wapendwa wasikilizaji hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hapa studio hii leo mimi ni abdu shakur abud na mimi ni harizon kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumaa tarehe 4 septemba mwaka wa 2015 matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za fm pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22 karibuni Naam, katika matangazo yetu ya leo ambapo kila siku ya Ijumaa tunakuletea ni live talk bila shaka. Na leo hii tunazungumzia mgomo wa walimu huko Kenya na namna unavyoathiri masomo ya wanafunzi. Sasa Uhuru anapanga eti aende kwa Supreme Court afanye kitu kingine, inaitwa kwa sheria constitutional, the interpretation of the ruling. I want to tell you, wakati Supreme Court ilikuambia kwamba wewe ndio ushinda Raila, mtu wako aende kutafuta interpretation. Na katika habari nyingine, mzozo wa wahamiaji huko Ulaya unazidi kuzusha wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa viongozi na wakazi wa Umoja wa Ulaya. Basi wapenda skilizaji, hizo ni baadhi za ripoti tutakuwa nao hii leo. Yani taarifa habari, ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao na redio moja kwa moja nusu saa. Ukitaka kushiriki, tupigie simu nambari moja, mbili, sufuri, mbili, sita moja, tisa, tatu moja, tano moja, na mjadala utaendelea kwenye ukurasa wa Facebook. Lakini hivi sasa namwona Harrison Kamau anatusomea taarifa habari. Serikali ya Uganda imeonya mashambulizi zaidi dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab wakati wa kupokelewa kwa miili ya wanajeshi kumi na wawili mjini Kampala, waliouawa wakiwa kwenye kambi ya jeshi la muungano wa Afrika la AMISOM huko Somalia. Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Brigedia Leopold Chanda ametaja shambulizi hilo kuwa tendo la uoga. Amesema pengo lililoachwa na wanajeshi hao litajazwa mara moja, akiahidi Al-Shabab mashambulizi makali hata zaidi. Ameendelea kusema nia ya, ya wanamgambo hao kwenye kambi hiyo iliyoko mjini Janar ilikuwa kutikisa kambi yote ya AMISOM, lakini hilo lilitimbuliwa timbu. lili Mahakama Kuu ya Kenya imeamua kwamba mgomo wa walimu unaoendelea kwa wakati huu hau kufuata sheria na kwa hivyo sio halali. Jaji Monica Mbaru wa mahakama ya wafanyikazi amesema hivi leo kwamba chama cha kitaifa cha walimu NAT na kile cha walimu cha wa shule za upili KUPET havikufuata sheria kwa kutofu kutotoa onyo mapema kwamba wangefanya mgomo. Vyama hivyo viwili vilitisha mgomo wa kulalamikia serikali kutotekeleza ahadi ya kuwalipa walimu kwa kiasi cha asilimia 50 hadi 60. Kamishina mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayowashughulikia wakimbizi Antonio Gueteres ameomba Umoja wa Ulaya kuwapokea hadi wakimbizi elfu mia mbili chini ya mradi mkubwa wa kuwapatia makazi ili kupunguza wimbi la wahamiaji wanaofika kwenye mipaka ya nchi za Umoja wa Ulaya ili kutafuta hifadhi. Mkuu huyo wa UNHCR ametoa taarifa mapema leo akiomba Umoja wa Ulaya kutekeleza mradi ambao unahitaji ushirikiano wa mataifa yote ya Umoja wa Ulaya kusaidia wakimbizi, kuwapatia hifadhi zinazostahiki. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amebadili ame msimamo wake na amesema leo kuwa nchi yake itawakaribisha maelfu ya wakimbizi zaidi kutoka Siria, zaidi ya wale elfu tano waliokwisha pokelewa hadi sasa cameron amesema hili ni kutokana na kuongezeka kwa janga hilo la mateso wanaopitia wakimbizi na hiyo ni baada ya kufanya mkutano na waziri mkuu wa ureno huko lisbon rais barack obama wa marekani leo anamkaribisha mfalme salman wa saudi arabia kwenye ikulu ya white house ikiwa ni ziara yake ya kwanza hapa marekani tangu alipochukua uongozi mwezi januari baada ya kifo cha mfalme abdullah Mazungumzo baina ya viongozi hao wawili yanafanyika wakati mwafaka ambapo muungano unaoongozwa na Marekani ukiendelea kupambana na wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Siria, huku muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ukipambana na waasi wa Kihoudhi huko Yemen. Mkutano wa leo huko White House utakuwa wa kwanza kufanyika tangu ule uliofanyika Mei 14 wakati ye, Rais Obama alikutana na baraza la viongozi kutoka Guba akifafanua kuhusu mkataba wa nyuklia na Iran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani wa Washington DC. Tukiendelea nazo na habari za dunia, waasi wa Sudan Kusini wanaomtia aliyekuwa naibu wa rais Riek Machar wamesema kuwa wako tayari kuheshimu mkataba wa amani uliotiwa saini mwezi uliopita huko Addis Ababa, Ethiopia. Taarifa hiyo imetolewa wakati warsha ya siku tatu kuhusu usalama wakati wa kipindi cha mpito itaanza kesho Jumamosi huko Addis Ababa. Balozi Ezekiel Lol Katkuoth, ambaye ni katibu wa mambo ya kigeni wa SPLA, amesema waasi wana dhamira ya dhati ya kuzingatia amani na demokrasia Sudan Kusini, na kwamba wameteua ujumbe wa maafisa watakaohudhuria warsha hiyo. Ameongeza kusema kuwa waasi wamefurahishwa na hatua ya Rais Salva Kiir ya kutia saini mkataba huo. Amesema kwamba sasa waasi wanachoomba ni serikali kuheshimu mkataba huo. Mkuu wa hifadhi za vitu vya kale huko Siria Maimun Abdul Karim amesema kuwa wanamgambo wa Islamic State wameharibu makaburi matatu ya kale yenye minara kwenye mji wa Palmaira katika juhudi zao za kuendeleza kuharibu maeneo muhimu yenye ya kihistoria za kale. Bwana Abdul Karim amesema mapema leo kwamba wanamgambo wameharibu makaburi matatu yenye siva ikiwemo mnara wa Alhabel unaoaminika ulijengwa mwaka wa 103 baada ya kuuawa kwa Kristo. Amesema sehemu ya taarifa hiyo imetolewa kupitia picha za satellite zilizochapishwa na chuo kikuu kilichoko Boston hapa Marekani. Huu ni mmojawapo wa uharibifu wa makusudi unaoendelea kutekelezwa na Islamic State tangu walipouteka mji wa Palmyra kutoka kwa serikali ya Siria mwezi Mei. Kundi hilo la wanamgambo awali liliharibu hekalu mbili za enzi ya Warumi mjini humo. Cameron imesema kuwa Imewahamisha takriban watu miambili waliojeruhiwa baada ya mashambulizi mawili ya bomu katika eneo la Kerawa lililoko kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria ambapo watu ishirini wameuawa. Msemaji wa serikali ya Kamerun na ambaye pia ni waziri wa mawasiliano Isa Trikoma Bakari amesema kuwa waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali zilizoko kwenye miji mingine jirani kwa kuwa hospitali iliyoko Kerawa haitoshi. Wanamgambo wa Boko Haram wame, wame wamelaumiwa kwa shambulizi hilo kwenye soko la Kerawa. Mwezi Julai takriban wa Cameron 60 waliuawa karibu na mpaka wa kaskazini na Nigeria, karibu na jimbo la Bono ambalo ni ngome la Boko Haram. Cameron kwa upande wake ilirudisha nyumbani takriban wa Nigeria elfu tano waliodai kutorokea kundi la Boko Haram na ambao walikataa kuchukua hifadhi kwenye kambi za wakimbizi. Hospitali moja iliyoko kwenye jimbo la Texas kusini mwa Marekani haikuwa tayari mwaka jana kumtibu mgonjwa wa kwanza wa Ebola hapa Marekani wala kuhakikisha usalama wa wauguzi wawili walioambukizwa wa wakimhudumia mgonjwa, kulingana na ripoti iliyotolewa na jopo huru la wataalam. Ripoti hiyo iliyotolewa leo inasema kuwa maafisa kutoka kitengo cha udhibiti magonjwa hapa Marekani pamoja na maafisa wa serikali ya jimbo walikuwa wanajifunza pamoja na wafanyakazi katika hospitali ya Presbyterian iliyoko Dallas. Thomas Eric Duncan aliyekuwa mhamiaji kutoka Liberia alikuenda katika chumba cha dharura cha hospitali hiyo kwa mara ya kwanza Septemba 25 mwaka wa 2014 akiwa anaumwa na kichwa, kutapika na joto mwilini, na siku kadhaa baadaye aliaga dunia aki, aki, akiwa kwamba akigundulika kwamba alikuwa na ugonjwa wa Ebola. Na polisi wa Thailand wamesema kuwa mtu aliyekamatwa mapema wiki hii karibu na mpaka wa Kambodia huenda hakufanya kitendo cha kulipua bomu kwenye hekalu la Bangkok lililoua watu ishirini. Msemaji wa polisi wa taifa Prawat Thovon siri, siri amesema leo kuwa seli za viana saba ama DNA zilizochukuliwa kutoka mshukiwa huyo Yusuf Maria Lili haziambatani na zile zilizochukuliwa kwenye sehemu ya tukio hata hivyo, msemaji huyo ameongeza kusema kuwa mieraili alishuki, alihusika kwa njia moja ama nyingine kwa kuwa DNA yake ililingana na ile iliyopatikana kwenye nyumba moja ambapo vifaa vya kutengeneza bomu vilipatikana. Matokeo hayo yanaonekana kuwa ni pigo jingine katika uchunguzi wa ni nani aliyehusika na mlipuko uliosababisha vifo vingi kabisa Thailand hapo Agasti kumi na saba. Asante sana Harrison, kwa taarifa ya habari. Na sasa tukija katika live talk, bila shaka kama tulivyotangaza hapo awali, ni kwamba tunazungumzia hali ya walimu huko Kenya na nchi nyingine za Afrika Mashariki kufuatia mgomo wa walimu ulioitishwa na vyama viwili vikuu vya walimu huko Kenya, NAT na KUPET. Mgomo huo umeitishwa wiki hii wakati mhula wa shule ulipoanza, kwa lengo la kuilazimisha serikali ya Kenya kutekeleza amri ya mahakama kuwalipa walimu nyongeza mishahara kati ya asilimia 50 hadi asilimia 60. Lakini hii leo mahakama kuu ya Kenya imeamuru kwamba mgomo huo haujalingana na katiba ya nchi. Hakimu anasema vyama vya wafanyakazi havikufuata sheria ya kutoa onyo kwa muda unaostahiki kabla ya kuitisha mgomo. Basi juhudi zetu za kumpata mwakilishi wa serikali au wakuu wa vyama vya walimu zilishindikana ili kuweza kumulika zaidi juu ya hali hiyo. Hata hivyo, katika ukurasa wa Facebook wa nato, wanasema ingawa vyombo vya habari vinaripoti kwamba mahakama imesema mgomo huo hauko na kufuatana na sheria za Kenya, lakini vilevile vile wanasema mahakama haikusema kwamba mgomo si halali. Wamepewa hadi Jumatatu kuwasilisha karatasi zao katika mahakama. Kwa hivyo tunazungumzia zaidi juu ya athari za migomo hii ya walimu na vipi wanafunzi na wazazi wanachukulia. Kwenye simu kwa wakati huu tuko pamoja na Beatrice Mburie, mwenye kumiliki shule binafsi huko Kenya na kuwekeza katika elimu, na Musawa Ndunda, katibu mkuu wa chama cha wazazi huko Kenya. Karibuni katika live talk. Naam, tukianza na wewe Beatrice bila shaka, asante. Wewe unaendesha shule za za kibinafsi. Kwa vile umetuambia huna muda mwingi, hebu wewe, maoni yako kuhusiana na mgomo huu na hali ya walimu huko Kenya, unasemaje? Kwa kweli uh, kama vile ulivyosema, mimi ni mmiliki wa shule za private primary school na pamoja na na high school, ama shule ya ya ya bweni ya wasichana high school. Na hii migomo ime, imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu, kuanzia way back in 1997 tumekuwa na migomo mara kwa mara kwa walimu wa, wa public schools, na imekuwa inaadhiri sana masomo, hasa kwa watoto ambao wanasoma katika public schools na pia inaadhiri mpaka masomo katika shule za binafsi. Ni kwa sababu wakati watoto wa public schools wanakuwa wako nje kwa muda mrefu, inakuwa maybe ile syllabus hawanjai cover vizuri ama hawanjaikamilisha, na ili hali mtihani unakuwa set kulingana na u, ile nafasi wanafaa kuwa wamekamilisha kufikia mwisho wa, wa, wa mwaka ama muhula na sasa ule mtihani unapokuwa set, unakuwa ni kwa watoto wa binafsi, shule za binafsi pamoja na hawa watoto wa public school. Na inakuwa ni, ni challenge kwa watu ambao wana run shule za binafsi, ni kwa sababu tunafanya bidii yote kuhakikisha watoto wametayarishwa vizuri, na mtihani inapokuja, tunahakikisha pia wako tayari na wanafanya vizuri, na hii inaathiri upande uh, wa Private, ni kwa sababu watoto wa public kuwa wanapofanya ile mitihani, sababu ni moja wote, ina dindi serikali za nyingine kufanya hilo wanaita standardization. Watoto wa shule za kibinafsi wanakuwa masi zao zinashushwa, ndio iwe standard na ya wale watoto ambao waku well prepared walipokuwa katika migomo na hiyo imekuwa ni challenge kubwa sana kwa watu wa shule za binafsi. Naam, asante na inyini, eh, asante okay, kabla hujaendelea zaidi, maanake ni athari mbaya sana kushusha idadi ya watoto wanaopasi katika shule za binafsi, lakini vile vile kuna Ndunda, katibu mkuu wa chama cha wazazi. Nyinyi mnachukulia vipi mgomo huu huko Kenya? Uh, kwa kweli kama vile uh, mwenzangu amesema ni kwamba uh, mgomo huu umeathiri sana Uh, unaathiri sana uh, mashule yetu ya umma katika nchi ya, uh, uh, ya, uh, ya Kenya na ukweli wa mambo ni kwamba kwa kweli hili ni jambo ambalo serikali yenyewe ingekuwa imechukua hatua la kusuluhisha hii mambo. Na leo nimekuwa katika vyombo vya habari, nimekuwa katika televishen za Kenya, na nimeambia uh, serikali ya kwamba ni uh, lazima watatue shida ya mashule yetu katika nchi ya Kenya kwa sababu uh, mvutano ambao huko katikati ya walimu na na serikali hautasaidia. Uh, kile ambacho watafanya ni kwamba wataweza kukandamiza elimu na sana sana masomo ya watoto wetu katika nchi ya Kenya na kwenye simu vilevile vile tuko na Ramadhan mkenya halisi ambaye yeye ni mwenyekiti wa halmashauri mbalimbali za shule za umma huko Pwani. Uh, Ramadhani, tunaona athari ni kubwa, tunasikia kwamba watoto wanataabika, kiwango cha elimu kinashuka. We unafikiri tatizo liko upande gani? Kwa ukweli wa mambo, nashukuru kwanza kunipatia fursa hii. Kwa ukweli wa mambo ni kwamba watoto wa kidato cha nne na darasa la nane wataathirika vibaya sana lakini basi turudi tena katika upande wa walimu. Ah, nitasema kwamba, ya kwamba Wizara ya Elimu ilikuwa ni muhimu iheshimu mikataba, ikiwa ilikuwa mikataba ipo imetekelezwa, na mgomo huu usije kuwepo. Kama Wizara ya Elimu niheshimu hii mikataba, na ikiwa kuna mikataba, basi mimi nasema tu ya kwamba mgomo ulioko sasa hivi si halali, kwa sababu utaleta matokeo Uh, ambayo hatuwatarajia. Tumejiandaa kivilivyo, lakini dakika ya mwisho tumeingia katika uh, hatua ambazo hizo kuna migomo imewademotivate watoto wetu. Hauwezi ile ile, ile motisha ambayo alikuwa nayo kwamba watafanya vizuri imerudi chini. Watoto walioko madarasani ni wachache ambao wanajisomea binafsi, na hilo peke yake itafanya watoto kufanya vibaya. Tukilingania pwani, kwa ufupi ni kwamba kaunti za pwani zilikuwa zinaongoza kutoka nyuma na hivi sasa likuwa tumeweka changamoto za kwamba kaunti za pwani zifanye vizuri kuliko kaunti nyingine sehemu nyingine zilizoko Kenya, lakini utaona kwamba mgomo unaleta matatizo. Kuna shule za za za za, za, za public ambazo hivi sasa washamaliza mitaala yao, hao wanarudia ile mitaala, na kuna shule nyingine ambazo hizo hawajafikia pale ambapo wengine amefikia. Kwa hakika matukio yatakuwa ni mabaya, na idadi ambayo itatazamiwa kwa university itakuwa ni ndogo, na hii itakuwa imechangiwa na huu mgomo ulioko. Asante sana uh, uh, Bwana Ramathan na pia Beatriz, na bwana uh, Dunda uh, langu jina Harrison Kamau na ninafurahi kuwa nanyi, lakini ningetaka kurudi kwako kwa wewe Beatriz nikuulize, labda ukiwa mmiliki wa shule ya binafsi, kumekuwa na tetesi kwamba kadri ya vile mgomo unavyoendelea katika shule za za umma inakuwa labda pengine ni faida kwa wenye shule za kibinafsi kwa sababu inasemekana watoto wengi wanapelekwa hatimaye kwenye shule za kibinafsi. Wewe unaweza ukasema nini kuhusiana na swala hili Beatrice? Kwa kweli wa mgomo ambao unapoendelea wa public school, mimi sijaona faida yoyote kwa private school. Ni kwa sababu sawa, labda mwakani utakuta wazazi wengine wataamua kupeleka watoto wao private school kwa sababu wanajua hakutakuwa na mgomo. Lakini wazazi wengine inapofikia kurejista hawa watoto kwa mtihani, bado wanataka wawarejiste wa, wa, wa, wa, wa, katika ama wasajili kwa mtihani katika public school. Ni kwa sababu inapokuja hasa matokeo pale imekuwa standardized, inakuta watoto ambao wamepasi vizuri wakiwa katika p-public school wanapewa nafasi hata better kuliko zile zinatoa watoto wa private school. Kwa hiyo mimi ningeonelea hii migomo ingekuwa haiko, kungekuwa na field nzuri ya competition ya watoto. Asioni faida kwamba nitaletoa mtoto nimsomeshe, alafu nikisikia kufanyisha mtihani hata fanyia kwa shule yangu, bali atarudi kufanyia kwa public school, itakuwa tayari imeaffect ile performance ya shule yangu ama ile kazi niliyofanya katika kufundisha yule mtoto haita reflect katika shule yangu. Kwa hivyo bado mi ni ningeonelea faida ni kwamba hizi strike ziachanwe nazo kila mpo, mtoto apate nafasi ya kusoma vizuri katika ile shule mzazi amechagua kumpeleka. Sasa Beatrice unasema hakuna faida. Kwa hivyo inaonyesha kwamba watu pengine wale katika shule za umma hawezi kumudu kuingia katika shule za binafsi, bila shaka inategemea na karo zao. Lakini vilevile vile umezungumzia matatizo mengine mbali na kwamba, maanake tatizo hilo moja kubwa ya unaosema kuwanisha matokeo standardization, mnafanya nini kupambana na hali hiyo? Maanake hiyo ni hatari sana, inavunja moyo wale wanafunzi imeendelea kuwa vibaya kwa miaka mingi, ni kwa sababu kila mwaka hiyo standardization inafanywa, ambayo ilikuwa pale mwanzoni haikuwa mbaya hivyo, wakati kulikuwa hakuna hii migomo, kwa sababu watoto wa public school walikuwa wanaweza kukamilisha sirabasi yao kama vile tu watoto wa private school. Lakini sasa, kwa vile kumekuwa na migomo, aidha mwisho wa mwaka kama sasa, ni vibaya sana, ni kwa sababu ndio watoto wamejitayarisha kufanya mtihani wala wajakamilisha. Sahi ndio wangekuwa wanakamilisha, ndio watoto wawe complete kwamba wamekuwa tayari vizuri. Sasa tangu kumekuwa na hii migomo, ndio imekuwa na hiyo hiyo shinda ya kwamba ni mpaka watoto wa private school na public school waletwe karibu pamoja. Ni kwa sababu awa wengine wamenyimwa nafasi ya kusoma vile ilivyotakikana. Kwa hivyo hii imekuwa ni shinda, na tumekuwa tunateta kama vyama vya private school ya kwamba hiyo standardization ina demoralize watoto pamoja na wazazi, na unakuta mtoto ni mwerevu, lakini mzazi sa nyingine anasema mi nisingependa mtoto wangu afanyie mtihani kwa private school, kwa sababu mwisho maki eh, zake zitazushwa na atakosa kuenda kwa ile shule mzazi labda alitarangia national school ama nyingine. Kwa hivyo, jinsi mgomo unavyoendelea kuwa mwaka baada ya mwaka haijasaidia lolote katika private schools inaendelea kuadhiri even the numbers za watoto ambao wanakuja katika private school. As, -asante sana Beatrice, tunarudi kwako, lakini mm, sasa naelekea kwako bwana Musau, nikuulize wewe kama mzazi, na ukiwa upande wa wazazi, migomo ya mara kwa mara, unaona kama inaathiri nidhamu ya watoto wanapokuwa hawako shuleni? Mnaona wewe kama mzazi, unaonaje? Uh, kwa kweli kweli ya mambo ni kwamba Uh, wakati watoto wetu uh, wakiwa haido katika uh, ia wakiwa na jambo la kufanya, wakati kama huu utakuta mara nyingi wanarandaranda kule mitaani, na wengi wao wawekia katika tabia mbaya, katika madawa, katika pombe na katika nasa zingine ambazo ziko. Kwa hivyo hii ni jambo ambalo kwa uh, kweli linaathiri amafamilia sana. Ripoti ambazo napokeanga katika ofisi yetu mara nyingi, na kama leo na jana na juzi wazazi wengi wanalia ya kwamba watoto wao baada ya kuchoa waunei sasa, wameingia katika anasa zingi sana na kwenye, a, kukweli. Kwa hivyo, kwa kweli ni kwamba migomo pia ina afekti sana katika jamii zetu katika nchi ya Kenya. Na kwenye simu hapa moja kwa moja kuna msikilizaji Ocheng George ana yeah, swali au maoni. Ocheng, karibu Kare, asante sana, asante sana mtangazaji. Na mimi nikizungumza kama Mkenya ambaye huona uchungu sana wakati walimu wanapogoma, watoto wetu wanakosa kusoma, inakuwa ni uchungu sana kwangu, hasa ikizingatiwa ya kwamba serikali hii inasema haina pesa na wa, wabunge wanalipwa mishahara minono minono wafanyikazi wengine wanalipwa mishahara minunu minunu, lakini huyu mwalimu anayekula shilingi elfu kumi na tano kila mwezi, anapo inapoamriwa na koti ya kwamba aweze kulipwa hata shilingi elfu ishirini na nne kuna mtu anaona kwamba hiyo hela ni nyingi sana. Na hapo ndio ningependa kutaka zaidi, nimesikia mu mmoja ya wale wazazi akizungumza hapo, ningependa kumweleza ya kwamba wao wanapozungumza na hii serikali, ni mikakati gani wanahakikisha kwamba kando na kutetea wazazi na kutetea karo zinazolipwa na shule, walimu wasikandamizwe, wasi njia wanavyokandamizwa. Mahakama imeamua na mahakama ikiamua kutokea kwa koti ya chini mpaka mahakama ya juu na serikali bado inadinda kulipa, inafanya sisi kama wazazi tunakuwa na watoto wetu nyumbani. Je, haikui uchungu kwa wale ambao watoto wao wanasoma kwa private schools ama vipi? Ndugu mtangazaji, hilo kuu ndio nilikuwa ni uchungu ambao iko moyoni yeah, mwangu na asante sana kuona nam asante sana Ocheng, umeuliza swali zuri kabisa hapo. Kuna Beatrice na Musau, mtabidi kujibu kuhusu hili swala kwamba walimu, je, mkitetea mnaona kwamba walimu wanafanyiwa wanatendewa haki kwamba kupewa mishahara midogo namna hiyo, mnafanya nini? Uh, nikijibu ni kwamba ukweli wa mambo ni kwamba uh, uh, ni kwamba wakati walimu wanaverudumiwa hujua kwamba ita ama itaadhiri sana masomo ya watoto wetu, na unapoangalia uh, kuna zile ambazo zimewekwa tunaita international standards za masomo katika ulimwengu mzima. Uh, standard ya kwanza wanasema kwamba uh, tukitaka matokeo mema, ni lazima tuwe na walimu ambao wamelipwa vizuri na ambayo wako na mazingira ambayo ni mazuri. Kwa hivyo hii ni jambo moja ambayo limekuwa changamoto sana, naamini kama jana. Nilikaa chini na waziri karibu masaa mawili nikimwambia, tafadhali zungumza na rais wetu, zungumza pia na waziri wa fedha, kwa sababu waziri wa fedha anazungumza vitu ambazo hazifanyi. Wanaposema ya kwamba hakuna pesa kulipwa walimu, na kuna pesa ambazo za kuweza kuokoa kampuni kama ile ya Kenya Airways, kampuni kama ile ya Mumias. Nafikiri hii ni jambo lao linavuja moyo a, walimu katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo hii ni jambo ambayo a, sisi kama wazazi tumeambia serikali. Nimekaa chini na wale wakuu na nimewaambia tafadhali tafadhali, heshimu eh, uh, yale ambayo uh, koti kuu limeweza kuamua. Naam, asante, turudi kwako Beatrice. Maana yake swala linakuja. Kwa hivyo, nyinyi katika shule za binafsi, walimu wanalipwa vipi ukilinganisha na walimu wa shule za umma? Uh, uh, kwa kweli katika shule za binafsi huenda ikawa pia, um, malipo si makubwa hivyo sana, lakini mimi kwa maoni yangu ni kwamba kama vile private schools tunavyofanya kwamba mwalimu anaingia, una negotiate naye mshahara wake kulingana na qualifications zake na review zile za kuongezea mshahara, labda mwaka baada ya mwaka, ya mwaka ina depend na performance, performance wanajua it is based on performance. Kwa hivyo ile contract anajua mimi nikipewa contract ya miaka miwili mitatu ni mpaka ni prove kwa employer wangu kwamba ninafaa kupewa renewal ya hiyo contract ama kuongezewa pesa zaidi kulingana na ile matokeo. Na nilikuwa mi naonelea ya kwamba ikiwa serikali inaona ni ngumu kulipa walimu hawa wote elfu zaidi ya elfu mia mbili kwa pamoja kuwaongezea, ingetafutwa njia walimu waajiriwe on contract basis, renewable contract ambayo ni three five years. Mtu akimaliza ile oredi, kuna mikakati imewekwa ya kufanya review za hawa walimu wanapafomuje mtu anawekewa kontrakti nyingine ambayo ina dipendi na ile performance yake. Hiyo itaimprove hata matokeo katika public schools, ni kwa sababu mwalimu anajua ni mpaka afanye bidii katika kusomesha. Uh -huh. Na ndiyo kontrakti yake inapoisha analipoa kitu kama ni graduate ambayo itakuwa Hailipu walimu wote 200,000 kwa pamoja, asante sana. na ile contract yake inaisha, analipwa na anaendelea ikuwa ni mwalimu mzuri. Asante sana Beatrice, kwa hakika tutarudi katika swala hilo la contract ama kutokuwa na contract, lakini kwa laini naona tuna msikilizaji kutoka Kenya. Uh, bwana Robert mwanzi Mwanzi, kwa karibu sana, karibu sana kwenye Live Talk. Yeah, mimi ni Robert Mwanzi, natoka katika maeneo ya Village Market katika jiji kuu la Nairobi, na haswa hili suala ambalo nalizungumzia na la walimu limekuwa ni kizungumkuti na limekuwa ni tatizo. Na tukizingatia, hasa mimi kibinafsi nimeonelea kwamba walimu wanafanya kazi kubwa sana, kwa sababu ile kazi ambayo walimu wanafanya na mtu yoyote, huwe mtangazaji, huwe mtu wa aina gani, huwe injinia, huwe mtu gani, ukifanya hata uki, kidati tu mpaka upitia katika mikono ya mwalimu. Na hasa hata mwalimu, hata kwa mfano ukiwa mtoto mdogo, mwalimu uki, ukiambia mwalimu nataka kuwa rubani, ama nataka kuwa mtangazaji, mwalimu anakuambia tu, fuata haya ambayo nakueleza. So ningependa ni sana serikali ingeongeza walimu iwapee mshahara bisi. Hata ukiangalia ile mapato ambayo mshahara wa katika hali ya maisha ya sasa, hasa hapa kwetu Kenya mpesa ambazo so waalimu wanapata hasifai, wangeongezea wapate mshahara ili nao waweze kuwafundisha sasa. Utapata kwamba naam, asante sana wetu Naam, asante sana, maoni yako kabisa. Nafikiri ndio sababu walimu wanagoma, wanataka mshahara, wanataka pesa zaidi. Usiondoke kando ya redio yako na wasikilizaji tunakuambia, tutakurudi katika live talk katika sehemu ya pili katika mtandao na washiriki wetu Beatrice Mburi kutoka Kenya, Musau Ndunda kutoka huko Kenya, katibu wa chama cha wazazi, pamoja na Ramadhan Mkenya. Msiondoke kwenye simu Mjambo wapendwa wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC hapa studio hii leo. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa tarehe 4 Septemba mwaka wa 2015. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni Nam, katika matangazo yetu ya leo ambapo kila siku ya Ijumaa tunakuleteni live talk, bila shaka na leo hii tunazungumzia mgomo wa walimu huko Kenya na namna unavyoathiri masomo ya wanafunzi. Sasa, Uhuru anapanga eti aende kwa Supreme Court afanye kitu ingine inaitwa kwa sheria, wakati Supreme Court ilikuambia kwamba wewe ulishinda. Raila, mtu wako enda kutafuta. Na katika habari nyingine, mzozo wa wahamiaji huko Ulaya unazidi kuzusha wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa viongozi na wakazi wa Umoja wa Ulaya. Basi wapenda wasikilizaji, hizo ni baadhi za ripoti tutakuwa nao hii leo, yani taarifa habari. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao na redio moja kwa moja, nusu saa. Ukitaka kushiriki, tupigie simu nambari moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja na mjadala utaendelea kwenye ukurasa wa Facebook. Lakini hivi sasa namwona Harrison Kamao anatusomea taarifa habari. Serikali ya Uganda imeonya mashambulizi zaidi dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab wakati wa kupokelewa kwa miili ya wanajeshi kumi na wawili mjini Kampala, waliouawa wakiwa kwenye kambi ya jeshi la muungano wa Afrika la AMISOM huko Somalia. Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Brigedia Leopold Chanda ametaja shambulizi hilo kuwa tendo la uoga. Amesema pengo lililoachwa na wanajeshi hao litajazwa mara moja, akiahidi Al-Shabab mashambulizi makali hata zaidi ameendelea kusema nia ya wanamgambo hao kwenye kambi hiyo iliyoko mjini Janar ilikuwa kutikisa kambi yote ya AMISOM lakini hilo lilitimu, lilitibuliwa. Mahakama kuu ya Kenya imeamua kwamba mgomo wa walimu unaoendelea kwa wakati huu au kufuata sheria na kwa hivyo sio halali. Jaji Mbaru wa mahakama ya wafanyikazi amesema hivi leo kwamba chama cha kitaifa cha walimu NAT na kile cha walimu cha wa shule za upili KUPET havikufuata sheria kwa kutofu kutotoa onyo mapema kwamba wangefanya mgomo. Vyama hivyo viwili vilitiisha mgomo wa kulalamikia serikali kutotekeleza ahadi ya kuwalipa walimu kwa kiasi cha asilimia 50 hadi 60. Kamishina mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayowashughulikia wakimbizi Antonio Gueteres ameomba Umoja wa Ulaya kuwapokea hadi wakimbizi elfu mia mbili chini ya mradi mkubwa wa kuwapatia makazi ili kupunguza wimbi la wahamiaji wanaofika kwenye mipaka ya nchi za Umoja wa Ulaya ili kutafuta hifadhi. Mkuu huyo wa UNHCR ametoa taarifa mapema leo akiomba Umoja wa Ulaya kutekeleza mradi ambao unahitaji ushirikiano wa mataifa yote ya Umoja wa Ulaya kusaidia wakimbizi kuwapatia hifadhi zinazostahiki. Wakati huo huo Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron amebadili ame msimamo wake na amesema leo kuwa nchi yake itawakaribisha maelfu ya wakimbizi zaidi kutoka Syria zaidi ya wale elfu tano waliokwisha pokelewa hadi sasa. Cameron amesema hili ni kutokana na kuongezeka kwa janga hilo la mateso wanaopitia wakimbizi, na hiyo ni baada ya kufanya mkutano na waziri mkuu wa Ureno huko Lisbon. Rais Barack Obama wa Marekani leo anamkaribisha mfalme Salman wa Saudi Arabia kwenye ikulu ya White House, ikiwa ni ziara yake ya kwanza hapa Marekani tangu alipochukua uongozi mwezi Januari, baada ya kifo cha mfalme Abdullah. Mazungumzo baina ya viongozi hao wawili yanafanyika wakati mwafaka ambapo muungano unaoongozwa na Marekani ukiendelea kupambana na wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Siria, huku muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ukipambana na waasi wa kihoudhi huko Yemen. Mkutano wa leo huko White House utakuwa wa kwanza kufanyika tangu ule uliofanyika Mei 14 wakati Rais Obama alikutana na baraza la viongozi kutoka Guba akifafanua kuhusu mkataba wa nyuklia na Iran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani wa Washington DC. Tukiendelea nazo na habari za dunia, waasi wa Sudan Kusini wanaomtia aliyekuwa naibu wa rais Riek Machar wamesema kuwa wako tayari kuheshimu mkataba wa amani uliotiwa saini mwezi uliopita huko Addis Ababa Ethiopia. Taarifa hiyo imetolewa wakati warsha ya siku tatu kuhusu usalama wakati wa kipindi cha mpito itaanza kesho Jumamosi huko Addis Ababa. Balozi Ezekiel Lol Katkuoth, ambaye ni katibu wa mambo ya kigeni wa SPLA, amesema waasi wana dhamira ya dhati ya kuzingatia amani na demokrasia Sudan Kusini, na kwamba wameteua ujumbe wa maafisa watakaohudhuria warsha hiyo. Ameongeza kusema kuwa waasi wamefurahishwa na hatua ya rais Salva Kiir ya kutia saini mkataba huo. Amesema kwamba sasa waasi wanachoomba ni serikali kuheshimu mkataba huo. Mkuu wa hifadhi za vitu vya kale huko Siria, Maimun Abdul Karim, amesema kuwa wanamgambo wa Islamic State wameharibu makaburi matatu ya kale yenye minara kwenye mji wa Palmaira katika juhudi zao za kuendeleza kuharibu maeneo muhimu yenye ya kihistoria za kale. Bwana Abdul Karim amesema mapema leo kwamba wanamgambo wameharibu makaburi matatu yenye sifa, ikiwemo mnara wa Alhabel unaoaminika ulijengwa mwaka wa 103 baada ya kuuawa kwa Kristo. Amesema sehemu ya taarifa hiyo imetolewa kupitia picha za satellite zilizochapishwa na chuo kikuu kilichoko Boston hapa Marekani. Huu ni mmojawapo wa uharibifu wa makusudi unaoendelea kutekelezwa na Islamic State tangu walipouteka mji wa Palmaira kutoka kwa serikali ya Siria mwezi Mei. Kundi hilo la wanamgambo awali liliharibu hekalu mbili za enzi ya Warumi mjini humo. Cameron imesema kuwa imewahamisha takriban watu 200 waliojeruhiwa baada ya mashambulizi mawili ya bomu katika eneo la Kerawa lililoko kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria ambapo watu 20 wameuawa. Msemaji wa serikali ya Cameroon na ambaye pia ni waziri wa mawasiliano Isa Trikoma Bakari amesema kuwa waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali zilizoko kwenye miji mingine jirani kwa kuwa hospitali iliyoko Kerawa haitoshi. Wanamgambo wa Boko Haram wame, wame, wamelaumiwa kwa shambulizi hilo kwenye soko la Kerawa mwezi Julai, takriban wa Cameron sitini waliuawa karibu na mpaka wa kaskazini na Nigeria, karibu na jimbo la Bono ambalo ni ngome la Boko Haram. Cameron kwa upande wake ilirudisha nyumbani takriban wa Nigeria elfu tano waliodai kutorokea kundi la Boko Haram na ambao walikataa kuchukua hifadhi kwenye kambi za wakimbizi. Hospitali moja iliyoko kwenye jimbo la Texas kusini mwa Marekani haikuwa tayari mwaka jana kumtibu mgonjwa wa kwanza wa Ebola hapa Marekani wala kuhakikisha usalama wa wauguzi wawili walioambukizwa wakimhudumia mgonjwa, kulingana na ripoti iliyotolewa na jopo huru la wataalam. Ripoti hiyo iliyotolewa leo inasema kuwa maafisa kutoka kitengo cha udhibiti magonjwa hapa Marekani pamoja na maafisa wa serikali ya jimbo walikuwa wanajifunza pamoja na wafanyakazi katika hospitali ya Presbyterian iliyoko Dallas. Thomas Eric Duncan aliyekuwa mhamiaji kutoka Liberia. Alikwenda katika chumba cha dharura cha hospitali hiyo kwa mara ya kwanza Septemba 25 mwaka wa 2014 akiwa anaumwa na kichwa, kutapika na joto mwilini na siku kadhaa baadaye aliaga dunia aki, aki, akiwa kwamba akigundulika kwamba alikuwa na ugonjwa wa Ebola. Na polisi wa Thailand wamesema kuwa mtu aliyekamatwa mapema wiki hii karibu na mpaka wa Kambodia huenda hakufanya kitendo cha kulipua bomu kwenye hekalu la Bangkok lililoua watu ishirini. Msemaji wa polisi wa taifa Prawat Thovon siri, siri amesema leo kuwa seli za vinasaba ama DNA zilizochukuliwa kutoka mshukiwa huyo Yusuf Maria lili haziambatani na zile zilizochukuliwa kwenye sehemu ya tukio. Hata hivyo, msemaji huyo ameongeza kusema kuwa Miraili alihusika kwa njia moja ama nyingine kwa kuwa DNA yake ililingana na ile iliyopatikana kwenye nyumba moja ambapo vifaa vya kutengeneza bomu vilipatikana. Matokeo hayo yanaonekana kuwa ni pigo jingine katika uchunguzi wa ni nani aliyehusika na mlipuko uliosababisha vifo vingi kabisa Thailand hapo Agosti 17. Asante sana Harrison kwa taarifa ya habari. Na sasa tukija katika live talk, bila shaka, kama tulivyotangaza hapo awali, ni kwamba tunazungumzia hali ya walimu huko Kenya na nchi nyingine za Afrika Mashariki kufuatia mgomo wa walimu ulioitishwa na vyama viwili vikuu vya walimu huko Kenya, NAT na CUPET. Mgomo huo umeitishwa wiki hii wakati mhula wa shule ulipoanza, kwa lengo la kuilazimisha serikali ya Kenya kutekeleza amri ya mahakama kuwalipa walimu nyongeza mishahara kati ya asilimia 50 hadi asilimia 60. Lakini hii leo mahakama kuu ya Kenya imeamuru kwamba mgomo huo haujalingana na katiba ya nchi. Hakimu anasema vyama vya wafanyakazi havikufuata sheria ya kutoa onyo kwa muda unaostahiki kabla ya kuitisha mgomo. Basi juhudi zetu za kumpata mwakilishi wa serikali au wakuu wa vyama vya walimu zilishindikana ili kuweza kumulika zaidi juu ya hali hiyo. Hata hivyo, katika ukurasa wa Facebook wa Nato anasema ingawa vyombo vya habari vinaripoti kwamba mahakama imesema mgomo huo hauko na kufuatana na sheria za Kenya, lakini vile vile wanasema mahakama haikusema kwamba mgomo si halali. Wamepewa hadi Jumatatu kuwasilisha karatasi zao katika mahakama. Kwa hivyo tunazungumzia zaidi juu ya athari za migomo hii ya walimu na vipi wanafunzi na wazazi wanachukulia, kwenye simu kwa wakati huu tuko pamoja na Beatrice Mburia, mwenye kumiliki shule binafsi huko Kenya na kuwekeza katika elimu, na Musawa Ndunda, katibu mkuu wa chama cha wazazi huko Kenya. Karibuni katika Live Talk. Naam, tukianza na wewe Beatrice, bila shaka, asante. Wewe unaendesha shule za Zis, za kibinafsi kwa vile umetwambia huna muda mwingi, hebu wewe maoni yako kuhusiana na mgomo huu na hali ya walimu huko Kenya unasemaje? Kwa kweli, kama vile ulivyosema, mii ni mmiliki wa shule za private primary school na pamoja na na high school ama shule ya bweni ya, ya, wasichana, ya high school na hii migomo ime, imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu kuanzia way back 1997, imekuwa na migomo mara kwa mara kwa walimu wa, wa public schools. Na imekuwa ina adhiri sana masomo hasa kwa watoto ambao wanasoma katika public schools. Na pia ina adhiri mpaka masomo katika shule za binafsi ni kwa sababu wakati watoto wa public schools wanakuwa wako nje kwa muda mrefu inakuwa maybe ile sirabas hawanjai cover vizuri ama hawanjai kamilisha, na ili hali mtihani unakuwa set kulingana na, al, unakuwa na u, ile nafasi wanafaa kuwa wamekamilisha kufikia mwisho wa, wa wa mwaka ama muhula. Na sasa ule mtihani unapokuwa set unakuwa ni kwa watoto wa binafsi shule za binafsi pamoja na hawa watoto wa public school. Na inakuwa ni, ni challenge kwa watu ambao wana rani shule za binafsi, ni kwa sababu tunafanya bidii yote kuhakikisha watoto wametayarishwa vizuri, na mitihani inapokuja tunahakikisha pia wako tayari na wanafanya vizuri, na hii inaadhiri upande um, wa private, ni kwa sababu watoto wa public school wanapofanya ile mitihani, sababu ni moja wote inabidi serikali za nchi nyingine kufanya hilo, wanaita standardization. Watoto wa shule za kibinafsi wanakuwa maksi zao zinashushwa, ndio iwe standard na ya wale watoto ambao hawakuwa well prepared walipokuwa katika migomo na hiyo imekuwa ni challenge kubwa sana kwa watu wa shule za binafsi. Naam, asante na, asante. Kabla hujaendelea zaidi, maanake ni athari mbaya sana kushusha idadi ya watoto wanaopasi katika shule za binafsi, lakini vile vile kuna Ndunda, katibu mkuu wa chama cha wazazi. Nyinyi mnachukulia vipi mgomo huu huko Kenya? Uh, kwa kweli kama vile uh, mwenzangu amesema ni kwamba uh, mgomo huu umeadhiri sana Uh, unaathiri sana uh, mashule yetu ya umma katika nchi ya Kenya, na ukweli wa mambo ni kwamba uh, kwa kweli hili ni jambo ambalo uh, serikali yenyewe uh, ingekuwa imechukua hatua la kusuluhisha hii mambo. Na leo nimekuwa katika vyombo vya habari, nimekuwa katika television za Kenya, na nimeambia uh, serikali ya kwamba uh, ni lazima watatue shida ya mashule yetu katika nchi ya Kenya kwa sababu uh, mvutano ambao huko katikati ya walimu na na serikali hautasaidia. Uh, kile ambacho watafanya ni kwamba wataweza kukandamiza elimu na sana sana masomo ya watoto wetu katika nchi ya Kenya. Na kwenye simu vilevile vile tuko na Ramadhan mkenya halisi ambaye yeye ni mwenyekiti wa halmashauri mbalimbali za shule za umma huko pwani. Uh, Ramadhani, tunaona athari ni kubwa, tunasikia kwamba watoto wanataabika, kiwango cha elimu kinashuka. We unafikiri tatizo liko upande gani? Kwa ukweli wa mambo, nashukuru kwanza kunipatia fursa hii. Kwa ukweli wa mambo ni kwamba watoto wa kidato cha nne na darasa la nane wataathirika vibaya sana lakini basi turudi tena katika upande wa walimu ah, nitasema kwamba ya kwamba wizara ya elimu ilikuwa ni muhimu iheshimu mikataba, ikiwa ilikuwa mikataba ipo imetekelezwa, na mgomo huu usije kuwepo, kama wizara ya elimu iheshimu hiyo mikataba, na ikiwa kuna mikataba, basi mimi nasema tu ya kwamba mgomo ulioko sasa hivi si halali, kwa sababu utaleta matokeo Uh, ambayo hatuwatarajia tumejiandaa kivilivyo lakini dakika ya mwisho tumeingia katika uh, hatua ambazo hizo kuna migomo imewademotivate watoto wetu hauwezi ile, ile, ile, ile motisha alikuwa nayo kwamba watafanya vizuri imerudi chini watoto walioko madarasani ni wachache ambao wanajisomea binafsi na hilo peke yake itafanya watoto kufanya vibaya tukilingania pwani kwa ufupi ni kwamba kaunti za pwani zilikuwa zinaongoza kutoka nyuma na hivi sasa likua tumeweka changamoto za kwamba kaunti za pwani zifanye vizuri kuliko kaunti nyingine, sehemu nyingine zilizoko Kenya. Lakini utaona ya kwamba mgomo unaleta matatizo. Kuna shule za za za za, za, za public ambazo hivi sasa washamaliza mitaala yao, hao wanarudia ile mitaala, na kuna shule nyingine ambazo hizo hawajafikia pale ambapo wengine imefikia. Kwa hakika matukio yatakuwa ni mabaya na idadi ambayo tazamia itakuwa ni ndogo, na hii itakuwa imechangiwa na huu mgomo ulioko. Asante sana uh, uh, bwana Ramadan na pia Beatriz, na bwana uh, Dunda uh, langu jina Harrison Kamau, na ninafurahi kuwa nanyi, lakini ningetaka kurudi kwako wewe Beatrice, nikuulize labda, ukiwa mmiliki wa shule ya binafsi, kumekuwa na tetesi kwamba kadri ya vile mgomo unavyoendelea katika shule za za umma inakuwa labda pengine ni faida kwa wenye shule za kibinafsi kwa sababu inasemekana watoto wengi wanapelekwa hatimaye kwenye shule za kibinafsi. wewe unaweza ukasema nini kuhusiana na swala hili Beatrice. Kwa kweli mgomo ambao unapoendelea wa public school. Mimi sijaona faida yoyote kwa private school, ni kwa sababu sawa, wa labda mwakani utakuta wazazi wengine wataamua kupeleka watoto wao private school kwa sababu wanajua hakutakuwa na mgomo. Lakini wazazi wengine, inapofikia kurejista hawa watoto kwa mtihani, bado wanataka wawarejiste wa, wa, wa, wa, wa, katika ama wasanjiri kwa mtihani katika public school. Ni kwa sababu inapokuja hasa matokeo pale imekuwa standardized, inakuta watoto ambao wamepasi vizuri wakiwa katika p-public school wanapewa nafasi hata beta kuliko zile zinatua watoto wa private schools. Kwa hiyo mimi ningeonelea hii migomo ingekuwa haiko, kungekuwa na field nzuri ya competition ya watoto. Asioni fainda kwamba nitaletoa mtoto nimsomeshe, alafu nikisikia kufanyisha mtihani hata hata fanyia kwa shule yangu mbali, atarudi kufanyiwa kwa public school, itakuwa tayari imeaffect ile performance ya shule yangu ama ile kazi niliyofanya katika kufundisha yule mtoto haita reflect katika shule yangu. Kwa hivyo bado mimi ningeonelea faida ni, ni kwamba hizi strike ziachanwe nazo kila mpo, mtoto apate nafasi ya kusoma vizuri katika ile shule mzazi amechagua kumpeleka. Sasa Beatrice, unasema hakuna faida. Kwa hivyo inaonyesha kwamba watu pengine wale katika shule za umma hawezi kumudu kuingia katika shule za binafsi, bila shaka inategemea na karo zao, lakini vilevile vile umezungumzia matatizo mengine mbali na kwamba manake, tatizo hilo moja kubwa ya unaosema kuwanisha matokeo standardization, mnafanya nini kupambana na hali hiyo? Maanake hiyo ni hatari sana, inavunja moyo wale wanafunzi imeendelea kuwa vibaya kwa miaka mingi, ni kwa sababu kila mwaka hiyo standardization inafanywa, ambayo ilikuwa pale mwanzoni haikuwa mbaya hivyo, wakati kulikuwa hakuna hii migomo, kwa sababu watoto wa public school walikuwa wanaweza kukamilisha sirabasi yao kama vile tu watoto wa private school. Lakini sasa, kwa vile kumekuwa na migomo, aidha mwisho wa mwaka kama sasa, ni vibaya sana, ni kwa sababu ndio watoto wamejitayarisha kufanya mitiani wala wajakamilisha. Saa hii ndio wangekuwa wanakamilisha, ndio watoto wawe complete, kwamba wamekuwa tayari vizuri. Sasa tangu kumekuwa na hii migomo, ndio imekuwa na hiyo hiyo shinda ya kwamba ni mpaka watoto wa private school na public school waletwe karibu pamoja. Ni kwa sababu hawa wengine wamenyimwa nafasi ya kusoma vile ilivyotakikana. Kwa hivyo hii imekuwa ni shinda, na tumekuwa tunateta kama vyama vya private schools ya kwamba hiyo standardization ina demoralize watoto pamoja na wazazi, na unakuta mtoto ni mwerevu, lakini mzazi sa nyingine anasema mi nisingependa mtoto wangu afanyie mtiani kwa private school kwa sababu mwisho maki zake zitazushwa na atakosa kuenda kwa ile shule mzazi labda alitarangia national school ama nyingine. Kwa hivyo jinsi mgomo unavyoendelea kuwa mwaka baada ya mwaka haijasaidia lolote katika private schools, inaendelea kuadhiri even the numbers za watoto ambao wanakuja katika private school. As, -asante sana Beatrice, tunarudi kwako lakini mm. Sasa naelekea kwako bwana Musau nikuulize, wewe kama mzazi, na ukiwa upande wa wazazi, migomo ya mara kwa mara, unaona kama inaathiri nidhamu ya watoto wanapokuwa hawako shuleni, mnaona wewe kama mzazi unaonaje? Uh, kwa kweli kwa kweli ya mambo ni kwamba uh, wakati watoto wetu uh, wakiwa haido katika uh, ayamina wakiwa ana jambo la kufanya wakati kama huu, utakuta mara nyingi wanarandaranda kule mitaani, na wengi wao wangukia katika tabia mbaya, katika madawa, katika pombe na katika naza zingine ambazo ziko. Kwa hivyo hii ni jambo ambalo, uh, kwa kweli linaadhiri mafamilia sana. Ripoti ambazo zinapokeanga katika ofisi yetu mara nyingi, na kama leo na jana na juzi, wazazi wengi wanalia ya kwamba watoto wao, uh, baada ya kuchwawi sasa wameingia katika anasa nyingi sana na kwa hivyo uh, kwa kweli ni kwamba migomo uh, pia ina afeti sana katika jamii zetu katika nchi ya Kenya na kwenye simu hapa moja kwa moja kuna msikilizaji Ocheng George ana okay. swali au maoni Ocheng karibu Kare, asante sana asante sana mtangazaji na mimi nikizungumza kama Mkenya ambaye huona uchungu sana wakati walimu wanapogoma, watoto wetu wanakosa kusoma, inakuwa ni uchungu sana kwangu, hasa ikizingatiwa ya kwamba serikali hii inasema haina pesa na wa, wabunge wanalipwa mishahara minono minono, wafanyikazi wengine wanalipwa mishahara minono minono, lakini huyu mwalimu anayekula shilingi elfu kumi na tano kila mwezi anapo inapoamriwa na, na kuta kwamba aweze kulipwa hata shilingi elfu ishirini na nne kuna mtu anaona kwamba hiyo hela ni nyingi sana. Na hapo ndio ningependa kutaka zaidi. Nimesikia mmoja ya wale wazazi akizungumza hapo, ningependa ku, kumwele, kumweleza ya kwamba wao wanapozungumza na hii serikali ni mikakati gani wanahakikisha kwamba kando na kutetea wazazi na kutetea karo zinazolipwa na shule, walimu wasikandamizwe wasi njia wanavyokandamizwa. Mahakama imeamua, na mahakama ikiamua kutokea kwa koti ya chini mpaka mahakama ya juu, na serikali bado inadinda kulipa, inafanya sisi kama wazazi tunakuwa na watoto wetu nyumbani. Je, haikui uchungu kwa wale ambao watoto wao wanasoma kwa private schools ama vipi, ndugu mtangazaji? Hilo kuu ndio nilikuwa ni uchungu ambao iko moyoni yeah, mwangu. Napenda sana, sana kuona watoto wakirudi shuleni. Naam, asante sana Ocheng, umeuliza swali zuri kabisa hapo. Kuna Beatrice na Musau, mtabidi kujibu kuhusu hili swala kwamba walimu je, mkitetea mnaona kwamba walimu wanafanyiwa wanatendewa haki kwamba kupewa mishahara midogo namna hiyo, mnafanya nini? Uh, nikijibu ni kwamba ukweli wa mambo ni kwamba uh, uh, ni kwamba wakati walimu wanadhurumiwa hujua kwamba ita ama itaadhiri sana masomo ya watoto wetu. Na unapoangalia uh, kuna zile ambazo zimewekwa tunaita international standards ya masomo katika ulimwengu mzima uh, standard ya kwanza wanasema kwamba uh, tukitaka matokeo mema ni lazima tuwe na walimu ambao wamelipwa vizuri na ambayo wako na mazingira ambayo ni mazuri. Na kwa hivyo hii ni jambo moja ambayo limekuwa changamoto sana, na mimi kama jana nilikaa chini na waziri karibu masaa mawili nikimwambia tafadhali zungumza na rais wetu, zungumza pia na waziri wa fedha, kwa sababu waziri ya wa fedha anazungumza vitu ambazo hazifanyi, wanaposema ya kwamba hakuna pesa kulipa walimu na kuna pesa ambazo za kuweza kuokoa kampuni kama ile ya Kenya Airways, kampuni kama ile ya Mumias. Nafikiri hii ni jambo lao linavunja moyo a, walimu katika nchi ya Kenya, na kwa hivyo hii ni jambo ambayo a, sisi kama wazazi tumeambia serikali, nimekaa chini na wale wakuu na nimewaambia tafadhali tafadhali, heshimu eh uh, yale ambayo uh, kodi kuu imeweza kuamua. naam, asante, turudi kwako Beatrice, maanake swala linakuja. Kwa hivyo, nyinyi katika shule za binafsi, walimu wanalipwa vipi ukilinganisha na walimu wa shule za umma? Uh, uh, kwa kweli katika shule za binafsi huenda ikawa pia uh, malipo si makubwa hivyo sana, lakini mimi kwa maoni yangu ni kwamba kama vile private schools tunavyofanya kwamba mwalimu anaingia, una negotiate naye mshahara wake kulingana na qualifications zake na reviews zile za kuongezea mshahara, labda mwaka baada ya mwaka, ya mwaka ina depend na performance, wanajua it is based on performance. Kwa hivyo ile contract, yanajua mimi nikipewa contract ya miaka miwili mitatu, ni mpaka ni prove kwa employer wangu kwamba ninafaa kupewa renewal ya hiyo contract ama kuongezewa pesa zaidi kulingana na ile matokeo. Na nilikuwa mimi naonelea ya kwamba ikiwa serikali inaona ni ngumu kulipa walimu hawa wote elfu zaidi ya elfu mia mbili kwa pamoja kuwaongezea, ingetafutwa njia walimu waajiriwe on contract basis renewable contract ambayo ni three to five years. Mtu akimaliza ile orede, kuna mikakati imewekwa ya kufanya review za hao walimu wanaperformje mtu anawekewa kontrakti nyingine ambayo ina dipendi na ile performance yake. Hiyo itaimprove hata matokeo katika public schools. Ni kwa sababu mwalimu anajua ni mpaka afanye bidii katika kusomesha uh -huh. Na ndiyo kontrakti yake inapoisha, analipwa kitu kama ni gratuity ambayo itakuwa ailiki walimu wote kwa pamoja, asante sana... baada ya ile contract yake inaisha, analipwa na anaendelea ikiwa ni mwalimu mzuri. Asante sana Beatrice, kwa hakika tutarudi katika swala hilo la contract ama kutokuwa na contract, lakini kwa laini naona tuna msikilizaji kutoka Kenya. Uh, bwana Robert Mwanzi Mwanzi, karibu sana, karibu sana kwenye live talk. Yeah, mimi ni Robert Mwanzi natoka katika maeneo ya Village Market katika jiji kuu la Nairobi na haswa hili suala ambalo nalizungumzia na la walimu limekuwa ni kisungumkuti, na limekuwa ni tatizo, na tukizingatia, hasa mimi kibinafsi nimeonelea kwamba walimu wanafanya kazi kubwa sana, kwa sababu ile kazi ambayo walimu wanafanya, na mtu yoyote, uwe mtangazaji, uwe mtu wa aina gani, uwe injinia, uwe mtu gani, ukifanya hata uki, kidati tu, mpaka upitia katika mikono ya mwalimu. Na hasa hata mwalimu, hata kwa mfano ukiwa mtoto mdogo, mwalimu ukiambia mwalimu, nataka kuwa rubani ama nataka kuwa mtangazaji, mwalimu anakuambia tu fuata haya ambayo nakueleza. So ningependa ni sana serikali ingeongeza walimu iwapee mshahara isi, hata ukiangalia ile mapato ambayo mshahara wao katika hali ya maisha ya sasa, hasa hapa kwetu Kenya, mpesa ambazo walimu wanapata hasifai, wangeongezea wapate mshahara. Naam, asante sana naam, asante sana, maoni yako kabisa. Nafikiri ndio sababu walimu wanagoma, wanataka mshahara, wanataka pesa zaidi. Usiondoke kando ya redio yako na wasikilizaji, tunakuambia tutakurudi katika Live Talk katika sehemu ya pili katika mtandao na washiriki wetu, Beatrice Mburi kutoka Kenya, Musau Ndunda kutoka huko Kenya, katibu wa chama cha wazazi, pamoja na Ramadan Mkenya. Msiondoke kwenye simu, tutarudi dakika chache tu kidogo.