Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kama na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi tarehe 10 Septemba mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na na 107.5 FM, Nairobi Kenya. Karibuni. <mulia> na katika habari zetu hivi leo, wataalamu wa masuala ya katiba pamoja na wasomi wajadilia suala la viongozi wa afrika kusalia madarakani. Kwa hivyo Mseveni akitoka Uganda itaendelea, na wananchi wenyewe watatafuta kati yao kiongozi mwenye anaweza ingia katika hiyo jukumu naendeleze maendeleo. Urais uongozi sio kukwamia kwa nguvu. na vyama vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo vyaomba kushauriana na tume huru ya uchaguzi kabla ya uchaguzi kufanyika ya muhimu ni kutayarisha uchaguzi na kalenda ambayo inaokuwa wazi, ambayo inaweza isienende kuleta eh, mavurugo kama yale yaliyokuwa eh, mwezi wa kwanza wa mwaka huu. Tunao basi hayo na mengine mengi, utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. Sudan imekanusha kwamba vikosi vyake vya Rapid Support Forces vimefanya ubakaji na mauaji kwa raia wakati wa kampeni zake mbili kupambana na uwasi huko Darfur. Katika ripoti iliyotolewa Jumatano, kundi la kutetea haki za binadam lenye makao yake makuu hapa Marekani Human Rights Watch limesema unyanyasaji huo umeonekana kuenea sana, pamoja na mashambulizi kwa raia, mambo yanayotathminiwa kama ni uhalifu dhidi ya binadamu. Shirika hilo limesema waathiriwa mia mbili kumi na mbili na mashahidi wa mashambulizi ya Darfur baina ya mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nne na Juni elfu mbili kumi na tano ikiwemo wengine mia moja hamsini na moja walitorokea Chad na Sudan Kusini na wengine kumi na sita waliojiwa ndani ya Darfur. Waziri wa habari wa Sudan, Ahmed Bilal, amesema Human Rights Watch ni shirika lisiloaminika ambalo limekuwa likikosoa mara kadhaa serikali ya Khartoum kila wakati ilipofanya mambo mazuri, hasa inapotaka kuweka uthabiti Darfur na kurejesha amani kwenye eneo hilo. Na nchi za Austria na Hungary zimeshuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wakivuka mipaka usiku kucha katika rekodi mpya kwenye nchi hizo, wakati kukiwa na mzozo wa wakimbizi wengi katika nchi za Ulaya. Hungary imesema zaidi ya watu elfu tatu wameingia huko kutokea Serbia tangu jana usiku hadi leo asubuhi, wakati Austria imesema idadi kama hiyo iliingia katika nchi yake ikitokea Hungary katika mji ulioko mashariki mwa Austria, Nikeldorf, maelfu ya wakimbizi wamekusanyika wakisubiri magari moshi kwenda Viena na kutokea pale kwenda Ujerumani na kwingineko. maelfu ya usalama wa Austria wamesema maafisa wa usalama wa Austria wamesema wanakutana Alhamisi kujadili kama watume magari moshi maalumu kwenye mpaka ili kusafirisha wakimbizi kwenye mji mkuu. Na viongozi wa mataifa ya kiarabu wanakabiliwa na ukosoaji mkali kutoka vyombo vya habari vya kanda yao kwa kutochukua hatua zaidi ya kusaidia katika janga la wakimbizi wa mashariki ya Kati. Vyombo hivyo vya habari vinawalaumu pia viongozi hao kwa kutokiri wakimbizi wa Siria wanakimbia kutokana na hali ya vita nchini mwao. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Jemia Detma. Sehemu kubwa ya ukosoaji unafanywa na vyombo vya habari huru visivyomilikiwa na mamlaka ya kitaifa ambapo gazeti la Kiingereza la Qatar Gulf Times linachukua mstari wa mbele katika swala hilo. Gazeti hilo linaeleza kwamba kansela wa Ujerumani Angela Merkel amepewa jina la Mama Merkel na wakimbizi wa Siria kwa uamuzi wake wa kuruhusu wengi wao kuingia Ujerumani kuliko nchi nyingine yoyote ile. Gazeti hilo katika makala yake ya wiki iliyopita imeyakemea mataifa tajiri ya Ghuba kwa kutotoa taarifa ya pamoja juu ya mzozo huo na bila ya kukubaliana juu ya mkakati wa kuwasaidia wahamiaji ambao wengi wao ni Waislamu. Inawatuhumu viongozi wa kanda hiyo kwa kuonyesha hali ya kutojali kutokana na janga la wakimbizi wa, wa Siria. Hakuna wakimbizi wa, wa Siria waliopewa hifadhi rasmi katika nchi za Ghuba kama vile Bahrain, Kuwait au Umoja wa Falme za Kiarabu magazeti ya umoja wa falme za kiarabu ambayo yana uhusiano wa karibu na familia ya kifalme yamekuwa pia yakikosoa viongozi wao kwa kutoshughulikia vilivyo janga hilo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Shirika la chakula duniani WFP limesema linaongeza msaada wake kwa maelfu ya watu wa Hungary, wengi wakiwa wanakabiliwa na tatizo la utapia mlo, waliokimbilia Chad, Niger na Cameroon kuepuka mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shirika la chakula duniani limesema karibu robo tatu nzima ya mamilioni ya watu katika nchi zinazopakana na Nigeria wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, jambo linalohusishwa na kuongezeka kwa ghasia za wanamgambo wa boko haram. Msemaji wa WFP Bettina Leusche ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mashambulizi hayo yamesababisha kukoseshwa makazi ndani ya nchi na kuongezeka kwa wakimbizi. WFP imesema inapanga kuongeza msaada wa chakula kwa watu zaidi ya laki sita na hamsini huko Chad, Niger na Cameroon. Shirika hilo limeonya kuwa mzozo wa usalama ulioko katika eneo hilo unaweza kuendeleza baa la njaa na waziri wa fedha wa Zimbabwe Patrick Chinamasa amesema kwamba ameshachoka na kuishawishi benki ya Dunia, IMF na wakopeshaji wengine kufuta deni la dola bilioni kumi kwa sasa hivi. Waziri huyo anasema nchi yake itatumia rasilimali zake katika juhudi za kulipa deni hilo. Bwana Chinamasa alieleza hayo mapema leo kwenye mkutano na wanahabari baada ya wafanyakazi wa IMF kumaliza mazungumzo na maafisa wa Zimbabwe mjini Harare. Amesema serikali ilifanya mazungumzo ya kweli kuhusu suala hilo na IMF kuhusu uchumi wa nchi yake. Aliendelea kusema kwamba kama wakikaa kama wachumi, wamekubaliana kwamba kimsingi uchumi wa Zimbabwe upo katika hali mbaya, na ili kumaliza tatizo hilo lazima waafikiane na wakopeshaji wao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika habari ambazo tumezipa kipaumbele, tunaelekea moja kwa moja kule Afrika Mashariki, hasa katika nchi ya Uganda, ambapo polisi wamekuwa na wakati mgumu kuwatawanya wafuasi wa aliyekuwa waziri mkuu Patrick Amama Mbabazi katika siku ya nne ya ziara yake mashariki mwa Uganda, ambako watu kadhaa wameachwa na majeraha. Wafuasi wake Mbabazi wamekaidi hatua ya polisi kuwarushia vitoa machozi ikiwa juhudi ya kuwatawanya katika mji wa Jinja, wakati wakikimbiza, wakiziba barabara na wakisisitiza Mbavazi awahutubie, kinyume na agizo la polisi. Walinzi wake pia wamekuwaruzana na polisi na hata mmoja kuzabwa kofi, huku mwingine akinyaganywa bastola. Mwandishi wetu Kennes Bwire anaripoti kamili kutoka Kampala, Uganda. Idadi kubwa ya watu wamejitokeza kando mwa barabara kutoka mji wa Soroti hadi mji wa Jinja mashariki mwa Uganda kumlaki aliyekuwa waziri mkuu wa mama Mbabazi licha ya amri ya polisi kutishia kuwakamata. hello, hello. Mbabazi akionekana mtulivu alisalia katika gari lake, vijana wakilifuata wakiimba wimbo wenye maneno matatu, leo tunataka amani. Kilomita kumi kuingia mji wa Jinja Vijana waliamua kuziba barabara wakitaka kumuona Mbabazi na aweze kuwahutubia. Polisi waliingilia kati na kutaka kuwatawanya wafuasi wake Mbabazi wakitumia gesi ya kutoa machozi. Vijana wakikaidi hatua ya polisi na badala yake kuokota vitoa machozi hivyo na kuwarushia polisi. Walinzi wake Mbabazi walikabiliana na polisi waliojaribu kulifikia gari la Mbabazi ili kumkamata. Polisi mmoja akapigwa ngumi na kuangushwa. Hatua ya polisi kuangushwa ilizua hasira kati ya wenzake, mmoja akifyatua risasi za mpira na wengine gesi ya kutoa machozi, lakini mmoja akazabwa kofi na mlinzi wake Mbabazi. Mlinzi wa Mbabazi naye akapokonywa bastola na kamanda wa polisi. Mambo yalipoonekana kuteleza zaidi, vijana wakikaidi kutawanyika licha ya kurushiwa vitoa machozi, ilimbidi Mbabazi kufungua mlango wa gari na kutaka kuzungumza na kamanda wa polisi mjini Jinja. Edgar Nyabongo difficult. Na polisi waliposhindwa kukabiliana na wafuasi wake, Mbabazi ikabidi wamsindikize hadi jini Kampala kwa lazima, wafuasi wake wakiamua kuwapiga polisi mawe huku polisi wakiwarushia gesi ya kutoa machozi watu kadhaa wamejeruhiwa. <muchilio> Mbabazi anayewania urais alikuwa ameruhusiwa na tume ya uchaguzi pamoja na polisi kukutana na wafuasi wake, lakini tangu siku ya Jumatatu na Jumanne alipovutia umati mkubwa wa watu waliojaza viwanja vikubwa mjini Mbale na Kapchorwa mambo yalimugeukia. Polisi mashariki mwa Uganda wakisema kupata amri kutoka jini Kampala kutomruhusu Mbabazi kufanya mikutano. Jana polisi wanne walijeruhiwa na vijana waliowapiga mawe na vijana wengine wakiwa wamejihami kwa mishale mjini Soroti. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Naendelea kusikiliza matangazo haya kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi msikilizaji, tunaendelea kukusomea habari za dunia. Wanamgambo kutoka kundi la kigaidi la Islamic State wanaendesha jela binafsi katika wilaya achini nchini Afghanistan. Gavana wa wilaya hiyo ameiambia VOA kwamba wengi wa walioshikiliwa katika jela hizo ni maafisa wa Afghanistan. Habari zingine zinazofuatana na hizo zinasema kwamba Norway imekataa kutoa malipo ya fidia kwa wanamgambo wa Islamic State ili kumwachilia mwanaume mmoja kutoka nchi hiyo ambaye waziri mkuu wa Norway amesema alishikwa mateka na kundi lingine mwezi Januari. Kundi la ISIL limedai kumshikilia raia wa China pamoja na huyo wa Norway. Na Marekani na majeshi ya NATO wamejibu kwa kuonyesha hofu zao kuhusu taarifa za kuongezeka vikosi vya rasia huko Siria. Afisa mwandamizi wa masuala ya ulinzi wa Marekani ameambia Sauti ya Amerika kwamba Rusia imekuwa ikipeleka kwa njia ya anga vifaa vya kijeshi nchini Siria, na kusema kuwa harakati hizo hazisaidii. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani John Kirby amewaambia waandishi wa habari kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alijadiliana kuhusu suala hilo na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC, tukiendelea kuchambua mambo yanavyoendelea kutoka sehemu zote za ulimwengu. Wasomi na wataalam wa masuala ya katiba katika nchi za Afrika Mashariki na maeneo ya Maziwa Makuu wamekuwa wakikutana mjini Nairobi kwenye warsha maalum kujadili tatizo la viongozi wa nchi za Afrika wanaokataa kung'atuka kwenye madaraka, hasa baada ya muda wao wa uongozi kumalizika. Mwandishi wetu Mwai Gikonyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Kulingana na wasomi na wataalamu masuala katiba katika nchi za Afrika Mashariki na maeneo ya maziwa Makuu, baadhi ya marais na viongozi wa nchi za Afrika wamechukua mtindo mpya wa kuendelea kung'ang'ania uongozi na kushindwa kung'atuka kwenye utawala hata baada ya muda wao kumalizika. Badala yake wanatoa visingizio vya kisiasa na kisheria ili kuendelea kubakia kwenye uongozi. Na kulingana na Dkt. Ananjala wa chuo kikuu cha Nairobi, baadhi ya viongozi kama hao wanasababisha migogoro ya kisiasa katika nchi zao. Uongozi mzuri ni maali mwa rais ama kiongozi anafika, anasema sasa, nimetosheka, katiba inasema hivi, wacha nitoke, niachie mwingine aendelee. Lakini ukikataa kutoka kwa kiti, unaambia una, una wananchi kwamba wewe una nguvu kuliko katiba, wewe una nguvu kuliko wananchi wenyewe wenye, wenye wamekupatia hiyo nguvu, na sio vizuri. Lakini tukiangalia kwa mfano katika nchi ya Uganda na Rwanda, unakuta wananchi wanasema, baadhi ya wananchi wanasema kwamba ikiwa Kagame ataondoka, ikiwa Museveni ataondoka, hakuta kuwa na udhabiti wa kisiasa. Sio ukweli. Rwanda wako wengi, Kagame ni mtu mmoja. Uh, maendeleo ya Rwanda sio kwa sababu ya Kagame, ni kwa sababu ya wananchi wa Rwanda. Maendeleo ya Uganda sio kwa sababu ya Museveni, ni kwa sababu ya wananchi wa Uganda. Kwa hivyo Museveni akitoka Uganda, itaendelea na wananchi wenyewe watatafuta kati yao kiongozi mwenye anaweza ingia katika hiyo jukumu na endeleze maendeleo. Urais, uongozi sio kukwamia kwa nguvu. Uongozi ni kuwa na humility na, na maono. Kwa hivyo naweza sema nimefikisha nimetenda langu na wananchi wachague kiongozi mwingine. Lakini kuna watu wanaosema kwamba hili jambo ama wazo ama dhana ya kusema kwamba lazima kiongozi kuondoka baada ya muda wake kumalizika ni demokrasia ya kimagharibi. Hapana, sio demokrasia ya kimagharibi. Kiongozi wowote nchi yoyote eh, lazima tukuwe na hiyo mpango Kiongozi akimaliza miaka zake fulani aondoke, okay. Hiyo ndio demokrasia. Demokrasia iko kila pahali, hata sisi wa Afrika tulikuwa na demokrasia yetu, mfalme wenye walikuwa na mfalme wenye walikuwa na chief, alikuwa anatoka uongozoni hakuwa na milele. Kwa hivyo io ni uongo kusema kuwa ni, ni isa za ki nchi za magharibi. Hapana, demokrasia ni reality ya pa Afrika kwetu, na kwa sababu ni reality ya Afrika, lazima tuungane kama Waafrika, tukubali kuwa tutakuwa na hizo uh, maktaba za demokrasia, principles za demokrasia, ndio itatusaidia tupate maendeleo. Wasomi na wataalamu wa masuala ya katiba kwenye warsha maalum Inayoendelea hapa mjini Nairobi. Mwaiki kwenye vio ya Nairobi. Basi moja kwa moja hadi Afrika ya Kati ambapo vyama vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo viomba mazungumzo na tume huru ya uchaguzi kabla ya kufanyika uchaguzi halisi wa mikoa na ubunge unaoandaliwa nchini humo. Astel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ifahamike kwamba upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umechukua msimamo huo siku chache baada ya Mahakama ya Katiba kuomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwajibike kuandaa uchaguzi kwa siku zinazofaa, ama kuchukua hatua nyingine. Jonathan ni mmoja wa chama cha UNC cha Vital Kamerhe, ikiwa ni chama cha upinzani: tunataka tuikae kusudi tupange uchaguzi namna gano utapita, hali gano utaipita, na watu gano wataongoza hiyo chama, sababu hiyo seni yenyewe kwanza ina matatizo. Yule ambaye anaongoza seni kwa sasa ni mtu wa PPRD, ni mtu wa government wa Bwana Joseph Kabila. Ingenese mambo pamoja na seni sababu seni ndio inakuwa na matatizo yake. Navyo vyama tawala vimeomba wapinzani kujiandaa kushiriki uchaguzi kuliko kulalamika. Norbert Atsongia ni kiongozi wa chama cha pepe PPRD katika muji wa Beni. Kawaida ya kwetu uh, ku DRC uchaguzi haiyakubali hata siku moja, mambo serikali inafanya hata iko vizuri, nasema tu mambo sio sio wajitayarishe kwa uchaguzi, wajitayarishe kwa uchaguzi, kwa sababu ucha, uchaguzi ina mambo mengi mengi, na pesa inaomba, kuwahesabu watu inaomba, ile yote, wajitayarishe. Wakati seneta italeta mambo yote, wawe tayari. Yani askari anakwaka tayari kwa vita saa yoyote, askari si mtu wa kulialia hivi. Mtu anafanya politiki anaposhakuwa na sawa, askari wanamwambia simama hivi, anaenda pana kulialia na ngoja, anaenda kuafronte vita. Ifahamike kwamba kumekuwa na tetesi nyingi zinasemazo kwamba huenda uchaguzi wa majimbo ukaahirishwa na hii kuleta hali ya kutoelewana. Upande mwingine, nimezungumza naye Etienne Kambale, mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa na makao yake katika mji wa Goma. Ya muhimu ni kutayarisha uchaguzi na kalenda ambayo inaokuwa wazi ambayo inaweza isienende kuleta E, mavurugo kama yale yaliyokuwa e, mwezi wa kwanza wa mwaka huu tunao ni hakikisho ya kuwa e, wakiwa wa upinzani wa, wakiwa wale wanaoongoza e, waelewane na wasienende kinyume ya katiba ya Kongo ya kidemokrasia, hapo watakuwa wametenda vema wakienenda kulingana na matakwa ya raia. Uchaguzi wa mikoa na majimbo ulitarajiwa kufanyika mwezi Oktoba lakini dalili zenyewe hazionekane, huku watu wakiwa na shaka ya kutekelezwa kwa uchaguzi huo na kusema kwamba itakuwa vigumu kutekeleza kalendari ya uchaguzi. Lakini tume huru ya uchaguzi imeomba wagombea kujiandaa vilivyo. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam, leo katika makala yetu ya uchaguzi nchini Tanzania tunamulika maadili ya uchaguzi, ambapo hivi karibuni tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo imetoa onyo dhidi ya mgombea wa uchaguzi wa chama cha Ukawa bwana Edward Lowasa. Basi mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Damian Lubuva na kutaka afafanue juu ya ukomo wa kampeni za wagombea ndani ya maeneo ya ibada. Nadhani hilo ni jambo linaloeleweka kwamba wagombea kama ilivyo watu wengine ni wana, ni watu wa imani mbalimbali mbali, kuna maeneo yao ya kuabudu n kama anaenda huko kama mwingine ahiyo akatazi kwenda huko kwenye ibada huko, lakini kinachokataza ni kwamba akiwa kwenye ibada ndio anatumia nafasi hiyo kufanya kampeni, kama ambavyo mgombea mmoja ambaye huyo nilikuwa tunakemea kanisani, kabisa amesema, hii ni zamu ya sisi wa magharibi fulani, ipigieni kura, na katika, hiyo ilikuwa ni kampeni. Hiyo ndio inakatazwa. Na katika maadili ya uchaguzi elfu mbili kumi na tano ambavyo vyama vyote vilipia saini, hicho ni kipengele kinachokatazwa kwamba kampeni zisifanywe kwa msingi wa udini, ukabila na kadhalika, na pia maeneo ya ibada yasitumie kwa shughuli ni hiyo. Sasa pengine jaji Lubuva, katika kutokana na swala kama hilo, ni hatua gani ambazo zinachukuliwa dhidi ya mgombea anayefanya kitu kama hicho? Kwa upande wa tume ya uchaguzi ziko kamati za nidhamu. Kwa mfano, iko kamati ya kitaifa, iko kamati kwenye jimbo, iko kamati kwenye kata. Sasa kwa mfano, sasa hivi tunavyoongea, chama cha CCM wameleta malalamiko rasmi dhidi ya ya mgombea wa CHADEMA kwamba huyu amevunja ile ile ile nani, mchukulieni hatua zinazostahili. Sasa zinazostahili pale ni kwamba anaitwa ana kwenye kamati ya maadili ambayo wajumbe wa baadhi ya vyama wapo mle na anaulizwa ikiwa anakiri kosa, anaweza kupewa adhabu au akaonywa au vinginevyo. Kamati inaweza ikafikia mahali kusema kwamba labda utakaporudia tena unaweza ukapewa adhabu ya ya kuzuiwa usifanye kampeni, usubiri tu mpaka siku ya kupiga kura. Kuna aina hiyo ya ya adhabu ya ambayo inaweza kutolewa, au faini na kadhalika. Kwa hivi kwa sasa hivi tuliona tu kwamba kwa kuanzia tuwaonye au kwa mfano baadhi ya vyama walipoanza kampeni walipozindua wamepitiliza muda. Kwa sasa hivi tunakaribia kwa nguvu zote kwamba msirudie, si vizuri. Ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania, Jaji Damian Lubuva akizungumza na Sauti ya Amerika. Na leo katika matukio ya Afrika, tunazungumzia wahamiaji waliokwama katika magereza ya Malawi baada ya kutumikia kifungo chao zaidi ya wahamiaji haramu 300 wengi wao raia wa Ethiopia wako gerezani nchini Malawi baada ya kumaliza kifungo chao. Maafisa wa serikali wanasema kuwepo muda mrefu gerezani kunawapatia sehemu ya kuishi kabla ya kurejeshwa makwao, lakini makundi ya kutetea haki za binadamu kawaweka watu hao wamesema kuweka watu hao gerezani baada ya kumaliza kifungo chao ni kinyume cha sheria. Mwandishi wetu Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre, naye Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Mamlaka nchini Malawi zinasema wahamiaji hawa wamekutwa na hatia ya kuingia nchini humo kinyume cha sheria. Wameingia wakitokea Tanzania, wakiwa njiani kwenda Afrika Kusini. Msemaji wa wizara ya uhamiaji Joseph Chaua anaelezea wale wanaoshikiliwa: tuna wahamiaji 358 na katika magereza mbalimbali mbali, nchini mjini Brantel tumewaona saba kati yao, na Dedza tuna 32, Mchisi, tuna sitini na wanne, na mjini Lilongwe tuna 255. Wengi wa hawa ni wa Ethiopia na wa Kongo. Chawua amesema wengi wanasubiri kupelekwa nyumbani kwao, lakini mwanaharakati wa haki za wafungwa Victor Mhango analaani hili. Hiyo ni kinyume cha sheria, kwa hakika ni kuvunja sheria. Wanawaweka watu wasio na hatia gerezani kinyume cha sheria. Sheria inasema huwezi kumweka mtu gerezani baada ya kumaliza adhabu yake. Kwa hiyo tunachofahamu kuwa magereza yetu yamejaa na watu hawa wanaadhibishwa baada ya vifungo vyao kumalizika. Kamishna mkuu wa magereza nchini Malawi Kennedy Nkoma ameiambia VOA kuwa wahamiaji waliomaliza vifungo wanawekwa gerezani kwa nia njema kabisa. Kwa hakika hivi sasa wanapatiwa makazi. Katiba ya jamhuri ya Malawi inaruhusu kuwapatia makazi na kupitia ukarabati. Kwa hivyo, hivi sasa tunachofanya ni kuwapatia makazi kabla ya kurejeshwa kwenye nchi wanazotoka. Hawafanyi kazi, wanaamka asubuhi na kusubiri kurejeshwa makwao. Lakini mhango hashawishiki na hilo. Hiyo ni nyumba au gereza? Inakuwaje mtu anapatiwa makazi ndani ya gereza, na kwa nini wasitafutiwe sehemu bora ya kuishi? Naibu mkuu wa madaktari wasio na mipaka nchini Malawi, Nicolette Jackson, anasema timu yake imekuwa ikitoa msaada wa afya katika kliniki kwenye magereza mawili makubwa nchini humo, Maula lililopo mji mkuu Lilongwe, na Chichiri katika mji mkuu wa kibiashara wa Blantyre. Tunaona wengi wao wakiwa na utapia mlo, hawana chakula, hawakipendi chakula cha gerezani ambacho akiwatoshi. Hata hivyo wanapewa mlo mmoja kwa siku nzima, yaani ugali umahindi, wa mahindi ambao hauna protini yoyote. Kwa hiyo tunaona baadhi ya wa Ethiopia wanasumbuliwa na ukosefu wa protini mwilini. Jackson amesema baadhi ya wa Waethiopia wamekuwa wakisubiri kwa takriban miezi tisa hivi sasa kurejeshwa kwao. Mkoma anasema mhamiaji kukaa muda mrefu gerezani pia kuna watia wasiwasi mkubwa maafisa katika serikali ya Malawi. Tunatumia fedha nyingi zaidi kwa watu hawa wakati ambapo hawakutakiwa kutumia chochote, na serikali italazimika kukodisha ndege ya kuwachukua watu hawa kuwarejesha Ethiopia. Kwa hiyo hayo ni matumizi mengine ya serikali. Msemaji wa uhamiaji cha ua amesema hawezi kusema lini wahamiaji watasafirishwa kurejeshwa makwao. Ameiambia vioe kuwa idara yake haina fedha kwa shughuli hiyo. Livetalk! Livetalk! Livetalk! kila Ijumaa Livetalk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Livetalk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Na sasa tunakusomea muktasari wa habari. Sudan imekanusha kwamba vikosi vyake vya Rapid Support Forces vimefanya ubakaji na mauaji kwa raia wakati wa kampeni zake mbili kupambana na uasi huko Darfur. Katika ripoti iliyotolewa Jumatano, kundi la kutetea haki za binadam lenye makao yake makuu hapa Marekani, Human Rights Watch imesema unyanyasaji huo umeonekana kuenea sana, pamoja na mashambulizi kwa raia, mambo yanayotathminiwa kama ni uhalifu dhidi ya binadamu. Na nchi za, za Austria na Hungary zimeshuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wakivuka mpaka usiku kucha katika rekodi mpya kwenye nchi hizo, wakati kukiwa na mzozo wa wakimbizi wengi katika nchi za Ulaya. Hungary imesema zaidi ya watu elfu tatu wameingia huko kutokea Serbia tangu jana usiku hadi leo asubuhi, wa wakati Austria imesema idadi kama hiyo iliingia katika ardhi yake ikitokea Hungary. Shirika la chakula duniani WFP limesema linaongeza msaada wake kwa maelfu ya watu wa Hungary, wengi wakiwa wanakabiliwa na tatizo la utapia mlo, waliokimbilia Chad, Niger na Cameroon kuepuka mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mwa Nigeria. Shirika la chakula duniani limesema karibu robo tatu nzima ya mamilioni ya watu katika nchi zinazopakana na Nigeria wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Daniel Brown, msimamizi Abdu Shakul Abud kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Meri Mgawe tukisema kwa heri kutoka Washington, na uwe na usiku mwanana, usona buga.