hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio ni mimi Abdul Shakur Abud. Waziri wa mambo ya ndani wa Uganda, Jenerali Aronda Nyakirima, amefariki ghafla akiwa anasafiri kurudi nyumbani kutokea ziara rasmi Korea ya Kusini. Taarifa ya serikali iliyotolewa hii leo na waziri mkuu inaeleza kwamba Jenerali Nyakirima, aliyekuwa na umri wa miaka 56, alifariki mapema leo asubuhi alipokuwa anapitia Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu, kurudi Kampala. Nyakerima aliyepata mafunzo ya hapa mareka, Marekani akiwa afisa wa kijana, anachukuliwa kama kamanda wa jeshi aliyeongoza kampeni kabambe kwa kuwafurusha wapiganaji wa ADF NALU pamoja na kiongozi wao Joseph Konyi kutoka Uganda. Alie, kumradhi, aliyepongezwa kuongoza kampeni kabambe yaliyofukuzwa wapiganaji wa Lord Resistance Army pamoja na kiongozi wao Joseph Kony kutoka Uganda. Alichaguliwa waziri wa mambo ya ndani mwaka 2013. Ametajwa katika barua ya mwanajeshi aliyeasi David Sejusa kuwa ni mmojawapo wa maafisa wa juu wa umma aliyehatarisha maisha yake kupinga kupanda kisiasa na kuchukua madaraka kijana wa rais Yoweri Museveni. Maafisa wa Saudi Arabia wanachunguza sababu za kuanguka kwa kreni kubwa ya ujenzi kwenye msikiti mkuu wa Makka na kusababisha vifo vya takriban watu 103 hapo jana na zaidi ya wengine 230 kujeruhiwa. Kreni kubwa ilianguka kwenye paa la msikiti huo mkubwa duniani wakati waumini walikuwa wamekusanyika kwa sala ya Ijumaa, siku chache kabla ya kuanza haji ya kila mwaka kuanza katika eneo takatifu la Waislamu. Picha zilizoenea kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha mahujaji wakikimbia, wengine wengi wakiwa wamejaa damu, na uharibifu mkuu umeonekana katika eneo kreni hiyo ilipoangukia. Kazi zilikuwa zinafanywa ili kupanua msikiti huo kuweza kuwapokea zaidi ya waumini milioni mbili kila mwaka wanaowasili. Fundi mmoja kwenye msikiti huo Muhammad Tahir ameiambia Sauti Amerika kwamba upepo mkali na mvua nyingi huenda ndiyo sababu za kuanguka kwa chombo hicho. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Waziri Mkuu wa Misri Ibrahim Mahlab wa, na baraza lake la mawaziri wamejiuzulu kufuatia ukosoaji mkubwa katika vyombo vya habari na kupanuka kwa uchunguzi katika tuhuma za ulaji rushwa uliopelekea kukamatwa kwa waziri wa kilimo kwa mashtaka ya rushwa siku chache zilizopita. Rais Abdul Fatah Al Sisi amemwomba waziri wa mafuta anayeondoka Sherif Ismail kuongoza serikali katika muda wa wiki moja ijayo mara tu baada ya kupokea hati ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Mahlab. Nyadhifa muhimu za ulinzi, mambo ya ndani na mambo ya nchi za nje zinashuhudiwa kuendelea kushikiliwa na mawaziri wale wale walioacha madaraka katika serikali mpya itakayokuwa na jukumu kubwa la kusimamia na kuandaa uchaguzi wa bunge uliokuwa unasubiriwa kwa muda mrefu. Waziri mkuu wa Hungary, Victor Orban, ametoa wito wa kupatikana msaada mkubwa wa Ulaya kwa ajili wa majirani za Siria ili kusaidia kupunguza mtiririko wa wakimbizi kuelekea nchi za Ulaya. Bwana Orban alikuwa anazungumza jana katika mahojiano na jarida la Ujerumani la Bild akitetea kusita kwake kwa ruhusu wakimbizi zaidi katika Umoja wa Ulaya kupitia Hungary, nchi ambayo anasema imezingwa na wakimbizi wenye matumaini ya kusafiri haji nchi za magharibi. Kiongozi huyo wa Hungary anasema wakimbizi wa Syria tayari walikuwa na mahala salama ya kuishi katika kambi za wakimbizi katika nchi zinazoizunguka Syria na, na kusisitiza kwamba wale wanaosafiri hadi Ulaya kwa hakika hawahitaji hifadhi za usalama bali wanatafuta maisha bora zaidi. Alisema kila nchi ya Ulaya inabidi kutoa mchango wa asilimia moja zaidi katika bajeti ya Ulaya na fedha kuchukuliwa katika kupunguza matumizi ya EU ili kuweza kufikia msaada wa dola bilioni tatu nukta nne ili kuzipatia nchi jirani za Siria za Uturuki, Lebanon na Jordan kukabiliana na wimbi la wakimbizi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maswali na majibu. Hamjambo wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, nikishirikiana hii leo na Sandey Shomari kuchambua barua zenu moja kwa moja, na hivyo Sandey, sipotezi wakati kipindi chetu, nani anatufungulia uwanja kwa hii leo? Asante sana. Anayetufungulia uwanja hii leo ni Idi Bahati wa Kampala, Uganda, anauliza kwa nini Yemen inapigwa ni kweli inashambuliwa na muungano wa nchi za Kiarabu. Haya, unasemaje Abdu Shakur? Hilo ni swali zuri, kwani ugomvi wa Yemen kwa hivi sasa kama unavyofahamu kwenye taarifa za habari umegeuka kuwa ni vita vya kidini, vya kidhehebu mbili kubwa duniani katika Uislamu, wa Shia na wa Sunni. Ugomvi kati ya madhehebu haya yamekuwa kwa muda mrefu sana, lakini haijapata kuwa katika kiwango kikubwa namna hii. Na kama mnavyofuatilia habari za dunia, ugomvi wa madhehebu umejitokeza zaidi kwa nguvu baada ya vita vya Iraq na kuondolewa madarakani Sadam Hussein mwezi Aprili mwaka elfu mbili na tatu. Kwa miaka 24 utawala wake uliokuwa ukiongozwa na Wasuni uliwakandamiza Washia wa kaskazini na kusini mwa nchi. Sasa vita hivyo vimeenea huko Siria, Bahrain na kwengineko huko Yemen ni kwamba wapiganaji wa Kihudhi ambao ni Washia wakiongozwa na kiongozi Abdul Malik al Hudhi walianza uwasi kutoka kaskazini tangu mwaka elfu mbili na nne kutaka kuondolewa serikali akiongozwa muda mrefu msunni Ali Abdullah Saleh, aliyeondolewa hata hivyo kutokana na mapinduzi ya wananchi ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyokumba mataifa ya Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati na hapo ndipo apochaguliwa Rais Rabu Mansur Hadi kuwa rais mpya kufuatia majadiliano ya kitaifa na kumpatia madaraka ya miaka miwili na kuongezwa muda wa mwaka mmoja hadi makubaliano kuweza kumalizika kwa ukamilifu. Hapo tena kukakuweko na malalamiko mengine Yemen kwa wiki kadhaa, ambapo wananchi walishuka majiani kulalamika dhidi ya ughali wa maisha hadi kupelekea wahudhi sasa kuchukua madaraka wa mji mkuu Septemba mwaka 2014. Tangu wakati huo, baada ya kumwondoa madarakani Said Hadi walipanua mamlaka yao na kuteka sehemu mbalimbali mbali za nchi hadi kuelekea Aden, mji wa kusini. Sasa Saudi Arabia, taifa kuu la Wasuni, haikupendelea matokeo hayo huko Yemen, jirani wake, kwani hiyo ilimaanisha kuwepo na taifa la Kishia kwenye mpaka wake, na hapo Iran, hasimu wake mkuu wa muda mrefu itapata nguvu kuingia na kuwa na ushawishi na hivyo kuwa na jirani wake ambaye ni Washia na hiyo ndiyo maana Saudi Arabia pamoja na mataifa jirani inayoongozwa na Wasuni mwezi Machi mwaka 2015 yalianzisha mashambulizi ya anga ili kuwazuia au kuwaondoa Wahudhi, lakini wachambuzi wanasema inavyoonekana mkakati huo haujafanikiwa. Basi kwa ufupi, Yemen inashambuliwa na Saudi Arabia na mataifa ya Kisuni kuzuia kuenea kwa utawala au kuenea kwa wahudhi ambao ni wa Shia katika madhehebu ya Kiislamu katika nchi hiyo. Ni njia ya kuzuia. Baada ya mazungumzo ya amani yameshindikana, Saudi Arabia inaona njia pekee ni kushinda kwa nguvu, lakini kama wachambuzi walivyosema, inakuwa ni vigumu kuweza kupata ushindi kupitia anga za juu peke yake. Halafu Idi Bahati anauliza swali la pili, ni kwamba kwa nini mataifa yanatengeneza silaha za sumu na zina madhara gani? Silaha za sumu zilisikika zaidi kabla ya uvamizi wa Iraq na sasa huko Siria. Madhara yake ni makubwa. Sasa kwa nini zinatengenezwa? Nam, kwa hakika ni binadamu tangu kuumbwa kwa dunia, anakuwa daima anajipanga kupambana na adui, kwani kama sayansi inavyotuelimisha kwamba sisi binadamu ni mojawapo ya wanyama tuliopewa akili zaidi, lakini tuna damu ya kuinda na hapo kuwa na nia ya kuwepo na vita wakati wote. Sasa silaha za sumu ni silaha za kemikali, na zinatengenezwa kwa ajili ya kupigana na adui, na lengo kubwa ni kupanua himaya zetu bila ya kujali madhara kwa binadamu. Kila nchi yenye uwezo inatengeneza kila aina ya silaha ili kujihami. Sasa unapouliza madhara gani, inategemea aina ya kemikali inayotumiwa inayotumiwa kama silaha. Ya hatari kabisa ikiwa ni ile gesi ya neva inayoharibu neva ya binadamu hadi kufariki. Halafu kuna aina ya kusababisha vidonda mwilini kama sulfur mustard kuna zinazochoma ngozi au kusababisha watu kuwa vipofu na kadhalika. Na kuna umoja wa kupiga marufuku silaha za kemikali OPCW duniani, inaosimamiwa na Umoja wa Mataifa, iliyoanzishwa na mataifa duniani baada ya sheria ya kwanza kupiga marufuku silaha hizo za kemikali mwaka 1899 chini ya mkataba wa The Hague. Kwa hivyo silaha za kemikali au silaha za sumu zinatengenezwa na mataifa ili kuangamiza watu bila kujali binadamu, na inategemea ukubwa au kiwango cha kemikali ndo madhara yake, lakini silaha ya kemikali madhara daima ni makubwa. Haya, zamu ni yako, Tobias Babegeje, mfunga buti huyu wa huko Ibologelo, Igunga, Tanzania, anasema unataka kujua uchumi wa India unategemea nini? Ni kweli Abdu Shakur, India imekuwa moja wapo mataifa matano yanayonukia sana kwa kasi hivi sasa. Sasa hiyo inatokana nini? Naam, ni kweli kabisa. Kulingana na Benki Kuu ya Dunia, India ndio uchumi wa saba kwa ukubwa duniani, na uchumi unaotokana na mchanganyiko wa mambo mengi, lakini pato kubwa linatokana na viwanda vyake na huduma. India ni taifa la kumi na tisa duniani kuzalisha vifaa vya vyombo mbalimbali, ikiwa ni elektroniki hadi vipuri vya gari. Huduma ni nafasi nyingine ambayo inaleta fedha chungu nzima kwa nchi hiyo. Huduma kufanyika kazi katika mabenki na mashirika ya kigeni zinazotoa huduma mbalimbali mbali. Mapato yake makubwa ni uzalishaji wa mafuta India, ikiwa na kiwanda kikubwa cha kuzalisha mafuta huko Jamnagar, ikisafisha mapipa milioni moja laki mbili kwa siku. India ina aina 89 za madini ikizalisha pia mafuta na gesi baharini. Utalii, nguo na uhandisi ni miongoni mwa mambo inayochangia vikubwa katika uchumi wa nchi hiyo ambapo inatengeneza magari na skuta zake pamoja na vifaa mbalimbali vya mawasiliano na miundo mbinu. Uzalishaji wa dawa ni biashara kubwa vilevile vile huko India. Kilimo inayochukua nafasi ya nne na uzalishaji nguo na vifaa vinavyotokana na mafuta inapatia asilimia ishirini ya pato la India. Kwa hivyo unaona kuwa mambo ni mengi yanayochangia uchumi wa India kuwa mkubwa, na unakuwa kwa haraka vilevile, kutokana na idadi ya wakazi wake. Kwa hivyo inatoa nafasi ya kutoa ajira, na ajira ya pekiwepo, bila shaka kuna uzalishaji Nam kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ukitaka kutuma maswali yako, tumia barua pepe VOA swahili at voa news com, pamoja pia katika ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Sasa Goligota Magabe wa GGM Unit, Geita, Tanzania, unauliza: Je, kina dada wanaweza kujikinga na virusi vya UKIMWI? Haya Vipi tena hapa, abdu shakur? Si nadhani kila mtu anaweza kujikinga na janga hili hatari, na lazima pia ajikinge. Sio, njia kuu ya kujikinga na ugonjwa huu hatari wa ukimwi au HIV ni kujizuia kujamiana na watu wengine nje ya ndoa au kabla ya ndoa, kuwa mwaminifu na tatu, kutumia mpira wa kondom. Uganda ilifanikiwa sana katika miaka ya elfu tisa mia tisini hadi elfu mbili kutumia mpango huu uliojulikana kama ABC. Abstinence, be faithful na use of condom. Sasa kwa wanawake, ni kweli wanakuwa na shida, wanashindwa nguvu na wanaume. Ndio maana kuna mpira wa condom wanawake, ingawa haipatikani kwa urahisi. Pia kuna dawa za kujipaka zilizotengenezwa kwa wanawake ili waweze kujikinga na kulazimisha mwenzako. Ikiwa ni na jambo jingine, wanawake anaweza kujikinga ni kulazimisha wenzi wao kutumia mpira wa kondom ikiwa si waume wao. Kwa ufupi, inabidi kuchukua tahadhari we mwenyewe kwanza, ikiwa ni mwanamme au mwanamke. Vyombo vya kujikinga vipo, lengo kuu kama alivyosema ni kuzuia kujamiana na mtu mwingine bila ya kinga. Hivi sasa katika maswali na majibu, zamu ni yako Husein Hamadi Rashidi wa Kikilo, Kondoa, Tanzania. Unataka kufahamu kwa nini waziri mkuu wa Uingereza ana mamlaka makubwa kuliko raisi. Je, yeah, kuna rais nchini humo na mbona hasikiki? Ni swala zuri. Vilevile vile inatokana na aina ya mfumo wa kisiasa na utawala. Kwa kawaida kuna aina tano katika mfumo wa kisiasa duniani: kuna demokrasia, mfumo wa ujamhuri, ufalme, ukomunisti na utawala wa kimabavu. Sasa kwa Uingereza, mfumo wa kidemokrasia uko chini ya uongozi wa mfalme, na hivyo serikali inafuata utawala wa bunge, ambapo wananchi wanachagua bunge na chama kinachoshinda kinamtoa waziri mkuu anayekuwa na sauti kubwa na kazi ya kuendesha serikali. Malkia anakuwa ni kiongozi asiye na madaraka. Mfumo huo unatumiwa zaidi katika nchi za Ulaya, ambapo rais ni sawa na kiongozi wa heshima. Uingereza haina rais bali malkia, tofauti na Marekani, ina mfumo wa rais, ambapo rais ndiye mwenye mamlaka ya serikali na bunge jukumu la kutunga sheria. Ndiyo maana huko Uingereza waziri mkuu anakuwa na madaraka mengi zaidi kuweza kulinda maslahi ya nchi. ya muda nao unazidi kuyoyoma hapa Sauti ya Amerika VOA, ninavuta swali la Masasi Bulabo wa soko kuu Geita. Unauliza, Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Umoja wa Afrika au unasaidia vipi wananchi wanaouawa na kunyanyaswa na marais madikteta katika nchi zao? Je, nini maana ya umoja huo? Kwa ufupi, jawabu la suala hili ni kwamba bahati mbaya, jumuiya hizi mbili, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika, hazina uwezo au mamlaka ya kulinda na kusaidia watu wanaonyanyasa, isipokuwa kupitisha azimio la kulani au kuweka vikwazo dhidi ya wanaonyanyasa. Na vilevile vile, Umoja wa Mataifa unawasaidia sana wakimbizi, kuwapatia hifadhi katika nchi nyinginezo. Wako wengi wamepatiwa msaada, wamekuja Marekani, wako Ulaya na hivyo Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika unafanya kazi hizo. Na sababu haiwezi kufanya kazi nyingi ni kwamba Umoja wa Mataifa ulipoanzishwa Oktoba 24, 1945 baada ya vita vya pili vya dunia, lengo ni kuzuia pasitokee vita vikubwa kama hivyo duniani na kuendeleza ushirikiano wa kimataifa, lakini una uwezo wa kuingilia kati kuzuia mauaji au nyenyesaji zaidi inapoalikwa lakini tatizo kubwa linalojitokeza ni kifungu cha katiba ya jumuiya hizo kinachosema hakuna ruksa kuingilia kati mambo ya ndani ya nchi wanachama bila ya kibali. Nendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hivi sasa ninavuta barua yako, Jean Abale Abu Senya wa huko Fizi Kilembwe, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unataka kujua nani aliyeanzisha kandanda duniani na kwa lengo gani? Zaidi ya hayo, unataka kujua ikiwa malengo hayo ni yale yale ya awali. Nam, hii ni mojawapo yale maswala magumu. Sande kujua nani halisi ni mtu wa kwanza alianza kandanda au alianza kitu fulani, kwani kufuatana na vitabu vya historia, mchezo wa kwanza ambao watu walionekana wakipiga teke mpira wa ngozi walikuwa wa China miaka elfu tano kabla ya kuzaliwa Kristo. Zamani kweli. Yani, karne ya pili na tatu, mchezo ulijulikana kama tsuchu. Halafu Wamisri pia walicheza mchezo kama huo wa mpira, lakini Wagriki na Warumi ndio wanatajwa zaidi kucheza mchezo huo wa kandanda. Na Mexico na nchi za Amerika ya kati ndizo zinasemekana kutengeneza mpira wa kwanza. Kwa hivyo, unaona ni vigumu kumtaja mtu mmoja kama ndiye alianzisha mpira huo na ni Uingereza ndio inasifiwa hii leo kwa kuleta kandanda ya hii leo, na ushahidi ni kwamba ulianza kuchezwa katika shule za sekondari na wakuu wawili wa shule za sekondari huko Uingereza, William Herman mwaka 1519, na Richard Malcaster katika karne ya 16, ndio wanasifiwa kupanga na kutayarisha mchezo huu wa shule. Na ni shule za umma za Uingereza mwishoni mwa karne ya 18 zilizoanza kucheza mchezo huo. Sheria mpya za kandanda nyingi ziliandikwa kati kati ya karne ya 19, na shirikisho la kandanda la Uingereza FA lilianzishwa mwaka 1863. Shirikisho la kandanda linalojulikana kama International Football Association IFAB ilianzishwa mwaka 1886, na hapo tena kuja FIFA baadaye kama tunavyojua. Na kwa jibu hilo juu ya kandanda hatunabudi kusema tunakamilisha maswali na majibu asanteni, na maswali yenu msiache kuyapromosha Facebook au VOA Swahili at VOA news dot com. Hivi sasa basi, BMJ Muridhi akiwa huko Atlanta anakuleteni makala yetu ya VOA vg mambo. Hadi hapo basi, usiondoke kando ya redi yako, mimi nitakusomea muktasari wa habari kabla ya kumaliza matangazo ya leo Jumamosi. <muchilis> Hapana shaka ni kitambulisho kinachoashiria kujaja kwangu mitamboni e, katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tayari kabisa kukuletea makala mafupi yanayoangazia e, baadhi ya yale yaliojiri katika kipindi cha wiki moja iliyopita e, katika ulimwengu wa maajabu e, karibu msikilizaji wangu wa kwa dakika zingine nne za makala viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Stori inayotufungulia ukurasa hii leo ni ya kutoka huko Ufaransa karibu na mpaka wa nchi hiyo na ile ya Ubelgiji, ambako tunaarifiwa kwamba visa vya swara walevi vimeongezeka mno na kwamba wakazi wa mtaa mmoja huko Ufaransa wametoa wito kwa serikali ya nchi hiyo kufanya uchunguzi wa kina dhidi ya kile kinachosababisha hali hiyo isiyo ya kawaida no. Gazeti la mtandao la Newsvine.com limeripoti wiki hii, msikilizaji, kwamba waendeshaji wa magari kadhaa katika mji unaojulikana kama Sosi na vitongoji vyake wiki hii wamelazwa katika mahospitali kadhaa kwenye miji iliyo karibu wakiwa na majeraha baada ya magari yao kugonga swara ambayo yamkini wengi wa swara hao walikuwa walevi kupindukia maajabu, msikilizaji. Haijabainika <laughs> wazi ulevi huo wa wanyama hao ulitokana na nini hasa, lakini msemaji wa polisi huko mjini Sosi ameahidi kwamba atatoa taarifa ya kina kuhusiana na swala hilo baada ya kufanya uchunguzi zaidi. Kwingineko, wiki hii, mtu mmoja ambaye amekuwa akitafutwa na polisi wa kimataifa wa Interpol kufuatia kisa cha kustaajabisha na kuhofisha alitiwa mbaroni huko Berlin nchini Ujerumani. Luka Rocco Magnota, ambaye inaaminika ni kahaba wa kiume aliyekuwa anacheza filamu za ngono ya jinsia moja na ambaye alitoroka nchini Canada baada ya polisi wa nchi hiyo kuanza kumsaka, amegonga vichwa vya habari ulimwenguni kote kwa kile polisi walichokiita ushetani. Shirika la habari la CNN liliripoti mapema wiki hii kwamba Magnota mwenye umri wa miaka 29 alimuua mwanaume mwenzake waliokuwa anashirikiana kingono, kumkatakata vipande vipande, na kutuma baadhi ya sehemu za mwili aliyoukatakata kwa wanasiasa kadhaa wa Canada kwa njia ya posta. Maajabu makubwa, msikilizaji. Polisi huko Canada walimtaja mtu aliyeuawa kama Jun Lin ambaye ni mwanafunzi wa asili ya kichina aliyekuwa anasomea huko Kanada kufuatia kukamatwa kwa Magnota ambaye alikuwa ametorokea nchini Ujerumani. Serikali ya Kanada imesema kwamba iko tayari kumfungulia mashtaka kwa kosa hilo la ajabu. Habari kuhusu kitendo hicho, msikilizaji, kama nilivyosema, zimezua hali ya wasiwasi kwa wengi waliozisikia ulimwenguni kote. <mucho> na kwa hizo habari kuhusu watu watumao viungo vya mwili kwa njia ya posta, naona timu zangu za zinanipa kisogo msikilizaji. E basi usikose kujiunga nasi wiki kesho tutakapoangalia ni yapi atakokuwa yamejiri katika ulimwengu wa vituko maajabu na sarakasi. E, kama kawaida, wa makala haya hutayarishwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya Sauti ya Amerika, na kabla sijakurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Washington DC. E, kuweza kupata muktasari wa habari e, kama ilivyo desturi yangu, msikilizaji, na kuacha kwa kauli ya wiki hii e, kwamba kuku mgeni hakosi kamba mguuni. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Nam, wapenda wasikilizaji, baada ya viji mambo, kabla ya kuletea taarifa ya habari au muktasari wa habari, Feroz na Kibao hapa hapa nilipo mimi, nipo kitanda kusema kwamba kabla ya kuondoka hapa, muktasar wa habari. Waziri wa mambo ya ndani wa Uganda, Jenerali Aronda Nyakirima, amefariki ghafla akiwa anasafiri kurudi nyumbani kutokea ziara rasmi ya Korea Kusini. Taarifa ya serikali iliyotolewa hii leo inaeleza kwamba jenerali aliyekuwa na umri wa miaka hamsini na sita alifariki mapema leo asubuhi alipokuwa ametua Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu, kabla ya kurudi Kampala. Maafisa wa Saudi Arabia wanachunguza sababu za kuanguka kwa kreni kubwa ya ujenzi kwenye msikiti mkuu wa Makka na kusababisha vifo vya takriban watu mia moja na tatu hapo jana na zaidi ya wengine mia tatu, mia mbili thelathini kujeruhiwa. Waziri Mkuu wa Misri, Ibrahim Mahlab, na baraza lake la mawaziri wamejiuzulu kufuatia ukosoaji mkubwa katika vyombo vya habari na kupanuka kwa uchunguzi katika tuhuma za ulaji rushwa uliopelekea kukamatwa kwa waziri wa kilimo kwa mashtaka ya rushwa siku chache zilizopita. Rais Abdul Fatah Al Sisi amemwomba waziri wa mafuta anayeondoka Sharif Ismail kuongoza serikali mpya. Na hayo ni habari, na hizo ni, na, ni muktasar wa habari tulokuletea kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC This program has come to you from the Voice of America, Washington