Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 7 Septemba mwaka 2015, ambapo tunasikia pia katika masafa mafupi, mita bend 19 na 22 na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. Katika habari zetu hivi leo, wanasiasa nchini Kenya waungana kupinga kupelekwa kwa naibu wa rais William Ruto mbele ya mahakama ya kimataifa ya ICC. Tutatumia sheria, tutatumia siasa, tutatumia maombi ili hiyo kesi isambaratike. Bensuda na usuji wako na instructions kuhakikisha kwamba jamaa moja anafungwa na asasi za kiraia huko nchini Tanzania zazindua ilani ya uchaguzi. Je, inasemaje? Kama kuelezea Tanzania ambayo tunaitaka na wananchi wanataka, yale matakwa makubwa ya wananchi hoji wanasiasa wanapokuwa majukwaani, lakini pia wanasiasa na wanaweza wakatumia kama vile kuomba ridhaa ya wananchi, kwa sababu ni mambo ambayo wananchi wamekuwa wakiyasema. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Maafisa wa usalama walimchukua kwa nguvu wa dikteta wa zamani wa jamhuri ya Chad Hissene Habre ndani ya mahakama hii leo Jumatatu baada ya kukataa kushiriki kwenye kesi yake juu ya mashtaka ya uhalifu wa kivita. Walinzi ilibidi wamshike na kumdhibiti Habre mwenye umri wa miaka sabini na miwili alivyotoka kukaa kwenye kiti chake na kupiga kelele akitoa matusi dhidi ya mahakama hiyo wakati mashtaka yake yakisomwa. Serikali ya Habre inashutumiwa kwa kuhusika na vifo vya watu elfu 40 wakati wa miaka nane ya utawala wake huko Chad kuanzia mwaka 1982. Anashutakiwa huko Senegal ambako aliishi uhamishoni kwa zaidi ya miaka 20 baada ya kuondolewa madarakani mwaka 1990 kutokana na mapinduzi. Wimbi la wakimbizi kuingia Ulaya limeendelea leo Jumatatu kupitia Hungary. Njia imekuwa inafuu zaidi kuliko ilivyokuwa wiki iliyopita, wakati taifa hilo la Ulaya ya kati lilipoonekana likiwa tayari kufanya lolote lile iwezalo ili kuzuia wahamiaji kuingia nchi zilizo tajiri zaidi za Ulaya. Raia wa Hungary sasa wanaweka ratiba za usafiri wa treni kwa wakimbizi katika kituo cha treni cha Keleket huko Budapest. Wiki iliyopita polisi walifyatua mabomu ya machozi kwa wahamiaji katika kituo cha Keleti ambao walikuwa wakitaka kwenda Austria. Wahamiaji wakiwasili huko Vienna wanapokelewa kwa shangwe na Waaustria wanawasaidia kutoka kituo kimoja cha treni ch hadi kingine kuelekea Ujerumani. Na vikosi vya usalama nchini Kenya vinasema vimeanza operesheni ya kuwafurusha wanamgambo wa Al-Shabab pamoja na washirika wao katika msitu wa Boni ulio kati ya kisiwa cha Lamu na nchi jirani ya Somalia. Zoezi linaonekana kama hatua moja ya kurejesha usalama katika sehemu hiyo ya Kenya iliyovamia na magaidi na kusababisha maafa makubwa tangu mwaka jana. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Operesheni ambayo imeripotiwa kuanza katika msitu huo uitwao Boni inajumuisha vikosi mbali mbalimbali vya usalama nchini Kenya. Jeshi la Kenya KDF, polisi wa kitengo maalum cha ukabili magaidi, polisi wa utawala na vikosi vingine pia vinajumuishwa. Raia waliolamu na visiwa kadhaa sehemu hiyo wanasema wamesikia milio ya makombora na risasi zikielekezwa katika msitu huo mkubwa wa Boni. Juma alilopita, inspekta mkuu wa polisi Kenya Joseph Boynet alitangaza raia waondoke karibu na msitu huo, wakiutaja kuwa ni hatari na maficho ya wapiganaji wa kundi la Alshababu. Hii si mara ya kwanza kwa vyombo vya usalama nchini Kenya kutoa tahadhari kama hiyo, kwani katikati ya mwaka jana na kuendelea kwa miezi minne hivi, aliyekuwa inspekta jeneral wa polisi David Kimaiyo, kabla ya kutangaza kuwa anastaafu, aliweka kafyu kutokana na mashambulio ya magaidi. Nimeongeza tena muda ingine ya mwezi moja kuanzia kesho tarehe ishirini na moja saa kumi na mbili na nusu ya jioni, ikiendelea kila siku mpaka tarehe ishirini na mbili mwezi wa kumi saa kumi na mbili na nusu asubuhi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mchekeshaji huenda akawa rais ajaye huko Guatemala. Jimmy Morales, mwigizaji wa kuchekesha na mgeni katika siasa, anaongoza kundi la wagombea watatu kwa mujibu wa matokeo ya awali, wanapoelekea kwenye duru ya pili baada ya kutopatikana mshindi wa moja kwa moja katika uchaguzi wa rais hapo jana Jumapili huko Guatemala. Wakati nusu ya kura zikiwa zimeshahesabiwa, Morales amepata asilimia ishirini na sita ya kura. Kauli mbiu yake ya kampeni, mimi si fisadi wala siyo mwizi, imependwa na wapiga kura baada ya kashfa kubwa kuikumba Guatemala mwishoni mwa juma lililopita na kupelekea kujiuzulu kwa rais Oto Perez Molina. Mbunge mmoja wa Rwanda, Juliana Kantengwa, anasema hatua ya kuijenga upya Rwanda kuwa jamii ya kawaida kufuatia mauaji halaiki ya mwaka 1994 nchini humo imekuwa tete na yenye gharama kubwa, na rais Paul Kagame amekuwa msimamizi mzuri katika kipindi hicho. Matokeo yake, Kantengwa ameiambia Sauti Amerika, ni kwamba raia wameitaka serikali kubadili kifungu mia moja na moja cha katiba kumruhusu Rais Paul Kagame kugombea muhula wa tatu kwa sababu hawataki kuhatarisha usalama kwa kumtafuta kiongozi mwingine katika kipindi kama hiki. Kantengwa alikuwa akijibu ukosoaji kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliyotolewa siku ya Ijumaa iliyopita kwa uamuzi wa bunge la Rwanda kuandaa tume mabadiliko ya katiba ambayo inaweza kuondoa au kubadili ukomo wa kuwepo muda wa kiongozi ambaye anaweza kubaki madarakani na hivyo kuweza kumruhusu rais Paul Kagame kugombea muhula wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kutazama mambo mbalimbali mbali na matukio kutoka kote ulimwenguni. Moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo wabunge na wanasiasa nchini humo wameanza kampeni na mikutano mikubwa ya hadhara kulazimisha mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC kukomesha mara moja kesi inayomkabili naibu wa rais nchini humo kwa madai ya kuhusika kwenye ghasia na mauaji ya uchaguzi wa urais mwaka wa Mwaigi Konyo, ana ripoti kamili kutoka na Nairobi. Katika muda wa siku kadhaa zilizopita, kampeni na mikutano mikubwa hadhara imekuwa ikiendelea katika sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya kuishurutisha mahakama ya makosa ya jinai ICC kukomesha kesi inayoendelea mjini Hague dhidi ya naibu wa rais nchini Kenya William Ruto. Vilevile, balozi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa amewasilisha malalamiko maalum kuhusu utaratibu unaotumiwa na ICC ili kuhakikisha William Ruto na mwandishi Joshua Sang wamepatikana na hatia na kufungwa. Na katika mojawapo ya mikutano na kampeni zinazofanywa na zaidi ya wabunge 150 katika sehemu mbalimbali hapa nchini, baadhi ya wanasiasa wanadai wanatumia kila njia kuhakikisha kesi hiyo imeporomoka. Tutatumia sheria, tutatumia siasa, tutatumia maombi ili hiyo kesi isambaratike. Bensuda na usuji wako na instructions kuhakikisha kwamba jamaa moja anafungwa, walituleta tu, e, pamoja tukiwa Jubilee, na kwa hivyo tunataka kuambia wale ambao wako ICC, msituletee division katika nchi yetu, na ndio sababu tumekuja kuomba. Wako hapa kati yetu human rights wanachukua picha, Mungu atawasambaratisha. Nimeona wameandika wamesema Wanasiasa wanadai shabaha kubwa ya ICC ni kusababisha chuki, uhasama na ghasia nchini Kenya badala ya kutoa nafasi ya maridhiano. Sasa tunauliza presidenti Uhuru Kenyatta, the time is now. African Union walisema wadrop kesi ya Uhuru na kesi ya Ruto wadrop, hawajafanya hivyo. East Africa Community ikasema waondoe ya, kesi ya Uhuru na ya Ruto, si wale waliodoa ya Uhuru ilianguka, wanadai walidhani kwamba mahakama ya ICC Itatumia haki wakati wa kesi hiyo. Ni kwa nini sasa sisi tumeamka tunaongea wakati huu? Kwa sababu tuliamini ya kwanza kwamba kesi ingekuwa ya jasti, lakini wakati walisema ya kwamba kesi watalazimisha, tumesimama kusema la hapana. kesi ya peke yake na sa, kesi ya William Ruto na Joshua Sang imesababisha taharuki ya kisiasa kwenye muungano wa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ambaye tayari kesi yake ilisambaratika kwenye mahakama ya ICC kwa ukosefu wa ushahidi wa kutosha. Na hadi hivi sasa, naibu wa rais William Ruto angali akihudhuria ya kesi yake mjini Hague, licha vishinikizo kutoka kwa wanasiasa za kumtaka kuisusia kesi hiyo. Mwaige, kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Daktari wa meno kutoka Marekani Walter Palmer aliyemuua simba maarufu huko Zimbabwe mwezi Julai na kusababisha hasira ya kimataifa, amejitokeza baada ya wiki kadhaa za kukaa kimya na kufanya mahojiano na wanahabari, kwenye mahojiano ya pamoja Jumapili na shirika la habari la AP na gazeti, na gazeti la Minneapolis Star Tribune, Dr Palmer amesema hakuna yeyote katika kundi lake la uwindaji aliyekuwa na habari kuwa simba huyo alikuwa anafahamika sana huko Zimbabwe na hata kuwa na jina na umuhimu kwa taifa hilo. au utafiti daktari huyo mwenye umri wa miaka 55 amesema uwindaji huo uliofanyika katika mbuga ya wanyama ya Hwangwe ulikuwa halali na kwamba hakuna mashitaka yoyote ya uhalifu yaliyofunguliwa dhidi yake. Palma alimuua simba huyo ambaye ni nadra kupatikana aliyejulikana kwa jina la Cecil na alikuwa anafanyiwa uchunguzi na chuo kikuu cha Oxford huko Uingereza. Ndege za kivita za Uturuki zilijibu mapigano jana usiku kwa mfululizo wa mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa kikurdi baada ya wanamgambo hao kushambulia msafara wa wanajeshi karibu na mpaka wa Uturuki, Iraq na Iran. Jeshi limesema mapema leo kwamba ndege za kivita za F4 na F16 zililenga kundi lililopigwa marufuku la Kurdistan Workers Party ama PKK. Shambulizi la Jumaapili lilijumuisha mabomu ya pembezoni mwa barabara ambayo kwa kiasi kikubwa yaliharibu magari ya kijeshi na kuacha idadi kadhaa ambao haijathibitishwa na wanajeshi wa kikosi cha Uturuki waliofariki dunia. Kwa upande wa PKK, wamesema wanamgambo wao kumi na tano waliuawa. Na rais Barack Obama anaadhimisha siku ya wafanyakazi hapa Marekani kwa kutoa wito kuwa makandarasi wa serikali wapatao laki tatu wapewe likizo ya kuugua. Obama ambaye ni mdemokrat katika miezi yake kumi na sita ya, ya mwisho madarakani amekabiliwa na upinzani kutoka bunge linalodhibitiwa na wa Republican kutokana na mapendekezo kadhaa ya kufanya mabadiliko ya idara ya kazi. Hata hivyo, ametia saini amri ya rais katika maandamano huko Boston hii leo, ili wafanyakazi wanachama wa vyama vya wafanyakazi waruhusiwe kupata hadi siku saba za likizo ya malipo ya kuugua kwa mwaka mzima kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa wale wanaofanya kazi na makampuni yenye kandarasi na serikali kuu Marekani. Likizo hiyo itawaruhusu wafanyakazi wanaougua kujihudumia au kuwahudumia jamaa za familia zao na kuendelea kulipwa mishahara. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tukiendelea kutazama mambo mbalimbali, tuelekee moja kwa moja kule Afrika ya kati ambapo kufuatia makubaliano na nchi za maziwa makuu, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imemaliza harakati za kubomoa nyumba za wananchi waliokuwa wamejenga katika mpaka wake na Rwanda huko mjini Goma ili kuweka mipaka mipya na kumaliza mizozo ya kila mara kwenye mipaka hiyo. Austel Malivika anaripoti kamili. Ningekuwa tunafanya upendeleo tungesema mbo hii yetu ibaki tutoe wengine lakini yetu nao imetoka. Si tumezibiku tayari tumezibomo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yafanya hivyo kufuatia makubaliano ya kanda ya maziwa makuu pamoja na shindikizo la Umoja wa Nchi za Afrika ili Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweke mipaka mipya kwa kuepuka mabishano ya kila mara kwenye mpaka yake. Roger Rashid Tumbula ni afisa mtekelezaji wa mikataba hiyo upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama point lifixe, ni wataalamu wa Kongo na Rwanda pamoja ndio alifixe. Sasa sisi wa Kongo hatuwezi kusema sisi tunajipendelea tunatia hapa au wa Rwanda wanasema wanapendelea. Sisi wote pamoja tulikuwa na, mavi, na vyombo uh, vya vya kitaalamu. Yenyewe eh, kama ni hapa. Ma inchi zetu zote mbili zitajikaza juu ya kujenga barabara zenye zitagawa mipaka ya Kongo na Rwanda. Njoo njoo objectif ya mwisho ya. Ifahamike kwamba bomoa bomoa zimekuwa zikiendelea hivi sasa mwezi mmoja katika mji wa Goma upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vilevile vile kisubiriwa mji wa Gisenyi upande wa Rwanda. Huku maelfu ya wananchi wakibaki bila misaada na bila kusaidiwa na serikali ya Kongo. Guverneur Rwanda, mimi naona population ya mimi, guverneur ya Kongo afanye kitu. Eh? Eh, mpaka. Serikali si, ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ilisema kwamba watu hawa hawatasaidiwa kwa sababu hawakukuwa na makaratasi na vile vile hawakupewa ruhusa ya kuweza kujenga katika mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa tena Roger Rashidi Tumbula, unaona, kama wako pale, si wakaji ni wakaji wa mji, walikuwa wanakaa pale kwa faida ya kufanya fraud. Lakini wote hivi tumeleta ime, imeanza kazi yake wote wamerudi, ifahamike kwamba bomoa bomoa imekuwa ikiendelea kati ya mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na huku wanawake pamoja na watoto wamekuwa wakibaki nje katika mvua, ndio kuko mwenye alizalia hapa nje. Maana yake sasa alifikisha katuku nani mimbe likuwa hata haiko ya kuzaliwa, sasa alipiga ni... tu kila kinani kiabo Akazala akazala na mtoto mvumi mvumbi, mvumbi. Boga ikaacha inaacha mtoto anazala tu, maana yake alianguka na tension na mimba ikaluma na mtoto akatoka, bali bomo la mwake baba na ana sanfra hana kwenye ataenda hana parcele hana nini. Ukifika hapa katikati ya mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utakuta watu wengine ambao hawana makazi wakila la nje. mimi ni Osari Malivika wa Sauti ya Amerika. Tunaendelea katika kusikiliza mambo yalivyo kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maafisa wa kilimo kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wanasema utashi mdogo wa kisiasa kutoka serikali za mataifa yao kumeifanya sekta ya kilimo kudorora, wakati ndio uti wa mgongo wa mgongo wa maendeleo ya mwananchi walio wengi. Wataalamu hawa wanasema endapo serikali hazitatenga kiasi cha kutosha cha bajeti katika kilimo, uchumi wa nchi hiyo utaendelea kudidimia au kuwa kwa kiasi cha chini, uh, ikilinganishwa na mataifa aliyoendelea. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanis Karemera ana ripoti zaidi. Uh, inaonekana kidogo labda mitambo pale imekwama. Hebu tupate habari za spoti. So... ni Jumatatu nyingine hapa Sauti ya Amerika, tunapokalika katika jamvi la michezo ninayetiririka, ni mimi nahodha wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza kuangalia michuano ya tenis ya US Open ambayo leo hii inaingia siku ya nane kwa upande wa wanaume. Leo hii watakuwa wakiminyana kugombania kuingia hatua ya 16 bora. Kwa leo Jumatatu kuna majina makubwa kibao yanayotazamiwa kushuka uwanjani kama mabingwa wa zamani wa michuano hiyo, Roger Federer, Andy Murray na Samantha Stosa. Mwishoni mwa juma lililopita basi, kwa mujibu wa kalenda ya FIFA kulikuwa kunafanyika michuano ama mechi za kimataifa kwa ajili ya kufuzu michuano mbalimbali ya mabara ya Ulaya, Afrika, Amerika na mabara mengine kwa upande wa Ulaya, mechi za jana, Chek Republic walifunga Latvia kwa goli mbili kwa moja. Uturuki wakaipiga Uholanzi tatu mtungi, Norway wakishinda goli mbili dhidi ya Croatia kwa bila, Belgium ikishinda goli moja dhidi ya Cyprus, huku Italy wakitandika Bulgaria kwa goli moja kwa yai. Kwa upande wa huko Afrika, zikiwa ni siku chache tu baada ya kuwekwa makubaliano ya amani nchini Sudani Kusini, timu ya taifa imeweza kupata ushindi wa kwanza wa kihistoria katika michuano ya kufuzu kombe la mataifa ya afrika kwa mwaka wa 2017 baada ya kuifunga timu ya Equatorial Guinea goli moja kwa bila. Na sasa tuelekee huko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa mwanamchezo wetu George Njogopa atujuze maoni ya mashabiki wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars baada ya kutoka suluhu na timu ya taifa ya Nigeria, Mashabiki wa soka nchini Tanzania bado wana matumaini makubwa kwa timu ya taifa, Taifa Stars, ambayo mwishoni mwa juma ilishuka katika uwanja wa taifa kuvana na timu ya taifa Nigeria na kwenda sare ya kurofungana katika moja ya michuano muhimu ya kusaka tikiti ya kuchomoza katika fainali ya kombe la Afrika. Baadaye mashabiki wa mbali ya kuipongeza timu hiyo, lakini pia wamemtaka kocha wake Charles Bonifasi Mkwasa kufanyia marekebisho makubwa, ili itakaporejeana tena na timu ya taifa Nigeria iweze kuondoka na ushindi. Mi jina yangu naitwa Renato Sidimoso aka Mzungu au Mdao, inaona timu ya taifa sio mbaya sana, imecheza vizuri, lakini kidogo kuna marekebisho anatakiwa ayafanye mwalimu katika upangaji timu. Kwa mimi hapa, naitwa Saidi Abedi Limo, natoka Tanga. Maoni yangu mimi, timu ya taifa ni nzuri, lakini kwenye nafasi ya kiungo pale kuna matatizo kidogo, na naamini hata tukienda Nigeria tukifanya vile, pakirekebishwa pale kwenye kiungo, naamini Taifa Stars iko vizuri. E, mi naitwa Shaban Salum Mianji, imetokea Maenge. Timu ya taifa ni timu nzuri sana, na juzi imejitahidi vizuri ila pale mbele, yani, naomba kocha kidogo arekebishe pale mbele katika fuadi pale yani lakini huku nyuma pale katikati inaziza vizuri sana ila fuadi na winga kidogo zina plea kidogo ko kwe, kuona naomba kocha kama kocha afanye kazi hiyo pia. Mashabiki hao wamelitaka shirikisho la kabumbo TFF kuipa nafasi zaidi timu hiyo ili hatimaye iweze kutoka kimasomaso katika michezo ya kimataifa. Inayarifu kutoka dares salam ni George Njogopa wa Sauti America. Shukrani George Njogopa. Sasa moja kwa moja kwake kahozi kosha wa DRC na timu ya kandanda taifa ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard ilipigwa bila huruma ijana na timu ya taifa ya afrika ya kati goli mbili kwa sifuri mechi ya raundi ya pili ya kufuzu kombe la bara la afrika gabon 2017 kwenye kundi hilo angola alienda mabwa na timu ya madagaskar sifuri kwa sifuri miongoni ma magoli mawili ya ushindi ijana ya timu ya afrika ya kati dhidi ya leopari ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Goli ya kwanza ilikuwa ni mshambuliaji Viviane Madibe anayechezea timu ya Magreb Tetuan ya Moroko, timu ambayo itamenyana Juma mosi ijayo hapa Lubumbashi na timu ya TP Mazembe kwenye mechi ya raundi ya mwisho ya robo fainali ya mchuano wa kombe la maklabu bingo barani Afrika. Je, matabiri ya wakaaji wa muji wa Lubumbashi kuhusu maichi ya Jumamosi baine ya TP Mazembe na timu ya Maghreb Tetouan ya Morocco. Ah, machi takuwa nguvu sana lakini vile tuko nachezea kwetu hapa mm, inabidi mpaka tubapige mbili kwa sifuru. Mm. Ah, shie tutapika paka wale ba Maroc hata baseme je, shuta bawina. Mimi na wewe nasema machi huu ya nguvu. Machi ni kalaka ni, ni filimu ya mwisho kuwina kuikalaka mukino machi ni mukiwanja ah, sheria mgeni ni kupikwa Mazembe atawina. Mbili kwa moja. Unaona mbele Samata ataingisha. Samata mechi tatu au ingize goal hata moja. Mei macha ataingisha. Ataingisha. Mechi itakuwa namna gani? Mazembe magrafi. Mei ni una. Sisi tutapata ushindi, ushindi mbili kwa sifuri kaozikosha michezo sauti Amerika, Lubumbashi nam basi. Kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunakamilisha jambi hili la michezo kutoka hapa sauti Amerika. Ni mimi Idi Ligongo, tuungane nasi tena siku ya Jumatatu kwa habari za kimichezo za mwishoni mwa jumaa. Asanti sana Idi Ligongo na wana michezo. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Asasi za kiraia nchini Tanzania zimezindua ilani yao ya uchaguzi nchini humo ikiwa ni moja ya mkakati wa kuhakikisha uchaguzi unakuwa wa uhuru na haki. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mratibu wa kituo cha watetezi wa haki za binadamu Onesmo Olenguruma, naye anaanza kwa kusema Ilani hii ya asasi za kiraia tuliweza kuiandaa kama asasi za kiraia, ukiwa na malengo tu kama sisi wananchi, kama kuelezea Tanzania ambayo tunaitaka na wananchi wanataka, yale matakwa makubwa ya wananchi hoji wanasiasa wanapokuwa majikua, lakini pia wanasiasa na wanaweza wakatumia kama vile kuomba ridhaa ya wananchi, kwa sababu ni mambo ambayo wananchi wamekuwa wakiyasema. Kwa mfano vipaumbele vikubwa eh, katika Eh, ilani hiyo ni kwanza kabisa ni katiba mpya. Katiba mpya imekuwa ni mtakwa kubwa kipaumbele, eh, kikubwa cha wananchi, kwa hiyo walitegemea katika uchaguzi huu wote wanaojinaji wangeweza kusisitiza kwamba wapewe ridhaa ili waweze kuletea katiba inayotokana na wananchi. Lakini jambo lingine ni suala la usimamizi wa rasilimali za umma na usawa katika matumizi ya, ya rasilimali za umma. Hili limekuwa ni changamoto kubwa, na Tanzania imekuwa nchi maskini kwa muda mrefu, lakini rasilimali za nchi ni nyingi ambazo zingeweza kufanya taifa lile kama tajiri, na taifa limekuwa mbomba bomba. Kwa hiyo tukaona kwamba kingio cha wananchi kimekuwa viongozi nao walione hili, wanaotaka madaraka ili waingie na mikakati ya kuona namna gani tunaweza tukasimama kama taifa kwa kuhakikisha kwamba rasilimali zetu zinatumika vizuri, na hii imetokana na kwamba ilani nyingi za vyama vya siasa wamekuja na ahadi bila kueleza ni kwa namna gani wanaweza kutekeleza, lakini na tunaona kwamba njia mojawapo ya kutekeleza ilani na ahadi yao hayo ni kuhakikisha kwamba rasilimali za nchi zinatumika vizuri. Upande wa haki za kibinadamu, na pia majukumu ambayo yanatarajiwa kutoka kwa upande wa mpiga kura wa kawaida, je, kuna mikakati ambayo mumeweka? Ee, tumeweka majukumu kwa makundi yote ya muhimu yanayohusikana na uchaguzi. Kwa wapiga kura tumewaambia kwamba tumetoa kwanza umuhimu wa uchaguzi, tukawaelekeza nini maana, faida za kupiga kura. Yani kura yako ile, um, kura ya mwananchi akiipiga kura ina faida gani katika maisha yake? Tumewaeleza kinagaubaga kwamba kura yako ndio sera yako ndio sheria yako ndio huduma zako za msingi ndio kila kitu katika taifa. Kwa hiyo tukawasihi kwamba waiheshimu kura, wasikubali kuuza kura kwa fedha za siku moja siku mbili tatu. Kila mmoja aone kwamba hiyo siku ni ya muhimu kabisa kwa mustakabali wa taifa lake, familia yake na na nchi kwa ujumla ni mratibu wa kituo cha utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania, Onesimo Ole Nguruma akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Amerika. Jumatatu ya kwanza ya mwezi Septemba kila mwaka, Marekani inawakumbuka wafanyakazi wake na michango anayoitoa kwa taifa letu kuwa imara na lenye mafanikio. Dhana ya kwamba kazi inathaminiwa ni heshima kubwa, imeanzia tangu enzi za kale. Mtu anaheshimika kwa kazi yake. Kitabu cha Methali kinasema, atasimama mbele ya wafalme. Nchini Marekani, imani hiyo imeanza zaidi ya karne nzima kama sikukuu, sherehe za siku ya wafanyakazi zilianza katika miaka 1880 huko New York City kwa juhudi zilizofanywa na vyama vya wafanyakazi kuonyesha idadi, nguvu na azma ya wafanyakazi. Wanawake na wanaume walipanga magwaride na mikutano, na walitumia maandamano kushinikiza sheria mpya kwa masilahi ya wafanyakazi, kama vile kupitisha sheria ya kufanya kazi kwa saa nane kwa siku. Harakati hizi zilisambaa hadi katika miji mingine, na katika mwaka 1894 bunge lilipitisha sikukuu ya kitaifa kuwapa heshima wafanyakazi wote wa Marekani. Muungano wa vyama vya biashara na wafanyakazi umeshuka zaidi ya miaka kadhaa. Hii leo, kwa watu wengi, sikukuu hii inawakilisha wikendi ya mwisho ya kipindi cha majira ya joto, muda wa kupumzika na kutumia muda huo kuwa na familia pamoja na marafiki. Magwaride na mikutano imeandaliwa hususan katika miaka ya uchaguzi, na pia matukio ya michezo na mikusanyiko ya watu kwenye bustani za mapumziko. Kwa wengi, siku ya wafanyakazi inamaanisha hakuna kazi kabla ya mabadiliko ya misimu na kuanza kwa mwaka mpya wa shule. Kadri muda unavyokwenda, kazi zenyewe nchini Marekani zimebadilika. Wamarekani wengi hivi sasa wanafanya kazi katika ofisi na utoaji huduma zaidi ya wale wanaofanya kazi kwenye viwanda. Uhusiano kati ya sikukuu na wafanyakazi wa taifa bado ni wa kweli, wakati ikitambua vyanzo vya kiuchumi na kijamii nchini Marekani vimekuwa na mafanikio. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea ya sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, wa mwelekezi Daniel Brown, msimamizi Abdushakur Abut kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Sunday Shomari tukisema kwa heri na uwe na usiku mwanana uso na butha.