Gode, kama tunavyofahamu Australia hii leo ina waziri mkuu mpya, imekuwaje kuna waziri mkuu mpya kabla ya uchaguzi mkuu au serikali kuvunjwa? Nam, shukran sana bwana Abdushakuru. Hali hapa ni tofauti kidogo na mataifa mengine yaliyoendelea. Uh, na hali imekuwa ni kwamba waziri mkuu wa zamani bwana Tony Abbott, uh, ni hali ambayo imemwandama kwa muda mrefu tokea mwanzoni mwa mwaka alipona kura ya kwanza ya kutokuwa na imani dhidi yake kutoka kwa wenzake ndani ya chama tawala cha Liberal, na akaahidi kwamba atabadili uongozi wake kwa sababu walikuwa ni uongozi wa mabavu kwa muda mrefu, lakini hapakuwa na tofauti yoyote. Muda huo wote umepita, na ambaye amechukua nafasi yake kwa sasa bwana Malcolm Turnbull, ndiye alikuwa waziri wa mawasiliano katika serikali ya mseto, lakini kumbuke, kabla ya Bwana Abbott kuchukua wadhifa huo wa kuwa kiongozi wa chama cha Liberal, Bwana Malcolm Turnbull ndiye alikuwa kiongozi wa chama na Bwana Abbott akasema kwamba hana imani kwa uongozi Bwana Turnbull, basi akafanya njama akamwondoa madarakani na sasa imemwangukia kwa mara ya pili, hajafaulu kupona kura ya dhidi yake na kusema kwamba matokeo ya kura yalikuwa arobaini na nne kwa Bwana Abbott na hamsini na nne kwa Bwana Turnbull kwa sasa tuna waziri mkuu mpya. Sasa katika kipindi cha miaka miwili tunakuwa na mawaziri wawili wakubwa. Kwa hivyo inakuwaje sasa? Kutakuwa na uchaguzi mkuu? Waziri mkuu mpya ataitisha uchaguzi wa mapema au atangojea mpaka mhula ule wa tablet umalizike waitishe uchaguzi? Naam, ndio. Sasa tunasubiri kuona itakavyotokea, kwa sababu kawaida ya desturi ya Australia mara nyingi huwa waziri mkuu mpya anamaliza muhula wa uongozi wa yule ambaye amechukua nafasi yake, lakini kwa sasa, bwana Temple, ukitazama katika kura za maoni katika jumuiya ya Australia, ni mtu ambaye ana uvutio mkubwa, hata miongoni mwa watu ambao kawaida huwa hawatoi kura zao kwa chama cha Liberal ama chama cha mrengo wa kushoto. Kwa hiyo huenda akajaribu ona imani ya wapiga kura iko wapi, kama watamkubali na kumpokea. Lakini kwa upande mwingine, wengi wanadhani kwamba atasubiri hadi mwisho wa mwaka kesho, ambapo ndipo uchaguzi ulikuwa unatarajiwa kuandaliwa. Lakini tumeshangazwa wengi, kwa sababu baadhi ya watu walikuwa wanadhani kwamba huenda waziri mkuu wa zamani Ebot ataitisha uchaguzi mkuu mara moja kwa ajili ya kuepuka kuondolewa madarakani kabla muhula wake kukamilika. Maana kwa muda mrefu imekuwa ni kwamba atakuwa waziri mkuu wa kwanza kutomaliza muhula wake, na ni jambo ambalo kwa muda mrefu ametupilia mbali, amesema kwamba haiwezekani. Lakini bahati mbaya basi imemfikia hivyo. Kwa hivyo tunaweza kusema amepinduliwa na chama chake mwenyewe kuondoka madarakani, ndiyo, chama chake mwenyewe kimempindua kwa sababu zaidi ya mawaziri wa sita wamevuka kwa upande wa bwana Tambo ambaye awali mapema hii leo hapa nchini Australia alijiuzulu kama waziri wa mawasiliano kabla ya kutangaza kwamba atagombea nafasi ya uongozi. Je, yes, swala hili la wahamiaji, maanake ingawa Ulaya tunaona watu wanakwenda kwa wingi, lakini Australia vile vile watu wanaingia kwa wingi, unafikiri imemdhuru vipi waziri mkuu anayeondoka Abbott? Naam, kumbuke kwamba bwana Abbott kufikia wiki jana alikuwa amekata kwamba hatapokea mhamiaji yoyote iwe ni mtoto, iwe ni mwanamke, iwe ni ni mzee, iwe kwa hali yoyote ile, hatampokea mtu yoyote. Lakini baada ya shinikizo, kutoka mwanzo kutoka kwa bwana Tambul, pili kutoka kwa naibu wake Bi Juli Bishop, ambaye pia ikumbuke kwamba amevuka mpaka na kuondoka kwa upande wa serikali na kuingia kwa upande wa upinzani, kama tunavyosema vile, kwa upande wa bwana Tambul, wote walimkosoa vikali na kusema kwamba lazima Australia ilainishe msimamo wake kimataifa kwa sababu msimamo huu mkali wa kukataa kupokea watu unaharibu sifa ya Australia ya kimataifa, na wengi wanaona kwamba pengine huenda bwana Tambu pia atakuwa na moyo kidogo wa kusaidia, licha ya kuwa bwana Ebot alisema kwamba atapokea zaidi ya wa wakimbizi elfu kumi na mbili mia tano katika muda wa miaka minne ijayo. Lakini sasa kuna matarajio kwamba huenda bwana Tambu ataongeza idadi hiyo, maana alikuwa anasema kwamba tunataka tupokee wengi zaidi. Na pia kwa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi ni mtu ambaye ana maono ya kuweza kubadilisha msimamo huo. Na kwa upande wa migodi pamoja na uchimbaji wa madini, naye ni mtu ambaye anataka nishati mpya ya kushughulikiwa zaidi kuliko kuendelea kuchimba ardhi na kuchafua mazingira. Kwa hiyo, huenda pakawa na mabadiliko makubwa zaidi na usishangae sana tukiona kwamba anapata, anapata ushindi mkubwa katika uchaguzi ujao. Na je, wa Australia kwa ujumla wanachukuliaje swala hili la wahamiaji na wakimbizi? Wengi wana moyo wa kukaribisha wakimbizi na wahamiaji kwa sababu ikumbuke kwamba Australia ni taifa la wahamiaji. Wale ambao ni waasili hapa ni watu ambao tunawaita aborigine, ambao ndio wenye nchi, lakini kwa muda mrefu sauti zao hazijasikizwa. Lakini wengi ndio wanakubali mwito kwamba lazima wapoe msaada ambao unastahili, lakini kuna sehemu ndogo ya wale ambao wana misimamo mikali ambayo, uh, kwa bahati mbaya, alikuwa waziri mkuu wa zamani Bwana Abbott alikuwa anasikiza zaidi ikiwa ni kwa upande wa waandishi wa habari, ikiwa ni kwa upande wa wamiliki wa, wa mali kubwa kubwa nchini. Ndio kwa muda mrefu walikuwa anashutumia kwamba anasikiza na anatekeleza matakwa yao zaidi kuliko yale ya wananchi wa kawaida. Maana ukitizama katika kura za maoni ambazo zimepigwa kwa muda mrefu tokea janga hili la wakimbizi na wahamiaji ilitokea kule barani Ulaya, asilimia kubwa ya Waaustralia wa, wa walioshiriki katika kura hizo wasema kwamba wanataka Australia ipokee okay, watu na wanataka Australia ichukue idadi kubwa zaidi. Ukumbuke kwamba kuna miji mingi nchini Australia ambayo watu uchumi pale umezorota kwa sababu ya ukosefu wa watu, nyumba zinakuwa zaidi ya maelfu ziko kavu kwa sababu vijana wengi wameondoka, wame wameenda mijini kutafuta ajira na hata kutafuta kuishi sehemu zingine, na unapata inakuwa ni miji ambayo inaenda ikifa iki, iki, iki, mmoja baada ya mwingine, na wale ambao wanaongoza miji wanasema kwamba tunahitaji watu waje huku. Kwa hiyo ni nafasi ambazo pengine serikali ya Australia inaweza kutazama kupitia uongozi wa Bwana Tambo, lakini tusubiri. Wengi wanasema kwamba ndio, ni kiongozi mpya, lakini suti ni ile ile ya zamani, ambayo amevaliwa na Bwana Abbott, na tai ni ile ile, na maono ni yale yale, ilikuwa tu tofauti ni kwamba jina ni tofauti na anazungumza vizuri zaidi kumzidia aliyokuwa pale katika nafasi yake, lakini sera ni zile zile zitakazosalia. Tutasubiri, tumpe muda, tuone itakavyotokea, na tutaona mtihani mkubwa zaidi, maana kuna uchaguzi ambao unakaribia kuja jumamosi ijayo, katika sehemu moja pale magharibi mwa Australia. Ndiyo tutaona kama kutakuwa na pigo chama cha mseto kitapokea kupitia wapiga kura ama kama ka uchagulia kwake kitampa mgombea wa kiti hicho nafasi ya kuweza kurejesha kiti katika mikono ya serikali. Asante sana.