Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika. Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kusini mwa jangwa la Sahara, magonjwa ya mlipuko na kuambukizwa kama ukimwi, malaria na ebola huonekana ya kawaida, lakini ripoti zinasema kwamba tatizo la kisukari kwa watu wazima nalo linaonekana sana katika eneo hilo na nchi nyingi masikini. Kisukari kinaathiri watu milioni 21 barani Afrika na idadi inayotarajiwa kuongezeka kufikia milioni 35 katika miaka 20 ijayo, kwa mujibu wa mwandishi wa makala katika jarida la kitafiti la masuala ya kisukari makadirio ya wale ambao hawajagundulika kuwa na kisukari ni asilimia 62 kwa watu wazima wa umri wa kati ambao ni vijana kuliko miaka 60 na kusababisha robo tatu ya vifo vinavyohusiana na hali hiyo. Mtaalamu wa chuo kikuu cha Harvard Rifat Atun ni mwandishi mwenza wa makala hayo. Tatizo hilo halihusiani sana na kuimarika kwa uchumi, anasema, ni suala la mabadiliko ya kijamii yanayoendelea barani Afrika. Masuala ya kutofanya mazoezi, kubadili kazi na kuhamia mijini bila ya kuwa na sehemu nzuri ama nafasi ya kufanya mazoezi, yote kwa pamoja yanasababisha nafasi ya tatizo hili, alisema Aton. Pia amesema kuna hali ya kutotaka kazi za kutumia nguvu kwa maana kwamba hakuna hali ya mwili kutumika kwa Waafrika wengi. Ameelezea miundombinu ya kitabibu na teknolojia katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara haifanyi haraka katika kupambana na magonjwa ya mlipuko na kuambukiza na si magonjwa ambayo si ya kuambukiza kama vile kisukari. Katika habari nyingine ya afya, nguvu ya chakula inachochea sehemu tofauti za ubongo kwa watu wa uzito uliokithiri na wa kawaida, kwa mujibu wa utafiti mpya. Utafiti umegundua tabia ya kutaka chakula inaweza kuwa na mfumo mgumu katika ubongo kwa watu wenye uzito uliopitiliza. Watafiti kutoka chuo kikuu cha Granada Uhispania, na chuo kikuu cha Monash Australia, wamegundua kwamba watu walio na uzito uliokithiri, kichocheo cha chakula kinashirikiana na muungano mkubwa baina ya sehemu za ubongo zinazojulikana kama doso na somatosensory ambazo zinajumuisha na tabia za mapokeo ya kutengeneza nguvu ya sehemu ya ubongo inayojulikana kama orbitofrontal. Kwa watu wa uzito wa kawaida, nguvu ya chakula inashirikishwa na uwezekano mkubwa wa muungano baina ya sehemu za ubongo zinazojulikana kama ventral putamen na orbitofrontal cortex. Katika utafiti wao watafiti waliweka mtindo wa vyakula mbalimbali mbali kwa watu 39 wenye uzito uliokithiri na 41 wa uzito wa kawaida. Baadaye waliweka katika chombo cha kupima ubongo na kuonyeshwa picha za chakula. Chombo hicho kilionyesha nguvu ya chakula ulihusishwa na muungano tofauti wa bongo kwa kutegemea kama mada ilikuwa ya uzito wa kawaida ama uliokithiri. Baada ya hapo watafiti wakapima namna miili yao ilivyojijenga miezi mitatu baadaye, na kugundua asilimia 11 ya kuongezeka kwa uzito kwa watu wenye uzito uliokithiri inaweza kutarajiwa kwa kuongeza muungano baina ya sehemu za ubongo dosocodet na somatosensory cortex. Mtafiti kiongozi Oren Contreras Rodriguez anasema kuna hali inayoendelea ya kuchanganya kama uzito uliokithiri unaweza kuitwa ulevi wa chakula. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano <tune> Majadiliano leo mtakuwa nami Mwana Harusi Pongo, ambao utazungumza na vijana kuhusu mada inayosema, vijana wanashiriki vipi katika utunzaji wa mazingira ili kujikinga na magonjwa ya milipuko? Ambapo washiriki wetu siku ya leo ni Simon Regis, Husna Mohamed, Bakari Kimwanga na Farida Daudi. Husna, unashiriki vipi katika utunzaji mazingira? Ah, kwa kusafisha maeneo ambayo yapo katika ma, kusafisha mazingira ambayo yapo katika maeneo yangu, alafu pia kuhakikisha kwamba nayalinda kwa wakati wote ambao nipo karibu, na kuhamasisha watu wote wayalinde na kuyaacha safi. Tunakabiliana vipi na magonjwa ya milipuko? Aa, njia za kukabiliana na magonjwa ya milipuko ni nyingi. Kwanza kuhakikisha kwamba hatusababishi kuleta vimelea au vi, vyanzo vya ile, vya yale magonjwa. Kwa mfano kipindupindu husababishwa na nzi kwa hiyo tunahakikisha kwamba katika mazingira yetu hatuleti mazalia ya nzi karibu na nyumba zetu ama katika mazingira ambayo binadamu anaweza akaishi. Kwa kufanya hivyo, ina maana tutakuwa na uwezo mkubwa wa kuzuia maambukizi ya kipindupindu. Lakini pia katika magonjwa mengine ukiangalia kama malaria au kuharisha, vyote hivyo unakuta kwamba mazingira yetu ya nyumbani yanayotuzunguka katika jamii zetu ndiyo yanayohusika katika kuleta magonjwa hayo hivyo si haina budi, yaani kama vijana kuhakikisha kwamba hakuna maji yaliyotuama ambayo yanaweza yakaleta vyanzo vya mbu, pia kuacha kuleta magonjwa ya mlipuko kama kuharisha na mengineo au kutapika. Bakari, una ushiriki wako kama kijana katika utunzaji wa mazingira ukoje? Ala, kwanza tukija kwanza kwenye maana ya vijana, kijana kama kijana ni mtu yoyote ambaye kuanzia miaka 18 mpaka miaka 45 kwa, kwa mujibu wa sera ya, ya, ya taifa. Lakini sasa tukija kwenye eneo la package ya vijana, namna tunavyoshiriki katika utunzaji wa mazingira, kwa mfano hivi sasa sisi mtaani kwetu, mtaa wa Magomeni Mombechai, tumejiunga tuna grupu yetu kama vijana, ambayo hii grupu tumekuwa tukikusanya takataka kote majumba, kufanya usafi katika barabara zinazozunguka mtaani kwetu. Lakini kwenye hili tunapata faida ya kwanza ni kutunza mazingira na faida ya pili kuweza kuendesha maisha yetu, lakini okay. Achia hilo bado kwamba kuna kundi kubwa la kwetu sisi vijana bado limekuwa likienea katika maeneo mbalimbali ya nchi yetu kwa lengo la utunzaji wa mazingira A, mfano mdogo tukienda wilayani Igunga, bado kuna grupu ya vijana ambao ni wasomi wa, wa, wa, wa vyuo vikuu, ambao au wa elimu ya juu, wao wame organize wameunda kikundi cha utunzaji wa mazingira, wana msitu wa mfano, wanalima, lakini kwenye ile kulima bado wanazingatia sheria za utunzaji wa mazingira. Kwa hiyo tu mimi niseme kwamba sisi kama vijana, kama swali lilivyo, bado tumekuwa tukifanya kazi kubwa kwa kuweza kuisaidia jamii yetu katika utunzaji wa mazingira kama njia ya kuyatunza mazingira yetu pamoja na kuweza kuepuka maradhi ya milipuko ambayo yanaweza kulipuka katika jamii zetu. Farida, ushiriki wangu katika mazingira ni kusafisha mazingira yaliyokuwa pembeni ya nyumba zetu, maeneo ambayo tunaishi, sehemu ambazo watu wanakaa. Lazima kama lazima tuhifadhi mazingira hivyo. Kwa mfano katika kufyekafyeka kwenye nyumba zetu lazima tufyekefyeke majani tuimarishe vizuri, kama kuna madimbwi tunatakiwa tuyafukie vizuri, ili tuweze kuimarisha mazingira yetu tusipate milipuko ya ya magonjwa. Vijana, ushiriki wetu katika kuyatunza mazingira kwa kweli ni ni mdogo sana, kwa sababu ukiangalia mazingira ambayo tunakaa ya hizi kaya zetu, hakuna elimu ya kutunza mazingira. Wengi wetu mara nyingi huamua wa kujifanyia usafi kale kana kuzunguka, lakini sio kama kama tunaungana kama kaya nzima au kama ni mtaa mzima Koyomi, neza. Kwa hiyo mimi naweza nikasema kwamba serikali haijatoa elimu ya kutosha katika utunzaji wa mazingira kwa katika vijana, na hii ndio inasababisha mara nyingi kuna po na mlipuko wa magonjwa, kwa sababu vijana wengi ukiangalia, ni hiyo ninayosema, elimu hawana ya mazingira ni, na jamii kwa ujumla. Ukiangalia kwa ujumla, ni kwamba hatuna ile tabia ya fanya usafi katika maeneo yetu yanayotuzunguka. Utakuta watu wengi wanatupa tupa mamifuko ovyo, utakuta watu wanatupa hata hivi, tunaweza kusema mifuko ya lambo, wanaweka vitu vichafu, wanatupa ovyo ovyo. Kwa hiyo ukweli ni huo kwamba mazingira yanayotuzunguka hatuyafanyii usafi wa kutosha. Kwa hiyo mlipuko wa magonjwa ni lazima itatuka. Na unafikiri tunaweza kukabiliana vipi magonjwa ya milipuko, wewe kama kijana? Kama ikiwa hatuna ushiriki mzuri katika utunzaji wa mazingira, serikali yetu ingetoa elimu ya kutosha, elimu ya kutosha kuhusiana na swala la utunzaji wa mazingira katika jamii, tukianzia katika serikali za mitaa kabisa mpaka serikali kuu, mi nadhani, hapo nadhani tungeweza kupata solusheni ya utunzaji wa mazingira na tungeweza kukabiliana na mlipuko wa magonjwa haya ya milipuko kama vile kipindupindu, malaria na mingineo. Lakini kutokana na ukosefu wa wananchi kutokupata elimu ya mazingira ndiko kunachopelekea mpaka dakika hii ninavyoona, ndugu mtangazaji, hata ukija kule kwetu Kiswahilini utakuta kuna malundo mengi ya takataka yani, yani poko yanipoko vuruvururu. sidhani kama kweli tunaweza kukabiliana na mazingira kama hayo. Naam, sasa katika kufikiria vijana ambao hawajajiunga, hawajakuwa kwenye makundi ya aina hiyo tunawasaidiaje ama tufanyeje katika kuwasaidia hawa vijana ambao hawako kwenye utunzaji wa mazingira, hawana ushiriki wa aina yoyote? ya kwanza ya kuweza kuwaunganisha aina hii ni wao kuwa na mfano au kuiga mfano kama wako tu. Sisi sisi tumejiorganize, ni vijana wapo waliokwenda shule, wapo ambao wamesoma tu kupata ile elimu ya uelewa mpaka darasa la saba, lakini kimsingi kwa, kwa, kwa ile kujiorganize kwetu kumetusaidia sisi kuweza kutambua haki na wajibu wetu katika utunzaji wa mazingira. Kwa sasa vijana wote wa ndani ya nchi yetu ya Tanzania pamoja na nje ya mipaka ya nchi yetu ya Tanzania kama wote watajitambua kwamba kwamba hatua ya kwanza wao ni kujitambua, kijana ni wajibu gani katika taifa lake. Lakini akishatambua wajibu wake, lazima atakuja atatambua kwamba ana haki ya kuutunzaji wa mazingira katika jamii yake inayomzunguka pamoja na taifa lake kwa ujumla hao vijana tunahitajika tuwe na umoja ili tuweze kuimarisha hayo mazingira. Kwa wale ambao hawataki, tunahitajika tuwape elimu ya kuhusu mazingira ili waweze kukabiliana na hayo matatizo yanayojitokeza ya, ya milipuko. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana katika mada inayosema vijana wanashiriki vipi katika utunzaji wa mazingira ili kujikinga na magonjwa ya milipuko. Mimi ushauri wangu ningesema serikali itoe kwanza elimu, yaani cha msingi ni elimu, kwamba matangazo ngea tufikia kule uswahilini hata kwa kutumia hizi posta za kubandika hivi kwamba usitupe takataka, takataka kusanya kwenye mfuko, afu na ningekuwa kuna system nzuri ya kuchukua hizi takataka, yani nikimaanisha kama malori au wabeba takataka. Lakini ukiangalia kwa, kwa umi, mtani kwetu tunaokaa takataka zinaweza kukaa wiki nzima bila kuondolewa na tumeziweka kwenye mifuko na wanasema kwamba kuna labda kuna kampuni ya kuja kuchukua hizo takataka, lakini huwaoni matokeo yake. Pale kunguru wanakuja wanachafua na zinazagana, na kuna watoto wadogo wanacheza pale mitaani kwao. Ni lazima milipuko itatukumba, kwa hiyo serikali itoe elimu. Na unafikiria wewe kama kijana, umesema ushiriki wako hakuna, lakini kuna taasisi mbalimbali zinazojishirikisha na utunzaji wa mazingira, wewe unalichukuliaje hilo katika kukabiliana na magonjwa ya milipuko ama katika kukabiliana na utunzaji wa mazingira? Wao kama wao wangekuwa wanafanya kazi zao kwa kuzingatia maadili yao na kuanzishwa kwao, mimi na imani hii elimu ingeweza kutufika kwa urahisi zaidi. Lakini ukiangalia hizi taasisi nyingi, mimi naona zimeanzishwa kwa ajili ya watu wachache kunufaisha, kwa sababu nitakupa mfano ambao uko kwa hai kwamba kuna kampuni za kukusanya katika mba, takataka katika mitaa zetu, lakini cha kushangaza ni kwamba takataka zinakaa hata takribani wiki mbili bila kuweza kuja kuchukuliwa. Sasa utajiuliza swali moja, hizo kampuni zilizoanzishwa na ambazo zinachukua hela kutoka katika halmashauri zetu zinafanya kitu gani? Kwa hiyo ukweli unabaki pale pale, ndugu mtangazaji, kwamba mwenendo mzima ulikuwa ni mzuri sana, wa kwamba kuanzisha abda kakua kuna taasisi za kuweza kuwasaidia wananchi kupambana na mazingira haya machafu, lakini hawafanyi kazi kama inavyotakiwa kufanya. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyozungumza vijana katika jiji hili la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema vijana wanashiriki vipi katika utunzaji wa mazingira ili kujikinga na magonjwa ya milipuko. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari ambapo leo tupo na Daktari Mwenitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana. Naitwa Susan Kirua, ni mwanafunzi. Swali langu ni kwamba kwa nini baadhi ya wanawake wakiwa na mimba wanapenda kula udongo? Asante kwa swali lako. Kina mama wengi wanapokuwa na mimba sio tu wanapenda kula udongo, wengine unakuta wana tabia za tofauti na wanapokuwa kabla hawajawa na mimba. Utakuta mwingine anaweza hata kaamua anakula masponji, mwingine anakula karatasi, wengine wanakula hata sabuni. Hii inatokana na mabadiliko ya vichocheo vya mwili katika mama mjamzito, lakini wengi wale wanaopenda kula udongo huwa inatokana na upungufu upungufu wa chuma, yani iron katika damu zao. Kwa hiyo mara nyingi hao wanaokuwa na upungufu na wanaokuwa wanapenda kula udongo wanakuwa wamepungukiwa madini ya chuma. Kwa hivyo wengi huwa wanashauriwa waende wakapime wingi wao wa damu, na pia wakaangalie choo, inawezekana labda wana minyoo, ili waweze kupata matibabu. kwa jina naitwa Hawa Rajabu. Nina swali kwa daktari. Daktari, punyeto ina madhara gani kwa mwanaume? Asante kwa swali lako. Punyeto ni kile kitendo ambacho mara nyingi mwanaume anakuwa hataki kukutana na mwanamke, kwa hiyo anaamua kutumia vitu ambavyo vinaweza zikamfanya akaj, akajichua mpaka zile mbegu za kiume zikatoka. Kuna wengine huo wanatumia kujichua kwenye sabuni, kuna wengine huo wanachukua mifuko ile wanachezea mpaka wanakojoa na vitu vingine mbalimbali ambavyo mtu anaweza akajisikia mwenyewe kutumia. Madhara ya punyeto hapo kwa mfano, mara nyingi mtu anapokuwa anafanya punyeto kwa muda mrefu, hii inampelekea anakuwa hana hamu kabisa ya kukutana kimwili na mwanamke. Na wakati mwingine anapoamua kukutana na mwanamke, unakuta hata kama watakuwa wamekutana, wameshikana ile mwanzoni, mwanaume anashindwa kabisa kusimamisha uume wake, na kuna wengine ambao anaweza akasimamisha uume wake, lakini wanafanya kwa muda mrefu, zile mbegu za kiume zinakuwa zinachukua muda mrefu kutoka, au wakati mwingine zinakuwa hazitoki kabisa. Kwa hiyo madhara kama hayo mara nyingi yanaweza yakajitibika yenyewe bila hata matumizi ya dawa, iwapo mtu atashauriwa aache hicho kitendo aya na, na baada ya muda mrefu, hili tatizo linaweza likatibika lenyewe, mwanaume huyo akarudi katika hali yake ya kawaida. Kwa hiyo mara nyingi huwa tunashauri vijana, ni vizuri kutofanya mapenzi, lakini wasifanye mapenzi kwa njia hii ya kujichua au wengine wanasema ponyeto mtu unashauriwa labda fanye mazoezi, huo unatoka unatembea, unashirikiana naweza, na wenzako ili kuepuka madhara kama haya. Naitwa Zainabu Abdallah, nilikuwa na swali kwa daktari. Nilikuwa naomba kujua sababu zinazoweza mpelekea mwanaume akawa tasa. Asante kwa swali lako. Kuna vitu vingi ambavyo vinaweza kusababisha mwanaume akawa tasa. Kwanza kabisa mwanaume akawa, anaweza akawa tasa mwanzoni kabisa, yani mwanaume huyo anakuwa hajawahi kumpa mtu mimba tangu kuzaliwa, au tasa mwingine huwa unakuja pale ambapo mwanaume anakuwa aliwahi kumpa mtu mimba lakini baadaye anashindwa. Kwa hiyo kuna utasa wa aina mbili, kwa kitaalamu nasema kuna primary infertility na secondary infertility. Kuna sababu nyingi ambazo zinaweza zikababisha mwanaume akawa tasa. Kwanza kabisa, mwanaume anapozaliwa anakuwa na kasoro katika njia zake za via za uzazi, kiasi kwamba zile mbegu za uzazi zinashindwa kutoka anapokutana na mwanamke. Au inawezekana kuna dawa labda anatumia, zinasababisha mbegu zile zinaweza zikawa zikatoka, lakini zina kasoro, au vitu vingine vingi tu ambavyo vinaweza vikasababisha hitilafu ya kumfanya anapokutana na mwanaume na mwanamke yule mama asiweze kushika mimba. Vile vile, kuna sababu kama vile labda mwanaume alipata magonjwa mengine, kwa mfano ngiri, akafanyiwa upasuaji. Ile hali ya kufanyiwa upasuaji, wakati wa upasuaji anaweza akapata, akaumia katika via vya uzazi, kwa hiyo ikapelekea mbegu zile za kiume zisiweze toka. Sababu nyingine inaweza ikawa magonjwa ambayo ameyapata huyo mwanaume. Mara nyingi kuna ugonjwa, kwa Kiswahili sikumbuki unaitwa nini, lakini kitaalamu tunaita mumps. Kama ugonjwa huu wa mumps huyu mwanaume anaweza akaupata baada ya kubalehe, inaweza ikapelekea zile kokwa zake za uzazi zikapata matatizo akashindwa kumpa mtu mimba. Kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha mtu akashindwa kumpa mtu mimba ni kwamba kama huyu mwanaume amefaya amefunga kizazi, yani anaweza akakutana na mwanamke na yule mwanamke asipate mimba. Kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha mtu akashindwa kumpa mtu mimba ni kwamba kama huyu mwanaume amefunga kizazi, yani anaweza akakutana mpaka hapo sina si la ziada katika kipengele hiki cha muulize daktari. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. shule huu mwezi wa pili, sasa naona nachelewa shuleni. Mwanangu, sina hela kama ambavyo nimekwambia, hapa nilipo ndo natafuta nafanyafanya biashara ili nipate hela nikupeleke shule. Fanya basi haraka, mi na nachelewa shuleni. Najua unachelewa mwanangu, na sahivi tayari tumeuanza mwezi wa pili, lakini nivumilie, nisubirisubiri. Basi kama hivyo, twende kwa baba tukamwambie We mtoto wewe, baba ako mwenyewe? si unamjua yule mwanamke alivyo mkorofi? Ndo hivyo tena. Mi ndo nataka niende shule, en, usinivumilie tu, nifanyefanye vibarua nipate hela, alafu nitakupeleka mwanangu. Licha ya hivyo, mama, twende kwa baba tukamwambie. Hmm, we ni mtoto mdogo, huelewi mwanangu, lakini ha, changoja, twende ah, twende, odi Hodi. nyumba hii nani tena, asubuhi asubuhi hiyo? Wageni na wenyewe nao, karibu. Ai wewe e, kilicho kuleta huku sasa? Wee nini kwani, we kwani huku kwako wewe? Huku umekuja kutafuta nini? kwa mume wangu samahani, eh? si... anakaa huku. Kwanza sijaja kukufuata wewe. umemfuata nani? Nimemfuata huyu mwanaume. Huyo mume wako wewe anatakiwa awe nyumbani kwako, sio nyumbani kwangu mimi. Wewe mwanamke sikia. Mimi sijaje hapa kugombana na wewe. Hey, sawa, nimekuja na shida yangu, kwa hiyo nachotaka niitie huyo mumeo niongee naye sasa. Mimi mume wangu shida zako zinamhusu nini? Hivi wewe mwanamke, mbona una matatizo siku zote? Nimekwambia nahitaji kuongea na huyo mume wako, mwenye nyumba, sio wewe. Mwenye matatizo ni wewe unayenifuata kwangu. Mimi ningekuwa na matatizo ningekuja kwako, lakini wewe ndio umenifuata kwangu, na wewe ndio mwenye matatizo. Mume wangu saa hizi kalala, unamtakia nini? Hivi wewe si ni mwanamke kama mimi? Kwa hiyo kwa nini una huruma na unakuwa na roho mbaya hivyo? Kwa nini hata usinikaribishe vizuri ujue nimekuja kufanyeje? Uliona wapi paka mwitu anakaribishwa ndani? Ah, kwa hiyo nishakuwa paka mwitu, eh? He? We, sasa si umekuja kuiba wewe? Wewe mwanamke wewe tafadhali sijaja hapa kugombana na wewe wala kukufuata wewe. Nimemfuata mumeo na muomba nina shida naye. Kama hujaja kugombana na mimi, tafadhali huku nyumbani kwangu uondoka, msubirie huko huko mlikogombana mkaachana. Mpaka akaja kwangu ndiko? Wewe ndo kamsubiri si kwangu. Wewe we, mi nimekuja, mwanangu anataka kwenda shule. Aha, kwa hiyo hapa kilichonileta, tumefuata ada ili mwanangu aende shule. Yani kwa maana hiyo umekuja kumchuna mme wangu? Hivi una akili sawasawa, we mwanamke? Ninazo. Unajua kwamba huyu ni mtoto wake? Mimi sijui, kwani mimi nilikuwepo. Eh, sasa hujakuwepo na ndio maana nikakwambia niitie niongee na huyo mumeo, sio wewe. Mume wangu nimekwambia msubiri mlikokuwa mmeachaniana, sio nyumbani kwangu. Wewe mwanamke una matatizo. Unaona mwanangu, si nilikwambia wewe kwamba kitu hey, kiyo uliniambia kama yeye anajifanya yeye ndo anaongea sana, ngoja mimi nipite niende ndani. Uende ndani kwa nani? Uko kwa baba. Yaani wewe mtoto unataka utoke hmm, vipande vipande huko. Tena stoki vipande. Mwanamke anijua anisikia. Ndo umeniletea mtoto wako ajakunstnnaharibia hmm. Utaratibu wa nyumba sio kwamba anakuja kuharibu, ni haki yake, anakuja kumwomba hela, sio elahutaki kutuingiza huku ndani. Ni kwangu, kwani kwa kwenu? Hata kama sio kwako, ndio ndimani tukakwambia tuitie, hutaki kutuitia wewe. Hey, mtoto wewe, mama yako ndicho alichokwambia kabla mjaondoka, kwamba ukifika kule useme hayo. Sasa huko ndani hampt mume wangu hamumtoi, na mnarudia hapa hapa nje, na hiyo ada mtaitafuta wenyewe. Sasa nakwambia hivi, leo kama ni varangati tutalifanya humu ndani, mpaka huyu mume wa tano Watu watakuja hapa tutajazana, patakuwa kituo cha polisi. Sasa yani hapa, na watakuona kwamba wewe una akili, wewe hapa, wewe uliokuja kwangu ndio una akili? Amna, kwa sababu mimi na haki, huyu ni mwanangu sawa. Mimi nimeachika na wewe ni mwanamke kama mimi, hata wewe unaweza ukaachika tu. Huku ndani hatoki hapa, patachimbika. Sasa ndio nakuambia wewe, mtoto utatoka nusu nusu, siondoki hadi nipate hada a nienda shuleni. Wengine hujaona beba mizigo ni baba hangu ukayo kilijua. Sasa babako, mi mme wangu, mwanangu hapa, tuondoke tu. Ni bora. Siwezi nikaondoka hadi nimwone baba yangu anigeie. Mtoto anataka shari huyu. Sio kwamba anataka shari, ni haki yake. Yaani, ukimpenda mwanao bora uondoke naye. Sasa we mwanamke, sikiliza uh -huh, kaa uh -huh. uh -huh. Na huyo mwanaume, si unaona kwamba mwanaume ni mali sana, na wewe hautaki ku, hata kuturuhusu sisi tuzungumze uh -huh. naye, na nina uhakika kwamba anatusikia huko ndani, lakini tu hataki kutoka. Sijui umemfanyaje huyu mwanamke, ndo ameshagoma kabisa mimi kukutana na baba wa mtoto wangu. Je, nifanyeje? Na muda ndo huo umeshaenda na mwanangu anahitaji kwenda shule. Hapa nalazimika kufanya maamuzi haraka kwa sababu tayari ni mwezi wa pili huu na mtoto kashachelewa shule. Mwanangu, twende, nitaenda kukopa. Naamini wapo watu ambao watanisaidia, na wewe utaenda shule. Sawa mwanangu, endeni wala naendelea kumfungia. Pole wee, kama ulifikiri mwanangu hatasoma, nitahangaika na atasoma. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake kwa majina naitwa florida barabam nilikuwa na maisha ambayo ni magumu sana kupelekea kufikia hapa nilipo, na mshukuru Mungu. Na ilipelekea niwe na maisha haya magumu kulingana na kumpoteza mzazi wangu ambaye alikuwa ni baba, alikuwa ndio tegemezi la ndugu wangu wengi na jamaa. Kumpoteza mzazi wangu kulipelekea mimi nikachukuliwa nikiwa mdogo, nikalelewa na mamangu mdogo. Mamangu akuwa na kazi zaidi, alikuwa anamtegemea baba make na yeye mama alikuwa ni askari, lakini akawa ya ameacha kazi ya askari. Baada ya kuenda kwa mamangu mdogo, niliweza kulelewa kwa muda mfupi mamangu mdogo. Mdogo naye alikuwa na majukumu na na watoto wake na nini, hakuweza kuendo majukumu yote, nikarudi Mwanza atukuwa na eneo la kukaa kulikuwa tu baba ameacha kiwanja. Mtoto wa mama mkubwa akaamua kunichukua, nikaenda kuishi naye, akaweza kunisomesha. Akawa ametakiwa kwenda kusoma nje miaka mitano, kwa hiyo hasingeweza kuendelea kukaa na mimi wala watoto wake. Akawapeleka boarding na mimi nikaondoka, nikarudi nyumbani Mwanza. Alipoondoka kaka kwenda nje, nika najiuliza nitafanya nini, wakati hali ya maisha ni ngumu kwa upande wa mzazi wangu na nitawezaje kuendeleza elimu yangu? Kwa kweli nilipofika kwanza, nikaa nimekaa na mzazi wangu, niko form 2, niliweza kukaa kwa muda wa miezi sita bila kwenda shule, kiasi cha kwamba ilinipelekea mimi mwenyewe kuwa na mawazo mengi. Nikaa nimeona kama ndio nimepoteza tena nafasi ya kwenda kusoma shule, kulingana na hali halisi ya ya maisha yalivyo magumu mzazi wangu aliweza kuangaika huku na kule, akaweza kupata shule ambayo ilikuwa naweza ne, kuendelea nayo. Nilipopata shule ya kuendelea nayo, nikakuta wenzangu washafanya moko. Mwalimu wa mkuu akawa ameniruhusu kuingia shule hiyo, nikafanya mtihani na mimi form two, nikaweza kufaulu. Yalikuwa kama ni maajabu ya Mungu sababu nilikuwa najisomea kipindi nimekaa tu, hiyo miezi sita nimekaa nyumbani, lakini nilikuwa nasoma kupitia marafiki zangu, kupitia tuition. Nikawa nimechaguliwa kwenda mkondo wa biashara, lakini utata ukarudi tena, hakuna pesa ya kuweza kulipia ada ya shule ile niliyopelekwa. Nikawa najiuliza je, nifanyeje? Hali yenyewe ndio hii mzazi wangu alitahidi awe analipa ada hivyo hivyo, ili niweze kufanya mtihani wa mwisho, lakini nikaanza kuwa nafanya biashara ndogo ndogo, nauza matunda nikiwa likizo, napeleka hata nguo au viatu au mashuka, nawauzia watu napata hela kupata nauli, kula nyumbani, kumsaidia mama lakini hiyo haikunisaidia mimi. Sikuweza kufikisha maksi za shule, nikawa nimeshindwa kufanya vizuri. Nikawa najiuliza je, yeah, itakuwaje? Nikaenda shule ambayo ni kiwango chake cha chini cha ada, ilikuwa haina walimu, kwa hiyo nikawa nasoma kwa shida. Matokeo yake nilimaliza shule nikawa nimepata foo ya chini, nikawa nime, nimekata kabisa tamaa. Ndo kasema sasa matokeo ametoka, nimefeli, nikaa najua nitafanya nini. Nikasema nitafanya juu chini nisome. Kwa hiyo nikabidi nirudi nilisiti mtihani. Basi kwa kwa mantiki hiyo nikawa nimemaliza shule. Napenda kuwaasa kwamba kufiwa na mzazi sio mwisho wa maisha ila ni mwanzo wa kupata maisha mazuri. Mimi nilijiuliza sana, je, nifanyeje? Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.