Ikitangaza kutoka Washington DC, mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Septemba 8 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura Burundi na 98.1 Ikweta FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni <muchu> na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu kinaendelea ambapo, hii leo, askofu wa kanisa la ufufuo na uzima Josephat Gwajima ajibu shutuma za Dr Sla. Kwa desturi, wanasiasa huwa hawaelewani mpaka wapate mtu wa kuwamediate au kuwaleta pamoja, kwa sababu wanasiasa wanaweza waateukana muda wote. Kwa sababu hiyo mimi nilisimama pale, sio kwa sababu ni bora kuliko wengine, lakini kwa sababu nilikuwa mtu sahihi kwa wakati ule. Na katika habari nyingine, huko nchini Kenya, hasara kubwa iliyopata shirika la ndege la Kenya, wachambuzi wanatoa maoni yao. Hatujaona yeyote ambaye ametolewa hukumu kali, ili wathibiti hizi mambo za ufisadi kuendelea, na kwa hivyo hili halipo ufisadi na kuanguka kwa, kwa mashirika nchini Kenya inaendelea. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuangalia kwa, kwa leo msikilizaji, Jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Mkuu wa Kamisheni ya Ulaya Jean Claude Janka ametaka kupanuliwa kwa mpango wa idadi unaotaka kila nchi ya Ulaya ipokee kati ya maelfu ya watu wanaotaka hifadhi kutoka Mashariki ya Kati kwa miaka miwili ijayo. Mpango huo unaweza kuwasaidia karibu wakimbizi laki moja na elfu sitini ambapo Ujerumani, Ufaransa na Spain zitachukua wengi wao ikifuatiwa na Poland, Uholanzi, Romania, Belgium na Sweden. Wakati Ulaya inakabiliana na mmiminiko mkubwa wa wahamiaji toka vita, vita ya pili ya dunia, Janka anatarajiwa kutangaza mpango wake hapo kesho katika bunge la Ulaya. Lakini mpango huo bado una utata na umekuwa ukipingwa na Hungary na baadhi ya nchi za Jumuiya ya Ulaya. Ndege za kivita za Uturuki zimefanya mashambulizi zaidi ya anga leo asubuhi, wa yakilenga wanamgambo wa Kikurdi wakati shambulizi la bomu katika basi dogo mashariki mwa Uturuki likiua karibu maafisa wa polisi kumi na wawili. Maafisa wa Uturuki wamesema zaidi ya ndege 40 za kivita zilishiriki katika saa sita za mashambulizi ya anga kaskazini mwa Iraq na vyombo vya habari vya serikali vinaeleza kwamba karibu wapiganaji 40 kutoka kikundi kilichopigwa marufuku cha Kurdistan Workers Party ama PKK wameuliwa kutokana na mashambulizi hayo. Mashambulizi mapya ya mabomu yeleo, ya leo yanadaiwa kufanywa na wanamgambo hao yameshambulia basi lililobeba maafisa wa polisi katika jimbo la Igdir karibu na mpaka wa Uturuki na Azerbaijan. Maiti wanne wamepatikana mjini Bujumbura nchini Burundi leo asubuhi akiwemo Patrice Gahungu, msemaji wa chama cha upinzani cha UPD. Gahungu alikuwa miongoni mwa wapinzani waliosalia wakikosoa serikali ya Burundi. Kifo chake kinakuwa ni cha pili kutokea, ambapo mara ya kwanza kiongozi mkuu wa chama hicho bwana Zedi Feruzi aliuawa mwishoni mwa mwezi Mei. Haidala Kizimana na ripoti kamili. Kulingana na kipengele cha mia na ishirini na tisa cha katiba ambayo ni kama vile imevunjwa mwanzoni. Aliyesikika sasa ni marehemu. Hayo yalikuwa mahojiano ya mwisho kabisa ya Patrice Gahungu, msemaji wa chama cha upinzani nchini Burundi cha UPD Zigamibanga, na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mara tu baada ya rais wa Burundi kuapishwa na kuliteua baraza jipya la mawaziri mwishoni mwa mwezi uliopita. Mwanasiasa huyo aliyekuwa pia mkuu wa tawi la vijana wa muungano wa upinzani maarufu kama ADC Ikibiri, aliuawa jana usiku majira ya saa nne na nusu kwa kupigwa risasi na watu wakati akielekea nyumbani kwake katika mtaa wa Gasenyi, mtaa wa Viungani, kaskazini mwa jiji la Bujumbura. Kundi la watu ambao bado kujulikana walimfyatulia risasi akiwa ndani ya gari lake na kufariki papo hapo. Mke wake anasema hapana shaka mume wake aliuawa kwa misingi ya kisiasa, maana alikuwa hana ugomvi na majirani. Haidara Kizimana, VOA, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Michael Fallon amesema leo jeshi lake lina tafakari juu ya kufanya mashambulizi zaidi dhidi ya wanamgambo nchini Siria ikiwa ni hatua hiyo itamaanisha kuzuia uwezekano wa mashambulizi ya kigaidi dhidi ya masilahi ya Uingereza. Bwana Fallon alieleza hayo kupitia redio ya BBC siku moja baada ya waziri mkuu David Cameron kueleza kwamba majeshi ya Uingereza yaliwaua wanamgambo watatu wa Islamic State ikijumuisha Waingereza Agosti 21 kwa kutumia ndege isiyo na rubani, yani drone. Waziri Mkuu Cameron ameliita shambulizi hilo kama la kujihami na kusema kulikuwa na ushahidi tosha wa watu waliopanga kufanya mashambulizi dhidi ya Uingereza. Na mchakato wa bunge la Marekani kuhusiana na mpango wa makubaliano ya nyuklia na Iran inaingia hatua ya mwisho hii leo wakati wa bunge wanarejea baada ya mapumziko ya mwezi mmoja na kuanza kutafakari juu ya hatua rasmi ya kupinga mpango huo. Bunge lina muda mpaka Septemba 17 kupitia vipengele na kupiga kura, huku matokeo yakionekana kuongezeka kuleta upinzani kwa makubaliano hayo ya nyuklia na kuleta mshawasha wa matokeo ya mchakato huo hapo wiki ijayo. Swali kubwa lililopo hivi sasa ni endapo bunge na baraza la Senate, ambayo yanaongozwa na chama cha Republican, wapinzani wa Rais Barack Obama, watapitisha muswada wa kupinga mpango huo au la. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari iliyopewa uzito wa juu ni huko nchini Tanzania, kufuatia kampeni zinazoendelea nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa urais Oktoba 25, wanasiasa wamejitokeza na kuibua kashfa na shutuma mbalimbali dhidi ya wagombea ikiwa ni mojawapo ya nia ya kuwashawishi wapiga kura. Wiki iliyopita aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, Dr Wilbrod Sla alifanya mkutano wa wa na waandishi wa habari na kueleza sababu zilizomfanya jitoe ndani ya chama hicho. Miongoni mwa mambo hayo ni pamoja na kumtaja askofu mkuu wa kanisa la Pentecoste la ufufuo na uzima Josephat Gwajima kuwa ndiye aliyekuwa mshenga wa kumwingia mwanasiasa Edward Lowasa kutoka chama cha mapinduzi na kujiunga na CHADEMA. Leo hii Askofu Josephat Bwegima amezungumza na waandishi wa habari na kutoa jibu hilo. Hebu nikuonyeshe kwanza matukio ya uongo. Tukio la kwanza, Dkt. Slaa alisema amehama Chadema kwa sababu ya ujio wa Mheshimiwa Edward Lowassa, lakini si kweli. Huo ni uongo wa mchana saa nane. Ujio wa Loasa, kama mlivyomsikia mwanasheria mkuu wa Chadema Tundulisu, ndani ya Chadema ulianza na Dr. Slaha mwenyewe. Dr. Slaha alikuja kwangu kuniomba, Bishop Gwajima, wewe ni rafiki yake na Loasa, pia rafiki yangu mimi, ninaomba unisaidie namna yoyote, ambayo mheshimiwa Loasa ni mtu mwenye nguvu kwenye chama chake, mtu mwenye nguvu kwenye jamii, mtu mwenye nguvu za kisiasa, tukimpata huyo tutashinda uchaguzi. Kwa hiyo nikafanya kila linalowezekana ili mheshimiwa Roasa atue Chadema. Nataka nikiri kwamba kwenye lile aliloniita mshenga, alikosea jina tu, ila alipatia, kwa maana kwamba mshenga anajua vitu vyote na vyote ndio nitaviongea leo. Sasa mimi kusaidia kumleta mzee Roasa Chadema ni kazi ya Mungu kwa sababu Bibilia inasema heri wapatanishi maana hao wataitwa wana wa Mungu. Kwa desturi, wanasiasa huwa hawaelewani mpaka wapate mtu wa kuwamdieti au kuwaleta pamoja, kwa sababu wanasiasa wanaweza wageukana muda wote. Kwa sababu hiyo, mimi nilisimama pale, sio kwa sababu ni bora kuliko wengine, lakini kwa sababu nilikuwa mtu sahihi kwa wakati ule kuwaleta pamoja hawa wanasiasa wawili na wengine, ili kusudi tukomboe taifa letu kama ambavyo ilikuwa kiu ya Dr Slaha. Ni askofu Josephat Gwajima akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam. Na kutokana na maelezo hayo basi, nimezungumza na baadhi ya wananchi mbalimbali nchini humo na kutaka kupata maoni yao. Mi naitwa Faris Magesa, niseme tu kwamba maoni kimsingi, ninavyoliangalia mimi, amemzungumzia Dk Slaa personal zaidi kuliko kwenda kwenye issues kwa hiyo mimi nilitarajia Gwajima angezungumzia issues ambazo zilizungumzwa na Dr. fla ili aonyeshe sasa kwamba yeye si muhusika kwa hilo na wala hakuplay role yoyote, lakini badala ya kufanya hivyo, yeye ameenda kumwataki Dr. silah binafsi na kuzungumza mambo ambayo ni ya silaha na familia yake. Kwa mtazamo wangu mimi, Gwajima kwa kweli haku- kwanza ha, ameonyesha pia ni kwenda nje kabisa ya maadili hata ya, ya kawaida. Mnapokuwa na watu, mnaongea mambo personal ya familia hayatakii, mambo ya familia huyalete katika public domain bila kupata consent ya muhusika swala lile linahusika na public yenyewe kwa maana ni la umma. Na mimi naitwa Alam Fredrick, naongea kutoka Dar es Salaam. Nimeona amejaribu kujibu hoja kadhaa ambazo Dr. Slaa amekuwa ameziweka mezani. Sasa changamoto ambayo mimi naiona kwenye zile hoja ambazo zinajibiwa au mtazamo mzima wa siasa, unapata shida sasa kuanza kuamini wanasiasa na makanisa au na na vyombo vya dini vinavyoenda kutumika kwa sababu kila mtu anasimama upande wake, anasema yeye anaongea ukweli na ukweli tu. Dr. Slaa aliongea akasema vyote alivyoongea ni vya kweli, akituhumu watu mbalimbali pamoja na maaskofu na wengine. Nimemsikia Askofu Kilaini wa Bukoba rasi aliongea na akakanusha, akataka Dokta Sila aseme hizo rushwa zimetokaje? Unaona, naye Askofu Gwajima anatoka naye kuelezea kwa ndani kabisa kwamba zile tuhuma zote ambazo zimekuwa zimetolewa na Dokta Sila kwamba hazikuwa sahihi. Lakini pia tukifuatilia mitandao ya kijamii kabla actually, kabla baada ya Dokta Sila kuongea kulikuwa na vitu vingi vinarushwa kwenye mitandao kwamba Dokta Sila ataongea, atatokea Serena atasafiri kwenda Marekani. Kuna vitu vingi vilikuwa vinaelezewa like, the whole plan ya itinerary ya, ya dr slah na zile zote vimeenda kutokea. Leo tumeangalia kwenye Mwananchi imeripoti pia kwamba d slah ameondoka jana kwenda Marekani, ambacho ni kitu kiliongelewa siku moja kabla dr slah ajaongea. Sasa inatupa shida kuja kuamini hawa wanasiasa wanachokiongea, hizi siasa zetu za Afrika kweli, wanachosimama majukwani na kuongea ndicho kweli wanachokiisha na wanachokiamini au ni nani wanawatumia kwa kuja kudanganya na kurubuni, kurubuni wananchi? kwa majina ni Bashir Muhamed BM, ambaye ni mshauri mwelekezi katika masala ya midia na mawasiliano. Sasa ni kwamba Gwajima bila shaka amehusishwa katika swala hili la siasa nchini Tanzania, na kwamba kama wanavyosema wenyewe Waingereza, the stakes are high. Kwa hiyo mambo yatakuwa ni mazito zaidi. Kwa hiyo mi nachoona, anachozungumza Gwajima kwa sababu katajwa na Tundu Lisu na Tundu Lisu limfanyia mahojiano wewe mwenyewe, na pia vilevile silaha akajaribu kugusubiwa, nadhani yuko sahihi, kwa sababu kama kiongozi wa dini anaelezea na ye mtazamo wake vile hali ilivyo, ili wananchi wenyewe sasa maamuzi kuona kati ya Dkt. Slaa na Gwajima ni nani anayesema ukweli na nani anayesema uongo. Ni baadhi ya wananchi wa Tanzania wakizungumza na Sauti ya Amerika. na munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis leo hii ametangaza mabadiliko makubwa kwa kanisa Katoliki katika mchakato mgumu na wenye gharama kubwa wa kubatilisha ama kuachanisha ndoa. Papa amewapa maskofu duniani kote mamlaka ya kuamua wao wenyewe maombi ya kubatilisha ndoa kwa haraka na kuondoa vigezo virefu vya kupitia maombi kama hayo katika mabaraza ya dayosisi. Mshauri wa papa amesema kesi nyingi zinapaswa kushughulikiwa ndani ya siku 45. Na pia tangazo la papa linasema hakuna gharama wanayopaswa kutozwa wanandoa wanaotaka kuachanishwa chini ya utaratibu wa kanisa. Baba Mtakatifu Francis pia amewataka maskofu kutoa msaada zaidi kwa wanandoa walioachana, japokuwa amesisitiza utaratibu wa kanisa Katoliki ni kwamba ndoa ni taasisi ya milele. Korea kaskazini na kusini zimekubaliana kuanza kukutanisha familia zilizotenganishwa kwa zaidi ya miaka 60 ya vita ya Korea. Waziri wa muungano wa Korea kusini amesema mapema leo kwamba kukutanishwa kwa wanafamilia hao kutafanyika kati ya Oktoba 20 na 26 katika hoteli ya mapumziko huko Korea Kaskazini kwenye mlima Kumgang. Chombo cha habari cha serikali ya Korea Kaskazini kimethibitisha makubaliano hayo yaliyofikiwa kufuatia mazungumzo yaliyofanyika Jumatatu watu 100 kutoka nchi zote watachaguliwa kushiriki tukio hilo. Mara ya kwanza kufanyika kwa tukio hilo ilikuwa mwezi Februari ya mwaka 2014. na, na, na kiongozi wa upinzani nchini Myanmar Aung San Suu Kyi ametoa wito wa kuwepo na ufuatiliaji wa kina wa kimataifa katika uchaguzi mkuu wa nchi yake hapo Novemba ambapo utakuwa wa kwanza kuto toka kipindi kirefu cha utawala wa kijeshi kilichomalizika mwaka 2011. Katika video iliyowekwa leo kwenye ukurasa wa Facebook wa chama chake cha National League for Democracy NLD, ambacho kimekuwa kikipigania demokrasia, amesema uchaguzi huo utakuwa wa mara ya kwanza baada ya miaka mingi kwa watu wa nchi hiyo kupata fursa ya kufanya mabadiliko ya kweli. Kampeni za uchaguzi wa Novemba 8 zinaanza rasmi leo, ambapo uchaguzi wa kwanza utakuwa wa wabunge ambao baadaye watamchagua rais wa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, tunaelekea huko nchini Kenya, kutokana na aliyekuwa mkurugenzi wa shirika la kitaifa la ndege nchini Kenya, Kenya Airways Bwana Titus Naikuni kujiondolea lawama ya kuhusika na ufisadi akiwa mbele ya kamati ya bunge mapema leo, licha ya kampuni hiyo kupata hasara ya shilingi bilioni 26 mwaka uliopita. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya Bwana Kasuja Wanyonyi na kwanza kumuuliza juu ya maoni yake Kwake yeye aliyekuwa mkurugenzi mkubwa anaekuni kujiondoa lawamani lawama, hili anastahili aondolewe na Anticorruption Authority ama mahakama. Kwa hivyo kwa kwa yeye kusema kwamba hawana lawama haina msingi lolote. Kwa hivyo kama ingekuwa mimi, yeye ningengoja hakimu ama Anticorruption Authority iliondolewa lawama. Imekuwa ni kama mtindo, makampuni mengi yanapata hasara na kisha wakurugenzi wakuu wanaondoka na kujiondoa kwenye lawama. Tumeona kampuni kama ya Mumias ya sukari, sasa hii ni Kenya Airways. Unaona, labda pengine ni kwa vile hakuna hatua inayochukuliwa. Kufilisiko kwa mashirika nchini Kenya kimekuwa kidonda sugu, hatujaona yeyote ambaye ametolewa hukumu kali, ili wathibiti hizi mambo za ufisadi kuendelea, na kwa hivyo hili halipo ufisadi na kuanguka kwa mashirika nchini Kenya inaendelea. Na waona kama labda pengine matukio ambayo tumeyashuhudia katika siku za hivi karibuni, unaona kama yataathiri wale ambao wangetaka kuwekeza nchini Kenya ama wawekezaji kutoka kwa mataifa ya nje. Faida gani wewe kuwekeza katika nchi ambayo haina faida? Lengo la kufanya biashara kupata faida na kwa sababu faida haitokani, ni hasara tupu. Hakuna mwekezaji ambaye angeweka rasilimali zake mahali ambapo hakuna faida. Waona kama serikali itakubali uh, kampuni kubwa kama hii ambayo ni fahari ya Kenya, ikawachiliwa kuanguka ama labda itaiokoa kama ilivyo kawaida? Maanake naona makampuni mengi yanapoyumbayumba yumba kifedha yanaokolewa tena na serikali, lakini walioongoza wakati huo wa kuanguka kwa makampuni yenyewe, hakuna chochote wanafanyiwa Itakuwa ni jambo la kuhuzunisha sana ikiwa serikali itaachilia kampuni hii anguke, manake imekuwa imepepea bendera sio za hiyo ya Kenya peke yake, lakini bali ya Afrika nzima. Imekuwa iko na slogan ya kusema The Pride of Africa, lakini kile ambacho serikali haistahili kufanya ni kuweka pesa mbali. Fedha imeporwa, serikali inastahili chukua hatua thabiti ya kudhibiti hili tendo. na kwa maoni yako mwenyewe waona ni, ni jambo lipi linaweza likafanywa ili kuzuia mambo kama haya kutokea siku zijazo? Usimamizi wa shirika kama haya iwe ni kwa watu ambao wana ustadi na ujuzi wa kuwasimamia, sio kulingana na vile mtu hapo kisiasa. Tuwe tuwapatie watu kulingana na utaalamu na ujuzi wao wa kusimamia kazi hiyo. Uliona katika mitandao ya kijamii wengine wakishuku kama Bwana naikuni kabisa alikuwa amehitimu kuweza kuwa mkuu wa kampuni kubwa kama ya Kenya Airways? Ni umesikia lolote kuhusu suala hilo? Kamati ya bunge ilidhinisha kwamba hakuwa na ule ujuzi ambao alikuwa anatakikana kusimamia shirika hili la ndege la Kenya. Kwa hivyo mimi sina utaalamu wa kusema kwamba hakuwa amehitimu, lakini kinadhihirika waziwazi kwamba kama angekuwa amehitimu haya majanga ambayo na yanakumba shirika hili alingetokea. Ni Bwana Kasuja Wanyonyi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Mahakama ya Katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hivi punde imetoa uamuzi wa kuitaka serikali ya Kinshasa kuitisha uchaguzi wa gavana wa majimbo ishirini na moja mapya ya nchi hiyo. Serikali imedai kwamba haina fedha za kuandaa uchaguzi huo ambao ulilazimika kufanyika mwishoni mwa mwezi uliopita. Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwana Milengi, na kumuuliza uamuzi huo una maana gani katika kalenda ya uchaguzi wa Congo. Kwa, kwa mujibu wa uamuzi huu wa koti ya katiba ni kwamba imewapa dhamana yao, uh, serikali tume ya uchaguzi na vilevile wahusika wote kwenye uchaguzi, na tafsiri ya wazi ni kwamba, uh, koti ya katiba imelazimisha serikali kuandaa uchaguzi huo, yaani hakuna sababu ya kusema hakuna pesa kwa ajili ya kuitishwa kwa uchaguzi na hilo huenda litalingana na msimamo wa upinzani ambao ulikuwa ukidai kwamba uchaguzi ufanyike, kinyume na chama tawala ambacho kilikuwa kikipendekeza kwamba kutokana na ukosefu wa pesa magavana hao watajwe na rais. Hilo imekuwa kama vile koti ya katiba imetupilia ime, e, mbali pendekezo hilo la kwamba magavana hao waweze kutajwa na waraka wa, wa rais kabila na hii inamaanisha ni majimbo yote au ni majimbo mepi ya tundo ambapo uchaguzi utafanyika? Sio majimbo yote. Majimbo ambayo hayakugawanika kama vile Kivu ya kaskazini, Kivu ya kusini, Manyema, Congo uh, Central na mji wa Kinshasa hayahusiki na uh, uchaguzi huu, lakini majimbo haya mengine ambayo yamegawanika na kufikia majimbo ishirini na moja hayo, uh, bila shaka yataweza kuitisha uchaguzi na ndiyo ambayo yana yanahusika na uchaguzi mwenyewe. Kwa hiyo uh, kuahirishwa kwa uchaguzi huu na wa magavana, haijulikani lini utaitishwa, umeonyesha kwamba kumekuwa na hali kama vile ya kuyumbayumba kwa uongozi kwenye maeneo hayo hivi sasa. Na tatizo lingine ni kwamba uh, kutoitishwa kwa uh, uchaguzi huo uh, kutasababisha kwamba chaguzi nyingine zote zitasubiri hadi utakapoitishwa uchaguzi huu wa magavana. Uh, hiyo ndio inaweza ikaleta wasiwasi hivi sasa kuhusu uh, ikiwa uh, kalenda ya uchaguzi ambayo ya tume ya uchaguzi ambayo ilipangwa hapo awali itaheshimika na pande zote, na hilo hilo swali ambalo huenda maoni ya wapinzani na chama tawala uh, yanasubiriwa kujua, uh, ikiwa kutakuwa na mazungumzo ya kitaifa ili kuweko na kalenda mpya ambayo itaweza kusababisha kuweko na uchaguzi wa rais na bunge E, ifikapo uh, Novemba mwakani. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kuwa Malawi inafikiria kuhalalisha utoaji mimba, suala ambalo limechochea mjadala mkali sana nchini humo. Tume ya sheria ya Malawi inafikiria kuwasilisha sheria mpya ya kuhalalisha utoaji mimba. Takwimu za serikali zinaashiria kwamba wanawake elfu sabini nchini Malawi kwa kiasi kikubwa wanatoa mimba kinyume na sheria kila mwaka, na asilimia 17 kati yao hufariki wakati wa utaratibu huo. Mwandishi wa VOA Lamek Masina ana ripoti kutoka Blantyre kuwa hatua hiyo imepata majibu mchanganyiko kutoka kwa Wamalawi. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Utoaji mimba ni kinyume cha sheria nchini Malawi. Adhabu yake ni kifungo cha miaka 14 jela, isipokuwa katika kesi kama vile mimba ilikuwa inatishia maisha ya mwanamke. Licha ya hili, wanawake bado wanatafuta njia ya kutoa mimba kinyume cha sheria. Malawi inatumia takriban dola milioni moja kwa mwaka kutibu matatizo ambayo hujitokeza baada ya kutoa mimba. Mswada wa sheria mpya unaojulikana kama Termination Pregnancy Bill unataka kupunguza hali hii. Mwanasheria Esme Michombo ni mwenyekiti wa tume ya Malawi ya kutathmini sheria ya utoaji mimba. Anasema tunaipanua sheria hiyo katika misingi kuwa utoaji mimba unaweza kuwa salama kama mwanamke atakuwa na mimba, lakini daktari anasema kuwa huenda mtoto utakayemzaa atakuwa na matatizo ya kiafya. Hali hii inaweza isiendane na maisha ambayo wanawake wanaweza kuamua kwa kusema nitabaki na hiyo mimba au naweza kuitoa. Sheria mpya pia inaruhusu mimba kutolewa katika kesi kama vile ubakaji, mimba imepatikana kwa zinaa na maharimu kama vile kaka na baba au kunajisiwa. Crispin Sibande ni mratibu wa kitaifa wa ushirika wa kuzuia hali isiyo salama katika utoaji mimba. Ameiambia VOA kwamba mswada mpya utakuwa na masharti makubwa. Takwimu kutoka wizara ya afya zinaonyesha kuwa asilimia 80 ya wanawake na wasichana ambao wanajaribu kutoa mimba na wako katika mahusiano ya kudumu au wameolewa. Katika mswada mpya kama mtu ameolewa, je, anaweza kuruhusiwa kutoa mimba chini ya sheria inayohusu ubakaji? Kama mtu yuko katika mahusiano na anafanya mapenzi na alafu anapata mimba, ina maana hastahili kutoa mimba. Askofu Moris Monthali anapinga kabisa swala la utoaji mimba. Utoaji mimba kamwe hakujawahi kuruhusiwa katika mtizamo wa kidini, kwa sababu ni dhambi, ubakaji, zinaa na maharimu na chochote kile. Lakini mimba inapotunga, basi limeshatokea kosa, tayari limefanywa na yule ambaye amebaka. Huwezi kumwadhibu mtoto ambaye yuko ndani ya tumbo la mama yake. Monthali anasema kanisa linaruhusu mimba kutolewa pale ambapo daktari atathibitisha kwamba maisha ya mwanamke yapo hatarini, kwa sababu huu ni ugonjwa na sio utoaji mimba. Raia wa kawaida wa Malawi pia wamegawanyika. Esnat Lungu mwenye umri wa miaka 24 mkazi wa kitongoji cha Chilomoni mjini Blantyre anaunga mkono sheria hiyo mpya. Ningependa kusema kwamba maendeleo haya ni mazuri, hasa tukiangalia kiwewe kinachowapata baadhi ya waathirika wa ubakaji. Hebu niangalie mimi kwa mfano, kama ningebakwa, nisingependa kuwa na mtoto kutokana na kitendo hicho, kwa sababu kila siku nitakuwa namwangalia mtoto huyo, atakuwa ananikumbusha mkasa ulionikumba. Lakini Wiford Banda anasema suala hilo linatakiwa kujadiliwa zaidi. Ni vizuri kwa upande mmoja, kwa sababu hebu sema kama maisha ya mama yako hatarini, basi kwa hakika usingependa mama abakie na mtoto huyo. Lakini kama mama wewe, hujue yule mama anachokipitia, utaona ni kosa kuu wa kiumbe kinachoishi. Mswada mpya unatarajiwa kuwasilishwa bungeni kwa majadiliano zaidi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na muda mfupi ujao tutakuletea muktasari wa habari. Mkuu wa Kamisheni ya Ulaya Jean Claude Janka ametaka kupanuliwa kwa mpango wa idadi unaotaka kila nchi ya Ulaya ipokee kati ya maelfu ya watu wanaotafuta hifadhi kutoka mashariki ya kati. Kwa miaka miwili ijayo, mpango huo unaweza kuwasaidia karibu wakimbizi laki moja na elfu sitini elfu Ndege za kivita za Uturuki zimefanya mashambulizi zaidi ya anga leo asubuhi yakilenga wanamgambo wa Kikurdi wakati shambulizi la bomu katika basi dogo mashariki mwa Uturuki likiwa karibu maafisa wa polisi kumi na wawili. Maafisa wa Uturuki wamesema zaidi ya ndege 40 za kivita zilishiriki katika saa sita za mashambulizi ya anga kaskazini mwa Iraq. Maiti wanne wamepatikana jijini Bujumbura nchini Burundi leo asubuhi, akiwemo Patrick Gahungu, msemaji wa chama cha upinzani cha UPD ahungu walikuwa miongoni mwa wapinzani waliokosoa wa serikali haya. Ah, basi huo ulikuwa ni muktasari wa habari, na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walishiriki matangazo ya leo, mwelekezi Daniel Brown kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari, mimi ni Id Ligongo, tukisema kwa harini, siku mwema kutoka hapa Washington DC.