Kwenye ripoti hiyo ni asilimia 2.8 pekee ya Wakenya wanaridhika na huduma zinazotolewa na idara ya kutoa vitambulisho na uhamiaji, idara ambazo zinawafanya Wakenya kukosa stakabadhi halisi za kujitambulisha. Naibu mwenyekiti wa tume hiyo Regina Mwata amesema kuwa hatua hiyo imesababisha Wakenya kutumia njia za mkato kupata stakabadhi hizo, swala ambalo ni hatari kwa usalama wa taifa. Kutokana na hilo, tume hiyo sasa imependekeza tume ya maadili na kupambana na ufisadi kufanya uchunguzi na kuwakamata maafisa wafisadi wanaodai rushwa kabla ya kutoa huduma kwa wananchi. Rampant corruption. Martha anasema been kukithiri been kwa visa vya ufisadi ambavyo vimesababisha watu kununua na kuuza stakabadhi za kujitambulisha, linatishia usalama wa taifa hili, na ndiyo maana tunapendekeza uchunguzi dhidi ya idara hizo husika. Kwa upande wake mwenyekiti wa tume hiyo Otiende Omolo amesema kuwa haifai idara hizo kuwatatiza Wakenya wanaotafuta stakabadhi hizo muhimu kwa kisingizio cha kukabiliana na ufisadi, na na hata ikiwa serikali itakuwa inapambana na ugaidi ama mambo kama hayo haifai ete mambo ya kutoa vitambulisho kwenye, kwenye hilo jambo kwani, ikiwa kuna Mkenya yoyote ambaye anafaa kuwa na kitambulisho na amekatazwa ama hajawahi kupata kitambulisho, hata sikia ni kama yu ni Kenya, na kwa hivyo labda wakati mwingine huenda akawa yeye mwenyewe akahusisha na mambo kama Al Shabaab na vitu kama hivyo. Omolo ameongeza kuwa tume hiyo imegundua watu wasio wa Kenya wanatumia pesa kupata stakabadhi hizo, swala ambalo ni hatari kwa usalama wa kitaifa. Kuna sehemu mingi ambao kuna watu ambao sio wa Kenya na wanapata vitambulisho ya Kenya kwa njia ya ufisadi. Kwa mfano kule Garissa tulipata kwamba ukitaka kitambulisho ya Kenya utapatiana shilingi elfu, uh, arobaini na tano. Ukitaka paspoti unapatiana shilingi elfu kumi na tano. Aidha, Mwata amezishutumu idara hizo kwa kukosa kutekeleza majukumu yao ifaavyo wafanyikazi kukosa kufika kazini, huku wananchi wakikosa habari muhimu. Some of the reported, reported hapa, Mwatha anasema kuwa baadhi ya wale waliohusika katika utafiti huo walihitajika kuenda katika ofisi husika mara ishirini huku wengine wakingoja kwa zaidi ya miaka mitatu kupokea stakabadhi hizo, huku wakishutumiwa kwa kukosa kutoa stakabadhi zinazohitajika ili kupata vitambulisho Delays occasioned by failure to... utafiti huu ulihusisha kaunti kumi na saba ikiwemo kaunti za Mombasa, Kilifi, Lamu, Garissa, Migori, Kisii, Nairobi, Kisumu, Kakamega na Kiambu, ambapo watu 1594 walihusika, 673 kati yao wakiwa wanawake na 921 wakiwa wanaume. Kwa kipindi kirefu, wakazi wa eneo la Pwani wamelalamikia serikali kuhusu swala hilo ambalo limeorodheshwa miongoni mwa dhuluma zinazohitajika kushughulikiwa na serikali kuu na limewafanya vijana kukosa kushiriki uchaguzi na pia kupata ajira. Nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Mimi ni Liberti ya Dede.