karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mery mgawe Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi. Nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Serikali za Kiafrika hivi karibuni zitaanza kufanya upimaji wa kiafya kwa HIV na ukimwi kwa wafungwa wote kama mapendekezo ya sera hiyo yatapita bila kizuizi. Hayo yalibainishwa na waziri wa afya nchini Zimbabwe, Dr David Parirenyatwa, hivi karibuni wakati wa mkutano wa huduma za kisaikolojia ulioandaliwa na Regional Psychosocial Support REPSSI uliofanyika Victoria Falls nchini Zimbabwe. Dr. Parirenyatwa ni mwenyekiti wa mawaziri wa afya wa SADC anayemaliza muda wake. Amesema magereza ni moja ya mazingira hatari kwa watu yenye idadi kubwa ya mlipuko huo. Alisema wakati kiwango cha HIV na ukimwi kilikuwa asilimia 14 nchini Zimbabwe, katika magereza idadi ilikuwa maradufu kufikia asilimia 28 na kuwafanya wafungwa ni muhimu katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo. Alisema kwa sasa hakuna sera inayosema tunampima kila mtu anayepelekwa gerezani, lakini suala hilo linaangaliwa. Waziri huyo wa afya alisema mbali na wafungwa, kundi jingine muhimu ni makahaba, madereva wa malori ya masafa marefu na vijana waliobalehe. Kituo cha utafiti wa afya ya mapenzi na HIV na ukimwi hivi karibuni kilibaini kwamba angalau asilimia 20 ya makahaba wana HIV na wito umetolewa kujumuisha sekta hii muhimu katika programu ya HIV na ukimwi nchini Zimbabwe. Kwa mujibu wa takwimu kutoka mwaka 2009 hadi mwaka 2015 kuna makahaba 52214 kote nchini humo na kati ya hao elfu ishirini na sita na tisini, wamepimwa na kubainika wana magonjwa zinaa na elfu kumi mia tisa na ishirini na mbili wana maambukizo ya HIV. Na wizara ya afya nchini Uganda kwa kushirikiana na taasisi Amerikani ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID wataanza kutoa matibabu ya miezi miwili ya homa ya malaria katika vijiji cha Acholi na Lango nchini Uganda. Vijiji hivyo vilikumbwa na mlipuko wa malaria mapema mwaka huu. Jumla malaria, 133, ya kesi za malaria 13487 zimerekodiwa kwenye hospitali ya St Mary's Lacor, hospitali ya rufaa ya mkoa wa Gulu na vituo mbalimbali mbali vya afya katika vijiji. Kaimu ofisa wa afya katika wilaya ya Gulu, Bwana Robert Ongom, mwishoni mwa juma alisema wafanyakazi 250 wa timu ya afya vijijini wapo tayari kupelekwa katika wilaya kumi. Wilaya hizo ni Gulu, Nwoya, Amuru, Kitgum, Lamo, Agago, Pader, Kole, Oyam na Apak. Wizara ya Afya nchini Uganda imewapatia mafunzo a wafanyakazi wa timu ya afya ya vijijini ambao watashiriki katika kutoa matibabu kwa watu wengi wenye homa majumbani. Wamepatiwa mafunzo ya kina yanayowawezesha kuwa na ufahamu wa kutosha wa kuwapa matibabu watu wenye malaria, alisema bwana Ongom. Aliongeza kwamba wagonjwa w saba kati ya kumi wenye dalili za homa wamepimwa na kugundulika kuwa na malaria, ambapo wanatoa wito kwa mtu yeyote ambaye ana homa kwenda kwa timu hiyo na kupimwa malaria. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu msikilizaji kwenye majadiliano leo. Uko nami Rahabu Fredi na hapa tayari ninao wasichana ambao watajadili mada hii ya leo: je, wazazi wanawajibika katika kujenga maadili mema ya mtoto wa kike? Tuanze kusikia uzoefu wao. Kwa jina naitwa Florida Rugarabamu. Kwa upande wangu mimi, mi naweza nikasema kwa kiasi kikubwa wazazi wamekuwa hawawajibiki kwa watoto wao kwa ajili ya kubanwa na shughuli zao, wanaweka zaidi muda wao kwenye shughuli au saa nyingine, akifika nyumbani anapitiliza kwenye vikao vya wanawake wenzake au kwenye vikao vya wanaume. Kwa hiyo anakosa muda wa kutosha wa kukaa na mtoto na kupelekea watoto wengine kupata ujauzito, kuingia kwenye drugs. Jina langu naitwa Rema maisha kiko. Sio kweli, mimi nampinga Florida. Kwanza kabisa niseme ninachokifahamu mimi na kwa mzazi yeyote yule na kwa mtu yoyote yule ambaye anategemea kwa mzazi, hakuna mzazi ambaye anapenda mwanaye aribikiwe. Hakuna mzazi ambaye anapenda mwanaye afeli mtihani, wa mwenzake afaulu. Hakuna mzazi ambaye anapenda aone mwanaye anaenda katika njia ambazo hazifai. Yaani, hakuna mzazi ambaye anafurahia kuona mtoto wake anakuwa kichekesho mtaani. Hakuna mzazi ambaye anapenda kupata aibu, kusononeka na kumia moyo wake. Kwa hiyo tu niseme kwamba kila mzazi, hata kama alimtelekeza mtoto wake akiwa mchanga na nini, lakini kuna kile kitu ambacho kinamsuta Ron. Kwa hiyo ndio nachoamini kwamba kila mzazi anatamani kuona mwanaye anakuwa mfano si mtaani, so shuleni, si tu katika jamii pia ambayo wanakuwa wanaishi. Lakini tu niseme hivi vingine ndo vinakuja vinaingia vinakuwa kama ni changamoto. Watu wengine wa siku hizi hawaambiliki, tunashuhudia tunaona kuna baadhi ya mavazi wazazi wanakataa, binti anatoka na kanga, akifika anatupa kanga, anatembea. Umeona? Kwa hiyo niseme ni sisi vijana wenyewe, niseme pia na utandawazi unatuharibu. Kwa jina naitwa Elena Agostino. Mi naweza nikampinga dada Rehema kwa kile anachosema, kwamba hivi wazazi wanawajibika ila watoto wanatabia mbaya. Mi naweza kusema kwamba mtoto analisi kile kitu ambacho kinachotoka kwa mzazi. Kama mzazi ana tabia mbaya, labda ni muuni, analeta wanaume nyumbani, ana, anaiga tabia mbaya kutoka kwa baba, anamtukana mama nyumbani. Unafikiri mtoto atapataje maadili? Hawezi kupata maadili na siku moja. Ni kwa sababu wazazi wenyewe hawajajipanga. Mimi na ushuhuda kamili kwamba nyumbani kwetu kuna nyumba ya jirani. Mzazi wa kiume alikuwa anakuja, akifika nyumbani anamtukana mama, matusi machafu ya nguoni. Unafikiri mtoto wa kiume hata kama akija kuoa, unafikiri atajifunza nini? Atajifunza yale yale. Na kitu kingine, mtoto hawezi kumheshimu mama kwa sababu baba mwenyewe anamtukana mama azalani: we, mjinga, mpumbavu, mnamwona mama yenu alivyo mpumbavu huyu. Kwa maana mtoto ataiga kwamba kumbe mama ni mpumbavu, hata siku nyingine akiambiwa kitu na mzazi wake wa kike hataweza kumsikiliza mpaka baba arudi, na kupitia zile tabia hizo hizo, ipo siku hata babake atamtukana, mbona baba unamtukanaga mama? Na vitu vingine, unakuta baba labda anarudi nyumbani amelewa. Unafikiri mtoto wake atarudi mapema nyumbani? Sema, mbona baba analewaga, anarudi saa nane za usiku? Na mtoto atapata huo uhuru. Mi nadhani wazazi ndio chanzo kikubwa cha kufanya watoto waharibike. Kwa jina anaitwa Rebeka Joseph. Mimi pia tunaona kwamba wazazi kwa sasa wamejisahau sana katika maadili kwa watoto wao tumekuwa tukiona watoto wakiwa wanafanya mambo mengi mabaya mbele za wazazi wao, lakini unakuta mzazi anashindwa kumkemea mtoto. Mimi nachoomba, yani, katika maadili ya watoto, wazazi tuangalie watoto wetu wanakwenda wapi, tusija tukafika katika kizazi ambacho kinakuwa kina watoto ambao wasio na maadili. Kwa mfano, unakuta mtoto anamtukana mtu mzima na mama yake mzazi au baba yake mzazi yuko pembeni anashindwa kumwambia kwamba utakiwe kumtukana mtu mzima kutamwambia haya aya mtukane akome azidi kufuatilia watoto wa watu hato, hicho kitendo sio kizuri sana kwa kweli mnakuwa mnatuharibu kwa, kwa mfano kama sisi mabinti mnatuharibu tutakuwa tunaenda wapi na tabia kama hizi mnatakiwa mtukanye huko wanapoishi kama mabinti wale wazazi ama walezi wao wanawajibika ipasavyo kuwajenga kwenye maadili mema. Mi nakumbuka siku moja nilivaa vazi fulani hivi mmangu akaniambia, wewe ili vazi alivyoregi na watoto kona kama amenigasi mi amenaribia siku mone kwamba amna um, kwamba hii umeenda ume biyond. Unajua kuna hizi familia zingine hawajali, wamevaa kaptura, wamevaa sura, wamevaa nini, lakini kuna baadhi ya mavazi ukivaa mdoba na kukanya, si tu mavazi kutembea, kuongea kwamba unapokuwa na watu wazima usongee hivi mi wami. Kweli imeshatokea my mama anaambia, usifanye hivi, kuna watu wazima, next time usirudie kufanya kitu hiki. Kwa hiyo wazazi wanatukanya, sema mara nyingi wanapotukanya, ile njia pia ambayo wazazi wanaitumia kutukanya inakuwa kama vile ndio kutuambia hivi, fanya zaidi, kwa sababu mzazi anakuja kukukanya, ile amepaniki nini sasa ile mtoto, afu asa huko mbele za watu, kwa hiyo unaenda kufanya mara mbili zaidi. Kwao wazazi pia watafute njia nzuri zaidi ya kukanya watoto wao, kuwa katika mstari mzuri wa maadili, katika njia ambayo inafanya kuwa na lengo zuri, ukapita njia ambayo karibu kila kitu. Wazazi wanachangia sana kuharibu watoto. Kwa sababu gani? huwezi ukamkataza mtoto wako asivae kimini wakati mwenyewe unavaa kimini hata siku moja, ni kitu ambacho akiwezekani. Lakini ngoja niseme kitu kimoja, ni kweli kwamba wazazi wote wanavaga vimini mi na vay... mfano ulio hai m hmm, na mfano ulio hai nilipokuwa nasoma olevo hmm, kuna binti mmoja ni jirani jirani yetu hmm, kwao, mamake ni wale wanasema swala tano sawa Yaani hata vidole huwezi kuviona miguu yake, hata siku moja huwezi kuona rangi ya miguu yake, wanavaa socks, yaani nguo marefu, yaani mpaka huko wanavaa socks na nini, yaani aachia tu hivi macho, mama mtu. Lakini mtoto anaondoka kwao na kanga, yaani kama kuna mama anatoka na kanga hivi, akifika penye anaitupa na irushia kwa uani, anaondoka. Ni wazazi wote wanavaa vimini, hem tu ndio. Na ile reality kwenye jamii yetu kukoje? Ni kweli anavyosema, saa nyingine watoto tu, tuna, tunakuwa tuna na tabia mbovu, lakini mimi naweza nikasema kwa huwezi ukakata mti wakati mzizi umeuacha, wakati mzizi ni chanzo. Labda mzazi ana kauri nzuri na majirani wenzake, anatukana ovyoovyo, unafikiri mtoto wake ataiga nini? Ataiga matusi yale, ataiga zarau zile za wazazi wake. Kuna msemo wa Kiswahili unasema, usipomkunja samaki akiwa ngali mchanga, akisha komaa uwezi ukamfanya nini? Uwezi ukamkunja. Na hasa wewe mwenyewe unayetoa kauli kama si msafi huyo mwenzio unaenda kumwambia hawezi kukuelewa. Namaanisha wewe kwanza jisafishe, ambaye ndo mzazi. Mi naishi na dada yangu na kaka yangu, lakini hawatoshi. Kuna jamii nyingine inayonizunguka na tunaviona hivi vitu kwa jamii za wenzangu na pia kwa dada zangu na kwa wadogo zangu, jinsi gani tunavyoishi. Saingine unaweza ukamwambia mtoto wa dada wako, jamani, wewe mbona unatukana hivyo matusi na sio tu mdogo binti, labda anakwambia unamkataza, mwanangu si uzae wa kwako? Sasa yale majibu, unajikuta hata wewe unayemwelimisha, ambaye ni jamii yako unayomzungukia, unasema nimeisha. Eh, mbwa ni zae wa kwangu, una mdomo tena kuongea. Wewe mwenyewe pale nyumbani, kaka na dada, mm, wanawajibika vipi kwako, kwa ili uwe na maadili mema? Uzuri, mimi kidogo nimekuwa namshukuru Mwenyezi Mungu na kulingana na malezi aliyonipa mzazi na jamii inayonizunguka na elimu ndiyo pata shuleni imenisaidia kwa kiasi kikubwa, kuweza ku, ku, ku, kuto, kujibizana na wakubwa. Lakini ninaona kwa wenzangu wengi wanajibizanaga na wakubwa, namkuta mtu na dada yake au mtu na mzazi wake, anaweza kufanya nini kuanza ku, ku, ku, kurumbana, matoke, matokeo yake matokeo hadi wanapigana na ukiangalia wale ni mtu na mama yake. Nimekuwa shuhuda mwenyewe, nimejionea mtaani, mama na mtoto. Mtoto kaisha kuwa mlaunga, anamshikia mama kisu chake, na mama anasema kama mimi nimekuzaa kweli, wewe nichome leo eh, na mtoto kweli anarusha kisu kinamkosakosa mzazi. Kwa hiyo ni vitu ambavyo mzazi mwenyewe angeliona hili toka mwanzo yasingetokea. Tumeona wazazi wengine, anaenda asubuhi kazi, anarudi jioni, hajui mwanaye amemwacha am, ame na msichana wa kazi. Watoto unawakuta wanaangalia tamthilia za watu wakubwa eh? Uda, we mgeni umefika pale, unaambia eh, jamani, hizi si za wakubwa jamani, anambia mbona hata mamake yake anaikaga hapa anaangalia. Kwa hiyo mtoto yule, bila kuwazia cha kwamba kuna effect yoyote au shida yoyote itakuja kutokea, anachukua lile kama lilivyo. Sasa mabinti wanataka kipi kifanyike na hao wazazi ili wao wawe na maadili mema? Eneo kubwa la sisi wasichana tumekuwa tukipoteza dira yetu ya maisha kwa sababu tu ya wazazi wenyewe wanatuacha njia panda. Tunabaki, je, tufanye nini, yaani wazazi wetu, ili wasituache njia panda. Watutazame kwa jicho la tatu. Malezi na makuzi yameenda wapi? Tuwe tuna malengo. Wazazi tujifunze kuwa wawazi, si wazazi si mabinti tena, sasa wazazi wa kike na mabinti zao. Shukrani kwa maelezo yote ambayo yametolewa hapa. Kwa hiyo natumai, binti, hapo ulipo umeelewa kilichozungumzwa na utachukua hatua. Kwako mzazi na mlezi, wajibu wako pia mabinti wenyewe hapa wameweza kukueleza mimi sina la kuongeza jina langu ni rahabu fredi asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari Leo katika kipengele hiki cha muulize daktari tutakuwa na Dokta Makwale kutoka kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya na tutakuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana, karibu. Naitwa Mariam. Dokta, naomba kuuliza kwa nini wanawake inakuwa rahisi sana kupata fangasi sehemu za siri? Ni kwa sababu sehemu hizi huku chini zipo wazi na ni rahisi, kwa sababu mara nyingi vyoo vyetu ambavyo tunavitumia hivi vile vya jumuiya pia vinasababisha kupelekea huu ugonjwa wa fangasi kwa haraka patikana kwa mtoto wa kike. Kwa nini? Kwa sababu sehemu hizi kama nilivyozungumza mwanzo, kwamba zinakuwa zipo wazi kiasi kwamba yeah, anapochuchumaa aidha anajisaidia au ananawa, wale wadudu anawaingiza moja kwa moja, tofauti kabisa na na mwanaume. Na share ya, ya, ya maji yale ambayo yapo chooni kule, si nzuri sana, kwamba kopo lile nalotumia huyu ndo, mnatumia lile kopo la pamoja, sio nzuri sana, inatakiwa kila mmoja awe na kopo lake, alafu maji toka nayo ndani kwako, ndo utumie kwenye vile vyo vya jumuia. Lakini kitu kingine, kuvaa nguo mbichi za, za ndani pia zinaweza zikasababisha. Sasa wasichana wengi ni wabishi, ukimwambia kwamba kwa sababu inamfurahisha dia, kwa hiyo yupo tayari afue hiyo hiyo, hata kama anazo kumi anapenda afue hiyo avae hiyo hiyo. Sasa ma, matokeo yake ndo kama hivyo, inaweza ikasababisha fangasi. Kwa hivyo nitoe tu tahadhari kwamba mabinti au wakina dada wawe wa, wa, wa, makini sana, hasa njia ya kwanza wazingatie wa usafi wa vyoo vyoo vyao wanavyovitumia, hata kama vya jumuiya. Lakini je, wewe mwenyewe unawajibika katika kufanya usafi? Kwa sababu tatizo lile wewe kwako linakuja moja kwa moja. Alafu pili, makopo yale ya kunawia yale, kila mmoja jitahidi kuwa nao la kwake binafsi. Ndio la kitu cha msingi sana kuzingatia, ili kuifanya afya iendelee na kuepuka kabisa magonjwa haya ya fangasi. Naitwa Eria, daktari, naomba kuuliza. Swali. Kuna faida gani ya kutahiriwa au kutokutahiriwa? Kuna faida nyingi sana. Cha kwanza kabisa, kwa watoto wadogo kuondokana na magonjwa ya UTI. Mara nyingi UTI inatokana na kutokutahiriwa. Wazazi wengi wanapenda kuwaogesha watoto wao, wanapowaogesha hawezi kuikunjua ile ngozi, akamogesha kawa safi, hawezi ni kwa sababu ile ngozi tayari imefungwa. Lakini either atakapokuwa amemtahili ame, ndipo inakuwa ni faida, kwa maana kwamba akishamtahili hawezi kupata ugonjwa wa jinsi hiyo, umeona? Kitu kingine pia inaleta hata kuna kupendeza, anapendeza anakuwa safi, alafu pili ataonekana ni mwanamume, ni gentleman katika kizazi hiki tulicho nacho sasa, watu wengine wanapi wengine wana nani, lakini sisi tunaojua au kama wataalamu ni lazima watoto wa, wa, wa, tena wapate tohara kwa muda ule mzuri kabisa, ya miaka mitatu ama minne, kwa sababu kile kipindi akifanyiwa vile na, na ndo ugonjwa huo unawasumbua sana wa uti ambayo tunasema urination transmission infection lakini kwa mwanamume pia, mimi niseme tu kwamba inamletea heshima, ina asilimia kubwa ya kuzuia maambukizi ya, ya ukimwi kwa asilimia 60, kwa mwanamume sasa. Mtu mzima niseme inasaidia sana ili uweze kuheshimika. Wakina dada wa leo, walimvu ende wa leo, wanawake wa leo ni lazima udondoshe mkono sweta ili mambo yaende. Anaitwa Nazeli Mkiramweni. Dokta, napenda kuuliza swali, ni sababu zipi ambazo zinapelekea mama kuzaa watoto wa kike tu au kuzaa watoto wa kiume tu? Uh, kuna mambo mengi ambayo huwa yanaweza kutokea kiafya, lakini kitaalamu tunasema kwamba kuna mambo mawili ama matatu, unaweza ukakuta homoni za mama au miemko mie ya mama na ya baba inatofautiana, lakini pale inapotokea mtoto wa aina moja kwa mama yani, kama anatokea mtoto wa wa aina moja, maana kwamba anatokea wa kike tu peke yake, basi maana yake ni kwamba mtu huyo baba anazidiwa na mama, kwa maana ya kwamba damu ya mama ni kali kuliko ya baba. Lakini unaweza kukuta ni mzidiano wa damu. Kitu kingine ni urithi, kutoka labda pengine kizazi kilichopita, kutoka kwa ba, kwa amini kwa baba ama kwa mama, uko wake wa mama pale awali ilikuwaje, hali kadhalika inatokea hivyo. Sababu zipo nyingi Zinazohusiana na, na, na mantiki hiyo, mtu anaweza kawa mbegu za kike zina nguvu kuliko za za, za mama. Kwa hiyo inawezekana wanazidiana katika mtiriko huo katika uchavishaji wa yale mayai, kwa hivyo inaweza ikatokea ikaleta complication ya namna hiyo. Naitwa Maria, daktari, naomba kuuliza swali. Kwa nini mwanamke akijifungua anakandwa na maji? Anakandwa maji kwa sababu kwa sababu kabisa, ki kwa sababu zifuatazo. Kwa sababu kitu cha kwanza kabisa, kiumbe kinapokuwa kimetoka lile tumbo linakuwa lilikuwa limetanuka sasa zile baso za tumbo zinapokuwa zimetanuka zi, zi, zi zinaporudi, nyonga inamuuma, maumivu yale. Sasa kwa binadamu wa kawaida, lazima akandwe maji kufanya arudi katika hali yake ya kawaida. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Shukrani sana kukuandalia makala haya. Jina langu ni Lucy. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hey, hey, sawa dada wa hostel, na hivi ni usiku, nilikuwa na hasa sana kutoka, naomba nunulie chips mayai hmm. Lakini na wewe, hivi mchana si umekula chips kuku? Si ubadilishe mlo mchana, si umekula kuku, si ubadilishe mlo. Na wewe maushauri umeanza sasa hivi, si unaona tayari nimebadilisha mlo, haha nakula na kuku na vifaranga vyake, maana mchana chips chips kuku, sasa hivi chips mayai. Hiyo ndio lishe bora bwana, hivi nyewe wanafunzi mnachekesha sana, hiyo ndio lishe bora, mnaona kula vyakula hivyo ndio dili sana eh. Ni mtoto wa kike kuja hostel isiwe shida, lazima upike msosi kwa ajili ya afya yako, au hata kama utanunua basi nunua msosi uliochanganywa wanga protini na vinginevyo, sio mnakula tu ili mradi ha, ha, ha. Tutakula di msosi uliochanganywa na wachawi sio wanga tu kama unavyosema maisha yako usiyalinganishe na ya kwetu. Wewe sema hauna hela ndiyo maana unashindwa kula kama tunavyokula sisi, eti unakula unabakisha kipolo cha kula kesho, utafikiri huko kijijini. Naona umekasirika, ngoja niondoke yasijekuwa makubwa. Mimi ugomvi sikuzoea bwana, ebu nipe na hela yangu nikanunue mwenye maana. Na kuona walongolongo nyingi, maskini Zubeda Tajanielewa. Najaribu kumwelekeza japo wapangilie mlo bora, yeye tena. Sio CO, sio yeye tu bali karibia wanafunzi wote hapa hostel wanafikiri kula chipsi kuku, mayai, mshikaki ndo lishe na ndo utajiri. Ama kweli bora ukose utajiri wa pesa lakini upate utajiri wa akili. Sikilizeni nyie, nimemnyamba dada yenu wa hostel na akaseme hata kwa matron nini tena nawee ni mamdomo eti mimi kumwagiza chipsi tu basi. Kaanza kunihesabia aina ya vyakula navyotakiwa kula. Hehe he, eti nyie mwwe mnapika ili mjali mlobola sijui nini yani aha mm. Na wewe ulikuwa na muda mchafu, achana naye. Unajua mwenzetu ametoka kijijini na unga wa dona, sio dona la kijijini. Mara nyingine anaishiwaga huo unga wake na anaenda kununua dukani dona hilo hilo. Je, yeah, nifanyeje ili kutumia huu uongozi wangu wa hostel kuwafundisha hawa wenzangu juu ya mlo bora? Ngoja sasa. La kufanya hapa nitap chapa aina za milo na faida zake, kisha nibandike katika notes board. Nichukue, atakayesoma na asome na atakayeacha na aache, lakini ujumbe utakuwa umefika. Dada Leti, mambo ah? Ni poa. Vipi huende class na, ila sema nimechelewa, nilikuwa nafua. Naomba unishauri kitu mwaya. Lina nini tena? Niambie. Ah, nataka nibandike karatasi hapo juu kwenye notes board, nieleze jinsi vijana tunavyoweza kuchanganya aina ya vyakula mbalimbali na manufaa mbali, yake kwa ajili ya afya zetu. Tena bora umenikumbusha, dada Leti, maana nami nilikuwepo katika kikao cha kujadili hivyo. Kwa nini unaleta sabato yako katika maisha ya watu? Wewe usiendelee na maisha yako, unajizalilisha wakati watu tulikuwa tunakuheshimu. Haya basi, sitafanya hivyo. Ni kweli, lakini mm. Haya baadaye. Tausi mwenzio anajisikia vibaya sana. Hmm, nini tena? Usikute umenasa tayari. Hapana ha, ha, bwana, huu ni mwezi wa pili napata choo kigumu na amuvi makali sana kata kujisaidia Ha, hiyo ni hali ya kawaida tu. Hata mimi mara nyingine huwa napata shida hiyo, lakini inaishia yenyewe. Hapana Tausi, hii sio hali ya kawaida maana hadi sasa nipo na maumivu makali hadi nasikia homa. Na kibaya zaidi najisikia kama nina vidonda sehemu ya haja kubwa. Kwa mtindo huo kamone dokta. Tena nyanyuka nikusindikize maana hadi naogopa. Eh, niwasaidie nini dokta? Mimi naumwa sana na maumivu makali sehemu ya haja kubwa na najisikia vibaya sana. Okay. Nenda maabara chumba namba kumi, usiogope vipimo vitakuwa ni vingi sana. Nataka kuona tatizo, nataka kuona tatizo liko wapi. Ukishapata majibu, majibu niletee hapa. Eh, Tausi, naogopa sana. Sijui utakuwa ugonjwa gani huu. Ngoja tuone majibu. Zubeda, wewe unaishi wapi? Sisi ni wanafunzi wa chuo na tunakaa hostel kule Posta. Nilihisi kuwa ni wanafunzi, maana maradhi huwasumbua watu kama nyinyi mnaojifanya kuwa ni masista. Du, Dr. Saman, naomba usiniambie nimeathirika. Nitaweka uso wangu wapi? Nyinyi mnajua maradhi yenu ni, ni UKIMWI tu. Sasa wewe, unadhani una shida katika mfumo wako wa mmeng'enyo wa chakula. Inaonyesha unakula vyakula vya vya ngano, sasa inabidi ubadilike. Sawa dokta, na ni kweli, mimi sipingani na wewe, lakini mara nyingine nakula ugali. Nyie ugali mnaokula ni waunga uliokobolewa, kuleni dona. Mbona mnakuwa kama mmesoma chini ya mti? Unasumbuliwa na ugonjwa unaoitwa constipation. Katumie dawa hizi zitakusaidia kwa muda tu basi, lakini inabidi mbadilike katika vyakula mnavyokula mara kwa mara. Asante sana dokta, hakika nienda kubadilika mm. Kweli nimejifunza, ni lazima nibadilike. Sasa siwezi kuendelea hivi, huu ni ugonjwa wa aibu. Kama ningemsikiliza Letisia pamoja na kumwona ni mshamba, haya yote yasingenikuta. Mumsikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Adam Dimbo, nina umri wa miaka ishirini na mbili. Katika maisha yangu nimepitia changamoto nyingi sana, kiasi kwamba nilijiuliza je, nifanyaje? Na kumbuka, nilianza elimu ya shule ya msingi na hawazazi wangu, kwa bahati mbaya hawakuwa na uwezo wa kunisomesha. Nilipata shida sana katika kuipata ile elimu ya shule ya msingi. Muda mwingine walimu walikuwa wananifukuza eh, sababu nimeenda shuleni sijavaa kiatu, wananifukuza, narudi nyumbani, nilikuwa naumia sana, najiuliza nitafanyaje mimi na nahitaji kusoma, eh? na kupata elimu kama wanafunzi wenzangu. Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, alinijalia wazazi, japo uwezo wao ulikuwa chini sana, nikabahatika nikamaliza, na vilevile nikafaulu kuendelea na elimu ya sekondari, na nilifaulu katika kiwango kizuri sana, nikachagulia kwenye shule za serikali. Lakini baada ya kuchaguliwa kujiunga na elimu ya sekondari nilikutana na changamoto pia, kiasi kwamba nilijiuliza je, nifanyaje eh? wazazi wangu hawakuweza kunipeleka kuendelea na elimu ya sekondari, nilazimika nikae nyumbani. Nikaamua nifanyaje? Ni, nikaona bora nilime katika mashamba ya watu vibarua, ili nipate ada niende shuleni nikasome. Basi kushirikiana na wazazi wangu, akawa wananisaidia, tukawa tumerima mashamba ya watu, nikapata pesa za kujikimu kununua sare za shule, lakini vilevile vile ada. Nikaenda shuleni, nilivyoanza kidato cha kwanza nilikutana na changamoto sana. Wakati niko kule shule, nilijiuliza sasa nafanyaje, kutokana na changamoto hizi. Ni, nilikuwa naumia sana sababu muda mwingine nashinda njaa pesa hakuna, eh, wazazi wangu wako mbali vilevile, sare zilikuwa zitoshelezi. Kwa hiyo nilikuwa napata mawazo mengi sana na kujiuliza nafanyaje, lakini nilikuwa najikaza. Eh, naenda kwa watu mbalimbali wananipa ushauri kwamba hapa fanya hivi, nenda nyumbani kaombe kwa ndugu na jamaa. Nilikuwa narudi naomba kwa wenye mapenzi mema, walikuwa wananipa pesa, naenda shuleni, natoa ada, nanunua mavazi naenda, naenda na elimu yangu nilikuwa najitahidi sana, sababu nilikuwa nasoma kwa uchungu. Wakati mwingine nilikuwa simwelewi hata mwalimu akifundisha kutokana na mawazo ambayo nilikuwa nayo, na muda mwingine nilikuwa nashinda na njaa. Kwa hiyo mwalimu anafundisha, yani hata simwelewi, lakini nikirudi nyumbani jioni nilikuwa napitia madaftari, afu nawauliza wenzangu, wananielekeza naelewa. Kwa hiyo katika elimu yangu ya sekondari nilipambana na changamoto nyingi sana, lakini nashukuru Mungu niliweza kuzishinda changamoto hizo kutokana tu na kuomba msaada kwa watu vile vile, mawazo na mi mwenyewe kujituma, kufanya kazi kwa watu bila kuona aibu, kiasi kwamba nikabahatika kumaliza elimu ya sekondari. Baada ya kumaliza kidato cha nne, nikachaguliwa kuendelea na kidato cha tano pamoja na cha sita, lakini uwezo wa uwepo. Kwa hiyo wazazi wangu wakanishauri kuwa nitafute pesa nikishirikiana na wao, vile vile nilikuwa nafanya tena vibarua mbalimbali, wenyewe wanafanya vibarua, wakaniambia nitafute chuo chochote kile niende nikasome ili kupunguza gharama alama ambazo zitakuwa hapa ili kwamba nipate kazi mapema. Kwa hiyo nikafanya kazi, nikafanya vibarua, nikaomba kwa ndugu na jamaa tena wakanisaidia, lakini bahati nzuri Mwenyezi Mungu akanisaidia nikapata hela ya kwanza na chuo cha uandishi wa habari. Uh, um, ni baada ya kuanza chuo nako nikapambana na changamoto tena nyingi yani, nikajiuliza sasa nifanyeje? Basi ni, nikawa navumilia kwamba nilikuwa nasoma, lakini kama unavyojua maisha ya chuo, u, watu wametokea katika familia tofauti tofauti wengine kwenye pesa, lakini mimi ndo vile yaani, hata mavazi ilikuwa shida. Nilikuwa najitahidi tu hivivi kwa uchungu sana, bahati nzuri nimefanikiwa kumaliza vizuri na nacheti. Na cheti na mpaka hapa, ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, na kusii usikose kujiunga nasi tena.