Toka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na moja na nusu jioni, ikiwa ni Jumanne, Septemba 15 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express leo, shirika la kutetea haki za binadamu nchini Kenya latoa ripoti inayolaumu maafisa wa polisi. Vilevile dada, waliiba mali ya watu pesa nyingi sana. Kwa hiyo ni mamia ya watu ambao wameshikwa na wamepigwa na wamedhulumiwa hivi, na tena polisi na jeshi wamekiri kwamba vikosi vyao wamekiuka haki. Ni kidokezo cha msemaji wa Human Rights Watch nchini Kenya. Mimi ni Meri Mgawe nakuambia kaa tayari kusikia uchambuzi yakinifu na mimi ni Harrison Kamau naye eh. katika habari zingine ni kwamba Stella Mpanda, mkurugenzi wa shirika lisilo la serikali la CSI Tanzania, atoa ushauri kwa wazazi kuzungumzia watoto wao kuhusu masuala ya mapenzi na uzazi mwafaka mm. Katika jamii za kuelezea watoto japokuwa sasa hivi wanaichukulia katika mantiki ambayo sio ilivyokuwa pale zamani. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VUW Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. Mahakama kuu Nairobi, Kenya imeanza kusikiliza kesi iliyowakilishwa na serikali ikidai kwamba mgomo wa walimu si halali na kutaka mahakama kuamuru walimu wa shule za msingi na sekondari kurudi kazini. Hii inafuatia mvutano mkubwa unaoendelea kwa wakati huu pale ambapo walimu wameendelea kugoma wakidai serikali inabidi kutekeleza uamuzi wa mahakama kuwalipa nyongeza za mishahara yao kwa karibu asilimia hamsini, huku serikali ikidai kwamba haina fedha kutekeleza uamuzi huo. Hii leo, vilevile, waziri wa elimu Jacob Kaimenyi aliwaambia waandishi wa habari kwamba mitihani itaendelea licha ya mgomo wa waalimu kuwepo. Hii inafuatia wito uliotolewa na waalimu wa chama cha upinzani cha ODM na kutaka mitihani iairishwe. Mkuu wa masuala ya nyuklia wa Iran amesema Jumatatu jioni kwamba mkuu wa shirika linalofuatilia masuala ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa atatembelea Tehran baadaye wiki hii. Ali Akbar Salehi alitoa maelezo hayo kwenye televisheni ya Iran baada ya kukutana Vienna na mkuu wa Shirika la Kimataifa la Atomic Yukia Amano. Shirika hilo la IAEA litakuwa linasimamia na kuangalia makubaliano ya Iran yaliyofikiwa mwezi Julai kwa pamoja na nchi sita zenye nguvu duniani ili kupunguza uwezo wa program za nyuklia na kubadilishana kuondolewa vikwazo. Wakati huo huo, Iran na shirika hilo ziliingia makubaliano tofauti kuhusu mwelekeo wa kutatua mzozo wa muda mrefu wa masuala ya kijeshi na harakati za nyuklia. Kwa muda mrefu, Iran imekanusha kuhusu kutengeneza silaha za nyuklia na kusisitiza kwamba programu zake ni za amani na polisi wa Thailand kwa mara ya kwanza wamehusisha waziwazi mashambulizi ya bomu yenye maafa ya mwezi uliopita kwenye mji wa Bangkok kwa kundi la kabila la walio wachache wa Uigur. Wachunguzi wamesema leo kwamba wanaamini kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ni ya kujibu matukio yaliyofanywa na wasafirishaji haramu wa binadamu ambao waliwatorosha raia wa kabila la Uyghur kupitia Thailand. Mkuu wa jeshi la polisi Samyot Po Mamong alisema chanzo kilikuwa ni mtandao wa kusafirisha binadamu kutoka nchi moja kwenda nyingine mwezi mmoja kabla ya shambulizi hilo, Thailand ililazimika kuripoti China wajumbe zaidi ya mia moja wa kundi la Uigur wanaozungumza lugha ya Turkic ambao walilalamikia kuhusu mauaji Beijing. Uambuzi huo ulishutumiwa na makundi ya kutetea haki za binadamu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Rais wa Russia Vladimir Putin ametetea msaada wa jeshi nchini kwake kwa ajili ya Syria akisema leo kwamba Russia itaendelea kusaidia vikosi vya Rais Bashar al-Assad katika vita yake dhidi ya ugaidi. Akizungumza katika mkutano wa kieneo wa usalama huko Tajikistan, Putin amesema Assad yuko tayari kufanya kazi na upinzani nchini Syria katika suluhu ya kisiasa dhidi ya mzozo huo ambao umekuwepo kwa zaidi ya miaka minne, lakini kwanza lengo liwe ni ugaidi. Mara kadhaa Asada ametumia neno ugaidi kuelezea waasi ambao wamepingana na majeshi yake katika vita ambavyo vimekuwa kwa kuongezeka kundi la Islamic State katika maeneo mengi nchini humo. Na Malcolm Turnbull aliapishwa Jumanne kama waziri mkuu wa Australia akiwa ni kiongozi wa nne kushika madaraka hayo kwa kipindi cha miaka miwili. Turnbull amekuwa kiongozi kutoka chama cha Liberal kufuatia upigaji kura wa ghafla Jumatatu jioni uliomtimua madarakani waziri Tony Abbott. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sitini aliyewahi kufanya kazi benki wakili na uandishi wa habari, aliwaambia waandishi wa habari kwamba amejawa na matumaini wakati akielekea kwenye sherehe za kuapishwa. Anasema tukio hilo ni la mabadiliko ambalo sikulitegemea, lakini ninalo furaha kulichukua na mahakama moja nchini Kuwait imewahukumu vifo watu sita kwa kuhusika na mashambulizi ya bomu mwezi Juni kwenye msikiti wa kishia kwenye mji wa Kuwait, ambao uliua watu 29 na, na kujeruhi wengine 227 watu 29 walishtakiwa kutokana na shambulizi hilo lililopiga katika msikiti wa Imam Sadek wakati wa sala za Ijumaa. Washtakiwa nane walihukumiwa kifungo cha miaka miwili hadi 15 wakati wengine 14 waliachiliwa. Kundi hilo ni pamoja na raia saba wa Kuwait, watano kutoka Saudi Arabia, watatu kutoka Pakistan na wengine kumi na tatu kutoka nchi kadhaa za Kiarabu. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC, tukiendelea kuangalia masuala na matukio mbalimbali mbali kutoka kote ulimwenguni. Na basi moja kwa moja hadi kule Afrika Mashariki, ambapo tunaingia nchini Kenya, ambapo kulingana na ripoti iliyotolewa hivi punde na shirika la haki za binadamu nchini humo, zaidi ya watu 25 wasiokuwa na hatia wameuawa na maafisa wa polisi na wengine 81 wametoweka mikononi mwa polisi wakati wa juhudi za kukabiliana na magaidi kutoka Somalia. Mwaigi Konyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika hili la haki za binadamu nchini Kenya, watu wasiopungua 25 wameuawa na maafisa wa polisi na wengine 81 wametoweka kwa njia isiyojulikana, wakiwa mikononi mwa idara ya polisi wakati wa juhudi za kupambana na magaidi kutoka Somalia. Pia katika muda huo huo, watu wasiopungua 125 wamewekwa kizuizini bila hatia. Ripoti hiyo inaeleza kinaganaga kuhusu tabia ya maafisa wa polisi ya kukiuka haki za binadamu wakati wa kutekeleza majukumu yao. Raia kutoka sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya wamekuwa wakilalamika kuhusu ukatili wa polisi. Walikuwa more than, more than 30 vile ninavyoelezwa na watu waliokuwa nje, kwa sababu walikuja kwa magari manne manne ama matano, kwa sababu naelezwa kulikuwa Prado moja, kulikuwa na, na Land Cruiser mbili. Kuna mtu ameniambia ni kama aliona Forester, nakuna Belta, Toyota Belta. Usiku tukiwa tumelala, nilisikia mlango geti ikiguswaguswa, nikamwamsha mume wangu, nikamwambia waizi. Hao wakipita tukasikia ile miguu. Mume wangu akanambia, hao si waizi, hao ni polisi. Nikamwambia hapana, awezekana ni waizi. Nikajaribu kupigia majirani zangu simu, ikawa simu hazichukuliwi. Nikakimbia mbio mpaka chumbani. Sasa nikifika chumba cha watoto wangu Polisi wakawa wamefika wanachungulia, wa kwa, kwa mlangoni wakasema, fungueni fungueni. Nikamwambia hatuwezi kufungua nyinyi mpaka mujitambulishe, tutafungua tukijua tunamfungulia nani. Sisi watu wa Mombasa hapa na pwani kwa jumla tumechoka watu kupotezwa, tuna wasiwasi kwamba wale watu walikuja ni watu ambao wanania ya kupoteza mtu, na hivi sisi hatutokubali, hatutakaa kimya mpaka tujue ni watu gani na malengo yao yalikuwa ni nini. Vilevile, kulingana na shirika tofauti la haki za binadamu Mateso kama hayo ya polisi yamekuwa yakitendeka katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya kwa kisingizio kwamba maafisa wa usalama wanapambana na magaidi kutoka Somalia. Ben Lawrence. Kwa wakazi wa Northeastern Province huko, uh, kaskazi ya Kenya tumeona kwamba baadhi ya milipuo ya bomu uh, kwenye, kwenye gari au kwenye kanisa au kwenye bar, tumeona Uh, ukiukwaji wa haki za binadamu kufuatana na mambo hayo kwa polisi na kwa jeshi, huku wakiwanyanyasa watu ambao walikuwa karibu tu na eneo la malipuo, bila ya kwenda pole na kufanya uchunguzi na kuangalia nani ana hatia. Wanawasaka watu, wanawachukua watu, wanawashika, wanawapeleka police station au wanawapeleka kwenye kambi ya jeshi, wanawapiga kuna kesi moja ya mama alibakwa kwenye kambi wa ya wakimbizi um, ya Dadab. Vilevile Dadab waliiba mali ya watu pesa nyingi sana. Kwa hiyo ni mamia ya watu ambao wameshikwa na wamepigwa na wamezulumiwa hivi, na tena polisi na jeshi wamekiri kwamba vikosi vyao wamekiuka haki, wamezuluma watu na wameunda tume kuangalia na kosa zilizofanywa pale. shirika hilo la haki za binadamu nchini Kenya limetoa mifano mbalimbali mbali ya jinsi maafisa wa polisi wanawatesa na kuwadhulumu raia wa kawaida bila sababu maalum. Mwaiki kwenye Vo Express Nairobi. Bado tukiwa tungali nchini Kenya, ni kwamba malumbano yameibuka nchini humo baina ya polisi na idara ya utawala katika eneo la pwani, kufuatia ripoti kuwa mshukiwa mkuu wa ulanguzi wa dawa za kulevya ameachiwa huru kutoka kituo cha polisi. Kuna habari kuwa maafisa kadhaa wa polisi wamekamatwa kuhusiana na tukio hilo na huenda wakashtakiwa. Mwandishi wetu Joseph Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Mshukiwa ni mwanamume aliyekamatwa katika msako ambao umekuwa ukiendelea hapa Mombasa na maeneo mengine ya pwani ya Kenya. Serikali ilizindua msako huo mwezi mmoja uliopita pale Rais Uhuru Kenyatta alipotangaza vita dhidi ya walanguzi wa dawa za kulevya, zaidi akilenga mji huu wa Mombasa. Baada ya mshukiwa huyo kunaswa akidaiwa kulangua dawa za kulevya aina heron, alizuiliwa katika kituo kimoja cha polisi kilicho hapa mjini Mombasa. Baadaye ziliibuka taarifa kuwa mshukiwa huyo ameondoka rumande katika hali isiyoeleweka kwa kuachiwa na maafisa wa polisi. Hatua hiyo sasa imeleta malumbano ya maneno baina ya polisi na maafisa wa serikali wanaosimamia utawala wakiongozwa na kamishina wa kaunti ya Mombasa, Nelson Marwa. Itakuwa si vizuri, an agent, a drug baron ameshikwa, amepelekwa police station, wananchi wanatarajia kwamba afikishwe kotini, na kuna evidence alishikwa na madawa ya kuuza, anaenda kuuza. Na nilichunguza kuanzia Friday, niko na detail bwana ospidi. Wale wa officers walihusika, hawatakikani hata kukanyaga kwa hiyo ofisi. Yani, drug baron anashikwa at the order of his excellency, the president, akipelekwa makupa police fulani hapo wamekaa tu, wanapewa pesa, wanadilizi yeye. Haya, atafutwe huyu jamaa kwenye ameenda mumpate, na wale walihusika wapewe interdiction waende kwao. Leo hii vyombo vya habari vimeripoti kuwa maafisa wanne wa polisi wametiwa mbaroni kuhusiana na tukio la kumwachia kutoka korokoroni mshukiwa huyo anayedaiwa kuhusika na uuzaji wa heroin. Japo hatujapata kauli ya kamanda wa polisi kuhusiana na sakata hiyo, mshukiwa anadaiwa kuwahonga maafisa hao ili kuachiwa kutoka alikozuiliwa. Ulanguzi wa dawa za kulevya hapa Kenya umewacha vijana wengi kupoteza mwelekeo kukiwa na shinikizo la raia kuwakamata walanguzi wote badala ya kuandama tu wale walevi wa miadarati. Sehemu hii haina viwanda, so huwo hakuna shughuli za kufanya, kwa hivyo hujikuta wameingia katika shughuli za utumizi wa madawa ya kulevya, manake wako idol. Tunawaficha mwenye amekosa sahii ni mzazi Both mother and father. Wazazi hawana time na kukalisha watoto wao, hawana masaa, hakuna ile talks za kuongelesha na wasichana, hakuna talks za kuongelesha na wavulana. Hao walioshikwa na hili jinamizi ni vijana wetu, ni ndugu zetu ni watoto wetu. Hii imechangia pakubwa sana kutatiza hali yetu ya kiuchumi, kwa sababu hata maendeleo yamekuwa haendi kasi vile inavyotakikana. Mkurugenzi mkuu wa huduma za matibabu nchini Kenya Daktari Nicholas Muraguri Jumamosi alitangaza kuwa serikali imezindua vituo viwili hapa Mombasa kuwahudumia waraibu wa miadarati katika eneo hili, idadi ya waathiriwa ikiwa ni zaidi ya elfu tisa. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express kutoka Mombasa, naona vema tupate kibao, na nikiangalia kwa mbali, Maria, naona huyu dada kutoka Nairobi anaitwa Elani, anasema kuku, kuku, anasema penzi linamfanya katoka na kichaa. Hebu tusikie mambo kutoka kwake Elani. I'm going kuku, kuku, kuku. Express mambo. Kuna watu hatari Kweli kweli, kama unaona tasnia ya muziki inakuwa kuwa kweli kweli nchini mm. Kenya au dada, siyo kumsikia kwa kweli kabisa, anasema kwamba mimi nikishakutazama kutazama, nikishakuwaza, naenda kuku kuku kukuuku unavyokiku kuku ni kusema kwamba kichaa kimeisha mtoka, lakini najua kwamba ndivyo mambo yanavyoendelea. Na katika tajiriba ya muziki nchini Kenya kweli na Afrika yote nzima, kweli tunapiga hatua. Nafurahi sana. Ni ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na nikitazama upande mwingine, naona kwamba ushauri ni mwafaka kabisa, ambapo wazazi wameshauriwa kutumia muda wao na kukaa na watoto wao hasa wakike kuzungumzia masuala ya uzazi na tabia njema ili kuepuka mimba utotoni na vifo vya mapema kwa watoto. Ushauri huo umetolewa na mwanzilishi na mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la CSI, Stella Mpanda kutoka Tanzania, aliyefika katika studio zetu pamoja na mratibu wa shirika hilo hapa Marekani, Tausi Swedi. Wote kwa pamoja wanasema tatizo kubwa ni kwamba sio swala tu la kukaa karibu, ni swala la wazazi kuwa tayari kuzungumzia masuala haya ya uzazi na watoto wao, ndiyo kujamiana na sasa. Kimila unakuta wazazi hao, hatuko tayari kukaa na watoto wetu na wakuzungumzia. Kwa hiyo watoto wanatoka wanakwenda nje ya nyumba, wanakutana na watu ambao wanawadanganya kwa kufikiria kuwa hata nikitembea na wewe mara moja tu haina neno, kumbe ile ile mara moja ndio kisha haribikiwa. Kwa hiyo swala kubwa ni li lile tu kwamba ile ile mila zile mila za kutokukaa na, zamani mila zilikuwa mzazi kweli, za zamani, mzazi hatakiwi kusema na mwanaye aliye mzaa, lakini kulikuwa na zinaitwaje jando na unyago mm. Kwa hiyo msichana anachezewa unyago, anafahamishwa, anaambiwa kila kitu. Jando huku naye anaelezewa kila kitu. Sasa zilikuwa zile zimewekwa nafasi mwafaka katika jamii za kuelezea watoto japokuwa sasa hivi wanaichukulia katika mantiki ambayo sio ilivyokuwa pale zamani. Sasa hapo katikati zikaachwa tu, zikaachwa hivi hivi, jando na ujago ikasasima kuwa wanafundisha watoto vitu vingine, kumbe ni kwa sababu watu walikuwa hawajui maana yake ni nini. Kwa hiyo bado ile mila ya kuwa mama hawezi kumwambia mtoto wala baba hawezi kumwambia mtoto bado imebakia. Sasa mtoto mm. anabakia hajui. Kwa hiyo baada yake anakutana na mjanja fulani kamdanganya. Dio, na Bikisho. Pia kuandaa wazazi, kwa sababu unaweza kukuta kuna wazazi wengine wanataka ku, kuongea na watoto wao lakini hawajui jinsi gani ya kuanzia. Wazazi pia wanahitaji elimu, wanahitaji semina zao kama wazazi, wakae chini waongee na au, au kushirika kama CSI, au nyingine zije ziongee nao ziwaambie how to, how to begin that conversation na watoto wao. Nikukupa mfano mmoja wa Dar es Salaam miaka ya sabini, pale Dar es Salaam kulikuwa na baba mmoja, nafikiri ni fundi cherani. Alikuwa kazi yake kuwaharibu watoto, wakitoka shuleni anawachukua, anawadanganyia pipi, anawaingiza huku, anawafanyia vitu vya ajabu. Wakaja akakamatwa. Sasa watoto wangu wakati huo ni wanasoma tu nasare miaka miwili miaka mitatu. Sasa nikasema watoto ni lazima niwaambie hiki kitu, nitawaambiaje? Mm. Akini kasa nitawaambia, tu babu kazi yake anawadanganya watoto wa shule anawapa tu sweets, hizi pipi kidogo, alafu anawafanyia vitu vibaya. Kwa hiyo usikubali hata siku moja mtu akupe pipi, usikubali hata siku moja mtu akuambie toa to, to chupi, usikubali hata siku moja mtu akuambie, sijui nifanyeje. Nikaweleza kila kitu kila kitu, walicheka wakaweka miguu juu Kwani kuna mtu anaweza akasema hivyo? Unaona, watoto they don't know mm. Yani alikuwa hajui kama kuna mtu anaweza akawambia vitu kama hivyo, vua chupi, sijui fanya hivi. Ile elimu walibakia nayo wanakuja kusema, nakumbuka mama likua natuambia hivi. mm. Yani hata siku moja usiju, ukasema kwa hawa bado ni wadogo, siwambie, hawa bado ni wadogo, siwambie. Wanatakiwa waelezwe. Ushauri tosha nakwambia. Baada ya ushauri mzuri huo, ah, naona kwamba tuelekee jikoni na leo, katika mapishi mapishi, mama msaidi kutoka Likoni Mombasa, tuandalia viazi vitamu, moja ya vyakula ambavyo ni maarufu wakati wa mfungo wa Kiislamu. Basi Amina, chombo tuletee mambo. Kwa majina naitwa Misaidi Hamisi mkazi wa Likoni Mombasa, na leo niko hapa kuandalia mapishi ya viazi tamu, kwa hivyo karibuni sana. Ukitaka kupika viazi tamu, kwanza tutapata vile viazi tamu vyenyewe tuviweke pale, alafu tupate nazi, tupate iliki na sukari. Tukishapata hivyo vyote sasa tuko tayari kuandaa hicho chakula. Tunaviembua viazi, tunavikatakata vipande vipande vipisipisi vya kiasi, tunaweka kwa sufuria. Nazi tushaikuna, hapo tunaitoa ile tui lake la kwanza tunaweka kando, alafu tunatoa lile jengine nalo tunaweka ndani ya vile viazi. Iliki nazo tunaziponda. Ukimaliza, tushabandika sufuria ya viazi kwa jiko, unachukua iliki nayo unaitia pale ndani, unachukua sukari nao unaitia pale ndani, unafinika kidogo, vinachemka pale. Tui nalo tutakuwa tushalichemsha tumeleka kando. Vikishakuwa tayari vile viazi, vikiwa maji yamepungua, tunatia lile tui, vikiwa bado viko kwa jiko, natia tui nalo linatokota, linashikana na vile viazi vizuri. Ukimaliza hapo, viazi viko tayari kwa kuandaliwa. Katika kuweka sukari labda kiasi gani? Kwa sababu viazi vyenyewe viko tamu, alafu viwekwa sukari. Sukari unaweza weka robo tu, hata ile robo pia uwezi itia yote, unaweza igawanya katikati, na itategemea wingi wa viazi. Pengine kama viazi kwetu vinauzwa kwa mafungu, aweza kupata fungu moja, ile sukari robo uwezi itia yote, utatia kiasi. Inachukua muda gani wakati umeweka maji mepesi ya tui ama ya nazi kwenye viazi, mpaka kiasi ile utakapotaka kuweka lile tui la kwanza ambalo lilichemsha vinachukua kwa ufupi dakika kama, kama ishirini ama kumi na hapo, maana viazi moyo wake si mgumu sana. Baada ya kumaliza sasa, vishaiva ushamaliza, unaviandaa na nini? Viazi nikishavyemaliza, vikishaiva, vikiwa tayari pale, tutaviandaa na samaki wa kukaanga, alafu tunapata na chai rangi. Ndio kwa nini chai rangi, sio maziwa <laughs> chai rangi ndio nzuri na maziwa haiendi, rangi ndio nzuri. Ama kama tukiwa hatutapika chai rangi, tutaviandaa na uji na labda kwa jamii ya pwani, viazi tamu. Wa sawa, navipenda. Wakati gani, ama msimu gani watu sana hula viazi tamu hapa? Sana wakati wa Ramadhani. E, wakati wa Ramadhani ndio sana. Hiyo ni futari ambayo tukipata huwa ni ubora zaidi. Naam, kwa nini? E, wakati wa Ramadhani kwa sababu ya sukari, ama ni vyakula ambavyo ni vyatunu vile, yani ukipika vina ladha yake ambayo vina, yani, vinafurahisha wakati, si kama kile chakula ambacho unakila kila siku. Najua hivi ni vyakula ambavyo huwezi kula kila siku. safi kabisa na VOA Express. Sasa sikiliza basi, katika yale yavumayo mitandaoni na Harionm, habari ya Jumanne kwangu na shukuru, imani yangu ikiniambia kuwa siku yako ni njema kama ilivyo yangu. Maisha yanaendelea vema, huku mambo na matukio mbalimbali yakiendelea kuchipuka na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kutoka pembe zote za ulimwengu leo hii Niruhusu nianze kwa kuangazia mchakato wa siasa unaendelea nchini Tanzania ambapo kila mwanasiasa anajikakamua kadri siku za uchaguzi zinavyokaribia. Hakika hata Rais Kikwete hajaachwa nyuma katika kupigia chama tawala cha, cha CCM debe na ndiyo maana amesema kuwa anashangazwa na mwanasheria wa Chadema Tundulisu kumtaka amtaje mshukiwa wa sakata la Richmond wakati mwenye Richmond yupo na anatembea naye mikoani. Rais Kikwete aliyesema haya wakati akiwaaga wananchi wa Kigoma katika uwanja wa Lake Tanganyika, huku akimtaka Lisu amtaje mwenye Richmond la sivyo atamtaja mwenyewe. Hakika hili ni tamshi ambalo limesisimua maoni tofauti, hasa kwenye gazeti la Mwananchi kwenye mitandao ya kijamii pia. Janja anasema kuwa ikiwa leo mwizi wa Richmond hatajwa, basi kesho na atajwa wa escrow. Mtanashiti kwake anasema kuwa Magufuli akitaka wananchi wamwelewe itabidi wa waondoe Kikwete na Mkapa kutoka kwenye msafara wake wa kampeni. Alexander kwake anasema endeleeni tu kumpandisha chati Lowasa kwa maneno na vitendo vyenyu. Siriri anaongeza kuwa mtaje jina kabisa, Mheshimiwa, mbona haujajibu wazi kama ni kweli? Na nchi ya Kenya, swala kuu ni kuhusu mgomo unaoendelea wa walimu. Waziri wa Elimu Jacob Kaimenyi amesema kuwa mitihani haitaahirishwa licha yao kuendelea na mgomo, huku chama cha ODM kikiomba mitihani hiyo iahirishwe. Je, itawezekana? Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Na sasa ni muktasari wa habari. Mahakama kuu ya Nairobi Kenya imeanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na serikali ikidai kwamba mgomo wa walimu si halali na kutaka mahakama kuamuru walimu wa shule za msingi na sekondari kurudi kazini. Hii inafuatia mvutano mkubwa unaoendelea kwa wakati huu pale walimu wanapogoma wakidai serikali inabidi kutekeleza uamuzi wa mahakama kuwalipa nyongeza za mishahara yao kwa karibu asilimia hamsini huku serikali ikidai kwamba haina fedha kutekeleza uamuzi huo. Na mkuu wa masuala ya nyuklia wa Iran amesema Jumatatu jioni kwamba mkuu wa shirika linalofuatilia masuala ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa utatembelea Tehran baada ya wiki hii. Ali Akbar Saleh alitoa maelezo hayo kwenye televisheni ya Iran baada ya kukutana Vienna na mkuu wa shirika la kimataifa la Atomic Yukia Amano. Polisi wa Thailand kwa mara ya kwanza wamehusisha waziwazi mashambulizi ya bomu yenye maafa ya mwezi uliopita kwenye mji wa Bangkok kwa kundi la kabila la walio wachache wa, wa Uigur. Wachunguzi wamesema leo kwamba wanaamini kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ni ya kujibu matukio yaliyofanywa na wasafirishaji haramu wa binadamu ambao waliwatorosha raia wa kabila la Uigur kupitia Thailand. Rais wa Rusia Vladimir Putin ametetea msaada wake kwa jeshi ametetea msaada wa jeshi nchini kwake kwa ajili ya Siria akisema leo kwamba Russia itaendelea kusaidia vikosi vya Rais Bashar al Assad katika vita yake dhidi ya ugaidi. Akizungumza katika mkutano wa kieneo wa usalama huko Tajikistan, Putin amesema Asad yuko tayari kufanya kazi na upinzani nchini Siria. Basi tunakushukuru kwa kutusikiliza alasli ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdishakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu tukikuaga kutoka Washington kwa kusema kuwa na jioni njema.