Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi hapa ni mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi Septemba 10 mwaka 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutawaletea ripoti kuhusu tume ya uchaguzi nchini Tanzania, yasema kampeni zinakwenda vizuri na kutoa wito kwa wapiga kura na Watanzania kwa jumla kampeni zinaenda vizuri kwa ujumla, eh, kwa amani eh. Kwa hiyo wananchi wakae tayari kupiga kura tarehe 25 na sisi upande wetu. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani linasema mlipuko wa ebola bado haujamalizika kabisa huko Afrika Magharibi hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Maafisa kutoka Marekani na Benin wametia saini mkataba wa dola milioni 375 za uwekezaji katika sekta ya nishati kwenye taifa hilo la Afrika. Makamu wa rais Joe Biden aliungana na rais wa Benin Thomas Boni Yai huko White House jana, wakati maafisa walipotia saini mpango wa miaka mitano wa ushirikiano wa changamoto za Millennium. Mkataba utasaidia kufadhili usambazaji umeme, njia za nje ya mabwawa na kuangalia mageuzi ya sera. Biden anasema mkataba utawashawishi ukuaji wa uchumi. Anaongeza kuwa kuwapa watu matumaini wakati mwingine ni zaidi kuliko kuwapa msaada. Millennium Challenge Corporation, taasisi ya Marekani ya kutoa msaada wa nje, inatarajia watu milioni 9.8 watanufaika na mkataba wa Benin katika kipindi cha miaka 20 ijayo. Mkataba unasukuma mbele malengo ya Power Africa ya kuongeza upatikanaji wa umeme nafuu, kupunguza umaskini na kuwekeza katika nishati mbadala. Rais Barack Obama alizindua programu hiyo mwaka 2013, kuongeza fursa mara mbili ya upatikanaji umeme katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, mahala ambako zaidi ya watu milioni mia sita hawana fursa hiyo. Russia imethibitisha kwamba wanajeshi wake wapo nchini Siria kufuatia ongezeko la wasiwasi wa magharibi kwamba jeshi la Russia linahusika zaidi katika kusaidia serikali ya rais aliyeko madarakani Bashar al Assad. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Maria Zakharova amesema katika taarifa yake hapo jana kwamba wataalam wa kijeshi wa Rasia wapo nchini Siria kusaidia jeshi lake kufahamu vyema matumizi ya silaha za Rasia na vifaa vingine. Amesema Rasia haijawahi kufanya siri ushirikiano wake wa kiufundi na kijeshi na Siria, na kwa muda mrefu imekuwa ikiwapa silaha na vifaa vya jeshi kwa mujibu wa mkataba wa pamoja uliopo. Zakharova amesema vifaa vya Rasia vilivyopelekwa na jeshi la Siria vimetengenezwa ili kupambana na kitisho cha ugaidi ambacho kimefikia kiwango kisichoelezeka nchini Siria na katika nchi za jirani ya Iraq. Jeshi la Nigeria limepandisha bendera ya nchi katika mji wa mpakani wa Gamboru Ngala unaopakana na Kameron siku chache baada ya kuukamata tena kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mji huo ulitumiwa na kundi la Boko Haram kama ngome yao ya kufanyia mashambulizi ikiwemo utekaji nyara na mauaji kote nchini Nigeria na Cameroon. Mkuu wa majeshi ya Nigeria Meja Jenerali Tukur Yusuf Buratai alikuwepo mjini humo jana ili kuwahamasisha wanajeshi walio wa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya Boko Haram. Kwa mujibu wa Kanali Sani Kukasheka Usman, msemaji wa jeshi. Usman anasema wanajeshi pia walipewa bidhaa ikiwemo vyakula na silaha, na kuongezea kwa jana, ilikuwa siku muhimu sana sio tu kwa jeshi la Nigeria, lakini pia kwa watu wa Nigeria na wale wanaopenda amani kote duniani, kwa sababu wameweza kurejesha hadhi ya kieneo katika nchi wanayoipenda kwa kupandisha bendera ya taifa. Kabla mji huo kuwa ngome ya wanamgambo wa Boko Haram, Gaboru Ngala ulikuwa ni mji wenye harakati za kibiashara za kiuchumi, na ulitumika kama njia ya biashara pale wafanyi biashara kutoka Nigeria, Cameroon na Jamhuri ya Afrika ya Kati walipojihusisha na harakati za biashara. Usman anasema ghasia zilizofanywa na wanamgambo ndio zimewakimbiza wakazi kutoka kwenye nyumba zao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Marekani iliahidi jana Jumatano kukubali wakimbizi zaidi wanaokimbia kutoka kwenye vita nchini Siria na kwingineko, hata kama Ulaya imetangaza mpango wa kiwango cha lazima wa nchi hadi nchi kuwasaidia wahamiaji mia moja na sitini elfu. Baada ya mkutano na wabunge, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema, tunaangalia kwa makini idadi ambayo tunaweza kuishughulikia kikamilifu kulingana na mgogoro wa Siria na Ulaya. Hilo limekuwa likiangaliwa kikamilifu hivi sasa. Muda mfupi baada ya mkutano wa Kerry, mwanachama muhimu katika baraza la Seneti nchini Marekani, John McCain alienda kwenye ukumbi wa Seneti na kusihi uongozi wenye nguvu kutoka rais Barack Obama juu ya kuondoa ghasia katika mashariki ya kati na Afrika Kaskazini. Alisimama pembeni ya picha iliyokuzwa ya mwili wa mtoto wa miaka mitatu, Alan Kurdi, raia wa Siria ambaye alizama pamoja na kaka yake mwenye umri wa miaka mitano na mama yao, wakati boti yao ndogo ya plastiki ilipozama ikiwa inaelekea Ugiriki. Kituo kimoja cha televisheni kwa njia ya mtandao nchini Hungar kimemfukuza kazi mpiga picha wake mwanamke kwa makusudi kuwakanyaga na kuwapiga wahamiaji wanaowakimbia polisi kwenye eneo siku ya Jumanne. Kituo cha televisheni cha N1 TV kimesema mwandishi Petra Laszlo alionyesha tabia zisizofaa na kwamba vitendo vyake vilishtusha Chama cha waandishi wa habari cha Hungar kimesema taaluma nzima inalaani kitendo hicho. Wote muungano wa kimataifa wa waandishi wa habari na shirikisho la Ulaya wanaunga mkono uamuzi wa televisheni hiyo wa kumfukuza kazi na kuwasihi waandishi na wafanyakazi wengine kufuata maadili ya taaluma. Katika video iliyopigwa na mfanyakazi mwingine wa TV, Lazlo anaonekana akimpiga ngwara mguu wake ili kumwangusha mhamiaji wa kiume aliyembeba mtoto mdogo wakati akikimbia karibu naye na mtoto anaonekana analia. Pia anaonekana akimpiga teke mvulana mmoja na tukio jingine akimpiga msichana mdogo tumboni. Haipo wazi kama kuna mtu yeyote aliyeumia. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni nchini Tanzania, ambako katika kinyang'anyiro cha uchaguzi nchini humo tunamulika swala la uandikishaji, ambapo pamoja na mambo mengine kumekuwa na lawama kutoka kwa wanafunzi wa vyuo mbalimbali nchini humo kupata changamoto juu ya wapi wanastahili kuandikishwa na, na kupiga kura zao. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Tanzania NEC Jaji Damian Lumuva na kwanza kutaka kujua linalofanyika juu ya changamoto hiyo na nadhani Shomari, niseme hivi, swala la wanafunzi linafanywa siasa. Tangu miaka iliyopita wanafunzi wamekuwepo, na ilivyokuwa sheria iko wazi kabisa, unapiga kura pale unapojiandikishe. Nimeenda kwa mfano pale UDOM, chuo kikuu kikubwa kabisa Dodoma, ambaye nakupita vyote, wakawa wanaleta hilo, nikawaeleza jiandikisheni kwenye vituo vilivyo karibu na na chuo kikuu. Vivyo hivyo wa university ya Dar es Salaam na na university nyingine, wamekuja mpaka ofisini kwangu, mpaka mwisho tukawaandikia kwamba jiandikisheni hapa mliko, siku za mwisho, kama ndio kuna nanii kuna ha, watu wana- wanajua, wana, wataenda kupigia kura kule watakao, kukua hizo taarifa zao wangeweza wakaonyesha kwa ofisa mhusika, ili ziweze kuhamisha. Hawakufanya siku moja, nauliza kwamba je, wagonjwa ndio, nikawa mkali kabisa sasa sisi hatukuleta mfumo e, ili uweze kuwa uwe e, kama ambulance kwa hivyo mimi suala la wanafunzi nimeshafunga kabisa ni, ni tuko very accommodative lakini mm -hmm. kwa swala la wanafunzi tumesema kwamba lisifanywe siasa kwa hiyo kwa ni kwamba wale wanafunzi wanaoishi maeneo ya chuoni watapigia kula pale lakini wale ambao mm -hmm. watataka kwenda mikoani mm -hmm. na wakati wako shuleni watashindwa kwa hiyo wahakikishe kwamba wako kwenye yale maeneo yao ya vyuoni kabisa hao ni watu zaidi ya miaka kumi na nane wanaelewa kama ni hivyo, mbona wana wanasiasa wana wengi kutoka Dar es Salaam wameenda kujiandikisha kwenye wilaya zao huko? kwamba najua kipindi kile nio kule. Kwa hivyo hii swala la wanafunzi, Shomari, hata siku nyingine ukinitafuta usinitafute kwa hili, tafute, tafute kwa lingine tu, sawa. Kuhusu matumizi ya peni wakati wa kupiga kura, hebu tusaidie hilo nalo. Watu wamekuwa kitoa maneno mbalimbali kwenye mitandao, usitumie hizi peni, sio sawa, zitakuwa zinafutika na... hilo ni uvumi nubu, mwingine ambao e, nadhani baada ya siku chache tutaonyesha display, tutaonyesha namna kama kama kama mfano tu jinsi kura inavyopigwa, mm -hmm. kwa kutumia taratibu zote na mpaka kutumbukiza kwenye sanduku, ili kuona utaratibu wote, mtu anaiba vipi. Kwa hivyo hilo tena ni uvumi ambao ningependa ku kukanusha kabisa. Ni uvumi usio na msingi. Taratibu za kawaida, wino ambao ndio nadhani katika vifaa ambavyo tumeanza ku, kupata au tutapata siku hizi za karibuni ni wino ambao haufutiki. Kwa hivi hizo zilikuwa tu ni ni ni ni, ni uzushi mtaani kupotosha wananchi. Kwa hivyo mi nimalizie tu kwamba wananchi wasiwe na wasiwasi. Sasa hivi kampeni zinaenda vizuri kwa ujumla e, kwa amani e, kwa hiyo wananchi wakae tayari kupiga kura tarehe ishirini na tano. Na sisi upande wetu tunajaribu kumalizia malizia maandalizi ya vifaa vile ambavyo havijafika, vitafika siku za karibuni, na siku ikifika, Shomari, tunaamini kwamba kura itaenda vizuri, uchaguzi utaenda vizuri, na wananchi watapata fursa ya kuchagua viongozi wanaowataka. Ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Tanzania, jaji Damian Lubuva akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wanaume wawili wamekiri makosa katika mahakama ya serikali kuu ya Marekani hapo jana Jumaatano kwa mashtaka tofauti ya jaribio la kusafiri nje ya nchi kujiunga na Islamic State. Hanad Mustafa Musa mwenye umri wa miaka kumi na tisa alikiri makosa huko Minneapolis katika jimbo la Minnesota. Alikamatwa mwaka jana wakati akijaribu kupanda ndege huko New York akielekea Athens na hatimaye Syria. Waendesha mashtaka wa serikali kuu wanasema yeye na wenzake watatu walizungumzia kuhusu kutumia hati bandia za kusafiria na nyaraka za wizi kama sehemu ya mipango yao ya safari. Pia jana, Samuel Rahamin Topers mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja alikiri makosa huko New Jersey kwa mashtaka ya kutoa msaada wa vifaa kwa kundi la Islamic State na kupanga kuelekea nje ya nchi kujiunga na magaidi. Topas alikiri kwamba yeye na wenzake watatu ambao pia wapo katika kizuizi cha serikali kuu waliweka akiba ya fedha kwa ajili ya safari na waliangalia video za kunyonga za Islamic State. Topas anakabiliwa na hadi kifungo cha miaka ishirini wakati atakapohukumiwa hapo mwezi Novemba wanamgambo wa kundi la kigaidi la islamic state wanaendesha magereza binafsi katika maeneo matatu ya wilaya ya achin nchini afghanistan gavana wa wilaya hiyo ameiambia sauti amerika achin ni moja ya wilaya kadhaa katika jimbo la mashariki la nangarhar ambalo limeshuhudia mapambano makali kati ya is na kundi la taliban katika eneo gavana wa achin haji ghalib mujahid anasema watu wengi wanaoshikiliwa katika magereza ni maafisa wa Afghanistan. Amesema IS inawashikilia wafungwa 127. Wafungwa hao wanajumuisha viongozi wa dini na wazee wa kikabila. Wafungwa wengi ni wafanyakazi wa jeshi la taifa la Afghanistan, polisi wa kitaifa wa Afghanistan na polisi wa kieneo nchini humo. Gavana pia amezungumzia kuhusu namna wanamgambo wa kundi la IS wanavyoshutumiwa kuwatendea vibaya watu katika eneo. Maafisa wa mji wa Baltimore katika jimbo la Maryland hapa Marekani wameidhinisha malipo ya dola milioni 6.4 ya fidia madai ya kifo kwa familia ya Freddie Gray, kijana mweusi wa Kimarekani ambaye alijeruhiwa vibaya wakati akiwa kwenye kizuizi cha polisi mwezi April. Matokeo ya kifo cha Grey yalisababisha ghasia na wizi wa mali ambao ulisababisha mamia ya biashara kuharibiwa. Akizungumzia fidia kwa kesi hiyo hapo jana, meya wa Baltimore Stephani Rawlings Blake amesema ana matumaini kupatikana kwa auheni fulani kwa kesi hiyo kutoka kwa familia ya Grey, jumuiya na mji wa Baltimore. Maafisa wa polisi sita wanakabiliwa na mashtaka ya uhalifu kutokana na namna walivyomtendea Grey. Haki za wahamiaji na wakimbizi ni ajenda ya juu katika kikao cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Kikao cha thelathini cha baraza hilo kitafunguliwa Jumatatu na kimepanga kuendelea hadi Oktoba mbili. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti kutoka Jeneva na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Zaid Raid Al Hussein atafungua kikao cha wiki tatu kwa maelezo juu ya mizozo inayobuka na hali kote duniani. Balozi wa Ujerumani na rais wa baraza hilo Wakim Ruka anasema lengo kuu katika hotuba yake itakuwa hali za wakimbizi na wahamiaji huko Ulaya na kwengineko the topic of Anasema suala la uhamiaji na wakimbizi linaleta changamoto kubwa kwetu sote, sio tu katika nchi wanakotokea, lakini nchi wanazopitia na wanazomalizia safari zao. Hali hii lazima izungumzwe kwa kuangalia kiini cha harakati hizi, na haki za binadamu ni muhimu katika nyanja zote za mzozo huu. Ruka anasema ukosefu wa heshima kwa haki za binadamu mara nyingi ndio sababu kuu za uhamiaji. Anasema ukosefu wa heshima kwa haki za kiraia na kisiasa au haki za kijamii na kiuchumi mara nyingi unachochea watu kukimbia nchi zao. Nchi 47 wanachama wa baraza watakabiliwa na ajenda nzito ya ukiukaji wa haki duniani kote. Wataalamu wa haki za binadamu watawasilisha ripoti juu ya masuala kama vile ukamataji holela, mateso na kutoweka kwa watu. Hali katika nchi thelathini zitamulikwa ikiwa ni pamoja na ripoti za uchunguzi juu ya haki za binadamu nchini Syria na Ukraine. Baraza hilo litafanya majadiliano juu ya haki za binadamu kwa Korea Kaskazini, wakilenga utekaji nyara wa kimataifa wa raia wa kigeni. Ujumbe wa ngazi za juu wa serikali kutoka Sri Lanka utakwenda Geneva kabla ya ripoti muhimu ya tuhuma za uhalifu wa vita uliotendwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka thelathini. Rais wa zamani wa taifa hilo alishindwa kuchunguza tuhuma za unyanyasaji uliofanywa na wote serikali na waasi wa Tamil Tigers katika siku za mwisho za vita. Kwa hiyo baraza hilo mwaka jana liliamua kufanya uchunguzi wake mwenyewe. Ripoti hiyo itawasilishwa baadaye kwenye kikao. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Sri Lanka Mangala Samaraweera atahutubia baraza hilo siku ya ufunguzi. Nchi wanachama 47 wanatarajiwa kupiga kura juu ya azimio lililoadhaminiwa kwa pamoja na Marekani juu ya janga la haki za binadam ambalo halijatatuliwa mwishoni mwa kikao hicho. Mahakama kuu nchini Rwanda imetupilia mbali madai ya mawakili wa serikali wakisema haina mamlaka ya kisheria ya kusikiliza kesi ambazo serikali ya Rwanda imeshtakiwa na chama cha upinzani nchini humo kupinga mabadiliko ya katiba ili kumruhusu rais Paul Kagame kusalia madarakani baada ya mwaka 2017. Kumekuwepo na mchakato wa kutaka mabadiliko ya katiba, hali ambayo ilisababisha chama cha Kijani kuwasilisha mashtaka kwenye mahakama kuu kupinga uamuzi huo. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, anatupasha zaidi. Mapema leo, mmoja wa majaji katika ukumbi wa mahakama kuu mjini Kigali akasema kutokana na vifungo vya sheria vilivyotajwa, mahakama imetangaza kwamba ina mamlaka ya kisheria ya kusikiliza shtaka la chama cha kijani kuhusu mchakato wa mabadiliko ya katiba, na hii ni kwa sababu hakuna mahakama nyingine iliyo juu ya hii na ambayo inaweza kuendesha kesi hii. Na mahakama inapenda kutangaza kwamba madai ya serikali ya kwamba mahakama haina mamlaka hayana msingi wowote. Hivyo mahakama inasema kesi hii itasikilizwa tena kwa undani tarehe 23 mwezi wa 9 mwaka 2015. Hii imekuwa ni habari njema kwa mwenyekiti wa chama cha kijani Dr. Frank Habineza ambaye alifuatana na wakili wake mahakamani. Hata hivyo, uamuzi huo unafikiwa wakati tume maalumu iliyopendekezwa na bunge kutathimini jinsi ya kufanyika kwa kura ya maoni na mabadiliko ya baadhi ya vipengele vya katiba ikiwa tayari inatazamiwa kuundwa na tayari rais Paul Kagame amekwisha tia saini mswada wa sheria ya kuanzisha tume hiyo, swala ambalo Dr. Frank Habineza anasema na ushahidi mwingine ambao unaonyesha waziwazi wazi dhamira ya serikali ya kutaka mabadiliko ya katiba kwa nguvu. It's give us more to... hii itatupa nafasi nzuri ya kutoa maelezo na ushahidi zaidi wa kwa nini tumeishtaki serikali, na sasa tuna ushahidi zaidi hasa baada ya kuanzishwa tume hii maalum ya mabadiliko ya katiba. Kwa hiyo tuna ushahidi wa kutosha kufikisha mbele ya mahakama 3 Septemba. Lakini kwa upande wake wakili wa serikali ya Rwanda kwenye kesi hii Rubango Epimaki amesema ijapokuwa uamuzi huo haujaridhishwa upande wa, hauja wa mashtaka bado ni mapema Chama cha Kijani kushangilia ushindi. uh, by... nimekwambia uamuzi wa mahakama unapaswa kuheshimiwa na kila mmoja, kwa sababu ni uamuzi wake, lakini ni lazima niseme kwamba bado ni mapema kwa upande wa mashtaka kushangilia ushindi, lakini kama nilivyosema, kesi bado inaendelea na itasikilizwa tena kwa undani na sisi tuko tayari kuendelea na kesi bila matatizo. So mwaka elfu mbili na kumi na saba unamalizika muhula wa pili wa mwisho wa rais Paul Kagame, lakini kumekuwa kuendelea na mchakato wa kutaka mabadiliko ya katiba ili kuondoa kipengele cha mihula ya urais na kumruhusu aendelee kushikilia. Silvano Scaremera, Sauti ya Amerika, Kigali. Shirika la afya duniani WHO linaripoti ripoti kwa maendeleo makubwa yamepatikana katika kutokomeza virusi vya Ebola huko Afrika Magharibi, lakini WHO inasema kuwa mlipuko haujamalizika na nchi zilizoathiriwa na Ebola ni vyema ziwe katika tahadhari. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kuwa kuna habari nyingi nzuri kuhusu Ebola. Inasema tangu Julai, kesi zilizoripotiwa za ebola zimekuwa chini ya kumi. Idadi hiyo ni pamoja na kesi nne mpya nchini Sierra Leone kuzunguka kijiji cha Kambia na kesi nyingine mpya iliyoripotiwa wiki iliyopita nchini Guini. Mkurugenzi msaidizi wa WHO Bruce Alward anasema habari kuhusu guini ni nzuri zaidi. As of today they've gone seven days without a case of Ebola that is. Anasema tangu jana wameingia siku ya saba bila kuwa na kesi ya Ebola. Hiki ni kipindi kirefu zaidi tangu mwezi Machi mwaka jana bila kuwepo na kesi yoyote ya Ebola. Ni dhahiri kuwa wanazidi kuboreka katika kudhibiti ugonjwa huu. Dr Alward anasema Afrika Magharibi imevuka hatua hizi muhimu wiki iliyopita anasema Liberia imepitisha siku 42 bila kuwepo na kesi ya Ebola, wakionyesha kuwa wamesitisha maambukizo ya virusi hivyo kwa mara ya pili. Taifa hilo liliathiriwa na kesi ya Ebola wiki kadhaa baada ya kutangazwa kutokuwa na virusi vya Ebola mwezi Mei. Anasema mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, umekuwa bila ya kesi ya Ebola kwa siku 21. Hatua ya tatu anasema ni kwamba hakuja kuwa na kesi mpya ya Ebola kwa siku ishirini na moja huko Fukari ya Gini, ambako awali ilikuwa ni eneo lililoathirika zaidi. Anasema maendeleo haya yanaonyesha mkakati wa kusitisha mlipuko yanafanya kazi, lakini anaonya virusi hivyo haviondoki bila mapambano This... Anasema mzozo huu na virusi na mlipuko hususan umekuwa mbaya zaidi kufuatia kuendelea kuwepo kwa virusi hivyo virus, na matokeo yanayoweza kupatikana long..., kuendelea kuwepo kwa virusi hivyo kwa jamii ambazo tumezijua, lakini ambazo zinachangia baadhi ya kesi za mwisho tunazoziona. Dr. Alward anasema anaamini inawezekana mlipuko wa Ebola kumalizika mwaka huu. Mara lengo hilo likifikiwa alisema kutakuwa na haja ya kuwepo na ufuatiliaji wa miezi 24 kulinda dhidi ya kuibuka tena kwa ugonjwa huo. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa kutoka Marekani na Benin wametia saini mkataba wa dola milioni mia tatu na sabini na tano za uwekezaji katika sekta ya nishati kwenye taifa hilo la Afrika. Makamu wa Rais Joe Biden aliungana na Rais wa Benin, Thomas Boni Yayi, huko White House hapo jana, wakati maafisa walipotia saini mpango wa miaka mitano wa ushirikiano wa changamoto za Millennium. Rusia imethibitisha kwamba wanajeshi wake wapo nchini Syria kufuatia ongezeko la wasiwasi wa magharibi kwamba jeshi la Rusia linahusika zaidi katika kusaidia serikali ya rais aliyepo madarakani Bashar al Assad. Marekani iliahidi jana Jumatano kukubali wakimbizi zaidi wanaokimbia kutoka kwenye vita nchini Syria na kwingineko, hata kama Ulaya imetangaza mpango wa kiwango cha lazima wa nchi hadi nchi kuwasaidia wahamiaji mia moja na sitini elfu. Baada ya mkutano na wabunge, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema, tunaangalia kwa makini idadi ambayo tunaweza kuishughulikia kikamilifu kulingana na mgogoro wa Siria na Ulaya. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. mwezi septemba mwaka elfu mbili nchi mia moja themanini na tisa wajumbe wa umoja wa mataifa jumuia ishirini na tatu za kimataifa ziliweka malengo muhimu kufanya kazi pamoja kupunguza umaskini njaa magonjwa na ukosefu wa kupata elimu bora na maji safi ifikapo mwaka elfu mbili kumi na tano maeneo hayo nane yaliyolengwa kuboreshwa yaliitwa kwa pamoja malengo ya maendeleo ya milenia MGDs. Malengo mengi yaliyowekwa miaka kumi na tano iliyopita yamefikiwa au karibu kufikiwa. Kwa maana hiyo mafanikio ya malengo ya maendeleo ya milenia yamepunguza idadi ya watu waliokuwa wanaishi katika umasikini kwa asilimia hamsini. Na maendeleo hayako sawa hasa kati ya wanawake na wasichana. Hivi leo pengo kubwa la ajira bado lipo licha ya kuwepo maendeleo makubwa, hasa katika elimu ya shule za msingi. Wasichana bado wanaonekana kutokwenda shule kuliko wavulana katika viwango vyote, huku pengo hilo la kutokwenda shule likiongezeka katika shule za sekondari za awali. Na katika mwendo wa taratibu, wanawake wanapata nafasi katika uongozi serikalini. Itachukua karibu miaka arobaini kuwa na usawa katika wabunge. Katika masuala maalum ya malengo ya maendeleo ya milenia kumekuwepo na maendeleo ya taratibu katika masuala ya afya ya wanawake na wasichana na maisha yao, alisema Balozi Richard Edman, mwakilishi wa muda katika baraza la Umoja wa Mataifa katika masuala ya uchumi na kijamii. Miongoni mwa hatua zote katika malengo ya maendeleo ya milenia, kupunguza vifo wakati wa uzazi na kuwezesha kupata huduma za msingi za afya kwa wote ndiyo mambo yaliyonyuma kabisa Marekani naamini kwa nguvu zote kwamba ajenda ya maendeleo endelevu ambayo itapitishwa Septemba lazima iweke katikati mahitaji ya mwanamke ya maendeleo endelevu. Kufanikisha ajenda yetu mpya ya mwaka elfu mbili thelathini lazima tutambue mchango uliotolewa na huduma za afya ya uzazi ili kuhakikisha maisha bora na kutokomeza umaskini, alisema balozi Edmund. Sera zinazofahamika za afya ya uzazi na mipango ni masuala ya maisha au kifo kwa mamilioni ya wanawake na wasichana kote duniani. Ni wazi kwamba tunahitaji uongozi wenye nguvu duniani ili kuendelea kupiga hatua. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwa heri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. <tune>