Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi Septemba 11 mwaka 2015. Ni miaka 14 tangu Marekani iliposhambuliwa na magaidi mwaka 2001. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, katika VOA Mitaani, wananchi wa Burundi wazungumzia agizo la serikali ya nchi hiyo kuwataka wananchi kusalimisha silaha kwa hiari yao. Watafute jinsi gani ya kuondoa zile silaha kwa kuwarahisishia raia ama kuwapa bashishi, vile ni kitu mojawapo kinaweza kuleta furaha kwa raia. Na katika habari nyingine tunakuletea ripoti kuhusu mkutano wa misaada na kukabiliana na majanga unaoendelea hapa Washington. Je, vifaa gani vinazungumziwa vinaweza kusaidia kukabiliana na majanga? Makampuni ambapo wamekuja na vyombo ambavyo vinaweza kusafisha maji kwa haraka, halafu mawasiliano, watu familia wanapoteana, kwa hivyo simu zile zinazotumia set Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Marekani imesema jana Alhamis kwamba itakubali angalau wakimbizi 10,000 wa Syria katika mwaka ujao na kuongeza msaada wake wa kibinadamu kwa wale wanaokimbia ghasia nchini Syria. Msemaji wa White House Josh Ernest amesema Rais Barack Obama anawaelekeza maafisa kufanya maandalizi kuwaruhusu wakimbizi kuingia nchini kuanzia mwezi ujao. Bwana Elnest amesema juhudi mpya zinaashiria ongezeko kubwa la awali. Marekani inakubali wakimbizi elfu sabini kila mwaka kutoka duniani kote. Msemaji huyo wa White House amesema ukaguzi kwa wakimbizi wapya wanaoingia utakuwa mkubwa, ili kuhakikisha usalama wa taifa wa Marekani hautarahirishwa. Mkuu wa upelelezi wa Marekani James Clapper amesema wiki hii kwamba anahofia waasi wa Islamic State huenda wakajichanganya na wakimbizi wanaokimbia mzozo huko mashariki ya kati wakati wanaelekea nchi nyingine. Baraza la Seneti hapa Marekani jana lilishindwa kupitisha azimio la Republican ambalo lingezuia mkataba wa nyuklia kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani. Kura sitini zilihitajika ili kupitisha azimio hilo, lakini hatua ya kupinga makubaliano ilipata kura hamsini na nane na zilizopinga ni arobaini na mbili Rais Barack Obama hivi sasa anaendelea na mpango wake wa kutia saini mkataba huo, lakini spika wa bunge Mrepublican John Bena amesema jana kwamba mapambano ya kusitisha mkataba kufanya kazi kuendelea yataendelea. Wapinzani wa mkataba huo, wakiwemo baadhi ya wa Wademokrat, wanasema bado unaipa Iran nafasi ya kutengeneza silaha za nyuklia na utaipatia mabilioni ya dola Iran ambayo itatumia fedha hizo kufadhili ugaidi. Kenya imetia saini makubaliano na China kama sehemu ya mipango ya taifa hilo la Afrika Mashariki kuwa na kituo cha nishati ya nyuklia ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Bodi ya nishati ya nyuklia nchini Kenya KNEB imesema jana kuwa nchi hiyo imepanga kufungua kiwanda cha kwanza cha nishati ya nyuklia chenye uwezo wa megawati elfu moja ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, bodi hiyo inasema itaongeza uzalishaji hadi megawati elfu nne ifikapo mwaka 2033 na kuufanya umeme wa nyuklia kuwa ni njia kuu ya uzalishaji nishati. Kwa mujibu wa waraka wa maelewano uliotiwa saini nchini China, utaiwezesha Kenya kupata utaalam kutoka China kwa njia ya mafunzo na maendeleo ya ujuzi, msaada wa kiufundi katika maeneo kama vile eneo la ujenzi wa kiwanda hicho nchini Kenya na utafiti, KNEB imesema katika taarifa. Kenya tayari imetia saini mikataba ya ushirikiano wa nyuklia na Slovakia na Korea Kusini, imeongeza kusema bodi hiyo kama sehemu ya makubaliano hayo, wanafunzi kumi wa Kenya wanajifunza uhandishi wa nishati ya nyuklia nchini Korea Kusini. Afrika Kusini ni nchi pekee barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ambayo ina viwanda vya nishati ya nyuklia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa jana umesema mazungumzo ya amani yaliyolenga kumaliza mgogoro nchini Yemen yamepangwa kuanza tena wiki ijayo katika eneo la kuzisii, pande zote kushiriki kwa nia njema. Mwakilishi maalum Ismail Old Sheikh Ahmed alikaribisha nia ya dhati ya serikali yenye matatizo waasi wa Kihouthi na chama tawala cha zamani nchini Yemen kuhudhuria mazungumzo. Amesema atatangaza eneo na tarehe katika siku chache zijazo. Saudi Arabia na washirika wa nchi za Kiarabu waliingilia kati mwezi Machi kujaribu kumrejesha madarakani rais wa Yemen na kuwarudisha nyuma wanamgambo wa Kihouthi wanaoungwa mkono na Iran. Mgogoro huo umeua zaidi ya watu elfu nne na kuliacha taifa hilo la kiarabu maskini sana duniani likiathiriwa na mgogoro wa kibinadamu na kukumbwa na njaa. Mawakala wa serikali kuu ya Marekani wamemkamata mtu mmoja mkazi wa Florida kwa shutuma za kuhusika na njama za kulipua bomu wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu ya Septemba 11 leo Ijumaa huko Kansas City katika jimbo la Mizuri. Wizara ya sheria inasema Joshua Goldberg mwenye umri wa miaka ishirini aliwapatia taarifa mawakala wa siri wa FBI jinsi ya namna ya kutengeneza bomu kwa kutumia sufuria ya chuma pressure cooker, ikifanana na mabomu ambayo yaliuwa watu watatu na kwa jeruhi 264 kwenye mbio za Boston Marathon mwaka elfu mbili na kumi na tatu Goldberg anashutumiwa kumwambia wakala kulijaza bomu kwa misumari, vipande vya chuma na sumu ya panya na kuweka kwenye kumbukumbu ya Septemba kumi na moja. Goldberg anakabiliwa na adhabu ya kifungo cha miaka ishirini jela kama akishtakiwa na kukutwa na hatia. Miji yote nchini Marekani ikiwemo Kansas City, leo Ijumaa itaadhimisha miaka kumi na minne ya mashambulizi ya ugaidi yaliyofanyika Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja ambayo yaliua watu wasiopungua elfu tatu huko New York City, Washington DC na Pennsylvania. <muchilis> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni mkutano wa saba wa misaada na kukabiliana na majanga ya asili, AIDF, ambao umeanza hapa Washington jana, na umewakutanisha wadau wa sekta mbalimbali mbali za kitaifa na kimataifa. Nimezungumza na mtangazaji wetu Abdu Shakur Abud ambaye amehudhuria mkutano huo na anaanza kuelezea lengo kuu la mkutano huo na wadau ambao wamehudhuria. Kuwaleta pamoja wadau wote wanaoshughulikia na kukabiliana na majanga asili duniani, ikiwa ni mtetemeko wa ardhi, mafuriko, ajali za ndege au kadhalika wimbi la wakimbizi. Kwa hivi sasa ni kuwaleta wale wadau ambao ni sekta ya kibinafsi, sekta ya umma, pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kimataifa ya misaada ya dharura. Kwa hivyo, mkutano unazungumzia juu ya swala la usalama na mawasiliano zaidi, vipi kutumia teknolojia mpya iliyopo kufanya kusaidia na kuharakisha msaada kwa wale wanaokumbwa na majanga haya, ukichukua mfano, kutumia satelaiti, kutumia simu, kutumia helikopta na kadhalika. Na kitu gani hasa kimewasukuma katika kuwa na mkutano kama huu wa kuzungumzia masuala ya majanga na misaada? Wamezungumzia swala hili kwa sababu kuna mwanya mkubwa kati ya namna nchi zinavyokabiliana na majanga yanavyotokea, na vipi mashirika ya kimataifa, tusema Umoja wa Mataifa na kadhalika, wanaojaribu kushirikiana pamoja. Kuna lile tatizo la kuratibu hali ya mambo na vilevile, vile hivi sasa mambo mengi yanafanyika na mashirika ya kibinafsi ambayo yana Mpya kwa haraka sana. Mashirika ya kiserikali na NGO wanataka kutumia teknolojia mpya, lakini hawana uwezo wa kuzipata. Kwa hivyo muhimu ni kwamba majanga yametokea mengi duniani, watu wengi na wanataabika. Wengine walikuwa wakisema katika mkutano huu, janga hili la wakimbizi wa Syria lisingebidi kuwasili kiwango cha wasili hivi leo, ingekuwa kulikuwa na utaratibu wa namna kuzuia wale wakimbizi, kuwasaidia wale wakimbizi kule kule karibu na Syria, ingekuwa wameweza kusaidiwa. Kama mfano wale waliokwenda Jordan, kungekuwa na mfumo maalum wa kimataifa kusaidia. Kwa hivyo mkutano huu umeweza kujadili swala kama hilo. Tunapozungumzia majanga, mara nyingi tunaangalia nalo, bara la Afrika limekuwa likikumbwa na majanga mengi. Je, wamezungumzia chochote kuhusu bara la Afrika? Bara la Afrika, wamezungumzia zaidi namna ya kuweza kukabiliana na wakimbizi wanaotokana na hali ya vita, wakichukulia kulikuwa wajumbe kutoka MONUSCO, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, au wale wanaofanya kazi kule Sudan ambao kusini na Sudan kaskazini, ambapo watu wanakumbwa katika hali ya kukaa katika mahema ambapo hakuna maji. Kulikuwa na makampuni ambapo wamekuja na vyombo ambavyo vinaweza kusafisha maji kwa haraka. Halafu mawasiliano, watu familia wanapoteana, kwa hivyo simu zile zinazotumia satelaiti walikuwa wanaonyesha namna kuweza kuwasiliana na watu wale. Kwa hivyo walizungumzia matatizo hayo na vili kuwasiliana, hasa Afrika, namna ya kutumia umeme kwa kutumia nishati ya jua, maanake katika maeneo mengi hakuna nishati, hakuna umeme wakati wa usiku. Ni Abdu Shakur Abud akizungumza na Sauti ya Amerika M Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waasi wa kundi linaloongozwa na Al Qaida wamewaua wanajeshi 56 wa serikali ya Siria wakati wa shambulizi kwenye kituo kimoja cha anga katika jimbo la Idlib kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema jana Alhamis kwamba wanajeshi huenda waliuawa wakati wa kutekwa kwa kituo cha anga cha Abu al Dhuhr kilichopo katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Siria au baada ya hapo. Wanajeshi 40 walichukuliwa mateka. Kundi hilo la Observator limesema darzeni ya wanajeshi wengine pia walipotea. Waasi walibandika video kwenye mtandao kuonyesha wapiganaji wa Nusra Front wa al Qaida wakizunguka kwenye kituo cha anga huko Idlib baada ya kukiteka. Televisheni ya taifa ya Siria ilithibitisha wanajeshi wa serikali waliondoka kwenye kituo hicho. Maafisa wa juu wa upelelezi na usalama nchini Marekani wanasema kuwepo kwa Rusia nchini Siria kumekuja katika hali ya kushangaza kidogo, japo bado wana wasiwasi kuhusu ongezeko la kichokozi la Mosco. Russia imekuwa muwazi mno, kuna watu kadhaa wa ziada na vifaa ambavyo vipo njiani kuelekea Siria, mkurugenzi wa CIA John Brennan aliwaambia mkutano wa wapelelezi na usalama hapa Washington hapo jana wanaelezea kuna sababu mbili, alisema Brennan na maafisa wengine wanasema. Sababu ya kwanza ya mmiminiko wa wanajeshi na, na vifaa ni kuisaidia serikali ya Siria ya Rais Bashar al Assad, mshirika wake wa muda mrefu ambaye anakabiliwa na matatizo makubwa katika mapambano yake dhidi ya waasi wa Siria. Sababu nyingine kwa, ni kuongezeka kwa wasiwasi wasi wa Rusia kuhusu ukuaji wa kundi la kigaidi ilijulikanalo kama Islamic State. Mfanyakazi wa zamani ambaye alisaidia kufungua barua pepe binafsi kwa Hillary Clinton wakati alipokuwa waziri wa mambo ya nje ya Marekani amekataa kujibu maswali ya kamati ya bunge inayochunguza shambulizi la kigaidi lililofanyika Bengazi, Libya. Akitoa ushahidi jana alhamis Brian Pagliano alitumia haki yake ya kikatiba ya kutojibu swali lolote ambalo huenda lingemtia hatiani mawakili wake wanasema pia atakataa kutoa ushahidi mbele ya kamati inayochunguza utata wa barua pepe ya Clinton, lakini baadhi ya wa Republican wanasema wanafikiria kumpa kinga Pagliano kutoshtakiwa kwa mabadilishano ya ushahidi wake. Clinton ambaye anapewa nafasi ya kushinda uteuzi wa Demokrat kwa uchaguzi wa rais mwaka ujao, ameomba radhi kwa kutumia barua pepe binafsi kama waziri wa mambo ya nje badala ya kutumia barua pepe ya kiofisi. Mkutano mkuu wa baraza la waislamu Tanzania, BAKWATA, umemchagua Sheikh Abubakar Zuber kuwa mufti mkuu mpya wa Tanzania wakati wa uchaguzi uliofanyika mjini Dodoma. Kiongozi huyo mpya alitoa wito kwa waislamu kuhakikisha wanadumisha amani na utulivu wakati huu muhimu wa uchaguzi. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya kuringemongi. Shekh Zubeir amechaguliwa hii leo kuchukua nafasi ya Shekh Shaban bin Simba aliyefariki mwezi Juni mwaka huu. Kiongozi huyo alichaguliwa bila ya kupingwa baada ya Shekh Ali Mkoyogole kuamua kujiondoa katika uchaguzi huo kabla ya uchaguzi kufanyika huko Dodoma hii leo. Baada ya kuchaguliwa, mufti mkuu mpya alichukua nafasi na wasaa huo kwa omba waislamu wenzake kuliombea taifa la Tanzania amani katika kipindi hichi cha uchaguzi mkuu. Wahimiza amani ya nchi. Nchi sasa hivi iko katika mchakato mkubwa sana wa kupata viongozi watakaoviongoza nchi katika upande wa serikali na kuliongoza taifa hili la Tanzania. Kwa hiyo sisi kama Waislamu na kama viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania, tuliopewa dhamana kubwa sana ya uongozi wa dini, naomba tuwe vile vile thamani hiyo tuitumia vizuri katika kuhakikisha kwamba tunalinda amani ya nchi na kuifanya nchi iwe na utulivu na kujiepusha na viashirio na kila jambo ambalo tunaona linaweza kuvuruga nchi hii, kwa sababu Uislamu ni amani. Wanazuoni wake waliopewa dhamana kuendesha Uislamu ni watu wanaojua maana ya amani ni kitu gani. Kwa upande wake mkuu wa mkoa wa Dodoma, Bichiku Galawa, akihudhuria mkutano huo wa BAKWATA, amewasihi viongozi wa kidini kuendelea kuhubiri na kufundisha waumini wao juu ya swala la amani ya nchi. Na mimi natambua kabisa wako wasomi ambao wamebobea wako ndani ya umma huu wa Kiislamu, lakini tatizo ambalo wote tunaliona kama changamoto ni namna gani umma huu unaweza kubeba ile elimu ambayo ipo iko walionayo wao, lakini iko nyingine ambayo tunatakiwa kila siku kuendelea kutafuta, ambayo kwayo ndio itakiwa itawale maisha yetu ya siku zote. Siku zote tunaendelea kushuhudia vijana wetu, vijana wa Kiislamu ambao wapo ndani ya jamii na bado wameshindwa kuzidada kuzikamata zile fursa zilizopo za kiuchumi. Wasaa huu umetolewa wakati mwafaka, hasa kufuatia onyo liliotolewa na tume huru ya uchaguzi wa Tanzania kwa viongozi wa kisiasa kutotumia dini, ukabila na jinsia katika kampeni zao za uchaguzi, kufuatana na kanuni za uchaguzi, ili kuepusha uwezekano wa kuzusha ghasia na kueneza chuki. Ripoti mpya ya idara ya watoto ya Umoja Mataifa, UNICEF, inaeleza kuwa watoto wengi nchini Nigeria wanaathirika na, na manyanyaso. Ripoti hiyo inasema kwa baadhi ya watoto manyanyaso huanza hata kabla ya kufikia umri wa miaka mitano. Mwandishi wa VOA Cristina ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ripoti hiyo iliyotolewa jana Alhamisi inaonyesha taswira mbaya ya maisha ya watoto nchini Nigeria. Inaeleza kuwa watoto sita kati ya kumi wanakumbwa na aina fulani ya hasia kabla kufikia ya kufikia umri wa miaka kumi na nane na takriban nusu yao wamekumbana na hasia za mwili wengine wamenyanyaswa kihisia au kingono. Ghasia zinaanza wakiwa wadogo. Zaidi ya nusu ya watoto walinyanyaswa kabla ya umri wa miaka kumi na moja, na mmoja kati ya kumi walinyanyaswa kabla ya kutimia umri wa miaka mitano. Si kawaida manyanyaso hayo kufanyika mara moja tu. Rachel Harvey ni mkuu wa ulinzi wa watoto wa UNICEF nchini Nigeria. Again and again and again. Kwa takriban asilimia themanini ya watoto inaotokea tena na tena, na pia watoto wanaathirika zaidi ya aina moja ya ghasia. Watoto wengi wanajikuta wakikabiliana na manyanyaso peke yao. Wale walionyanyaswa wanawajua watu waliowanyanyasa anasema Bihavi. Anasema watu hao huwa ni wazazi au wana familia au walimu wa kiume. Watoto walifichua kuwa hawajui wapi pa kwenda, wengi ya watoto hawajui wapi pa kwenda kutafuta msaada. Tathmini hii ni ya kwanza ya aina yake barani Afrika, ilifanywa katika majimbo yote 36 ya Nigeria na eneo kuu la serikali Nigeria imekuwa ikikabiliwa na mizozo kadhaa ya kiusalama katika miaka ya karibuni ikiwa ni pamoja na waasi wa kundi la wanamgambo la Boko Haram huko kaskazini mashariki na mapambano baina ya wakulima na wafugaji katika kanda ya kaskazini ya kati, lakini Harv anasema tathmini hiyo ilikusudiwa kuonyesha ghasia dhidi ya watoto inasambaa mbele ya maeneo not... haya. Madhumuni ya tathmini hii ilikuwa ni kumulika ghasia dhidi ya watoto kwa, haifanyiki tu kwenye makundi fulani au sehemu zilizokumbwa na mizozo, inafanyika katika jamii, majumbani, na siyo tatizo la mtu mwingine, ni tatizo la kila mtu. Havi anasema manyanyaso hayo yanakuja kwa mzunguko. Watoto ambao wananyanyaswa mara nyingi huwa watu wazima wanaowanyanyasa wenzao. Havi anasema manyanyaso hayo yanakuja kwa mzunguko watoto ambao wananyanyaswa mara nyingi huwa watu wazima wanaonyanyasa wenzao. Rais Muhammadu Buhari anatarajiwa kuzindua majibu ya e serikali kwa ripoti hiyo ya UNICEF hapo wiki ijayo. VOA Mitaani. Katika VOA Mitaani leo, tunaelekea nchini Burundi ambako suala la kurejesha usalama limekuwa sugu hasa katika mji mkuu wa Bujumbura. Silaha zinazomilikiwa na wananchi kinyume cha sheria zinaendelea kusababisha vifo na majeruhi katika familia, huku milio ya risasi na miripuko mingine ikisikika hasa usiku katika baadhi ya kata za jiji la Bujumbura. Serikali ya Burundi iliwaagiza wananchi wiki iliyopita wasalimishe silaha kwa hiari yao na kwamba atakayefanya hivyo basi hatafuatiliwa na sheria. Nchi hiyo ilitumbukia katika mgogoro wa kisiasa tangu rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza alipotangazwa na chama chake kuwa mgombea urais kwa mara ya tatu. Je, wakazi wa, wa baadhi ya kata za jiji la Bujumbura wanasema nini juu ya hilo la kurejesha silaha kwa hiari? Basi haya ni maoni yao aliyotukusanyia mwandishi wetu Haidala Hakizimana. kwa kutaka silaha kwanza zirudie, ni kwamba kitu cha muhimu kwanza, ni inabidi pawe mazungumzo na wanasiasa kati yao e, kwa sababu hu mtafaruko wa wanasiasa ukishamalizika e, silaha zitarudishwa, kwa sababu huwezi kujua huyu raia amepewa silaha na nani e, kwa sababu kama mwenye alimpa hayupo hapa, labda amekimbia, labda alikuwa ni mpinzani alimkabidhi, kwa hivyo inabidi pawe kwanza mazungumzo, alafu baadaye silaha ziweze kurudishwa, kwa sababu sioni kwamba huyu uh, mtu ambaye alipokea silaha uh, ama kanunua, na mazungumzo bado hayajawa, itakuwa ni vigumu kuweza kurudisha. Na serikali kweli imetangaza kwamba uh, mwenye atarudisha hatofuatiliwa, itakuwa ni vigumu sana raia kuweza kurudisha silaha ambayo anamiliki. Haiwezekani silaha kusema irudishwe kipindi wale wale watu wa kubwa enyewe sio wakweli, na kusema wachukue zile silaha zirudishwe, inakuwa ngumu. Wangekuwa kwanza kitu hichi kimoja, ndio ingewezekana, wachukue silaha warudishe, ila waonyewe sio kitu kimoja Aje silaha itarudishwa, wala wale wako kwenye utawala jongekwa upo wako kitu kimoja. Hizi silaha zingekuwa zishaondolewa katika maraia, ila kipindi wako kitu kimoja, sila silaha hizo zikaondoka maraia, silaha zitaondolewa vipi? Na nani atakubali kuondoa ile silaha aliichukua, na kama ndiyo kitu anatumikisha kama ulinzi wake? Kwa hiyo hakurejeshe hivi, hivi hivi. Si jambo rahisi, ila kuna mikakati inatakiwa ifanyike, na mikakati mojawapo kwanza wajue ni sababu gani zilifanya watu kuwa na silaha. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili watafute jinsi gani ya kuondoa zile silaha kwa kuwarahisishia raia ama kuwapa bashishi, vile ni kitu mojawapo, kinaweza kuleta furaha kwa raia kurejesha silaha. Lakini ukisema kwamba warejeshe silaha na hawatofuatiliwa na sheria, hilo ni kama vile unamdanganya, ni kama mtoto. Na raia sio kama mtoto, serikali ndiyo baba wa raia. Kwa hiyo anaweza kusema jamani, ule ambaye atarejesha silaha tunaweza kumpa kitu fulani akanufaika nacho. Mojawapo watu wanaweza wakarejesha zile silaha, lakini bila mikakati mojawapo thabiti ya kumuonesha raia kama hapatokuwa tatizo lolote, wala atakuwa ni mwenye kufaidika zaidi. Kwa hiyo siamini kama anaweza kurejesha silaha hivi hivi, haita kufanyika jaribio la mapinduzi, na kuna baadhi kutumiwa na serikali kwamba hao wanaweza kuwa walikwenda kupora silaha penye zilipokuwa. Hili kwangu sihisi kama serikali inaweza kukosa kuwafuatilia, na swala lingine kuzungumza, serikali isiwezi kumfuatilia mtu, kwanza pawe shindikizo la Umoja wa Mataifa kama vile ilivyofanywa hapo awali, wakati chama tawala kilipokuwa kilitoka huko mafichoni na pakuwa shinikizo la Umoja wa Mataifa kwa kuzungumzia mwenyewe atakuweko na silaha, na kweli ile swala lilifanyika na silaha zilipelekwa na hakuna mtu mwenyewe aliweza kufuatiliwa kutoka huku hala huku. Kwa maono wangu, si hisi kama serikali inaweza ikatekeleza kukosa kumfuatilia mtu, kwa sababu kuhisia yenyewe serikali ilisha Weka uraiani kivyangu, mimi muda hujatimia kurudisha silaha, bali serikali ingetizama gisi ya kuzuia silaha kuendelea kuingia katika raia. Serikali kwanza ifunge njia za silaha kufika kwenye raia, na watizame kwa sababu gani raia wako na silaha. Tunasikia watu walipewa na serikali na kuna zingine watu walijitafutia wenyewe. Sa kama mimi ni yangu, naweza kuwa niko nao nimejitafutia mwenyewe, nitakuwa na malengo yangu kwa, us, kwa usalama wangu, kama siko mwizi wala mhalifu. Ni yangu ya usalama, kwa sababu leo kuna watu wanaingia kuiba manyumba kwa kutumia silaha na wanaacha wanaua wana. Lakini kama nitakuwa na uhakika serikali iko na uwezo wa kunilindia usalama, taweza nikairudisha, lakini kwa hii hali niko Burundi, leo siwezi, kwa sababu polisi mwenyewe ukimuona ndio unaona kama umekufa, na wakati zingine nchi ukiona polisi unaona kama umesalimika. Kwa kweli, kivyangu na mimi naona muda hujatimia wa kuweza kurudisha silaha, kama ni ya kunilindia usalama ndani kwangu mimi au kwenye mimi ninaishi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Marekani imesema jana Alhamis kwamba itakubali angalau wakimbizi elfu kumi wa Siria katika mwaka ujao na kuongeza msaada wake wa kibinadamu kwa wale wanaokimbia ghasia nchini Siria. Baraza la Seneti hapa Marekani jana lilishindwa kupitisha azimio la Republican ambalo lingezuia mkataba wa nyuklia kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani. Kura 60 zilihitajika ili kupitisha azimio hilo, lakini hatua ya kupinga makubaliano ilipata kura 58, na zilizopinga ni arobaini na mbili. Umoja wa Mataifa jana umesema mazungumzo ya amani yaliyolenga kumaliza mgogoro nchini Yemen yamepangwa kuanza tena wiki ijayo katika eneo, na kuzisihi pande zote kushiriki kwa nia njema. Mwakilishi maalum Ismail Old Sheikh Ahmed alikaribisha nia ya dhati ya serikali yenye matatizo, waasi wa Kihouthi na chama tawala cha zamani nchini Yemen kuhudhuria mazungumzo hayo mawakala wa serikali kuu ya Marekani wamemkamata mtu mmoja mkazi wa Florida kwa shutuma za kuhusika na njama za kulipua bomu wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu ya Septemba 11 leo Ijumaa huko Kansas City katika jimbo la Mizuri. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express. Kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.