karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo yetu ya hivi leo ni mimi mery mgawe Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Uganda imetajwa kuwa moja kati ya nchi kumi za juu zinazotumia fedha nyingi katika sekta ya afya kulingana na matumizi yao ya jumla kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na shirika la afya duniani WHO, kwa mwaka wa 2015 Uganda ilikuwa nchi ya tatu ikitumia asilimia 24.2 ya mapato yake katika sekta ya afya, baada ya Costa Rica inayotumia asilimia 27.7 na 27 na kisiwa cha Marshall kinachotumia asilimia 24.4. Nchi nyingine za Afrika zilizofika kwenye kumi bora ni pamoja na Rwanda asilimia 24 na Malawi asilimia 21. Matokeo hayo yaliorodheshwa kutokana na matumizi ya jumla ya serikali ambayo yanatumika kwenda kwenye afya. Mataifa matatu ya Afrika, Uganda, Rwanda na Malawi, yapo kwenye kumi bora yakiwa yote yanawekeza zaidi ya asilimia ishirini kwenye afya, ikiwa ni sawa na uchumi wa nchi zilizoendelea kama Uswisi, New Zealand na Marekani. Hata hivyo, wakati wa matumizi ya jumla ikihusisha matumizi ya huduma za umma na binafsi yanapopigwa hesabu kama sehemu ya pato la wastani la taifa, basi ni nchi kumi bora tofauti tofauti kabisa zinajitokeza. Na katika habari nyingine, licha ya juhudi za serikali na wadau kuzuia kusambaa kwa HIV na ukimwi huko Malawi, takwimu zinaonyesha kwamba ongezeko la HIV linaendelea kuongezeka kwa kwa kiwango kikubwa, hali ambayo imewatia wasiwasi maafisa katika wilaya ya Mzuzu. Takwimu kutoka kamati ya uratibu ya ukimwi inaonyesha kwamba wilaya kubwa kuliko zote nchini humo ina kiwango cha ongezeko la asilimia saba ikiwa ni ongezeko la asilimia tano kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu dhidi ya ongezeko la asilimia sita katika kiwango cha kikanda. Kwa mujibu wa wilaya mratibu wa wilaya ya Mzimba Frank Mfune, wilaya za Bulala, Ekuendeni na Mzimba Boma ndio zilizoathirika zaidi, wakisema kwamba ukahaba na watu wanaohamia kutoka Afrika Kusini ndio baadhi ya sababu zilizochangia kwenye mwendelezo wa HIV na ukimwi. Amesema ni kutokujali, ukizingatia juhudi na fedha ambazo idara yake imekuwa ikichangia ili kuweza kuzuia ugonjwa huo katika wilaya hiyo, inatisha alisema Mfune, akiongeza kwamba tumekuwa tukifanya kampeni kubwa ya kubadili tabia katika wilaya dhidi ya ugonjwa, lakini inaonekana hatuvuni chochote na inaogopesha anasema. Wakati huo huo, Tovirane, taasisi ya ukimwi na HIV ikiwa ni moja ya taasisi zilizokuwa zikifanya kazi katika wilaya hiyo mwaka 1993 ina laumu matatizo yanayotokana na fursa za kibiashara ambazo zinapatikana katika maeneo hayo kusababisha hali hiyo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mesia John tukizungumza na, na vijana ambapo leo mada yetu inasema uh, kwa nini vijana wanapenda kuishi maisha ya kuigiza au kwa kizungu tunasema fake life. Mimi naitwa jackson Mbwambo. <coughs> Ah, mimi huwa nashangaa sana kuhusiana na swala zima la sasa vijana, jinsi wanavyofanya maisha ambayo wanaishi wengi sana sualisia. ni mtu ambaye naamini kabisa siwezi kuishi maisha ambayo sualisia, nikiwa na maanisha kwa lugha ya kigeni fake life e, kwamba kimsingi ni kwamba maisha hayo kwamba yanakunyima uhuru, uhuru mwingi tu, kwa sababu huwezi kuishi saa nyingine sehemu ingine kama jinsi ulivyo uhalisia, yaani uwezi kuonyesha uhalisia wako mbele za watu, maana we muda wote unataka kuwa kuwa kuwa kuwa fake, muda wote unataka kuwa artificial, yaani uhalisia kuna kuwa hamna. Kwa mfano kuna baadhi ya watu ambao tunakutana nao sasa nyingine kwenye biashara au sehemu mbalimbali, huwa wanapenda sana kujifanya kwamba wao wana fedha nyumbani kwao, wao wanaweza kitu fulani, au unashangaa mtu mtu anasema eti mimi oh na gari mimi oh na, na, na, yani, vitu ambavyo ni fake, lakini sasa unakuta kwamba ana gari ile ile gari ambayo anayotembelea sio gari yake, ni gari ya mtu mwingine, lakini anafanya hivyo ili tu ajionyeshe yeye kwamba ana uwezo, lakini sio, ni kinyume. Sasa yule mtu aishi maisha ya uhalisia, kama jinsi yeye jinsi alivyo, maana uhalisia ni kwamba uishi kama jinsi ulivyo. Uhalisia maana yake kwamba uishi kama wewe, kwenu unalala chini, ujionyeshe nalala chini, sio unamchukua una, una, una mtu wetu o oh, twende nyumbani kwetu kwa jirani kuna geti <laughs> Yo, kuna geti yeah. Oh, kuna jumba zuri mm. Oh, kuna kuna kingamuzi juu. Sasa nimeshambua kimsingi si, si si mazuri. Naam, vijana tunamsikia Jackson Mbwambo, yeye anatuambia kwamba amejaribu kutuelezea akiunagaubaga dhana zima ya fake life: ni, kwa nini, ni kwa nini mm, kwa nini ni kwa nini kijana inamlazimu kufanya hivyo. kwa jina anaitwa haa Rajabu. Nakubaliana na moja kwa moja na kaka Jackson kwamba vijana wengi sasa hivi wanaongoza kwa kuishi maisha ambayo si halisi, na mtindo huu wa maisha sana sana, yani, umeibuka vyuoni, na hii ni kutokana na magrupu wa, ya watu ambao wanakutana nao uko chuo. Unajua, watu wengi tunaenda kusoma katika vyuo vyetu hivi, kila mtu ana hali ambayo ametoka nayo nyumbani kwao. Kuna wengine matajiri, kuna wengine wa saizi ya kati, na kuna wengine maskini kwao. Unakuta mtu ana rafiki tajiri, kwa hiyo anataka aishi maisha kama anayoishi rafiki yake. Ndio hapo unakuta mtu anaishi maisha ambayo si halisi na yale yaliyozoea manyumbani kwao. Yaani hiyo, yani, ni kutokana na kuiga tabia za watu mbalimbali, mfano kama alivyosema hawa hapo, kwamba katika vyuo vingi watu wasichana wengi au wavulana wengi wanapenda kujionyesha kwamba wana pesa nyumbani kwao, wametoka kwenye maisha mazuri, kiukweli na sio halisi yani, ya mambo yaliyotokea nayo kwao. Utakuta mtu kwa maisha magumu, wakifika shuoni, kila mtu amwone mambo ya, yuko yani matawia ya juu, anajiektisha mara ma iPad mara ma BlackBerry, kumbe yote analazima kwa jirani <laughs> au wameenda sehemu amekodi yani yuko razi agaramie pesa ya kukodi kuliko kuishi maisha ambayo ndo alisi yake. Tunaona kwamba tunaona fake life, tunaona maana yake tunaona nini kinachowapelekea kufanya hivi. Ina madhara yote kwa kijana au kijana anapata manufaa? Madhara yapo. Madhara gani tena? Madhara ni kwamba unapoishi fake life ni kwamba ni la kwanza vina vina vina hu hupati opportunities, yaani fursa zile ambazo wewe ungestahili kupata uzipate eh? Kwa mfano kuna kitu kimetokea kwamba inahitaji wewe ukipate wewe lakini mtu kutokana na kufahamu kwamba wewe ni mtu fulani labda ushamwambia mi na fedha mi na nini kumbe huna fedha. Sasa ile fursa inakuwa inakupita kushoto. M, kwa mfano au mathalan kwamba kuna safari au kuna opportunity laba za, za, za shule zimetokea bure, wazungu wamekuja, inabidi wachukua watu kuwapeleka London, kuwapeleka New York, kuwapeleka Sweden kwamba kwa akasome. Sasa wewe kumbe mtoto watu umeishia darasa la saba lakini unasema oh, na, masters na, degree na, nini oh, na PhD. Sasa fursa kimsingi msingi unakuwa unakosa. Maana wewe ushaambia watu, watu, watu weu, na watu wanajua kwamba wewe una nini, una uwezo huo, wewe una elimu. Kumbe ile nafasi ingewezekana kwamba ungepata ile nafasi, wewe ungefanya nini? Ungesoma. Unaona, kwa hiyo ni moja ya, ya ya, hasara ambazo watu ambao wanaishi fake life wanakumbana nazo. Mimi naitwa Riziki Rupatu, madhara katika hilo ambalo tunalizungumzia, mi naona kwamba kwa kuwa umeshajitangaza kwamba wewe una, una, una, una vitu ambavyo pengine huna, inakuja kutokea siku moja, sasa unaaibika pale ambapo sasa rafiki zako kwa bahati mbaya zaidi naweza kusema wakakutembelea labda nyumbani umeona, wakati ambapo umejitangaza kwamba bwana mimi nina hivi mimi nina hivi, alafu mwisho wa siku ndugu jamaa marafiki wanakuja nyumbani, alafu wanakuta kwamba vile vitu ambavyo ulikuwa ukijitapa navyo hakuna kitu. Umeona, mi nafikiri sasa kwamba ni aibu. Umeona, yani ni, ni, ni aibu na sidhani kwamba utaishi maisha gani. Umeona kwa umesha umesha, umesha. Yani, umeshajijengea kwamba mi niko hivi kwa watu alafu watu wamerealize kwamba vile ambavyo ulikuwa, ume, unajijengea kumbe sivyo ilivyo. Maana hiyo ni aibu mwisho wa siku. Hivi ni kundi lipi la vijana ambao inapenda kudanganya kujifanya wanazo? Kundi lipi la vijana na au niseme labda ni wasichana, ni wavulana au nini? Kwakuwa tuko wasichana na wavulana, hebu nimesikia ni yote ambao wamezungumza, kwamba mi naweza nikazungumzia pande mbili, kwamba kweli tamaa ipo na kuna hulka ya mtu sawa, mtu kama mtu sawa, tamaa ipo kwa namna moja ama nyingine, sawa wanaume tumetofautiana. Sa kuna mtu ambaye ni mzuri sana kuongea na msichana, sa nikaja hapa nikaongea na wewe tukakubaliana na ukajua maisha yangu yapo vipi, na kuna mwingine anaongea na msichana kwa kuwa na vitu fulani, kwamba huyu msichana huyo, akiona gari akiona jinsi nilivyovaa, hatani. Kwa hiyo na kule kwenye kwa wasichana napo, wapo wasichana ambao wana tamaa, ambao hiyo tamaa anataka ah! nipate mwanaume ambaye ana gari, mwanaume ambaye mtanashati mzuri tu eh, anavaa sijui yupoje. Umeona akinona aki, aki mimi kabwela, kwamba singai si, si hawezi akanipenda kwa sababu atamwonyesha nini rafiki yake. Hata wewe leo si, si, si, si, sipo vizuri, unaenda unamwambia rafiki yako eh, boyfriend wangu huyo ya. au mume wangu huyo ya. Ukamwonyesha huyu, baadaye atakuambia mm, akanako ulikapata wapi kimba umbao <laughs> sikakoje hata kama futa akawezi kupaka siwe sasa, ile tayari hata we mwenyewe itakupotezea mudi sa na wanaume hivyo hivyo wapo kwamba apate mwanamke apate mpenzi ambaye ni mzuri anang'aa, eh, hata akija leo akinionyesha, namwambia yas, huyo hapa umepata. Lakini kumbe kung'aa kule si, si, si kung'aa kwamba ana pengine tabia ambayo ni nzuri inayopendeza, ana, anaweza akakaa labda pengine kwenye ndoa ama akawa mpenzi wa kudumu lakini kitakachokuwepo ni kwamba atakuwa mpenzi wa short time, leo na kesho anaondoka ah. Wasichana ndio <muchin> tunaunguza kwa kudanganya. Oh, yani <muchin> huyo amejikadia kabisa. Wadada mnasikia, ni kweli ni kweli <muchin> <Ni kueli. muchin> kwa asilimia kubwa ni wadada, maana unajua wadada wanakuwa na competition, wanakuwa na mashindano pindi wanapokuwa chuoni. Kwa hiyo kipindi wanapokuwa hosteli, unakuta huyu ana hiki, huyu ana hiki. Sasa kama hawa ana laptop alafu ana simu ya Blackberry alafu Mary Black siasa ana kitu wanafikiri kita, ki, yani kitakachofanya kitakachofuata ni kitu gani? Ah bwana, mimi ni binti, mimi sikubaliani we Jackson, kwa unamtaka binti wewe na unaona binti wenyewe ma, matawi ya juu, fake life wewe udanganywe. E, kiukweli wavulana ndo wanaoongoza, katika swala zima la kudanganya na kuishi maisha ambayo si halisi. Mfano mzuri labda, amemkuta msichana anampenda, anachotaka kumwambia pale ili yule msichana mkubali, ataanza unajua, mimi si nafanya kazi benki gani, si yani anakudanganya. Hmm. vitu vingi, labda amekuja na gari kazima, kwa mtu Kavaa kapendeza, kumbe zile nguo labda amekodi pengine, ila amekuwa ya mingi mara, mimi na nyumba si nimejenga kwa milioni mia ngapi? Yani vitu vingi tu anakudanganya danga. Tumeshakutana na watu kama ao wengi sana kwa kweli, mi naona ni wavulana ya. Yeah, mimi naungana na dada yangu hapa kwamba ni kweli wanaume wanaongoza, lakini wanafanya hivyo kwa makusudi, kum, kum, makusudi fulani dadaangu amezungumzia <laughs> <laughs> <laughs> ah, amezungumzia kwamba sio lazima la mapenzi <laughs> kwamba anamtaka msichana fulani. Kwa maana hiyo, anajaribu ku pretend kwamba yeye yuko hivi, lakini nia na, na madhumuni ili aje kufanya nini? Kumpata huyo msichana ambaye anamtaka. Kwa maana hiyo, kesi kama hizo nimekutana nazo kwa wanaume yani, mm. Ku, ku pretend kwamba wako hivi, lakini kwa makusudi ya kupata kitu fulani. Ah, kumbe wakaka, basi mnaongoza. Mimi mwenyewe nilikuwa nataka kukataa kabisa, yani sikubali. Lakini sasa tufanyeje kuweza kukabiliana na tatizo hilo ili sisi vijana tuweze? Tumeona kwamba kuna vijana wanakosa fursa, kuna vijana mwingine anakosa mpaka mchumba wake, mchumba anakuja kujua kumbe alikuwa nanidanganya basi, nakuwa mwisho wa mahusiano yao. Je, tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hilo? Mi nadhani cha kufanya ni kwamba mtu akubaliana na ile hali halisi aliyokuwa nayo, kwa sababu mtu ukijikubali mwenyewe na lazima ile jamii na kuzunguka pia itakukubali aidha wewe ni maskini au ni tajiri, itakukubali kwa jinsi ulivyo. Aa, ni kwamba kila mmoja aelewe kwamba ukiishi maisha ya kiuhalisia unaweza ukafaidika sana kwa hiyo maisha haya. Unakuta msichana mwingine hajaenda hata shule, ikaishia darasa la saba, anajua yes, no nasore, sasa swala <laughs> so hili kidogo linakuwa, unajua unajua tofauti lakini ile yes no na sorry anavyoitumia utafikiri yes. eh. eh? yani, yani ni tofauti. Huyu mtu labda akaishia form six labda form ngapi? yani, huko kwaupande fursa kwamba yes no sorry, hasa swala hili najua kimsingi linakuwa linamnyima mtu fursa, maana we ungetakuwa kwenda kusoma alafu wee unajifanya unajua kusoma alafu wee vile ukajiweka uka uhalisia kwamba mimi ukajiweka ufe kwamba mimi nimesoma, kumbe umeishia darasa la saba. Sasa niambie wewe hiyo So utaipatia wapi <laughs> na ushanza ku, nani ku, ku, ku, kuishi fake life huwezi kupata ni kweli kabisa mm. Naam, tumewasikiliza vijana, tumeona hakika uh, msikilizaji utakuwa umefuatana nami na tumewasikiliza vijana, ambapo tumeona kwamba tumezungumzia mada yetu ambayo ilikuwa inasema kwa uh, nini kijana anaishi maisha ya kuigiza, yaani kwa lugha ya wenzetu kwamba fake life. Tumeona vijana wamejaribu kuelezea kwa undani kabisa na kuweza kutue, kutuelewesha kwa uzuri, maana yake ni kwa nini wanafanya hivyo, lakini pia wametoa ushauri. Tumeona kwamba kuna vijana wanakosa fursa kwa kudanganya maisha yao halisi. Sasa vijana, tuache kufanya hivyo ili tuweze kuendana na jinsi tulivyo na tuweze kupata fursa ambazo zinakuwa mbele yetu. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Makala yetu Muulize Daktari, leo tutakuwa na Dr. Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusiana na maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Farida Daudi. Nini husababisha upungufu wa damu kwa mama mjamzito na ni madhara gani huyapata mama na mtoto? Upungufu adamu, wa damu wakati wa ujauzito mara nyingi husababishwa na vitu vifuatavyo. Anaweza akapata mapungufu kutokana na, na kuumwa malaria mara kwa mara wakati wa ujauzito au vile vile anaweza kuwa na maradhi ya minyoo, inaweza kusababisha sana, kwani minyoo inashambulia sana zile virutubisho ambavyo vinasaidia sana kutengeneza damu kwa binadamu. Kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha upungufu wa damu ni aina ya vyakula ambavyo mama atavikosa wakati wa ujauzito. Sasa mboga za majani na vyakula ambavyo vina virutubisho vingi vya kutengeneza damu katika mwili wa binadamu akikosa chakula kizuri au chakula bora kwa wakati wa ujauzito, nao vile vile inasababisha mapungufu ya damu katika katika mwili wa, bina, wa mama mjamzito. Na madhara yake makubwa ambayo mama akikosa, akiwa na upungufu wa damu, mara nyingi namuathiri yeye mwenyewe pamoja na mtoto. Yeye mwenyewe namuathiri kwanza, na anavimba miguu, anakuwa hana nguvu kwa sababu ana damu ambayo inaweza kusaidia yeye kuweza kumsaidia katika um, mizunguko ya katika mwili wake, unakuwa unachoka, unaumwa. Kwa hiyo anakosa, ana zile virutubisho vizuri ambavyo vinaweza kusababisha damu ikawa ikawa pungufu katika mwili wake. Kwa hiyo anakosa nguvu, anakosa uwezo wa kufikiria, anakosa vitu vingi ambavyo vinaweza kumsaidia yeye katika kujenga mwili wake, katika kazi mbalimbali ambazo kwa hiyo atakuwa mtu wa kulala na ye, mtoto anaathirika sana kwa ajili damu kutoka kwa mama huwa ndio inamsaidia sana mtoto kupeleta virutubisho vyote ambavyo mtoto anahitaji akiwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo kama atakuwa na upungufu wa damu, ina maana kuwa atakosa virutubisho vya vya kumjenga yeye mwenyewe na vile vile kukosa oksijeni nzuri katika ukuaji wake katika mwili wake. Kwa hiyo anapotoka huwa anakuwa mdhaifu, anakosa lishe bora, kwa hiyo ni rahisi kuumwa mara kwa mara, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, na vile vile vitu vingi ambavyo no vilikuwa vinahitajika wakati wa ujauzito au akiwa tumboni kwa mama yake anavikosa. Kwa hiyo, hiyo ni madhara makubwa sana kwa mtoto. Kwa hiyo, anaweza anaweza akapata hata akapata hata akafariki ndani ya tumbo au nje baada ya kuzaliwa, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, hana virutubisho vizuri katika mwili wake. Kwa hiyo, hiyo ni madhara makubwa kwa mtoto anapozaliwa. Nini husababisha mtu kukosa usingizi na matibabu yake ni yepi? Kwanza ni matatizo ya kisaikolojia, hiyo inaweza kusababisha sana mtu akakosa usingizi. Kwa hiyo kitu muhimu zaidi ni kujua tatizo lake ni nini au ana tatizo gani ambalo linamsibu mpaka akawa katika hali kama hiyo. Kwa hiyo anaweza kuwa na usongo wa mawazo, labda kuna kitu ambacho kina amekifikiria sana au kuna amepata tatizo lolote la la inayomzunguka yeye katika katika maisha yake. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kujua kuwa tatizo gani ambalo linamsaidia. Vile vile vitu vingine ambavyo vinaweza kusababisha kukosa usingizi labda na madawa ambayo anatumia labda madawa ya kulevya au dawa zingine ambazo athiri katika eneo la ubongo, inaweza kumfanya akose usingizi. Kwa hiyo lazima yule mgonjwa aweze kugundulika tatizo lake liko wapi, ili ndo tunamshauri sana aende hospitali au apate mshauri mzuri aweze kumsaidia ili tatizo lake la kosa usingizi liishe. Naitwa Husna Sudi Muhammad. Baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe katika figo na mfumo wa mkojo. Kwa ujumla husababishwa na nini? Na dalili zake ni zipi? Vitu ambavyo vinaosababisha sana, sana. Baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe kwenye figo au mfumo wa mkojo, kwa ujumla, huwa vinasababishwa na mtu huyo huwa na ukosefu wa electrolyte ambazo zinasaidia sana kubana, ambazo ziko kwenye mwili wa binadamu. Sasa mtu akikosa zile elementi ambazo zinakuwepo akiwa na elementi nyingi ambazo zimetoka katika mwili huwa inasababisha kutengeneza vigololi ambavyo vinakuwa kama wanasema ni vijiwe. Kwa hiyo hivyo vi, vi, vigololi vinasababisha na elementi ambazo zinaitwa calcium au au sulfate, ambazo hizo ukiwa kwenye mlundukano mlu, mlu, mkubwa katika njia ya mkojo huwa vinatengeneza vigololi ambavyo vinasababisha mtu huyu kupata matatizo ya kupitisha mkojo katika njia hiyo ambayo imezibwa kwa hiyo matibabu yake makubwa ni kugundulika hili tatizo na kuweza kupewa dawa ambayo inaweza kuneutralize hizi hizo element ambazo zimeziba au kufanyiwa operation kwa ujumla kama itakuwa tatizo hilo itakuwa ngumu kwa njia ya dawa asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako makala haya yametayarishwa nami mwanaharusi Pongo Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Sina mjua uh, uh, yule mvana uh, yule msa uh, yule unajifanya uh, mji wewe yule uh, ah, uh, yule yule msa yule, sio anaojifanya wewe, hata kama ana elimu kitu kile, baadaye ile face kwanza <laughs> Sikieni sasa, yani yule jamani, mimi ananipenda yule, yani nampenda na mimi, amwezi amini sijui atanifanyaje yani. Lakini are you dating haa, that boy? Najifikiria kwanza, ila nitajua mwenyewe cha kufanya, nitajua cha kufanya bana, nampenda poa. Uh -huh. Uh -huh. Ah, nini Rosie. Ah, oh, vipi msa? Safi mambo. Shwari za siku. Safi mzimu wae. Mi mzimu wapetiawe. Nzuri. Naendelea aje na masomo? Naendelea na fresh. Unaenda api? Bana kidogo naenda pa tauni mara moja. Ah. Ne, sasa niko na shida na swali moja. Kuhusu ile jibu langu na kwa aji. Kuhusu ile jibu lako lafa lako lo nyambia. Ila mi naofu na wewe msa, Unidangendangana labda una wasichana wengine. Sio nyingine, mimi sina, ni wewe tu pekee. Sikia mse, unajua mimi sipendi kuchanganywa eh? Sipendi unipange kama funge ya nyanya. Mimi ni sipendi. Hilo mimi nalitambua kwa mtoto mzee, kama siwezi kufanya kitu kama hicho. <laughs> Wengi wanasema hivyo, lakini mimi naomba usinidanganye. Siwezi kudanganya. Kwa hiyo inakuwaje kuhusu jibu langu? Hamna shida, mimi nakupenda. Nakupenda. Eh? Mimi nakupenda sana. Naomba tu wewe mwaminifu. Sasa Rozi, Aha. Uh -huh. Ninashukuru sana. Lakini sasa mimi naenda kijini mara moja. Mhm. Uh -huh. Naomba basi jioni basi uje nyumbani. Jioni. Kwenye saa ngapi? Ndio tutakuwa nao labda saa saba nitarudi labda kwenye saa kumi kumi na mbili. Asante. Zamida. Fresh. Asante, kumbe unaishi pazuri. Jasmine. Kwenda kuongea na yani, simu. Yaani siku hizi mimi hata simuelewi Rosie, yaani simuelewi kabisa. darasani hakai, kila saa simu, sio na matatizo gani? Sikia huyu namwonea mwana dada kiukweli kabisa, yaani yani hivi anakuja darasani, sijui maua maua makadi, sijui vyela hela, afu anajua nini bonge la mjani, yaani namsikitikia, muache yeah, tu hapa duniani. <laughs> Nini hii itamfunza? Itamfunza kweli? Eh eh, nyewe na mnaongea nini? Dunia itamfunza nani? Nifunze mimi au mnamwongelea mtu mwingine? Lakini Rose, elimu kwanza education ha first, ah? Ah, mnanchekesha. Yeye nyewe ndio nimesha ndo naona raha. Kweli kweli, alafu nanyambia mnaongea nini? Mnaongea nini? Mnaongea nini? Mwacheni. Kwanza na sikini kwanza niwape story nyingine nyingi kubwa. Yaani kwanza leo mnavyonyona hivi ndio mwanzo na mwisho kanaga shule, yani sitakuja tena. Yaani nyie mi, yaani mi namsa, tunapendana mimi, amini, yes nampenda, lazima nyeti shule. yeah, nisikie wazazi wako wamekusomesha, umefaulu, wamekugharamikia, leo hicho ngi cha kawaida. Mwangalia kuna watoto wangapi wanashindwa kulipiwa na wazazi wao, wao umepata uh -uh. fursa hii, baada ya kuitumia kwa, sija soma utakuja kujuta, lakini soma. Umesoma eh ni msomo jamaliza cheti cha darasa 7. Anyway ni wewe na mawazo yako Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Nina mtoto hivi sasa ambaye nilimzaa nikiwa na umri wa miaka kumi na sita, na sababu za kupata huyo mtoto ilikuwa hivi. Nipomaliza darasa la saba, nyumbani walikuwa hawana uwezo wa kunisomesha kwa hiyo, akatokea mama mmoja akaja kijijini kwetu akasema anataka aende na mimi Dar es Salaam, kwahiyo na mimi kwa vile nilikuwa sijai kufika daa, afu na ile hamu sasa ya kwenda kukujua daa Nikawa sina budi ikabidi niende. Nilivyoenda nikawa nafanya kazi za ndani kwa huyo mama, alikuwa ananipa mshahara shilingi elfu kumi. Sasa huyo mama alikuwa na mtoto wake wa kiume ambaye alikuwa anasoma chuo, kanaambiaje ananipenda, mi naye tu a wapenzi, atakuwa ananiongezea, anani hela na kunipa matumizi mengine kwa kuwa mshahara ulikuwa unitoshi. Kwa hiyo nikawa sina budi kukubali. Nilivyokubali tumeenda tumeenda, baadaye akanipa ujauzito. Nilivyopata ujauzito, nikaenda kumuelezea, akaniambia yeye yeah, awezi kuzaa na mtu kama mimi. Kwanza yeye yeah, vile alivyo, awezi akazaa na beki tatu. Kwa hiyo nikawa nimeenda, tumbo likaanza kuonekana. Yule mama aliponiuliza vipi, nikaambia nina ujauzito, akaambia anataka kumjua aliyenipa huo ujauzito. Nikaambia aliyenipa ujauzito. ujauzito ni mwanao yule mama akakataa, akasema mwanangu kwa usomi alionao ajaona wasichana wengine huko chuoni mpaka aje kukupenda wewe. Kwa hiyo hiyo mimba sio ya mwanangu. Hivi ninavyoongea, beba kichwa chako uondoke, na utajua utakapokwenda. Kweli nikaondoka na tumbo langu, nikabeba mizigo yangu nikarudi nyumbani kijijini. Nilivyorudi nyumbani, kwa kuwa nilikuwa bado napenda kusoma, kwa hiyo nikaanza kulima biashara ya karoti nimelima nimelima mpaka pale Mungu aliponisaidia nikajifungua salama. Nimepumzika kidogo nikaendelea na kulima nimelima nimelima mpaka saa hizi nikaboresha biashara yanguji nika ukawa mkubwa, nikarudi shuleni nikajisomesha nikamaliza form four mpaka chuo nimemaliza, na ninamsomesha mwanangu kwakuwa yule mwanan, ni mtoto wangu mi ndo mama na mimi ndo baba kwa hiyo sina mwingine wa kunisaidia, ndo namsomesha mwenyewe. Na kwa sasa nimeboresha biashara yangu, napeleka maloli na maloli huko mjini. Namshukuru Mungu kwa hilo na kumsomesha mwanangu, kwa kuwa nilikutana na vikwazo vingi lakini sikukata tamaa. Kwa hiyo nawashauri wasichana wenzangu, msikate tamaa pale mnapokutana na vikwazo vingi. Mapito ni mengi, niendeleeni kupambana. Mwisho wa siku najua nanyi mungu atawasaidia kwa hiyo nawashauri msije mkakata tamaa katika maisha na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu