hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, nayowakaribisha hii leo ni Sunday Shumari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdul Shakur Abud. Naibu rais wa Kenya William Ruto amewaamrisha walimu wanaogoma kote nchini kurudi kazini hapo kesho bila y masharti yote. Akizungumza wakati wa mkutano wa kuchangisha fedha hii leo katika kanisa la Kianglikana huko Kakamega, Bwana Ruto alisema serikali haina fedha za kuwalipa walimu na kwamba mishahara yao inabidi kusawazishwa na mishahara ya watumishi wa serikali. Naibu rais amesema serikali inakubaliana na msimamo wa mamlaka ya mishahara SRC na ile ya kuajiri walimu TSC huko Kenya kwamba hakuna fedha za wa kualipa walimu na hivyo hawana budi bila bali ni kurudi kusomesha hapo kesho. Rais Uhuru Kenyatta tayari amesema nyongeza ya asilimia hadi hamsini hadi sitini ya mishahara iliyoamrishwa na mahakama kwa ajili ya walimu itatumbukiza uchumi wa nchi ya Kenya katika njia inayofuata Ugiriki hivi sasa. Maafisa wa usalama wa Ugiriki wanasema takriban watu 28 wamezama nje ya pwani ya kisiwa cha Farmakonisi baada ya boti yao kuzama hii leo. Wengine wengi wameokolewa karibu na kisiwa hicho cha kusini mashariki mwa bahari ya Aegean, wakati wahamiaji wakiendelea kutaabika kujaribu kwenda Ulaya kutafuta maisha bora. Karibu watu elfu tatu wamefariki wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean mwaka huu, kulingana na shirika la kimataifa la wahamiaji IOM. Wakati huo huo, polisi wa Austria wanasema wameokoa watu 42 wanaoaminika ni wahamiaji waliojaribu kukimbia kupitia lori la baridi la barafu la kusafirisha maua kwenye barabara moja kuu karibu na mpaka wa Ujerumani hii leo waki wa Iraki wawili vile vile wanaodhaniwa ni wasafirishaji haramu wa binadamu wamekamatwa huko Austria mwingine. Kwa upande mwingine, maandamano ya kuwaunga mkono wahamiaji yameandaliwa na wanaharakati katika miji mikuu mingi ya Ulaya pamoja na New York hii leo. Huko Uingereza, waandamanaji walitembea katika njia kuu za London kulalamika dhidi ya msimamo wa serikali ya Uingereza kutokana na kuzorota janga la wakimbizi. Katika mji mkuu wa Ugiriki, ambako wakimbizi na wahamiaji wengi wamekuwa wakiwasili, wanaharakati waliandaa maandamano ya kuunga mkono wahamiaji katika mji mkuu wa Athens. Na hivi punde waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani ametangaza kwamba Ujerumani hivi sasa itazuia watu wanaoingia katika mipaka yake na kufanya ukaguzi kinyume inavyokuwa ikifanya hadi hivi sasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Wapalestina wamepambana na polisi wa Israel katika msikiti mtakatifu wa Al Aqsa mjini Jerusalem hii leo, mkesha wa mwaka mpya wa Wayahudi, Rosh Hashana. Ugomvi ulizuka baada ya polisi kuingia katika uwanja wa msikiti kuwatafuta vijana wa Kipalestina ambao mapema walijificha ndani ya msikiti huo baada ya kuwatupia polisi mawe. Maafisa wa usalama wa Israel walitumia mabomu ya kutoa machozi na kurusha guruneti za kuwashtusha vijana hao wa Kipalestina. Jordan ina ambayo ina haki ya usimamizi wa msikiti huo imelaani uvamizi huo wa Israel, ikiituhumu taifa la Kiyahudi kwa uchochezi na kujaribu kubadili hali ya kisheria ya mmojawapo ya maeneo takatifu yenye utata huko Mashariki ya Kati. Chini ya masharti ya hivi sasa katika eneo hilo, Mayahudi wanaweza kutembelea msikiti lakini hawawezi kuswali huko kwa hofu ya kuzusha mvutano na waumini wa Kiislamu. Msikiti ulifunguliwa baada ya ghasia kumalizika hii leo. Waislamu na Wayahudi wote wanachukulia eneo hilo ni takatifu kwa wao. Polisi wa India wanasema wanamtafuta mtuhumiwa mmoja aliyehifadhi kinyume cha sheria milipuko katika ghala iliyowaka moto na kusababisha vifo vya watu 89 na kujeruhi wengine mia moja hapo jana. Polisi hii leo wanasema wanamtafuta Rajendra Kaswa, ambaye maafisa wanasema anakimbia hivi sasa pamoja na kaka yake. Wanasema aliweka kemikali ambayo kwa kawaida hutumiwa kwa mbolea pamoja na milipuko mingine katika ghala hiyo iliyo karibu na mgahawa mjini Petlawand, jimbo la Madhya Pradesh katikati ya India. Awali polisi walidhani mlipuko ulitokea asubuhi ya jana ulisababishwa na kulipuka kwa chupa ya gesi ya kupikia ambako watoto na wafanya kazi walikuwa wanakula chakula cha asubuhi wakati mlipuko mkubwa ulipotokea na serikali ya uhamishoni ya Yemen imeeleza kwamba haitoshiriki katika mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa hadi pale waasi wa kihudhi wanafuata azimio la Umoja wa Mataifa lililowataka kuondoka kutoka kwenye ardhi walioziteka na kukalia. Rais Rabu Mansur Hadi wa Yemen alikuwa anasema hapo awali kwamba serikali yake itashiriki katika mazungumzo hayo wiki hii, nchini Oman lakini hii leo ameeleza kwenye taarifa kwamba serikali yake imeamua kutoshiriki katika mkutano wote hadi wanamgambo wanatambua na kutekeleza azimio 2216 mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika <muchos> Na mnakwambia kabisa mambo sawasawa, kama ulivyosikia ni salamu na mziki kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nikisema kwamba natumai weekend yako iko sawa, sawa kabisa nikikukaribisha tuwe nawe katika hizo saa ya muziki na salamu moto motomoto, kama ulivyo unaandikia. Langu jina Harrison Kamau nikisema karibu sana election. Basi bila kupoteza wakati, naona kwamba salamu nimeshazikamata. Za kwanza kabisa salamu nilizonazo sasa hivi ni za kutoka kwako Mganga s Mganga, unasema zako, kwa za kwanza kabisa zimfikie Damani Nziku, Joyfrey Njereka, zingine zimwendee Joseph Miroro bila kusahau Rebeka Kwamboka Mogire Omachuki Machuki Julia za mafuriko na zingine ziende kwake Audi Kikoti. Salamu zingine unasema wewe Mganga es Mganga zimwende Frank Makogongo na Raymond Simbo Masawe, Juma id Isa Addison Gamba, Hawa Manyahana mchana J, mchana Onesimo Mponda, bila kusahau paroko wa paroko. Unasema vilevile vile zingine salamu zimwendee Muhammad Mwinyi, Fasil Kobelo, Leo Mwamaso, Linas Kanguru, Denus Masunga, Deus Masunga, Elias Manyero. Unasema wote kwamba tukutane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, nami nasema hakika umeisha nena, Mganga S. Mganga salamu nilizo nazo sasa mkononi ni kutoka kwako Joshua Lubenge, Joshua Lubenge, zako salamu nimeshazipata. Ukisema za kwanza kabisa zimfikie Ruta Hiwa Busisi, zingine zimwendee fikiri Dario Gakaria, Salome Daniel, Elias au mama Elizabeth, zingine nasema zimwendee Adram Manywele, David Mnegwa, Christopher Materu Efrem Taita, Juma Michael mwanaharakati, bila kusahau Padri Mosi na hi zampare hizo. Ni zako salamu, wewe Joshua Rubenge, naamini kabisa zimepeperuka. Unasema uko kule Kagera, Tanzania. Salamu nilizo nazo ni zako Juma Maiko mwanaharakati, Juma Maiko mwanaharakati, unasema umetoka kule Zega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za kwanza kabisa zimfikie ndugu mtangazaji, na mimi nasema asanti sana na kushukuru sana wewe Juma Maiko mwanaharakati, zako salamu nimeshazipokea kwangu na kwa niaba ya watangazaji wenzako, basi wasema salamu ziwafikie Joshua Turuka auxedi Auzidi Masawe, Mwalimu Kennedy Mpemba, Daudi Wakota, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu, Usna Salim, injinia uchumi Filbati Filbati Kiauke, Frida Nabwera, Stanli Mwani, Jumane Adhumani Rukoba, Fikiri Dario Galaka, Ima Sadala Lutahiwa Busisi, Rasnali Boazi, Karanje Golitoka Mugabe, Frank Saga, unasema bila kusahau Tamilai Shemalamba hiza mpare kipara original mambele malale nami nasema kwamba salamu ziwafikie na muwe na wikendi na yenye kunoga noga nikitazama ni zako salamu meshak mwamala wa konda semeshak mwamala wa kihonda Msamahani unasema salamu moto moto ni kwa watangazaji wote wa Voice of America, na mimi nasema kwa niaba yao asanti sana, kweli kabisa, nimeisha zipokea. Wasema sasa zingine ziwaende Nyamliela Nestoni Jamaica, Ras Sali Joshua Turuka Milaji Kibinda Leo Mwamaso Henry Kakelunde Lobadhi Mwambozi shukuru wa mama Hizampare Advetsa Tarimo Husina Salimu lawena na unasema kwamba salamu ziwafikie wote na ujumbe ukisema kwamba tuombeane kila uchao na tuwe tukikumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi nasema hakika nakubaliana nawe wewe, amesha uh, kamwa malwa zako salamu. Nina hakika kwamba walipo wote wameshazipokea salamu. Nilizo nazo sasa ni kutoka kwako Mpenda Ndula. Mapema Ndula, Mapema Ndula unasema ni kutoka ni kwake Mapema Ndula, ni kutoka kwa Mapema Ndula ukiwa kule Gigwa Sikonge, sanduku la posta ni 468 Tabora, Tanzania. zako salamu unasema kwanza kabisa zianzie kwa leo Mwamaso Mchana, jay Mchana, zingine zimuende Lena Skingalu, Onesmo h Mponda na Palok wa Palok wakiwa Morogoro. Rutahiwa Busisi, pia pokea salamu kutoka kwake. Katibu na mbingo wa salamu Lubenge Msasila Shele miti, miti jinje, mitinje na bibi na bwana mganga wa maganga popote walipo katika nchi ya Tanzania; Mugire Machuki John, Karub na Joseph Miroro wakiwa Kenya, Dius Masunga na Bingoro Tama wote wakiwa kule Tanzania. Ujumbe unasema kwamba tukumbukane na pia tudumishe amani wakati huu wa uchaguzi katika nchi yetu ya Tanzania. Naangalia tu naona kwamba tupate kibao kibao kutoka kule nchini Kenya cha huyu dada anasema elani, kokoko ko ko i miss you kokoko ko ko fata mambo, kuna watu hatari wenye mapenzi zenye siri kali Juma Isa zingine salamu zimuende fikiri Dario Galaka, zingine wasema ni kwa Zakaria Demfo na Daudi P Kikoti, Hamadi Sakare, Salome, Danieli, Eliasi, unasema kwamba unawapenda sana, na mambo na mchakato wa siasa unapoendelea, tudumishi amani, tukikumbuka kwamba sisi wote wa Tanzania tena lazima tuishi kwa amani katika nchi yetu tunayoipenda nao na salamu zingine kutoka kwa Edward Karamba, unasema ni sanduku la posta 9060 kule Tanzania upande wa Haydom Tanzania. Unasema zako salamu ziwafikie wafuatao: Mugile Machuki unasema Salome Daniel, Choma wa Choma, Zakaria Demfu, Victor Nyangalia, Sali Bunzari, Rebeka Komboka, bila kumsahau Njereka akiwa Mbea ujumbe Usalimi, wapo salimiana, pia walikuwa wanasema ushikwapo shikamana. Nakubaliana nawe Edward Kabamba, ukiwa popote ulipo katika eneo la Tanzania, salamu zako na na, hakika kabisa kabisa, zimeshawafikia wapendao. Nazipokea zako salamu, Simon Seleli, Simon Seleli, zako salamu ni nazo mkononi. Ukitaka za kwanza kabisa zimuende Stephen Kalumalija akiwa kule Kahama Shururu Shukuru wa mama akiwa Kahama, Sali Bonzali sali, sali akiwa kule Kahama, Mapema Ndula akiwa Kahama Tanzania, Ema Kamisa akiwa kule Shinyanga, Fikili Ndali akiwa Shinyanga, Salome Daniel akiwa Shinyanga, Amos Msanga akiwa kule Ludewa, Alex Augustino Shinyanga Town, Claudine Sadoto Masari akiwa Shinyanga, Luhaga Richard Shinyanga, Watangazaji wote na wasikilizaji wote wa sauti ama idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwangu mimi nasema, kwa niaba yangu nasema asante sana. Wewe Shimonei Saleli ukiwa Tzi, inasema ni meisha zipokea zako salamu, na kwa hakika kweli zimeishawafikia wapendao napeperuka moja kwa moja na kuona wewe Paris ukiwa upande wa Lanet kule Nakuru Kenya. Yaani, unasema zako salamu, kwanza zimuendee mwanao Ndegwa na lee wazazi wako Reverend Barnabas Kamau na Mrs Kamau wakiwa Solai Nakuru. Unasema jamaa Muridhi Anne mkewe Muridhi na watoto Leni na ivy Ashley wote wakiwa Nairobi na Judi Mugo na Bili pia bila kusahau Felicity na jamii yao yote wakiwa Rungai, Kenya, Jenga na Millicent na watoto wao Natasha na tasha na Jaden wakiwa adhiriva Nairobi. Ujumbe, tuombeane kila uchao na tuwe tukikumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi nasema kweli, umeisha nena wewe dada Peris ukiwa Lanet kule Nakuru na kamata zako salamu, jen Waithera. Jen Waithera zako salamu unasema huko kule Maryland hapa hapa Marekani. Zako ziwaendea wafuatao: Kennedy Macharia akiwa akiwa Thome kule Nairobi, familia wakiwa, bila kusahau James Gikera na familia wakiwa Githunguri. ujumbe mbarikiwe nyote na katika kila muda aliofanya Mungu awe nanyi. Na pakata zako salamu wewe Peterson Karanja ukiwa Thika, Kenya za kwa salamu nasema ziwaendee mke grace wangoi na mwanao kamau kimana na binti jane masharia na wangari wakiwathika bila kusahau waamini wote wa anglican diocese ya kule thika unasema kila uchao tuendelee kumcha mungu na tukumbukane kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi nasema kwa kweli kabisa umeisha nena pita karanja ukiwathika kule nchini kenya Salamu imeishazipata za katibu mkuu wa mabingwa, unasema mapema Ndula jo Jojiagwa ukiwa kule Ikonge, uh, kule Sikonge yani sanduku la posta ni 468 Tabora. Salamu unasema kwanza ziwaendee Ngolo Tama Wande Paulo na Jalinga Mapema unasema wote wakiwa kule Kahama wa Shinyanga, Jumanne Rukoba wa Usinge Tabora, Jofrey P Nyereka wa kule Mbeya, Lundele Ndula na Daudi Masunga wakiwa Karema Mpanda. Ujumbe nawatakia Jumapili njema yenye furaha, namuwe watu ambao ni waangalifu kabisa. Tunapotumainia kwamba uchaguzi na mambo yote ya uchaguzi yatakuwa yanazingatia amani, ili tukawa na nchi yenye amani, uhuru na furaha. Nakubaliana nawe kabisa, mapema Ndula, ukiwa sehemu za Tanzania kabisa. Hakika najua wote wapendao wameshapata salamu. Nikiangalia naona kwa umbali kibao chake Nameless. anasema na kwambia, hakika yule jamaa anasema together we butterfly, na anasema kwamba <laughs> Shape yako ni kama ya Coca-Cola. Mimi sijui shape ya Coca-Cola vipi? Ni mambo yanavyoendelea ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. langu jina Harrison Kamau, unasema kwamba naona tu wakati wanikimbiza, lakini lazima nizikamate zako. Wewe Millicent, ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaendee Penai na Waweru akiwa Boston, USA, bila kusahau Stacy na Bana wakiwa Boston, USA. Unasema Wambui akiwa pia kule New Jersey, Marekani, wazazi wangu wakiwa Adriva, na wale wengine wakiwa Nakuru na familia yote ya Solai, ukisema nawapenda sana na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ndiyo mambo yote naona, kwamba kweli kabisa nimefurahi kuwa nawe, nikisema kwamba natumai kuwa nawe hivi karibuni. Tukiendelea tu kuzitazama salamu, la kukuomba ni kututumia tu salamu kwenye email yetu. Hadi wakati mwingine, mimi kwangu nasema kwa heri na uwe na wakati mwema, tunapoendelea na ninapokuacha na kibao chake la Kidube, my good girl Ma marehemu Laki Dubei wanatumalizia mm, salamu na muziki kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Na hapa muktasar wa habari. Naibu rais wa Kenya William Ruto amewaamrisha walimu wanaogoma kote nchini kurudi kazini hapo kesho bila ya masharti yoyote, akisema kwamba hakuna fedha kwa lipa. Alikuwa akizungumza kwenye kanisa la Kianglikana huko Kamega kuchangisha fedha maafisa usalama wa usalama wa Ugiriki wanasema takriban watu 28 wamezama maji nje ya pwani ya kisiwa cha Farmakonisi baada ya boti yao kuzama hii leo. Wakati huo huo, polisi wa Austria wanasema wameokoa watu wengine 42 b wanaoaminika ni wahamiaji waliojaribu kukimbia kupitia lori la barini, na upande mwingine maandamano ya kuunga mkono wahamiaji yameandaliwa na waharakati katika miji mikuu mingi ya Ulaya pamoja na New York hii leo. Wapalestina wamepambana na polisi wa Israel katika msikiti mtakatifu wa Al Aksa mjini Jerusalem hileo mkesha wa mwaka mpya kwa Wayahudi, Rosh Hashan. Ugomvi ulizuka baada ya polisi kuingia katika uwanja wa msikiti kwa tafuta vijana wa Kipalestina ambao mapema walijifisha ndani ya msikiti huo baada ya kuwatupia polisi mawe. Polisi wa India wanasema wanamtafuta mtuhumiwa mmoja aliyehifadhi kinyume cha sheria milipuko katika ghala moja huko India. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shamari.