Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa leo ni Ijumaa Septemba 11 mwaka 2015 na, na katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo tunamulika changamoto za watoto wa kike katika miji ya Afrika Mashariki. Mana atakutokea mtu mwenye gari yake binafsi vya kakupa lifti, awezi ukaona ajabu, utapanda. Lakini ukishapanda, kwa baba, siku hizi ndio hivyo tena, anaanza aaza kuambia mambo ya ajabu ajabu. huyo ni mmoja wa binti nchini Tanzania. Mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Horizon Kamau. Na katika habari nyingine Mkuu wa majeshi nchini Burundi anusurika kifo mapema leo asubuhi. E basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Mkuu wa majeshi ya Burundi Generali Prime Niyogambo amenusurika jaribio la mauaji hii leo katika mji mkuu wa Bujumbura akiwa njiani kuelekea kazini. Mashahidi walioshuhudia shambulio hilo, wanasema na afisa wa usalama asiyetaka kutajwa, wanasema msafara wa Generali Niyogambo ulishambuliwa na watu wasiojulikana waliokuwa na mavazi ya kijeshi na kutumia guruneti na bunduki. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kwamba watu wanne wameuliwa wakiwemo walinzi wanne, washambulizi wawili na mwanamke mmoja, afisa wa polisi. Mataifa manne ya umoja wa Ulaya ku, yamepinga mpango wa umoja wao kuwatawanya mahamiaji laki moja katika mataifa yote ya Ulaya. Mawaziri wa mambo ya nje wa Hungary, Jamhuri ya Chek, Poland na Slovakia walikutana hii leo mjini Pragu na mawaziri wenzao wa Jerumani na Luxembourg Luxembourg katika kikao maalum ili mataifa hayo mawili ya ulaya yaweze kuwashawishi mataifa hayo yasiyo tajiri ya Ulaya kukubali mpango huo. Wakati huo huo, maelfu ya wahamiaji wanatembea kwa miguu kuelekea Vienna kutoka kwa mpaka wa Hungary na Austria, wakati huduma za treni zikiwa zimesitishwa. Maafisa wanasema wameshindwa kumudu idadi kubwa ya watu wanaotoroka kutumia treni kwenye safari hiyo ya kilomita 60. Barabara kuu ya Austria pia imefungwa kwa magari ili kutoa nafasi kwa mstari mirefu ya wakimbizi wanaoelekea Vienna kutafuta hifadhi Austria ama hata Ujerumani. Makamu wa rais wa Marekani Joe Biden amesema akiwa na hisia za huzuni wakati wa mahojiano na televisheni kwamba hana uhakika kama yuko tayari kuanzisha kampeni ya kugombania kiti cha urais kufuatia kifo cha mwanaye hivi karibuni. Biden kwenye mahojiano ya televisheni ya CBS katika makala ya The Late Show Alhamisi jioni alisema yeyote anayogombea urais ni sharti awe na dhamira ya dhati kwa moyo wake wa, moyo wake wote, nguvu na shauku yake yote. Amesema kwamba hame, kwa sasa hadhani kwamba ana hayo yote. Mwanaye Biden wa kiume Beau aliyemhimiza babake kuwania kiti cha urais aliaga dunia mwezi Mei kutokana na saratani ya ubongo. Mwezi Desemba mwaka 1972 bwana Biden alipoteza mke wake na bintie kwenye ajali ya barabarani, huku Beau na nduguye Hunter wakipata majeraha. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tukiendelea nazo habari za dunia. Marekani inaadhimisha hii leo miaka 14 tangu magaidi waliposhambulia New York, Washington na Pennsylvania hapo Septemba 11 mwaka 2001. 201 Rais Barack Obama pamoja na mkewe Michelle Obama pamoja na wafanyikazi wa ikulu ya White House walikaa kimya kwa dakika kuwakumbuka waliokufa kwenye maadhimisho katika bustani ya White House. Kumbukumbu kumbu zinaendelea kufanyika leo kote hapa Marekani, za siku ambayo ndege nne zikiwa na washambulizi wa kujitoa mhanga ziliposhambulia Marekani. Mbili kati yazo zilishambulia majumba ya World Trade Center mjini New York, huku ndege ingine ikianguka Pentagon na nyingine huko Shanksville, Pennsylvania Ikikusudiwa kushambuliwa Washington. Jamii za walioathirika zinakutana mjini New York ili kuwakumbuka na kusoma majina ya wote waliokufa wakati wa shambulio hilo. Rais awali, alio, awali bendera ya Marekani ilitundikwa kwenye upande wa Pentagon ulioshambuliwa na ndege. Mahakama ya India imewapata na hatia hii leo watu kumi na wawili kwa kuhusika kwenye mishururu ya milipuko iliyotokea kwenye treni saba katika kipindi cha dakika chache miaka 9 iliyopita mjini mumbai milipuko hiyo ilitokea wakati wa msongamano wa jioni kwenye treni za abiria iliwa takriban watu 188 na, na kuwajeruhi wengine zaidi ya 800 mwezi julai mwaka wa 2006 karibu mashahidi 200 walitoa ushahidi katika kesi hiyo iliyochukua miaka 8 kumalizika agosti mwaka jana Waendesha mashtaka wanasema kuwa mashambulizi hayo yalitekelezwa na kundi la kigaidi la Lashkar-e-Taiba lenye makao yake Pakistan kwa kutumia mabomu ya sufuria yenye presha. Hukumu ya watu hao inatarajiwa kutangazwa Jumatatu. Mtu mmoja amewachiwa huru. Na mto wa pili umevuja kwenye ukingo wake kwenye eneo lililoathiriwa na kibunga na mafuriko la kaskazini mwa Japan na kuwafungia darzeni ya wakazi huku hali ikizidi kuwa ngumu kwa maafisa wa uokozi wanaokabiliana na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa. Mto Shibui, mto Shibui ulivunjia kingo, kingo wake na kusomba mashamba ya mpunga na nyumba mapema leo kwenye mji wa mashariki wa Osaki, takriban kilomita 350 kaskazini mwa Tokyo. Maafisa wamesema takriban watu 40 wamekwama huko. Waokozi mapema leo pia wamekimbia kuwaokoa maelfu ya wakazi waliokwama kwenye mji wa Joso ulioko kaskazini mwa nchi hiyo baada ya mto Kinugawa kuvunja kingo zake Alhamisi. Na mtangazaji wa kwanza mwafrika kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Godfrey Mdongo, amefariki dunia jijini Dar es Salaam, Tanzania, hii leo alfajiri mwandishi habari huyo mkongwe alianza kutangaza kutoka hapa Washington DC mwaka 1962. Amefariki akiwa na umri wa miaka 76, kwa mujibu wa taarifa za mtoto wa marehemu Kinyemi Mdogo. Marehemu Mzee Mdogo amefariki katika hospitali ya Dar Group jijini Dar es Salaam. Mzee Mgondo aliyezaliwa Februari 7 mwaka 1939 alikuwa miongoni mwa watangazaji wa mwanzo wa iliyokuwa Tanganyika Broadcasting Corporation kabla ya kubadilishwa kuwa redio ya Tanzania Dar es Salaam. Akiwa mtangazaji mhariri, alikuwa mwanzilishi wa chumba cha habari mara kilipoanzishwa kituo cha utangazaji cha Dar es Salaam Televisheni DTV mwaka wa 1994 na aliendelea kutumikia kituo hiki baada ya kuanzishwa pia kituo cha Channel 10, kama msimamizi wa habari na baadaye meneja rasilimali watu mpaka atakapostafu mwishoni wa mwaka hadi alipostafu mwaka wa elfu mbili na nane. Naendelea ya kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC, na habari iliyochukua uzito wa juu ni huko nchini Burundi, ambapo mkuu wa majeshi nchini humo amenusurika kifo mapema leo asubuhi, katika jaribio la kumuua lililotokea kwenye barabara inayoelekea kusini mwa jiji la Bujumbura. Jaribio hilo la kumaliza maisha Jenerali Jemedari Prime Niyongabo limetokea wakati msafara wa magari yake uliposhambuliwa na watu wasiojulikana. Hadi sasa makao makuu ya jeshi la Burundi hayajatoa taarifa yoyote kuhusu tukio hilo na hasara iliyotokea, lakini taarifa ambazo hazijathibitishwa na jeshi zinasema kuwa askari polisi zaidi ya wanne wamefariki dunia. Haidala Kizimana anayo taarifa zaidi. Milio ya risasi na milipuko mingine imesikika asubuhi majira saa moja kasorobo, wakati magari yakiwa mengi katika barabara inayoelekea kusini mwa jiji la Bujumbura, watu wakielekea kazini. Baadaye imebainika wazi kuwa ulikuwa msafara wa magari ya Prime Niyongabo, mkuu wa majeshi ya Burundi, uliolengwa, lakini yeye amenusurika kifo. Baadhi ya askari jeshi wamefariki kwa mjibu wa duru za kijeshi, lakini haijabainika wazi kwamba waliofariki ni walinzi wake. Aidha, miongoni mwa waliovamia msafara huo naliko ndazanjakukazi njekukazi ngeze kuli ena. Shahidi huyu anasema wakati nilipokuwa naelekea kazini nilipofika kwenye shule ya ena nimesikia milipuko pale karibu ya shule ya internationale. Waliokuwa mbele yetu wamekimbilia kwetu na kutuelezea kuwa wameona maiti tatu hadi nne za askari jeshi. Duru kutoka katika hospitali moja hapa jijini Bujumbura zinasema kuwa maiti nne za askari jeshi zimepelekwa kwenye hospitali hiyo. Watu wanaoishi mikoani wamepatwa na woga baada ya kupata taarifa kuwa askari jeshi wa cheo cha juu kama hicho ametaka kuuawa. Mimi niko mkoani Kitega, lakini nimeweza kusikia kwenye redio na kwenye kwa watu wanaoongea kuhusu hayo, uh, uh, jaribio la kumuua kiongozi wa majeshi. Kwa ukweli kabisa, uh, inatia ina, ina oga sana sasa hivi inatia oga. Inaonekana Bujumbura, tena asubuhi mapema, katika barabara ya kwenda kanyosha hii anasema vendo liberte. Kusikia mtu anapigwa roketi inakuwa kabisa, ni hofu, ni hofu kubwa hii. Inaonekana kabisa huyu mji wa Bujumbura watu watakuja kukimbia zaidi watu watakuwa na hofu ya kuteremka kwa kuweza kuwa na usalama wa kutembea, sababu ukiachilia risasi haujui at, atalolikamata ni nani. Labda ule mlengo, Mungu anaweza kumnusuru, lakini mwingine pembeni, maskini ya Mungu, alikuwa anapita kaza kuua. Hata hivyo, alisema kuna watu walikuwa wali wali waliokufa walikuwa na muindao usalama kabisa. Sijui warundi tufanye nini? Ni hofu kubwa sana kutafikia vasi, watu wanaogopa hata kuenda, hata kutembea kwenda kazini au kwenda fasi gani, sababu mauaji yanakuwa marefu sana. Juzi juzi, aliyokuwa kiongozi wa ujasusi alipigwa na hivyo hivyo roketi kabisa, inatia hai. Barabara inayoelekea kusini mwa jiji karibu na mto wa Muha, si mbali sana na jengo la Wizara ya Fedha ambako shambulio hilo limefanyika, imefungwa mara tu baada ya shambulio hadi majira ya saa 4. Taarifa zilizothibitishwa na mkuu wa kituo cha polisi cha Musaga kusini mwa jiji zinasema kuwa gari ya kijeshi inayoweza kuwa imetumiwa na watu hao walioshambulia imekamatwa na polisi inayochunguza uhalifu na kupelekwa mahala ambapo hadi sasa hapajulikani. Lakini hadi wakati huu tulipoingia hewani, makao makuu ya jeshi hajasema lolote kuhusiana na shambulio hilo. Luteni Jemedar Prime Nyongabo, mkuu wa majeshi ya Burundi, alikuwa na jukumu kubwa wakati wa mapigano ya kudhibiti redio na televisheni ya taifa, akiongoza majeshi tifu kwa rais Ngurunziza dhidi ya kundi la wanajeshi waliojaribu kufanya mapinduzi ya kijeshi tarehe 13 Mei. Haidara Hakizimana, VOA Express, Bujumbura. Mnaendelea ya kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukiwa sasa tunaelekea huko nchini Kenya. Waziri wa usalama wa ndani nchini humo Joseph Nkaiseri amewasili Lamu, eneo la pwani, katika hatua ya kwanza ya kuwafurusha wapiganaji wa Al-Shabab walio porini na mpango wa vyombo vya usalama unaoitwa Operesheni Linda Boni. Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Operesheni hiyo inalenga zaidi msitu wa Boni ambao umetajwa na vyombo vya usalama nchini Kenya kuwa hatari zaidi, kwa sababu magaidi na washirika wao wanaotumia kama maficho. Kabla ya waziri Nkaiseri kuongoza uzinduzi wa operesheni hiyo, inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet aliagiza raia walio karibu na msitu huo kuondoka na wanaomiliki silaha ya kinyume cha sheria wazisalimishe. Hata hivyo kumekuwa na pingamizi kutoka kwa wafugaji wanaosema hawana mahala pengine pa kwenda mifugo wao, na sasa kiongozi mmoja anawataka washirikiane na wakuu wa usalama. Kama kiongozi wa eneo la Witu, ningependa kuwaelezea wale wafugaji na wakulima, lolote linapochokea, tafadhali nawaomba wale wakazi wa kule, viko viunga vya serikali vinazohusika na mambo kama yale, uende wa ripoti na wale wahusika watachukua hatua za kisheria zinazostahili. Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe alipiga kambi kwa juma moja hapa pwani ya Kenya mwanzoni mwa mwezi huu, naye pia alitoa onyo kali kwa wahalifu wanaotatiza amani pamoja na washirika wao. Those individuals who would use terror To destroy lives, to destroy economies. Wawajumbe mukae mukae pamoja na security teams, constituency by constituency, ndiyo tuanze kuona matunda ya hiyo amani yamekuwepo. Madai ya ubaguzi wa kidini wakati mashambulio ya kigaidi yanapotekelezwa hapa Kenya na sehemu zingine za Afrika Mashariki, lakini viongozi wamekuwa pia wakiandaa mikutano baina ya waumini wa dini tofauti na kuhamasisha tofauti ya ugaidi na imani za kidini. Julius Ndegwa ni mjumbe katika bunge la kitaifa kutoka kaunti ya Lamu ambayo mwaka jana na pia mwaka huu imekumbwa na mashambulio yanayotekelezwa na wanachama wa Alshababu. Uzi majambazi walipokuja wakatuvamia, wengine walitaka kuweka siasa, tumepigwa na Waislamu. Mwisilamu gani ameambiwa waue? Hakuna hata mmoja, kwa sababu mtu yote ambaye anaamini dini hawezi kumpiga mwenzake, hawezi kuua. Na hiyo ndio sababu kakuta amani yetu imerudi kwa haraka. Tunafaa tusonge, sindio? Kila mtu anatafuta maisha ya watoto. Kuna wito pia uliotolewa awali kuwa mazungumzo zaidi yanahitajika kushawishi serikali ya Kenya kuondoa jeshi lake nchini Somalia. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. naendelea ya kusikiliza VOA express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na baadaye leo katika matangazo yetu, basi, msisahau tutakuwa na live talk, ambapo katika live talk msikilizaji, wewe tu utazungumza na kutuambia kile ambacho kiko moyoni mwako, kile ambacho kinakugusa kugusa, utuambie ni kitu gani ambacho unataka kusikia katika live talk ya Sauti ya Amerika. Basi moja kwa moja hivi sasa tunapata burudani ya muziki, na burudani hii ya muziki ni kutoka kwake mwanamuziki Maisha chari kabisa, kutoka kule nchini Kenya. Si mwingine, msikilizaji, ni Jagua huyo. Siende bali mambo mazito hayo, msikilizaji ni jagwa huyo, kutoka nchini Kenya. Anakuambia nini pale? Anasema usiondoke karibu nami hata 1 cm hivi tu, usijaribu nami, nasema kwamba usiondoke hata 1 cm, awe kutoka kwa VOA Express kutoka Washington DC au vipi? Sunday, sawa kabisa, ikiwa ni Ijumaa, mambo mazuri kabisa kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja basi, tukirudi kwenye habari zetu, nilekea huku tena huko nchini Kenya ambapo Kenya ina mpango wa kujenga mtambo wa kwanza wa nguvu za nyuklia katika muda wa miaka kumi ijayo, na raia kumi wa Kenya kwa hivi sasa wanapata mafunzo ya nguvu za nyuklia nchini Korea Kusini, Slovakia na China. Mwagi Konyo anayo ripoti zaidi kutoka Nairobi. Habari za hivi punde za sema serikali ya Kenya kwa kushirikiana na serikali ya Uchina ina mpango wa ujenzi wa mtambo wa kwanza wa nguvu za nyuklia na tayari Wakenya kumi wanapata mafunzo ya utaalamu wa nguvu za nyuklia nchini Korea Kusini na Slovakia. Na kulingana na wataalamu wa nguvu za umeme hapo mjini Nairobi, serikali imetia saini mkataba maalum na serikali ya Uchina katika ujenzi wa kiwanda hicho cha nguvu za nyuklia kinachotarajiwa kuisaidia serikali katika uzalishaji wa karibu megawati elfu moja ya nguvu za umeme. Mradi huu utakamilika mwaka wa 2025. Lakini kufikia mwaka wa 2033, mtambo huu wa nguvu za nyuklia watarajiwa kutoa karibu megawati 4000 za nguvu za umeme. Na kulingana na mkataba uliotio saini na serikali za Kenya na Uchina mjini Beijing, serikali ya Uchina yatarajiwa kusaidia Kenya kwa mafunzo na maarifa ya ujenzi wa kiwanda hicho, ikiwa ni pamoja na sehemu inayofaa kujengwa mtambo huo. Naibu wa rais nchini Kenya William Ruto anasema mojawapo ya chemichemi zinazohitajika katika uzalishaji wa nguvu za umeme ni mtambo wa nyuklia ambao utasaidia sana kupunguza gharama kubwa ya nguvu za umeme. Kiwanda hicho cha nguvu za nyuklia kitakuwa cha kwanza kujengwa katika eneo hili la Afrika Mashariki, na kwa hivi sasa ni nchi ya Afrika Kusini pekee iliyo na kiwanda kikubwa cha nguvu za nyuklia katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, lakini wataalamu wa nguvu za umeme hapo mjini Nairobi wanakubali ni muhimu kwa serikali kujenga kiwanda cha nyuklia ili kukidhi mahitaji makubwa ya nguvu za umeme. Kenya hutegemea sana nguvu za umeme inayozalishwa kwenye mito pamoja na mivuke ya ardhi katika maeneo ya Rift Valley, lakini nguvu hizo hazitoshi kukidhi mahitaji ya humu nchini, kutokana na ongezeko kubwa la idadi ya watu pamoja na kuharibiwa kwa misitu na ukame wa mara kwa mara. Naibu wa Rais William Ruto anasema kwamba sasa Kenya ina maelezo na habari zinazohitajika ili kuwezesha taifa kuendesha na kusimamia mradi huo wa nguvu za umeme. Anasema mradi huu wa nguvu za nyuklia unasaidia sana serikali kutimiza malengo yake ya maendeleo na wakati huo huo kuhakikisha viwanda vya uzalishaji wa mali vinaondolewa tatizo la upungufu wa nguvu za umeme. Vilevile, serikali inatarajiwa kutumia mtambo huu wa nguvu za nyuklia katika kukabiliana na magonjwa hatari ya saratani, through the process of um, nuclear facilities is brought to bear to ensure that we reduce on the costs of losses made by occasioned by cancer. Na kwa hivi sasa Chuo Kikuu cha Nairobi kimeanzisha kitivo maalum cha mafunzo ya nguvu za nyuklia, na baadhi ya wanafunzi wanapelekwa katika mataifa ya nje ili kupata elimu, mafunzo na maarifa ya matumizi ya nguvu za nyuklia waikikonyo vio express Nairobi. Na katika jicho letu, Rahab Fredi na Lucy Patrick wanaanza na changamoto za watoto wa kike. Kwa mara nyingine, ninakualika kwenye jicho letu. Mimi ni Rahab Fredi na nianze na mahusiano, ambapo hapa leo mjadala ni changamoto ya usafiri kwa watoto wa kike inachochea wao kujihusisha na mahusiano walengwa wenyewe wanayepia kutuambia. Wakati niko stendi nikisubiria daladala, alitokea mbaba mwenye kruza. Yule baba akanipandisha mlendani, mi nikakubali, kwa sababu nilikuwa nachelewa nyumbani. Nilivyokuwa kwenye kruza, tulivyokuwa tunaelekea nyumbani, akanieleza kwamba atakuwa ananipa ofa ya kunipeleka shule na kunirudisha kila siku. Ukifika pale stendi, ndo kama tina iba, kuta umeshachelewa usafiri, kutakonda anakataa, yani vitu vingine unakuta umeshindwa hata sote ufanye nini? Kwa maana atakutokea mtu mwenye gari yake binafsi ndio akakupa lifti, hauwezi kuona ajabu, utapanda. Lakini ukishapanda baba sikuzi ndio hivyo tena, anaanza kukuambia mambo ya ajabu ajabu. Mara anakuambia mtoto mzuri, sio? nakupenda kwa nini? unapata shida na mimi nipo wewe, nikubali tu, mimi nitakuwa nakupa lifti na kukupeleka mpaka shule, nitakuwa nakufuata na kurudisha na kukupa hela matumizi. Una simu batimbao? kamjibu hauna, atakwambia mimi nitakununulia simu mambo kama vitu kama hivo uwavipo vinatokeaga. Unaenda shule umechelewa, unafika unakuta, huyo anaangalia hela angali mtukna sasa, skut mda mwingine unachelewa kwenda kama saa tatu huko barabarani, vitu vinatokea, ametokea baba mmoja akakupa lifti mambo sasa, binti, unafanyaje kujikwamua? Manake tumekwisha ona kwamba hawa watoa lifti hizo wanakuwa na mambo yao mengine nyuma, wanawataka kimapenzi. Ntakachofanya nitakuwa namwepuka, ni bora niende nikagombanie madaladala kuko kuja kujikuta kwamba natembea na baba mwenye umri sawa na baba yangu mzazi. Ni bora tu nipate tatizo la usafiri, lakini sio nimkubaliwe baba na nakija kunipa mimba na ukimwe, mi nitaenda hapi kwa kweli jamani, inabidi tuepuke na haya mambo kwa maana ukiangalia sisi wasichana ndo taifa la kesho, ndo wamama wa kesho tunaotegemewa. Kama mambo ya mahusiano na wababa au watu ambao wanaweza wakahatarisha maisha yetu yataanza sasa hivi, unategemea generation yetu inayokuja itakuwaje? Kwa hiyo inabidi kwamba mwelimike, wasichana mwelewe kwamba lifti hazisaidii kitu chochote, wala kudanganyika. Akisaidi kitu chochote ni wewe kuepukana, haijalishi utafika nyumbani saa mbili, ili mradi huwe na uaminifu wako ndani ya wa moyo wako na jinsi unavyofundishwa kutoka shuleni na maadili ya nyumbani. Shukrani kwa wote mlioshiriki kwa upande huu wa mahusiano. Upande wa pili ninamwona Lucy Patrick yuko tayari na inawezekana. Asante sana Rahabu Jicho, kwa upande wa inawezekana limemtazama binti ambaye, yeye baada ya kuona kwamba swala la ajira linakuwa gumu, akaamua kujiajiri. Amejiajiri katika lipi? Tupate kumsikia katika Inawezekana. Leo nataka nikushirikishe wewe, kijana mwenzangu, ambaye umesoma, una diploma yako ya ualimu, umekaa nyumbani. Mimi nilivyokuwa nimeisha maliza hiyo diploma yangu ya ualimu, nikawa nimekaa nyumbani kama mwezi mmoja, na nikawa nimeona ajira imekuwa ngumu, nikawa sijapata ajira. Baada ya hapo, nikawa nimefikiria, nikaona nijinijitolee niji. Baada ya miezi mitatu hiyo kupita, nikaona silipwe kabisa. Maisha ya hukuchunya ni magumu. Yani, uwezi ukaishi bila pesa kwa kweli. Nikawa nimefikiria nikaandika vipeperushi matangazo ya kuhusu tuisheni, kawa nimerudi mjini. Nilivyorudi mjini, nikawa nimechapisha hayo matangazo vipeperushi, nimevibandika huku Chunya, nikawa nimeandika namba zangu za simu. Baada ya wiki moja, nikawa nimepigiwa simu na wazazi kama kumi hivi, kawa wameniomba ni, wame kuwa nifundishe tuisheni, niwafundishie watoto wao. Kawa nimeomba eneo la kufundishia hawa watoto. wiki ya pili nikawa nimeanza kufundisha watoto kumi baadaye kumi na tano ishirini thelathini Kwa hiyo mpaka sasa hivi ninavyokuambia, nina wanafunzi mia na napata hela, wala sifikiri tena swala la kuajiliwa. Inawezekana kabisa hapo baadaye nikafungua, ikiwezekana nifungue hata shule kabisa. Kwa hiyo nataka kuwashauri vijana wenzangu kuwa maisha yanawezekana, hata kama umesoma na diploma yako usisubiri kuajiliwa, kwa kaa nyumbani tu uwe, kama wewe kamawee kikubwa, uwe na malengo nauezi kuitumia elimu yako ulionayo, na akili yako uwe yani, na akili ya ziada, ujiongeze. Kwamba sasa hivi mimi nimemaliza na diploma yangu ya ualimu, una kitu ambacho unaweza kukifanya bila hata bila kusubiria kuajiriwa. Unaweza ukamchukua hata mwanafunzi mmoja au wanafunzi wawili ukawafundisha, baadaye ukajulikana, ukafahamika kuwa mtu una uwezo wa kufanya vizuri, na usifikirie tena kuajiriwa. Kwa hiyo nikutie tu moyo kijana, kuwa kila kitu kinawezekana, yani yote yanawezekana, kikubwa uwe na malengo tu, na hapo jicho linakuwa linatia nanga. Kwa siku ya leo, awali ulipata kumsikia Rahabu Fredi kwenye mahusiano. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Na katika tahadhari za wikendi, mshirikisha huduma za polisi pwani kusini mwa Kenya, James Okoru anatoa tahadhari za wenye vilabu na wataka kwenda kujivinjari. Ningependa siku ya leo kutoa jihadhari ya wikendi. Kama vile mnajua sasa, tunaelekea wikendi. Katika hii wikendi kuna mambo mengi sana ambaye huwa hufanyika ambaye sio mazuri, watu katika ile hali ya kujivinjari kwa hivyo ningependa kutoa hadhari kuhusu mambo ya usalama kuwa wale patrons za zile clubs ambaye inatoa yale mahali watu wanajumuika zile clubs ambaye zinatoa wanauza vileo, kuhakikishe kuwa zile vileo ni zile zinakubalika. Na kama vile mnajua, tumetoa ilani kuhusu mambo ya second generation, hizo pombe ambaye haziruhusi. Ningependa kuuliza wale wanahusika katika zile clubs ambayo wanacheza disco ama chochote, aina yoyote ambayo ni social wa make sure kwamba watoto wale wadogo wenye umri ya miaka 18 wasiuzie pombe yote ama wasiruhusiwe wasi wasi mahali pale kuingia, na pia ningependa kutoa hatari kwa wasasi pia, wahakikishe kwamba kwa vile sasa watoto yao wajaenda shule na wako na hao, wahakikishe kwamba wanafuatilia watoto yao, kitendo ya watoto yao na mwenendo yao, wasije wakawacha watoto yao wakaje wakaingizwa katika hali ya kutumia dawa za kulevya, ulevi, labda ukahaba na kadhalika, na pia ningependa kuhakikishia kwamba vyombe vya usalama ambaye ni police patrols watakuwa sehemu pale, na ningependa kuuliza wote wananchi wote katika sehemu hiyo ya Kwale, unapoona kuwa na jambo fulani ama umeshuku jambo fulani, utoe habari hiyo kwa polisi, ndio tuweze kushughulikia na kuhakikisha kwamba tumehudumisha usalama. La mwisho pia ni kwamba vile wenye klabu hizo wajue kwamba kuna sheria katika lisensi ambayo tumewapatia, wahakikishe kwamba wanazingatia masaa. Ikifika saa najaribu tumia zile vyombo ambayo wanatumia kutoa zile mziki, wanajua kwamba NEMA pia, regulation za NEMA ziko, kuna sauti ambaye haikubaliki. Na katika beaches pia tungependa kuuliza wale wageni yetu wanatutembelea, wanapoenda katika kuogelea katika hizo beaches, wa make sure kwamba wamepata wale vijana ambayo wako na usoevu ili tuweze kuzuia madhara janga, kama ile ilitokea wakati ile tulipoteza watoto saba ambaye tulisikitika sana. Kwa hivyo tumeweka mikakati, kuna vijana ambaye wako kwa hiyo beaches, ambaye kazi yao wataweza kugaidi hao watoto ili tusije tuka katika haya. Asante sana kwa tahadhari hizo, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo, mwelekezi Daniel Brown, mimi ni Sunday Shomari kwa niaba ya Harrison Kamau, tunakwaga kutoka Washington DC. Kwa heri.