Hujambo msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya leo. Tunatangaza kutoka hapa The Voice of America. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend, 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5, Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji mm, ni mimi Meri Mgawe. Watu saba wameuliwa kwa mapanga na visu huko Beni baada ya mwezi mmoja wa utulivu na jeshi la Congo likijipanga kuanzisha operesheni mpya dhidi ya kundi la waasi wa ADF wanaoshutumiwa na serikali ya Congo kuhusika na mauaji ya raia eneo hilo kwa mwaka mmoja sasa. Mauaji hayo yametokea wilayani Beni, mkoa wa Kivu Kaskazini, huku watu waliokuwa na silaha wa wakiweka mitego kwa jeshi la serikali. Eneo linaonekana kuathiriwa zaidi na ukosefu wa usalama ni huko Maimoya, ambako wananchi wanasema wanaishi kwa hofu kubwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika amezungumza na wakazi wa eneo hilo ambao wameshuhudia mkasa wa ghasia na kusema kuwa visa vinaongezeka. Serikali ya Congo imekuwa ikishutumu waasi wa ADF kutoka Uganda kuhusika na mauaji hayo ya kinyama kwa kutumia mapanga na visu. Na kwa kipindi kirefu Wakenya wa hasa wakazi wa eneo la pwani wamelalamikia kunyanyaswa na idara ya usajili wa watu na ile ya uhamiaji wakati wa kutoa vitambulisho vya kitaifa, vyeti vya kuzaliwa na hati za kusafiria. Kutokana na malalamishi hayo, tume ya utekelezaji haki nchini Kenya imefanya uchunguzi na kutoa ripoti kuhusu chanzo cha matatizo hayo na vile itakavyoweza na vile inavyohatarisha na usalama wa taifa hilo. Marekani imeeleza hofu yake kuhusu taarifa za Russia kuongeza jeshi lake huko Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amemwonya mshirika wake wa Russia kwamba hatua hiyo inaweza kuongeza vifo vya watu wengi zaidi wasiokuwa na hatia na mapambano na ushirikiano wa pamoja unaongozwa na Marekani dhidi ya kundi la ISIL huko Siria. Sergey Lavrov hajajibu hadharani kuhusu ujumbe wa Kerry lakini wanadiplomasia wote wawili walikubaliana kwamba majadiliano hayo kuhusu Syria yataendelea mjini New York baadaye mwezi huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mawaziri wa fedha kutoka nchi ishirini zenye utajiri kiviwanda wanasema ukuaji wa uchumi duniani unasuasua kuliko alivyotarajia lakini wana matumaini kote duniani uchumi huo utaongezeka. Katika siku ya mwisho ya mkutano wa siku mbili kwenye mji mkuu wa Uturuki, Ankara, maafisa wa juu wa fedha kutoka mataifa yaliyoko kwenye kundi la G20 waliahidi jana Alhamisi kuchukua hatua madhubuti za kuboresha uchumi. Masoko ya fedha kote duniani yamekuwa katika mzozo kwa wiki kadhaa sasa kuhusu hofu ya kushuka kwa uchumi wa China na Jumapili wahamiaji wengi wamechagua kutafuta ukimbizi Ujerumani, nchi ambayo ni tajiri katika bara la Ulaya, ambako inakadiriwa watu elfu nane wanatarajiwa kuwasili kabla ya kumalizika siku ya leo. Maafisa wa Ujerumani walisema watakubali takriban wakimbizi laki nane mwaka huu. Nchi zilizoko kwenye Umoja wa Ulaya ziligawanyika kufuatia wimbi kubwa la wakimbizi mkuu wa masuala ya kigeni wa Umoja wa Ulaya Federica Mongerini alionya kwamba wingi huo wa wahamiaji uko pale kuishi na akatoa wito kwa bara la Ulaya kuwajibika ipasavyo. Baba Mtakatifu Francis leo Jumapili ametoa wito kwa jumuiya zote za kidini na kila madhehebu huko Ulaya kuwachukua familia za wakimbizi. Wakati huo wakimbizi walioko kwenye mpaka wa Uturuki na Siria wameambia Sauti ya Amerika kwamba wahamiaji bado wanawasili na wanakwenda moja kwa moja kwenye mipaka kuanza safari yao ya hatari kuelekea Ulaya. Wimbi jipya la mashambulizi ya anga yanaongozwa na Saudi Arabia kulenga maeneo ya waasi wa Houthi katika mji mkuu wa Yemen leo Jumapili, kufuatia shambulizi la waasi lililosababisha maafa makubwa katika vikosi vya pamoja vya Riadh. Ndege zilishambulia kwa mabomu maeneo ya kijeshi ya Houthi huko baada ya Ijumaa waasi wa Houthi kuwa zaidi wanajeshi sitini ya ardhini kutoka jumuia ya Kiarabu Bahrain, Saudi Arabia na Yemen, ambao wanaunga mkono vikosi vinavyomtii kiongozi aliyoko uhamishoni Abdirabu Mansur Hadi aliyoko kwenye jimbo lenye utajiri wa mafuta la Marib. Viongozi wa jumuia ya Kiarabu wamelaani mashambulizi hayo yaliyosababisha vifo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Asante yeah, uh, sana, sana msikilizaji wa sauti Amerika. Kama unavyosikia tena ni mambo, ukisikia mziki huo mziki, hileo, konami, mungine, ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na hii leo uko nami si mwingine ni Sunday Shomari, nimejaa tele humu ndani kama pishi la mchele. basi karibu sana, msikilizaji, tuweze kupeperusha salamu zako katika idhaa yetu ya Kiswahili. Na moja kwa moja ambaye ana bahati kubwa ya kufungua kipindi chetu si leo ni mwingine si mwingine ni wewe Nazareti Mwakipembe. Haya, Nazareti Mwakipembe, kwa njia ya barua pepe unasema salamu zako za leo ziende kwake. Kwanza kabisa umesema mtangazaji za wa zamu asante sana na kushukuru na vilevile unamkumbuka shukuru wa mama huku msahau Selemani Mgode, Mariam Wadiwani, Julius Macha, Renato Simbasa, hawa wa Omari, umesema hali kadhalika na ile Seyobela, huku msahau Abel Mwambungu na Mwandu John, na mwisho kabisa umemkumbuka Mage Mbise. Unasema ujumbe ni kwamba amani itawale kwa kwako wewe mtangazaji, na mimi ni Nazareti Mwakipembe wa kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya. Unasema basi nakushukuru sana Nazareti na amani ito, siku zote itaendelea kutawala. Haya, basi nikiendelea na kadi yako ni wewe Rutiwa au Rutahiwa Busisi, Rutahiwa wa Busisi, unapenda salamu zako hii leo unasema, kutoka kule Kagera Tanzania ziende kwake Juma Hasani Jaka, umemkumbuka Fikiri Dalio huku msahau Miraji Kibinda, hali kadhalika unamkumbuka Deus Masunga, naye mwingine unayemkumbuka ni Mwandu John na pia umemkumbuka mwalimu Kennedi Mpemba Kono Ise Kiejo. Joshua Turuka, Simon Kikanyagio pia wanasema wanamkumbuka Joshua Rubenge na Piusi Denkala na Abdulaziz Kamata na wanasema hujamsahau Juma Michael, huyu unamwita mwanaharakati. Vilevile unamkumbuka Fataki Bachenge na Uchumi Firibet, bila kumsahau Sali Wabunzali Charles Mjeshi na Jumanne Lukoba, bila kumsahau Salome Daniel, Rose Dagno na mwisho unasema watangazaji wote Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi mii nakwambia kwa niaba ya wote nakwambia asane sana, na ujumbe unasema kurukaruka kwa maharage ndio kuiva kwake. Haya, <laughs> hey, asante sana, Ulutaiwa Busisi. Ujumbe makhususi kabisa huo. Haya basi, naendelea moja kwa moja. E, zamu ni yako wewe, Meshak Mwamalwa. Unapenda salamu zako leo hii ziende kwake ukiwa kule Kihonda, Morogoro unamkumbuka unasema mtangazaji wa zamu, asante sana na watangazaji wote wa Sauti Amerika, nawaambia basi salamu hizi zimefika kwao. Pia unamkumbuka Jafari Kopo, David Nyamiela, Nenstoni eh, Jamaika, Ras Shali, Jua Turika, Miraji Kibinda, Leo Mwamasho, Heri kideule na robert Mwambuzi. Basi moja kwa moja, msikilizaji, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. si mwingine msikilizaji, huyu kutoka nchini Tanzania, mwanamuziki machachari kabisa, anakuja huyo. ni Ben hey, Paul. Asante sana, ni Ben Paul huyo msikilizaji na kibao chake cha kwisha kushirikiana na bibi Lina. Mambo mazuri kweli kweli, msikilizaji, mambo haya unayapata siku nyingine ni kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni salamu na muziki na tunaendelea na salamu zenu wasikilizaji wetu e, na moja kwa moja basi, mwenye bahati yake hivi sasa kukamata salamu ni yako wewe, Fikiri Gakala, Fikiri Gakala, unasema wewe ni mkongwe wa salamu Afrika Mashariki na ya Kati. Haya basi, unapenda salamu zako kutoka kule Shinyanga, Tanzania ziende kwake Meshak Mamwalwa, huku msahau Joshua Lubenge, Victor Nyangalima, Deusi Masonga, Salome Daniel. Elias pia amemkumbuka Mapema Ndula, hukutaka kumsahau Rajabu Ndikumana, Mwandu John. Huyu pia amemkumbuka ni Johnny Bebe, Joseph Miroro, Rebecca Kwamboka, Henrik Deule, ujamwacha pia ukumsahau Riziki Minde, Joshua Rubenge na kadhalika, amemkumbuka Franzo au Franz Mankongogo, na pia unasema ujamsahau Felix mwenye mali na Juma Michael, ambaye pia unamwita mwanaharakati na mwisho kabisa huko msao Raymond Simbo Masawe, asante sana. Moja kwa moja, basi zamu ni yako wewe, Katunka Juma. Katunka Juma hii leo basi unasema ukiwa kule Nguruka. E, nguruka wapi? Tanzania. Simsalamu zako basi, unapenda zile kwako ma, kwake Maganga wa Maganga, unasema huyu ni popote pale alipo, bila kujua alipo. Haya, huku msahau rafiki yako, unasema huyu mwalimu Emmanuel Christopher Mibanda yuko shule ya msingi Nyambutwe Uvinza. Pia umemkumbuka dada yako Habiba Katunka akiwa Uvinza, umemkumbuka pia Sadiki Lugerula akiwa Uvinza stendi pale. Unasema Jumanne Masiga akiwa Uvinza pia, mjomba yako Muhamed Fundisha yuko pia Uvinza na uko sawa. Unasema marafiki wote wa elimu nchini Tanzania, hasa Silvesta Nyanda Juma Richard, Okumu Ndosi, Gunda Lubeni, Mahobe kokote pale alipo, na pia umemkumbuka Bavo ni Masonga. Unasema na mzee Lutwe akiwa Mganzi, Nguruka. Ujumbe unawaambia uchaguzi unakuja, tuchague viongozi bora. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki, msikilizaji. Ni kutoka kwa vijana machachari wa Kenya, Sauti Soul wakishirikiana na Nerea, mambo ni mazito kwelikweli na kuomba Nerea. Usitoe mimba yangu, we Mungu, akileta mtoto analeta sani yake, mlete nitamlea. Usitoe mimba yangu, we Mungu, akileta mtoto analeta sani yake. Huenda kawa Obama, hata wale Amerika, huenda kawa Lupita Oscar nazo akashinda. Huenda kawa wanyama cheze soka wingereza uwendaka wa Kenyatta wanzilishi. oh, oh, oh. wa taimana ah, komanerea. Usitoe mimba ya ngue Mungu wakileta mtoto analeta sani yake. Lete ni tamlea, usitoe mimba ya ngue Mungu wakileta mtoto analeta sani yake nitamlea, usitoe mima yangu, we Mungu akileta mtoto analeta asani yake sana msikilizaji. Si wengine hao ni Sauti Soul na kibao matata kabisa, hicho Nerea. Unaambiwa Nerea, usitoe mimba. Basi haya mambo hayo makubwa kweli kweli, kutoka kwao Sauti Soul, vijana machachari kabisa, msikilizaji hao. Basi tunaendelea na salamu na muziki, si kutoka mahali pengine, bali ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Moja kwa moja anakamata kadi yako, si mwingine, ni wewe Nazareti. Unapenda salamu zako zimfikia, umesema Seremani Mgode, huyu kusema yuko wapi, na ila siyo Bela, Abel Mambungu, Mage Mbise na rafiki zako wote unasema wanaokufahamu wakiwa kule Mbea. Zamu ni yako wewe, RJ Shumbi araje Shumbi, unasema leo hii kupitia Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili, ukutoka kule Nzega, Tanzania, unapenda ziende kwake zafa Chinga, huku msahau Masudi Chinga pia. Umemkumbuka Halidi Mseruka pia, hujamsahau unasema Simoni Mseti, na umemkumbuka pia Jafari Kopo, James C. tano Sombe, Mtemi Juma, Michael Emmanuel Shija, pia unasema unamkumbuka Junia Msafi. Hawa wote basi unawaambia jamani, Mwombe Mungu kila siku, msisahau. Je, wewe unaomba? Haya, sale sana RJ Shumbi anawakumbusha wenzake pale vizuri kabisa. RJ Shumbi moja kwa moja, na nakamata kadi yako, si mwingine, ni wewe. Pite Masele, pite Masele, unapenda salamu zako unasema ziende leo hii kwake Mariam Kaungwa huku msahau DJ Jo, unasema umemkumbuka vilu vilu. Hali kadhalika unasema unapenda salamu zako ziende kwake Captain Sheiza huku msahau, unasema Francis Captain akiwa pale Sinza, Dar es Salaam umemkumbuka vilevile. G sum au g huku msahau unasema Franco Nero pia, unasoma mkumbuka John Chape, bila ya kumsahau rafiki yako kum mkubwa Hilda Mshuza, unamkumbuka pia Cindy Stanley akiwa Dar es Salaam, na mwisho unasema huku wasahau wanajumuia waneo kati kumi na tu moja kwa moja. Basi kibao ni chake, si mwingine huyu Disclosure ni Sam Smith, msikilizaji pata vitu na kitu hicho Disclosure with Sam Smith. Okay. lachimskelizaji ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ndio unapata vitu vitamu namna hii. Basi msikilizaji, mambo makubwa kwelikweli, asante sana basi. Moja kwa moja msikilizaji, kabla ya kumaliza kabisa, napenda nichukue nafasi hii kusoma salamu zako, wewe Joni Bebe. Unapenda salamu zako za leo ziende kwake, unasema mtangazaji wa zamu, unasema asante sana pia, unasema umewakumbuka rafiki zako wote, bila kumsahau maura maura na Michael, tuingilege pia, umemkumbuka Joseph Gabriel, huku msahau Davis Minja, unakumbuka wote wanasema tim ful ubaridi wote wakiwa kule, Johni Bebe. Haya Johni Bebe, mambo makubwa kabisa hayo. Zamuni yako wewe Peter Milambo mlambo Milambo Milambo, nasema salamu zako leo unapenda ziende kwake lulu fri akiwa UK, huku msahau nasema lulu mwingine huyu lululu akiwa Dubai pia, pia mkumbuka James Luhui au Pachava unasema yuko Sinza, dar es Salaam. Wamkumbuka idi Haogwa, huyu ni taxi drive, anasema akiwa pale Palm Beach, huku msahau. Hali kadhalika fundi viatu Mangi unasema pia yuko pale Palm Beach basi moja kwa moja nawe Deusi Masunga, salamu zako Deusi Masunga unasema ziende kwake, kutoka ukiwa wewe unajiita waziri wa mambo ya salamu. Unamkumbuka Igigwa akiwa Sikonge, Tabora, Asha Shabani, Ali Mkamba, Lukuba Ndula, mtoto Masunga, Deusi na Masanja Deusi pia, mapema Ndula huku msahau, Marikia kundi Deusi. Unasema huyu unamwita Maduhu Masunga. Charles Uluhende, Gracie Kalanja, Magembe Masunga, Ngalula Mudu. Pia huku msaa unasema mama Ngalula akiwa kule Mwanza. Basi msikilizaji, ndio hivyo tena, mambo yanakamilika kamilika hapa studio za Sauti ya Amerika, Idhaa ya Kiswahili. Nakamilisha salamu zako za jioni ya leo msikilizaji na kibao chake mwanamuziki. Mashachari si mwingine msikilizaji, ni Omi huyo, akija na kibao chake Cheerleader ndio kitakukamilishia kipindi hiki cha leo cha salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naitwa Sunday Shomari, usaukuwa nasi tena wiki ijayo. Haya, basi msikilizaji, ndio tunakaribia kumaliza kipindi chetu hiki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili na kusomea muktasari wa habari. Watu saba wameuliwa kwa mapanga na visu huko Beni baada ya mwezi mmoja wa utulivu, na jeshi la Kongo likijipanga kuanzisha operesheni mpya dhidi ya kundi la waasi wa ADF wanaoshutumiwa na serikali ya Kongo kuhusika na mauaji ya raia eneo hilo kwa mwaka mmoja sasa. Mauaji hayo yametokea wilayani Beni, mkoa wa Kivu Kaskazini, huku watu waliokuwa na silaha wakiweka mitego kwa jeshi la serikali. Kwa kipindi kirefu Wakenya hasa wakazi wa eneo la pwani wamelalamikia kunyanyaswa na idara za usajili wa watu na ile ya uhamiaji wakati wa kutoa vitambulisho vya kitaifa, vyeti vya kuzaliwa na hati za kusafiria. Kutokana na malalamishi hayo, tume ya utekelezaji haki nchini Kenya imefanya uchunguzi na kutoa ripoti kuhusu chanzo cha matatizo hayo na vile inaweza kuhatarisha usalama wa taifa hilo. Marekani imeeleza hofu yake kuhusu taarifa za Rusia kuongeza jeshi lake huko Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry Amemwonya mshirika wake wa Rasia kwamba hatua hiyo inaweza kuongeza vifo vya watu wengi zaidi wasiokuwa na hatia na mapambano na ushirikiano wa pamoja unaoongozwa na Marekani dhidi ya ISIL huko Siria. Sergei Lavrov hajajibu hadharani kuhusu ujumbe wa Keri, lakini wanadiplomasia wote wawili walikubaliana kwamba majadiliano hayo kuhusu Siria yataendelea mjini New York baadaye mwezi huu na mawaziri wa fedha kutoka nchi za G20 zenye utajiri kiviwanda wanasema ukuaji wa uchumi duniani unasuasua kuliko ulivyotarajiwa, lakini wana matumaini kote duniani uchumi huo utaongezeka. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19:22 na 31. Kwa niaba from the Voice of America, Washington.