Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumatatu Septemba 7 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, shilingi ya Kenya yaelezwa kushuka. Je, wachambuzi wanasemaje? Inaonekana shilingi thamani yake imeshuka kwa sababu tunaleta vitu vingi sana kutoka nje ukiinganisha na zile tunauza. ni nx iraq mchambuzi wa masuala ya fedha. Hii ni VOA Express na mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Idi Ligongo, na leo tunakuletea ushauri. Lakini mi nasema kipimo cha mtu ambao kweli anakupenda ni kwenda kwa wazazi wako kwenda kuomba ruhusa akuoe. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia mkisomewa naye Sunday Shomari. Mbunge mmoja wa Rwanda Juliana Kantengwa anasema hatua ya kujenga upya Rwanda kuwa jamii ya kawaida kufuatia mauaji halaiki ya 1994 nchini humo imekuwa tete na yenye gharama kubwa na Rais Paul Kagame amekuwa msimamizi mzuri katika kipindi hicho. Matokeo yake, Bwana Kantengwa ameiambia Sauti ya Amerika kwamba raia wameitaka serikali kubadili kifungu mia moja na moja cha katiba kumruhusu Rais Paul Kagame kuongoza mhula watatu kwa sababu hawataki kuhatarisha usalama au kwa kumtafuta kiongozi mwingine katika kipindi kama hiki. Kantengwa alikuwa akijibu ukosoaji kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani uliotolewa siku ya Ijumaa iliyopita kwa uamuzi wa bunge la Rwanda kuandaa tume ya mabadiliko ya katiba ambayo inaweza kuondoa au kubadili ukomo wa kuwepo muda wa kiongozi anayeweza kubaki madarakani na hivyo kuweza kumruhusu Rais Paul Kagame kugombea muhula wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ufaransa itaanza kufanya upelelezi kutumia ndege dhidi ya Siria kabla ya uwezekano wa kwanza ushirikiano utakaoongozwa na Marekani na nchi zitakazofanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Hayo yamesemwa na Rais Francois Hollande hii leo. Ndege za kivita za Ufaransa zimekuwa zikishiriki katika mashambulizi yaliyolenga wanamgambo nchini Iraq, lakini itakuwa ni nchi ya kwanza zaidi ya Marekani kushiriki kufanya mashambulizi ya mabomu huko Syria. Bwana Holanda amesema alimwagiza waziri wa ulinzi kuhakikisha kuanzia kesho ndege za upelelezi zinaweza kuanza kufanya kazi huko Syria ili kuruhusu kupangwa kwa mashambulizi ya anga kulenga wanamgambo wa Islamic State ambao pia wanajulikana kama Daesh. Wimbi la wakimbizi kuingia Ulaya limeendelea leo Jumatatu, na njia ya kupitia Hungary ni nafuu zaidi kuliko ilivyokuwa wiki iliyopita wakati taifa hilo la Ulaya ya Kati kuonekana likiwa tayari kufanya lolote iwezalo ili kuzuia wahamiaji kuingia nchi zilizo tajiri zaidi za Ulaya. Raia wa Hungary sasa wanaweka ratiba za usafiri wa treni kwa wakimbizi katika kituo cha treni cha Keleti huko Budapest. Wiki iliyopita, polisi walifyatua bomu ya machozi kwa wahamiaji katika kituo cha Keleti ambao walikuwa wakitaka kwenda Austria. Wahamiaji wakiwasili huko Vienna wanapokelewa kwa shangwe na Austria, wanawasaidia kutoka kituo kimoja cha treni hadi kingine kuweza kuelekea hadi Ujerumani. Hii ni VOA Express, tunaendelea na habari za dunia. Daktari wa meno kutoka Marekani Walter Palmer aliyemuua simba maarufu huko Zimbabwe mwezi Julai na kusababisha hasira ya kimataifa amejitokeza baada ya wiki kadhaa za kukaa kimya na kufanya mahojiano na wanahabari. Kwenye mahojiano ya pamoja jana Jumapili na shirika la habari la AP na gazeti la Minneapolis Star Tribune, Dr Palmer amesema hakuna yeyote katika kundi lake la wawindaji aliyekuwa na habari kuwa simba huyo na alikuwa anafahamika sana huko Zimbabwe na hata kuwa na jina na umuhimu kwa taifa hilo au utafiti. Daktari huyo mwenye umri wa miaka hamsini na tano amesema uwindaji uyand, huo uliofanyika katika mbuga ya wanyama ya wangwe ulikuwa halali na kwamba hakuna mashtaka yoyote ya uhalifu yaliyofunguliwa dhidi yake. Palma alimuua simba huyo ambaye ni nadra kupatikana aliyejulikana kwa jina la Cecil na alikuwa anafanyiwa uchunguzi na chuo kikuu cha Oxford huko nchini Uingereza. Ndege za kivita za Uturuki zilijibu mapigano jana usiku kwa mfululizo wa mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Kikurdi baada ya wanamgambo hao kushambulia msafara wa wanajeshi karibu na mpaka wa Uturuki, Iraq na Iran. Jeshi limesema mapema hii leo kwamba ndege za kivita elfu nne na elfu kumi na sita zililenga kundi lilopigwa marufuku la Kurdistan Workers Party ama PKK. Shambulizi la Jumapili lilijumuisha mabomu ya pembezoni mwa barabara ambayo kwa kiasi kikubwa yaliharibu magari ya kijeshi na kuacha idadi kadhaa ambayo haijathibitishwa ya wanajeshi wa kikosi cha uturuki waliofariki dunia kwa upande wa PKK wamesema wanamgambo wao kumi na tano waliuawa. Na mchekeshaji huenda akawa rais ajaye huko Guatemala. Jimmy Morales, mwigizaji wa kuchekesha na mgeni katika siasa, anaongoza kundi la wagombea watatu kwa mujibu wa matokeo ya awali, wanapoelekea kwenye duru ya pili baada ya kutopatikana mshindi wa moja kwa moja katika uchaguzi wa rais hapo jana jumaa pili huko Guatemala. Wakati nusu ya kura zikiwa zimeshahesabiwa, Morales amepata asilimia ishirini na sita ya kura. Kauli mbiu ya kampeni mimi si fisadi wala sio mwizi, imependwa na wapiga kura baada ya kashfa kubwa ya rushwa kuikumba Guatemala mwishoni mwa juma lililopita na kupelekea kujiuzulu kwa rais Otto Perez Molina. VOA. Naam, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaelekea huko nchini Kenya. Vikosi vya usalama nchini Kenya vinasema vimeanza operesheni ya kuwafurusha wanamgambo wa Al Shabab pamoja na washirika wao katika msitu wa Boni ulio kati ya kisiwa cha Lamu na nchi jirani ya Somalia. Zoezi linaloonekana kama hatua moja ya kurejesha usalama katika sehemu hiyo ya Kenya iliyovamiwa na magaidi na kusababisha maafa makubwa tangu mwaka jana. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Operesheni ambayo imeripotiwa kuanza katika msitu huo uitwao Boni inajumuisha vikosi mbalimbali vya usalama nchini Kenya: jeshi la Kenya KDF, polisi wa kitengo maalum cha ukabili magaidi, polisi wa utawala, na vikosi vingine pia vinajumuishwa Raia walio Lamu na visiwa kadhaa sehemu hiyo wanasema wamesikia milio ya makombora na risasi zikielekezwa katika msitu huo mkubwa wa Boni. Juma alilopita inspekta mkuu wa polisi Kenya, Joseph Boynet, alitangaza raia waondoke karibu na msitu huo, akiutaja kuwa ni hatari na maficho ya wapiganaji wa kundi la Alshababu. Hii si mara ya kwanza kwa vyombo vya usalama nchini Kenya kutoa tahadhari kama hiyo, kwani katikati ya mwaka jana na kuendelea kwa miezi minne hivi, aliyekuwa inspekta jeneral wa polisi David Kimahio kabla ya kutangaza kuwa anastaafu, aliweka kafyu kutokana na mashambulio ya magaidi. Nimeongeza tena muda ingine ya mwezi moja kuanzia kesho tarehe ishirini na moja saa kumi na mbili na nusu ya jioni, ikiendelea kila siku mpaka tarehe ishirini na mbili mwezi wa kumi saa kumi na mbili na nusu asubuhi. Hiyo imetokana na yale kazi ambaye hatujakamilisha vilivyo kule Lamu, kwa sababu operesheni inaendelea na maofisa wetu bado hawajakamilisha kikamilifu, na wale wote wata ambayo watapatikana kule ndani watakabuliwa kulingana na seria. Hali ya sasa ambayo imelazimu jeshi la polisi kuwasaka majangili msinu Boni ilitanguliwa na matukio kadhaa ambapo watu waliojiita wanachama wa alshababu walizuru vijiji kadhaa huko Lamu na kueleza wenyeji kuwa wanapanga kuwaua polisi wa Kenya pamoja na wanajeshi. Hii ilisababisha mamia ya watu kuhamisha familia zao wakihofia kushambuliwa na kwenda kuweka kambi za muda ambako wamekuwa wakipokea misaada. Isa Timami ni gavana wa kaunti hiyo ya Lamu. Kwanza mimi nataka kuashua watu wa serikali ya kaunti iko tayari, ninajua national government walikuwa wameleta chakula, na sisi pia huwa tunakaa kwa ile kamati, na tumesema kama kamati kuwa chakula kingi kile kilicholetwa mwanzo wapelekewe watu wa Basuba wote. Kwa hivyo hiyo itapelekwa, nina hakika kuna magunia karibu 190 ya chakula. Hata ninataka kuongea na county commissioner, ikiwa wao wana shida ya kupeleka ile chakula, sisi as county government tutajitolea watu wetu, ndugu zetu wa Mpeketoni wako tayari kudonate chakula, na sisi kama county government tutachukua hiyo chakula tuwapelekee watu wa Basuba wote. Kwa hivyo, siwe na tashwishi, tuko macho na tayari. Kama county tutatenga pesa ya kuharakisha huo usaidizi ambao tutawapelekea. Wanamgambo wa mtandao wa Alshabab walizidisha mashambulio ndani ya Kenya mwaka 2011 pale jeshi la Kenya lilipoamua kuingia Somalia kusaidia serikali ya nchi hiyo kuangamiza kundi hilo. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya America, VOA Express. Asante sana Josephat Kioko kutoka huko Mombasa Kenya, kwa ripoti yako hiyo. Na moja kwa moja hivi sasa, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Idadi ya watu waliouawa kwa mapanga hapo jana Jumapili imeongezeka huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, wengi wao wakikatwa vichwa na wengine wakibebwa sehemu isiyojulikana. Mwandishi wetu Ausri Malivika wa huko ana taarifa kamili kutoka DRC. Watu hao waliuliwa wilayani Beni, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Kivu ya Kaskazini, na watu wanaoshukiwa kuwa ni waasi wa, wa ADF kutoka Uganda. Duru kutoka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zikisema wengi miongoni mwao wameuliwa kwa kukatwa vichwa, na haijulikani vichwa hivyo vimepelekwa wapi. Kwa pale ni watu genda ambao wamekatwa katwa kwa mipanga na shoka, wamekata hata vichwa, wana, tuna, tuna kiwiliwili alafu wamoja wamoja tuliwapeleka kwenye hospitali kusudi munganga aweze kuunganisha tena kichwa na, na kiwiliwili. Huko waliua wamama wawili, mavivi waliua wa watatu, alafu ukifanya jumla yote inakuwa kenda ambao wameua kabisa na visu na na, na shoka. Mashirika ya akina mama hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba Umoja wa Mataifa, Monisco, kufanya kazi yake kuliko kutembea hapa na pale, ikiwa kazi yake ni kulinda raia na mali yake pamoja na kutokomeza makundi ya wa wapiganaji. Rose Kahambu tuombeane ni mmoja wa mashirika ya kina mama anayekuwa na makao yake katika mji wa Butembo. Inaonekana sio vita ambayo inaweza kuisha kwa nguvu pia ya Kongo, kwa sababu inaonekana kuwa vita inayotokana na nchi zingine, alafu lazima Umoja wa Mataifa kati na uweze kujua vipi kutosha vikosi mbalimbali ambavyo vyote vilivyotoka katika nchi za kigeni na na Kongo waweze kujihusisha na vile vikosi ambavyo ni vya wakongomani ili amani iweze kurejea nyumbani. Shirika moja la kutetea haki za binadamu la Sepado limeomba nchi za kanda ya maziwa makuu kushirikiana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa kutokomeza kundi la ADF kama vile wanavyofanya nchi za OECOWAS pamoja na Chad. Cosmas Bahali ni kiongozi wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS. Mtazamo wangu ni kwamba haitawezekana kwa sababu eh, tatizo ambalo liko eh, kule kule mashariki mwa Kongo ni tofauti na tatizo ambalo liko kule Nigeria kule Boko, kwa sababu nchi za waziwa makuu nyingi zinahusishwa na mgogoro ambao na mashariki mwa Kongo na kamboka kwambai zimetokea E, kwa mfano kwamba haiwezekani ukachukua majeshi kutoka Rwanda, Uganda labda na Burundi kwenda mashariki mwa Kongo, mpango huo hawatawezekana. Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kiongozi wake Marte Kobler amesema kwamba ameshangazwa na vitendo vinavyotendwa dhidi ya raia katika maeneo ya Beni, lakini baadhi ya wananchi wakijiuliza umoja huu wa mataifa unafanya nini, kwa sababu na ndege pamoja na helikopta na vifaa nyingi lakini huku watu wakiendelea kuuliwa bila kukamata wanaohusika na mauaji, wote wakishutumu waasi wa ADF kutoka Uganda. Hadi sasa waasi wa ADF hawajawahi kusema lolote. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Haya basi, msikilizaji, ni mambo ya VOA Express MJ Michael Jackson. Naam, moja kwa moja basi tutakumbushwa yale mambo ya zamani. Tell me get enough. Miaka ya miaka gani hizi? Miaka ya 80 hii, mzee wa kazi. Watu walikuwa wakipiga ngoma sio mchezo, na Michael Jackson. Haya basi, msikilizaji ni Michael Jackson Haya basi Michael Jackson anakuambia usichoke mpaka uhakikishe kwamba umepata kile ambacho umekipata. Naam, kabisa, mpaka urizike kucheza muziki, ni mambo ya break dance hayo msikilizaji. Alikuwa kitamba sana katika miaka ya 80, watu wanajikumbusha vitu hapa kabisa. Basi moja kwa moja tukitoka kwake, Michael Jackson akikwambia don't stop till getting till getting you get enough, right? Yep. Na, napatia eh? na <laughs> <laughs> basi moja kwa moja tuelekee kwenye mambo ya fedha. Kutoka, kutokana na thamani ya shilingi ya Kenya kushuka kwa kiasi kikubwa dhidi ya dola ya Marekani, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na bwana NX Irak ambaye ni mchambuzi wa masuala ya fedha, kwanza akamuuliza sababu zilizochochea hali hiyo. Naona sababu kama biri hivi. Ya kwanza, ukiangalia vile vitu tunauza kwa nje na ulinganize na zile tunanunua import, tuna gap kubwa sana inaonekana. Shilingi thamani yake imeshuka kwa sababu tunaleta vitu vingi sana kutoka nje ukilinganisha na zile tunauza. Ya pili, ukiangalia Somali sasa kuna amani, kwa hivyo hakuna dora mingi zilikuwa zikipitia Kenya kama zamani. Hizo ndio sababu mbili naona kama zinaletea shilingi yetu uh, mambo mambaya. Unaona kama itabadilisha ama kukosa dhamana kwa shilingi ya Kenya, unaona kama kutakuwa na adhari gani kwa maisha ya mwananchi wa kawaida? In the long run itakuwa na shida, kwa sababu kuna vitu vinanunua kutoka nje, na zikija hapa bei yake inaenda juu Ukiangalia kitu kama mafuta ama petroli, tunatoka kutoka nje inaenda chini. Kuna vitu mingi sana hapa Kenya ambayo bei yake itaenda juu, mwananchi wa kawaida atapata tabu. Vitu zote zinatumia petroli ama mafuta, bei yake itaenda juu, transport na vitu vingine. Kuna lolote ambalo unafikiria serikali inaweza ikafanya ili kumlinda mwananchi wa kawaida dhidi ya hali ngumu ya maisha kutokana na shilingi kukosa dhamana? Je, serikali inatakiwa isilete vitu vingi sana kutoka nje, kwa sababu kama hatutaleta vitu vingi kutoka nje, mwishowe hiyo gap ya ekstra na import itarudi ita, itakuwa chini na shilingi itakuwa na, na nguvu kidogo. Hiyo itapata shilingi iwe na dhamana ni iti, to reduce corruption kidogo, kwa sababu vitu zi, zi, zi, zi, zingine tunaregesha kutoka nje hatuhitaji hata kidogo. Pengine unaona, kama masuala ya usalama umeathiri pakubwa upande wa utalii, na labda pengine kuleta msukasuko kwenye dhamana ya shilingi. Kama watalii hawaji, hawaleti dola, na kama hakuna dola, hakuna dimadi ya shilingi na dhamana ya, yake inaenda chini. Kwa hivyo kukiwa na peace ama amani Kenya, watalii watarudi na waki rudi dhamani ya shilingi itaenda juu, na naona kama serikali inafanya kazi na kazi nzuri sana, inajaribu juu chini kuwe na amani na watalii warudi. Na kuna faida gani ya dola kupanda dhidi ya shilingi kwa mtu ambaye ni Mkenya anaishi nje ya nchi? Kama shilingi haina, zama, haina zamani ya juu hivyo wakati wa kutembea, kwa sababu safari zako zitakuwa na bei nzuri sana. Haya basi, ni Bwana nx Iroc akiongea na VOA Express e kuhusiana na masuala ya fedha, kushuka kwa thamani ya shilingi ya Kenya. Haya basi, moja kwa moja tunaelekea kwenye ushauri ndani ya VOA Express. Basi popote pale ambapo unajiunga nasi, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kule Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea kwenye ushauri. Mimi kitu ambao nawaambia wasichana ambao waenda katika university. zile zile tabia uzokuwa nazo nyumbani zile zile ka nazo vile, vile university sio lazima uende pati kwa sababu maisha yako yakishaharibika, ya yule mtu aliokuharibia hata kuwa pale kukusaidia maisha yako kuweza kuyaleta. Kwa hivyo wewe umeenda, ni nafsi moja, nafsi yako, vile ulivyoingia ndivyo vile utakavyotoka, vile utakavyochunga maisha yako. Kuna bahati mbaya, ni bahati mbaya, lakini usijipeleke katika pati. Ukiona hawa watu usitaki kufuatana nao, usiogope, hata kama utachekwa, hata kama nini mwisho ab utakayecheka kwa sababu utakuwa umefaulu digrii yako na utaweza kupata kazi nzuri kuliko ufanye kitu alafu, majuto ni mjukuu. Utakuwa li jambo lishatendeka. Hatari za mahusiano katika vyuo vikuu <coughs> ni zipi na, ni vipi wanaweza kujizuia na mahusiano katika vyuo vikuu? Na mimi, uh, kama mahusiano ya mapenzi, ndivyo mimi mwenyewe nimeweza kujilinda na shukuru, uh, kutokana na mahusiano ya kimapenzi katika chuo kikuu. Ndio, kuna watu pengine wanakudanganya, wanataka kukuoa na kadhalika, lakini mi nasema kipimo cha mtu ambao kweli ana kupenda ni kwenda kwa wazazi wako, kwenda kuomba ruhusa akuoe. Kwa hivyo unakuwa na marafiki tu wa kawaida wa kiume, wa kike. Unaingia chama hichi pengine, mimi ningia chama cha film, chama cha wanafunzi wa kutoka East Africa, unaingia tu kuji panulia yani akili yako, na ni muhimu. Lakini jaribu mtu, usiku anaweza kukutumia message akakwambia anaja chumbani kwako. Kwa nini ujiulize, mvulana anakuja chumbani kwangu kufanya nini? Kama ni kustadi, kuna library maktaba, tunaweza kukutana hapo tukastadi, na mnahususa pengine siku karibu na mtihani, na msiwa wawili peke yake, muwe group, ujue kuna wanawake wenzako na pengine vijana wengine watakuwa hapo pamoja, mtastadi. Lakini vitu kama hivyo uchunge, uwe, yani unaangalia hapa pahali roho ni pengine hakuna jambo lolote linakuonesha kuwa jambo hili ni hatari lakini rohoni mwako tu asikia hili jambo, usitaki kulifanya. Usilifanye tu, basi, naam. Kwa sababu wao si wao wenye kukulipia pia karo, wazazi wanapata shida huko kukulipia karo. Kwa hivyo wewe jihifadhi tu mpaka umalize salama salmini. Sasa baada hapo tuangalie mambo mengine. Na watu hatari zaidi katika hivi vyuo vikuu hasa katika ha maswala ya mahusiano ya kimapenzi, je, ni wale walimu wahadhiri ama ni watu wa nje? Huo mchanganyiko yaweza kuwa mwanafunzi mwenzako pia yaweza kuwa walimu, huenda ikawa kuna walimu, nasikia sifununi, mimi sijapitia, lakini wako wengine ambao hulazimishwa, wanasema kuhusiana na mwalimu kimapenzi, aweze kupasi. Lakini nakumbuka pia mimi kuko katika university, si mambo ya mapenzi, lakini misimamo koko, napenda kutetea sana Afrika. Kwa hivyo kuko pengine kuna mwalimu mwingine, mi nafikiri siku nyingine pengine nilifeni, maanake ni binadamu, lakini mimi sina wasiwasi, najua anafanya max vizuri, na max huwa za university hazihesabii tu mtihani mmoja kama vile chuo cha upili ni max ya assignment mitihani kitu inachanganyika. Kwa hivyo baada ya kuwa muda pia max zangu zikawa nzuri, na pia ukiona shida zaidi unaenda kwa wakubwa, unawaelezea, ni haki yako, unalipa fee, ni haki yako upate ile, uh, fursa nzuri ya kuweza kusoma. Live Talk, Live Talk, Live Talk na kila juma Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila, kila jumaa juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Nam moja kwa moja basi, msikilizaji, hivi sasa tunaungana naye Idi Ligongo kwenye kipindi chetu, kwenye masuala yale yanayovuma kwenye mtandao wa kijamii jamii, ambapo hii leo Idi Ligongo ataangalia sintofahamu kwenye uchaguzi wa kampeni kule nchini Tanzania na kushuka kwa thamani ya shilingi ya Kenya. Asante sana Sande Shomari. Moja kwa moja, leo katika yavumayo mitandaoni, tunaanzia ya uchaguzi wa Tanzania na mambo mengi kwelikweli yanayoendelea. Wengine wanaita mauzauza <laughs> lakini hivi sasa moja kati ya kubwa ambayo uh, mambo yanazungumzwa ni kitendo cha mgombea wa urais wa Chadema na Ukawa Bwana Edward Ngoyai Lowasa kughafilika na kusema CCM oye badala ya peoples. Ikumbukwe bwana Edward Lowasa ametumikia chama cha mapinduzi CCM kwa muda mrefu kabla ya kuhamia Chadema. Basi ni wengi tu ambao wameonesha kuguswa na tukio hilo. Bernard masawe anasema jamani, mbona mnalifanya kama suala kubwa sana wakati ni kitu cha kawaida, ulimi hauna mfupa, hata msemenini ukawa haikamatiki Asha Mbaraka anasema huyu moyo wake bado upo Lumumba, yani akimaanisha ya bado upo ndani ya chama cha mapinduzi CCM. Si unaona hata magwanda havai. Peter Tarimo anasema siku zote watu wanapokosa sera za maana, mara zote hulazimisha haya mambo yasiyona yasiyo na kichwa wala miguu, wakati Lukas Mkenda anasema siku bado si nyingi, unaweza kutangaza kurejea ndani ya CCM lingine basi ambalo linalovuma hivi sasa ni kushuka kwa shilingi ya Kenya dhidi ya dola ya Kimarekani, ambapo mpaka sasa shilingi ya Kenya imepoteza asilimia 16 dhidi ya dola ya Marekani. E, mambo ni mengi kwelikweli. George Ochieng' anasema lakini Wakenya tusiwe na presha, ni mambo ya kawaida katika uchumi. Esther Waweru anasema lazima serikali ichukue hatua za haraka ili kuhakikisha shilingi yetu haizidi kuporomoka. Basi hayo ndiyo yaliyovuma katika mitandao hii leo. Nam, hivi sasa moja kwa moja tunaelekea kwake Sande Shomari na mukhtasari wa habari. Mbunge mmoja wa Rwanda, Juliana Kantengwa, anasema hatua ya kuijenga upya Rwanda kuwa jamii ya kawaida kufuatia mauaji halaiki ya mwaka 1994 nchini humo imekuwa tete na yenye gharama kubwa, na rais Paul Kagame amekuwa msimamizi mzuri katika kipindi hicho. Wawakilishi kutoka Korea ya kaskazini na kusini wameanza mazungumzo hii leo Jumatatu yenye lengo la kuanza tena kuunganisha familia zilizotengana zaidi ya miaka 60 kutokana na vita vya Korea. Ufaransa itaanza kufanya upelelezi kutumia ndege dhidi ya Siria kabla ya uwezekano wa kuanza ushirikiano utakaoongozwa na Marekani na nchi zitakazofanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Na hayo yalizungumza rais wa Francois Hollande hii leo. Asante sana Sandey Shomari kwa mukhtasari wa habari. Shukran kwa kutusikiliza na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa kuletea matangazi ya leo, msimamizi ni Mary Mgawe, mwelekezi Daniel brown gongo. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandey Shomari kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunakuambia lasiri njema.