Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Septemba 11 mwaka 2015, ambapo tunasikia pia katika metabendi masafa mafupi 19 na 22 na vilevile 17.5 FM Nairobi Kenya. Karibuni <mulia> Karibu msikilizaji wetu, ambapo leo ni Jumaa Septemba 11, ni siku yetu ya kufanya ule mdahalo wa live talk, ambapo siku ya leo tunatarajia kuwa na mada mbalimbali mbali, na kukupa fursa wewe msikilizaji wetu kuchangia na vilevile vile kutupigia simu kutueleza nini ungependa kusikia na vilevile vile. katika habari za dunia tunakuarifu kuwa mkuu wa majeshi ya Burundi Jenerali Prime Niongabo amenusurika jaribio la mauaji. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo msikilizaji, lakini kwanza habari za dunia na Sandey Shomari. Mkuu wa majeshi ya Burundi Jenerali Prime Niyongabo amenusurika jaribio la mauaji hii leo katika mji mkuu wa Bujumbura akiwa njiani kuelekea kazini. Mashahidi waliyoshuhudia shambulio hilo na maafisa wa usalama asiyetaka kutajwa anasema msafara wa Jenerali Nyongabo ulishambuliwa na watu wasiojulikana waliokuwa na mavazi ya kijeshi na kutumia maguruneti na bunduki. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kwamba watu wanne wameuawa, wakiwemo walinzi wanne, washambuliaji wawili na mwanamke mmoja afisa wa polisi. Marekani inaadhimisha hii leo Ijumaa miaka kumi na nne tangu magaidi waliposhambulia New York, Washington na Pennsylvania hapo Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja. Rais Barack Obama pamoja na mkewe Michel Obama pamoja na wafanyakazi wa ikulu ya White House walikaa kimya kwa dakika moja kwa kumbuka waliofariki kwenye mashambulio katika bustani ya White House. Kumbukumbu zinaendelea kufanyika leo kote hapa Marekani, za siku ambayo ndege nne e, zikiwa na washambuliaji wa kujitoa muhanga e, ziliposhambulia Marekani. Mbili kati ya hizo zilishambulia majumba ya World Trade Center mjini New York, huku ndege nyingine ikianguka Pentagon na nyingine huko Shanksville, Pennsylvania, ikikusudiwa kushambulia Washington. Jamii za walioathirika zinakutana mjini New York ili kuwakumbuka na kusoma majina ya wote waliofariki wakati wa shambulizi hilo. Rais awali, na bendera ya Marekani ilitundikwa kwenye upande wa Pentagon ulioshambuliwa kwa ndege. Mataifa manne ya Umoja wa Ulaya yamepinga mpango wa umoja huo wa kuwatawanya wahamiaji laki moja elfu sitini katika mataifa yote ya Ulaya. Mawaziri wa mambo ya nje wa Hungary, jamhuri ya Czech, Poland na Slovakia walikutana hii leo wa mjini Prague na mawaziri wenzao wa Ujerumani na Luxembourg katika kikao maalum ili mataifa hayo mawili ya Ulaya yaweze kuwashawishi mataifa hayo yasiyo tajiri ya Ulaya kukubali mpango huo. Wakati huo huo, maelfu ya wa wahamiaji wanatembea kwa miguu kuelekea Vienna kutoka kwenye mpaka wa Hungary na Austria, wakati huduma za treni zikiwa zimesitishwa. Bado maafisa wanasema wameshindwa kumudu idadi kubwa ya watu wanaotaka kutumia treni kwenye safari hiyo ya kilomita 60. Barabara kuu ya Austria pia imefungwa kwa magari ili kutoa nafasi kwa mistari mirefu ya wakimbizi wanaoelekea Vienna kutafuta hifadhi Austria mpaka Ujerumani na mkuu wa majeshi ya Burundi Prime Niongabo ameponea chupuchupu katika jaribio la kumuua lililofanywa na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha mapema leo asubuhi kwenye makutano ya barabara yanaelekea kusini mwa jiji la Bujumbura. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Burundi, askari jeshi wa tano na raia mmoja wamefariki huku wengine saba wakiwa wamejeruhiwa, kulingana na taarifa fupi aliyotoa hii alasiri. Ifuatayo ni taarifa ya Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura. Ingawa hakupenda kujibu maswala ya waandishi wa habari, msemaji wa jeshi la Burundi amethibitisha kuwa mkuu wa majeshi General Prime Niyongabo ndiye alilengwa katika shambulio hilo lililotokea mapema leo asubuhi kwenye barabara inayoelekea kusini mwa jiji la Bujumbura na kuzidi kuwa mkuu huyo wa majeshi hakuwa chochote. Lakini kanali Gaspar baratuza amesema upande wa walioshambulia wawili wameuawa na mmoja amekamatwa baada ya kujeruhiwa, huku kombora moja na silaha nne zikiwemo tatu aina ya kalashnikov zikiwa zimekamatwa. Upande mwingine askari jeshi watatu, walinzi wa mkuu huyo wa majeshi, wamefariki na mwananchi mmoja, huku askari jeshi sita wakiwa wamejeruhiwa. Katika mkutano huu na waandishi wa habari, msemaji wa jeshi la Burundi amesema kuwa waliopanga na kutekeleza shambulio hilo dhidi ya mkuu wa majeshi ya Burundi walikuwa na lengo la kuligawanya jeshi la ulinzi ambalo liliundwa mwaka elfu mbili na tano pale majeshi ya zamani yalipoungana na wapiganaji kutoka vikundi vya wasi na kuunda jeshi la umoja wa kitaifa. Msemaji wa jeshi la taifa hapa anaomba askari jeshi wote kushikamana na kusalia watulivu. Anasema wizara ya ulinzi inaomba askari jeshi kutotega sikio watu wote wanaotaka kuwagawanya kwa, kwa masilahi yao binafsi. Jaribio hili limefanyika ikiwa ni mwezi mmoja tu baada ya kutokea mauaji ya askari jeshi wengine wawili wa cheo cha juu katika matukio tofauti. Mmoja ni jemedala Dolphin Shimirimana ambaye alikuwa mshirika wa karibu wa Rais Nkurunziza tangu walipokuwa msituni w pigana dhidi ya serikali ambaye aliuawa tarehe mbili agosti mwaka huu mwingine naye ni kanal jean bikomagu aliyekuwa mkuu wa majeshi wakati burundi ilipokuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kabla ya mwaka elfu mbili na tano ikipambana dhidi ya vikundi vya waasi kikiwemo kikundi kilichokuwa kikiongozwa na rais wa sasa wa burundi Haidara kizimana sauti amerika bujumbura Haya basi, msikilizaji, wakati ndo huo umewadia. Kama tulivyokueleza hapo awali, leo ni siku ya Live Talk, majadiliano yanayokuhusisha msikilizaji wetu na uchambuzi akinifu leo tutakuwa na open mic ambapo tutakupa fursa wewe msikilizaji kuzungumzia mada yoyote upendayo, yaani mada mchangamano. Ikiwa leo ni siku ya kukumbuka na mashambulizi ya kigaidi yaliyozuka Septemba 11 mwaka 2001 hapa Marekani, je, nini la kukumbuka? Pamoja na mengine mengi kama vile uchaguzi Tanzania, uchaguzi Burundi, wakimbizi waliokwama bara Ulaya na mengine mengi. Karibu hapa studio, naitwa Meri Mgawe nikishirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Lakini katika laini ya simu tunao tayari wachambuzi we wetu ni Profesa Charles Bwenge na Dr Patrick Ligula kutoka hapa Marekani. Watakuwa nasi tukijadiliana pamoja kuhusu mada mchangamano. Vilevile vile katika laini ya simu ni nyinyi wasikilizaji basi tukianza kabisa hapa Marekani leo ni siku ya Septemba 11, ambapo Wamarekani na dunia kwa ujumla wanakumbuka mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea mwaka elfu mbili na moja, hivyo ikiwa ni miaka kumi na nne sasa tangu janga hilo kuzuka katika miji ya New York, Washington na Pennsylvania. Kumbukumbu kumbu zinaendelea kufanyika kote hapa Marekani, za siku ambayo ndege nne zikiwa na washambuliaji wa kujitoa mwanga ziliposhambulia Marekani. Mbili kati ya hizo zilishambulia majumba ya World Trade Center mjini New York, huku ndege ingine ikianguka Pentagon na nyingine huko Shanksville, Pennsylvania, ikikusudiwa kushambulia Washington. Kwa kuanza tu sasa, basi, Profesa Bwenge katika laini ya simu, hebu tueleze nini cha kukumbukwa siku ya leo. Asante sana Mary ah, kwa hakika cha kukumbukwa ni kwamba hili lilikuwa ni tukio baya sana, na si kwa nchi ya Marekani tu ambako ndo shambulio lilitokea, bali nafikiri ilikuwa ni kwa dunia nzima, kwa sababu yalikuwa ni mashambulizi ambayo yalikuwa hayajawahi pengine hata kufikirika kwa mtu yeyote yule, na pia yalichukua maisha ya watu wengi takriban elfu tatu kwa wakati mmoja katika masaa machache. Uh, kwa hiyo ni tukio ambayo ni baya sana katika historia ya Marekani na pia kwa historia ya dunia. Na kitu kingine ni kwamba wakati eh, tukio hili baya likikumbukwa, eh, pia tukumbuke kwamba eh, liliweza ku-, ku, ku kutoa kitu ambacho baadaye ya ambayo yanaendelea kutokea uimara, eh, mabadiliko makubwa sana ni, ni, niseme pengine katika kwa ufupi eh, ambayo yametokea baada ya tukio hilo e, katika nyanja mbalimbali mbali, na hasa katika mahusiano ya, ya nchi ya Marekani ne, na, na dunia na dunia nzima. Dr. Patrick Nigula, mchango wako katika kumbukumbu -kumbu ya leo ikiwa ni Septemba 11. Uh, asante sana kwa kunipa nafasi. Mchango wangu wa uh, katika tukio hili lililotokea Septemba 11 uh, 19, I mean 2011 ni ni kumbukumbu ambayo inaturudisha tena sisi uh, tunaoishi hapa Marekani na wenzetu duniani nzima, ku, ku, kuzungumzia usalama usalama wetu kwa kwa, kwa pamoja. Linatufundisha kwamba uh, ni lazima tuwe waangalifu sana katika uh, hali ya ya usalama na serikali ya ya hapa Marekani katika upande wa federal government na state, uh, level wameimarisha ulinzi katika maeneo yote ya viwanja vya ndege na usafiri. Kwa kwa kifupi tu, mi ningesema ni hivi, ni ule umoja uh, ambao wa, wa Marekani na watu dunia nzima tunashirikiana katika kuimarisha usafiri waanga, wa anga wa nchi kavu na wa majini, ili kuweza kuzuia tukio lolote ambalo linaweza likatokea wakati wowote. Basi naona laini ya simu zimeanza kuita kweli kweli. Katika laini ya kwanza tunaye Lulandala kutoka kule Mbeya, ni msikilizaji wetu. Karibu, tueleze unataka kusema kitu gani. Sema kama mshiriki wa Afrika Mashariki, si ukweli, tudumishe amani katika nchi yetu ya Tanzania. Tuzingatie sana hasa kipindi cha kampeni haya basi ya uchaguzi wa rais. Ha, basi kama nilivyoeleza hapo awali, leo itakuwa ni siku ya live talk ya mada mchangamano. Basi wachambuzi wetu mtuwe radhi kama tutakuwa tunaenda tunakwenda mbele tunarudi nyuma katika mada zetu, kwa sababu ni fursa ya wasikilizaji wetu kuzungumza mambo mbalimbali mbali. Kama utakavyoona sasa hivi msikilizaji wetu wa kwanza anazungumzia kuhusu mchakato wa uchaguzi nchini Tanzania. Sote tuafahamu kwamba kutakuwa na uchaguzi wa madiwani wa bunge na vilevile uchaguzi wa urais Oktoba 25. Sasa basi, uchaguzi wa safari hii unaonekana umechukua mlengo na mwelekeo mwingine kabisa, huku kampeni zikiwa ni kali kweli, kweli. Hebu uh, Dr uh, Patrick Nigula, tuambie uchaguzi wa mwaka huu Tanzania, tukiwa tu ndio tuko kwenye kampeni, unaona nini, kitu gani cha tofauti? uh, tofauti ninayoiona mimi ni ni kwamba ukiangalia demo, uh, demo, demography au uh, Uhusiano wa watu Tanzania ni kwamba vijana wengi Tanzania ambao wamejiandikisha kupiga kura wamepata mwamko uh, au mwelekeo mwingine katika mtazamo wa siasa Tanzania wa vyama vingi, na hiyo kama ulivyozungumzia ndugu mtangazaji kwamba uh, uchaguzi huu ume, umechukua mwelekeo mwingine ni, ni kwa sababu mi naona moja tukuu kwamba hawa vijana ambao uh, wana mwamko wa kisiasa sasa hivi wana, wanajaribu kuangalia kama hizi fursa zao ambazo wamekuwa wakizisubiri kwa muda mrefu sana, ambazo hawajazipata, kwa mfano afya uh, bora, elimu bora, kazi pamoja na usalama vilevile wao. Mimi naona hiyo ni moja changamoto kubwa sana au Uh, mwelekeo tofauti wa kisiasa katika uchaguzi wa Tanzania siku hii ya leo. Profesa Bwenge, mchango wako kwenye hilo? E, mchango wangu ni mfupi sana kwamba sisi ambao tunafuatilia mchakato uh, kutoka kwa mbali uh, tuko nchi nyingine, lakini tunafuatilia kwa karibu sana uh, kupitia kwenye mitandao uh, ninachokiona ajenda moja ambayo ni ya wananchi na ajenda yenyewe ni mabadiliko kwa sababu kila unaposoma unaposikiliza, unasikia neno mabadiliko, e, wawe ni wale wa chama kinachotawala au wale ambao ni wa, wanatoka upande wa upinzani ambao ni Ukawa. E, unaona ajenda ni hiyo. Na inatoka wapi hii ajenda? Inatoka kwa wananchi. Hilo nafikiri ndio linaloleta changamoto na linaloongeza hamasa, na nafikiri aa, na kufanya na mchakato e, mzima uwe wa kupendeza. Eh, kuimarisha demokrasia kwa sababu kila mmoja inabidi aeleze eh, mabadiliko, mabadiliko, mabadiliko sasa ni mabadiliko gani? Nafikiri hilo ndio changamoto. <laughs> Lakini hapo hapo profesa Bwenge, hapo, prof, hapo kwenye mabadiliko mm. uh, ukisoma vile, vile kwenye uh, vyombo vya habari na mitandao mingi unaona kwamba katika mabadiliko haya wengi watafiti wanaona yameelezewa kidogo sana zile sera zao, lakini sasa hivi tunaona hizi siasa zimekuwa ni za kuongelea mambo binafsi sana sana sana. Hebu tuambie wewe, huko unafuatilia kwa mbalimbali huko mbali, nje ya nchi, unalionaje hilo? Ya yeah, kwa mbali ni sawa sawa kabisa. Bado tuko pale kwenye mabadiliko wa upa, upande mmoja eh, inaweza ni, nikasema pengine ni, ni mikakati ya ki, ya kisiasa katika hasa eh, katika siasa za, za za uchaguzi ambapo kuna ushindani inafika mahala ambapo eh, watu wanaanza kuchukua kila aina ya silaha ambayo unaweza ukaipata na hicho ndio unachokiona pale. Sasa tatizo linatokea, upande mmoja unazungumzia mabadiliko ya mfumo na upande mwingine unazungumzia mabadiliko ndani ya mfumo ambapo inabidi awe ni mtu mmoja ambaye anauzwa kwamba ataleta mabadiliko. Sasa ile nafikiri linaleta linawafikisha lina e, lina e, watu na hasa wale ambao wako kwenye kinyang'anyiro kuanza kuchukua kila silaha inayotokea pale mbele anaitumia na, na ku, ndio chanzo cha watu badala ya kuzungumzia sera wanaanza kushambuliana. E, kati ya mtu na mtu. Aya, sasa, sasa katika hayo hayo mabadiliko sande, bila shaka hivi karibuni badiliko lilitokea la ya sheria ya mitandaoni, sio? Nafikiri hii ni swala zuri sana la wataalamu wetu hapa kulizungumza pia, kwa sababu kama unavyosema kwamba kumekuwa na mazungumzo ya kushambuliana binafsi, kumekuwa na ujumbe wa kila aina ukitumwa kwenye mitandao ya kijamii, huu unaambiwa ni kweli, huu unaambiwa si kweli basi hatimaye imekuja sheria ya mitandao nchini Tanzania. Sasa pengine nikija kwako, Dk. Patrick Nigula, unafikiri hili litaathiri vipi hasa kipindi hiki cha uchaguzi ambapo hawa wagombea wanajaribu kutuma taarifa e, wale wafuasi wao wanaojaribu kutuma taarifa mbalimbali, lakini kuna sheria ya mitandao ya jinai iko pia inawaangalia. Hii itakuwa na changamoto gani kwao wao na, wa, na waandishi kwa ujumla. Kazi kweli kweli kabisa kabisa hilo. <laughs> <laughs> <laughs> Ni swali, mimi naweza nikasema ni swali nzuri sana. Nitali, nitaliangalia katika sehemu mbili. Kwanza, mwelekeo wa kukua kwa demokrasia katika nchi ya Tanzania, uh, kwa mfano utumiaji wa vyombo vya habari, uh, uh, freedom of speech, wananchi kuweza kujieleza na hususan kama ulivyogusia uh, utumiaji wa social medias, hii mitandao kwenye kwenye internet. Mimi ninavyoona uh, hii ni nitakuwa kidogo mwangalifu kuzungumzia hili, mi naona hii ni moja kama ya silaha inayotumiwa na chama tawala kuwa, ku, kuwapa uoga wananchi Uh, kuongea yale wanayosikia na yale wanayajua. Na sheria hii ya mtandao, nafikiri itakuwa ni vigumu sana kuifuatilia, kui, kui, kui au kuwakamata watu. Kwa mfano ujumbe uh, unaweza ukatumwa kutoka nchi ya Asia au Malaysia au India ni sheria gani itakayotumika kumkamata yule mtu aliyetuma ujumbe wa Asia? Kwa sababu hakuna ah, polisi ambaye anaangalia hii mitandao hapa duniani. Kwa hiyo mi naona itakuwa hii sheria ni ngumu sana, na, na na inatumiwa tu labda kuwaogopesha ah, kama ah, Profesa bwe, bwe, ah, Bwenge alivyozungumzia, ni kwamba ni silaha tu ambayo inatumiwa labda Uh, ku, kuongeza nguvu upande mwingine katika uchaguzi huu. Profesa Bwenge, uh, mimi ninachoweza kusema nafikiri, sioni kama hiyo sheria ina ina, ina meno yoyote kwa wakati huu, hasa kipindi hiki cha cha cha uchaguzi uh, ninachokiona pengine ambacho tungependa kukizungumzia zaidi ni maadili ya uchaguzi ambayo yanasimamiwa na tume e, ya taifa ya uchaguzi, ambapo uh, washiriki wote e, wa, walikubaliana mambo gani ambayo e, inabidi yazingatiwe E, sasa hiyo pengine nafikiri ndio inaweza ikasaidia ika make wote tungependa kuona, e, uchaguzi unafanyika kwa amani na kwa ustaarabu e. Sasa nafikiri maadili pengine ya uchaguzi ndo chombo ambacho kinaweza kikasaidia ki, kurudisha kila mmoja katika mstari. Tumebakiza siku chache sana kwenda kwenye uchaguzi wa Oktoba 25. Kama mtakuwa mlifuatilia kwa karibu, hivi karibuni askofu mkuu wa kanisa la Ufufuo uh, ali, ali, uh, na Uzima Gwajima alifanya press conference na waandishi wa habari pale Dar es Salaam. Lakini kuna baadhi ya vyombo ambavyo vilirusha live mkutano wake huu, na ikasikika kwamba ile mamlaka ya taasisi ya habari ya ya kule Tanzania TCRA iliweza kuwaita wale na kuwapiga onyo kuambia kwamba hawakutakiwa kufanya vile. Sasa unajua, waandishi wa habari hata na vyombo vingine pia vimekuwa vikijiuliza utadhibiti vipi yale ambayo mtu anakwenda kusema pale. Hebu tupeni mchanganuo wenu na mtazamo wenu kuhusiana na hili Profesa. E, e, pengine mimi nianze uh, kwa kusema kwamba kitu kimoja ambacho kinajitokeza na pengine si kizuri sana, lakini ni kawaida Eh, unapokuwa na chama ambacho kiko madarakani kinakuwa kimeshikilia vyombo vyote vya dola pamoja na ku- na, ku, na kuelekeza jamii i, iwe na mitazamo gani na ni, ni, ni, na, ni haki kabisa kwamba yule ambaye yuko madarakani ana haki kabisa ya kung'ang'ania kwa madarakani, na yule ambaye yuko kwenye upinzani naye anajaribu ku, kupigana kusudi aweze kuchukua madaraka. Sasa yule ambaye yuko madarakani anakuwa na na na, na, na, na tuseme advantages E, za, au, kwa kwa yule ambaye anapiga anapigana kuingia. Na ndio hicho tunachokiona kwamba si kitu cha ajabu sana e, na hasa kwa upande wa siasa za Afrika e, chama ambacho kiko madarakani kujaribu kutaka kudhibiti e, vyombo hata vile ambavyo sio vya, vya, vya serikali kusudi e, waweze kuona kama vinaweza vikasaidia wao wakaendelea kubaki madarakani. Sawa kabisa. Tunaye msikilizaji hapa kwenye line ambaye ametupigia nataka kutoa maoni yake, Bwana John Mahangula, karibu Live Talk, Sauti ya America. Asante sana, na ningeomba kurudia katika sehemu ya kwanza ya ile tukio la Septemba kumi na moja. Karibu sana Mahangula kwa, leo kwa sababu leo tunazungumzia mada ya mchangamano, basi tutakuwa tukienda mbele tukirudi nyuma. Waweza kuendelea na, leo ni miaka kumi na nne pia nikikumbuka ile tukio ambalo lilitokea lile, ilikuwa linakupitisha sana, na labda ningependa kujua toka lile tukio lilivyotokea, hata ilionyesha kuwa maisha ya Marekani alibadilika siku ile kuanzia Septemba kumi na moja, na sheria mbalimbali zilikuwa zimebadilika. Naona hali mbalimbali tofauti na vile ilivyokuwa hawali. Je, nikipenda kujua maisha sasa hivi Marekani, hali ya usalama je, inabaki vilevile kama mwanzo wa tukio wa Septemba kumi na moja au limelegea? sheria kidogo zimelegezwa baada ya Usama bin Laden na kundi lake Usama kua na kundi la Alqaida kosa nguvu. Kwa bahati mbaya, hatuna mchambuzi wa masuala ya usalama hapa, lakini tunao maprofesa wetu hapa, Patrick Nigula na bwana Bwena, uh, Profesa Bwenge bila shaka watatupa mtazamo wao. Dr Nigula, mimi kwa kumjibu suala lake, mi si mtaalamu wa mambo ya usalama Uh, ni ni ni ni kuangalia tu jinsi ambavyo uh, hilo tukio lilivyoweza kuanzisha vyombo vya usalama hapa, kwa mfano TSA, uh, kuanzishwa kwa uh, Homeland Security ambayo inaunganisha vyombo vyote vilevile, mm-hmm. uh, kushirikiana katika upatikanaji wa wa taarifa na habari na, na miongoni mwa wasafiri ambao wanatumia vyombo vya vya, vya anga na na kwa ujumla tunaweza nikasema ni kwamba uh, tukio la Septemba 11 lime- lime- limeongeza uh, usalama katika vyombo vyote vya usafiri hapa Marekani na nje vilevile ya, ya, ya Marekani. Profesa Bwenge, ya niongezee hapo tu kidogo alafu nije baadaye kwenye kitu kingine, kwamba sisi kabla ya mwaka elfu mbili na moja tulikuwa tunasafiri na vyombo vya anga e, tulikuwa tunajipitia tu kwenye kuingia kwenye ndege, kulikuwa kuna mtu ambaye anakupekua pekua, lakini baada ya hapo e, tulianza kupekuliwa, kuvua viatu, kutoa mikanda na nini. Mwanzoni ilikuwa inatupa shida sana, lakini sasa hivi imezoeleka, ni kitu cha kawaida. Kwa hiyo hiyo nafikiri mojawapo ya kuimarisha e, usafiri us, usalama katika usafiri wa anga. Lakini niongezee jingine kutoka upande wa akademia, kwa vile mimi niko katika akademia, ni kwamba Marekani e, baada ya tukio hilo ime, imejizatiti imeji na imejikita zaidi kutaka kupanua ufahamu wa Wamarekani waweze kufahamu, kupata ufahamu zaidi kuhusu jamii nyingine, hususan jamii za Kiarabu, kwa sababu kama mnavyofahamu E, magaidi walioshiriki wengi walikuwa ni watu wanaoto wenyeji au tuseme watu ambao walikuwa na raia wa nchi za Kiarabu na walidai kwamba pia ni imani yao ni ya Kiislamu. Kwa hiyo hilo limeongeza kitu kimoja kikubwa sana katika akademia na hasa kwa vijana ambao wanaingia katika vyuo vikuu kupata ufahamu zaidi e, wa masuala yanayohusu Uislamu na na na jamii za Kiarabu na sisi ambapo tuko kwenye kufundisha lugha za kigeni nchini Marekani. E, lugha ya Kiarabu ime- ni somo moja kubwa sana katika vyuo vikuu vya vya Marekani. Sasa kwa kifupi ni kwamba Wamarekani wa leo wanafahamu vizuri sana e, jamii za Kiarabu wanafahamu vizuri sana e, dini ya Kiislamu katika kutaka kujihakikishia kwamba wana- walikuwa wana, wa, wa, wa, wa, wajui kabla ya hapo walikuwa hawajui. Kwa hiyo nafikiri hiyo ni mojawapo ya uimara ambao umejitokeza na watu kupata maarifa kuhusu jamii nyingine ambazo walikuwa wazijui. Asante sana, Profesa Charles Bwengi. Tunaye msikilizaji hapa tayari kwenye line mwingine, Bwana Bryson Mshana, karibu live talk Sauti ya Amerika. Uh, asante sana, nashukuru kwa, kwa kwa kunikaribisha. Karibu, asante sana, tupe maoni yako au, mm -hmm. maswali yako na, ma- maoni yangu mimi kuhusiana na masuala ya ya ugaidi labda hususani nizungumzie zaidi ya, kwa upande wa Afrika Mashariki huku ni, ni ni kwamba bado tatizo hili ni ni kubwa, ni tatizo ambalo linapaswa kuangaliwa kwa kwa kwa jicho lingine. Inawezekana kwa nchi kama ya kwetu ya Tanzania si sana, kwa sababu a, bado hakujawa na matukio makubwa kama yale ambayo tunayashuhudia katika nchi za za wenzetu za Kenya na na Uganda kidogo kipindi cha miaka miwili iliyopita yalitokea, lakini hasa Kenya yamekuwa yakiripotiwa ya mara kwa mara. Burundi na, na, na Rwanda sio sana. Burundi wana masuala yao mengine yanaendelea ya, ya Rwanda si sana, lakini Kenya ni kitu ambacho kimekuwepo kime kwa kipindi cha miaka sasa, na ni kitu ambacho hata ukisikiliza hotuba za viongozi wao mbalimbali wamekuwa wakilizungumzia hilo mara kwa mara, kwa maana kwamba ya kutoa tahadhari kila wakati juu ya vitisho vya ugaidi, na sasa imekuwa jambo ambalo hata ukifuatilia vyombo vya habari vya Kenya linaripotiwa karibia kila kila wiki, kila wiki mbili, unasikia taarifa hizo za za, za za ugaidi na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo niseme tu kwa Afrika Mashariki kitisho ni kikubwa na ni kikubwa hasa katika nchi ya yeah, Kenya kwa sababu kama unavyojua nchi za Afrika Mashariki ziko karibu karibu, Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda zinakaribiana karibiana. Kwa hiyo wakati mwingine tatizo likiwa Kenya ni rahisi kufika Tanzania, ni rahisi kufika Uganda, ni rahisi kufika Rwanda, ni rahisi kufika Burundi. Kwa maana hiyo ni, ni, ni, ni, ni wakati sasa wa viongozi wa nchi hizi za Afrika kwa ujumla, Afrika Mashariki kwa ujumla kwa kutumia umoja wao ama jumuiya yao ya hiyo ya, ya Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba wanaketi pamoja na kuweka mipango ya muda mfupi na muda mrefu yaani namna gani watapambana na masuala haya ya kigaidi ambayo yamekuwa tishio katika siku za, za hivi karibuni, kwa sababu kipindi cha nyuma tulikuwa tunazungumzia labda tu ni magaidi wa Alshababu, labda kwa mfano mathalani kutoka nchini Somalia. Lakini utakumbuka katika miezi ya hivi karibuni zimekuwa zikiripotiwa taarifa kwamba hata kuna vijana wengine ambao si wa Somali, ni vijana wa kawaida tu wa Kikenya ama wa Kitanzania, nao wamekuwa wakihusishwa na kushiriki katika vitendo hivyo. Sasa unaona ni jinsi gani ambavyo tatizo linakuwa kutoka kwa watu wachache ambao walikuwa wanaaminika kwamba ndiyo chanzo kikubwa cha, cha, cha, cha mashambulio na kupanga mipango mingine. Tatizo limetoka sasa kutoka kwa watu wachache wa Kisomali na limekuwa kubwa sasa kwamba hata wananchi ama raia wengine kutoka katika nchi hizi za eneo hili la ukanda wa Afrika Mashariki. Asante sana Bryson, basi wachambuzi wetu Profesa Charles Wenge na vile vile Dr Patrick Nigula, tuwasihi muendelee kuwepo katika line ya simu tukiwa tunakamilisha matangazo haya kwa njia ya redio, lakini tunaelekea kule katika mtandao. Wapi Sande? Tukutane huko sawa sawa. Idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Septemba 11 mwaka 2015, ambapo tunasikia pia katika metabendi masafa mafupi 19 na 22 na vilevile 17.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Karibu msikilizaji wetu ambapo leo ni Jumaa Septemba 11, ni siku yetu ya kufanya ule mdahalo wa live talk, ambapo siku ya leo tunatarajia kuwa na mada mbalimbali na kukupa fursa wewe msikilizaji wetu kuchangia na vilevile vile kutupigia simu, kutueleza nini ungependa kusikia. Na vilevile vile katika habari za dunia, tunakuarifu kuwa mkuu wa majeshi ya Burundi Jenerali Prime Niongabo amenusurika jaribio la mauaji. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo msikilizaji, lakini kwanza habari za dunia na Sandey Shomari. Mkuu wa majeshi ya Burundi, Jenerali Prime Niyongabo, amenusurika jaribio la mauaji hii leo katika mji mkuu wa Bujumbura akiwa njiani kuelekea kazini. Mashahidi walioshuhudia shambulio hilo na maafisa wa usalama asiyetaka kutajwa anasema msafara wa jenerali Nyongabo ulishambuliwa na watu wasiojulikana waliokuwa na mavazi ya kijeshi na kutumia maguruneti na bunduki. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kwamba watu wanne wameuawa, wakiwemo walinzi wanne, washambuliaji wawili na mwanamke mmoja, afisa wa polisi. Marekani inaadhimisha hii leo Ijumaa miaka kumi na nne tangu magaidi waliposhambulia New York, Washington na Pennsylvania hapo Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja Rais Barack Obama pamoja na mkewe Michelle Obama pamoja na wafanyakazi wa ikulu ya White House walikaa kimya kwa dakika moja kuwakumbuka waliofariki kwenye mashambulio katika bustani ya White House. Kumbukumbu kumbu zinaendelea kufanyika leo kote hapa Marekani, za siku ambayo ndege nne e, zikiwa na washambuliaji wa kujitoa muhanga e, ziliposhambulia Marekani. Mbili kati ya hizo zilishambulia majumba ya World Trade Center mjini New York, huku ndege nyingine ikianguka Pentagon na nyingine huko Shanksville, Pennsylvania ikikusudiwa kushambulia Washington. Jamii za walioathirika zinakutana mjini New York ili kuwakumbuka na kusoma majina ya wote waliofariki wakati wa shambulizi hilo. Rais awali, na bendera ya Marekani ilitundikwa kwenye upande wa Pentagon ulioshambuliwa kwa ndege. Mataifa manne ya Umoja wa Ulaya yamepinga mpango wa umoja huo wa kuwatawanya wahamiaji laki moja elfu sitini katika mataifa yote ya Ulaya. Mawaziri wa mambo ya nje wa Hungary, Jamhuri ya chak Poland na Slovakia walikutana hii leo mjini Prague na mawaziri wenzao wa Ujerumani na Luxembourg katika kikao maalum ili mataifa hayo mawili ya Ulaya yaweze kuwashawishi mataifa hayo yasiyo tajiri ya Ulaya kukubali mpango huo. Wakati huo huo, maelfu ya wahamiaji wanatembea kwa miguu kuelekea Vienna kutoka kwenye mpaka wa Hungary na Austria wakati huduma za treni zikiwa zimesitishwa bado maafisa wanasema wameshindwa kumudu idadi kubwa ya watu wanaotaka kutumia treni kwenye safari hiyo ya kilomita sitini. Barabara kuu ya Austria pia imefungwa kwa magari ili kutoa nafasi kwa mistari mirefu ya wakimbizi wanaoelekea Vienna kutafuta hifadhi Austria mpaka Ujerumani na mkuu wa majeshi ya Burundi Prime Niongabo ameponia chupuchupu katika jaribio la kumuua lililofanywa na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha mapema leo asubuhi kwenye makutano ya barabara yanaelekea kusini mwa jiji la Bujumbura. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Burundi, askari jeshi wa tano na raia mmoja wamefariki huku wengine saba wakiwa wamejeruhiwa kulingana na taarifa fupi aliyotoa hii alasiri. Ifuatayo ni taarifa ya Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura. Ingawa kupenda kujibu masuala ya waandishi wa habari msemaji wa jeshi la Burundi amethibitisha kuwa mkuu wa majeshi General Prime Niyongabo ndiye alilengwa katika shambulio hilo lililotokea mapema leo asubuhi kwenye barabara inayoelekea kusini mwa jiji la Butumbura, na kuzidi kuwa mkuu huyo wa majeshi hakuwa chochote. Lakini kanali Gaspar Baratuza amesema upande wa walioshambulia wawili wameuawa na mmoja amekamatwa baada ya kujeruhiwa, huku kombora moja na silaha nne zikiwemo tatu aina ya Kalashnikov zikiwa zimekamatwa. Upande mwingine, askari jeshi watatu walinzi wa mkuu huyo wa majeshi wamefariki na mwananchi mmoja, huku askari jeshi sita wakiwa wamejeruhiwa. Katika mkutano huu na waandishi wa habari, msemaji wa jeshi la Burundi amesema kuwa waliopanga na kutekeleza shambulio hilo dhidi ya mkuu wa majeshi ya Burundi walikuwa na lengo la kuligawanya jeshi la ulinzi ambalo liliundwa mwaka elfu mbili na tano pale majeshi ya zamani yalipoungana na wapiganaji kutoka vikundi vya waasi na kuunda jeshi la umoja wa kitaifa. Msemaji wa jeshi la taifa hapa anaomba askari jeshi wote kushikamana na kusalia watulivu. Anasema wizara ya ulinzi inaomba askari jeshi kutowatega sikio watu wote wanaotaka kuwagawanya kwa, kwa masilahi yao binafsi. Jaribio hili limefanyika ikiwa ni mwezi mmoja tu baada ya kutokewa mauaji ya askari jeshi wengine wawili wa cheo cha juu katika matukio tofauti. Mmoja ni jemadari Adolphe Nshimirimana ambaye alikuwa mshirika wa karibu wa Rais Nkurunziza tangu walipokuwa msituni wa kupigana dhidi ya serikali ambaye aliuawa tarehe mbili Agosti mwaka huu. Mwingine naye ni kanali Jean Bikomagu, aliyekuwa mkuu wa majeshi wakati Burundi ilipokuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kabla ya mwaka elfu mbili na tano ikipambana dhidi ya vikundi vya waasi kikiwemo kikundi kilichokuwa kikiongozwa na rais wa sasa wa Burundi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Haya basi, msikilizaji, wakati ndo huo umewadia. Kama tulivyokueleza hapo awali, leo ni siku ya live talk, majadiliano yanayokuhusisha msikilizaji wetu na uchambuzi ya kinifu. Leo tutakuwa na open mic, ambapo tutakupa fursa wewe, msikilizaji, kuzungumzia mada yoyote upendayo, yaani mada mchangamano. Ikiwa leo ni siku ya kukumbuka na mashambulizi ya kigaidi yaliyozuka Septemba 11 mwaka 2001 hapa Marekani. Je, yeah, nini la kukumbuka? Pamoja na mengine mengi kama vile uchaguzi Tanzania, uchaguzi Burundi, wakimbizi waliokwama Bara Ulaya, na mengine mengi. Karibu hapa studio, naitwa Mary Mgawe nikishirikiana na mwenzangu Sande Shomari, lakini katika laini ya simu tunao tayari wachambuzi wetu ni Profesa Charles Bwenge na Dr Patrick Migula kutoka hapa Marekani. Watakuwa nasi tukijadiliana pamoja kuhusu mada mchangamano, vilevile vile katika laini ya simu ni nyinyi wasikilizaji. Basi tukianza kabisa hapa Marekani, leo ni siku ya Septemba 11 ambapo Wamarekani na dunia kwa ujumla wanakumbuka mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea mwaka 2001 hivyo ikiwa ni miaka 14 sasa tangu janga hilo kuzuka katika miji ya New York, Washington na Pennsylvania. Kumbukumbu kumbu zinaendelea kufanyika kote hapa Marekani, za siku ambayo ndege nne zikiwa na washambuliaji wa kujitoa mwanga ziliposhambulia Marekani. Mbili kati ya hizo zilishambulia majumba ya World Trade Center mjini New York, huku ndege ingine ikianguka Pentagon na nyingine huko Shanksville, Pennsylvania, ikikusudiwa kushambulia Washington. Kwa kuanza tu sasa basi, Profesa Bwenge, katika laini ya simu, hebu tueleze nini cha kukumbukwa siku ya leo? Asante sana, Mary. Ah, uh, kwa hakika cha kukumbukwa ni kwamba hili lilikuwa ni tukio baya sana, na si kwa nchi ya Marekani tu ambako ndo shambulio lilitokea, bali nafikiri ilikuwa ni kwa dunia nzima, kwa sababu yalikuwa ni mashambulizi ambayo yalikuwa hayajawahi pengine hata kufikirika kwa mtu yoyote yule, na pia yalichukua maisha ya watu wengi, takriban elfu tatu kwa wakati mmoja katika masaa machache uh, kwa hiyo ni tukio ambayo ni baya sana katika historia ya Marekani na pia kwa historia ya dunia. Na kitu kingine ni kwamba wakati eh, tukio hili baya likikumbukwa, eh, pia tukumbuke kwamba eh, liliweza ku, ku, ku kutoa kitu ambacho baadaye ya ambayo yanaendelea kutokea uimara, eh, mabadiliko makubwa sana ni, ni, niseme pengine katika kwa ufupi eh, ambayo yametokea baada ya tukio hilo E, katika nyanja mbalimbali mbali, na hasa katika mahusiano ya ya nchi ya Marekani na, na dunia na dunia nzima. Dr. Patrick Nigula, mchango wako katika kumbukumbu -kumbu ya leo ikiwa ni Septemba kumi na moja. Asante uh, sana kwa kunipa nafasi mchango wangu wa uh, katika tukio hili lililotokea uh, I mean, 2011 Septemba ni ni kumbu kumbu ambayo inaturudisha tena sisi uh, tunaoishi hapa Marekani na wenzetu duniani nzima ku, ku, kuzungumzia usalama usalama wetu kwa kwa, kwa pamoja. Linatufundisha kwamba uh, ni lazima tuwe waangalifu sana katika uh, hali ya ya usalama, na serikali ya ya hapa Marekani katika upande wa federal government na state, uh, level wameimarisha ulinzi katika maeneo yote ya viwanja vya ndege na usafiri. Kwa kwa kifupi tu mi ningesema ni hivi, ni ni ule umoja a, ambao wa, wa Marekani na watu dunia nzima tunashirikiana katika kuimarisha usafiri wa anga, wa anga wa nchi kavu na wa majini ili kuweza kuzuia tukio lolote ambalo linaweza likatokea wakati wowote. Basi naona laini ya simu zimeanza kuita kweli kweli. Katika laini ya kwanza tunaye Lula Ndala kutoka kule Mbeya, ni msikilizaji wetu. Karibu, tueleze unataka kusema kitu gani? Sema kama mshiriki wa Afrika Mashariki, si ukweli, tudumishe amani katika nchi yetu ya Tanzania. Tuzingatie sana hasa kipindi cha kampeni ya uchaguzi wa rais. Haa, basi, kama nilivyoeleza hapo awali, leo itakuwa ni siku ya live talk ya mada mchangamano. Basi wachambuzi wetu mtuwe radhi, kama tutakuwa tunaenda tunakwenda mbele, tunarudi nyuma katika mada zetu, kwa sababu ni fursa ya wasikilizaji wetu kuzungumza mambo mbalimbali mbali. kama utakavyoona sasa hivi msikilizaji wetu wa kwanza anazungumzia kuhusu huo mchakato wa uchaguzi nchini Tanzania. Sote twafahamu kwamba kutakuwa na uchaguzi wa madiwani wa bunge, na vile vile uchaguzi wa urais Oktoba ishirini na tano. Sasa basi uchaguzi wa safari unaonekana umechukua mlengo na mwelekeo mwingine kabisa, huku kampeni zikiwa ni kali kweli kweli. Hebu uh, Dr. uh, Patrick Nigula tuambie, uchaguzi wa mwaka huu Tanzania, tukiwa tu ndio tuko kwenye kampeni, unaona nini? Kitu gani cha tofauti? Uh, tofauti ninayoiona mimi ni ni kwamba ukiangalia demo, uh, demo, demography au uhusiano wa watu Tanzania, ni kwamba vijana wengi Tanzania ambao wamejiandikisha kupiga kura wamepata mwamko uh, au mwelekeo mwingine katika mtazamo wa siasa Tanzania wa vyama vingi na hiyo kama ulivyozungumzia ndugu mtangazaji, kwamba uh, uchaguzi huu ume, umechukua mwelekeo mwingine ni, ni kwa sababu mi naona moja tu kwamba hawa vijana ambao, uh, wana mwamko wa kisiasa sasa hivi wanajaribu kuangalia kama hizi fursa zao ambazo wamekuwa wakizisubiri kwa muda mrefu sana ambazo hawajazipata, kwa mfano afya uh, bora elimu bora, kazi pamoja na usalama vilevile. Wao mimi naona hiyo ni moja changamoto kubwa sana, au uh, mwelekeo tofauti wa kisiasa katika uchaguzi wa Tanzania siku hii ya leo. Profesa Bwenge, mchango wako kwenye hilo. E, mchango wangu ni mfupi sana kwamba sisi ambao tunafuatilia mchakato, uh, kutoka kwa mbali, uh, tuko nchi nyingine, lakini tunafuatilia kwa karibu sana, uh, kupitia kwenye mitandao, uh, ninachokiona ajenda moja ambayo ni ya wananchi na ajenda yenyewe ni mabadiliko, kwa sababu kila unaposoma, unaposikiliza, unasikia neno mabadiliko, uh, wawe ni wale wa chama kinachotawala au wale ambao ni wa wanatoka upande wa upinzani ambao ni UKAWA. E, unaona ajenda ni hiyo, na inatoka wapi? Hii ajenda inatoka kwa wananchi. Hilo nafikiri ndio linaloleta changamoto na ninaloongeza hamasa na nafikiri a, na kufanya na mchakato e, mzima uwe wa kupendeza e, kuimarisha demokrasia kwa sababu kila mmoja inabidi aeleze e, mabadiliko mabadiliko mabadiliko. Sasa ni mabadiliko gani? Nafikiri hilo ndio changamoto <laughs> Lakini hapo hapo prof, ya profesa Bwenge hapo kwenye mabadiliko mm, uh, ukisoma vile vile kwenye uh, vyombo vya habari na mitandao mingi, unaona kwamba katika mabadiliko haya, wengi watafiti wanaona yameelezewa kidogo sana zile sera zao, lakini sasa hivi tunaona hizi siasa zimekuwa ni za kuongelea mambo binafsi sana sana sana. Hebu tuambie wewe, huko unafuatilia kwa mbalimbali huko mbali, nje ya nchi, unaloonaje hilo? ya yeah, kwa mbali ni sawa sawa kabisa, bado tuko pale kwenye mabadiliko wa upa, upande mmoja eh, ni, naweza nikasema pengine ni, ni mikakati ya ki, ya kisiasa katika hasa eh, katika siasa za, za za uchaguzi ambapo kuna ushindani inafika mahala ambapo eh, watu wanaanza kuchukua kila aina ya silaha ambayo unaweza ukaipata na hicho ndio nachokiona pale. Sasa tatizo linatokea, upande mmoja unazungumzia mabadiliko ya mfumo na upande mwingine unazungumzia mabadiliko ndani ya mfumo ambapo inabidi awe ni mtu mmoja ambaye anauzwa kwamba ataleta mabadiliko. Sasa ile nafikiri linaleta linawafikisha lina e, na e, watu na hasa wale ambao wako kwenye kinyang'anyiro kuanza kuchukua kila silaha inayotokea pale mbele anaitumia na, na ndio chanzo cha watu badala ya kuzungumzia sera wanaanza kushambuliana kati ya mtu na mtu. Aya, sasa, sasa katika hayo hayo mabadiliko Sande, bila shaka hivi karibuni badiliko lilitokea la ya sheria ya mitandaoni, sio? Nafikiri hii ni swala zuri sana la wataalamu wetu hapa kulizungumza pia, kwa sababu kama mnavyosema kwamba kumekuwa na mazungumzo ya kushambuliana binafsi, kumekuwa na ujumbe wa kila aina ukitumwa kwenye mitandao ya kijamii, huu unaambiwa ni kweli, huu unaambiwa si kweli. Basi hatimaye imekuja sheria ya mitandao nchini Tanzania. Sasa pengine nikija kwako Dr. Patrick Nigula, unafikiri hili litaathiri vipi hasa kipindi hiki cha uchaguzi, ambapo hawa wagombea wanajaribu kutuma taarifa eh, wale wafuasi wao wanajaribu na kutuma taarifa mbalimbali, lakini kuna sheria ya mitandao ya jinai iko pia inawaangalia. Hii itakuwa na changamoto gani kwao wao na, wa, na waandishi kwa ujumla. kazi kweli kweli kabisa hilo. <laughs> <laughs> Ni swali mi naweza nikasema ni swali nzuri sana. Nitali, nitaliangalia katika sehemu mbili. Kwanza, mwelekeo wa kukua kwa demokrasia katika nchi ya Tanzania. Uh, kwa mfano utumiaji wa vyombo vya habari uh, uh, freedom of speech wananchi kuweza kujieleza na hususan kama ulivyogusia uh, utumiaji wa social medias, hii mitandao kwenye kwenye internet, mimi ninavyoona uh, hii ni, nitakuwa kidogo mwangalifu kuzungumzia hili. Mi naona hii ni moja kama ya silaha inayotumiwa na chama tawala kuwa, ku, kuwapa uoga wananchi. Uh, kuongea yale wanayosikia na yale wanayajua. Na sheria hii ya mtandao, nafikiri itakuwa ni vigumu sana kuifuatilia, kui, kui, kui au kuwakamata watu. Kwa mfano, ujumbe uh, unaweza ukatumwa kutoka nchi ya Asia au Malaysia au India. Ni sheria gani itakayotumika kumkamata yule mtu aliyetuma ujumbe wa Asia? Kwa sababu hakuna uh, polisi ambaye anaangalia hii mitandao hapa duniani. Kwa hiyo mi naona hii sheria ni ngumu sana na, na na inatumiwa tu labda kuwaogopesha uh, kama uh, Profesa Bwe, Bwe, uh, Bwenge, Bwenge alivyozungumzia, ni kwamba ni silaha tu ambayo inatumiwa labda uh, ku, kuongeza nguvu upande mwingine katika uchaguzi huu. Profesa Bwenge. Uh, mimi ninachoweza kusema, nafikiri sioni kama hiyo sheria ina, ina, ina meno yoyote kwa wakati huu hasa kipindi hiki cha cha cha uchaguzi. Uh, ninachokiona pengine ambacho tungependa kukizungumzia zaidi ni maadili ya uchaguzi ambayo yanasimamiwa na tume e, ya taifa ya uchaguzi, ambapo uh, washiriki wote e, wa, walikubaliana mambo gani ambayo e, inabidi yazingatiwe E, sasa hiyo pengine nafikiri ndio inaweza ika, ikasaidia make wote tungependa kuona e, uchaguzi unafanyika kwa amani na kwa ustaarabu e. Sasa nafikiri maadili pengine ya uchaguzi ndio chomba ambacho kinaweza kikasaidia kurudisha kila mmoja katika mstari tumebakiza siku chache sana kwenda kwenye uchaguzi wa Oktoba 25. Kama mtakuwa mlifuatilia kwa karibu, hivi karibuni Askofu mkuu wa kanisa la Ufufuo uh, ali, ali, uh, na Uzima Gwajima alifanya press conference na waandishi wa habari pale Dar es Salaam, lakini kuna baadhi ya vyombo ambavyo vilirusha live mkutano wake huu, na ikasikika kwamba ile mamlaka ya, ya, ya taasisi ya habari kule Tanzania TCRA iliweza kuwaita wale na kuwapiga onyo kuambia kwamba hawakutakiwa kufanya vile. Sasa unajua waandishi wa habari hata na vyombo vingine pia vimekuwa vikijiuliza utadhibiti vipi yale ambayo mtu anakwenda kusema pale. Hebu tupeni mchanganuo wenu na mtazamo wenu kuhusiana na hili Propos. E, pengine mimi nianze uh, kwa kusema kwamba kitu kimoja ambacho kinajitokeza na pengine si kizuri sana, lakini ni kawaida E, unapokuwa na chama ambacho kiko madarakani kinakuwa kimeshikilia vyombo vyote vya dola pamoja na ku na kuelekeza jamii iwe na mitazamo gani, na ni, ni, ni, na, ni haki kabisa kwamba yule ambaye yuko madarakani ana haki kabisa ya kung'ang'ania kwa madarakani, na yule ambaye yuko kwenye upinzani naye anajaribu ku, kupigana kusudi aweze kuchukua madaraka. Sasa yule ambaye yuko madarakani anakuwa na na na, na, na, na tuseme advantages E, za, au, kwa, kwa yule ambaye anapiga anapigana kuingia, na ndio hicho tunachokiona kwamba si kitu cha ajabu sana e, na hasa kwa upande wa siasa za Afrika e, chama ambacho kiko madarakani kujaribu kukutaka kudhibiti e, vyombo hata vile ambavyo sio vya, vya, vya serikali kusudi e, waweze kuona kama vinaweza vikasaidia wao wakaendelea kubaki madarakani. Sawa kabisa. Tunaye msikilizaji hapa kwenye laini ambaye ametupigia, nataka kutoa maoni yake. Bwana John Mahangula, karibu Live Talk Sauti America. Asante sana, na ningeomba kurudia katika sehemu ya kwanza ya lile tukio la Septemba kumi na moja. Karibu sana Mahangula kwa, Leona... kwa sababu leo tunazungumzia mada ya mchangamano basi tutakuwa tukienda mbele tukirudi nyuma. Waweza kuendelea na, leo ni miaka kumi na nne hata pia nikikumbuka ile tukio ambalo lilitokea lile liko la kupitisha sana, na labda ningependa kujua ile tukio lilivyotokea, hata ilionyesha ilionye, ilionye, ilionye, kuwa maisha ya Marekani yalibadilika siku ile kwanzia Septemba kumi na moja, na sheria mbalimbali zilikuwa zimebadilika. Naona hali mbalimbali popote vile ilivyokuwa hawali hawari. Je, ningependa kujua maisha sasa hivi Marekani, hali ya usalama je, inabaki vile vile kama mwanzo wa tukio Septemba kumi na moja au limelege, limelegea kidogo imelegezwa baada ya Osama bin Laden na kundi lake Usama kufa na kundi la Al-Qaeda kukosa nguvu. Kwa bahati mbaya tuna mchambuzi wa masuala ya usalama hapa, lakini tunao maprofesa wetu hapa, Patrick Nigula na bwana uh, Profesa Bwenge. Bila shaka watatupa mtazamo wao. Dr. Nigula, mimi kwa kumjibu suala lake, mi si mtaalamu wa mambo ya usalama Uh, ni, ni ni ni kuangalia tu jinsi ambavyo uh, hilo tukio lilivyoweza kuanzisha vyombo vya usalama hapa kwa mfano TSA, uh, kuanzishwa kwa uh, Homeland Security ambayo inaunganisha vyombo vyote vilevile mm, uh, vile kushirikiana katika upatikanaji wa wa taarifa na habari na, na miongoni mwa wasafiri ambao wanatumia vyombo vya vya, vya anga na na kwa ujumla tunaweza nikasema ni kwamba uh, tukio la Septemba 11 lime, lime- limeongeza uh, usalama katika vyombo vyote vya usafiri hapa Marekani na nje vilevile ya, ya, ya Marekani. Profesa Bwenge, ya niongezee hapo tu kidogo, alafu nije baadaye kwenye kitu kingine, kwamba sisi kabla ya mwaka elfu mbili na moja tulikuwa tunasafiri na vyombo vya anga e, tulikuwa tunajipitia tu kwenye kuingia kwenye, kwenye ndege, kulikuwa kuna mtu ambaye anakupekua pekua, lakini baada ya hapo E, tulianza kupekuliwa kuvua viatu kutoa mikanda na nini. Mwanzoni ilikuwa inatupa shida sana, lakini sasa hivi imezoeleka, ni kitu cha kawaida. Kwa hiyo hiyo nafikiri nafikiri mojawapo ya kuimarisha e, usafiri us, usalama katika usafiri wa anga. Lakini niongezee jingine kutoka upande wa akademia, kwa vile mimi niko katika akademia, ni kwamba Marekani e, baada ya tukio hilo ime- imejizatiti imeji na imejikita zaidi kutaka kupanua ufahamu wa Marekani waweze kufahamu, kupata ufahamu zaidi kuhusu jamii nyingine, hususani jamii za Kiarabu kwa sababu kama mnavyofahamu e, magaidi walioshiriki wengi walikuwa ni watu wanaotoka, wenyeji au tuseme watu ambao walikuwa na raia wa nchi za Kiarabu, na walidai kwamba pia ni imani yao ni ya Kiislamu. Kwa hiyo hilo limeongeza kitu kimoja kikubwa sana katika akademia na hasa kwa vijana ambao wanaingia katika vyuo vikuu kupata ufahamu zaidi e, wa masuala yanayohusu Uislamu na na na jamii za Kiarabu. Na sisi ambapo tuko kwenye kufundisha lugha za kigeni nchini Marekani e, lugha ya Kiarabu ime-, ime ina, ni, ni, ni, ni, ni, ni somo moja kubwa sana katika e, vyuo vikuu vya, vya, vya Marekani. Sasa kwa kifupi, ni kwamba Wamarekani wa, wa leo wanafahamu vizuri sana e, jamii za Kiarabu wanafahamu vizuri sana e, dini ya Kiislamu katika kutaka kujihakikishia kwamba wana-, wana wa, wa, wa, walikuwa wajui, kabla ya hapo walikuwa wajui. Kwa hiyo nafikiri hiyo ni mojawapo ya uimara ambao umejitokeza na watu kupata maarifa kuhusu jamii nyingine ambazo walikuwa wazijui. Asante sana Profesa Charles Bwengi. Tunaye msikilizaji hapa tayari kwenye line mwingine, bwana Bryson Mshana, karibu live talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana nashukuru kwa kunikaribisha. Kwa, kwa karibu, tupe maoni yako au maswali yako. naam, ma- maoni yangu mimi kuhusiana na masuala ya ya ugaidi, labda hususan nizungumzie zaidi ya, kwa upande wa Afrika Mashariki huku ni ni, ni kwamba bado tatizo hili ni ni kubwa, ni tatizo ambalo linapaswa kuangaliwa kwa, kwa, kwa jicho lingine. Inawezekana kwa nchi kama ya kwetu ya Tanzania si sana kwa sababu ah, bado hakujawa na matukio makubwa kama yale ambayo tunayashuhudia katika nchi za za wenzetu za Kenya na na Uganda. Kidogo kipindi cha miaka miwili iliyopita yalitokea, lakini hasa Kenya yamekuwa yakiripotiwa ya mara kwa mara. Burundi na, na, na Rwanda sio sana. Burundi wana masuala yao mengine yanaendelea ya, ya Rwanda si sana, lakini Kenya ni kitu ambacho kimekuwepo, kime kwa kipindi cha miaka sasa na ni kitu ambacho hata ukisikiliza hotuba za viongozi wao mbalimbali wamekuwa wakilizungumzia hilo mara kwa mara, kwa maana kwamba ya kutoa tahadhari kila wakati juu ya vitisho vya ugaidi. Na sasa imekuwa jambo ambalo hata ukifuatilia vyombo vya habari vya Kenya linaripotiwa karibia kila kila wiki, kila wiki mbili unasikia taarifa hizo za, za, za, za ugaidi na na vitu kama hivyo. Kwa hiyo niseme tu kwa Afrika Mashariki kitisho ni kikubwa na ni kikubwa hasa katika nchi ya Kenya kwa sababu kama unavyojua nchi za Afrika Mashariki ziko karibu karibu, Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda zinakaribiana karibiana. Kwa hiyo wakati mwingine tatizo likiwa Kenya ni rahisi kufika Tanzania, ni rahisi kufika Uganda, ni rahisi kufika Rwanda, ni rahisi kufika Burundi. Kwa maana hiyo ni, ni, ni, ni, ni wakati sasa wa viongozi wa nchi hizi za Afrika kwa uju, Afrika Mashariki kwa ujumla kwa kutumia umoja wao ama jumuia yao ya hiyo ya, ya Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba wanaketi pamoja na kuweka mipango ya muda mfupi na muda mrefu ya yani, namna gani watapambana na masuala haya ya kigaidi ambayo amekuwa tishio katika siku za, za hivi karibuni. Kwa sababu kipindi cha nyuma tulikuwa tunazungumzia labda tu ni magaidi wa Alshabab labda kwa mfano mathalani kutoka nchini Somalia, lakini utakumbuka katika miezi ya hivi karibuni zimekuwa zikiripotiwa taarifa kwamba hata kuna vijana wengine ambao si wa Somali ni vijana wa kawaida tu wa Kikenya ama wa Kitanzania nao wamekuwa wakihusishwa na kushiriki katika vitendo hivyo. Sasa unaona ni jinsi gani ambavyo tatizo linakuwa kutoka kwa watu wachache ambao walikuwa wanaaminika kwamba ndio chanzo kikubwa cha, cha, cha, cha, cha mashambulio na kupanga mipango mingine. Tatizo limetoka sasa kutoka kwa watu wachache wa Kisomali na limekuwa kubwa sasa kwamba hata wananchi ama raia wengine kutoka katika nchi hizi za eneo hili la, la ukanda wa Afrika Mashariki. Shukran, asante sana Bryson. Bryson, Bryson, basi wachambuzi wetu Profesa Charles Bwenge na vilevile Dr. Patrick Nigula twa wasihi mwendelee kuwepo katika line ya simu tukiwa tunakamilisha matangazo haya kwa njia ya redio, lakini tunaelekea kule katika mtandao, wapi sande, kwenye www.voaswahili.com tukutane huko sawa, sawa.