Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhyat. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Dawa ya kudungwa sindano ili kutibu HIV imeingia katika kipindi muhimu cha majaribio ya kimatibabu na kwa hivyo ikitarajiwa kuepusha mamilioni ya wanaume na wanawake wanaoishi na virusi kutokana na dawa za kumeza. Dawa hiyo ya kujidunga iitwayo PRO 140 ina protini inayolenga HIV, kirusi ambacho kinasababisha ukimwi. Kwenye utafiti uliofanywa dawa hiyo karibuni, PRO 140 imeonyesha kuvikandamiza virusi kwa kiwango cha kutoonekana kwenye asilimia 98 ya wagonjwa kwa takriban mwezi mmoja. Wengine waliokuwa na HIV waliona dalili ya ugonjwa huo zikikaribia kupotea kabisa katika kipindi cha miezi 11. Sindano hiyo inalenga aina fulani ya HIV ijulikanayo kama R5 inayojitokeza kwa kiwango cha asilimia 85 katika hatua ya kwanza ya HIV na asilimia 50 katika hatua ya mwisho ya mgonjwa. Iwapo dawa hiyo itathibitishwa kufanya kazi, itasaidia takriban watu milioni 33 kote duniani wanaoishi na virusi vya ukimwi. Kwa sasa wagonjwa wa ukimwi humeza karibu dawa 30 kwa wiki kwa maisha yao yote, ili kudhibiti virusi. Dawa hizo zinaweza kuathiri ini na figo, matatizo ya kiakili, na hata wakati mwingine kuleta hali ya mwili kukataa dawa. Nadul Paul Hasin, ambaye ni mkuu wa Cytodin, kampuni ya dawa iliyotengeneza sindano hiyo, anasema kuwa wakati wa majaribio ilibidi wagonjwa kuacha matibabu ya kumeza dawa. Kila aliyetumia dawa hii mpya walisema kuwa walilala vyema zaidi na walijihisi kuwa na nguvu zaidi na kutoumwa na kichwa. Anasema kuwa PRO140 inaweza kupatikana mara moja kwa wiki, ikiwa ni matibabu ya dosi mbili, kufikia 2017 iwapo majaribio yataendelea ya vyema. Ameongeza kuwa dawa hiyo itagharimu chini ya dola elfu arobaini kwa mwaka, chini ya ile ya hat inayotumika sasa. Na katika habari nyingine, ni kwamba saratani ya matiti kwa wanawake ni miongoni mwa saratani inayoongoza kwa kusababisha vifo. Mara nyingi hugundulika mapema kwa asilimia 95 na upasuaji mdogo unaondoa uvimbe kwenye matiti. Matibabu ya mionzi hufuatilia ili kuhakikisha kuwa seli zote zenye ugonjwa zinaangamizwa, lakini wanawake wengine walioonekana kupona wanashuhudia kurudiwa tena kwa ugonjwa huo ukitokea kwenye sehemu zingine kama vile ini na ubongo. Katika makala iliyochapishwa kwenye jarida la Science Translational Medicine, Nicolas Tana ambaye ni mtaalamu wa saratani pamoja na wenzake wanaeleza kuwa wanaweza kugundua chembe chembe za ugonjwa zilizoko kwenye damu kutoka kwa uvimbe mwilini. Njia inayotumika inafuatilia seli zilizozalishwa kutoka eneo lenye saratani na kuingia kwenye mzunguko wa damu. Wachunguzi walichukua sampuli ya damu kwa muda wa miaka miwili kutoka kwa wanawake 55 waliogunduliwa mapema kuwa na saratani ya matiti na ambao walikuwa wamefanyiwa upasuaji pamoja na matibabu ya mionzi na kutangazwa kutokuwa na ugonjwa huo tena. Hatimaye ugonjwa ulirudi tena kwa wagonjwa 15, na kwamba watafiti waligundua seli zenye saratani kwa wanawake kumi na wawili, takriban miezi minane kabla ya uvimbe wa aina yoyote kujitokeza. Tana anasema kuwa kwa sasa hakuna lolote linaloweza kufanywa kwa wagonjwa walio na uvimbe ulioenea. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Fredi na mabinti wanajadili mada: kuna athari gani pale binti anapovaa mavazi yanayoonyesha maumbile yake? Tuanze kuwasikiliza. Kwa jina naitwa Lydia Joseph. Moja ya hasari za uvaaji wa nguo zisizo za heshima kwa mabinti ni kujizalilisha sisi kama sisi, kwa sababu nguo hizo anazozivaa zinaonyesha maumbile ya ndani ambayo hayastahili kuonekana kwa mda huo, na pia yanaweza kusababisha ukabakwa na vijana wa mitaani kutokana na kutamani maumbile yale ya ndani ambayo yanaonekana kutokana na uvaaji wa nguo hizo. Na athari nyingine inaweza kutokea ni kukutana na vijana, kutokana na ile nguo alioivaa, wanaweza hata kukutana na viwembe. Kwa jina anaitwa Anwarite Steven. Kitu kingine ambacho naweza kuongezea hapo ni kwamba tunaporomosha utamaduni wetu na ku poteza mavazi ya asili, tunaiga utamaduni wa nje. Kitu kingine ambacho naweza kusema kinachangia kutokuwa na maelewano baina ya familia, kuna watu wengine unavaa hizo nguo lakini familia kama familia haijawaruhusu. Unakuta anatoka nyumbani amevaa ndani nguo zake za ajabu, ameweka na kanga, akifika kwa rafiki yake ambako wanaruhusu, anatoa hiyo kanga ili wajue kuwa nawekwa wanaruhusiwa, yaani nawajenga ule uaminifu ambao sio rasmi, unakuwa na nidhamu ya uoga. Kwa jina anaitwa wanaichwa Meli Kilinga. Mabinti wengi wamekuwa wakiiga mavazi kutoka nje ya nchi wakisababisha matatizo makubwa. Kwa mfano, binti anaweza akavaa nguo fupi au nguo kama kitopu, anavaa anasababisha matatizo makubwa, anaweza kubakwa na vijana wanapoona vile wanamtamani. Kwa jina anaitwa ni kujiaibisha kwanza, mbele ya wazazi wako. Pili, kule unakopita kuna watu wazima ambao ni kama wazazi wako. Ukipita mbele yao, yani unakuwa uleti picha nzuri, na pia yani unakuwa umejivua sana kiasi kwamba hata kama mtu angetaka labda hata kuchumbia, labda unakuwa umeshajivua n yani ule mwili unakuwa tena hauna thamani tena. Kwa hiyo, yani ni vizuri sana yani ukijistiri. Nguo ambazo zinaonyesha matiti tumbo wazi, kwa kweli, yani inaathiri sana, matokeo yake ni mabaya sana kwetu sisi wasichana. Tungeachana na hivyo vitu, kwa sababu ni vitu tu vya kuja, sio asili yetu. Tuendelezeni tu utamaduni wetu. Tumesikia athari za hizi nguo ambazo tunaziita si za heshima, wamezitaja hapo, nguo fupi zaidi, wengine wanasema maumbile yanakuwa wazi sana. Ni kwa nini mabinti wanakuwa wanavaa hizi nguo? Wengi huvaa nguo hizi wakidai kwamba wanatoka na fashion, yani wanako kwenye fashion. Lakini mara nyingi wengi wanazitumia kwa kwa kupata hela kwenda kujiuza, wengi wanazitumia kwa hivyo. Wanajiona kwamba wao ndio wao wako kwenye fashion, lakini nguo hizi sio nzuri. Kikubwa mtu vaa nguo ya heshima. Wengine wanaona kwamba wakivaa suruali zimewabana, wakivaa kibode, yani kitovu kiko nje, ndo wanajiona yuko kwenye fashion. Amna, Binti ukivaa nguo yako nzuri ya kitenge, ukashona vizuri, unapendeza, na pia yani unaweza ukajipa sifa hata wakati wa kuja kuchumbiwa, ukapata yani, ukajikuta yani unagonganisha zaidi ya wachumba hata watatu, kutokana na heshima na nguo za heshima utakazokuwa umezivaa. Kitu kingine kinachowafanya watu wavae nguo fupi, wanasema ni joto. Unakuta mtu mwingine kavaa nguo fupi, kemza, wewe vipi? Nasikia joto. Wanajipa kile kigezo cha kwa kuna joto wanavaa nguo fupi. Na ukiangalia kabisa, hiyo nguo fupi, hata ukiweza kupita kwa baba ako, uwezi. Hata kama ni mama ako, yani akuangalia, anaangalia pembeni. Alafu tena, kitu kingine kinachopelekea ni magrupu, ndio anaosababisha watu kuvaa nguo fupi au zinazoacha maumbila yao yote kuwa nje. Unakuta mwingine kwao yupo na wazazi wake, wanamkanya, anasema ndio baba, ndio mama, siwezi kuvaa hivi, nitaacha. Lakini akifika kwa wale rafiki zake, ndo anaseme wa, mashosti wanam, wanamlagai wana wanaambivu, we nguo utavaa nguo nguo ndefu nguo ndefu mpaka lini? Nguo za ambazo hata hazikushiki nenda na wakati. Yani na, na magrupu mengine ni chanzo cha watu kuharibika. Alafu kitu kingine ni malezi, unakuta mzazi mwingine ndo anakuwa ni yani yeye ndo anaenda anamchagulia mwanaye nguo anamletea na anajua kabisa hii nguo hii sio nzuri, na hata kama mtoto akiivaa, yaani itamwachia maumbile yake yote nje, lakini mzazi ndo anakuwa kwanza kumnunulia. Mimi naona makundi yanasababisha kwa sababu unakuta msichana anajiunga kwenye makundi ambayo sio mazuri, marafiki wanawaalibu, anamwambia twende tukanunue nguo kama hizi. Unakuta huyo msichana nyumbani kwake haruhusiwi kuvaa nguo kama zile, lakini kwa sababu rafiki zake anapoona wanavaa vile, na yeye anatamani kuvaa. Sasa una, unakuta vijana wengi wanapoona vile, wanawatamani wale mabinti na kusababisha matatizo makubwa. Sehemu nyingine wazazi wanaweza kusababisha matatizo yale, kwa sababu wanakwenda kuwanunulia mavazi kama yale watoto wao anawaletea wanavaa mabenti. Sasa wanapotembea barabarani, zile nguo zinakuwa hazileti heshima. Hata mtaani watu wengine wanavaa labda kutokana na mazingira labda wanayoishi, unakuta labda mtu mwingine labda alivyokuwa amewakuta, labda ndugu labda mdugu zake au dada zake wanavaa hivyo, kwa hiyo na yeye anajikuta anavaa vile. Ila kuna watu wengine anaenda labda na utandawazi au anaiga kwa kuangalia TV, kwa mfano, kama siku hizi kuna hizi filamu au nao, yani nguo anazovaa mtu akishaona tu kile kitaiti yule kavaa, au yule amevaa kile kimini, anatembea jui labda pale kin... inakuwa labda hata ni nyumba labda anakuwa tu kuna sehemu wamejistiri wao kama wao, yeye anaona ni bora atoke hivyo halafu matokeo yake sasa, unakuta akipita huko njiani, unakuta mtu mzima kama baba yake, unakuta labda hata anamtamani na yeye ya yaani, kwa kuona kwamba labda anaona kama pale vile alivyo, labda anaona kama vile ndiye anapendwa. Unakuta anajiingiza kwenye mahusiano ya kimapenzi, anajikuta anana, anatembea na yule baba. Unakuta hata yule baba ana mke wake nyumbani na ana watoto labda wanaolingana kama yeye. Kwa hiyo inakuwa ileti picha nzuri kwetu sisi wasichana. Tumesikia mengi sana kutoka kwa mabinti. Sasa, binti ambaye bado anaendelea kuvaa nguo ambazo si za heshima kwa desturi zetu sisi wa Tanzania unamwambiaje? Kwa desturi ya Mtanzania, kwa mabinti ambao bado wanaendelea kuvaa nguo hizo? Kwa mimi binafsi ningependa kuwashauri kwamba zipo nguo nzuri ambazo zinaweza zikamwonyesha kwamba yeye kweli ni binti Mtanzania na sio kuiga nguo za wenzetu wazungu wanazovaa, nguo za kubana, nguo zinazoonyesha maumbile nje, kwa kweli hazistahiki binti kama binti Mtanzania. Ukivaa nguo nzuri ambazo zinakustai vizuri, nguo ya, ya mikono mirefu au mikono mifupi wastani, yani ambazo hazikuonyeshi maumbile ya ndani, ukavaa nguo ndefu, nguo za heshima zipo nyingi tu nguo za Kitanzania. Binti, binti popote ulipo, natumia. Umesikia? Kwa hiyo kuanzia sasa, kama wewe unavaa hizo nguo ambazo si za heshima, madhara umeyasikia hapa kutoka kwa mabinti wenzako. Acha kwenda na wakati, si kuonyesha maumbile yako waziwazi. Majadiliano leo ndio yanatia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Kwenye kipengele hiki cha daktari, hii leo uko nami Rahabu Fredi, na daktari anayejibu maswali ni D Georgi Royemera kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando Mwanza. Moja kwa moja tunaanza kusikiliza maswali ya mabinti. Naitwa Reema Meshak. Daktari, mi nina swali. Je, magonjwa ya kurithi ni yapi, na huko kurithi kunatokana na nini? Kwa kweli magonjwa ya kurithi yako mengi, yako mengi sana labda tu tunaweza kutoa mifano baadhi. Kwa mfano magonjwa kama ya kuishiwa damu ambayo sisi tunaita sickle cell. Kuna magonjwa ambayo sasa yanakuwa sio ya kurithi moja kwa moja, lakini yanahusiana na, na, na kurithi. Magonjwa yanaweza kupita katika kizazi na kizazi, yanategemea kama mama au baba ana tatizo lile, pia wewe unakuwa kwenye nafasi kubwa ya kupata ugonjwa ule, japo sio lazima upate. Kwa mfano kuna magonjwa kama ya kisukari. Magonjwa ya kisukari pia e, sio ugonjwa wa kurithi moja kwa moja, lakini ugonjwa ambao kama kwenye familia kuna magonjwa kama yale, kwa hiyo uwezekano wa watoto na vizazi vingine kupata maradhi yale ni rahisi zaidi. E, kuna magonjwa ya pressure pia ambapo kama wazazi e, walipata pressure katika umri mdogo, e, labda kati ya miaka thelathini arobaini pale, kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa pia kwamba e, watoto nao wakawa na magonjwa yale e, katika umri ule lakini sio ile pressure of course ya umri mkubwa kwamba hata kwanzia miaka 60 na 70 hiyo e, haitegemei sana e, kurithi lakini vivyo tuna maana tunasema nini tunaposema magonjwa ya kurithi magonjwa ya kurithi ni magonjwa ambayo yanapita katika kizazi na kizazi kitaalamu tunasema magonjwa haya yanapita katika e, genes ya. hiyo ni ni ni tunaita jeni katika katika Kiswahili kwa hiyo magonjwa haya yanaweza kupita katika yaiza, ikawa kwa mama yakaenda kwa mtoto ya, au yakawa kwa baba na ya yakaenda kwa mtoto ya, au yakawa kwa wazazi wote wawili na ya yakaenda kwa kwa mtoto. Kwa jina naitwa Jasmine Jamali. Daktari, je, uvaaji wa miwani ya urembo una athari yoyote katika macho? E, uvaaji wa miwani ya urembo kwa ujumla hauna madhara, kwa sababu kwa miwani, kwa mfano miwani ya jua, zaidi kuna manufaa kuliko kuliko madhara kwa sababu kinachopimwa e, ni lensi, yeah? na miwani mingi ya urembo haina lensi, yeah? ni kioo cha kawaida e, ambacho kinakuwa. Kuna vingine ambavyo vinakuwa ni plain kawaida, lakini kuna vile vioo ambavyo vinakuwa e, vimewekwa e, kitu maalum rangi maalum kwa ajili ya kuzuia miale ya jua. Ila kwa miwani kama ni ya macho, kama unaumwa macho kweli, utaki kuvaa miwani bila kupimwa. Na vile vile u, kama hauna madhara ya macho haupasi kuvaa miwani ya macho kwa sababu hapo unaweza ukapata matatizo. Mtu anayeumwa macho inategemea, kwa sababu kuna mtu anaumwa macho lakini labda kipindi cha kusoma tu eh? kwa hiyo anapewa miwani maalum kwa ajili ya kusomea, na kuna mtu ambaye anaumwa macho, ana matatizo ya macho, anahitaji miwani, kuwa na miwani muda wote ambapo anafanya shughuli zake. Kwa hiyo mtu huyu ambaye anastahili kuvaa miwani muda wote Akitoa miwani ile akavaa miwani ya urembo anaweza kupata matatizo, kwa sababu hata ile miwani ya urembo haina lenzi maalum iliyopimwa kwa ajili ya mgonjwa huyu. Kwa hiyo mazala hayatakuja kwa sababu ya ile miwani ya urembo, lakini mazala yatakuja kwa sababu hatumii miwani ya macho ambayo anastahili kutumia. Kwa jina naitwa Rosemary Kichonge. Je, kutokupata usingizi kuna athari yote ile kiafya? Yeah, kwa ujumla kuna athari of course nyingi eh, kwa kutokupata usingizi eh, mojawapo ni pamoja na kutoweza kufikiri vizuri eh? Usipopata usingizi wa kutosha maanake, utendaji wako of course eh, kwa ujumla, hautakuwa wa kiufanisi zaidi, kwa sababu uwezo wa kufikiri unakuwa hauko sawasawa. Lakini vile vile usipopata usingizi kwa muda mrefu, unaweza pia kusababisha ukapata eh, msongo wa mawazo, ambao pia ni kitu ambacho sio sio kizuri sana katika maisha ya, ya mwanadamu, na unaweza kupata marazima na madhara mengine mbalimbali. Kwa hiyo ni vizuri kwa ujumla tukapata usingizi wa kutosha walau kwa mtu mzima, e, masaa saba mpaka masaa nane yanaweza kuwa yanatosha. Kuna sababu nyingi ambazo zinasababisha mtu asipate usingizi kama nilivyosema, kwamba usingizi, kutopata usingizi wenyewe unaweza kupata msongo wa mawazo, lakini ukiwa na msongo wa mawazo pia unaweza kusababisha usipate usingizi. Lakini vile vile kuna e, dawa mbalimbali mbali, mbali, eh, ambazo watu wanatumia ambazo pia zinaweza kusababisha mtu asipate usingizi. umri mkubwa Yeah, umri unapokuwa umekwenda kuanzia labda miaka 60, 70 na kuendelea, pia unaweza kusababisha mtu asipate usingizi. Lakini mbali ya hapo, e, mtu anaweza kupata asipate usingizi kwa sababu ya kazi zake anazofanya, anajisikia anataka yeah, kulala lakini hawezi kulala kwa sababu ya shughuli zake, kwa hiyo hawezi kupata usingizi wa kutosha kutokana na, na kazi yake anayofanya. Shukrani daktari George Royemera. Mimi ni Rahabu Fredi na hadi hapa kipengele hiki cha daktari kwa leo kinafikia ukingoni. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya cha tatu katika shule ya sekondari akiwa anaendelea na masomo yake, alitokea mwanafunzi mwenzie aliyeitwa Jim kumtaka kimapenzi, lakini Lisa alikataa kata katakata. Na yule kijana hakukata tamaa, aliendelea kumbembeleza, na zaidi alimtumia rafiki yake Lisa aliyeitwa Leila ili aweze kuzungumza na Lisa hadi akubali kuwa mpenzi wake. Kwani Lisa, unaogopa nini? Kuwa mpenzi wa Jimmy. Haka mimi sitaki, nimesema. Nina malengo yangu na nimejisemea, lazima niyatimize. Kwani ukiwa na Jimmy, malengo yako ndio hayatatimia? Mbona unajidanganya wewe, rafiki yangu? Kwanza huyo Jimmy wako atanisaidia nini mimi, wakati kila kitu ninapata kutoka kwa wazazi wangu. ha sasa si ukubali kwanza, alafu ndio uone kama hana msaada na shida zote hizi za shule. Yaani mimi nakushauri ukubali, rafiki yangu. Nimesema staki hata huo ushauri wako, hauna maana kabisa. Haya, shauri yako, lakini ipo siku utakuja kujuta wewe. Mi nakushauri nenda kafikirie hilo. Kwani Leila unapata nini mimi nikikubali? Mbona unanikomalia hivyo? ingependeza kama ungenikomalia hivi kwenye masomo. shauri yako, utachekwa na ushamba wako. Lisa aliamua kuondoka eneo lile, kwani aliona rafiki yake anamlazimisha yeye kuingia kwenye mapenzi wakati akiwa shuleni. Hivyo alielekea bwenini na kuendelea na kazi zake ikiwemo kujisomea, lakini aliutumia muda huo huo kutafakari jambo hilo na kujiuliza afanyeje. Ah, Lisa mimi elimu yangu ndio maisha yangu, nifanyeje ili kuepuka vishawishi. Hata Leila, rafiki yangu, naye ananishawishi nitangame mapenzi na elimu da. Wakati akiendelea kuanza na kutafakari afanyeje, mara Leila alifika tena na kumkuta Lisa yupo katika lindi la mawazo, hivyo aliamua kumuuliza kama amepata nafasi ya kufikiria na kumkubali yeye, maana anamuona rafiki yake anapitwa na wakati, hivyo anamwambia kuwa asije kujuta baadaye, maana mwenyewe ndio anajiweka nyuma nyuma. Vipi Lisa, umelifanyia kazi lile suala tuliloongea, au ndio umepotezea kabisa? Kwangu halina maana yoyote ile, kulifikiria ni kupoteza muda wangu bure. Unaona upuuzi, si ndiyo eh? Ndiyo, upuuzi mtupu. Kuna faida gani kama mnakiuka mila na desturi? Kwani haya tunayoyafuata hayana faida yoyote? Mila gani kwanza unazosema, shoga? Utachia kwa ujue, uone watu wabaya. Msichana mzuri wa maana, lakini unakuwa kama mlughalugha Nimekuwa mrugaruga tena? Ndiyo mwenyewe, hujioni mambo yako kama mzee vile. Baada ya kujiachia wewe, unawaza mambo ya zamani. Sa niache mwenyewe, nimeamua nini nataka kama uzee au kuwa ujana unaotaka. <laughs> Unanichekesha kweli wewe. Cheka sana tu lakini, wala sitaki mambo ya kuiga. Mi nakuangalia tu ujue unapotea, Lisa. Napotea vipi? wakati nina nina macho. Shauri yako wewe unayejifanya kipofu wakati unaona. Baada ya siku kupita, huku Leila akizidi kupotea kwa kufuata mambo ya kuiga bila kujua kuwa anapotea kabisa. Hakuthamini kabisa elimu yake aliyokuwa ameifuata, amejiingiza kabisa kwenye, ma kwenye maisha ya anasa, na kila alipoambiwa hakusikia kabisa. Tamaa aliiweka mbele, hakujua kuwa mambo yote yanampeleka kubaya zaidi. Hivi unajua kuwa wamebadilika kupita maelezo? Wazazi wako wakijua watasikitika sana, na sijui kama wataamini, huyo binti ao ndo wamekuwa hivi. <laughs> Tena watulie kabisa, maana maisha yangu haya wala hayamhusu baba wala mama. Kila mtu anatakiwa kuishi maisha yake, tusifuatane sawa. Mm, unaguna eh? na utaguna sana tu. Haya, shauri yako. Lisa, unasikitika nini wakati wewe mwenyewe umemkataa mshikaji? halafu kwao wako poa kinoma, lakini wewe shoga yangu ukalipiga teke fuko la bahati. Mimi sina shida na hilo fuko la bahati, na ubaki naro mwenyewe na zolako, na hata sijui lina faida gani. Tatizo lako unaishi bila malengo. Hata nikikwambia utaanza kuleta habari zako za koza... mila na desturi, mila na desturi bongo. Wewe vipi? tatizo lako unaishi bila malengo. Ndio maana unafuata makundi badala ya kuangalia mambo yako, lakini mjue baadaye yatakuwa madhara makubwa. Leila hakusikia kabisa, aliendelea na tabia yake ya tamaa, kuata makundi na kuiga tabia mbaya. Hakujua kabisa kuwa hayo ni miongoni mwa mambo yanayosababisha kuacha mila na desturi zetu na kupotea. Hivyo ilifika mahali mahudhurio yake ya shule yalikuwa hafifu sana, na yule aliyempa ujauzito pia aliukataa na kumtelekeza, hali kadhalika na shule pia alisimamishwa kwa utovu wa nidhamu, ikiwemo utoro. Leila alijuta sana na kuyakumbuka maneno ya rafiki yake kipenzi Lisa. Maskini mimi, nilijifanya mtoto wa mjini, najua kila kitu. Haya niko wapi leo? Nimeumbuka na hii mimba. Nitampelekea nani? Sijui nifanyeje. Bora niende kwa Lisa, labda atanishauri. Leila, vipi? Mbona huku mnyonge? Kuna nini hapa? Nilipo nina ujauzito, bwana amenikimbia, na shule nimesimamishwa kwa utovu wa nidhamu. Nifanyeje? Pole rafiki yangu, nenda nyumbani kawaeleze wazazi ili waweze kuja kukuombea. Baada ya kujifungua utaendelea na shule. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. aitwa ha, Hawa Hamisi. Mimi kutokana na maisha niliyoishi nisingeweza kufika hapa nilipo kwa sasa hivi kutokana na mazingira nilikuwa nimetengenezewa na wazazi pamoja na jamii ambayo inanizunguka. Sasa sisi kwetu tumezaliwa watoto wanne, wa kike watatu na wa kiume ni mmoja. Lakini kutokana na mapenzi ambayo wazazi walikuwa wanaonyesha, hususani mama, alikuwa anampenda sana dada yetu wa kwanza kwa sababu yeye ndio alikuwa sijui, sijui kwa sababu ya kipato au akili zangu tu mimi binafsi ninachokiwazia. Lakini ikafikia hatua kwamba dada yetu wa kwanza akahama akawa ameenda sehemu nyingine ambayo anafanya kazi, amehamishwa kikazi. Kwa hiyo tukaa tumebaki huyu wa tatu, akahamishia mapenzi kwa yule ambaye ninamfuata. Kwa hiyo kutokana na hilo, yani kukaa mna jinsi yani katika maisha ambayo tulikuwa tunaendelea kuishi Dadangu mi naye alipata posti ya, post ya kwenda kusoma ualimu. Mi nikaa nimebaki nyumbani, nikiwa naendelea kusoma shule ya sekondari Kibasila. Sikupenda mazingira ya nyumbani, kwenda nyumba kutoka nyumbani kwenda shule, yani ile kutembea tembea barabarani hivyo. Nilikuwa napenda, nilikuwa nasoma na watu tofauti tofauti na watu wenye viwango tofauti tofauti. Kwa hiyo nilikuwa na rafiki yangu kipenzi ambayo nilikuwa nasoma naye, tulikuwa tunakaa majirani ila. Eh, mwenzangu, wazazi wake, Tangana, juulizo, kwa sababu, yeye mwenzangu alibahatika wazazi wake walikubali yeye kile alichokuwa nakiamua, kwa sababu yeye alikuwa amepata nafasi ya kwenda Songea Girls, hivyo akanishawishi na mimi, akaniambia kama kuna uwezekano na mimi niende. Nilienda kwa mzazi wangu nikamwomba sana, lakini akaniambia, kwa nini unataka kutoka nje ya mkoa wa Dar es Salaam, na kwa nini unataka uhame hiyo shule? Nikatoa sababu ambazo mimi naziona kwangu mimi, yaani ilimradi tu mzazi anikubalie, nikasema vishawishi, sijui nini, na kwa sipati muda wa kusoma nyumbani, sijui TV, sijui nini, lakini yaani kuna sababu ambazo ili mzazi anielewe, lakini nilipata wakati mgumu sana, kwa sababu mimi mzazi wangu akaananiambia kama umeshindwa kusoma mjini, basi hata uko nakotaka kwenda kusoma hakuna kitu, yaani ikafikia sehemu baba yangu na mama yangu nikiwa nikiwambia kitu labda wao wamemtumia hela dada yangu kule, kwa sababu na mimi nilipata zile tamaa za kuwa nataka na mimi nikikaa kule nikipiga simu, ah jamani, hela imeisha, ili nipate na mimi nitumiwe hela. Nilikuwa nimeongea nime, yani nimeshaingia tamaa, lakini matokeo yake ah, mzazi, hivi nikatalia tu vile, sikutaka tena kuangaika ili nimkomeshe mzazi. Sikujua kama ndio naweza nikakatisha mimi uhai wangu au nikafanya jambo ambalo litawakosti wazazi wangu. E, nikajiuliza, je, nifanyeje? maamuzi ya haraka haraka, lokuja ksanik niko chumbani nimejifungia, kachukua kanga nikaifunga, nikachukua na nikaanza ku, kujifunga kwa kutumia mikono yangu, yani nimeifunga ile kanga kwenye shingo, afu nikaanza kuvuta kwenye shingo, yani ile kama nataka kujinyonga mwenyewe kwa kutumia mikono yangu. Lakini baadaye baadae nkaona nika, ah, hii mbona nazidi kuchelewa, sitoi uwai haraka. Maamuzi nikaa nime chukua viti nimepanga ili nifikie dalini kule nifunge. Wakati nafanya hivyo, mamaangu alitokea. Kiukweli yani alilia sana. Mpaka leo yani, nikiulizwa kwa nini uliamua maamuzi hayo, huwa nasema kwa sababu mi kila nilichokuwa nawambia hamtaki kunitekelezea. Lakini pia natoa ushauri kwa wazazi, yani tujaribu kuonyesha mapenzi pande zote mbili. Jaribu kila mtoto anapozungumza au anapoomba kwamba mama anataka unifanyie hivi, kama una uwezo nacho, mwambie tu haya basi, mii mwanangu, mpe hata matumaini kwamba ajipe siku mbili tatu, mama anaweza kunifanyia hivi. Baadaye akiona Yaani, jinsi unavyoenda anaweza akajipa matumaini baadaye. Unamwambia, mwanangu, nilikuwa nimepanga hivi, lakini bahati mbaya imetokea hivi, imetokea hivi. Kwao mtoto naye ajipa matumaini, lakini ile kumclash moja kwa moja kwamba ah, hamna kitu kama hicho, mtoto naye anajifil ana, ana, ana badi. Naamini moja kwa moja kwamba maamuzi mabaya ambayo nilikuwa nataka ni, ni achukue yangeweza kukatisha ndoto zangu mpaka hapa nilipofikiria. Kiukweli, usifanye kitu bila ya kufikiria, kwa sababu fikiri kabla ya kutenda. Yani tunatakiwa tujiulize, je, fanyeje alafu, utafute maamuzi sahihi kwa ajili ya kukusaidia huko mbele. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuwat, na kusiungane nasi tena. Je, yeah, nifanyeje?