Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu, Alhamisi Septemba 10, mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, kuelekea uchaguzi mkuu huko nchini Tanzania, waziri wa mambo ya nje aongea na mabalozi. Tumewaambia wakati pekee international observers watakaporuhusiwa kuzungumza na vyombo vya habari ni mara baada ya uchaguzi, tena baada ya kutolewa matangazo ya uchaguzi wenyewe na tume ya uchaguzi. Haya, basi, ni Bernard Membe, waziri wa mambo ya nje ya Tanzania. Karibu katika VOA Express. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Idi Ligongo. Pamoja na mambo mengi tutakayokuletea hii leo, uh, tutakuwa na hoja kwa hoja, lakini kwanza hivi sasa, uh, Mary Mgawe yupo tayari kabisa kwa ajili ya kukusomea habari za dunia. Katika habari za dunia waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania Bernard Membe amefanya mazungumzo na mabalozi wote wanaoziwakilisha nchi zao nchini humo juu ya masuala mbalimbali yanayotarajiwa wakati huu nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu. Katika mkutano huo, amewataarifu wanadiplomasia hao wanaoziwakilisha nchi za Tanzania nchi zao kule Tanzania juu ya ujio wa uangalizi wa uchaguzi kutoka nje ya nchi wakati huu kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa madiwani wa bunge na rais, ifikapo Oktoba 25 mwaka huu. Hali ya usalama wa nchi pia ilikuwa ni kitovu cha mazungumzo kati ya serikali ya Tanzania na mabalozi hao wanaowakilisha nchi zao Tanzania. Taarifa kamili utaisikia tukiendelea na matangazo haya na Sudan imekanusha kwamba vikosi vyake vya Rapid Support Forces au RSF imefanya ubakaji na mauaji kwa raia wakati wa kampeni zake mbili kupambana na uasi huko Darfur. Katika ripoti iliyotolewa Jumatano na kundi la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu hapa Marekani, Human Rights Watch limesema unyanyasaji huo umeonekana kuenea sana pamoja na mashambulizi kwa raia, mambo yanayotathminiwa kama ni uhalifu wa dhidi ya binadamu. Shirika hilo limesema waathiriwa 212 na mashahidi wa mashambulizi ya Darfur, baina ya mwezi Mei mwaka 2014 na Juni 2015 ikiwemo wengine 151 walitoroka Chad na Sudan Kusini na wengine kumi na sita waliojiwa ndani ya Darfur. Waziri wa habari wa Sudan ames, Ahmed Bilal amesema Human Rights Watch ni shirika lisiloaminika ambalo limekuwa likikosoa mara kadhaa serikali ya Khartum kila wakati inapofanya mambo mazuri, hasa inapopat, inapotaka kuweka uthabiti Darfur na kurejesha amani kwenye eneo hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Chama cha rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo kimesema kuwa kitahakikisha kwamba uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 25 hautofanyika. Msemaji wa kipindi cha mpito Bobakar Koine wa chama cha Ivorian Popular Front ameiambia sauti ya Amerika kwamba rais wa Ivory Coast ameshaanza kuandaa maandamano. raia wa Ivory Coast wameshaanza kuandaa maandamano kupinga upigaji kura unaonekana na wengi kama ni sehemu ya kurejesha uthabiti tangu ghasia zilipozuka baada ya uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na kumi. Hili limekuja baada ya baraza la katiba kutoa majina ya wa wagombea kumi likiwemo la Alassane Watara ambaye atagombania katika uchaguzi wa Oktoba. Shirika la chakula duniani WFP limesema linaongeza msaada wake kwa maelfu ya watu wa Hungary, wengi wakiwa wanakabiliwa na tatizo la utapiamlo, waliokimbilia Chad, Niger na Cameroon kuepuka mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shirika la chakula duniani limesema karibu robo tatu nzima ya mamilioni ya watu katika nchi zinazopakana na Nigeria wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, jambo linalohusishwa na kuongezeka kwa ghasia za wanamgambo wa Boko Haram. Msemaji wa WFP Bettina Luesche ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mashambulizi hayo yamesababisha kukoseshwa makazi ndani ya nchi na kuongezeka wakimbizi. WFP imesema inapanga kuongeza msaada wa chakula kwa watu zaidi ya laki sita na hamsini huko Chad, Niger na Cameroon. Shirika hilo limeonya kuwa mzozo wa usalama ulioko katika eneo hilo unaweza kuendeleza baa la njaa. Na nchi za Austria na Hungary zimeshuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wakivuka mipaka usiku kucha katika rekodi mpya kwenye nchi hizo, Wakati kukiwa na mzozo wa wakimbizi wengi katika nchi za Ulaya, Hungary imesema zaidi ya watu elfu tatu wameingia huko kutokea Serbia tangu jana usiku hadi leo asubuhi, wakati Austria imesema idadi kama hiyo iliingia katika ardhi yake ikitokea Hungary katika mji ulioko mashariki mwa Austria Nikadof, maelfu ya wakimbizi wamekusanyika wakisubiri magari moshi kwenda Vienna na kutokea pale kwenda Ujerumani na kwingineko. Maafisa wa usalama wa Austria wamesema wanakutana Alhamisi kujadili kama watume magari moshi maalumu kwenye mpaka ili kusafirisha wakimbizi kwenye mji mkuu. Na waziri wa mambo ya nje wa China amesema leo Alhamisi kwamba serikali inafuatilia kuhusu taarifa ya kutekwa raia wa China na wanamgambo wa Islamic State. Taarifa hiyo imekuja siku moja baada ya kundi la wanamgambo kuchapisha katika jarida lake kwamba kwa njia ya mtandao picha za wanaume wawili na kudai malipo ya fidia, bila ya kutaja kiasi cha fedha, ili watambulisha kama Fanjinkwe mwenye umri wa miaka hamsini kutoka China na Ole Johan kutoka Norway. Taarifa hiyo haikusema ni lini watu hao walitekwa au waliposhikiliwa. Waziri Mkuu wa Norway Erna Solberg amesema jana kwamba maafisa wa usalama waligundua kuhusu uwezekano wa kutekwa kwa raia wa Norway alioko kwenye kati ya umri wa miaka 40 huko Siria mwishoni mwa mwezi Januari na kwamba wanaamini alishikiliwa mateka na kundi la Islamic State. Kama unajiunga nasi, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu, na tunaelekea huko nchini Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania Bernard Membe amefanya mazungumzo na mabalozi wote wanaoziwakilisha nchi zao juu ya masuala mbalimbali yanayotarajiwa wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kufanya uchaguzi mkuu. Dina Chahali na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Bernard Membe amewataarifu mabalozi hao wanaoziwakilisha nchi zao nchini Tanzania juu ya ujio wa waangalizi wa uchaguzi kutoka nje ya Tanzania wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu wa madiwani wa bunge na raisi ifikapo Oktoba 25 mwaka huu. Kwa kweli watakuwa kati ya mia 4 hadi mia 6 kutegemea nchi za SADEC, yani za kusini mwa Afrika, kila nchi itatoa waangalizi wangapi wangapi ukiachia mbali hamsini ambao tayari, eh, makao makuu ya SADC wameshaidhinisha, kutakuwa na waamerika wasiopungua mia moja wanakuja. Nimeeleza European Union, eh, watakuwa na observers wasiopungua mia moja na ishirini alafu eh, Uingereza kama hamsini, Norway kama kumi na mbili hivi, makao makuu ya SADC hamsini, na bado tunategemea observers kutoka Commonwealth Secretariat tunategemea observers wengine kutoka nchi kumi na tatu za ukanda wa SADC achilia mbali nchi za Afrika Mashariki. Hata hivyo, Tanzania ilikuwa na angalizo mahususi kuhusiana na ujio wa waangalizi hao wa uchaguzi kutoka nje ya nchi. Tunategemea kwamba waangalizi wa uchaguzi watakuja wakiwa impartial, yaani wasiwe watu wanaofungamana na upande wowote. kutoa kuwaita waandishi wa habari na kueleza kinachoendelea au kutoa tu matamko kadhaa kadhaa yanayohusu uchaguzi au kampeni zinazoendelea tumewaambia wakati pekee international observers watakaporuhusiwa kuzungumza na vyombo vya habari ni mara baada ya uchaguzi, tena baada ya kutolewa matangazo ya uchaguzi wenyewe na Tume ya Uchaguzi, kuhusu mwenendo wa uchaguzi ulivyokwenda, kama ulikuwa huru, kama ulikuwa wa haki na unaelezea matakwa ya wananchi. Baada ya hapo waangalizi wa kimataifa wanayo haki na wanapata nadhani siku thelathini hadi sitini kuandika taarifa yao na kuileta katika nchi hii. Hali ya usalama wa nchi pia ilikuwa ni kitovu cha mazungumzo kati ya serikali ya Tanzania na mabalozi hao wanaowakilisha nchi zao hapa nchini. Vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vitakuwa imara kuhakikisha kwamba dhamana ya kuiweka nchi hii katika hali ya usalama katika kipindi chote cha uchaguzi iko mikononi mwao, na kwa vyovyote vile watahakikisha kwamba usalama huo unapatikana. Sisi ni nchi ambayo inaangaliwa na dunia nzima hatuwezi kuwa mfano wa kuleta fujo wakati wa uchaguzi. Vyama vya siasa vinane vinashiriki uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini Tanzania, huku ushindani mkubwa ukitarajiwa kati ya chama tawala CCM na chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA chini ya mwavuli wa vyama vinne vya siasa vinavyounda Umoja wa Katiba ya Wananchi UKAWA. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Haya basi, tukiwa tumetoka huko nchini Tanzania, moja kwa moja tunaelekea maeneo ya pwani ya nchi ya Kenya. Operesheni dhidi ya walanguzi wa dawa za kulevya nchini Kenya imewanasa zaidi washukiwa 50, chini ya majuma mawili tangu rais Uhuru Kenyatta alipotangaza vita vya kuwaandama washukiwa. Washukiwa wengi wamekamatwa pwani ya Kenya na tayari wameanza kushtakiwa kwa mujibu wa sheria ya nchi hiyo. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Rais Uhuru Kenyatta aliyezuru Mombasa mwishoni mwa Agosti alikuwa na shughuli nyingi kama rais wa jamhuri, moja ikiwa ni kuzindua upya kampeni ya kuangamiza ulanguzi wa dawa za kulevya pamoja na pombe haramu. Baada ya kukutana na viongozi mbalimbali mbali, rais Kenyatta alitangaza kwa ukali kuwa walanguzi wa dawa za kulevya hawana nafasi tena ya kufanya biashara haramu inayoendelea kuangamiza maisha ya vijana wengi tunajua ya kwamba hata shida mbalimbali mbali ambazo tuko nazo za insecurity na mambo yale mengine, sio kwa sababu vijana wetu wamezaliwa kuwa wahalifu. Ni kwa sababu wamekosa nafasi ya kujishikilia na kufanya mambo yao, kwa sababu vijana ndio msingi wa nchi hii. Amri ya Rais Uhuru Kenyatta iliwazindua maafisa wa usalama na kufikia sasa zaidi ya washukiwa 50 wa ulanguzi wamekamatwa, kwa mujibu wa taarifa za idara ya usalama, wengi wakiwa wamenaswa hapa Mombasa. Kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa amesema walanguzi wengine wakuu wametorokea sehemu zingine na hata wengine wamejaribu kuingia katika nchi jirani. The barons wako wapi? Manake polisi hawezi jua hawa watu wako wapi. Ni wajibu wako utuambie kwamba huyu jamaa anaingia kwa nyumba taimu fulani, because wameambiana wengi wametoroka Kwale, Kilifi, tutaorganize a joint raid. Tayari tumeshea majina haya na Kwale na Kilifi. Nasikia wamehamia hapa Ngombeni na Ukunda, tutakuja. Tunataka kufuatilizia wale wamepewa faini, wamelipa wametoka. Tajiri barona asiende kotini, alipe atoke, aanze kupiga kifua hapa nje. Simurinishika, mulifanya kazi gani? Kwa sasa serikali inashinikizwa kuyachapisha kwa umma majina ya walanguzi wakuu wa dawa za kulevya, wakiwepo wale wanaohitajika Marekani kujibu mashtaka ya ulanguzi wa kimataifa. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya America, VOA Express. Haya basi, msikilizaji, shukran sana Josephat Kioko, kutoka huko Mombasa, Kenya. Sasa hivi tunaelekea kwenye burudani ya muziki messi, messi si mwingine, ni Marvin Gaye, kijana ambaye alitokea hapa hapa maeneo ya DC. Haya basi, msikilizaji, ni Marvin Gaye anakuambia messi messi, mambo matamu kabisa, kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea huko tena nchini Tanzania, blog maarufu ya Tanzania ya Isa Michuzi.blogspot.com imetimiza miaka kumi mwezi huu. Nimeongea na mmiliki wake Isa Michuzi juu ya mafanikio, changamoto na kuhusu sheria mpya ya mitandao nchini Tanzania. Kwa kifupi, mafanikio nadhani kama walivyosema miaka kumi na nimeweza kujulikana Tanzania na Afrika Mashariki, na kwa kweli nimeweza kusema dunia nzima, ambapo kuna Watanzania hususani watu wanaozungumza Kiswahili. Kwa hiyo hilo peke yake ni, ni, ni mafanikio. Changamoto mimi kwangu mimi ni hiyo hiyo moja tu ya kumaintain standard, yani ya kuendelea kuwapo katika eh, nafasi ya kwanza tunafahamu kabisa blog ya Isa Michuzi ni moja kati ya blog ama naweza nikasema imekuwa ni kinara cha kuweza kuleta mapinduzi na kuweza kufanya watu kuwa na uhuru wa kujieleza hasa katika mitandao. Hivi sasa tuna sheria hii mpya ya mitandao, hii sheria kwako wewe unaichukuliaje? Kwanza sheria hii kwa kweli naichukulia kwa heshima stahili. Heshima stahili maana yake kwamba nitajitahidi ni kama ambavyo nimekuwa nikifanya miaka kumi yote huyu, kwa sababu hakuna hata siku moja chapisho langu hiyo la picha ama la nini likawahi kukanushwa ama kutokea mtu akanipeleka labda katika vyombo husika kwamba nimemkashifu ama nini. Natambua kwamba kuna uhuru wa habari, lakini sidhani kama kuna uhuru wa habari ambao hauna mipaka. Hiyo natambua lakini kuna baadhi yeah, ya mabloga wengine ambao wakati sheria hii inaanza kuelezwa waliweka bayana yeah, kwamba pengine wanaona inavunja ama inazuia ule uhuru wa kujieleza, na pengine blogu namna ambavyo zitakuwa zinafanya kazi zitakuwa tofauti kabisa, na baada ya kuwepo sheria hii, tofauti na hapo awali. Hili sijui unalizungumziaje? Hiyo sheria ina uzuri na ubaya wake. Uzuri wake ni kwamba pia inalinda, kwa mfano ili vigongo ulikuwa unafanya kazi ITV, mimi naingia kwenye mtandao naandika, Idi Ligongo alikimbia Tanzania baada ya kumuibia mwajiri wake. Hiyo itakuwa ni kujeruhi katika njia zote. Tuseme hiyo story ni kweli, lakini kama ni uongo utajisikiaje, bwana Idi Ligongo? Je, utaruhusu mambo kama hayo mtu aandike chini ya mwamvuli wa uhuru wa vyombo vya habari? Mimi ukiniuliza, ndiyo, nakuwa mwangalifu. Lakini uhuru ukoje? Hakuna uhuru wa habari ambao hauna mipaka. Kwa hiyo uhuru wa habari ni sawa, ni, ni, ni muhimu, lakini una mipaka. Sema ukweli, usifanye uchochezi. Unazionaje blog kwa miaka kumi ijayo, hasa ukichukulia hivi sasa kuna mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kama Facebook WhatsApp, Twitter na mitandao mingine ambayo inaendelea kuzinduliwa na kuvumbuliwa kila siku. Miaka kumi ijayo, nadhani kitakuja kitu kingine ambacho kitachanganya yote hayo, maanake dhidi ya mambo ya mitandaoni ni kali sana, kiasi ambacho inashangaza. Ina mimi nilipoanza miaka kumi iliyopita kulikuwa hamna Twitter, kulikuwa hamna Facebook, kulikuwa hamna nini, lakini sasa hivi utakuta hivyo vyote vipo pamoja na YouTube. Kwa hiyo miaka kumi ijayo kitakuja kitu ambacho kitachanganya mambo yote hayo ni bloga maarufu nchini Tanzania na Afrika Mashariki, Isa Michuzi akiongea na VOA Express. Bado tunaendelea kusafiri na VOA Express. Wasomi na wataalamu wa masuala ya katiba nchi za Afrika Mashariki na maeneo ya Maziwa Makuu wamekutana jijini Nairobi kwenye warsha maalum kujadili tatizo la viongozi wa nchi za Afrika wanaokataa kung'atuka kwenye madaraka, hasa baada ya muda wao wa uongozi kumalizika. Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Kulingana na wasomi na wataalamu wa masuala ya katiba katika nchi za Afrika Mashariki na maeneo ya Maziwa Makuu, baadhi ya marais na viongozi wa nchi za Afrika wamechukua mtindo mpya wa kuendelea kung'ang'ania uongozi na kushindwa kung'atuka kwenye utawala hata baada ya muda wao kumalizika. Badala yake wanatoa visingizio vya kisiasa na kisheria ili kuendelea kubakia kwenye uongozi. Na kulingana na Dkt. Ananjala wa chuo kikuu cha Nairobi, baadhi ya viongozi kama hao wanasababisha migogoro ya kisiasa katika nchi zao. uongozi mzuri ni mali mwa rais ama kiongozi anafika anasema, sasa nimetosheka, katiba inasema hivi, wacha nitoke niachie mwingine aendelee. Lakini ukikataa kutoka kwa kiti, unaambia una, una wananchi kwamba wewe una nguvu kuliko katiba, wewe una nguvu kuliko wananchi wenyewe wenye wamekupatia hiyo nguvu, na sio vizuri. Lakini tukiangalia kwa mfano, katika nchi in ya Uganda na Rwanda unakuta wananchi wanasema, baadhi ya wananchi wanasema kwamba ikiwa Kagame ataondoka, ikiwa Museveni ataondoka, hakutakuwa na udhabiti wa kisiasa. Sio ukweli. Rwanda wako wengi, Kagame ni mtu mmoja. Uh, maendeleo ya Rwanda sio kwa sababu ya Kagame, ni kwa sababu ya wananchi wa Rwanda. Maendeleo ya Uganda sio kwa sababu ya Museveni, ni kwa sababu ya wananchi wa Uganda. Kwa hivyo Museveni akitoka Uganda, itaendelea na wananchi wenyewe, watatafuta kati yao kiongozi mwenye anaweza ingia katika hiyo jukumu naendeleze maendeleo urais. Uongozi sio kukwamia kwa nguvu, uongozi ni kuwa na humility na, na maono. Kwa hivyo naweza sema nimefikisha, nimetenda langu na wananchi wachague kiongozi mwingine. Lakini kuna watu wanaosema kwamba hili jambo ama wazo ama dhana ya kusema kwamba lazima kiongozi kuondoka baada ya muda wake kumalizika ni demokrasia kimagharibi. Hapana, sio demokrasia ya kimagharibi. Kiongozi wowote nchi yoyote eh, lazima tukuwe na hiyo mpango Kiongozi akimaliza miaka zake fulani aondoke, okay. Hiyo ndio demokrasia. Demokrasia iko kila pahali, hata sisi wa Afrika tulikuwa na demokrasia yetu. Mfalme wenye walikuwa na mfalme wenye walikuwa na chifu, alikuwa anatoka uongozoni hakuwa na kaa milele. Kwa hivyo, sio ni uongo kusema kuwa ni, ni isa za ki nchi za magharibi hapana. Demokrasia ni reality ya pa Afrika kwetu, na kwa sababu ni reality ya Afrika, lazima tuungane kama Waafrika, tukubali kuwa tutakuwa na hizo uh, maktaba za demokrasia, principles za udemokrasia, ndio itatusaidia tupate maendeleo. Wasomi na wataalamu wa masuala ya katiba kwenye warsha maalum inayoendelea hapa mjini Nairobi. Mwai Kikonyo, VOA Express, Nairobi. Shukrani Mwai Kikonyo. Haya basi, ndani ya mambo ya VOA Express, Meri Mgawe. Unapokopa lazima ulipe <laughs> ndivyo dada Messi Nyambura kutoka Nakuru jinsi anavyoelezea ya kero yake. Leo hii, kero langu ni tabia watu walio nayo ya kuomba pesa. Umekuja umekopa mtu pesa kwa furaha eh, ni na shida, nisaidie na pesa. Unamsaidia, sasa kumwitisa ni balaa, kwa sababu atakaa hataki kulipa, amekataa. Umeng'ang'ana, umeng'ang'ana mpaka mchoo, umeamua uende kotini, ama umeamua uende kwa chifu. Sasa hii ni kupotezea watu wakati, kwa sababu ukienda kotini, ama uende kwa chifu, bado hiyo ni pesa ingine umetumia, ukijaribu kufuatilia ile ulimpatia rafiki wako wa karibu. Amekuja ako na shida anakulilia jamani, nisaidie, nisaidie, unampatia pesa hatarudisha. Na sijui kama mtu akiombei hii pesa alikuwa anajua hatarudisha ama hakuwa anajua lakini mtavutana, umeenda kutini, umeenda kutafuta, lakini umeenda kutafuta, umetumia hii pesa yote fuatilia tu ile ulikuwa umempatia, badala tu arudishe pesa kama mlivyokuwa mmeambiana. Hiyo jambo inanikera. Mfano mwingine, kina mama O, nina wageni jirani, nisaidie na sufuria nisaidie na vijiko, sahani. Haya, umeshasaidiwa, wageni wako wamekuja, wamekula, wamaliza, wameondoka. Unafaa urudishe, na unajua tu unafaa urudishe. Mbona mtu akuja kukufuata u sufuria yangu nirudishie? Sasa labda uu mwenzako pia wageni wanakuja wachama yao, lazima akuja kwako akuulize, sufuria zangu, sahani zangu, leta. Hapana, kama umeomba kitu chukua, unarudisha hivyo tu, una naomba unarudisha. Ukiomba ukisema unarudisha, rudisha. Hii mambo inafanya kukua na uadui sasa, majirani hata hawaangaliani tena. Mkitoka huko nje mpatane, huu anaangalia huku, huu mwingine anaangalia huku, kwa sababu mshako sana, kwa sababu ya kitu tu rahisi. Ukiomba rudisha, wacha kukera watu. Kwa hivyo ukiomba vitu, iwe ni pesa, manguo, vino vyombo. Mm -hmm. Kila mtu aheshimiane na kusiwe na uadui. Life Talk, Life Talk, Life Talk, kila na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem Kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live Tok kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii jami. Haya basi, msikilizaji, nami nakuambia ushiriki wako ni mchango wa jamii. Siku ya kesho mada yetu katika Live Talk, tutakuwa na kile tunachokiita open mic, yani tunafungua mics wazi, tunakuachia wewe msikilizaji wetu, tuletee mada unazotaka tuzizungumzie hapo kesho. Kuna mambo mengi ambayo yanaendelea. Kuna ile Septemba 11 ambayo tunaiita ni Septemba 11, yale mashambulizi yaliyofanyika hapa Marekani, uchaguzi Tanzania na mambo mbalimbali. Basi karibu ushiriki haya moja kwa moja kwenye Vumayo mitandaoni. Harrison Kamau. Habari ya Alhamisi. Naamini juma limekuendea vizuri hadi sasa. Lakini walimu nchini Kenya mnajua kwamba hali imekuwa ni ya vuta ni kuvute wakitumai kilio chao kitasikilizwa na serikali. Kwa kweli, swala la mishahara ya walimu limekuwa likivuma kwenye mitandao ya kijamii hasa pale chama cha wafanyakazi nchini Kotu. Kilipoamua kuungana na kile cha walimu NAT pamoja na Kupet katika kushinikiza serikali kutimiza amri ya mahakama ya nyongeza za mishahara kwa walimu kwa kati ya asilimia 50 hadi 60. Serikali inahitaji zaidi ya bilioni 17 ili kukadiria nyongeza hizo. Serikali kwa upande wake kupitia mwajiri wa walimu TSC imeonya walimu kuwa huenda wakapoteza ajira iwapo hawatarudi darasani mara moja. Hakika mgomo huo wa walimu umedumaza shughuli za elimu nchini na kuchochea hisia tofauti kwenye magazeti na mitandao ya kijamii. Alfotula kwenye gazeti la The Daily Nation anasema serikali haiwezi kamwe kuwafuta walimu. Haina budi kuwalipa haki yao. Fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka wa Somalia wapatiwe kwanza. Francis Kangethe anasema kuwa Serikali lazima isimame kidete kwani vyama vya wafanyikazi vitaidhulumu kisiasa. Maka anaongeza kuwa iwapo mishahara ya wabunge na maseneta inapatikana, basi hata ya walimu ni wa Kenya pia walipwe haki yao. Na huko Ulaya mambo yameendelea kuwa kitendawili, wakati ongezeko la wakimbizi kutoka Afrika na Mashariki ya Kati likiendelea huku mataifa ya Ulaya yakitofautiana kuhusu kuwakubali au kuwanyima hifadhi wakimbizi hao. Ufaransa imekubali kuwachukua wakimbizi zaidi huku Uingereza ikiwachukua licha ya kuwa na sheria kali kwa wakimbizi. Czech Republic na Slovakia zimesema kuwa wakati huu hazitaki wakimbizi wakati mataifa mengine yakijitahidi kujenga kuta kwenye mipaka. Ni mambo tu yanavyovuma mitandaoni. Kuwa na Alhamisi yenye baraka. Na sasa tunakusomea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Tanzania, Bernard Membe, amefanya mazungumzo na mabalozi wote wanaoziwakilisha nchi zao nchini humo juu ya masuala mbalimbali yanayotarajiwa mbali, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu. Katika mkutano huo, amewataarifu wanadiplomasia hao wanaoziwakilisha nchi zao Tanzania juu ya ujio wa uangalizi wa uchaguzi kutoka nje ya Tanzania wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu wa madiwani wa bunge na rais ifikapo Oktoba 25 mwaka huu. Na Sudan imekanusha kwamba vikosi vyake vya Rapid Support Forces vimefanya ubakaji na mauaji kwa raia wakati wa kampeni zake mbili kupambana na uasi huko Darfur. Katika ripoti iliyotolewa Jumatano na kundi la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu hapa Marekani, Human Rights Watch, limesema unyanyasaji huo umeonekana kuenea sana, pamoja na mashambulizi kwa raia, mambo yanayotathminiwa kama ni uhalifu dhidi ya binadamu. Shukranipa. Yeah, shukrani basi msikilizaji, kwa kuweza kusikiliza, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa VOA Express ni Abdul Shakur Abud, mwendeshaji Daniel Brown, fundi mitambo Peter Henley, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mary Mgawe, kutoka hapa Washington DC, tunakuambia alasiri njema.