile iliyopatikana kwenye nyumba moja ambako vifaa vya kutengenezea bomu vilipatikana. Matokeo hayo yanaonekana kuwa ni pigo jingine katika uchunguzi wa ni nani aliyehusika na mlipuko uliosababisha vifo vingi kabisa Thailand hapo Agasti 17. Kamishina mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayowashughulikia wakimbizi Antonio Guterres ameomba Umoja wa Ulaya kuwapokea hadi wakimbizi elfu mia mbili chini ya mradi mkubwa wa kuwapatia makazi ili kupunguza wingi wa wahamiaji wanaofika kwenye mipaka ya nchi za Umoja wa Ulaya ili kutafuta hifadhi. Mkuu huyo wa UNHCR ametoa taarifa mapema leo akiomba Umoja wa Ulaya kutekeleza mradi ambao utahitaji ushirikiano wa mataifa yote ya Umoja wa Ulaya kusaidia wakimbizi kwa kuwapatia hifadhi zinazostahiki. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amebadili msimamo wake na amesema leo kuwa nchi yake itawakaribisha maelfu ya wakimbizi zaidi kutoka Siria, zaidi ya wale elfu tano waliokwisha waliopokelewa hadi sasa. Cameron amesema hili ni kutokana na kuongezeka kwa janga hilo la mateso wanaopitia wakimbizi, na hiyo ni baada ya kufanya mkutano na waziri mkuu wa Ureno huko Lisbon. Na Rais Barack Obama wa Marekani leo anamkaribisha Mfalme Salman wa Saudi Arabia kwenye ikulu ya White House, ikiwa ni ziara yake ya kwanza hapa Marekani tangu alipochukua uongozi mwezi Januari, baada ya kifo cha Mfalme Abdullah. Mazungumzo baina ya viongozi hao wawili yanafanyika wakati mwafaka ambako muungano unaongozwa na Marekani ukiendelea kupambana na wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na na Siria, huku muungano unaongozwa na Saudi Arabia ukipambana na waasi wa kihoudhi huko Yemen. Mkutano wa leo huko White House utakuwa wa kwanza kufanyika tangu ule uliofanyika mwezi Mei tarehe 14 wakati rais Obama alipokutana na baraza la viongozi kutoka Guba akifafanua kuhusu mkataba wa nyuklia na Iran. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC na msikilizaji, basi moja kwa moja tunaanzia taarifa yetu huko nchini Uganda ambapo serikali ya nchi hiyo imeonya mashambulizi zaidi dhidi ya wanamgambo wa Al-Shababu baada ya wanajeshi wake kumi na wawili kuuawa na kumi kujeruhiwa vibaya katika shambulizi lililotekelezwa na wanamgambo hao kwenye kambi ya muungano wa jeshi la Afrika, AMISOM, nchini Somalia. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti zaidi. Jeshi la UPDF limesisitiza kwamba vita dhidi ya wanamgambo wa Al Shababu vitaendelea hadi pale wanamgambo hao watakapo salimu amri. Akizungumza wakati wa kupokea mili ya wanajeshi waliouawa katika shambulizi la Al Shababu katika kambi ya AMISOM mjini Janala, Brigedia Leopoldi Chanda ametaja shambulizi la wanamgambo hao kuwa tukio la uoga the... Watu wanaofanya mashambulizi ya uoga wanafikiri kwamba wanaweza kuwashambulia wanajeshi wetu na waende hivyo, na labda kututisha. Tutawasaka na kuwaua wote. Brigadier Chanda amesema kwamba pengo lililoachwa na wanajeshi waliouawa litajazwa mara moja, akionya alishababu mashambulizi makali zaidi Awashinda katika miji mikuu ya Mogadishu, Afgoe, Maraka, Jawel, Abdurahakaba, Baldogoli, Baidoa na Barawei, tutawashinda. Brigedia Chanda amesema kwamba inaonekana lengo la Al-Shabab lilikuwa kutikisa kambi nzima ya AMISOM, lakini hilo lilitibuliwa has... mashambulizi mabaya zaidi, lakini walipoteza wanamgambo 46 na wawili wakakamatwa hai. Walijaribu kadiri ya uwezo wao lakini hawakufanikiwa. <mulia> wanajeshi kumi na wawili wa Uganda waliuawa, kumi kujeruhiwa, watatu wanaripotiwa kuwa katika hali mahututi. Kila familia ya waliouawa itapokea dola za Marekani elfu hamsini. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Basi tukitoka kule Kampala moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo makundi ya wabunge wanawake nchini humo yanazidi kulalamika kuhusu ukosefu wa usawa wa jinsia katika nyadhifa za uongozi nchini humo, ambapo wanawake wanabaguliwa kinyume na katiba. Mwaiki Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Licha kupitishwa kwa katiba mpya hapa nchini Kenya mwaka 2010, Kenya ingalikabiliwa na tatizo la ukosefu wa usawa wa jinsia katika nyadhifa mbalimbali za uongozi ambapo wanawake wanaendelea kubaguliwa na serikali, vyama vya kisiasa na kwenye uongozi wa taifa kwa jumla. Kulingana na katiba mpya hapa nchini Kenya, hakuna jinsia moja inaruhusiwa kudhibiti zaidi ya theluthi mbili ya uongozi au kazi za serikali, lakini serikali na vyama vya kisiasa vimeshindwa kuzingatia sheria na kifungo hicho cha katiba kinaendelea kuyumbayumba na kulingana na mwanasheria Millicent Kuli wa taasisi ya wanasheria wanawake mjini Nairobi, katiba ya Kenya inatoa nafasi kwa wanawake kuhusika zaidi katika masuala ya siasa. Sheria kuu ambayo tunayo ambayo ni katiba ya Kenya inawezesha wanawake kukuwa involved katika politics pia naweza sema tuko mbali, manake ukituangalia na utulinganishe, ulinganishe nchi yetu ya Kenya na nchi zingine za Afrika Mashariki, bado wanawake katika nchi yetu ndio wana percentage ya chini kabisa katika kujihusisha na siasa. Ukiangalia nchi kama Rwanda, nchi kama Uganda, nchi kama Tanzania, wanawake tayari wame, wamejiingisha katika siasa na idadi ya wanawake ni nyingi kuliko ile hapa Kenya. Kwa hivyo, sasa baraza la seneti hapa nchini Kenya lina upungufu wa wanawake watano, huku bunge la wawakilishi likiwa na upungufu wa wanawake 48, lakini mwanasheria Millicent, anasema kungali na nafasi ya kubadilisha sheria kuhusu dosari iliyoko. Tunaweza geuza ama tubadilishe vipengele tofauti katika katiba, kama vile wanawake wa wawakilishi katika counties. Tunaweza ongeza, maanake wakati huu tuna wanawake 47. Tunaweza ongeza hiyo idadi ili iwe 94. Yeah, wanawake wawili wapigiwe kura katika kaunti moja. Na licha ya hayo, wanawake wangali wachache katika uongozi wa kaunti za wilaya zinazoongozwa na magavana na wawakilishi, mabaraza ya wilaya ilichangia. Maanake unaona, katika kiti cha ugavana hapa Kenya kulikuwa na candidates tofauti na walikuwa 237 lakini, unapata kwamba wanawake 19 mi peke yake ndio walijitokeza kuwania kiti hicho na hata hivyo hatimaye hakuna mwanamke yeyote ambaye alipigiwa kura ya ugavana. Pia kiti cha useneta, hakuna mwanamke yeyote alipigiwa kiti cha useneta na pia si wanawake wengi ambao walijitokeza vilevile. Vile katika idara ya polisi hapa nchini Kenya hakuna mwanamke yeyote aliyepewa nafasi ya juu baada ya kuondolewa kwa mwanamke wa pekee kwenye mabadiliko ya idara ya polisi yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta wiki iliyopita. Mwaiki Kikonyo kwenye VOA Express, Nairobi. Naendelea kusafiri na VOA Express msikilizaji, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na basi tukielekea, bado tukiwa kule nchini Kenya, idara ya polisi nchini humo imetangaza kuwa msitu wa Boni ulio karibu na mpaka wa Kenya na Somalia ni hatari kutokana na vitisho vya Al Shabab. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Zaidi ya mwaka mmoja, misitu iliyo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia imekuwa na tatizo kubwa la majangili kujificha, na sasa tisho zaidi ni wanachama wa mtandao wa Al-Shababu. Kaunti kadhaa zilizo kaskazini mashariki mwa Kenya hadi eneo la pwani zimekuwa mara kwa mara zikivamiwa na watu kuuawa au kutekwa nyara, huko Mandera, Wajir, Garissa, Tanariva na hata kisiwani Lamu. Msitu ambao umekuwa hatari zaidi ni Boni, kutoka kaunti ya Lamu kuelekea Somalia. Na sasa leo hii idara ya polisi kupitia inspekta mkuu Joseph Boynet imeutangaza msitu huo kuwa hatari kutokana na vitisho vya Al-Shabaab. Boynet amewaagiza raia walio na shughuli zote eneo hilo kuondoka Nao washirika wa tendo la ugaidi kujiondoa na kusalimisha silaha zote zinazomilikiwa kinyume cha sheria. Sehemu hiyo ya Kenya imekuwa na ukosefu wa usalama kwa muda mrefu, licha ya jeshi la Kenya KDF kushika doria, na kafyu pia kutangazwa huko Lamu na polisi tangu mapema mwaka jana, kufuatia kilio cha raia kama hawa. Yani, hiyo ni taarifa, imenishtua sana, maana pia mimi na watu wangu kule, niliposikiza hiyo habari za Mpeketoni niliona ni kama ni Alshababu, maanake wako karibu Lamu. Mambo kama haya hayafai kutokea, lakini mimi binafsi sina imani kabisa na idara ya usalama nchini. Ni habari za kutatanisha na za kusikitisha sana. Mtu akimwona mtu ambaye hamwamini, ni heri utoe ripoti kwa polisi vyombo vya usalama katika maeneo kadhaa hapo pwani vimekuwa vikabili makundi ya wahalifu wanaojaribu pia kuvamia vituo vya polisi. Wakuu wa usalama sasa wanawaonya vijana wanaojiunga na makundi ya kigaidi na baadaye kuwalenga maafisa wa polisi. Joseph Ketere ni kamishna wa kaunti ya Kilifi. tuliweka durubini tukaona kwamba kila wakati tumekuwa tukipata matisho kwamba kuna vijana wachache wanasema watapiga na kisu kituo ya polisi ya Kisuruini kule sehemu za Kaloleni, wakasema wiki iliyopita Ijumaa watafamia sehemu za Chonyi kwa ofisi ya Dio. Maana yake wameitisha kifo, kabla kifo haitafika wako. Tumeamua sasa hiyo miguu yake italala chini, sijui kama ataamuka. Juma hili rais Uhuru Kenyatta amekuwa hapa Mombasa kuwaongoza maafisa wengine wa ngazi ya juu serikalini kupitia wizara ya usalama wa ndani kujaribu kuweka mikakati ya kukabili ulanguzi wa dawa za kulevya ambazo zinahusishwa pakubwa na ufadhili wa tendo la kigaidi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti America VOA Express. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii yani. Basi <coughs> msikilizaji, sasahau leo, ikiwa ni Ijumaa, kwenye matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tutakuletea Live Talk ambapo moja kwa moja hii leo tutazungumzia maswala ya walimu katika Afrika Mashariki na ya Kati kwa ujumla, mambo mbalimbali mba yanayohusu walimu na shughuli nzima ya ualimu. Basi usahau kutumia maswali yako, usahau kutuma maoni yako. Nambari ni ile ile mbili ile, sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja ni idhaa ya Kiswahili. Vilevile angalia mtandao wetu wa Facebook uweze kuacha maswali yako humo. unasemaje Mwenzangu hapa Kamau, tunaingia kwenye masuala ya muziki. Nini tunaangalia hivi sasa gabisa? Kwa kweli kabisa, najua kwamba nikiangalia kwa upande wa pili naona kuna kibao tu close mambo. Ah, si next. Next. Wale wanaojua ile hip hop miaka ya 90 ndio wanasikiliza kitu kama hicho, kitu cha kitamba sana miaka hiyo. Basi mambo kama hayo, msikilizaji <laughs> Anakuambia <laughs> kabisa, mambo hapa studioni ni mambo ya tisaini, miaka ya tisaini. Sikujua, si kwamba sikujua kwamba Sande, una miondoko kiasi kabisa, hicho kabisa ni kwenye ngoma close mm -hmm, next. Basi, kuna nini ambacho uh, unataka tujue, Sande Shomari? Basi moja kwa moja baada ya kibao kizuri kabisa hicho, msikilizaji, na kwenye jicho letu ambapo hii leo Lucy Patrick na Mulika Ujasiria Mali na Rahab Fred nazungumza na, na msanii maarufu nchini Tanzania Jux ni kukaribishe katika jicho letu. Mimi ni Lusi Patrick na siku ya leo tunaanza na ndoto katika ndoto. Leo jicho limemtazama kijana ambaye yeye ndoto yake kubwa ni kuja kuwa mjasiriamali kwa kupitia kilimo chake cha miti. Yeye hapa anatutanabaishia: wakati niko kule chuo nilikuwa na ndoto kubwa sana ya kuja kuwa mjasiriamali mkubwa, lakini katika kipengele cha kilimo Yaani agribusiness. Kwa hiyo, ili kufikia malengo yangu, nilianza kujaribu kufanya vitu vidogo vidogo ambavyo kwenye macho wanafunzi wenzangu waliona kama hivyo vitu ni kama vitu vya hovyo, na baadhi ya wanafunzi wenzangu walijua kwamba nitafeli mtihani ama nitasapu. Lakini baadaye, baada ya kumaliza chuo, nikaanza kuuza miche ya miti ambayo vile kwa mtu aliyesoma naona kwamba ni kazi ya kipuuzi, lakini ni kazi ambayo mtu ukiyamini inakuletea pesa. Kwa hiyo nikaendelea hivyo kidogo kidogo, na mpaka sasa ndoto yangu ni kuwa mkulima mkubwa sana wa meat, mkulima bora hapa Tanzania, katika wilaa Mfindi. Nachoweza kuambia vijana wenzangu ni kwamba tuweke malengo na hayo malengo tuyafanyie kazi, yani unakuwa na daftari lako, kitabu chako cha ndoto ama kitabu cha malengo unaandika kwamba mimi baada ya miaka mitano nataka niwe namiliki kitu fulani, kitu ambacho kitashangaza jamii. Baada ya kutengeneza hayo malengo, unafanyia kazi. Kama unataka kuwa mkulima wa mahindi labda ama mkulima wa vitunguu, watafute wakulima wa, wa vitunguu wakupe ushauri. Ukitaka kuwa mwogeleaji, huwezi kwenda kwa fundi selemala akakupa ushauri. Huyo atakupoteza, atakupa ushauri ambao utakukatisha tamaa. Kwa hiyo ukitaka kuwa mwogeleaji, ukitaka kuwa mcheza gofu, watafute wacheza gofu wakupe mikakati, wakuhamasishe. Na katika maisha yako ya kufikia ndoto zako, hakikisha kwamba unakuwa na washauri. Usiogope kuomba ushauri, usione aibu kuomba ushauri, kwa sababu maisha ni ya kwako. Kwa hiyo vijana wenzangu, tuweke mikakati, tupange malengo tutengeneze forum huko kwenye mitandao ya kijamii. Tunaweza kuanzisha magrupu ambayo yatatusaidia kufundishana kwamba tunafanya hivi na hivi katika kufikia malengo yetu. Na kushukuru sana Meshaki kwa kuweza kutushirikisha hiyo ndoto yako, ambayo hakika inatutia hamasa. Hata yule kijana ambaye anakusikiliza kama alikata tamaa ya kuweza kutimiza ndoto zake, basi anaweza akafuata nyayo zako ili aweze kutimiza malengo yake. Na sasa ni wakati mzuri, tunaungana naye Rahabu Freddy katika inawezekana. Shukrani, Lucy. hapa kwenye inawezekana ninaye kijana mtanashati na ni mwanamuziki maarufu nchini Tanzania. Uh, anaitwa Juma Musa. wengi wananijua kama Jukes African Boy, ni mwanamuziki wa Bongo Flava kutoka Tanzania. Kila kitu kinawezekana, kama mimi ni mmoja wa mfano. Najua sijafika napotaka, lakini naelekea huko na naamini nitafika mimi nimeanza mziki miaka sita iliopita. Nimeanza kama msanii wa kawaida tu, niko shule, tuna kundi letu. Hata siku moja sikuja kutegemea kama nitakuja kuwa msanii mkubwa Tanzania. Hata sasa hivi nafanya interview, watu wakanifuata, wakajua Juks ni msanii nominated kwenye tuzo kubwa nchini na kushinda tuzo. Lakini niliamini, unajua, niliamini sana yani kwamba kuna siku nitaweza. Changamoto zipo yani, siku zote mwanzo nakuoga ni mgumu. Kwahiyo kama una, unaamini una kipaji kikubwa inabidi kubaliana na hali ya mwanzo. Siku zote hata mbuyu ulianza kama mchicha, unaanzia chini unajua. Itafika siku na mimi wa e na, na lakini leo hapa ni lakini, nimepitia vitu vingi sana. Nakukaza moyo na kukaza moyo, iko siku naamini nita, tafanikiwa Ongeza juhudi, fanya kazi, amini unachokifanya, kuwa mbunifu. Shukrani Juksi kwa kushiriki nasi hapa kwenye Inawezekana. Awali ulikuwa na Lucy Patrick kwenye Ndoto Yangu, nami natia nanga kwenye Jicho Letu hii leo. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahab Fredi na Lucy Patrick. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuangalie hivi sasa tahadhari za weekend. Ni katika kukumbushana yale ya kuzingatia kuelekea mwishoni mwa juma ama weekend, kama mnavyosema, ambapo basi kuna kuwa na shughuli nyingi na mbali mbali za hapa na pale katika masuala ya burudani. Basi msikilizaji, hebu wasikilize hao wananchi wa Tanzania, Kenya na Burundi wakitoa tahadhari zao. Kwa majina, naitwa Daniel Mabuga kazi nipo Chato mkoani Geita na watazalisha wa Tanzania wenzangu, kuelekea wikendi tuwe tuwetaai masuala ya pombe, siasa sana mpaka usiku kwenda kwenye mikutano ya kisiasa. Kwa upande wetu, sasa hivi tupo kwenye changamoto nyingi ya masuala ya kisiasa, kwa kutoka kwenye mikutano mapema na kujiongea nyumbani. Masuala ya ushabiki wa nguvu, tuhudhurie mikutano, tusikilize sera za, za, za viongozi wetu na nyumbani tujiongee nyumbani polepole. Mimi ni Robert Mwanzi kutoka eneo la Village Market Nairobi, natadharisha wenzangu kuhusu, hasa wakati tunaelekea hapo wikendi, mambo ya kujihusisha na hali ya ulevi haswa sana. Ulevi ni jambo ambalo linatuletea tatizo sana katika jamii ya sao. Kama umelewa kupindikia na unaendesha gari, pengine unasafiri kwenda kuona marafiki ama kwa mkuu nduku na jamaa sehemu za risafu, kwa sababu tuko mjini na umepata nafasi za wikendi, inatakana ukisafiri, unasafiri taratibu, mwendo wa pole na usiwe katika hali yote ya ulevi, utafika salama, kwa sababu tuna watu huwa tunahitaji wenzetu, na tuwe katika hali ya kuwa na tahadhari kuhusu katika hali yetu ya maisha. Mimi naitwa Masikitiko Julius, niko mkoa wa Geita, Tanzania. Tahadhari ya wiki tu, napenda kutoa tahadhari kuelekea hii weekend hii, kulingana na huu uchaguzi, uh, kampeni zinavyoenda. Ilikuwa tu naomba wananchi tu wachukue tahadhari sana, e, wajiepushe tu na makundi makundi. Tunapoenda kwenye mikutano ya kampeni, tuwe tu wastaarabu tu, tuwe tunaangalia. Tukimaliza kampeni, watu wasambae tu kama kawaida, warudi majumbani. Naitwa Nyonga Pascal, naishi Monge. Nawatakia wikendi nzuri ya upendo na amani. Na nchi ya Burundi, japo tumo kwenye msukosuko wa siasa, ningewatakia uvumilivu mbele ni pazuumu mtu na wikendi hii za zaidi, sababu magurumeto wa enyewe wa wa, watu waharibifu wanapiga wana magurumeto hapa na hapa, unakuta watu wanaumia, wengine wanakufa. Naweza nikawatakia sao wikendi hii wazichunge, na hizo baraya siziwafikii na Mungu aturinde si Warundi, sababu kipindi hiki tuko sehemu mbaya. Halafu wikendi njema kwa kila mtu. Ufuatao ni muktasari wa habari. Hospitali moja iliyoko kwenye jimbo la Texas kusini mwa Marekani haikuwa tayari mwaka jana kumtibu mgonjwa wa kwanza wa Ebola. Mahakama Kuu Kenya imeamua kwamba mgomo wa walimu unaoendelea siyo halali waasi wa Sudan kusini wanaomtia aliyekuwa naibu rais wa rais Riek Machal wamesema kuwa wako tayari kuheshimu mkataba wa amani. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika wote, kwa niaba ya wote walifanikisha kutoa matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Daniel Downtown Brown, mimi ni Sunday Shomari nami ni Harizon Kamau, tunakuaga tukisema kwaheri kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.